
 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

TUME YA MABADILIKO YA KATIBA 

 

 

MAONI YA MABARAZA YA KATIBA KUHUSU RASIMU  

YA KATIBA YA JAMHURI YA MUUNGANO WA  

TANZANIA 

DISEMBA, 2013 



  



YALIYOMO 
UTANGULIZI .................................................................................................................................................................................................. iv 

UTANGULIZI WA RASIMU ...................................................................................................................................................................... 1 

SURA YA KWANZA YA RASIMU ....................................................................................................................................................................... 4 

1.0 SEHEMU YA KWANZA:  MIPAKA, ALAMA, LUGHA,UTAMADUNI NA TUNU ZA TAIFA ................................................................................... 4 

1.1 SEHEMU YA PILI:  MAMLAKA YA WANANCHI UTII, NA HIFADHI YA KATIBA ................................................................................................ 28 

SURA YA PILI YA RASIMU ............................................................................................................................................................................. 39 

2.0 MALENGO  MUHIMU, MISINGI YA MWELEKEO WA SHUGHULI ZA SERIKALI NA SERA ZA KITAIFA ............................................................. 39 

SURA YA TATU YA RASIMU ........................................................................................................................................................................... 52 

3.0 SEHEMU YA KWANZA:  MAADILI NA MIIKO YA UONGOZI WA UMMA ........................................................................................................ 52 

3.1 SEHEMU YA PILI: MIIKO YA UONGOZI WA UMMA ...................................................................................................................................... 63 

SURA YA NNE YA RASIMU .................................................................................................................................................................. 69 

4.0 SEHEMU YA KWANZA: HAKI ZA BINADAMU, WAJIBU WA RAIA NA MAMLAKA ZA NCHI ........................................................................... 69 

4.1 SEHEMU YA PILI: WAJIBU WA RAIA NA MAMLAKA ZA NCHI ..................................................................................................................... 109 

SURA YA TANO YA RASIMU ........................................................................................................................................................................ 115 

5.1 URAIA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO ................................................................................................................................................. 115 

SURA YA SITA YA RASIMU .......................................................................................................................................................................... 128 

6.0 MUUNDO WA JAMHURI YA MUUNGANO ................................................................................................................................................. 128 

SURA YA SABA YA RASIMU ......................................................................................................................................................................... 177 

7.0 SEHEMU YA KWANZA: SERIKALI, RAIS NA MAKAMU WA RAIS .................................................................................................................. 177 

7.1 SEHEMU YA PILI: BARAZA LA MAWAZIRI LA SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO ............................................................................... 207 



ii 
 

SURA YA NANE YA RASIMU ........................................................................................................................................................................ 222 

8.0 URATIBU WA MAHUSIANO YA WASHIRIKA WA MUUNGANO .................................................................................................................. 222 

SURA YA TISA YA RASIMU .......................................................................................................................................................................... 234 

9.0 SEHEMU YA KWANZA: KUUNDWA KWA BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO ....................................................................................... 234 

9.1 SEHEMU YA PILI:WABUNGE ....................................................................................................................................................................... 248 

9.2 SEHEMU YA TATU:UONGOZI WA BUNGE .................................................................................................................................................. 269 

9.3 SEHEMU YA NNE: UTARATIBU WA SHUGHULI BUNGENI .......................................................................................................................... 278 

9.4 SEHEMU YA TANO:MADARAKA NA HAKI ZA BUNGE ................................................................................................................................. 284 

SURA YA KUMI YA RASIMU ........................................................................................................................................................................ 287 

10.0 SEHEMU YA KWANZA: MISINGI YA UTOAJI HAKI NA UHURU WA MAHAKAMA........................................................................................ 287 

10.1 SEHEMU YA PILI:MUUNDO WA MAHAKAMA ............................................................................................................................................ 290 

10.2 SEHEMU  YA TATU:TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA NA MFUKO WA MAHAKAMA ........................................................................ 318 

SURA YA KUMI NA MOJA YA RASIMU ......................................................................................................................................................... 323 

11.0 SEHEMU YA KWANZA: UTUMISHI KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO ...................................................................................................... 323 

SURA YA KUMI NA MBILI YA RASIMU ......................................................................................................................................................... 432 

12.0 SEHEMU YA KWANZA: UCHAGUZI KATIKA VYOMBO VYA UWAKILISHI NA VYAMA VYA SIADA ................................................................ 432 

12.1 SEHEMU YA PILI: TUME HURU YA UCHAGUZI ............................................................................................................................................ 437 

SURA YA KUMI NA TATU YA RASIMU .......................................................................................................................................................... 456 

13.0 SEHEMU YA KWANZA:TUME YA MAADILI YA UONGOZI NA UWAJIBIKAJI ................................................................................................ 456 

13.1 SEHEMU YA PILI:TUME YA HAKI ZA BINADAMU ........................................................................................................................................ 463 

13.2 SEHEMU YA TATU:MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI ........................................................................................... 483 

SURA YA KUMI NA NNE YA RASIMU ........................................................................................................................................................... 514 



iii 
 

14.0 MASHARTI KUHUSU FEDHA ZA JAMHURI YA MUUNGANO ....................................................................................................................... 514 

SURA YA KUMI NA TANO YA RASIMU ........................................................................................................................................... 548 

15.0 SEHEMU YA KWANZA: ULINZI NA USALAMA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO ..................................................................................... 548 

SURA YA KUMI NA SITA YA RASIMU ........................................................................................................................................................... 592 

MENGINEYO ........................................................................................................................................................................................................... 592 

MAPENDEKEZO MAPYA ......................................................................................................................................................................................... 598 

NYONGEZA ............................................................................................................................................................................................................. 608 

 

  



iv 
 

UTANGULIZI 
 

Baada ya kukamilisha kazi ya kuandaa Rasimu ya  Awali ya Katiba, Tume ya Mabadiliko ya Katiba  ilichapisha na 
kusambaza Rasimu ya  Katiba katika maeneo yote nchini na katika tovuti na mitandao mbalimbali ya intaneti. 

Madhumuni ya hatua hiyo ilikuwa ni  kuwawezesha wananchi kupitia mikutano ya mabaraza ya katiba  kuichambua 
na kuitolea maoni Rasimu ya Katiba  kwa lengo la kuiboresha. Tume iliwajibika kwa kuzingatia masharti ya  Kifungu 

cha 18 (3)  cha Sheria ya Mabadiliko ya Katiba, Sura ya 83,  kuunda  mabaraza ya katiba katika kila wilaya,  ngazi ya 
mamlaka za serikali za mitaa. Hata hivyo,  kwa kuzingatia changamoto za kijiografia za mkoa wa Dar es Salaam na  
idadi kubwa ya wakazi wa Dar es Salaam, Tume iliona umuhimu wa kuongeza idadi ya Mabaraza ya Katiba na 

kuamua kuwa na  mabaraza mawili kwa kila halmashauri za mkoa wa Dar es Salaam. Hali hiyo ilifanya jumla ya 
mabaraza ya wilaya, ngazi ya mamlaka ya serikali za mitaa kuwa 177 ikiwa ni mabaraza 164 kwa Tanzania Bara na 
mabaraza 13 kwa upande wa Zanzibar.  

Mabaraza ya Wilaya  yaliwakutanisha wawakilishi wa wananchi katika makundi yao mbalimbali. Wajumbe wa 

Mabaraza ya Katiba ya Wilaya  walijumuisha wawakilishi wa wananchi  waliochaguliwa kupitia kata zao kwa 
Tanzania Bara na shehia kwa upande wa Zanzibar. Uchaguzi wa wajumbe wa mabaraza ulifanywa na wananchi 
wenyewe kwa kuzingatia  uwakilishi wa watu wazima, wanawake, vijana na jiografia ya kata au shehia husika. 

Wajumbe wengine wa mabaraza walikuwa ni madiwani wote waliopo katika wilaya husika. Mabaraza haya 
yaliwawezesha wawakilishi wa wananchi kutoa maoni juu ya Rasimu ya Katiba mpya katika mikutano iliyokuwa 
imeitishwa na Tume.   

Tume pia ilipokea maoni juu ya Rasimu kutoka kwa mabaraza ya Katiba ya asasi, taasisi na makundi ya watu wenye 

malengo yanayofanana. Mabaraza hayo yaliundwa kwa mujibu wa kifungu cha 18 (6) cha Sheria ya Mabadiliko ya 
Katiba,  kinachoiwezesha Tume  kuruhusu asasi, taasisi au makundi ya watu  yenye malengo yanayofanana kuandaa 
mikutano kwa ajili ya kutoa fursa kwa wanachama wake kutoa maoni yao juu ya Rasimu ya Katiba na kisha 

kuwasilisha maoni hayo kwa Tume. Mabaraza hayo yalijiendesha yenyewe kwa kuzingatia mwongozo uliokuwa 
umetolewa na Tume. Hata hivyo, Tume iligharamia uendeshaji wa mabaraza mawili ya watu wenye  ulemavu. Baraza 
la  kwanza liliandaliwa na Shirikisho la Vyama vya Watu wenye Ulemavu Tanzania Bara (SHIVYAWATA)  na baraza la 

pili liliandaliwa na Shirikisho la Jumuiya za Watu Wenye Ulemavu Zanzibar (SHIJUWAZA). Mabaraza hayo 
yaliwashirikisha watu wenye ulemavu wa aina zote. 
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Miongoni mwa asasi, taasisi  na makundi ya watu wenye malengo yanayofanana yaliyounda mabaraza ya Katiba ni 
pamoja na:  

(1)  Jumuiya za Kidini. 
(2)  Vyama vya Siasa. 

(3)  Asasi za Kiraia.   
(4)  Jumuiya za Wakulima. 

(5)  Jumuiya za Wafugaji. 
(6)  Taasisi za Elimu ya Juu. 
(7)   Jumuiya za Wanahabari. 

(8)   Taasisi za Wafanyabiashara. 
(9)   Jumuiya za  Wanawake. 

(10) Jumuiya za  Vijana. 
(11) Jumuiya za Kitaaluma. 
(12) Jumuiya za Wafanyakazi.. 

(13) Wizara, Idara na Taaasisi za Serikali 
(14) Jumuiya za Waajiri. 
(15) Jumuiya za Wanasheria 

(16) Jumuiya za Watanzania waishio nje ya Nchi (Diaspora). 
(17) Jumuiya za Watu wenye Ulemavu. 

Mabaraza hayo yaliwawezesha wananchi kupitia asasi, taasisi au  makundi  yao mbalimbali kutoa maoni juu ya 
Rasimu ya Katiba.  Kwa ujumla, kulikuwa na mabaraza  614 yaliyoundwa na asasi, taasisi na makundi ya watu 

wenye malengo yanayofanana.  

Baada ya kupokea maoni na mapendekezo kuhusu Rasimu ya Katiba mpya, Tume ilipitia na kuchambua  maoni ya 

wananchi na kuyaweka katika maeneo mbalimbali sambamba  na  ibara husika za Rasimu ya Katiba. Tume ilifanya 
tathmini ya maoni na mapendekezo ya Mabaraza ya Katiba kwa namna ambayo yanakubaliana na au kutokubaliana 

na masharti ya Ibara za Rasimu ya Katiba. Katika uchambuzi huo wa maoni ya Mabaraza, Tume ilizingatia uzito wa 
hoja zilizotolewa na hadidu za rejea zilizowekwa na Sheria ya Mabadiliko ya Katiba katika kuamua kubadilisha ama 
kubakiza vifungu vya ibara husika za Rasimu ya Katiba. Pia,  Tume iliyapa  hadhi sawa maoni na mapendekezo 

kutoka kwenye mabaraza ya aina zote mbili, kwa kuwa yote ni maoni ya wananchi.  
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Taarifa hii inaonyesha  muhtasari wa maoni ya wananchi, kupitia mabaraza  ya katiba  juu ya Rasimu ya Katiba 
kuanzia na  Utangulizi  na Ibara zote 240. Taarifa inakusanya mawazo yote kwa muhtasari baada ya kuangalia kiini 

cha ujumbe uliokusudiwa katika maoni yaliyotolewa.  Pia, taarifa hii inajumuisha sababu zilizotolewa na wananchi 
walipotoa maoni yao katika sehemu na Ibara husika. Hata hivyo, kuna baadhi ya vifungu ambavyo wananchi walitoa 

maoni bila kuainisha sababu. Ieleweke kwamba, wananchi katika mabaraza mengi ya katiba walitoa maoni katika 
maeneo ambayo waliona yanahitaji maboresho na hawakutoa maoni kwa maeneo walioyoona kuwa hayahitaji 
mabadiliko.   Aidha, ingawa maoni ya wananchi yaligusa kila sehemu ya Rasimu, maoni mengi yalikuwa juu ya 

vifungu vinavyohusiana na  mamlaka ya serikali ya muungano, mamlaka ya serikali za nchi washirika, uraia na 
uhamiaji,  muundo wa muungano na mambo ya muungano. Maeneo mengine yaliyotolewa maoni kwa wingi na 
wananchi ni pamoja na maadili ya viongozi na miiko ya viongozi, haki za binadamu, masuala ya fedha, mikopo na 

madeni. Taarifa hii inaonyesha  pia vifungu vilivyofanyiwa marekebisho kutokana na maoni ya mabaraza ya katiba.  
Marekebisho hayo  ni pamoja na kubadili baadhi ya masharti ya ibara za Rasimu ya Katiba kwa kuondoa baadhi ya 

maneno, kuongeza maneno au kuandika upya vifungu vya ibara husika katika Rasimu kama inavyojionyesha katika 
taarifa hii. Baadhi ya vifungu vilivyorekebishwa viko kwenye ibara zinazohusu mamlaka ya wananchi, utii na hifadhi 
ya katiba. pamoja na utambulisho wa Jamhuri ya Muungano, ukuu wa katiba, maadili ya viongozi wa umma na miiko 

ya viongozi, utumishi katika Jamhuri ya Muungano. Hata hivyo, baada ya kutathmini maoni ya wananchi yaliyounga 
mkono ibara zibaki kama zilivyo na yale yaliyokuwa tofauti na baadhi ya vifungu vya Rasimu ya Katiba, Tume iliona 

ni vyema vifungu  hivyo vibaki kama vilivyo.   
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UTANGULIZI WA RASIMU 
Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 UTANGULIZI (i) Katika utangulizi Katiba ionyeshe jinsi 

mamlaka kuu (sovereignity) 

yatakavyogaiwa baina ya nchi washirika 

wa Muungano kwa mambo ambayo si ya 

Muungano.  
Aidha, maelezo hayo yazingatie kuwepo 

kwa nchi mbili huru pamoja na kutaja 

makubaliano ya Muungano “Articles of 

the Union’’ kuwa ni msingi mkuu wa 

Muungano pamoja na Mapinduzi ya 
Zanzibar ya mwaka 1964 kama 

ulivyotajwa uhuru wa Tanganyika wa 

1961. 

(ii) Ili kuonyesha ya kwamba Muungano 

wetu uliundwa na Jamhuri ya Watu wa 

Zanzibar na Jamhuri ya Tanganyika 
utangulizi usomeke. KWA KUWA, Sisi 

wananchi wa Tanganyika na Zanzibar 

tumeamua rasmi na kwa dhati kujenga 

katika Shirikisho la Muungano wa 

Jamhuri za Tanzania tunaloliunda jamii 
inayoheshimu na kuzingatia misingi ya 

utu, uhuru, haki, usawa, udugu, amani, 

umoja na mshikamano katika Nyanja 

zote za maisha yetu. 

 Ubaki kama ulivyo 

(iii) Utangulizi utoe fursa kwa nchi nyengine 

zinazotaka kujiunga na Muungano huu 

ziweze kujiunga, ili kujenga ile dhana ya 
kwamba Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar ni hatua ya mwanzo tu ya 

Muungano mkubwa zaidi wa nchi za 

Afrika, ambayo ni mojawapo ya sababu 

iliyotajwa katika Mkataba wa Muungano 
katika maelezo ya utangulizi wa Mkataba 

Ni utaratibu kama ule 

uliomo katika kifungu cha 

3(1) cha Mkataba wa 
Jumuiya ya Afrika 

Mashariki ambao unatoa 

uhuru na fursa kwa nchi 

nyengine kujiunga iwapo 

itakubaliana na masharti 
yaliyowekwa.   
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wa Muungano wa 1964.   

(iv) Aya ya kwanza iandikwe kama ifuatavyo: 

“KWA KUWA SISI wananchi wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, 

tunamheshimu Mungu aliyetuumba na 
kutupatia nchi hii nzuri, tumeamua 

rasmi na kwa dhati kujenga katika nchi 

yetu jamii inayoheshimu na kuzingatia 

misingi ya utu, uhuru, haki, usawa, 

udugu, amani, umoja na mshikamano 
katika Nyanja zote za maisha yetu”; 

 

(v) Utangulizi uanze kama ifuatavyo: 

“KWA KUWA MWENYEZI MUNGU 

muumba wa mbingu na nchi ametujalia 

nchi hii nzuri sisi wananchi wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania …” 

 
(vi)  Ni vema Katiba itambulishe nafasi za 

Serikali katika masuala ya DINI kuwa 

Serikali hazitafuata dini mahsusi bali 

watu wake watambuliwe na Katiba kuwa 

wana dini mahsusi wanazofuata ndani 
ya jamii inayounda Katiba hii. 

 

(a) Kuonyesha jinsi 

watanzania 

tunavyomheshimu 

Mwenyezi Mungu 

aliyetuumba. 

(b) Ingawa nchi yetu haina 
dini lakini watu wake 

wana dini na 

tunatambua uwepo wa 

Mwenyezi Mungu bila 

kujali itikadi za dini au 
madhehebu yetu. 

  (vii) Aya ya pili ya Utangulizi isomeke kama 

ifuatavyo: 

“Serikali isiyokuwa na Dini, yenye 

kufuata misingi ya demokrasia, utawala 

bora na kujitegemea na Bunge lenye 
wabunge waliochaguliwa” 

  

(viii) Aya ya mwisho ya utangulizi isomeke 

kama ifuatavyo: HIVYO BASI, KATIBA 

HII YA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA ILIYOPENDEKEZWA NA 

BUNGE MAALUM LA KATIBA imetungwa 
na SISI WANANCHI WA JAMHURI YA 

MUUNGANO WA TANZANIA kupitia 

Kwa lengo la kujenga jamii 

yenye kuheshimu HAKI za 

watu wenye DINI 

mbalimbali  
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
KURA YA MAONI kwa madhumuni ya 

kujenga jamii kama hiyo, na 

kuhakikisha kuwa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania inaongozwa na 
Serikali yenye kufuata misingi ya 

demokrasia na utawala wa sheria, 

kujitegemea na isiyofuata dini yoyote 

rasmi bali yenye watu wenye dini 

mbalimbali.  

(ix) Katika Para ya tano neno “Umajimui” 
lifutwe na litafutwe neno lingine 

linaloleta maana kwa wepesi. 

Kitumike Kiswahili chepesi 
ambacho kitakuwa rahisi 

kueleweka kwa watu wote. 

(x) Kuwepo kipengele kinachoeleza mambo 

ya utamaduni ambacho kitaeleza kama 

ifuatavyo: 

(xi) “Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

itaenzi na kuendeleza utamaduni na 
michezo kwa watu wote”. 

 

 

  (xii) Mwisho wa utangulizi yaandikwe 

maneno yafuatayo: 

“MUNGU IBARIKI TANZANIA”. 

  

(xiii) Katika Utangulizi iwekwe kipengele 

kitakachoeleza “Hati ya Makubaliano ya 
Muungano”. 

Ili kuienzi historia ya 

muungano. 
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SURA YA KWANZA YA RASIMU 
 

1.0 SEHEMU YA KWANZA:  MIPAKA, ALAMA, LUGHA,UTAMADUNI NA TUNU ZA TAIFA 
 

Ibara 
Na.  

Kichwa cha 
habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

  (i) Kichwa cha habari kiandikwe: 

MIPAKA, UTAMADUNI, ALAMA, 

LUGHA NA TUNU ZA TAIFA. 

Halikutumika.  

(ii) Neno “UTAMADUNI” katika kichwa 

cha habari lifutwe. 

 

1.  Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Kuwe na muundo wa Serikali mbili; 

(ii) Tanzania ni muungano wa Nchi 

mbili sio shirikisho; 
 

(iii) Kutamka neno “Shirikisho” maana 

yake ni nchi mbili kamili 

zinaungana na kuwa shirikisho 

zinaungana na kuwa shirikisho. 
Kwa msingi huu inakinzana na 

kifungu cha 9(2)(i) cha Sheria ya 

Mabadiliko ya Katiba ambacho 

kimetamka wazi kuwa Tume 

itaongozwa na misingi mikuu ya 

kitaifa na maadili ya jamii. 
(iv) Shirikisho ni kwenda kinyume na 

makubaliano ya Muungano ya 

mwaka 1964; 

(v) Shirikisho la Serikali Tatu ni mzigo 

kwa wananchi; 
(vi) shirikisho la Serikali tatu 

litasababisha mgongano wa kisiasa; 

(vii) Muungano ni mfumo wenye 

(a) Zilizoungana ni nchi 

sio watu. 

(b) Matumizi ya neno 
hilo linapunguza 

maana ya 

Muungano na 

linalenga kuvunja 

Muungano.   
(c) Asili ya neno 

Tanzania ni 

Tanganyika na 

Zanzibar, hivyo 

kutumia neno 

Tanzania Bara ni 
kuimeza Zanzibar. 

(d) Linaleta utata. 

 

Katika ibara ndogo 

ya (1), neno “nchi 

na” liongezwe kabla 
ya neno “shirikisho”  
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Serikali yenye mamlaka kamili sio 

Shirikisho; 

(viii) Litumike jina moja kati ya 

‘shirikisho’ na ‘muungano’ 
(ix) Litumike Jina Tanganyika badala 

ya Tanzania Bara 

(x) Neno “watu wa Zanzibar” lifutwe 

isomeke “Zanzibar”. 

(xi) Neno “Shirikisho” lifutwe liandikwe 
“nchi”. 

(xii) Neno Shirikisho lisifutwe. 

 

(xiii) Katika ibara ndogo ya (1) na (3) 

neno “ya” libadilishwe isomeke “za” 

 
(xiv) Neno shirikisho ndio msingi 

muhimu wa Serikali tatu. 

 

 

(xv) Katika Ibara ndogo ya (1) 

inapendekezwa maneno 
“…Shirikisho lenye mamlaka 

kamili” yatolewe na badala yake 

yawekwe maneno “Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ni nchi 

yenye mamlaka kamili ambayo 

imetokana na Muungano wa nchi 
mbili”. 

(xvi) Neno Shirikisho linapunguza 

maana ya Muungano. 

 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania haiwezi kuelezeka 
kuwa ni shirikisho kwani 

shirikisho ni mfumo wa 

Serikali au utawala na 

hakiakisi nchi bali Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 

ni nchi yenye mamlaka 
kamili. 

(xvii) Ibara ya 1 ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 
“(1) Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ni mamlaka kamili 

Tanzania ni nchi moja 

yenye mamlaka kamili. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ambayo imetokana na Muungano 

wa Nchi mbili za Jamhuri ya 

Tanganyika na Jamhuri ya Watu 

wa Zanzibar wa mwaka 1964. 
(2) Jamhuri ya Muungano ni nchi 

ya kidemokrasia inayofuata mfumo 

wa Vyama Vingi vya Siasa, Usawa 

wa binadamu, kujitegemea, 

utawala wa sheria na kuheshimu 
haki za binadamu”. 

(xviii) Jina rasmi la nchi liwe Jamhuri 

za Muungano wa Tanganyika na 

Zanzibar 

 

  (xix) Ibara 1(1) Maneno “Shirikisho lenye 

mamlaka kamili” yatolewe na 

isomeke “Jamhuri ya Muungano ni 

nchi yenye mamlaka kamili ambayo 
imetokana na Muungano wa nchi 

mbili...” 

 

(xx) Makao Makuu ya mihimili ya dola 

yawe maeneo tofauti katika sehemu 

zote mbili za muungano.   

(xxi) Makao Makuu ya mihimili ya dola 
yawe maeneo tofauti katika sehemu 

zote mbili za muungano.   

 

(xxii) Utambulisho wa Jamhuri ya 

Muungano ujumuishe misingi ya 

demokrasia, vyama vingi, usawa, 

utawala wa sheria na haki za 

binadamu. 
 

 

(xxiii) Utambulisho wa Jamhuri ya 

Muungano ujumuishe misingi ya 

demokrasia, vyama vingi, usawa, 

utawala wa sheria na haki za 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
binadamu. 

(xxiv) Haki ya kujitoa kwenye 

muungano iwepo 

 

(xxv) Haki ya kujitoa kwenye 

muungano iwepo 

 

(xxvi) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 
(xxvii) “(1) Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ni Shirikisho lenye 

mamlaka kamili ambayo imetokana 

na Muungano wa nchi mbili za 

Jamhuri ya Tanganyika na 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 

ambazo kabla ya Muungano wa 

Tanganyika na Zanzibar mwaka 

1964”.  

  

(xxviii) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ni Shirikisho lenye mamlaka kamili 

ambayo imetokana na Muungano wa 

nchi mbili za Jamhuri ya Tanganyika na 

Jamhuri ya Watu wa Zanzibar ambazo 

kabla ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar mwaka 1964”. 

 

(xxix) Ibara ndogo ya (2) 

inapendekezwa isomeke kama 

ifuatavyo: 

(xxx) “Jamhuri ya Muungano ni nchi 

ya kidemokrasia, isiyokuwa na dini, 

inayofuata mfumo wa vyama vingi 
vya siasa, usawa wa binadamu, 

kujitegemea, utawala wa sheria na 

kuheshimu haki za binadamu.” 

 

(xxxi) Hati ya makubaliano ibaki kuwa  
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ni msingi wa makubaliano ya 

Tanganyika na Zanzibar kama 

ilivyotambuliwa kwenye Ibara 1(1) 

na isiwe ndiyo dhamana ya msingi 
wa Katiba hii kwani Katiba hii ni 

makubaliano ya Wananchi wote. 

(xxxii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoweka utaratibu wa 

kurekebisha Makubaliano ya 

Muungano. 

Ndio iwe msingi wa 

kubalidisha makubaliano 

ya Muungano. 

(xxxiii) Maneno “Hati ya Makubaliano” 
yafutwe na badala yake yasomeke 

“Makubaliano ya wananchi” na 

ibara hiyo iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(xxxiv) “1(1) Makubaliano ya wananchi 

ndio msingi mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na 

yatalindwa na Katiba hii kwa kadri 

itakavyokuwa ikirekebishwa”. 

 

(xxxv) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kuweka mfumo wa serikali 

mbili. 

Serikali Tatu: 

(a) zitavunja makubaliano 

ya Muungano; 
(b) zitavunja umoja wa 

kitaifa; 

(c) zinaweza kuleta 

mgongano katika 

umiliki wa mali na 

kimaslahi. 

  (xxxvi) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 
kwa kufuta neno “Shirikisho” na 

badala yake litumike neno “nchi”. 

(a) Inasababisha 
mkanganyiko kwa 

kueleza Muungano na 

Shirikisho.  

(b) Sio sahihi kutumia 

neno Muungano na 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Shirikisho kwa wakati 

mmoja. 

(c) Linaleta utata. 

 

(xxxvii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 
isomeke kama ilivyo Katiba ya sasa. 

Kuipa nguvu Katiba. 

(xxxviii) Ibara ndogo ya (2) 

yaongezwe maneno “isiyokuwa na 

dini” mwisho wa sentensi. 

Ili ijulikane waziwazi kuwa 

Serikali haina dini. 

(xxxix) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kufuta neno “Shirikisho” na 

badala yake litumike neno “nchi”. 

(d) Inasababisha 

mkanganyiko kwa 

kueleza Muungano na 
Shirikisho.  

(e) Sio sahihi kutumia 

neno Muungano na 

Shirikisho kwa wakati 

mmoja. 

(f) Linaleta utata. 
 

  (xl) 1(2) isomeke, “Jamhuri ya 

Muungano ni nchi ya 

kidemokrasia,isiyokuwa na dini, 

inayofuata mfumo wa vyama vingi 

vya siasa, usawa wa binadamu, 
kujitegemea, utawala wa sheria na 

kuheshimu haki za binadamu.” 

  

(xli) Ibara ndogo ya (2) inapendekezwa, 

ibadilishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo:  

(xlii) “(2) Jamhuri ya Muungano ni 

shirikisho la kidemokrasia na 
kijamaa linalofuata mfumo wa 

vyama vingi vya saisa, usawa wa 

binadamu, kujitegemea, utawala 

wa sheria na kuheshimu haki za 

Nchi yetu toka ilipoasisiwa 

ilijengeka katika kufuata 

misingi ya ujamaa na 

kujitegemea iliyojaa utu, 

haki, usawa na ushirikiano 
baina ya watu wake hivyo 

ujamaa na demokrasia 

vikienda kwa pamoja 

tutajenga taifa lenye ustawi. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
binadamu.” 

(xliii) Ibara ndogo ya (2) maneno 

“mfumo wa vyama vya siasa na 

usawa wa haki za binadamu” 

yafutwe. 

(a) Kila nchi itasimamia 

vyama vya siasa 

yenyewe. 

(b) Vyama vya siasa na 
haki za binadamu 

hazikuwemo katika 

hati ya makubaliano 

ya Muungano. 

 

  (xliv) Ibara ndogo ya (3) iboreshwe 
kwa kueleza kuwa Hati ya 

Muungano ni sehemu ya Katiba. 

Ili hati hiyo isiwe chini ya 
Katiba. 

Ili wananchi waifahamu 

Hati hiyo.  

 

(xlv) Kuwe na Nyongeza ya Pili katika 

Rasimu ya Katiba itakayoeleza Hati 

ya Muungano. 

(a) Kuipa nguvu Katiba. 

(b) Nchi Washirika kuifuata 

Katiba katika kutunga 

katiba zao. 
(c) Ili wananchi waifahamu 

Hati hiyo. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xlvi) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

na iandikwe kama ifuatavyo: 

(xlvii) “(3) Makubaliano ya wananchi 

ndiyo Msingi Mkuu wa Jamhuri ya 
Mungano wa Tanzania na Katiba 

hii kwa kadri yatakavyorekebishwa 

itakuwa ni mwendelezo wa 

makubaliano hayo.” 

(a) Italeta utatanishi 

mkubwa kwa kuwa 

Hati ya Muungano 

inazungumzia Serikali 
mbili tofauti na Rasimu 

inayopendekeza 

serikali tatu; 

(b) Katiba mpya haiwezi 

kuwa mwendelezo wa 
Hati ya makubaliano 

ya Muungano ya 1964. 

(c) Iwapo Rasimu ya 

Katiba msingi wake ni 

huo maneno “upon 

union day and forever 
after” hayaruhusu 

kurekebisha au 

kuvunjwa kwa 

Muungano. 

 

  (xlviii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe.    

(xlix) Iongezwe ibara ndogo mpya ya 

(4) ambayo itaeleza Makao Makuu 

ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambayo 

itakuwa Dar es Salaam, Makao 

Makuu ya Mahakama ya Rufaa na 

Mahakama ya Juu itakuwa 

Zanzibar na Makao Makuu ya 
Bunge itakuwa Dodoma. 

(l) Ibara 1(3) isomeke: “Hati ya  
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Makubaliano ya Muungano 

iliyorejewa katika ibara 1(1) ndiyo 

msingi mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano waTanzania.”     

(li) Iongezwe ibara ndogo mpya 
itakayoeleza makubaliano ya 

Muungano ya mwaka 1964, na 

kisha hati ya muungano iwekwe 

kwenye nyongeza mwisho wa 

Rasimu. 

Hati ya Makubaliano ya 
Muungano hairuhusu 

mabadiliko. 

(lii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe.   

(liii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na badala 
yake iandikwe kwa mfumo wa 

Muungano wa Serikali Moja. 

 

(liv) iongezwe ibara ndogo nyingine 

kuzungumzia makao makuu ya 

Jamhuri ya Muungano kuwa ni Dar 

Es Salaam. 

 

(lv) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (4) 
itakayoruhusu nchi nyingine 

zikitaka ziweze kujiunga na 

shirikisho hili. 

 

(lvi) Mfumo wa uchumi wa nchi   

ubainishwe kwenye katiba 

 

(lvii) Ibara ndogo ya (3) maneno “kadri 

itakavyorekebishwa” yafutwe. 

(lviii) Katika ibara ndogo ya (1), neno 
“nchi na” liongezwe kabla ya neno 

“shirikisho”  

(i)  

 

2. Eneo la Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Maneno “Tanzania Bara” yafutwe na 

badala yake iandikwe “Tanganyika”; 

 

(i) Neno “Tanganyika” 

ndilo lililotumika 

wakati wa 
makubaliano ya 

Muungano mwaka 

Katika Ibara ya (2) 

na mahali pengine 

popote kwenye 
rasimu hii neno 

Tanzania Bara 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
1964; lisomeke 

“Tanganyika.“ (ii) Neno “Zanzibar” liandikwe “Tanzania 

Visiwani”; 

 

(iii) Isomeke” eneo lote la Tanzania Bara 

na eneo lote la Zanzibar pamoja na 

sehemu zake zote za bahari, maziwa, 
mito na maeneo mengine 

yatakayoongezwa.” 

 

(iv) Yaongezwe maneno “mito, maziwa 

na vyanzo vyote vya maji” mwisho 

wa sentensi; 

 

(v) Ibara hii iandikwe kama ifuatavyo: 

“Eneo la Jamhuri ya Muungano ni 
pamoja na bahari, maziwa, mito na 

anga na eneo lote la Zanzibar 

ikijumuisha sehemu yake ya bahari 

na anga”; 

“Eneo la Jamhuri ya Muungano 

linajumuisha nchi kavu na sehemu 
yote ya bahari ya hindi, ziwa nyasa, 

ziwa Tanganyika na ziwa Viktoria”; 

(a) Tanzania inapakana na 

nchi mbalimbali 
baharini, katika 

maziwa, mito na nchi 

kavu, ni vyema mipaka 

ikatambulika ili 

kuepusha migogoro na 

nchi zinazopakana 
nazo hapo baadae; 

(b) Usalama unahusisha 

nchi kavu, baharini na 

angani. 

(c) Tanzania inapakana na 
nchi mbalimbali 

baharini, katika 

maziwa, mito na nchi 

kavu, nivyema mipaka 

ikatambulika ili 

kuepusha migogoro na 
nchi zinazopakana 

nazo hapo baadae; 

(d) Usalama unahusisha 

nchi kavu, baharini na 

angani. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(vi) Ibara ya 2 ifutwe na badala yake 

isomeke kama ifuatavyo: 

“Eneo la Jamhuri ya Muungano ni 

eneo lote la Tanzania Bara na eneo 
lote la Zanzibar pamoja na sehemu 

zake zote za bahari, maziwa, mito na 

maeneo mengine yatakayoongezwa.” 

Mipaka ya Tanzania Bara 

na Zanzibar imezungukwa 

na bahari, maziwa na mito 

hivyo ni vyema viashiria 
vyote vya mipaka vikatajwa.  

Vile vile kuna uwezekano 

wa kupanuka/ kupanuliwa 

kwa mipaka ya nchi. 

(vii) Ibara hii irekebishwe ili iainishe 

eneo la Tanganyika na mipaka yake 
na eneo la Zanzibar na mipaka 

yake na pamoja na eneo la Ukanda 

wa Bahari Kuu (EEZ). 

  

(viii) Makubaliano ya Exclusive 

Economic Zone na mipaka ya nchi 

Washirika yabainishwe kikatiba. 

 

    Nchi zote mbili ziainishwe mipaka 

yake. 
(ii) Maneno visiwa, maziwa 

yaongezwe. 

(iii)Ibara hii ifutwe. 

 

(a) Ili kuondosha 

migogoro. 
(b) Kulinda usalama wa 

nchi. 

(c) Haikuonesha 

mipaka ya 

Washirika wa 
Muungano. 

(ix) Ibara hii irekebishwe ili mipaka ya 

kila nchi itajwe kwa idadi ya 

kilomita za mraba. 

Kuondoa utata unaoweza 

kutokea na nchi jirani. 

Rasimu haikuonesha 

mipaka ya Washirika wa 

Muungano. 

(x) Katika ibara hii maneno “Tanzania 

Bara” yafutwe na badala yake 
iandikwe “Tanganyika;” 

 

(a) Neno “Tanganyika” 

ndilo lililotumika wakati 
wa makubaliano ya 

Muungano mwaka 

1964; 

(b) Hakujawahi kuwepo 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
nchi inayoitwa Tanzania 

Bara, bali kulikuwepo 

nchi ya Tanganyika 

kabla ya hati za 
Makubaliano ya 

Muungano; 

(c) Katika hati ya 

makubaliano ya 

Muungano nchi 
zilizoungana ni 

Tanganyika na 

Zanzibar, hakukuwa na 

nchi nayojulikana kwa 

jina la Tanzania Bara. 

(d) kutambuliwa kwa 
Jamhuri ya watu wa 

Tanganyika ili 

kuonyesha uzalendo wa 

utu wa watanganyika 

kama ilivyo kwa 
Jamhuri ya watu wa 

Zanzibar. 

  (xi) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 

na (3) ambazo zitatoa tafsiri ya 

mipaka ya Tanganyika na 

Zanzibar, zitakazosomeka kama 

ifuatavyo: 
“(2) Tanganyika ni nchi ambayo eneo 

la mipaka yake ni eneo lote ambalo 

kabla ya Muungano wa Tanganyika 

na Zanzibar liliitwa Jamhuri ya 

Tanganyika, pamoja na eneo lake la 
bahari.” 

“(3) Zanzibar ni nchi ambayo eneo la 

mipaka yake ni eneo lote la visiwa 

Masuala ya utafutaji 

mafuta na gesi asilia na 

uvuvi katika bahari kuu sio 

mambo ya Muungano tena, 

kwa hiyo ni lazima mipaka 
ya washirika wa Muungano 

itajwe wazi ili kuepuka 

migogoro ya mipaka wakati 

wa utafutaji au uchimbaji 

wa mafuta na gesi asilia 
katika bahari kuu au 

shughuli za uvuvi katika 

eneo la bahari kuu. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
vya Unguja na Pemba na visiwa 

vidogo vinavyoizunguka ambavyo 

kabla ya Muungano wa Tanganyika 

na Zanzibar iliitwa Jamhuri ya watu 
wa Zanzibar.” 

(xii) Ibara hii irekebishwe ili ibaki kama 

ilivyo Katiba ya sasa. 

 

(xiii) GPS Longitudo na latitudo zitumike 

kubainisha  mipaka 

 

(xiv) Eneo la Jamhuri lijumuishe 

sehemu ya  anga, bahari, na ardhi 

ya Zanzibar na Tanganyika 

 

(xv) Rasilimali za mipakani zibainishwe Kulinda raslimali na 
usalama wa nchi. 

(xvi) Ugawaji wa nchi katika  mikoa 

umshirikishe Rais wa Zanzibar 

Ili kuondosha migogoro. 

3. Alama na Siku Kuu 

za Taifa 

(i) Maelezo ya pembeni (marginal note) 

yasomeke “Alama za Taifa na 

Sikukuu za Kitaifa”. 

Ili kuondoa mkanganyiko 

baina ya sikukuu za Taifa 

na Sikukuu za Kitaifa, na 

iweze kutoa fursa kwa siku 
nyingine kutangazwa kuwa 

sikukuu za Kitaifa kwa 

mujibu wa sheria 

zitakazotungwa. 

1. Ibara ibaki 

kama ilivyo. 

2. Katika Ibara ya 

(2), 2(d) na ya 3 
neno “siku 

kuu” lisomeke 

“sikukuu” 

(ii) Maelezo ya pembeni (marginal note) 

yasomeke “Siku Kuu za Kitaifa na 

Siku ya Taifa”. 

 

(iii) Siku Kuu za Kitaifa na Siku za 
Taifa zitajwe kwenye katiba 

Ni alama zinazoitambulisha 
Jamhuri ya Muungano 

(iv) Skukuu za kitaifa zifutwe ziingizwe 

kwenye sheria. 

(a) Zikiwa kwenye sheria 

ni rahisi kuziongeza au 

kuzipunguza; 

(b) Sikukuu za kitaifa 

zinaweza kubadilika 
kwa kuongezeka au 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kupungua, hivyo 

itakuwa ni rahisi 

kuifanyia Sheria ya 

kawaida marekebisho 
kuliko Katiba ambayo 

utaratibu wa kuifanyia 

mabadiliko ni mrefu. 

(v) Ibara hii iandikwe upya kwa 

kuzingatia mazingira ya sehemu 

zote mbili za Muungano. 

(a) Washirika wa 

Muungano (Tanganyika 

na Zanzibar) 
wakubaliane kuanzisha 

wimbo, nembo na 

bendera mpya za Taifa 

zitakazozingatia usawa 

wa uwakilishi wa nchi 

zote mbili. Katika 
kutengeneza mambo 

yote matatu mambo 

yafuatayo yazingatiwe. 

(i) Viongozi wa kwanza 

wa Zanzibar huru na 
Tanganyika huru. 

(i) Raslimali za 

Zanzibar na 

Tanganyika 

(ii) Utamaduni wa 

Zanzibar na 
Tanganyika 

(iii) Watu na silka za 

Zanzibar na 

Tanganyika. 

(vi) Bendera iwe na rangi zinazoashiria 

nchi zote mbili, nyeupe kuashiria 
amani, kijani kuashiria kilimo kwa 

upande wa Tanganyika, buluu 

Rangi iliyomo katika 

bendera ya sasa inaashiria 
upande mmoja wa 

Shirikisho. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuashiria bahari kwa upande wa 

Zanzibar na nyeusi kuashiria watu 

(kwa 

(vii) Katika Ibara ndogo ya (2) ziongezwe 

sikukuu ya kumbukumbu ya kifo 
cha Baba wa Taifa tarehe 14/10 na 

Rais Karume tarehe 7/4. 

Kuwaenzi waasisi wa 

Muungano na Historia ya 
nchi yetu. 

(viii) Aya (c) ya Ibara ndogo ya (2) 

maneno “ambayo pia ni Siku ya 

Taifa” yaongezwe baina ya maneno 

“Zanzibar” na “itakayoadhimishwa”. 

 

(ix) Ibara ndogo ya (2)(d) na (3) zifutwe 
na badala yake kuwekwa ibara 

ndogo ifuatayo: 

“(3) Kutakuwa na siku kuu 

nyingine za kitaifa zitakazowekwa 

kwa mujibu wa sheria 

itakayotungwa na Bunge”. 

 

(x) Utamaduni wa Taifa uwe moja ya 
alama za Taifa 

Ili kuwa na sura ya 
kimuungano 

(xi) Siku Kuu ya Shirikisho iwe ni siku 

pekee ya kitaifa zingine zibaki kwa 

washirika. 

Siku Kuu ya shirikisho itumike 

badala ya siku ya Muungano. 

Iwe sikukuu ya Taifa. 

 

(xii) utamaduni wa nchi, Vazi la Taifa, 
Wimbo wa Taifa wa washirika, 

Kitambulisho cha Taifa viwe  Alama 

ya Taifa 

Kuonyesha mamlaka kwa 
nchi Washirika. 

(xiii) Nembo ya Taifa kuwa  na viashiria 

vya  pande zote mbili 

Alama zilizopo sasa zina 

vielelezo vyote vya 

Tanganyika. 
 

(xiv) Alama za Taifa ziwekwe kwenye 

sheria na siyo katiba 

Ni rahisi kuifanyia Sheria 

ya kawaida marekebisho 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuliko Katiba 

(xv) Siku za Ibada zitajwe kwenye 

katiba 

 

(xvi) Rangi za bendera  zisibadilishwe 

bila ridhaa ya wananchi. 

Rangi za Bendera zitajwe kwenye 
katiba 

 

(xvii) Twiga atumike kama Alama ya 

Taifa 

 

(xviii) Wimbo wa Taifa usifanane na za 

nchi zingine 

Wimbo wa Taifa na maneno yake 

uwekwe kwenye katiba 

 

(xix) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(xx) Tarehe ya uhuru wa Zanzibar wa 
1963 iingizwe katika orodha ya 

sikukuu ya Taifa. 

Iwe sikukuu ya Taifa.  

(xxi) Ibara hii isomeke kama 

ifuatavyo: 

“Kutakuwa na sikukuu za kitaifa 

zitakazoratibiwa na sheria 
zitakazotungwa na Bunge. 

 

(xxii) Katika Ibara hii iongezwe alama 

zifuatazo kama alama za Taifa: 

Vazi la Taifa; 

Fedha ya Taifa; na  
Mwenge wa Uhuru. 

 

(xxiii) Ibara ndogo ya (1) isomeke 

“alama na sikukuu za 
Shirikisho”. 

Utaifa upo katika nchi 

Washirika na sio katika 
Muungano. 

(xxiv) Nembo ibadilishwe iwe na alama 

zifuatazo: 

(a) Ramani ya Zanzibar na ya 

Tanganyika. 

(b) Mazao ya kilimo ya pande 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
zote mbili mfano karafuu, 

pamba. 

(xxv) Ibara ndogo ya (2)(a) na (b) 

zifutwe 

 

(xxvi) Ibara ndogo ya (2)(d) yaongezwe 

maneno “nchi Washirika”. 

Sikukuu zisherehekewe na 

nchi Washirika wenyewe. 

  

4. Lugha ya Taifa na 

lugha za alama 

(i) Katika ibara ndogo ya (1) maneno 

“na kiserikali” yafutwe na badala 

yake iandikwe “katika mihimili yote 

ya dola”. 

Ili kuweka msisitizo wa 

kutumia lugha ya Kiswahili 

katika shughuli zote 

Serikalini. 

1) Ibara ndogo ya 

(1) ibaki kama 

ilivyo. 

 

2) Ibara ndogo ya 

(2) iongezewe 
maneno, “au 

lugha nyingine” 

baada ya neno 

kiingereza 

3) Ibara ndogo ya 

(3) isomeke, 
“serikali itaweka 

mazingira 

yatakayowezesh

a kuwepo kwa 

mawasiliano 
mbadala 

zikiwemo lugha 

za alama, 

maandishi, 

yaliyokuzwa na 

nukta nundu 
kwenye sehemu 

muhimu za 

umma na katika 

vyombo vya 

habari 

 

(ii) Katika ibara ndogo ya (1) yaongezwe 

maneno yafutayo: 
“katika mihimili yote ya dola na 

lugha nyengine za asili 

ziheshimiwe.” 

 

(iii) Kiswahili kiwe lugha ya shirikisho 

badala ya lugha ya Taifa 

Kuweka mkazo wa 

kuimarisha na 

kuthaminiwa kwa lugha ya 
Kiswahili. 

(iv) Lugha ya Kiswahili itumike katika 

mawasiliano rasmi kitaifa na 

kimataifa 

Kiswahili ndio lugha ya 

Taifa lazima idumishwe. 

 

(v) Lugha za kiasili zidumishwe, 

kuheshimiwa na kuendelezwa. 

Baadhi ya wananchi 

hawafahamu lugha ya 

Kiswahili. 

(vi) Ibara ndogo ya (1) iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“(1) Lugha ya Taifa ya Jamhuri ya 

Muungano ni Kiswahili na itatumika 

katika mawasiliano rasmi ya kitaifa 

na kiserikali ikiwemo za 

Mahakama.” 

Ni muhimu Mahakama zote 

kutumia lugha ya Taifa 
inayotumika kwa wengi 

katika kutoa nakala za 

hukumu. 

(vii) Ibara ndogo ya (1) aindikwe upya na Ni kukifanya Kiswahili 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
iwe kama ifuatavyo: 

“(1) Lugha ya Taifa ya Jamhuri ya 

Muungano itakuwa Kiswahili na 

itatumika katika mawasiliano yote 
ya kiserikali na kitaifa na kila 

muswada wa sheria 

utakaopendekezwa, au sheria yeyote 

itakayotungwa na Bunge la Jamhuri 

ya Muungano, au Mabunge ya 
Washirika itakuwa katika Lugha ya 

Kiswahili.” 

kuwa lugha rasmi ya 

mawasiliano katika  

Jamhuri ya Muungano na 

pia sheria zote ziweze 
kutungwa kwa Kiswahili. 

vinavyotangaza 

habari zake 

kitaifa kwa ajili 

ya watu wenye 
mahitaji 

maalum.”   

(viii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kuongeza maneno “na itakuwa 

lugha ya lazima ya kufundishwa 

kwenye mitaala” baada ya neno 

inapohitajika. 

Kuwajengea uwezo wa 

kufahamu lugha ya 

kiingereza kwa ufasaha 

watanzania na hasa 

mashuleni na kwenye 
taasisi za elimu. 

(ix) Ibara ndogo ya (2) ifutwe. Hakuna haja ya kutaja 

lugha ya kigeni katika 

mazingira tuliyonayo ya 

utandawazi. 

(x) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

kuruhusu lugha nyingine yoyote ya 
kimataifa kuweza kutumika. 

Ili kurahisisha 

mawasiliano. 

(xi) Lugha ya kiingereza itumike kama 

lugha rasmi ya mawasiliano 

 

(xii) Kiingereza na Kiarabu zitumike 

kama lugha rasmi za mawasiliano 

ya shirikisho 

 

(xiii) Ibara ndogo ya (2) neno 

“Kiingereza” lifutwe na badala yake 
isomeke “lugha za kigeni”. 

 

(xiv) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe kwa 

kufuta neno “inaweza” na weka 

neno “itatumika”. 

Neno “inaweza” inaondoa 

lugha ya Kiingereza kuweza 

kutumika sambamba na 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
lugha ya Kiswahili. 

(xv) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

kuwe na uwezekano wa kutumia 

lugha zingine zaidi ya kiingereza na 

kiswahili kama lugha rasmi ya 
mawasiliano. 

 

(xvi) Ibara ndogo ya (3) ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Bila ya kuathiri masharti ya 

Ibara ndogo ya (1), lugha nyingine 
za kitaifa zitapewa msisitizo 

maalumu kama lugha muhimu kwa 

Taifa letu”.  

Lugha za kigeni 

zinazotumika katika 

shughuli za kibiashara ni 

muhimu kupewa 
umuhimu.  

  (xvii) Ibara ndogo ya (3) isomeke 

“Serikali itaweka mazingira 

yatakayowezesha kuwepo kwa 
mawasiliano mbadala yakiwemo ya 

lugha ya alama, nukta nundu na 

maandishi yaliyokuzwa kwenye 

sehemu za huduma na zile 

muhimu za umma na katika 

vyombo vya habari vinavyotangaza 
habari za kitaifa kwa ajili ya watu 

wenye mahitaji maalum”. 

 

(xviii) Ibara ndogo ya (3) iongezwe 

maneno “lugha rasmi kwa viziwi na 

viziwi wasioona.” 

Ili kuhakikisha taarifa zote 

zinazotolewa kwa umma 

zinawafikia watu wote kwa 

kuona na kusikia. 

(xix) Ibara ndogo ya (3) iongezwe 
maneno ‘’Lugha ya alama na 

maandishi ya nukta nundu 

itatumika katika taasisi zote za 

serikali’’ 
 

 

Kuwawezesha walemavu 
wasioona na viziwi kuweza 

kupata taarifa kwa urahisi. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xx) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (3) 

ambayo itaandikwa kama ifuatavyo:  

“(3) Mamlaka ya Jamhuri ya 

Muungano na mamlaka za 
washirika na Muungano zitalinda, 

kuhifadhi na kuendeleza lugha za 

asili za watu wa Jamhuri ya 

Muungano”. 

Kuweza kuendeleza na 

kuenzi utamaduni wa lugha 

za asili za wananchi wa 

Jamhuri ya Muungano na 
kuufanya urithi kwa ajili ya 

vizazi vya sasa na vijavyo. 

     

(xxi) Iongezwe ibara ndogo ya (4) 
isomeke:  

“(4) Mamlaka ya Jamhuri ya 

Muungano na mamlaka za 

washirika wa Muungano 

zitahamasisha maendeleo na 

matumizi ya lugha za asili na lugha 
mbadala zikiwemo lugha za alama 

na nukta nundu katika sehemu 

muhimu za umma na katika vyombo 

vya habari kwa ajili ya watu wenye 

mahitaji maalum’’. 

Kutambua rasmi lugha za 
asili na nukta nundu hasa 

kwa watu ambao 

wanamahitaji maalum. 

Aidha, nchi kama Kenya 

inatambua lugha nyingine 

za watu wa Kenya zikiwemo 
za makabila ya nchi hiyo. 

5. Tunu za Taifa (i) iongezwe aya (h) inayosomeka 
“ukarimu”; 

 Ibara inabaki kama 
ilivyo.  

(ii) yaongezwe maneno “uhuru na haki” 

katika tunu za Taifa;  

Yote haya ni tunu za Taifa. 

(iii) Neno Tunu liondolewe badala yake 

itumike misingi ya kitaifa au misingi 

ya Maadili. 

(iv) Aya ya (g) isomeke lugha ya Taifa 

 

(v) aya (e) iandikwe “uwazi na ukweli”;  

(vi) aya (e) iandikwe “usawa wa 
binadamu”; 

Uwazi si moja wapo ya tunu 
za Taifa. 

(vii) Aya (g) ifutwe badala yake 

isomeke “lugha ya Kiswahili”. 

 

(viii) iongezwe aya nyengine Amani ndiyo nguzo ya nchi 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
itakayoandikwa “amani na utulivu”; yetu. 

(ix) utamaduni nao iorodheshwe kama 

Tunu ya Taifa. 

 

(x) maneno “haki na usawa” 

yaongezwe kama tunu za Taifa; 

Baada ya utu, haki 

inafuata kabla ya jambo 

lingine, bila ya haki hakuna 
tunu nyingine zote 

hazitakuwa na maana. 

(xi) yaongezwe maneno “Utawala bora 

na Utawala wa sheria”. 

 

(xii) neno “uwazi” lifutwe. Sio miongoni mwa tunu za 

Taifa. 

(xiii) Tunu ya uwazi iondolewe Uwazi si mojawapo ya tunu 

za Taifa. 

(xiv) Yaongezwe maneno “uhuru wa 
vyombo vya habari, usawa wa 

kijinsia” kama tunu za Taifa. 

 

(xv) iongezwe Ibara ndogo ambayo 

itafanana na Ibara ya 10(1) ya 

Katiba ya Kenya. 

Utawala bora ni dhana 

inayobeba mambo mengi 

zaidi. 

(xvi) Ibara hii iandikwe upya kama 

ifuatavyo: 
“Jamhuri ya Muungano itaenzi na 

kuzingatia tunu za taifa zifuatazo:- 

(a) Utu, Haki na Usawa; 

(b) Uzalendo; 

(c) Uadilifu; 

(d) Umoja na amani; 
(e) Uwazi; 

(f) Amani; 

(g) uwajibikaji; na 

(h) utamaduni na Lugha ya taifa”. 

Sote tunatambua kuwa, 

amani, haki, usawa na 
utamaduni pamoja na tunu 

nyinginezo zilizotajwa 

katika rasimu hii ndio 

msingi bora wa Taifa. 

 

(xvii) Ziongezwe Tunu za Taifa 

zifuatazo: 
(a) Mlima Kilimanjaro; 

(a) Kwenye Rasimu 

zimeandikwa Tunu 
zisizoshikika tu na zile 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(b) Vyombo vya habari; 

(c) Mbuga za Wanyama; 

(d) Demokrasia ya Vyama vingi; 

(e) Utawala wa sheria; 
(f) Haki za binadamu; 

(g) Madini; 

(h) Azimio la Arusha; 

(i) Ardhi/Misitu; 

(j) Utamaduni; 
(k) Maji/Maziwa; 

(l) Utawala Bora; 

(m) Mito; na 

(n) nyinginezo zitakazobaonishwa 

na Sheria ya Bunge. 

zinazoshikika 

hazikutajwa na hali 

ipekee nafasi kwa 

viongozi na wenye 
nafasi kuhujumu; 

(b) Sheria itakayotungwa 

na Bunge ieleze wazi 

kuwa watakaozihujumu 

wachukuliwe hatua kali 
za kisheria; 

(c) Ni muhimu Demokrasia 

ya Vyama vingi, Utawala 

wa sheria na Haki za 

binadamu 

zikatambuliwa kama 
Tunu za Taifa ili kila 

mmoja alazimike 

kuhifadhi Tunu hizi 

adhimu. 

 

(xviii) “Amani na Kufanya kazi” iwe ni 
miongoni mwa tunu za Taifa. 

(a) imekuwa kisiwa cha 
amani kwa miaka 

mingi, na itaendelea 

kuwa hivyo. 

(b) wanaokusudia kutaka 

kuharibu amani na 

utulivu uliopo waone 
kuwa wanaharibu moja 

ya tunu muhimu 

zinazolindwa na Katiba 

hii, 

(c) Ni utamaduni wa 
Watanzania kufanya 

kazi kutokana na dhana 

ya kujitegemea ambayo 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
tumekuwa nayo tangu 

Uhuru, hivyo “kufanya 

kazi” kuchukuliwe 

kuwa ni moja ya tunu 
muhimu ambayo kila 

Mtazania atawajibika 

kuilinda kwa kujituma 

na kufanya kazi kwa 

bidii popote iwe ni nje 
au ndani ya nchi, au 

awe kwenye utumishi 

wa umma au kwenye 

ajira binafsi (private 

sector).   

(xix) Vazi la taifa liongezwe kama Tunu 

ya Taifa. 

Itasaidia kudumisha 

utamaduni wa Mtanzania. 

(xx) Aya (a) hadi (g) zifutwe na badala 
yake ziandikwe mpya kama 

ifuatavyo: 

(a) utu; 

(b) uzalendo na utaifa; 

(c) amani na utulizu; 
(d) uadilifu; 

(e) upendo na kuvumiliana; 

(f) umoja na mshikamano; 

(g) uwajibikaji na kujitegemea; 

(h) haki na usawa; 

(i) lugha ya Kiswahili. 

 

(xxi) Ziongezeke Tunu za uaminifu, 
utawala wa sheria, amani, lugha ya 

kiswahili, maliasili, utamaduni 

wetu, kufanya kazi na umakini, 

usawa wa binadamu na demokrasia 

(xxii) Tunu zingine ni: upendo, ukweli 

na usawa wa kijinsia, Ushiriki na 

Bila amani na utulivu 

hakuna maendeleo. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ushirikishwaji, kupata, kutafuta  

na kutunza habari, udugu, ardhi, 

haki, heshima, madini na 

kujitegemea. 

Bila haki, uhuru na ukweli 

hakuna utulivu. 

Usawa wa binadamu ni 

suala la taswira ya nchi 
yetu. 
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1.1 SEHEMU YA PILI:  MAMLAKA YA WANANCHI UTII, NA HIFADHI YA KATIBA 
 

Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
6. Mamlaka ya 

Wananchi 

(i) ibara hii ibadilishwe kwa kufuta 

neno “nchi” na badala yake iandikwe 

“shirikisho”.  

 1. Ibara ya 6 (a) 

“mamlaka za 

nchi” isomeke 

“mamlaka yote”.  

2. Vifungu vingine 
kwenye Ibara 

hii vibaki kama 

vilivyo kwenye 

Rasimu. 

 

(ii) ibara hii ibadilishwe kwa kufuta 

maneno “Jamhuri ya Muungano” na 

badala yake iandikwe “Jamhuri za 
Muungano”.  

Neno “za” linamaanisha 

Serikali za Shirikisho. 

(iii) Aya (a) maneno “mamlaka za nchi” 

iandikwe “mamlaka ya nchi”. 

 

(iv) Aya (b) iunganishwe na Ibara ya 7(1). Haiendani na maelezo ya 

pembeni (marginal note). 

(v) Aya (b) ifutwe. Hii ni miongoni mwa 

malengo. 

(vi) Iongezwe aya (e) mpya ambayo 

itakuwa kama ifuatavyo: 
“(e) Endapo Serikali itawajibika kwa 

wananchi, wananchi wawajibishe 

Serikali kwa mujibu wa masharti ya 

Katiba hii”. 

 

(vii) Ibara hii irekebishwe ili kueleza 

dhana ya Serikali za Mitaa chini ya 

msingi wa kupeleka madaraka kwa 
wananchi.   

 

(viii) Iongezwe “haki ya kupiga kura”  Ili wananchi wote wenye 

haki ya kupiga kura waweze 

kufanya hivyo 

  (ix) Isomeke "Jamhuri ya Muungano ni 

nchi inayofuata misingi ya 

kidemokrasia yenye mfumo wa 
vyama vingi vya siasa, inayozingatia 

haki ya kijamii na  kwa hiyo: 

a) wananchi ndiyo msingi wa 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
mamlaka ya nchi na serikali 

itapat mamlaka na madaraka 

yake kutoka kwa wananchi 

ambao kwa ujumla wao 
wanaimilki na kuipatia katiba hii 

uhalali; 

7. Watu na Serikali (i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Ulinzi na usalama, maendeleo na 

ustawi wa wananchi, amani na 
utulivu na azma ya kukuza umoja 

wa kitaifa na kudumisha heshima ya 

Taifa.” 

 Katika Ibara ya 7(2) 

zimeongezwa ibara 

ndogo ambazo 

zitasomeka kama 
ifuatavyo: 

a) “utu, heshima 

na haki 

nyingine za 

binadamu 

zinalindwa, 
zinathaminiwa, 

zinahifadhiwa 

na kudumishwa 

kwa  kuzingatia 

mila na desturi 
za Watanzania 

na mikataba 

mbalimbali 

iliyoridhiwa na 

Jamhuri ya 

Muungano.” 
d)  ardhi ikiwa 

rasilimali kuu 

na msingi wa 

Taifa, 

inalindwa, 
inatunzwa na 

kutumiwa na 

wananchi wa 

(ii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe kwa 

kuongeza neno “na sheria” baina ya 

maneno “sera” na “na”. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (2) ifutwe. Mambo yaliyoelezwa katika 

ibara hiyo sio mambo ya 
Muungano. 

(iv) Aya ya (a) na (g) ya Ibara ndogo ya (2) 

ziunganishwe. 

Zinafanana. 

  

  (v) Aya ya (e) ya ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe kwa kufuta maneno 

“kwa pamoja” na badala yake 

yaiandikwe maneno “uwiano mzuri”. 

 

(vi) Ziongezwe aya mpya (c), (d) na (h) 
katika ibara ndogo ya (2) 

zitakazosomeka kama ifuatavyo: 

(c) itikadi ya siasa iongezwe; 

(d) upatikanaji na ugawaji wa ardhi 

ufanywe na Serikali za 
Washirika; 

(h) sera na sheria za ardhi 

zioanishwe (harmonized). 

Kuzuia ubaguzi wa kisiasa 
kutokana na utofauti wa 

vyama. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
(vii) aya ya (g) ya ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe kwa kuongeza neno 

“nzuri” baina ya maneno “desturi” na 

“za” na kufuta maneno “Jamhuri ya 
Muungano” na kuandika maneno 

“kuwa sehemu ya sheria za nchi”. 

 Tanzania kwa 

manufaa, 

maslahi na 

ustawi wa kizazi 
cha sasa na 

vizazi vijavyo. 

g)   kunakuwepo 

fursa na haki 

zilizo sawa kwa 
wananchi wote, 

wanawake na 

wanaume, bila 

ya kujali rangi, 

kabila, nasaba, 

itikadi, dini au 
hali ya mtu; 

j)     nchi 

inaongozwa 

kwa kufuata 

misingi ya 
demokrasia, 

utawala wa 

sheria na 

kujitegemea. 

 (viii) iongezwe aya mpya itakayoeleza 

masharti ya kulinda na kuhifadhi 

mazingira katika utekelezaji wa 

shughuli za kibinadamu. 

Mazingira ni muhimu kwa 

maendeleo endelevu. 

(ix) Katika  ibara ndogo ya (2) iongezwe 
aya (d) mpya itakayoandikwa kama 

ifuatavyo: 

“(d) Ardhi na rasilimali zote zilizopo 

chini na juu ni mali ya wananchi 

wa Tanzania, hivyo kila 

mwananchi ana haki ya kumiliki 
ardhi na kunufaika kwa 

pamoja”; 

 

  (x) Aya (d) irekebishwe na iwe (e) na 

kuendelea kwa mpangilio wake. 

 

(xi) Aya (f) iandikwe upya kama 

ifuatavyo: 

“(f) Kila mtu mwenye uwezo wa 
kufanya kazi anafanya kazi; na 

kazi maana yake ni shughuli 

yoyote ya halali inayokubalika 

kijamii na kisheria inayompatia 

mtu riziki yake.” 

Shughuli yoyote halali 

inakuwa halali pale tu 

inapokuwa inatambuliwa 
kisheria au kijamii siyo kwa 

kadiri ya utashi wa mtu, na 

pia, “kipato”, ni neno 

linalotoa tafsiri inayolenga 

mapato ya kifedha tu, lakini 

riziki inalenga na kutoa 
tafsiri pana ya namna zote 

za malipo yanayowezesha 

mtu kukimu maisha. 

(xii)  Aya (g) irekebishwe na iandikwe 

 upya kama ifuatavyo: 

Ili kuhifadhi haki za 

Watanzania, ikiwemo uhai, 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
“(g) utu, haki, heshima na haki 

nyingine zote za binadamu 

zinahifadhiwa na kudumishwa 

kwa kuzingatia mila na desturi 
za kitanzania na kwa kufuata 

mikataba mbalimbali 

iliyoridhiwa na Jamhuri ya 

Muungano”; 

imani, mila na desturi zao. 

  (xiii)  Aya (g) ya ibara ndogo ya (2) 

 irekebishwe kwa kuongeza 
 maneno “mila na desturi, 

 mavazi”. 

Itawezesha kuheshimu 

utamaduni wa nchi. 

 

(xiv)  Aya ya (h) ya ibara ndogo 

ya (2)  irekebishwe kwa kufuta 

maneno  “mamlaka za nchi 

zinatoa” na  badala yake 

kuweka maneno  “wanawake na 
wanaume”. 

 

(xv)  Aya (i) ya ibara ndogo ya (2) 

 irekebishwe kwa kuongeza 

 maneno “inapiga vita” 

 mwanzoni mwa aya hiyo na 

 maneno ‘zinaondolewa nchini” 
 . 

 

(xvi) Aya ya (j) ya ibara ndogo ya (2) 

ifutwe. 

Maudhui yake yapo 7(2)(c). 

(xvii) Aya (j) ya ibara ndogo ya (2) 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(j) Utajiri wa rasilimali na maliasili 

za Taifa unaendelezwa katika 

kuleta maendeleo, kuboresha 
huduma za afya, elimu na huduma 

nyingine za jamii”; 

 

(xviii) Aya ya (k) ya ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe kwa kufuta neno 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
“kujitegemea” na kuweka maneno 

“utawala wa Sheria”. 

(xix) Neno “kujitegemea” liliopo katika 

aya (k) litafsiriwe katika ibara ya 

ufafanuzi. 

 

  (xx) Aya (k) ya Ibara ndogo ya (2) 
irekebishwe kwa kuongeza neno 

“haki” baada ya neno “misingi ya”; 

Haki ndiyo msingi katika 
utawala bora unaofuata 

misingi ya kujitegemea ili 

kuleta ustawi wa watu 

katika nchi.   

 

(xxi) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kama ifuatvyo:- 
“Sheria ya umiliki wa ardhi kwa 

wawekezaji wa nje usizidi miaka 

ishirini na tano tu (25)”. 

 

(xxii) Iongezwe Ibara ndogo mpya 

itakayoandikwa kama ifuatavyo: 

“Uundaji wa mamlaka mbalimbali 

za umma zitakazoanzishwa kwa 
mujibu wa Katiba hii na uendeshaji 

wa shughuli zake mbalimbali 

utazingatia usawa wa kijinsia, 

umoja wa kitaifa na kukuza usawa 

miongoni mwa Watanzania.  

Kwa kuzingatia umuhimu 

wa aya hii, inapendekezwa 

iwekwe mara tu baada ya 

aya (b) ya ibara hii. 

(xxiii) Aya (c), (d), (e) na (j) katika Ibara 
ndogo ya (2) zifutwe.  

Hazihusiani na mambo ya 
Muungano. 

(xxiv) Ziongezwe ibara ndogo mpya 

zitakazoeleza mambo yafuatayo: 

(a) Kulinda na kudumisha amani 

na usalama wa Taifa ; 

(b) Kuimarisha mahusiano mema 
na nchi nyingine; 

(c) Kuheshimu sheria na mikataba 

ya Kimataifa ambayo Serikali ya 

Shirikisho imeridhia kabla na au 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
baada ya kupatikana kwa Katiba 

Mpya; 

(d) Kuhakikisha kuwa migogoro ya 

kisiasa na kijamii inamalizwa 
kwa njia za mazungumzo na 

usuluhishi; 

(e) Kuhakikisha kuwa kila raia wa 

Tanzania anapata fursa sawa 

katika ajira na nafasi za 
kuchaguliwa katika serikali ya 

Muungano; na 

(f) Serikali zinalinda Hakimiliki za 

wasanii. 

8. Mamlaka na utii wa 

Katiba 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “Bila ya 

kuathiri masharti ya Katiba za 
Washirika wa Muungano kwa 

mambo yasiyo ya Muungano”.  

(a) Ibara ya 8(1) na (2) ina 

maana nchi Washirika 

hazitabanwa na mambo 
ambayo sio ya 

Muungano. Hii maana 

yake ni kuwa Katiba za 

Nchi Washirika ndio 

zenye nguvu. 
(b) Katiba zote za 

Muungano au 

mashirikisho kama 

ilivyo kwa nchi ya 

Nigeria, Marekani na 

nyinginezo hutamka 
kwa uwazi Ukuu wa 

Katiba ya Muungano au 

shirikisho lakini Rasimu 

haibainishi ukuu wa 

Katiba. 

Ibara hii 

imeandikwa upya na 

itasomeka kama 
ifuatavyo:   

8(1) Katiba hii ni 

sheria kuu katika 

Jamhuri ya 

Muungano kwa 
kuzingatia masharti 

ya Katiba hii. 

(2) Kwa madhumuni 

ya Ibara ndogo ya 

(1), endapo masharti 

ya sheria yoyote 
yatatofautiana na 

masharti ya Katiba 

hii, masharti ya 

sheria hiyo 

yatakuwa batili na 
yatatenguka kwa 

kiwango kile 

kinachotofautiana 

(ii) Katika ibara ndogo (1) maneno 
Katiba uwe kwa mambo ya 

Muungano tu. 

Katiba ni kwa mambo ya 
Muungano na sio 

vyinginevyo. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Katika ibara ndogo (1) maneno 

“Bila ya kuathiri masharti ya 

Katiba za Washirika wa Muungano 

kwa mambo yasiyo ya Muungano” 
yafutwe na badala yake isomeke 

“Bila kuathiri masharti ya Katiba 

ya Zanzibar.” 

 na masharti ya 

Katiba hii. 

(3)  Mtu yeyote, 

chombo, taasisi, 
jumuiya na wakala 

wowote wa mamlaka 

ya nchi na mamlaka 

binafsi zinao wajibu 

wa kuzingatia 
masharti ya Katiba 

hii na sheria za nchi 

na kuzitii. 

(4) Sheria yoyote, 

mila, desturi au 

uamuzi wowote wa 
chombo cha dola, 

Ofisa wa Serikali au 

mtu binafsi ni sharti 

ufuate na kuendana 

na masharti 
yaliyomo kwenye 

Katiba hii na 

kwamba, sheria, 

mila, desturi au 

uamuzi wowote 

ambao hautawiana 
au kwenda 

sambamba na 

masharti ya Katiba 

hii utakuwa batili. 

5) Serikali itaweka 
utaratibu wa 

kuwawezesha 

wananchi 

kuifahamu, kuilinda 

(iv) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

Katiba ya Muungano iwe Kuu na 

iwe na nguvu kwa mambo ya 
Muungano tu na kuacha Katiba za 

Nchi Washirika ziwe Kuu na ziwe 

na nguvu kwa mambo yaliyo katika 

mamlaka zao.   

 

  (v) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo:  

“(1) Bila kuathiri kutumia kwa Katiba 
za Washirika wa Muungano kwa 

mambo yote ya washirika yasiyo 

mambo ya Muungano, Katiba hii 

itakuwa na nguvu ya kisheria katika 

Jamhuri ya Muungano nzima na 
endapo sheria nyingine yoyote 

iliyotungwa na washirika wa 

Muungano au mamlaka nyingine 

yeyote itakiuka, kwa kiasi 

inachokiuka Katiba, itakuwa batili.”  

Hiki ni kipengele cha ukuu 

wa Katiba (Supremacy 

Clause) ambacho kinaipa 
Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano ukuu wa Katiba 

(Supremacy of 

Constitution). Hii ndio 

itaifanya Rasimu kuwa 
Katiba mama. 

  (vi) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe. 

 

Ili kuondoa mkanganyiko 

kwa mamlaka ya Serikali za 
Washirika na Serikali ya 

Muungano. 

(vii) Katika Ibara ndogo ya (3) maneno 

“mila na desturi” yafutwe. 

Kila nchi Washirika ina 

mila na desturi zake 

ambazo zinatofautiana. 

(viii) Ibara ndogo ya (3)  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Sheria yoyote, mila, desturi au 

uamuzi wowote wa chombo cha dola, 

taasisi, jumuiya, wakala, ofisa wa 
serikali au mtu binafsi ni sharti 

ufuate na kuendana na masharti 

yaliyomo katika Katiba hii”. 

na kuitii Katiba. 

 

(ix) Iongezwe ibara ndogo ya (4) 

itakayoeleza maana ya mila na 

desturi kama ifuatavyo: 
“(4) Mila na desturi maana yake ni 

kanuni zinazoongoza na kudhibiti 

fikra, mienendo, tabia, ujuzi na 

matendo ya watu katika jamii zao 

kulingana na jinsi, jinsia, umri wao, 

hadhi zao na maslahi halisi ya jamii 
hizo”. 

 

  (x) Katika ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe maneno “kwa kadiri 

utakavyokuwa unahusu utekelezaji 

wa mambo ya Muungano kama 

yalivyoorodheshwa kwenye 
nyongeza ya Katiba hii’’ mwisho wa 

sentensi. 

Katiba inahusu mambo ya 

Muungano tu. 

Kuzuia Katiba isiingilie 

sheria, mila na desturi za 

Washirika. 

(xi) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na 

iandikwe upya kama ifuatavyo: 

“(3) Sheria yoyote, mila, desturi au 

uamuzi wowote wa chombo cha dola, 

Ofisa wa Serikali au mtu binafsi 
unaokiuka masharti ya Katiba hii 

basi sheria, mila, desturi au uamuzi 

huo kwa kiasi unachokiuka Katiba 

hii utakuwa batili”. 

Rasimu ya Katiba 

haionyeshi ukuu wa Katiba 

kwa maana ya kubatilisha 

sheria, maamuzi au mambo 

au vitendo vinavyokiuka 
masharti ya Katiba na hivyo 

kufifisha utekelezaji wake. 

(xii) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (4) 

itakayoandikwa kama ifuatavyo: 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
“(4) Katiba yoyote ya washirika wa 

Muungano itakayopingana na 

vifungu vya Katiba hii kuhusu 

mambo ya Muungano, vifungu vya 
Katiba hiyo itakua batili kadiri ya 

kupingana huko”. 

(xiii) Iongezwe ibara ndogo ya 

(4) inayosomeka kama ifuatavyo: 

“(4) Hakuna mtu yeyote au chombo 

chochote kitakachokuwa juu ya 
Katiba”. 

Ili kusisitiza dhana ya ukuu 

wa Katiba. 

(xiv) Ibara ndogo ya (3) ifutwe 

na badala yake iandikwe kama 

ilivyo Ibara ya 64(5) ya Katiba ya 

sasa. 

Katiba za Washirika 

zitakuwa na nguvu zaidi. 

9. Hifadhi ya Katiba (i) Ibara ndogo ya (1) ifutwe na badala 

yake iandikwe kama ilivyo Ibara ya 

26(1) ya Katiba ya sasa.    

Jamhuri ya Muungano ni 

Shirikisho sio nchi. 

Kutumia neno nchi 
itasababisha utata kati ya 

Tanzania, Tanganyika na 

Zanzibar. 

Ibara hii 

imerekebishwa na 

kuongezwa vifungu 
vifuatavyo:  

(1)Katika Ibara 

ndogo ya (1) 

yameongezwa 

maneno ‘’kwa 
mujibu wa’’ mbele 

ya neno 

‘’isipokuwa’’.   

Ibara ndogo ya (2),  

isomeke Kitendo 

chochote 
kinachokiuka 

masharti ya Ibara 

ndogo ya (1) ni batili 

na ni kitendo cha 

uhaini kama 
itakavyoelezwa 

(ii) Katika ibara ndogo ya (1) maneno 

“mamlaka ya nchi” yafutwe na 

badala yake iandikwe “mamlaka ya 
shirikisho”. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (2) isomeke kama 

ifuatavyo: 

“(2) Serikali itaweka utaratibu wa 

kuwezesha wananchi kuifahamu, 

kuilinda na kuitii Katiba.” 

Ili kuilazimisha serikali 

kusimamia elimu. 

(iv) Ibara ndogo ya (3) maneno “itaweka” 
yafutwe na badala yake iandikwe 

“iweke”. 

Ili kuilazimisha serikali 
kusimamia elimu. 

(v) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe kwa 

kufuta maneno “mitaala ya elimu”. 

Masuala ya elimu sio 

mambo ya Muungano. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
(vi) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. Elimu si mojawapo ya 

mambo ya Muungano. 

katika sheria za 

nchi. 

(vii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na badala 

yake iwekwe kwenye sheria. 

Kupitia Katiba itakuwa ni 

vigumu kutekelezeka. 

(viii) Iongezwe ibara ndogo 

itakayoweka utaratibu kwa Serikali 
kusambaza Katiba kwa wananchi. 

Ili wananchi wapate fursa 

ya kuifahamu Katiba yao. 

(ix) Kuongeza ibara ndogo mpya ya (4) 

ambayo itaanzisha Tume ya Hifadhi 

ya Katiba, kazi ya Tume hiyo ielezwe 

kama ifuatavyo: 

“Kwa madhumuni ya kuhifadhi 
masharti ya Katiba hii, Tume ya 

Hifadhi ya Katiba itakuwa na wajibu 

wa kuwezesha wananchi kuifahamu, 

kuilinda na kuitii Katiba. Au 

Kwa madhumuni ya kuhifadhi 

masharti ya Katiba hii, Tume ya 
Hifadhi ya Katiba, itakuwa ndiyo 

chombo muhimu cha usimamizi na 

wajibu wa kuwezesha wananchi 

kuifahamu, kuilinda na kutii Katiba, 

sheria za nchi zitaweka namna ya 
tume itakavyotekeleza wajibu huu.” 

(x) Iandikwe -(1) Kila mtu ana wajibu wa 

kufuata na kutii Katiba hii na sheria 

za Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

(2) Serikali itaweka utaratibu wa 
kuwawezesha wananchi kuifahamu, 

kuilinda na kuitii Katiba. 

(3) Kitendo chochote kinachokiuka 

masharti ya Ibara ndogo ya (1) ni 

batili na ni kitendo cha jinai kama 
itakavyoelezwa katika sheria za nchi. 
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Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
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SURA YA PILI YA RASIMU 

2.0 MALENGO  MUHIMU, MISINGI YA MWELEKEO WA SHUGHULI ZA SERIKALI NA SERA ZA KITAIFA 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
10. Utekelezaji wa 

malengo ya Taifa 

(i) Ibara hii ifutwe. Ibara hii inatoa mwongozo 

kwa Serikali ya Shirikisho 

kwa mambo ambayo 

hayasimamiwi na Serikali 

hiyo. 

1. Ibara ya 10 imekuwa 

ya 11: 

2. Ibara imerekebishwa 

na imeongezwa kifungu 

kidogo cha 3(b)(v) 
ambacho kitasomeka: 

Kuwezesha upatikanaji 

na utoaji wa huduma 

ya msaada wa kisheria 

kwa wananchi 
wasiokuwa na uwezo 

wa kumudu gharama 

za uwakili. 

3. Aidha, katika Ibara 

ndogo ya 3(c) 

Ibara imeongezwa 
vifungu vidogo 

vifuatavyo: 

(xi) Kuhamasisha  

uwekezaji wa pamoja 

baina ya raia na wasio 
raia katika miundo 

mbinu ya uchumi, 

uvunaji wa rasilimali na 

maliasili za Taifa. 

(xii) Kuweka utaratibu 

wa usimamizi wa 
kiuchumi na uandaaji 

wa mipango, 

(iv) Ibara ndogo ya (1) sentensi iishie 

na maneno “Vyama vya Siasa” na 

maneno yote yanayofuata baada 
ya hapo yafutwe. 

Chini ya mfumo wa vyama 

vingi vya siasa kila chama 

kinakuwa na sera zake. 
Hivyo kuna uwezekano wa 

nchi kukosa uelekeo 

mmoja. 

(v) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kuongeza maneno 

“inayojitegemea, inayoheshimiwa” 

baina ya maneno “makini” na “na”. 

 

(vi) Katika ibara ndogo ya (2) maneno 
“mara moja” yafutwe na badala 

yake iandikwe “mara nne”. 

Inapendekezwa Serikali 
itoe taarifa mara nne kwa 

mwaka ili Wananchi 

wapate taarifa zaidi. 

(vii) Katika ibara ndogo ya (2) neno 

“Serikali” lifutwe na badala yake 

liandikwe neno “Rais”. 

Rais ndiye mwenye 

jukumu la kutoa taarifa 

kwenye chombo cha 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
uwakilishi wa wananchi. kuwezesha malengo ya 

muda mfupi, muda wa 

kati na muda mrefu 

kuendelezwa. 
(xiii)Kuwezesha na 

kuendeleza matumizi 

ya Sayansi na 

Teknolojia na kukuza 

ubunifu katika 
shughuli za kiuchumi 

na maendeleo ya Taifa 

kwa ujumla. 

4. Katika Ibara ndogo ya 

3(e) zimeongezwa aya 

ndogo zifuatazo: 
(ii) Kuhakikisha 

kuwa Taasisi za 

Umma na Asasi 

za Kiraia 

zinawajibika 
kusimamia 

utekelezaji na 

uzingatiaji wa 

matakwa ya 

kisheria katika 

kulinda na 
kuhifadhi 

mazingira. 

(iii) Kuhakikisha 

kuwa wananchi 

wa Tanzania 
ndio wenye haki 

ya kumiliki 

rasilimali za 

kijenetiki za 

(viii) Ibara ndogo ya (2) iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(2) Serikali itatoa taarifa Bungeni 

na kujadiliwa si chini ya mara 
moja katika kila mwaka kuhusu 

hatua zinazochukuliwa na 

mamlaka za nchi ili kuhakikisha 

utekelezaji wa malengo ya taifa 

yaliyoainishwa katika Katiba hii”. 

Itatoa fursa hasa kwa 

masuala muhimu ya 

malengo na mwelekeo wa 

Taifa kupata fursa pana 
ya kueleweka vyema, 

namna utekelezaji wa 

Serikali ulivyokuwa ili 

kuondoa sintofahamu kwa 

wananchi hasa 
tukizingatia uzoefu wa 

nyuma pale taarifa 

muhimu zilipohitaji 

ufafanuzi, zikakosekana 

ilhali wananchi 

wakiambiwa ziko kwa 
Spika hivyo kuzima 

mjadala kwa maslahi ya 

Taifa. 

(ix) Ziongezwe Ibara ndogo mpya za (2) 

na (3) kama ifuatavyo: 

“(2) Katika kutekeleza majukumu 
yao, Serikali, Bunge, Mahakama, 

vyama vya siasa, taasisi, asasi na 

mamlaka nyingine na kila 

mwananchi atazingatia na 

kuheshimu malengo yaliyowekwa 

ndani ya Katiba hii. 
(3) Ilani za uchaguzi za vyama vya 

siasa zitazingatia malengo makuu 

yaliyoainishea ndani ya Katiba 

hii.” 

 

(x) Ibara ndogo ya (2) iwe ibara ndogo 

ya (4). 

 

(xi) Iongezwe Ibara ndogo mpya ya (3) Masharti haya yabaki 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
itakayokuwa na maelezo kama 

ilivyo Ibara ya 7(2) ya Katiba ya 

sasa. 

kuwa malengo muhimu 

yanayoonyesha azma ya 

Serikali ya kuyafikia kwa 

manufaa ya watu wake. 
Endapo yatatiliwa nguvu 

za kisheria itakuwa 

vigumu kwa Serikali 

kupata fursa ya kutimiza 

mipango yake kwani 
itakuwa ikishtakiwa mara 

kwa mara. 

Tanzania kwa 

manufaa ya 

Taifa.   

(xii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza tafsiri ya neno “Taifa”. 

(xiii) kuwezesha upatikanaji na 

utoaji wa huduma ya msaada wa 

kisheria kwa wananchi wasiokuwa 
na uwezo wa kumudu gharama za 

uwakili; 

(xiv) kuweka utaratibu unaofaa 

kwa ajili ya kufanikisha utekelezaji 

wa haki ya mtu kujipatia elimu na 
kuwa huru kupata fursa sawa ya 

kutafuta elimu katika fani 

anayoipenda hadi kufikia upeo 

wowote kulingana na stahili na 

uwezo wake; 

(xv) kuhamasisha uwekezaji wa 
pamoja kwa raia na wasio raia 

katika miundombinu ya uchumi 

katika uvunaji wa rasilimali na 

maliasili za Taifa; 

(xvi) kuweka utaratibu wa 
usimamizi wa kiuchumi na 

uandaaji wa mipango, kuwezesha 

malengo ya muda mfupi, muda wa 

Ili kuepusha tafsiri potofu. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kati na muda mrefu kuendelezwa; 

(xvii) kuwezesha na kuendeleza 

matumizi ya sayansi na teknolojia 

na kukuza ubunifu katika 
shughuli za kiuchumi na 

maendeleo ya Taifa kwa jumla; 

(xviii) kimazingira, Serikali 

itachukua hatua zinazofaa ili:- 

(xix) kuhakikisha kuwa ni haki na 
wajibu wa kila mtu kulinda na 

kudumisha mazingira kwa faida ya 

kizazi cha sasa na vizazi vijavyo; 

(xx) kuhakikisha kuwa taasisi za 

umma na asasi za kiraia 

zinawajibika kusimamia 
utekelezaji na uzingatiaji wa 

matakwa ya kisheria katika 

kulinda na kuhifadhi mazingira; 

na 

(xxi) kuhakikisha kuwa wananchi 
wa Tanzania ndiyo wenye haki ya 

kumiliki rasilimali za kijenetiki za 

Tanzania kwa manufaa ya Taifa. 

11. Malengo Makuu (i) Ibara ndogo ya (1) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama ilivyo 

Ibara ya 11(1) ya Katiba ya sasa. 

Ili kutekeleza haki za 

binadamu zinazohusiana 

na huduma ya afya kwa 

watumishi wa umma. 

Ibara ya  11 imekuwa 

Ibara ya   10 na imebakia 

kama ilivyo. 

 

(ii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 
kwa kuongeza maneno “maendeleo 

endelevu” baada ya maneno 

“utawala bora”. Pia yaongezwe 

maneno “dira na” baina ya 

maneno “kutekeleza” na “malengo 
ya Taifa”. 

Lengo Kuu la Katiba hii ni 
kulinda, kuimarisha na 

kudumisha udugu, 

amani, umoja na 

utengamano wa wananchi 

wa Jamhuri ya Muungano 
kwa kuzingatia ustawi wa 

wananchi na kujenga 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Taifa huru lenye 

demokrasia, utawala bora 

na kujitegemea. 

(iii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “demokrasia, 
utawala bora na kujitegemea” na 

badala yake kuweka maneno 

“utulivu, demokrasia, utawala wa 

sheria na linalojitegemea.” 

 

(iii) Ibara ya 11(2) iongezwe nyanja 

moja ya kijadi. 

Jadi husimamia mila na 

desturi ya sehemu husika 

(iv) Ibara ndogo ya (2) na (3) zifutwe. Ibara hizi zinahusu 
utekelezaji wa malengo.   

(v) Katika Ibara ndogo ya (3) kila 

ambapo neno “Serikali” 

linajitokeza lifuatiwe na maneno 

“Bunge, Mahakama, vyama vya 

siasa, taasisi, asasi na mamlaka 

nyinginezo na kila mwananchi”. 

 

(vi) Aya (a), (c), (d) na (e) za Ibara 

ndogo ya (3) zifutwe. 

Malengo haya si ya 

kikatiba yawekwe kwenye 

sheria. 

(vii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (3) 

irekebishwe kwa kuongeza neno 

“uchochezi” baina ya maneno 

“rushwa” na “uonevu”.  

 

(viii) Aya (i) ya Ibara ndogo ya (3)(b) 
ifutwe na badala yake iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(i) kuhakikisha kwamba heshima 

ya binadamu inahifadhiwa na 

kudumishwa kwa kufuata mila, 
desturi, imani za dini na Kanuni 

za Tangazo la Dunia kuhusu Haki 

za Binadamu na mikataba mingine 

Imani za dini ni muhimu 
kuzingatiwa katika 

kuhifadhi na kudumisha 

heshima ya binadamu 

wanaoamini Mungu. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ya kimataifa iliyoridhiwa na 

Tanzania; 

(ix) Ibara ndogo ya (3) aya (b)(i) 

irekebishwe ili kusisitiza 

kuheshimu Matangazo ya Dunia 
yanayoendana na mila na desturi 

za Taifa letu. 

 

(x) Katika aya (ii) ya ibara ndogo ya 

(3)(a) yaongezwe maneno 

“utulivu” kila baada ya neno 

“amani” linapojitokeza. 

 

(xi) Aya (ii) ya ibara ndogo ya (3)(c) 
iandikwe upya kama ifuatavyo: 

 

“(ii) Serikali itahakikisha kuwa 

rasilimali za Taifa zinaendelezwa, 

zinahifadhiwa na zinatumiwa kwa 

manufaa ya wananchi wote”; 

 

(xii) Aya (iv) ya ibara ndogo ya (3)(b) 

iandikwe kama ilivyo ibara ya 
11(1) ya Katiba ya sasa. 

 

(xiii) Aya (iii) na (viii) ya ibara ndogo ya 

(3)(c) zifutwe na badala yake 

iandikwe kama aya moja ya (iii) 

kama ifuatavyo: 

“(iii) Serikali itaweka utaratibu wa 

usimamizi wa kiuchumi na 
uandaaji wa mipango 

kuwezesha malengo ya 

muda mfupi, wa kati na 

mrefu kuendelezwa”; 

Maudhui yake yapo katika 

ibara ya 11(3)(c)(i), na pia 

vinaleta ubaguzi wa 

kutambua baadhi ya 

makundi. 

(xiv) Aya ya (xi) ya ibara ndogo ya (3)(c) 

ihamishiwe katika ibara ndogo ya  
(3)(b) inayohusu masuala ya 

kijamii na iandikwe kama ilivyo 

Ibara ya 11(2) ya Katiba ya sasa. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xv) Iongezwe aya mpya katika ibara 

ndogo ya (3)(c) itakayosomeka 

kama ifuatavyo: 

“Kuwezesha na kuendeleza 
matumizi ya sayansi na teknolojia 

na kukuza ubunifu katika 

shughuli za uchumi na 

maendeleo ya Taifa kwa ujumla;” 

 

(xvi) Iongezwe aya mpya ya (f) katika 

ibara ndogo ya (3) kama 
ifuatavyo: 

“(f) kiulinzi, Serikali itachukua 

hatua zinazofaa ili kuhakikisha 

uwepo wa ulinzi wa Taifa, 

ikijumuisha kuandaa umma 

kulinda Taifa dhidi ya vitendo vya 
uadui;” 

 

(xvii) Ziongezwe aya nyingine mpya 

katika aya (e) ya ibara ndogo ya 

(3) na kuwa mojawapo ya hatua 

zinazofaa zitakazochukuliwa na 

Serikali kwa upande wa 
mazingira, ambazo ziwe kama 

ifuatavyo: 

“(f) kuhakikisha kuwa ni haki na 

jukumu la kila kizazi kulinda 

na kudumisha mazingira kwa 

faida ya kizazi cha sasa na 
vizazi vijavyo; 

 (g) kuhakikisha kuwa taasisi za 

umma na taasisi za kiraia 

zinawajibika kusimamia 

utekelezaji na uzingatiaji wa 
matakwa ya kisheria katika 

kulinda na kuhifadhi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
mazingira; 

 (h) kuhakikisha kuwa miradi 

yote mikubwa ya maendeleo 

inayoweza kusababisha athari 
katika mazingira inafanyiwa 

Tathmini ya Kimkakati ya 

Mazingira na Tathmini ya 

Athari kwa Mazingira (TAM) 

kabla ya kuanza utekelezaji 
wake; na 

 (i) kuhakikisha kuwa wananchi 

wa Tanzania ndiyo wenye haki 

ya kumiliki rasilimali za 

kijenetiki za Tanzania kwa 

manufaa ya Taifa”. 

(xviii) Aya ya (i) ya Ibara ndogo ya 
(3)(c) irekebishwe na iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(i) Kuwaletea wananchi maisha 

bora kwa kukuza uchumi na 

kuondoa umaskini”. 

Katika kutekeleza 
malengo ya taifa serikali 

ihakikishe kwamba 

itawapatia wananchi 

maisha bora kwa kuondoa 

umaskini. 
 

(xix) Aya ya (ii) ya Ibara ndogo ya 

(3)(c) irekebishwe na iandikwe 

kama ifuatavyo:  

“(ii) Kuhakikisha kwamba 

shughuli za Serikali zinatekelezwa 

kwa njia ambazo zitahakikisha 
kuwa rasilimali za Taifa 

zinaendelezwa, zinahifadhiwa na 

zinatumiwa kwa manufaa ya 

wananchi wote kwa jumla”. 

(xx) Ziongezwe aya mpya mara 
baada ya aya (c) katika ibara 

ndogo ya (3) kama ifuatavyo: 

Kuhakikisha kwamba 

shughuli za serikali 

zinatekelezwa kwa njia 

ambazo zitahakikisha 

kuwa utajiri wa taifa 

unaendelezwa, 
unahifadhiwa na 

unatumiwa kwa manufaa 

ya wananchi wote kwa 

jumla na pia kuzuia mtu 

kumnyonya mtu 
mwingine. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(a) “Serikali itahakikisha kuwa 

inaimarisha miundombinu  

ya barabara, reli, usafiri 

wa majini na viwanja vya 
ndege inayoimarisha 

uchumi wa nchi; 

(b) Serikali kwa makusudi 

ishiriki katika kujenga 

viwanda vya kati na 
vikubwa. Chuma, mbolea, 

zana za kilimo kwa kuingia 

ubia au yenyewe; 

(c) Serikali kwa makusudi 

inaandaa wataalam 

wazawa wa fani mbalimbali 
ili kushiriki na kushika 

uongozi katika mashirika 

ya umma au ubia”.  

 

(xx) Aya ya (iii) ya Ibara ndogo ya (3)(c) 

ibadilishe kwa kuweka mazingira 

bora kwa ajili ya kuanzisha 
vyombo vya uwakilishi wa 

wakulima, wafugaji, wavuvi na 

wachimbaji wadogo wadogo na 

vyombo vya makundi mengine 

kwa kadri itakavyojitokeza.  

Mapendekezo ya maneno 

hayo yanalenga maeneo 

yote muhimu ya uzalishaji 
na kutambuliwa kwa 

vyombo vya makundi hayo 

kiuchumi, hivyo 

kutambuliwa kwa 

makundi ya kilimo na 

ufugaji tu sio tija kwa 
uchumi wa nchi, japo 

tunatambua kilimo kina 

umuhimu wa pekee kwa 

watanzania walio wengi. 

(xxi) Iongezwe aya mpya katika ibara 

ndogo ya (3)(c) itakayozungumzia 
masuala ya wafanyabiashara na 

wafanyakazi. 

Kifungu hiki kimeacha 

kuainisha makundi 
mengine ya msingi kwa 

mfano wafanya kazi, 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wafanyabiashara.  

(xxii) Aya ya (i) ya Ibara ndogo ya 

(3)(d) maneno “wa asili” yafutwe 

na badala yake iandikwe 

“utamaduni usioshikika na 
unaoshikika”. 

Kuleta maana 

iliyokusudiwa. 

(xxiii) Aya (c) ya Ibara ndogo ya (3) 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(c) kiuchumi, Serikali itachukua 

hatua kuwaletea wananchi maisha 

bora kwa kuondoa umasikini kwa 
kuchukua hatua zinazofaa ili:”  

Hivyo aya (ii) iwe (i) na kuendelea. 

 

(xxiv) Aya ya (vii) ya Ibara ndogo ya 

(3)(c) neno “upangaji” lifutwe. 

 

(a) Neno hili linakinzana 

na kanuni za 

ushindani hasa 

katika kipengele cha 

kupanga bei.  
(b) Serikali ilikwishafuta 

Tume ya Bei, hivyo 

hakuna haja ya 

kuwepo kipengele 

kinachozungumzia 
masuala ya kupanga 

bei. 

(xxv) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza namna jamii 

itakavyoshirikishwa katika 

utekelezaji wa malengo 

yaliyomo katika Rasimu. 

Serikali haiwezi kufanya 

haya peke yake. 

12. Sera kuhusu Mambo 
ya Nje 

(i) Maelezo ya pembeni (Marginal 
note) yarekebishwe na yasomeke 

“Uhusiano wa Kimataifa na ulinzi.” 

 Katika Ibara ndogo ya 
12(1) (a)(b) na (c) 

zimefanyiwa marekebisho 

na kusomeka kama 

ifuatavyo :  
(ii) Ibara hii irekebishwe ili 

kuzungumzia sera za Kitaifa na sio 

Katiba itoe mwelekeo wa 

Sera za Kitaifa kuhusu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Sera ya Mambo ya Nje pekee. utayarishaji na usimamizi 

wake. 

a) kukuza ujirani 

mwema, ushirikiano 

wa kikanda na wa 

kimataifa; 
b) kukuza maendeleo na 

ushirikiano wa 

kiuchumi wenye tija 

kwa Taifa na raia 

wake;  
c) kuunga mkono na 

kuendeleza jitihada za 

kuimarisha Umoja wa 

Afrika, sera ya 

kutofungamana na 

upande wowote na 
ushirikiano na nchi 

zinazostawi duniani; 

d) kuheshimu sheria za 

kimataifa; 

e) Kuzingatia mikataba 
ya kimataifa na ya 

kikanda yenye 

maslahi kwa Jamhuri 

ya Muungano na 

kutatua migogoro ya 

kimataifa kwa njia ya 
majadiliano, 

usuluhishi, 

maridhiano na 

mahakama’’. 

Imeongezwa Ibara ndogo 
ya 2, ambayo itasomeka : 

Bunge litatunga sheria, 

pamoja na mambo 

mengine, itakayoelekeza 

(iii) Ibara hii irekebishwe ili ieleze 

misingi ya Sera ya Mambo ya Nje 

na Sera ya Ulinzi na Usalama na 
izingatie mambo yafuatayo: 

(a) kujenga uhusiano mzuri na 

mataifa mengine sambamba na 

kutambua, kulinda, 

kusimamia na kuendeleza 
maslahi na heshima ya nchi; 

(b) kuwa na jeshi la kisasa lenye 

uwezo, nidhamu na utii. 

 

(iv) Ibara hii iandikwe upya kama 

ifuatavyo: 

“12(1) Sera ya Mambo ya Nje ya 

Jamhuri ya Muungano inalinda 
maslahi ya Taifa na mamlaka 

kamili ya nchi na kwamba 

itatekelezwa kwa uwazi ili: 

(a) kulinda uhuru wa kujiamulia, 

heshima ya mipaka ya nchi, 
uhuru wa kisiasa wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania; 

(b) kulinda uhuru, haki za 

binadamu, usawa na 

demokrasia; 

(c) kukuza ujirani mwema; 
(d) kuendeleza umoja wa Afrika; 

(e) kukuza ushirikiano wa 

kiuchumi na wabia wa 

maendeleo; 

(f) kuunga mkono utekelezaji wa 
sera ya kutofungamana na 

upande wowote na ushirikiano 

 



50 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wa nchi maskini duniani; 

(g) kuunga mkono Umoja wa 

Mataifa katika jitihada zake za 

kuimarisha maendeleo ya 
uchumi wa kimataifa, amani 

na usalama; na 

(h) Kuwatambua na 

kuwashirikisha raia wa 

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania wanaoishi nje ya 

mipaka ya Tanzania (Diaspora) 

katika shughuli za maendeleo 

na uchumi wa Tanzania. 

(2) Bunge litatunga sheria 

itakayosimamia utekelezaji wa 
Sera ya Mambo ya Nje. 

na kusimamia utekelezaji 

wa sera ya mambo ya nje. 

(v) Aya (d) ifutwe na badala yake 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(d) kuheshimu sheria za kimataifa 

zisizovunja Katiba hii”. 

Sheria yoyote ya kimataifa 

itakayokuwa kinyume na 

Katiba hii isiruhusiwe 

kutumika. 

(vi) Aya (d), (e) na (h) zirekebishwe ili 

kulifanya Shirikisho la Tanzania 
kuwa mshawishi katika kufikia 

mikataba ya kimataifa. 

 

(vii) Aya (g) ifutwe na badala yake 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(g) kupambana na makosa ya 

kimataifa ya kijinai kwa 

kuzingatia masharti ya 
Katiba hii”. 

 

(viii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza wazi kuwa masuala 

yote ya uhusiano wa kimataifa 

lazima yahakikishe yanalinda 

rasilimali za taifa na kwamba 

Ibara hii haijaonyesha 

kwamba itazingatia 

kulinda maslahi na 

rasilimali za taifa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
yatalenga kumnufaisha kwanza 

raia wa Tanzania. 

(ix) Iongezwe Ibara ndogo mpya ili 

kuifanya Serikali ya Muungano 

kuwa na uwezo wa kushawishi 
katika mikataba ya Kimataifa kwa 

nchi Washirika wa Muungano. 

 

(x) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayotoa tafsiri ya neno “Taifa” 

Ili kuondoa utata 

unaoweza kutokea wakati 

wa kusimamia sera. 

(xi) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoweka mipaka baina 
mambo ya nje na ushirikiano wa 

kimataifa. 

Ili kuondoa utata 

unaoweza kujitokeza. 
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SURA YA TATU YA RASIMU 
 

3.0 SEHEMU YA KWANZA:  MAADILI NA MIIKO YA UONGOZI WA UMMA 
 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

 SURA YA TATU Misingi mikuu ya maadili, miiko ya 

viongozi na Tume ya Maadili na 

Uwajibikaji iainishwe katika Katiba. 

Aidha, itungwe sheria maalum 

itakayoweka bayana maadili na miiko 

ya viongozi na kuitambua rasmi Tume 
ya Maadili na Uwajibikaji. 

Katiba ni sheria mama 

inayobeba misingi mikuu 

na taratibu za jumla za 

sheria nyingine zote.  

 

Hivyo, sheria ya kawaida 
ndiyo inayopaswa kueleza 

kwa kina jambo husika, 

utaratibu wa kulitekeleza 

jambo hilo, masharti na 

adhabu inayoweza 
kutolewa ikiwa jambo hilo 

litakiukwa.  

 

Aidha, sheria ina 

utaratibu mwepesi 

utakaowezesha maadili na 
miiko inayotajwa 

kuainishwa kwa kina, 

kuimarishwa, 

kufafanuliwa au 

kuongezwa vipengele 
vipya kwa urahisi zaidi 

kuliko ikikaa kwenye 

Katiba ambo utaratibu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wake wa mabadiliko ni 

mrefu. 

  SEHEMU YA KWANZA NA YA PILI 

ziunganishwe na isomeke “MAADILI 

NA MIIKO YA VIONGOZI WA UMMA”. 
Eneo hili liwahusu viongozi wa Umma 

tu, na si watumishi wote wa umma; 

Eneo hili liainishe misingi ya ujumla 

tu, taratibu za utekelezaji ziwe katika 

Sheria husika. 

Ni vigumu 

kuyatenganisha. 

 
 

 

 

Sheria ni rahisi 

kubadilisha. 

Kichwa cha habari 

kimebadilishwa na 

kinasomeka : “MAADILI  
YA UONGOZI NA 

WATUMISHI WA UMMA”. 

13. Dhamana ya Uongozi 
wa Umma 

(i) Ibara hii ifutwe. Maadili, Miiko na misingi 
ya Utumishi wa umma 

inaweza kuimarishwa au 

kuongezwa vipengele 

vipya kwa urahisi zaidi 

kuliko ikikaa kwenye 

Katiba ambayo utaratibu 
wake wa marekebisho ni 

mrefu. 

1. Katika Ibara ndogo ya 
2(c) (i) yameongezwa 

maneno : 

Dhana za “ukweli”, 

na “uwazi”. 

2. Aidha, kwenye 2(c) (e)  
limeongezwa neno : 
“uadilifu”, kama 

mambo ya kuzingatiwa 

katika  dhana nzima ya 

uongozi na heshima 

kwa kiongozi wa 
umma. 

 

(ii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe na isomeke kama 

ifuatavyo: 

(i) kuzingatia masharti ya 
Katiba hii, Sheria, kanuni 

na taratibu 

zitakazowekwa; 

(ii) kuheshimu mamlaka na 

wananchi; 

(iii)  namna inayokuza hadhi 
ya taifa na kulinda 

heshima ya ofisi 

anayoitumikia; na 

(iv)  kukuza imani na heshima 

ya ofisi, na utumishi wa 
umma machoni mwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wananchi.” 

(iii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayotoa tafsiri ya maneno 

“Kiongozi wa umma”. 

 

(iv) Aya (b) ya ibara ndogo ya (1) 

ifutwe. 

Makundi ya watu hawa 

yanahitaji malezi kwani 
msaada unaotolewa 

hautoshelezi. 

(v) Iongezwe aya mpya ya (f) katika 

Ibara ndogo ya (2) ambayo 

itasomeka kama ifuatavyo: 

“(f) anayeongoza na kuthamini na 
kutunza familia”. 

 

(vi) Aya ya (iv) ya Ibara ndogo ya (3)(b) 

ifutwe na badala yake iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(iv) kuwalea watu wasiojiweza, 

wazee, wagonjwa, watoto na 

watu wenye ulemavu”. 

 

(vii) Aya ya (iv) ya Ibara ndogo ya (3) 

ifutwe na badala yake iandikwe 

upya kama ifuatavyo:  

“(iv) kuhakikisha kuwa msaada wa 

hifadhi ya jamii na haki ya 

hifadhi ya jamii inatolewa kwa 
watu wasiojiweza, wazee, 

wagonjwa, watoto na watu 

wenye ulemavu”. 

Ni vema kuweka wazi 

hifadhi hizi kwani 

zinatofautiana na ni 

muhimu kwa nchi kama 

Tanzania kuhakikisha 

upatikanaji wake kwa 
walengwa.  

 

(viii) Ziongezwe ibara nyingine 

mpya zitakazoeleza dhamana ya 

uongozi na heshima kwa kiongozi 
wa umma katika mambo ya msingi 

kama vile: 

(a) Rushwa; 

(b) Kujilimbikizia mali; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(c) Utunzaji wa siri za Serikali. 

(ix) Inapendekezwa kwamba sura hii 

na Ibara zake ibaki kama ilivyo.  

Aidha, kutambuliwa kwa maadili 

na miiko ya Uongozi na Utumishi 
wa Umma tu haitoshi bila 

kuzungumzia maadili ya jamii ya 

kitanzania na namna 

watakaochangia kumomonyoa 

maadili watakavyowajibishwa ili 
kuweka msingi imara wa jamii 

yetu kwa kuzingatia maadili na 

miiko ya mtanzania. Mambo hayo 

ndio chimbuko la maadili na miiko 

ya viongozi na watumishi wa 

Umma. 

 

(x) Ibaki kama ilivyo ili maadili na 
miiko ya uongozi katika 

utumishi wa umma yawekwe 

bayana na kupewa nguvu 

stahiki ya kisheria 

 

14. Kanuni za Uongozi wa 

Umma 

i. Ibara hii ifutwe. Maadili, Miiko na misingi 

ya Utumishi wa umma 
inaweza kuimarishwa au 

kuongezwa vipengele 

vipya kwa urahisi zaidi 

kuliko ikikaa kwenye 

Katiba ambayo utaratibu 

wake wa marekebisho ni 
mrefu. 

 

1. Ibara ndogo ya (2) 

imerekebishwa na 
inasomeka ‘’Kwa 

madhumuni ya Ibara 

ndogo ya (1), Mamlaka 

ya nchi itaweka 

utaratibu wa sheria 

utakaowezesha Tume 
ya Maadili ya Uongozi 

na Uwajibikaji 

kusimamia utekelezaji 

wa masharti 

yanayohusu kanuni 
za Uongozi wa 

ii. Ibara hii ibaki Mmomonyoko wa maadili  

ya umma umeongezeka. 

iii. Iongezwe ibara kuhusu 

maadili ya wananchi 

Ili wananchi wawe na 

maadili na tabia 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
inavyostahili na kusaidia 

utunzaji wa dhima na 

Tunu za Taifa. 

Umma’’. 

 

2. Aidha, Ibara ndogo ya 

(3) yameongezwa 
maneno sheria za nchi 

mwisho wa sentensi. 

15. Zawadi katika 

Utumishi wa Umma 

(i) Ibara hii ifutwe. Masuala ya Zawadi 

yatatoa fursa ya  kuwepo 

kwa Rushwa. 

1. Marginal note 

imefanyiwa 

marekebisho na 

itasomeka ‘’ Zawadi 
katika Utumishi wa 

Umma’’ 

 

2. Ibara ya 15 (1) 

imerekebishwa na  

imeandikwa upya 
kama ifuatavyo: 

Kiongozi wa umma 

wakati anapotekeleza 

shughuli za kiserikali, 

akipewa zawadi au 
kitu chochote, zawadi 

au kitu hicho  

kitakuwa ni mali ya 

Jamhuri ya 

Muungano na 

ataiwasilisha  kwa 
Katibu Mkuu Kiongozi 

kupitia kwa Katibu 

Mkuu wa Wizara au 

kiongozi wa taasisi ya 

Serikali inayohusika, 
“akiainisha”... 

(ii) Ibara 15(1)  iandikwe kama 

ifuatavyo: Kiongozi au mtumishi 
wa umma wakati anapotekeleza 

shughuli za kiserikali, akipewa 

zawadi au kitu chochote, zawadi 

au kitu hicho  kitakuwa ni mali ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na kitawasilishwa kwa 
Katibu Mkuu Kiongozi kupitia kwa 

Katibu Mkuu wa Wizara au taasisi 

ya Serikali inayohusika, 

akiainisha 

Masharti hayo yaende 

katika sheria husika. 

(iii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “mtumishi wa 
umma” na badala yake iandikwe 

“kiongozi wa umma”.  

(iv) Aya (a) katika ibara ndogo ya (2) 

maneno “Bila kuathiri Katiba hii” 

yawekwe kabla ya neno 

“hatafungua”. 

 

  Imeongezwa ibara mpya ya 

16 inayosomeka kama 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ifuatavyo: 

“Akaunti nje ya nchi na 

mikopo” na itasomeka; 

“Kiongozi wa umma - 
(a) hatafungua au 

kumiliki akaunti ya benki 

nje ya Jamhuri ya 

Muungano isipokuwa tu 

kwa namna ambayo sheria 
za nchi zinaruhusu; na 

(b) hataomba au 

kupokea mkopo au faida 

yoyote kwa namna au 

mazingira ambayo 

yanashusha hadhi au 
heshima ya utumishi wa 

umma.” 

 

16. Wajibu wa kutangaza 

mali na madeni 

1) Ziongezwe ibara ndogo kama 

ifuatvyo: 

(i) watoto wake walio chini ya umri 
wa miaka kumi na nane, mara 

moja kila mwaka kwa Tume ya 

Maadili na Uwajibikaji. 

(ii)  Bunge litatunga sheria 

itakayosimamia, pamoja na 

mambo mengine: 
a) ngazi au orodha ya viongozi wa 

umma, wanaopaswa kutangaza 

mali na madeni yao; na  

b) utaratibu wa kuwasilisha taarifa 

ya mali na madeni kwa Tume ya 
Maadili. 

2). Ibara hii ifutwe. 

  

(1) Maadili, Miiko na 

misingi ya 

Utumishi wa 
umma inaweza 

kuimarishwa au 

kuongezwa 

vipengele vipya 

kwa urahisi zaidi 

kuliko ikikaa 
kwenye Katiba 

ambayo utaratibu 

wake wa 

marekebisho ni 

mrefu. 
(2) Masharti hayo 

yaende katika 

sheria husika. 

Ibara ya 16 sasa inakuwa 

Ibara ya 17, ambayo 

imeongezwa ibara ndogo 
kama ifuatavyo: 

2(c) itakayosomeka kama 

ifuatavyo: 

‘’watoto wake walio chini 

ya umri wa miaka kumi na 

nane, mara moja kila 
mwaka kwa Tume ya 

Maadili ya Uongozi na 

Uwajibikaji. 

(3) Bunge litatunga 

sheria itakayosimamia, 
pamoja na mambo 

mengine: 

(a)ngazi au orodha ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (3) 

ambayo iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Mtu yeyote mtanzania au si 

mtanzania lakini anafanya kazi au 
biashara au uwekezaji Tanzania 

anaweza kuchunguzwa kuhusu 

uhalali wa umiliki wa mali zake na 

inaweza kutaifishwa ama 

kufilisiwa iwapo ameipata isivyo 
halali”. 

 viongozi wa umma, 

wanaopaswa 

kutangaza mali na 

madeni yao; na  
(b)utaratibu wa 

kuwasilisha taarifa ya 

mali na madeni kwa 

Tume ya Maadili ya 

Uongozi na Uwajibikaji 
kwa mujibu wa Katiba 

hii. (iv) Ibara hii irekebishwe ili Bunge liwe 

na mamlaka ya kutunga sheria 

itakayoainisha ngazi ya viongozi 

husika, thamani ya mali na 

adhabu kwa watakaokiuka sheria. 

 

(v) Ibara ya 16(1) iongezwe maneno 

“kiongozi wa umma na viongozi wa 
kada mbalimbali. 

 

Kuepuka kwa viongozi wa 

kada mabalimbali 
kujilimbikizia mali. 

17. 

 

 

 
 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 
 

Mgongano wa 

kimaslahi 

(i) Ibara hii ifutwe. Maadili, Miiko na misingi 

ya Utumishi wa umma 

inaweza kuimarishwa au 

kuongezwa vipengele 
vipya kwa urahisi zaidi 

kuliko ikikaa kwenye 

Katiba ambayo utaratibu 

wake wa marekebisho ni 

mrefu. 

1. Ibara hii itakuwa 

Ibara ya 18 na 

imefanyiwa 

marekebisho 
yafuatayo: 

Katika Ibara ndogo 

ya (3) yameongezwa 

maneno: 

“Muda wa kukaa 

katika nafasi ya 
madaraka iliyompatia 

fursa ya kushiriki 

katika kuamua 

maslahi husika”.  

2. Ibara ndogo ya (4) 
isomeke: 

(ii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “au mtu 
yeyote wake wa karibu”. 

Yamejirudia. 

(iii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe na 

ieleze kuwa mgongano wa maslahi 

utokane na utendaji na wadhifa 

wa kiongozi husika. 

Mtumishi asibanwe 

kujishughulisha na 

shughuli zisizokinzana na 

sheria na taratibu za 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

 

 

 
 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 
 

 

 

 

(iv) Ibara ndogo itakayosomeka kama 

ifuatavyo iongezwe: Masharti ya 

Ibara ndogo ya (3), hayatahusu 

kiongozi yeyote wa umma ambaye 
kutokana na asili ya nafasi ya 

madaraka au aina ya kazi zake 

anapaswa kushiriki katika 

upangaji wa mishahara au 

maslahi mengine ya watumishi wa 
umma. 

utumishi wa umma 

kuondoa utata katika 

kujua kiongozi 

anayekusudiwa katika 
Ibara hii. 

“Masharti ya Ibara 

ndogo ya (3), 

hayatahusu kiongozi 

yeyote wa umma 
ambaye kutokana na 

asili ya nafasi ya 

madaraka au aina ya 

kazi zake anapaswa 

kushiriki katika 
upangaji wa 

mishahara au 

maslahi mengine ya 

watumishi wa 

umma.” 

(v) Maneno “kiongozi wa Umma” 

katika ibara ndogo ya (1) yatolewe 

tafsiri. 

(vi) Kiongozi wa Umma hataruhusiwa 

kushika nyadhifa mbili au zaidi au 

kutumikia Mihimili ya Dola zaidi 
ya mmoja kwa wakati mmoja. 

 

(vii) Ziongezwe aya mpya (f) na (g) 

katika ibara ndogo ya (4) kama 

ifuatavyo: 

“(f) uanzishaji wa mitaala ya elimu; 

(g) Bila ya kuathiri masharti ya 
aya (c) uanzishaji wa mitaala 

ya elimu ya dini na uendelezaji 

wa masomo ya dini utafanywa 

na wanadini husika”. 

(a) Mitaala ni 

mkusanyiko wa 

masomo mbalimbali 

yanayofundishwa 

katika nchi yakiwemo 
siasa, maadili, falsafa 

nk. Bunge halitaweza 

kutunga sheria 

kusimamia mitaala ya 

somo moja moja. 

(b) Nchi nyingi duniani 
zinaruhusu watu wa 

dini mbalimbali kuwa 

na mfumo wao wa 

elimu ili kutoa nafasi 

ya kufundisha watoto 
wao imani, mila na 

desturi zao. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

 

 

 
 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 
 

 

 

 

 

 
 

 

 

 

 
 

 

 

 

(viii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. Haina mantiki kumzuia 

Kiongozi kushiriki 

kuongeza maslahi ya 

watumishi wake ambapo 
naye anaweza kushiriki. 

(ix) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe ili 

kuruhusu mtu mmoja kuwa 

katika nyadhifa zaidi ya moja. 

Hii ni kutokana na 

utamaduni uliopo, mfano 

mtumishi kuteuliwa 

katika Bodi ya 

Wakurugenzi ya mamlaka 
tofauti na alipoajiriwa. 

(x) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe. Suala hili ni vigumu 

kutekelezeka na huenda 

likaathiri mfumo na 

sheria au taratibu za nchi 

washirika, kuna baadhi ya 

nyadhifa zinahitaji mtu 
kutoka muhimili 

mwingine, mfano, Katiba 

ya Zanzibar inaeleza kuwa  

Mjumbe mmoja wa Tume 

ya Uchaguzi lazima awe 
Jaji wa Mahakama Kuu ya 

Zanzibar. 

(xi) Iongezwe ibara ndogo ya (6) 

ambayo iandikwe kama ifuatavyo: 

“(6) Kiongozi wa umma hatashiriki 

katika maamuzi ya jambo au 

shughuli yoyote ambayo ana 
maslahi nayo yeye binafsi, mwenza 

wake, mtoto wake, jamaa yake, 

rafiki yake au mtu wake yeyote wa 

karibu”. 

 

(xii) Ibara ya 17. Ibaki kama ilivyo Kulinda maadili. 

Imejitosheleza 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
18. Matumizi ya mali ya 

umma 

(i) Ibara hii ifutwe. Maadili, Miiko na misingi 

ya Utumishi wa umma 

inaweza kuimarishwa au 

kuongezwa vipengele 
vipya kwa urahisi zaidi 

kuliko ikikaa kwenye 

Katiba ambayo utaratibu 

wake wa marekebisho ni 

mrefu. 

1. Ibara ya 18 imekuwa 

Ibara ya 19. 

2. Ibara  imeandikwa 

upya na itasomeka 
kama ifuatavyo: 

‘’Kiongozi wa Umma 

hataruhusiwa 

kutumia au kuruhusu 

kutumika kwa mali 
yoyote ya umma, 

zikiwemo 

zilizokodishwa kwa 

Serikali, kwa 

madhumuni ya 

kujipatia yeye binafsi 
au kumpatia mtu 

mwingine yeyote 

manufaa yoyote. 

 

 

(ii) Ibara hii ifutwe na badala yake 
iandikwe upya kama ifuatavyo: 

“18. Haitaruhusiwa kwa kiongozi, 

mfanyakazi yeyote wa Umma 

kutumia au kuruhusu kutumika 

kwa mali yoyote ya umma, 

zikiwemo zilizokodishwa kwa 
Serikali, kwa madhumuni ya 

kumpatia yeye binafsi au mtu 

mwingine yeyote manufaa ya 

kiuchumi”. 

Mali za umma kama 
nyumba, magari 

(vipando), idara za 

utendaji na mali asili 

hutumika kama sehemu 

ya mtu kujiona ni chake 

wengine hawana haki na 
kujinufaisha mwenyewe 

kiuchumi na hata kisiasa 

na umaarufu. 

(iii) Iongezwe maneno “ni 

marufuku kwa kiongozi wa 
umma kuuza mali za umma” 

(iv) Kuwe na ibara mpya 

itakayoelekeza utekelezaji ma 

masharti ya maadili. 

Ni vigumu kupata eneo 

mbadala. 
Ni marufuku kuuza eneo 

lililotengwa kwa manufaa 

ya wananchi. 

Aidha imeongezwa Ibara 

mpya ya 20, kuhusiana na 
utekelezaji wa masharti ya 

maadili na kulipa Bunge 

mamlaka ya kutunga 

sheria ya kutaifisha mali 

zilizopatikana kwa njia 

zisizo halali na pia kuwe 
na mitaala ya katiba na 

maadili shuleni. 

  

19. Matumizi ya masharti 

ya maadili kwa 

watumishi wa umma 

(i) Ibara hii ifutwe. Maadili, Miiko na misingi 

ya Utumishi wa umma 

inaweza kuimarishwa au 

kuongezwa vipengele 
vipya kwa urahisi zaidi 

Ibara ya 19 imeingizwa 

ndani ya Ibara ya 20 na 

imekuwa Ibara ndogo ya 2. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuliko ikikaa kwenye 

Katiba ambayo utaratibu 

wake wa marekebisho ni 

mrefu. 

(ii) Mwisho wa ibara hii yaongezwe 
maneno “katika sheria 

itakayotungwa na Bunge”. 

 

(iii) Iongezwe ibara ndogo ya (3) 

ambayo itasomeka kama 

ifuatavyo: 

“(3) Masharti yaliyoainishwa 
katika ibara ya 13 hadi 18 

yatawahusu pia viongozi na 

watumishi wa umma wa nchi 

washirika wa Muungano”. 
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3.1 SEHEMU YA PILI: MIIKO YA UONGOZI WA UMMA 
 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza  Marekebisho ya 
Tume 

 MIIKO YA UONGOZI 
WA UMMA  

Kichwa cha  habari cha Sura ya Tatu 
kiandikwe kama ifuatavyo: 

“MAADILI YA TAIFA NA MIIKO YA 

UONGOZI NA UTUMISHI WA UMMA” 

Maadili ya Taifa ni kinga 
ya haki za wananchi, 

uhuru wa wananchi na 

vitu vyote ambavyo 

wanavithamini. Maadili ya 

Taifa yanapaswa 

kumbana kiongozi na 
asiyekuwa kiongozi. 

 

20. Utii  wa Miiko ya 

Uongozi wa Umma 

(i) Ibara ndogo ya (1) hadi ya (3) 

zifutwe. 

Vinahusu utekelezaji 

hivyo viwekwe kwenye 

sheria. 

1. Ibara ya 20 imekuwa 

ya 21.  

2. Ibara ndogo ya 

21(2)(b)(iii) 

imerekebishwa na 
kusomeka 

“kutenganisha 

biashara na shughuli 

binafsi na masuala 

yanayohusiana na 

uongozi”.  
 

 

(ii) Iongezwe aya ya (ii) mpya katika 

ibara ndogo ya (2)(a) kama 

ifuatavyo: 
“(ii)  kuvunja au kukiuka masharti 

ya sheria, kanuni na taratibu 

zilizowekwa kwa mujibu wa 

sheria”; 

 

(iii) Aya ya (iii) katika ibara ndogo ya 

(2)(b) ibadilishwe na isomeke: 
“(iii) Wafanya biashara 

wasiruhusiwe kugombea nafasi 

yeyote ya uongozi”. 

 

Ili kutoa fursa kwa 

wananchi kuchagua kati 
ya kufanya biashara na 

uongozi. 

(iv) Iongezwe aya ya (ii) mpya katika 

ibara ndogo ya (2)(a) kama 

ifuatavyo: 
“(ii)  kuvunja au kukiuka masharti ya 

sheria, kanuni na taratibu 

zilizowekwa kwa mujibu wa sheria”; 

 

   (i) Neno 

“kutenganisha” 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza  Marekebisho ya 

Tume 
lifutwe lisomeke 

“kutojihusisha”. 

(ii) Isomeke kiongozi 

atenganishe 

shughuli binafsi na 
shughuli za uongozi. 

1. Ibara ya 20(3)c iongezwe maneno 

“mwizi au mbadhirifu wa mali za 

umma asimamishwe kazi, 

ashtakiwe, afilisiwe mali zake na 

achukuliwe hatua za kisheria. 

 

2. Ibara ya 20(1) iongezwe maneno 
“miiko ya viongozi wa umma na wa 

vyama vya siasa”. 

 

21. Marufuku kwa baadhi 

ya vitendo 

(i) Ibara hii ifutwe. Masharti hayo yaende 

katika Sheria husika. 

1. Ibara ya 21 imekuwa 

Ibara ya 22.  

2. Ibara ya 22(2) 

imefanyiwa 

marekebisho na 
inasomeka kama 

ifuatavyo: 

 Mtumishi wa umma 

haruhusiwi kugombea, 

kuchaguliwa au kuteuliwa 
kushika nafasi ya 

madaraka katika chama 

cha siasa au nafasi ya 

kisiasa ya aina yoyote 

chini ya Katiba hii. 

 
3. Ibara ndogo ya (3)  

imeandikwa upya na 

itasomeka kama 

ifuatavyo:  

 (3)Endapo mtumishi wa 

(ii) Ibara hii ihamishiwe katika ibara 

ya 11. 

Inahusu masuala ya 

Utumishi wa Umma. 

(iii) Ibara ndogo ya (1) hadi ya (3) 

zifutwe. 

Vinahusu utekelezaji 

hivyo viwekwe kwenye 
sheria kwa sababu 

masuala ya miiko na 

maadili huwa 

yanabadilika mara kwa 

mara. 

(iv) Ibara ndogo ya (1) ifutwe. (a) Wafanyakazi 

wanaruhusiwa kuwa 
na ajira zaidi ya moja 

ili mradi muda 

hauingiliani kwa 

mfano madaktari, 

wanataaluma, n.k. 
(b) Hii ni njia mojawapo 

ya kuongeza kipato 

kwa wafanyakazi na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza  Marekebisho ya 

Tume 
kuwa na maisha 

bora. 

umma ataamua 

kugombea, kuchaguliwa 

au kuteuliwa kushika- 

(a) nafasi ya madaraka ya 
kisiasa ya aina yoyote 

chini ya Katiba hii; au 

(b) uongozi wa ngazi 

yoyote katika chama 

cha siasa,mtumishi 
huyo atachukuliwa 

kuwa utumishi wake 

umekoma tangu siku 

ya kuteuliwa kuwa 

mgombea, kuchaguliwa 

au kuteuliwa kushika 
nafasi ya kisiasa au 

uongozi katika chama 

cha siasa. 

(v) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kuongeza maneno “ya 

kudumu” baina ya maneno 
“yoyote” na “yenye”. 

 

(vi) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

kutoa fursa kwa mtumishi wa 

umma kufanya kazi nyingine 

baada ya muda wa kazi. 

(i) Ili mtumishi aliye 

katika ajira ya 

kudumu aweze 

kufanya kazi nyingine 

baada ya kukamilisha 
muda wa kazi katika 

utumishi wa umma; 

(ii) Ili watumishi waweze 

kujipatia kipato halali 

cha kutosha waweze 

kujikimu kimaisha. 

(vii) Ibara ndogo ya (1) yaongezwe 
maneno “ya kudumu” baina ya 

neno “yoyote” na neno “yenye”.  

 

(viii) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe 

na iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Mtumishi wa Umma aliye 

katika ajira ya kudumu 
ataruhusiwa kuingia katika ajira 

nyingine yoyote yenye malipo ya 

mshahara baada ya kutimiza 

masharti ya mwajiri wake katika 

taasisi za Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano tu”.  

 

(ix) Ibara ndogo ya (1) iainishe maadili 
ya Taifa. Inapendekezwa maadili 

ya Taifa yawe: 

(a) Kuheshimiana; 

(b) Kujipatia mali kwa njia halali; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza  Marekebisho ya 

Tume 
(c) Kuheshimu haki za binadamu; 

(d) Kutokubaguana; 

(e) Kutojilimbikizia mali; 

(f) Matumizi ya utajiri wa nchi 
kwa manufaa ya watu wote; 

(g) Kufanya kazi kwa kujituma; 

(h) Kuheshimu na kutii utawala 

wa sheria na sheria za nchi; 

(i) Uwajibikaji. 

(x) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na 
badala yake iandikwe upya kama 

ifuatavyo:- 

“(2) Mtumishi wa umma 

haruhusiwi kuchaguliwa au 

kuteuliwa kushika madaraka 

katika chama cha siasa kuanzia 
ngazi ya Tawi hadi Taifa”.   

 

Hali hii itaondoa 
uwezekano wa watumishi 

wa umma katika ngazi 

zote kushabikia mambo 

ya siasa sehemu za kazi. 

(xi) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe ili 

wastaafu waruhusiwe kuendelea 

kutumia ujuzi wao katika nafasi 

watakazokuwa wamepewa kwa 
kuzingatia vigezo na uwezo wao wa 

kumudu majukumu hayo. 

Hoja hii inaondoa fursa ya 

kutumia ujuzi na 

utaalamu walionao 

watumishi wa umma 
waliostaafu. Aidha, Ibara 

hii inakinzana na 

mapendekezo yaliyomo 

katika Ibara ya 47(2) 

inayohusu haki ya wazee 

kupewa fursa ya 
kuendelea kutumia 

utaalam na ujuzi wao kwa 

faida ya jamii. 

(xxvi) Aya ya (i) ya Ibara ndogo ya 

(3)(c) irekebishwe na iandikwe 

kama ifuatavyo: 
“(i) Kuwaletea wananchi maisha 

Katika kutekeleza 

malengo ya taifa serikali 

ihakikishe kwamba 
itawapatia wananchi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza  Marekebisho ya 

Tume 
bora kwa kukuza uchumi na 

kuondoa umaskini”. 

maisha bora kwa kuondoa 

umaskini. 

 

(xxvii) Aya ya (ii) ya Ibara ndogo ya 

(3)(c) irekebishwe na iandikwe 
kama ifuatavyo:  

“(ii) Kuhakikisha kwamba 

shughuli za Serikali zinatekelezwa 

kwa njia ambazo zitahakikisha 

kuwa rasilimali za Taifa 
zinaendelezwa, zinahifadhiwa na 

zinatumiwa kwa manufaa ya 

wananchi wote kwa jumla”. 

Kuhakikisha kwamba 

shughuli za serikali 
zinatekelezwa kwa njia 

ambazo zitahakikisha 

kuwa utajiri wa taifa 

unaendelezwa, 

unahifadhiwa na 
unatumiwa kwa manufaa 

ya wananchi wote kwa 

jumla na pia kuzuia mtu 

kumnyonya mtu 

mwingine. 

(xxviii) Ziongezwe aya mpya mara 

baada ya aya (c) katika ibara 
ndogo ya (3) kama ifuatavyo: 

(d) “Serikali itahakikisha kuwa 

inaimarisha miundombinu  

ya barabara, reli, usafiri 

wa majini na viwanja vya 
ndege inayoimarisha 

uchumi wa nchi; 

(e) Serikali kwa makusudi 

ishiriki katika kujenga 

viwanda vya kati na 

vikubwa. Chuma, mbolea, 
zana za kilimo kwa kuingia 

ubia au yenyewe; 

(f) Serikali kwa makusudi 

inaandaa wataalam 

wazawa wa fani mbalimbali 
ili kushiriki na kushika 

uongozi katika mashirika 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza  Marekebisho ya 

Tume 
ya umma au ubia”.  

(xii) Kichea cha habari  kiwe MAADILI 

YA UONGOZI WA UMMA 

 

(xiii) baada Ibara ya 21 iongezwe 

ibara mpya itakayoeleza kama 

ifutavyo: 
“Maadili ya Taifa yaliyotajwa 

katika Sura ya tatu ya Katiba hii 

yatambana kila mtu ama mamlaka 

yatakayotafsiri ama kutekeleza 

Katiba hii au sheria, 
yatakayotunga ama kutekeleza 

sera au kutoa maamuzi ya kisera.” 

 

(xiv) katika Ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe maneno “Kwa 

kuzingatia elimu, ujuzi na uzoefu” 

mwanzo wa sentensi. 

 

(xv) iongezwe ibara mpya itakayoeleza 

dhana nzima ya maadili ya 
viongozi wa umma katika Sura ya 

Tatu. 

Hakuna dhana ya maadili 

ya viongozi katika 
Rasimu. 

(xvi) Isomeke “watumishi wa umma 

waruhusiwe kuchagua au 

kuchaguliwa, lakini utumishi wao 

ukome baada ya kuchaguliwa. 
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SURA YA NNE YA RASIMU 
 

4.0 SEHEMU YA KWANZA: HAKI ZA BINADAMU, WAJIBU WA RAIA NA MAMLAKA ZA NCHI 
Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

22. Uhuru, utu na usawa wa 

binadamu 

(i) Inapendekezwa kwamba Sehemu ya 

Kwanza yote ya Sura ya Nne 
inayohusu (Haki za Binadamu) 
kuanzia Ibara ya 22 hadi 47 ifutwe.  

Suala la haki za binadamu 

ziachiwe nchi washirika wa 
Muungano wenyewe ili: 
(a) kutoa fursa kwa nchi 

washirika wa 
Muungano kupitisha 

Haki za Binadamu 
katika Katiba zao 
husika kwa kupitia 
vyombo vyao vya 
kutunga sheria.  

(b) Rasimu haijaorodhesha 
haki za Binadamu kuwa 
ni miongoni mwa 
mambo ya Muungano.  

(c) Haki za Binadamu 
zinakwenda sambamba 
na utamaduni na 
desturi za nchi husika.  

(d) Katika hali hii 
Tanganyika na Zanzibar 

zinatofautiana 
kiutamaduni na 
kidesturi.  

Ibara ya 22 imekuwa ya 23 na 

itabaki kama ilivyo. 

(ii) Iongezwe ibara mpya ya 22 ambayo 
itasomeka kama ifuatavyo: 
“22. Masharti ya ibara hii yatawahusu 
pia viongozi na watumishi wa Nchi 
Washirika wa Muungano”; 

 

 

  (iii) Ibara ya 22 ya sasa iwe 23 na 

kuendelea. 

  

23. Haki ya kuwa hai (i) Iongezwe ibara ndogo ya (2) na (3) 
ambazo zitasomeka kama 

(a) Haki ya kuishi haiko 
madhubuti (Absolute) 

1. Ibara ya 23 imekuwa 
ya 24 na itabaki 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

ifuatavyo: 

“(2) Haki ya kuishi itaanzia pale 

mimba inapotungwa. 

(3) Utoaji mimba hautaruhusiwa”. 

bado haki hii 

imefungiwa katika 

sheria ikiwa na 

maana kuwa haki ya 
kuishi inaweza 

kuminywa na sheria.  

(b) Hali hii inaacha 

mwanya wa kuwepo 

kwa adhabu ya kifo.  
(c) Pia ibara ya 69(2)(k) 

inayoelezea kazi za 

Rais imezitaja kuwa 

ni pamoja na 

‘Kuidhinisha 

utekelezaji wa 
adhabu ya kifo 

iliyotolewa kwa 

mujibu wa sheria. 

kama ilivyo. 

2. Marginal Note 

imerekebishwa na 

itasomeka ’’ Haki ya 
kuishi’’ badala ya 
‘’Haki ya kuwa hai’’ 

24. Marufuku kuhusu 

ubaguzi 

Aya ya (b) ya ibara ndogo ya (7) 

irekebishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“(b) ni marufuku kwa mtu 

aliyeshtakiwa kwa kosa la jinai 

au kosa lingine kutendewa kama 

mtu aliyehukumiwa kwa kutenda 

kosa hilo hadi itakapothibitika 

mahakamani au kwenye chombo 
kingine chenye dhamana kuwa 

anayo hatia ya kutenda kosa 

hilo”. 

 

 1. Ibara ya 24 itakuwa ya 

25 na imefanyiwa 

marekebisho katika 
Ibara ndogo ya 7(b) 

kwa kubadilisha 

maneno ‘’isipokuwa tu 

kama itathibitika’’ 

badala ya maneno 

‘’hadi 
itakapothibitika’’,  

2. katika Ibara ndogo ya 

7(e) neno ‘’masharti’’ 

lisomeke ‘’mashtaka’’ 

25. Haki ya kutokuwa 

mtumwa 

(i) Ibara ndogo ya (1) iishie katika 

neno “kutweza”, maneno 
yaliyobaki yafutwe. 

Kuondoa kujirudia kwa 

maneno. 

1. Ibara ya 25 itakuwa ya 

26. 
2. Ibara ndogo ya 26(2) 

isomeke “Biashara  (ii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili Maelezo ya Ibara ya 25 ya 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

itambue wajibu wa kufanya kazi 

kama ilivyo Ibara ya 25 ya Katiba 

ya sasa. 

Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano ya sasa 

yanajitosheleza zaidi 

kuliko ilivyowekwa 
kwenye Rasimu. 

haramu ya kusafirisha 

na kuuza binadamu ni 

marufuku katika 

Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania” 

  (iii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kuongeza neno “haramu” kati 

ya maneno “Biashara” na “ya 

kusafirisha.” 

Biashara ya kusafirisha 

binadamu kama 

ilivyowekwa katika Ibara 

ya 25(2) si kosa na hivyo 

haiwezi kupigwa 
marufuku na Katiba. 

 (iv) Ibara ndogo ya (2) ifutwe. (a) Ipo sheria 

inayojitosheleza. 

(b) Biashara ya 

kusafirisha binadamu 

inajumuisha biashara 

halali ya usafirishaji 
wa abiria na ibara 

ndogo ya 25(1)(c) 

inakidhi matakwa 

yanayokusudiwa. 

 (v) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kwamba, kila mtu 
ana haki ya kupata msaada wa 

sheria. 

 

 (vi) Ibara ya 25(c) neno “kufanyiwa” 

lisomeke “kufanywa” 

  

26. Uhuru wa mtu binafsi (i) Ibara hii irekebishwe ili uhuru wa 

mtu usisitishwe mpaka vyombo 

vya ulinzi na usalama viwe 

vimekamilisha uchunguzi wao. 

Uhuru wa mtu binafsi 

umekuwa ukisitishwa au 

kuingiliwa na vyombo vya 

dola bila ya sababu ya 
msingi. 

Ibara ya 26 itakuwa ya 27 

na itabaki kama ilivyo. 

(ii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (2) 

ifutwe. 

 

Kukiacha kipengele hiki 

ni kuendeleza utamaduni 

wa huko nyuma wa kutoa 



72 
 

Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

haki kwa mkono mmoja 

na kunyan’ganya kwa 

mkono wa pili (vifungu 

nyakuzi) hii itahalalisha 
matumizi ya sheria 

kandamizi kutungwa 

kama ilivyowahi 

kutumika vibaya kama 

vile kutungwa kwa sheria 
za kuweka watu vizuizini 

ya mwaka 1962, sheria ya 

kuhamisha watu kwa 

nguvu nk. 

(iii) Iongezwe aya mpya ya (c) katika 

ibara ndogo ya (2) ambayo 

iandikwe kama ifuatavyo: 
“(c) Ndugu wajulishwe na 

mamlaka husika pindi mtu 

anapofariki”. 

 

(iv) Ibara ya 26(1) iongezwe maneno 

“bila ya kuvunja sheria” 

(v) Ongeza  maneno “uhuru uwekewe 
mipaka” 

(vi) Iongezwe isomeke “mtu yeyote 

aliewekwa kizuizini na ikathibitika 

hana hatia afidiwe” 

Kutilia mkazo 

27. Haki ya faragha na 

usalama wa mtu 

(i) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 

itakayokuwa kama ifuatavyo,  na 

ibara ndogo ya (2) iwe (3): 
“(2) Haitaruhusiwa mtu yeyote 

kuunda na kuwa na familia ya 

jinsia moja kwa mujibu wa mila 

na desturi za Mtanzania.”  

 

Kipengele hiki kitaepusha 

kuwa na ndoa za jinsia 

moja ambayo ni kinyume 
na maadili, mila na 

desturi za nchi yetu.   

1. Ibara ya 27 inakuwa 

Ibara ya 28. 

2. Ibara ndogo ya (2) 
imeongezwa maneno 

‘’Itaweka utaratibu wa 

sheria kuhusu hali’’ 

mbele ya maneno 

‘’mamlaka ya nchi’’ 

 Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili Haijaelezewa vizuri 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

iweke bayana kuwa utaratibu 

utakaowekwa kisheria uwe wa 

wazi na ueleweke. 

umuhimu wa utaratibu 

utakaowekwa kisheria 

kuwa wazi ili ujulikane 

vyema na wote. 

 (ii) Ibara ya 27(1)isomeke “Kila mtu 
ana haki ya kuwa faragha ikiwa 

ni pamoja na  

(a) haki ya kuheshimiwa na 

kupata hifadhi kwa nafsi 

yake, maisha yake binafsi, 
familia yake na nyumbani 

kwake;    

(b) kutopekuliwa yeye mwenyewe, 

ofisini au nyumbani kwake au 

mali yake;                 

(c) taarifa zake binafsi kutotolewa 
bila ya ridhaa yake;     

(d) uhuru wa kufanya 

mawasiliano bila ya kuingiliwa       

                                                                                    

 

(iii) Ibara ya 27(2) isomeke ”Kwa 

madhumuni ya kuhifadhi haki ya 
mtu, mamlaka ya nchi itaweka 

utaratibu wa sheria kuhusu hali, 

namna na kiasi ambacho haki ya 

mtu ya faragha na usalama wa 

nafsi yake, mali na maskani yake, 

yanaweza kuingiliwa bila ya 
kuathiri masharti ya ibara hii ili 

mradi masharti hayo yawe kwa 

mujibu wa ibara ya 53” 

 

28. Uhuru wa mtu kwenda 

anakotaka 

Katika Ibara ndogo ya (1) yaongezwe 

maneno “kwa mujibu wa sheria” 

mwisho wa ibara hii. 

 Ibara ya 28 inakuwa Ibara 

ya 29 na itabaki kama 

ilivyo. 

Ibara ya 28(2) isomeke "Kwa  
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

madhumuni ya kuhifadhi haki ya 

mtu kwenda anakotaka mamlaka ya 

nchi itaweka utaratibu wa sheria 

kuhusu hali, wakati, namna na kiasi 
ambacho haki ya kwenda anakotaka 

yaweza kuingiliwa bila ya kuathiri 

masharti ya ibara hii ilimradi 

masharti hayo yawe kwa mujibu wa 

ibara ya 53” 

29. Uhuru wa maoni (i) Ibara ibadilishwe  Kutoa ufafanuzi aina ya 
mawasiliano 

yaliyokusudiwa katika 

Ibara hii. 

1. Ibara ya 29 inakuwa 
Ibara ya 30. 

2. Katika Ibara ndogo ya 

30(1)(a) isomeke: 

“ ana haki na uhuru 

wa :-……………” 

3. 30(1)(iii) Isomeke 
‘’ugunduzi, ubunifu na 

utafiti wa sanaa, 

sayansi na mapokeo ya 

asili. 

 

(ii) Aya (a) katika ibara ndogo ya (2) 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(a) Haki zilizotajwa katika ibara 

ndogo ya (1) hazitatumika kwa 
madhumuni ya propaganda za 

vita au kuleta machafuko ya 

kisiasa au ushawishi wa chuki, 

ubaguzi wa kijinsia, dini au 

masuala yoyote yanayoweza 
kuleta madhara kwa taifa”. 

 

(iii) Sehemu inayohusu masuala ya 

tasnia ya habari na uhuru wa 

habari iwe na kichwa cha habari 

cha pekee kwa ajili ya Ibara ya 29, 

30, 30A, 30B na 30C chini ya 

Sehemu ya Pili mpya katika Sura 
ya Nne.  

 

(iv) Sehemu ya pili ya Rasimu iwe 

Sehemu ya Tatu (badala ya kuwa 

chini ya kichwa cha habari cha 
HAKI ZA BINADAMU 

kinachojumuisha Ibara zote tangu 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

Ibara ya 22 hadi Ibara ya 47). 

(v) Kichwa cha habari kiwe UHURU 
WA HABARI NA VYOMBO VYA 
HABARI. Kichwa cha habari hiki 

kipya pamoja na Ibara zake za 29 

na 30, 30A, 30B na 30C, 
vihamishwe na kuorodheshwa 

baada ya Ibara ya 47.  

Ili mfululizo wa Ibara 

zinazohusu haki za 

binadamu usikatishwe na 

Ibara za mambo ya 
habari. 

(vi) Marginal notes ya ibara hii 

ipanuliwe kusomeka “uhuru wa 

kujieleza” kwani maoni ni sehemu 

ndogo tu;  
 

 

(vii) Ibara za 29(1)(b) (iii) na (vi) 

viunganishwe na kusomeka “haki 

za ubunifu wa sanaa; ugunduzi 

wa sayansi; uandishi; utafiti wa 

sanaa na sayansi” 

 

(viii) Ibara ya 29(1)(a) irekebishwe 
na isomeke “kutafuta na kupata 

habari au taarifa kutoka serikali 

na mamlaka/taasisi zinginezo” 

 

(ix) Ibara ya 29(1)(b) isomeke 

“kutumia habari na taarifa 

zilizopatikana au kusambaza 

taarifa” 
(x) haki na uhuru wa ugunduzi, 

ubunifu na utafiti wa sanaa, sayansi 

na mapokeo ya asili. 

 

 

30. Uhuru wa habari na 

vyombo vya habari 

(i) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe na 

kuboreshwa kwa namna ambayo 
haitahalalisha usambazaji wa 

habari kutoka kwenye vyanzo 

visivyo rasmi na visivyoaminika. 

Uhuru wa vyombo vya 

habari ni lazima uzingatie 
uwajibikaji 

utakaohakikisha haki ya 

watu wengine 

1. Ibara ya 30 inakuwa 

Ibara ya 31. 
2. Ibara ya 31(4) isomeke: 

“Bunge litatunga sheria 

kwa ajili ya kulinda: 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

kutochafuliwa sifa na 

haiba zao inalindwa. 

Haki na uhuru wa 

vyombo vya habari, 

 habari na taarifa kwa 

madhumuni  ya 
usalama wa Taifa, 

Amani , maadili ya 

umma, haki, staha na 

uhuru wa watu 

wengine”.   

(ii) Katika aya ya (b)(ii) ya ibara ndogo 

ya (2) yaongezwe maneno “kwa 

kuzingatia maadili ya Kitanzania” 
baada ya neno “kuzisambaza”. 

 

(iii) Iongezwe ibara mpya ambayo 

inazungumzia wajibu wa vyombo 

vya habari ambao ni kutoa taarifa 

sahihi kwa wananchi wote bila 

ubaguzi au upendeleo wowote na 
taarifa kutolewa bila ubaguzi 

wowote. 

 

(iv) Iongezwe Ibara mpya ambayo 

inayozungumzia wajibu wa 

vyombo vya habari kwa kutoa 

kipaumbele kwa makundi ya watu 

wenye ulemavu, wanawake, 
wazee, watoto na habari za kundi 

lolote linaloonekana kuhitaji 

msaada wa haraka kutoka kwa 

jamii. 

 

(v) Inapendekezwa kuwepo na 

mpangilio mbadala wa ibara 
kuanzia ibara ya 29 na 

kupendekeza ibara mpya 3OA,30B 

na 30C kama ifuatavyo: 
Uhuru wa maoni 

29. (isomeke kama Rasimu ya sasa 

ilivyo). 
 
Uhuru wa mtu binafsi 

 30(1). Kila mtu anao uhuru 

wa kutafuta, kupata na kutumia 

habari na taarifa na kusambaza 

(a) Madhumuni ni 

kutenganisha haki 
mahsusi za tasnia ya 

habari na haki za 

jumla ambazo 

zitawahusu hata 

wasio katika tasnia 

hiyo kwani hiyo ni 
haki yao ya msingi.  

(b) Vile vile hii 

itarahisisha kutunga 

na kukuza sheria na 

kanuni mahsusi kwa 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

taarifa hizo. 

 (2) Serikali na taasisi zake, 

asasi za kiraia na watu binafsi 

watakuwa na wajibu wa kutoa habari 
kwa umma juu ya shughuli na 

utekelezaji wa shughuli zao. 
 
Uhuru wa vyombo vya habari 

 30A-(1) Vyombo vya habari 
vitakuwa huru na vilevile vitakuwa 

na- 

(a) haki ya kutafuta, kupata, 

kutumia na kusambaza habari na 

taarifa wanazopata; 

(b) wajibu wa- 
(i) kusambaza habari na taarifa 

kwa wananchi; na 

(ii) kuheshimu na kulinda utu, 

heshima, uhuru, staha ya 

wananchi dhidi ya habari na 
taarifa wanazozitumia, 

wanazozitayarisha na 

kuzisambaza. 

 (2) Kutakuwa na vyombo huru 

vya habari vya umma ambavyo- 

(a) havitaegemea upande wowote, 
(b) vitakuwa huru kufuata sera zake 

za uhariri na vitawajibika kutoa 

kwa usawa maoni ya watu na 

vikundi tofauti katika jamii, 

(c) vitapata fedha za kujiendesha 
kupitia Bunge.  

 
Mipaka ya uhuru na haki 

 30B. Uhuru wa kujieleza, haki 

fani ya wanahabari 

(specialisation) kama 

ilivyo kwa maeneo ya 

sheria nyingine 
mbalimbali. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

ya kupata habari na uhuru wa 

vyombo vya habari kama 

ilivyoainishwa katika Ibara ya 29, 30 

na Ibara ya 30A hautahusu 
matamshi, maandishi au mawasiliano 

ya aina yoyote yenye kashfa, 

yanayoshabikia ukatili, chuki, 

propaganda za kuchochea vita, 

ubaguzi, kuchochea tofauti za kidini 
au kikabila. 

 
Sheria za vyombo vya habari 

 30C.-(1) Bila ya kuathiri 

Katiba hii, Bunge litatunga sheria 

kwa madhumuni ya kulinda usalama 
wa taifa, amani, maadili ya umma, 

haki, staha na uhuru wa watu 

wengine. 

 (2) Bila ya kujali maudhui ya 

jumla ya aya ya (a), Bunge litatunga 
sheria itakayoelekeza uhuru na haki 

ya vyombo vya habari na uhuru wa 

kupata habari.” 

(vi) Ibara ndogo ya (4) iandikwe upya 

kama ifuatavyo: 

“(4) uhuru wa habari na vyombo 

vya habari hautahusu ukusanyaji 
na usambazaji wa habari: 

(a) Zinazohamasisha vita au 

mapigano; 

(b) Zinazohamasisha chuki, za 

kikabila, kidini au kisiasa; 
(c) Ambazo msingi wake ni 

sababu yeyote ya kibaguzi 

ilikatazwa na ibara ya 24 ya 

Ibara hii kama ilivyo sasa 

inaruhusu uwepo wa 

sheria ambazo 

zimetumika kukiuka haki 
na uhuru wa habari kama 

vile sheria ya magazeti ya 

mwaka 1970. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

katiba hii”. 

(vii) Ibara hii itoe tafsiri ya maneno 

yanayotumika kuzingatia haki na 

uhuru uliotolewa kama vile 

usalama wa taifa, maadili ya 
umma, n.k. 

Haki hii imewekewa 

kifungo cha sheria kuwa 

itabidi kuzingatia  sheria 

ya nchi itakayotungwa 
kwa ajili ya kuilinda haki 

hii kwa madhumuni ya 

usalama wa Taifa, amani, 

maaadili ya umma, haki, 

staha na uhuru. 

 (viii) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe 
na iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Bila kuathiri maslahi ya nchi 

kila mtu anao uhuru wa kutafuta, 

kupata na kutumia habari na 

taarifa na kusambaza taarifa hizo 

na kuanzisha habari kwa 
kuzingatia mazingira ya kijiografia 

na mipaka ya nchi”. 

  

(ix) Aya (b) ya ibara ndogo ya (1) 

ifutwe. 

 

31. Uhuru wa imani ya 

dini   

(i) Ibara hii irekebishwe na ieleze 

wazi kwamba, Serikali haina dini 

na izuie Viongozi kutumia 
majukwaa ya dini kujiimarisha 

kisiasa. 

 1. Ibara ya 31 itakuwa 

Ibara ya 32. 

2. Ibara ndogo ya (5) 
ifanyiwe marekebisho 

na isomeke kama 

ifuatavyo:  

“Ni marufuku kwa mtu, 

kikundi au taasisi ya 

dini kutumia uhuru wa 
kutangaza dini kwa 

namna ambayo italeta 

uvunjifu wa amani, 

kujenga chuki au 

kuchochea vurugu na 

(ii) Ibara hii irekebishwe vizuri na 

itamke bayana kuwa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania haina dini. Ndani ya 

katiba itajwe misingi mikuu ya 
imani ya dini kama vile Ibara 

ndogo (5). 

(iii) Neno kashifu katika ibara ndogo 

ya (5) libadilishwe 

(a) Kuepuka migogoro ya 

kidini nchini. 

(b) Suala la Serikali 

kutokuwa na dini ni 

lazima liwe wazi ndani 
ya Katiba kwa 

kutofautisha haki ya 

kuabudu na kuwapo 

kwa dola isiyoegemea 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

imani yoyote ya kidini. ghasia kwa madai ya 

kutetea imani au dini 

hiyo.” 

 

(iv) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe na 

isomeke kama ifuatavyo:  

“(1) Kila mtu anao uhuru wa 

mawazo, imani na uchaguzi 
katika mambo ya imani ya dini na 

anao uhuru pia wa kubadilisha 

dini, imani yake au kutokuwa na 

imani au dini.” 

Kuondoa utata katika 

matumizi ya maneno 

katika Ibara hii. 

 

(v) Katika ibara ndogo ya (1) 

yaongezwe maneno “haki na 
uhuru” baada ya neno “anayo”. 

Haki ni jambo la mwanzo 

linalotakiwa kudumishwa 
na Katiba.  

(vi) Katika ibara ndogo ya (2) 

yaongezwe maneno “haki na 

uhuru” baada ya neno “itakuwa 

ni”. 

Haki ni jambo la mwanzo 

linalotakiwa kudumishwa 

na Katiba. 

(vii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. Ili kuzipa uhuru nchi 

Washirika kuweka 

masharti ya ibada katika 
nchi zao. 

(viii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

na iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Shughuli ya uendeshaji wa 

ibada na jumuiya za dini itakuwa 

nje ya shughuli za mamlaka ya 
serikali”. 

 

(ix) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

kwa kuongeza ufafanuzi au 

vipengele vitakavyohusu 

mwenendo wa viongozi na ushiriki 

wao rasmi katika shughuli za dini 
kwa namna ambayo itatenganisha 

nyadhifa za kiserikali katika 

shughuli hizo na ushiriki wao 

kama mtu binfsi. 

Mwenendo ulivyo hivi 

sasa ni viongozi kushiriki 

katika shughuli za kidini 

kwa nyadhifa zao si  

rahisi kutenganisha sura 
ya dini na mtu binafsi. 
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(x) Ibara ndogo ya (5) ifutwe.  (x) Ibara ndogo ya (5) 

ifutwe.  

Itasababisha ukandamizwaji wa watu 

wanaoabudu na wanaoeneza dini zao 

kwa kutumia njia halali na za 
kidemokrasia na ambazo zimekuwa 

halali zaidi ya miaka 1000 iliyopita. 

Itasababisha 

ukandamizwaji wa watu 

wanaoabudu na 
wanaoeneza dini zao kwa 

kutumia njia halali na za 

kidemokrasia na ambazo 

zimekuwa halali zaidi ya 

miaka 1000 iliyopita. 

(e) Maneno “kwa mujibu wa sheria za 
nchi” katika ibara ndogo ya (4) 

yatolewe ufafanuzi. 

(xi) Maneno “kwa mujibu 
wa sheria za nchi” 

katika ibara ndogo ya 

(4) yatolewe ufafanuzi. 

(xii) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(5) Ni marufuku kwa mtu, 

kikundi au taasisi ya dini 
kutumia uhuru wa kutangaza 

dini kwa kukashifu imani na dini 

nyingine kwa kutumia lugha au 

matendo kujenga chuki au 

kuchochea vurugu na ghasia kwa 
madai ya kutetea imani au dini.” 

 

(xiii) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(5) Ni marufuku kwa mtu, 

kikundi au taasisi ya dini 

kutumia uhuru wa kutangaza 

dini kwa kukufuru imani na dini 
nyingine kwa kutumia lugha au 

vitendo kwa taadhira yake 

vinaweza kujenga chuki au 

kuchochea vurugu na ghasia kwa 

kuhatarisha amani ya nchi kwa 

 



82 
 

Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

madai ya kutetea imani au dini”. 

(xiv) Ibara ndogo ya (6) irekebishwe 

na iandikwe kama ifuatavyo: 

“(6) Dini na imani ya dini 

haitatumika kujipatia nafasi za 
kisiasa na haitatumika kwa 

namna yoyote itakayowagawa 

wananchi, kuleta uhasama au 

kuharibu amani miongoni mwa 

wananchi”.   

 

(xv) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (7) 
ambayo itakuwa kama ifuatavyo: 

“(7) Dini, imani au ibada yoyote 

lazima itokane na misingi ya utu 

na haki”. 

Ni muhimu kuweka 
udhibiti wa watu 

wanaoweza kuanzisha 

ibada zinazokwenda 

kinyume na haki na utu 

kama mauaji ya watoto, 

vikongwe, walemavu au 
kufanya ibada wakiwa 

uchi. 

(xvi) Iongezwe ibara ndogo mpya ya 

(8) ambayo itakuwa kama 

ifuatavyo: 

“(8) Serikali haitatumia pesa za 
umma katika uendeshaji wa 

huduma binafsi kwa taasisi za 

kidini, imani, ibada au watu 

binafsi”. 

Ni muhimu jukumu la 

huduma za umma libaki 

mikononi mwa Serikali, 

huduma binafsi 
zijiendeshe zenyewe 

kuepusha mgongano wa 

maslahi. 

(xvii) Ibara ndogo ya (7) ibadilishwe 

iwe (9) na iwe kama ifuatavyo: 

“(9) Bila ya kuathiri masharti ya 
ibara ndogo ya (7), neno dini na 

ibada kama yalivyotumika katika 

ibara hii, yatafsiriwa kwa mujibu 

wa tafsiri ya dini husika”. 

Tafsiri ya neno dini na 

ibada yanatofautiana 

kutoka dini moja hadi 
nyingine, kwa mfano kwa 

waislamu neno dini 

haliwezi kutafsiriwa kama 

madhehebu.  

(xviii) Iongezwe ibara ndogo mpya  
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itakayozuia utambulisho wa dini 

kwenye sare za shule za Serikali. 

(xix) Ibara ya 31(5) isomeke "Ni 

marufuku …….kutangaza 

dini kwa kutumia maneno ya 
matusi, kujenga 

chuki……kutetea imani na 

dini" 

 

32. Uhuru wa watu 

kujumuika na 

kushirikiana na 
wengine 

(i) Ibara hii itenganishwe ili kila haki 

iliyotajwa ijitegemee. 

 
  

 Ibara ya 32 inakuwa ya 33 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) Katika Ibara ndogo ya (1) maneno 

“bila kuathiri sheria za nchi” 

yafutwe. 

Maneno hayo 

yanahalalisha uwepo wa 

sheria zinazofifisha haki 

ya kukusanyika. 

(iii) Katika ibara ndogo ya (2) 

inapendekezwa kuongeza maneno 

“aliyefikisha umri wa miaka 18” 
baada ya neno “kila mtu”. 

 

(iv) Ziongezwe ibara ndogo mbili 

ambazo zitakuwa kama ifuatavyo: 

“(2) Bila ya kuathiri masharti ya 

ibara ndogo ya (1), itakuwa ni 

ruhusa kwa watu kuanzisha 
vyama vya siasa vya kidini. 

(3) Bila ya kuathiri masharti ya 

ibara ndogo ya (1), wanadini 

watakuwa na vyombo huru 

vinavyounganisha makundi 

mbalimbali ya wanadini husika na 
vyombo hivyo vitakuwa na nafasi 

sawa katika uwakilishi wa 

masuala mbalimbali ya kitaifa na 

kimataifa”. 

Ili kupatikana kwa 

maslahi ya waislamu 

baada ya kutopatikana 

kwa kukosa muelekeo wa 

maadili ya kidini katika 
vyama vya siasa viliyopo. 

Nchi nyingi duniani 

zinafuata utaratibu huu 

mfano Ujerumani, 

Australia, Uingereza, 

Kanada, Rwanda, Ubelgiji, 
Afrika ya Kusini nk. Na 

wala hakuna matatizo 

yoyote.    
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(v) Inongezwe Ibara ndogo mpya ya 

(2) ambayo itaeleza kama 

ifuatavyo: 

“(2) Kila mtu ana haki, kwa amani 
na bila kubeba silaha, kusanyika, 

kuandamana, kuzuia njia (to 

picket) na kuwasilisha malalamiko 

kwa mamlaka ya umma”. 

Haki ya kuandamana kwa 

amani ndiyo nguzo kuu. 

 

(vi) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayotaja aina ya sheria 
zinazozungumziwa vinginevyo 

sheria zinaweza kutungwa ambazo 

zitaminya kabisa hiyo haki. 

Sheria zinazozungumziwa 

katika haki hii ni za 
ujumla si mahsusi. 

33. Uhuru wa kushiriki 

shughuli za umma 
(i) Ibara ya 180 (1) (2) ziingie ibara 

hii 

(ii) ibara ndogo ya (1) iongeze 
maneno “kwa kuzingatia 

utaratibu uliowekwa kwa mujibu 

wa sheria.” 

Haki za raia 1. Ibara ya 33 inakuwa ya 

34.  

2. Ibara ndogo ya (1) 

iongezwe maneno “kwa 
kuzingatia utaratibu 

uliowekwa kwa mujibu 

wa sheria za nchi.” 

mwishoni mwa sentensi. 

34. Haki ya kufanya kazi (i) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 
“(1) Kila mtu ana haki ya kufanya 

kazi ya halali ya kuajiriwa au 

kujiajiri mwenyewe”.  

 Ibara ya 34 inakuwa ya 35, 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) Ibara ndogo ya (1) iandikwe kama 

ilivyo ibara ya 22 ya Katiba ya 

sasa. 

 

(iii) Katika Ibara ndogo ya (2) mwisho 

yaongezwe maneno “kulingana na 
sifa zinazohitajika katika nafasi 

hiyo”. 

 

(iv) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (4) 

itakayoandikwa kam ifuatavyo: 
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“(4) Bunge litatunga sheria 

itakayofafanua haki hizo na 

kuzilinda”. 

 

(v) Iongezwe ibara ndogo mpya 
itakayozuia mwanandoa kumzuia 

mwenzi wake kufanya kazi ama 

kuajiriwa au kujiajiri. 

 

 

(v) Iongezwe ibara ya 34(3) na 

isomeke “Kila mtu anayo haki 
ya kupata ulinzi na usalama 

kwa kazi yoyote halali 

anayofanya bila ya 

kubughudhiwa” 

 

(vi) Iongezwe ibara ya 34(4) na 

isomeke “Serikali ina  wajibu 

wa kutoa elimu ya ufundi au 
utaalamu mwengine, kuweka 

mazingira bora ya kisera na 

sheria kuwezesha watu 

kuajiriwa au kujiajiri na 

kulinda wafanyakazi dhidi ya 
vitendo vyote visivyokuwa vya 

haki” 

 

35. Haki za wafanyakazi na 

waajiri 

(i) Aya ya (b) ya ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe kwa kuongeza 

maneno “kwa wakati” baada ya 

neno “anayofanya”. 

 Ibara ya 35 inakuwa ya 36, 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) Iongezwe aya mpya (e) katika 

ibara ndogo ya (1) itakayoeleza 
kama ifuatavyo: 

“(e) kugoma au kusitisha 

nguvukazi yake mahali pa 

ajira.” 

Haki ya kugoma ndio 

silaha pekee aliyonayo 
mfanyakazi ya kulinda 

haki zake nyingine mahali 

pa ajira; 
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(iii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kuongeza aya mpya (e) 

ambayo itasomeka kama 

ifuatavyo: 
“(e) Wafanyakazi wanahaki ya 

kugoma”. 

 

(iv) Iongezwe aya mpya (e) katika 

ibara ndogo ya (1) ambayo itaeleza 

kama ifuatavyo: 

“(e) Kila mwananchi mwenye sifa 
ya kuajiriwa apewe fursa 

kwanza na wageni ndio 

wafuate”. 

Makampuni huwapa 

wageni nafasi kubwa za 

ajira na wazawa kukosa 

kuajiriwa kabisa na 
kubaki kuwa kibarua na 

mwisho mapato mengi 

hutoka na kunufaisha 

nchi zao na sisi kubaki 

wachakavu.  

(v) Iongezwe aya mpya katika ibara 

ndogo ya (1) itakayoeleza kama 
ifuatavyo: 

“kujiunga na Mfuko wowote wa 

Hifadhi ya Jamii”. 

Kutoa uhuru kwa 

mfanyakazi kuchagua 
mfuko wenye maslahi 

kwake.   

(vi) Ibara ndogo ya (1) hadi (3) zifutwe. Sheria ya kazi tayari 

imeshaeleza mambo hayo. 

(vii) iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kama ifuatavyo: 
“kila mtu ana haki ya kufanya 

kazi katika mazingira bora na 

salama. 

 

(viii) iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kwamba, 

Wafanyakazi wenye sifa 

zinazofanana katika kada moja 
katika Taasisi za Serikali 

wanahaki ya kulipwa maslahi 

yanayofanana.  

Kuondoa manung’uniko 

ya watumishi husika 

ambao wamesoma vyuo 

vile vile, wanatekeleza 
majukumu yale yale kwa 

mwananchi yule yule 

ndani ya nchi hiyo hiyo, 

na wanalipwa na Serikali 



87 
 

Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

hiyo hiyo. 

(ix) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoruhusu mfanyakazi 

kulipwa pensheni kila baada ya 

miaka 10. 

 

36. 
 

Haki ya kumiliki mali 
 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe na 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Kila mtu anayo haki ya 

kumiliki mali ikiwemo ardhi na 

hifadhi ya mali yake aliyonayo 

kwa mujibu wa sheria”. 

 1. Ibara ya 36 inakuwa ya 
37.  

 

2. Katika Ibara ndogo ya 

37 (2) yametumika 

maneno ‘’kuchukuliwa’’ 
badala ya 

‘’kunyang’anywa’’.  
(ii) Katika Ibara ndogo ya (2) 

kuongezwa sharti la manufaa ya 

umma katika masharti ya mtu 

kunyang’anywa mali. 

(iii)    Ibara ya 36(1) isomeke "Kila 

mwanamme na mwanamke anayo 

haki …….." Katika jamii yetu neno 
"mtu" humaanisha mwanamme tu 

hasa katika mazingira ya kumiliki 

mali.   

(iv)         Iongewe ibara ya 36(4) na 

isomeke "Kwa madhumuni ya 
ibara hii, mali inaweza kupatikana 

kwa njia ya kupewa, kurithi au 

kununua"      

(v)        Ibara ya 36(2) isomeke "Bila 

ya kuathiri .....madhumuni ya 

kutaifisha kwa misingi ya ukatili 
wa kijinsia au ...." 

 

37. Haki ya uraia (i) Maneno “na pale inapohitajika” 

yafutwe. 

Yanasababisha kuleta 

maana inayokinzana na 

Ibara ya 28 ya Rasimu ya 

Katiba hii.  

Ibara ya 37 inakuwa ya 38, 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) Ziongezwe ibara ndogo zifuatazo:   
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“(1) Raia yeyote wa kuzaliwa wa 

Tanzania hatapoteza uraia wake 

kwa kupata uraia wa nchi 

nyingine, na asinyang’anywe uraia 
wake kwa sababu yoyote ile.  

(2) Mtu yeyote ambaye angalau 

mmoja kati ya Wazazi wake ni raia 

wa kuzaliwa wa Tanzania ana 

haki ya kupata uraia wa Tanzania 
bila vikwazo vyovyote vile, na 

hatalazimika kuukana uraia wa 

nchi nyingine kama anao.  

(3) Mtu anayetaka kupata uraia 

wa Tanzania, ili awe na uraia wa 

zaidi ya nchi moja, na ambaye 
Mume au Mke wake wa ndoa ni 

Mtanzania atahitajika kutimiza 

masharti yafuatao:  

(a) Ndoa yao iwe imesajiliwa rasmi 

katika Mamlaka za Tanzania 
na kudumu kwa kipindi 

kisichopungua miaka 10 toka 

siku ya usajili;  

(b) Awe na uthibitisho wa 

kujifunza na kuimudu lugha 

ya Kiswahili, uliohakikiwa na 
Taasisi teule za Tanzania;  

(c) Awe anaziheshimu na 

kuzithamini tamaduni za 

Tanzania;  

(d) Awe anayaheshimu na 
kuyathamini maadili ya 

Kitanzania.  

(4) Mtu mwingine yeyote 

anayeomba uraia wa kujiandisha 
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wa Tanzania, ambaye mmoja kati 

ya Wazazi wake siyo Mtanzania 

sharti:  

(a) awe na uthibitisho wa 
kujifunza na kuimudu lugha 

ya Kiswahili uliohakikiwa na 

Taasisi teule za Tazania;  

(b) awe anaziheshimu na 

kuzithamini tamaduni za 
Tanzania;  

(c) awe anayaheshimu na 

kuyathamini maadili ya 

Kitanzania”.  

38. Haki ya mtuhumiwa na 

mfungwa 

(i) Ibara hii ifutwe. (a) Haki ya watuhumiwa 

na wafungwa 

ziendelee kuwa 
kwenye sheria. 

(b) Makosa mengine 

kama ya uhalifu wa 

kimataifa 

yanasimamiwa na 
sheria na mikataba 

ya kimataifa. 

Ibara ya 38 inakuwa ya 39. 

Katika Ibara ndogo ya  1(a) 

yameongezwa maneno “au 
lugha ya alama” 

 

(ii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe na isomeke kama 

ifuatavyo:- 

(a) Kuelezwa kwa lugha 

anayoifahamu, haki ya kutoa 
au kutokutoa maelezo yoyote; 

na matokeo ya kutoa au 

kutokutoa maelezo. 

Kuunganisha haki ya 

mtuhumiwa ya kutoa au 

kutotoa maelezo na 

Matokeo ya kutoa au 

kutokutoa maelezo. 

(iii) Aya (b) ya Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe na isomeke kama 

ifuatavyo:- 
“(b) kutoa au kutokutoa maelezo”. 
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(iv) katika Ibara ndogo ya (1) na (2) 

maneno “Mtuhumiwa na 

mwenendo wa mashtaka” yafutwe 

na badala yake yaandikwe 
maneno “Washitakiwa au 

Wafungwa na mwenendo wa 

shauri”. 

 

(v) aya (d) ya Ibara ndogo ya (1) 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(d) Kutoteswa kwa madhumuni 
ya kulazimishwa kutoa 

maelezo ya kukiri kosa 

ambayo yatatumika kama 

ushahidi dhidi yake.” 

Wafungwa na 

watuhumiwa wamekuwa 

wakiteswa ili wakiri 
kutenda makosa 

wanayotuhumiwa nayo 

hivyo ni vema neno 

kutoteswa likaongezwa 

katika ibara hii. 

(vi) Katika aya (e) ya Ibara ndogo ya 

(1) irekebishwe kwa kuwekwa 
ukomo wa muda wa kuwekwa 

kizuizini. 

Neno mapema iwezekana 

halina ukomo wa muda 
hivyo linaweza likatumiwa 

vibaya kuwaweka 

watuhumiwa ndani kwa 

muda mrefu. 

(vii) Aya (c) katika Ibara ndogo ya (2) 

ifutwe na badala yake iandikwe 
kama ifuatavyo; 

“(c) Mtuhumiwa au mfungwa 

kufikishwa mahakamani kwa 

wakati ili kuthibitisha uwepo 

wake”. 

Ili kuhakikisha muda 

utakaotamkwa na sheria 
itakayotungwa na Bunge 

unazingatiwa. 

 

(viii) Iongezwe aya mpya (d) katika 

ibara ndogo ya (2) itakayoruhusu 
mtuhumiwa au mfungwa kupiga 

kura. 

(ix) Lugha ya ishara ijumuishwe 

Kupiga kura ni moja ya 

haki za msingi za raia wa 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

Kwa ajili ya wafungwa 

wenye mahitaji maalum. 

(x) Ziongezwe ibara ndogo ya (3) na  
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(4) zitakazoeleza kama ifuatavyo: 

“(3) Bunge litatunga sheria 

itakayoweka utaratibu wa kupata 

uwakilishi wa kisheria kwa 
makosa ya jinai. 

(4) Ieleze utaratibu kuhusu 

kuhesabiwa kwa muda ambao 

mshtakiwa amekaa kizuizini au 

rumande wakati wa kutoa 
adhabu”. 

39. Haki ya watu walio 

chini ya ulinzi 

(i) Katika ibara ndogo ya (3) maneno 

kwa “ridhaa yake” yafutwe na 

badala yake kuwekwa maneno 

kwa “ridhaa ya Serikali”. 

Kulinda raia dhidi ya 

udikteta wa watawala. 

1. Ibara ya 39 inakuwa ya 

40.  

2. Katika Ibara ndogo ya 3 

yameongezwa  maneno 

“isipokuwa kwa mujibu 

wa sheria na mikataba 
ya kimataifa na wajibu 

wa nchi katika 

uhusiano wa 

kimataifa.” katika ibara 

ndogo ya tatu. 

(ii) Katika ibara ndogo ya (3) 

irekebishwe kwa kufuta maneno 

“kinyume cha ridhaa yake” na 
badala yake kuweka maneno 

“isipokuwa kwa mujibu wa sheria 

za nchi na mikataba ya kikanda 

na kimataifa na wajibu wa nchi 

katika uhusiano wa kimataifa.” 

 

(iii) Ibara ndogo ya (3) iandikwe upya 
kama ifuatavyo: 

“(3) Raia wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

hatapelekwa katika nchi za nje 

kufungwa au kuwekwa kuzuizini 

kujibu mashitaka au kufanyiwa 
mahojiano ya aina yoyote bila 

kufuata taratibu za kisheria za 

nchi ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania”. 

 

(iv) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (4) 

itakayokuwa kama ifuatavyo: 
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“(4) Raia wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

hatahojiwa na Maafisa Usalama 

wa Nchi za nje katika eneo la 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania bila kufuata taratibu za 

sheria za nchi ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania au kwa 

ridhaa yake”. 

(v) Ibara hii irekebishwe kwa 
kuongeza ibara ndogo mpya ya (4) 

ambayo iandikwe kama ifuatavyo: 

“(4) Ni marufuku raia wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania: 

(a) Kufungwa au kuwekwa 

kizuizini nje ya nchi bila ya 
kufuata taratibu na sheria ya 

nchi hiyo; 

(b) Kuhojiwa na maafisa ujasusi 

au usalama wa nchi za nje bila 

kuhusisha vyombo vya 
usalama katika eneo la 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania.” 

 

 (vi) Ibara ndogo ya (3) maneno “aina 

yoyote kinyume cha ridhaa yake” 

yafutwe na badala yake yaingizwe 

maneno “kwa ridhaa au mamlaka 
ya nchi yake” na  maneno “Bila 

kuathiri katiba hii” yawekwe kabla 

ya neno “Raia”. 

Ili isimpe ridhaa 

mtuhumiwa badala yake 

ridhaa itoke kwa nchi. 

(vii) Ibara ndogo ya (3) iandikwe 

upya kama ifuatavyo: 

“(3) Raia wa Jamhuri ya 
Muungano hatapelekwa katika 

Ili kisije kikasababisha 

kuvunjwa kwa sheria za 

kimataifa. 
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nchi yeyote ya nje kujibu 

mashtaka au kufanyiwa 

mahojiano ya aina yoyote 

isipokuwa kwa mujibu wa sheria”. 

(viii) Ziongezwe ibara ndogo mpya 
ya (4) na (5) ambazo zitakuwa 

kama ifuatavyo: 

“(4) Ni marufuku raia wa Tanzania 

kufungwa au kuwekwa kizuizini 

nchi ya nje bila ya kufuata sheria 
ya Tanzania. 

(5) Ni marufuku raia wa Tanzania 

kuhojiwa na maafisa wa ujasusi 

au usalama wa nchi za nje katika 

eneo la Tanzania.”  

Ili kulinda usalama wa 
raia wakiwa ndani na nje 

ya nchi. 

(ix) Ziongezwe ibara ndogo mpya ya 

(4) na (5) zitakazoeleza kama 
ifuatavyo: 

“(4) Bila kuathiri masharti ya 

ibara ndogo ya (3), raia yeyote wa 

Jamhuri ya Muungano anaweza 

kupelekwa nchi yoyote ya nje 
kujibu mashtaka ya jinai au 

kufanyiwa mahojiano, endapo 

nchi hiyo ina mkataba wa 

kubadilishana wafungwa au 

wahalifu na Jamhuri ya 

Muungano; 
(5) Bila kuathiri masharti ya ibara 

ndogo ya (3), raia yeyote wa 

Jamhuri ya Muungano anaweza 

kupelekwa nchi yoyote ya nje 

kujibu mashtaka au kufanyiwa 
mahojiano kwa mujibu wa 

mkataba wowote wa kimataifa 

Mapendekezo haya mapya 

yanawezesha Jamhuri ya 
Muungano kutekeleza 

matakwa ya mikataba ya 

kubadilishana wafungwa 

na wahalifu na nchi 

nyingine ambayo Jamhuri 
ya Muungano ni 

mwanachama, na vile vile 

kutekeleza masharti ya 

Mkataba wa Roma wa 

1999 uliounda Mahakama 

ya Uhalifu wa Kimataifa 
(the International 

Criminal Court – ICC). 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

ambao Jamhuri ya Muungano ni 

mwanachama.” 

40. Uhuru na haki ya 

mazingira safi na 

salama 

(i) Katika Ibara ndogo ya (1) na (2) 

maneno “mazingira salama ya 

kiafya” yafutwe na badala yake 
yasomeke “mazingira safi na 

bora”. 

 Ibara ya 40 inakuwa ya 41, 

na inabaki kama ilivyo. 

 

(ii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe na 

iandikwe upya kama ifuatavyo: 

“(3) Serikali na mtu yeyote 

anayeishi Tanzania anao wajibu 
wa kutunza na kuendeleza 

mazingira na kutoa taarifa kwa 

mamlaka za nchi kuhusu 

shughuli au jambo lolote ambalo 

ni hatarishi au linauwezekano 

mkubwa wa kuharibu au kuathiri 
mazingira”. 

Kuweka wajibu wa 

kulinda mazingira kwa 

Serikali. 

(iii) Iongezwe ibara ndogo ya (4) kama 

ifuatavyo: 

“(4) Kila mtu anayechafua au 

kuharibu mazingira 

atawajibishwa kwa mujibu wa 
sheria”. 

 

(iv) Ibara ya 40(1) isomeke "Kila 

mtu ……… na ya kiafya, siha 

ya tiba asili."                    

 

(v) Ibara ya 40(3) isomeke "Mtu 

yeyote anayeishi katika 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania anao wajibu 
…..kuharibu au kuathiri miti 

dawa asili na mazingira” 

 

41. Haki ya elimu na 

kujifunza 

(i) Katika aya (a) ya ibara ndogo ya 

(1) yaongezwe maneno “kwa ujuzi” 

 1. Ibara ya 41 inakuwa ya 

42. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

mwisho wa sentensi.  2. Katika Ibara ndogo ya 

(1) imefanyiwa 

marekebisho yafuatayo: 

(a) maneno 
‘’kupata elimu’’ 

yasomeke 

“kupata elimu 

bora”.  

(b) isomeke ‘’elimu 
bora ya msingi 

bila malipo. 

(c) ‘’neno kupata 

elimu kwa 

gharama nafuu’’ 

‘’lisomeke  
kupata elimu 

bora kwa 

gharama nafuu’’ 

 

(ii) Ibara hii iandikwe kama ilivyo 

ibara ya 11 ya Katiba ya sasa. 

 

(iii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kuhusu Serikali 

kuchukua hatua za ziada 
kuhakikisha kuwa mtoto wa kike 

anapata fursa ya elimu bila 

vikwazo. 

 

(iv) Aya (b) ya ibara ndogo ya (1) 

iandikwe upya kama ifuatavyo: 

“(b) Kupata elimu bora ya msingi 
inayomtayarisha kikamilifu 

wanafunzi ama kuendelea 

na elimu ya ngazi 

inayofuatia au kuweka 

msingi wa kuanza 

kujitegemea”. 

Sababu elimu ni gharama 

ambayo inabebwa na 

wananchi moja kwa moja 
au kupitia kodi. 

(v) Katika aya (b) ya ibara ndogo ya 
(1) maneno “bila ya malipo” 

yafutwe. 

 

(vi) ibara hii irekebishwe na iandikwe 

kama ifuatavyo: 

(1) Kila mtu ana haki ya: 

(a) kupata fursa ya kupata elimu bila 
ya vikwazo wala ubaguzi; 

(b) kupata elimu bora ya msingi bila 

ya malipo na pia elimu hadi 

kidato cha nne bila ya malipo 

ikiwa mzazi hana uwezo wa 

kulipa, inayomtayarisha 
kikamilifu mwanafunzi ama 

kuendelea na elimu ya ngazi 

inayofuata au kuweka msingi wa 

kuanza kujitegemea; 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

 (2) ……. 

(3) Serikali itawajibika kuweka 

mazingira yatakayowezesha 

wasiojua kusoma na kuandika 
au walioshindwa kumaliza 

elimu ya msingi kupata elimu 

itakayowawezesha kujua 

kusoma na kuandika na 

kupata stadi za kazi ili waweze 
kumudu maisha yao”. 

(vii) iongezwe aya mpya ya (e) katika 

ibara ndogo ya (1) itakayokuwa 

kama ifuatavyo: 

“(e) Kila mwanafunzi wa elimu ya 

juu atakuwa na haki ya 

kupata mkopo wa 
kugharamia masomo yake”.   

Upatikanaji wa mikopo 

utatoa fursa sawa kwa 

kila mtu kupata elimu ya 

juu kama inavyoelezwa 

kwenye ibara ya 41 (1) (a) 

na (d). 

(c) Ziongezwe aya mpya (f) na (g) 

katika ibara ndogo ya (1) kama 

ifuatavyo:  

“(f) kuheshimiwa uchaguzi wake 

wa fursa za elimu 
anazoomba; 

 (g) Kutolazimishwa kuchukua 

mikopo ya elimu ambayo ni 

kinyume na imani ya dini 

yake au asiyohitaji”.  

Ili kuzuia wanafunzi 

wasichaguliwe katika fani 

walizokuwa hawakuomba 

na kuzuia wanafunzi 

kuchukua mikopo ya 
elimu hata kama wanao 

uwezo wa kujilipia. 

(d)  Katiba iwaamuru washirika wa 

Muungano kuhakikisha kuwa 
wanatoa elimu bora katika ngazi 

zote kwa kufuata viwango stahiki 

vinavyokubalika kitaifa na 

kimataifa. 

 

(e) Katiba ieleze elimu ya msingi 

kuwa ni hadi darara la 12 (kidato 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

cha nne). 

 

(f) Elimu ya msingi iende sambamba 

na elimu ya ufundi stadi ili 

wahitimu wawe  wamefikia 
taaluma ya ufundi stadi kamili 

[Full Technicians’ Certificate] 

 

 

(g) Nchi washirika katika mifumo yao 

ya elimu kuwa na Tume ya 

kudumu ya kudhibiti ubora na 
viwango vya Elimu tangu 

chekechea hadi kidato cha sita na 

pia tume za usajili na udhibiti wa 

ubora wa elimu za vyuo vya elimu 

ya juu na ufundi.  

 

 

(h) Iongezwe ibara ya 41(3) na 
isomeke "Serikali itawajibika 

kuweka mazingira 

yatakayowezesha wasiojua 

kusoma na kuandika au 

walioshindwa kumaliza elimu ya 
msingi kupata elimu 

itakayowawezesha kujua kusoma 

na kuandika na kupata stadi za 

kazi ili waweze kumudu maisha 

yao” 

 

(i) Iongezwe ibara ya 41(4) na 

isomeke "Mamlaka ya nchi 
itaweka utaratibu wenye lengo la 

kurekebisha matatizo mahsusi 

katika elimu kwa kuzingatia 

usawa wa kijinsia na mazingira ya 

kusoma" 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

(j) Kuwe na fursa sawa za kupata 

mikopo ya elimu ya juu hadi ngazi 

ya Shahada ya uzamili na 

uzamivu. 

42. Haki ya mtoto (i) Ibara ya 42 hadi 47 zifutwe, kwani 
maudhui ya Ibara hizo 

yamezingatiwa katika Ibara za 22 

hadi 41. 

Kutaja makundi maalum 
kwenye Katiba baadae 

linaweza kuja kuleta 

migogoro kwani 

inaonyesha makundi 

maalumu yamekuwa 
yakiongezeka kulingana 

na makundi. 

1. Ibara ya 42 itakuwa 
Ibara ya 43.  

2. Katika Ibara ya 43(1)(c) 

yaongezwe maneno 

‘’bora’’ mbele ya neno 

elimu.  
3. Katika Ibara ya 43(1)(e) 

yaongezwe maneno ‘’na 

mazingira 

yanayomjenga 

kimaadili’’ 

4. Iongezwe Ibara ndogo 
mpya ya 3 

itakayosomeka. 

“Itakuwa ni wajibu wa 

kila mzazi, mlezi, jamii 

na mamlaka za nchi 
kuhakikisha kuwa 

watoto wanalelewa 

katika maadili stahiki 

kwa umri wao” 

 

(ii) Kuongeza aya mpya katika ibara 

ndogo ya (1) itakayokuwa kama 

ifuatavyo: 

“Kila mtoto anahaki ya kuishi”. 

Ili kuwalinda watoto. 

(iii)  Ibara ndogo ya (1) iandikwe upya 

kama ifuatavyo: 
“(1) Kila mtoto ana haki ya kuishi 

na kuishi huko ni tangu mimba 

inapotungwa na utoaji wa mimba 

lazima uzingatie ushauri wa 

kitabibu ili kulinda uhai na 
usalama wa mama na mtoto na 

mtoto akizaliwa ana haki ya:  

(a) Kupewa jina na uraia 

(b) Kutoa mawazo, kusikilizwa na 

kulindwa dhidi ya uonevu, 

ukatili na udhalilishaji 
(c) Kucheza na kupata elimu; 

(d) Kuhifadhiwa katika mazingira 

mazuri, kwa walio katika 

ukinzani na sheria; 

(e) Kupata lishe bora, makazi na 
huduma ya afya; na  

Kupunguza vitendo vya 

utoaji mimba. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

(f) Kushiriki katika shughuli 

zinazolingana na umri alionao; 

na 

(g) Kupata malezi na ulinzi wa 
wazazi, walezi au mamlaka ya 

nchi. 

(h) Bila ya ubaguzi wa rangi, 

utaifa, lugha, mtazamo wa 

kisiasa, jamii anayotokea, 
mali, uzazi, kabila, dini, jinsi 

au aina nyingine za hadhi. 

(iv) Aya ya (g) ya Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe na isomeke ifuatavyo:  

“(g) kukua, kuendelezwa, 

kupendwa, kupata malezi na 

ulinzi wa wazazi, walezi au 
mamlaka ya nchi”. 

Lengo ni kuwalinda 

watoto na kuhakikisha 

wazazi au walezi 

wanatekeleza wajibu wao 

wa Kikatiba wa kumfanya 
mtoto akue, aendelezwe, 

apendwe ili asikimbilie 

mtaani nk. 

(v) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kama ifuatavyo: 

‘‘Kila Mshirika wa Muungano 
katika kutekeleza majukumu yake 

ya kiutawala, kisheria, na kisiasa 

na kiutamaduni ni lazima 

kuhakikisha kuwa maslahi ya 

watoto, utu wao na maendeleo ya 

ukuaji wao yanapewa kipaumbele 
siku zote’’. 

 

(vi) Iongezwe ibara ya 42(3) na 

isomeke "Serikali, wazazi na 

walezi wanawajibika 

kuhakikisha kuwa watoto 

wanalelewa katika maadili 
stahili kwa umri wake"               
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

 

(vii) Iongezwe ibara ya 42(4)  na 

isomeke "Mtoto hataruhusiwa 

kwenye mikataba inayobeba 

majukumu mazito chini ya 
umri wa miaka kumi na nane" 

 

43. Haki na wajibu wa 

vijana 

(i) Ibara hii itoe tafsiri ya neno 

“kijana”. 

 

Rasimu haijamtafsiri 

kijana kuwa ni nani hivyo 

tafsiri iwe kama ilivyo 

katika Sera ya Taifa ya 

Vijana. 

Ibara ya 43 inakuwa ya 44, 

na inabaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara hii irekebishwe kwa 
kufafanua umuhimu wa ulinzi wa 

Kijana kama ilivyo kwa Mtoto. 

 

(iii) Ibara hii isomeke "Kila kijana 

….mazingira mazuri, salama,  ya 

kuwa raia ……." 

 

44. Haki za watu wenye 

ulemavu 

(i) Aya (e) ya ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe ili kutoa nafasi kwa 
Mlemavu kupata nafasi ya 

uongozi, kazi kulingana na 

ulemavu alionao.  

(ii) Neno kujifunza liongezwe baada 

ya neon kusoma katika (1) (e) 

Rasimu haijaweka haki ya 

ulinzi kwa watu wenye 
ulemavu ulinzi ni dhidi ya 

kuuwawa, kutendewa 

maovu kama ubakaji n.k 

Ibara ya 44 inakuwa ya 45, 

na inabaki kama ilivyo. 
 

(iii) Katika aya ya (f) kuongeza 

maneno “ili mradi anazo sifa 
stahiki” baada ya neno “usawa” na 

hivyo aya hiyo iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(iv) “(f) haki ya kupata ajira na 

kugombea nafasi za uongozi 

katika nyadhifa mbalimbali kwa 
usawa  ili mradi anazo sifa 

stahiki”. 

(v) Ibara ndogo ya (2) ibadilishwe na 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(2) Mamlaka ya nchi itaweka 

utaratibu utakaowawezesha watu 

wanaoishi na ulemavu kunufaika 
na haki zote ambazo zimetajwa na 

Katiba hii pamoja na haki 

nyinginezo”. 

(vi) iongezeke Ibara ndogo mpya ya (3) 

inayohusu haki za mlemavu 

ikiwemo:- 
(a) haki ya kuishi; 

(b) kuwa salama; 

(c) kuishi kwa amani; 

(d) kulindwa. 

Katiba kutambua na 

kulinda haki za 

walemavu. 

45. Haki za makundi 

madogo katika jamii  

(i) inapendekezwa itolewe tafsiri ya 

neno “makundi madogo katika 

jamii” ambayo isomeke kama 
ifuatavyo: 

“makundi madogo” ni jamii za 

watu wanaoishi pembezoni 

wakitegemea ardhi pekee na 

mazingira yanayowazunguka kwa 
ajili ya kupata mahitaji muhimu”. 

Tafsiri hii iwekwe pia katika ibara 

ya 238 ya ufafanuzi. 

Kueleweka kwa maana ya 

maneno makundi madogo 

ni muhimu ili kupata 
uelewa wa pamoja na 

makundi haya 

yanatakiwa yasiende 

kinyume na maadili, mila, 

desturi na tamaduni za 
Watanzania kama 

ushoga. 

1. Ibara ya 45(1)(e) 

imefanyiwa 

marekebisho kwa 
kuongeza neno 

“kujifunza mbele ya 

neno kusoma”. 

2. Ibara ya 45 inakuwa ya 

46 na imeongezwa 
Ibara ndogo ya 3 

ambayo “itaelezea 

maana ya makundi 

madogo”. (ii) Katika ibara ndogo ya (1) neno 

“madogo” lifutwe na badala yake 

liandikwe neno “mbalimbali.” 

(iii) Maana ya makundi madogo 
ielezwe 

Kuondoa utata wa kujua 

hayo madogo, je 

makubwa ni yapi. 

(iv) Ibara hii irekebishwe ili kuainisha 

makundi madogo yaliyokusudiwa. 

Kuepuka makundi 

mengine madogo 

kujiingiza, mathalan, 

mashoga. 

(v) Ibara ya 45(1)(c) isomeke  
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

"kutengewa maeneo …riziki ya 

chakula na dawa asili"       

(vi) Ibara ya 45(2) isomeke "Serikali 

na mamlaka … na afya, siha tiba 

asili kwa ajili ya ……" 
 

 

46. Haki za wanawake (i) aya (a) ya ibara ndogo ya (1) 
irekebishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(a) kuheshimiwa utu wake na 

kuheshimu utu wa jinsia 
nyingine”. 

Pamoja na kutambua 

mfumo dume uliopo 

katika jamii yetu, 

tunaomba itambulike 

kwamba kumeanza 
kujitokeza viashiria vya 

wanawake kuwanyanyasa 

wanaume na kuwafanyia 

vitendo vya kikatili, hivyo 

kutambuliwa kwa utu wa 

mwanamke tu, hakutoshi 
bali utu na haki za jinsia 

zote ndio msingi. 

1. Ibara ya 46 inakuwa ya 

47. 

2. Ibara ndogo ya 47(1)(d) 

imefanyiwa 

marekebisho na 
itasomeka  

‘’Kupata fursa na ujira 

sawa na mwanamme 

katika kazi zenye sifa 

zinazofanana. 

3. Ibara ya 47(1) (g) 
irekebishwe na isomeke 

“kupata huduma bora 

ya afya.” 

 
 (ii) Aya (b) ya Ibara ndogo ya (1)  

irekebishwe na isomeke kama 

ifuatavyo: 

“(b) Kukingwa na unyonyaji, 
unyanyasaji, ukatili wa kijinsia na 

ubaguzi kwa misingi ya udini, 

uraia au hali ya ndoa.” 

Kuimarisha na kuweka 

misingi imara ya kikatiba 

yenye kulinda utu na haki 

za wanawake. 

 Kufafanua kwamba 

dhana ya ujira sawa kati 

ya mwanamke na 

mwanamume inahusu 
watu wenye sifa sawa na 

kazi inayolingana.  

(iii) aya (d) ya ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(a) Kutoa ufafanuzi 

kwamba dhana ya 

ujira sawa kati ya 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

“(d) kupata ujira sawa kwa kazi 

inayofanana”. 

mwanamke na 

mawanamme inahusu 

watu wenye sifa sawa 

na kazi inayolingana. 
 

(b) Mwanamke na 

mwanaume wenye 

kiwango sawa cha 

elimu na ujuzi wana 
haki ya kupata ujira 

sawa.  

(iv) ziongezwe aya mpya ya (h) na (i) 

katika Ibara ndogo ya (1) na 

ziandikwe kama ifuatavyo: 

“(h) Umiliki wa mali uwe sawa na 

mwanaume na hata kuwa na haki 
ya kuongea na kusikilizwa; 

(i) Mwanamke anahaki ya 

kusimamia na kumpangia 

mtoto wake bila kumngojea 

baba”. 

(a) Wanawake wengi 

wamekosa haki ya 

kumiliki nyumba, 

ardhi, mali. 

(b) Wanawake 
wanaonekana 

hawana haki ya 

kupanga mipango juu 

ya mtoto wake hasa 

wa kike kama juu ya 
kumuozesha, kusoma 

na hata kumtuma 

kwa huduma zaidi 

juu yake na familia. 

(v) Iongezwe ibara mpya itakayoeleza 

haki ya kupata elimu sawa kati ya 

mtoto wa kike na wa kiume. 

Pamoja na kuwa kuna 

haki ya elimu katika 

rasimu haki ya elimu ya 
Wanawake iwekwe 

bayana kwa vile kuna hali 

ya kuminya hii haki. 

(vi) Iongezwe ibara ndogo mpya 

ambayo itatamka wazi kuwa 

mwanamke mjamzito anayohaki 
ya kupata lishe bora na huduma 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

za afya (bure kwa asiyejiweza, 

wakiwemo wajane) wakati wote wa 

ujauzito, wakati wa kujifungua na 

mara baada ya kujifungua. 

(vii) Iongezwe ibara ndogo mpya 
itakayoeleza juu ya ulinzi wa  

Wanawake dhidi ya  mila na 

desturi potofu kwa kuoanisha na  

malengo makuu yaliyoelezwa 

katika ibara ya 11(3)(b)(i) 
inayotambua kanuni za tangazo la 

dunia kuhusu haki za binadamu 

na mikataba mingine ya kimataifa 

iliyoridhiwa na Tanzania na ibara 

ya 8(3). 

Rasimu katika sehemu hii 
haikuweka bayana ulinzi 

wa Wanawake dhidi ya 

mila na desturi 

zinazovunja haki hizo. 

 

(viii) Ibara hii ibadilishwe na badala 

yake kisomeke “Haki za Kijinsia” 
badala ya “Haki za Wanawake”.   

Haki za kijinsia 

zinajumuisha haki za 
wanawake na wanaume 

badala ya kuzungumzia 

wanawake peke yao. 

(ix) Ibara hii ibadilishwe na isomeke 

Haki za mtu binafsi. Ili haki hii 

iwahusu kwa pamoja wanaume na 
wanawake. 

Tunapoelekea tutaweka 

tatizo la mfumo jike kwani 

kuna wanaume ambao 
hawatendewi haki, haki 

ya mtu binafsi ili kila 

mmoja alindwe dhidi ya 

maonevu ya aina yeyote 

na kupewa heshima. 

(x) Ibara ya 46(g) isomeke "kupata 

huduma ya afya, siha tiba asili 
inayopatikana” 

 

(xi) Iongezwe ibara mpya ya 46(1)(g) 

na isomeke "kulindwa dhidi ya 

ubaguzi kwa misingi ya ujauzito 

au majukumu ya kifamilia wakati 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

wa  kuomba kazi"                

(xii) Ibara ya 46(1) (g) ya rasimu hii 

iwe ibara ya 46(1)(h) na isomeke 

"kupata huduma ya juu ya afya 

inayopatikana ikiwa ni pamoja na 
haki ya afya kulingana na 

mahitaji yake, haki ya uzazi 

salama, haki ya kupata taarifa 

muhimu kwa ajili ya kulinda afya 

yake na afya ya mtoto wake 
anapotelekeza majukumu yake, 

haki ya afya wakati wa dharura 

na miundombinu inayoendana na 

mahitaji ya kijinsi na jinsia zote."                         

 

(xiii) Iongezwe ibara ya 46(1)(i) na 

isomeke "kuwa na haki sawa na 

mumewe katika mali 
inayohamishika na 

isiyohamishika iliyochumwa 

wakati wa ndoa au wakati wa 

dhana ya ndoa" 

 

(xiv) iv. Ibara ya 46(2) ihaririwe 

na isomeke "Mamlaka husika 
....kisheria na kitaasisi 

utakaosimamia .....wakiwemo 

wajane utakaowajibika kwa 

Bunge" 

 

47. Haki za wazee (i) Maneno ya pembeni yarekebishwe 

na yasomeke “Haki za Wazee na 

Wastaafu”; 

 1. Ibara ya 47 inakuwa 

ya 48. 

2. Ibara ndogo ya 48(d) 
imefanyiwa 

marekebisho na 

isomeke ‘’ kupata 

mahitaji ya msingi 

kutoka kwenye 

(ii) Maelezo ya mwanzo yafutwe na 
badala yake yasomeke “Mamlaka 

ya nchi itaweka utaratibu wa 

kisheria utakaowawezesha 

wastaafu na wazee kupata haki 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

ya:” familia zao, jamii  na 

mamlaka ya nchi. 

3. Ibara ndogo ya 47 

(e), imefutwa. 

(iii) Aya (d) irekebishwe na isomeke 

kama ifuatavyo  

“(d) Kulelewa na kupata huduma 

na misaada kutoka katika familia 
zao, jamii na mamlaka ya nchi.” 

Katika mambo yaliyotajwa 

katika ibara hii haijataja 

haki ya kuishi, hii ni 

kutokana na hali iliyopo 
sasa kwa baadhi ya 

makabila kuwauwa na 

kutowapa haki yao ya 

kuishi wazee, vikongwe 

na walemavu. 

(iv) Aya (e) iandikwe kama ifuatavyo:  
“(e) kuendelea kutumia utaalamu 

na ujuzi wao kwa manufaa ya 

jamii”; 

 

(v) Aya (f) ibadilishwe na isomeke 

kama ifuatavyo: 

“(f) Wazee wajane wana haki ya 

kumiliki mali ambazo 
wamechuma na marehemu mume 

wake ili imwezeshe kwenye uzee 

wake bila kujali amezaa naye ama 

laa”. 

Wajane na wazee 

hunyanyasika kwa kiasi 

ambacho huwapelekea 

kuonekana ndio chanzo 
aidha kufa kwa mwenzie 

na mali huchukuliwa na 

ndugu wa mume na pia 

kunyimwa haki hiyo. 

(vi) Ziongezwe aya nyingine mpya 

kama ifuatavyo: 
(f) “Wastaafu wawe na nafasi ya 

uwakilishi katika Bunge la 

Jamhuri ya Muungano; 

(g) iwe ni haki yao Kikatiba 

kupata huduma za matibabu 

bure katika Hospitali na 
Zahanati za Serikali; 

(h) Wazee kupata haki ya kulipwa 

pensheni zitakazokidhi 

mahitaji yao ya msingi na 

lazima; 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

(i) Wastaafu kulipwa pensheni 

zao kwa kiwango cha asilimia 

themanini ya mishahara ya 

Watumishi wa ngazi zao 
waliopo kazini; 

(j) Wazee wana haki ya kupata 

hifadhi za jamii kwa mujibu 

wa sheria”. 

(vii) Katika aya (d) neno “misaada” 

lifutwe na badala yake liwe 
“huduma”; 

 

(viii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kama ifuatavyo: 

“Mamlaka ya nchi itaweka 

utaratibu unaofaa kwa ajili ya 

kufanikisha utekelezaji wa haki za 

watu wanaoishi na ulemavu, 
maradhi yasiyotibika, wazee na 

katika hali nyinginezo za mtu 

kuwa hajiwezi kupata hifadhi ya 

maisha yao kutoka katika Serikali 

kwa mujibu wa sheria”. 

 

(ix) Ziongezwe aya mpya 
zitakazozungumzia njia ambazo 

wazee watalindwa dhidi ya 

kuuwawa, kunyanyaswa. 

(x) Pia kiongezeke kifungu 

kinachohusu haki ya kupata 

huduma ya afya na matibabu na 
kupata pensheni ya uzeeni kutoka 

serikalini kwa wazee wote. 

 

(xi) Iongezwe aya itakayoeleza tafsiri 

ya neno mzee ambayo iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“Mzee” maana yake ni mtu yeyote 

Umri wa miaka 60 ndiyo 

umri wa kustaafu 

utumishi wa umma. 
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Ibara 

Na.  

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya Tume 

aliyezidi miaka 60”. 
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4.1 SEHEMU YA PILI: WAJIBU WA RAIA NA MAMLAKA ZA NCHI 
 

(a) Wajibu wa Raia kwa Taifa 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Baraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya 
Tume 

48. Wajibu wa kushiriki 

kazi 

(i) Ibara ya 48 hadi 50 zifutwe na 

badala yake kuboresha Ibara ya 
34 na 35.  

 Ibara ya 48 inakuwa ya 49 

na inabaki kama ilivyo. 
 

(ii) Ibara irekebishwe ili kutoa 

mwongozo wa mamlaka za nchi 

kutengeza mifumo ya kielimu au 

vinginevyo itakayowawezesha watu 

wa nchi hii kuweza kupata kazi za 
kujiajiri au za ajira. 

Rasimu haijaelekeza 

mamalaka za nchi kuweka 

mazingira 

yatakayowezesha kila mtu 

aweze kushiriki katika 
kazi, ikiwa ni pamoja na 

elimu itakayowajengea 

watu uwezo wa kujiajiri 

au kuwa na uwezo wa 

kufanya kazi zilizopo. 

 

(iii) Iongezwe Ibara ndogo itakayoeleza 
wajibu wa raia uongezwe kama 

ifuatavyo: 

(a) Kuilinda na kuitetea katiba; 

(b) Kulinda na kuheshimu Tunu 

za Taifa na vitu muhimu vya 
utambulisho na urithi wa 

taifa; 

(c) Kuheshimu haki na uhuru na 

maslahi ya wengine; 

(d) Kufanya kazi; 

(e) Kulinda na kutunza mali za 
umma, kupambana na 

matumizi mabaya ya mali na 

fedha za umma na ufisadi 

pamoja na aina zote za 

rushwa; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Baraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya 

Tume 
(f) Kutojihusisha na uuzaji au 

utumiaji wa dawa za kulevya; 

(g) Kuchangia katika ustawi wa 

jamii anayoishi; 
(h) Kuilinda Tanzania na kushiriki 

katika ulinzi wa taifa; 

(i) Kuzilinda na kufuata sheria na 

taratibu za nchi; 

(j) Kulipa kodi kwa hiari; 
(k) Kulinda na kuheshimu 

utamaduni na maadili ya taifa; 

(l) Kulinda na kutunza mazingira; 

(m) Kujitahidi kuzuia maradhi, 

ujinga na umaskini. 

  Imeongezwa Ibara mpya ya 

50 inayozungumzia wajibu 
wa raia kwa Taifa 

49. Ulinzi wa mali ya 

umma 

Ibara ndogo ya (1) irekebishwe kwa na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Kila raia anao wajibu wa kulinda 

maliasili ya Taifa, mali ya mamlaka ya 

nchi mali za taasisi mbalimbali za 
umma na mali yoyote inayomilikiwa 

kwa pamoja na wananchi, na pia 

kuiheshimu mali ya mtu mwingine”. 

 Ibara ya 49 inakuwa ya 51 

na inabaki kama ilivyo 

50. Haki na wajibu 

muhimu 

(i) Ibara hii ifupishwe na irudishwe 

katika Sehemu ya Kwanza ya sura 

ya Nne. 

Uandishi mzuri wa sheria 

ni kuhakikisha vipengele 

vya aina moja 

vinapatikana sehemu 
moja kwa urahisi na kwa 

lugha nyepesi. 

Ibara ya 50 inakuwa ya 52 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. Haina mantiki kwani 

huko ni kuingilia uhuru 

mila na desturi za jamii 

mbalimbali. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Baraza Sababu ya Baraza Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Ibara ndogo ya (3) ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Mtu yeyote katika Jamhuri ya 

Muungano hatakuwa na haki, 
hadhi au cheo maalum kwa 

misingi ya nasaba, jadi au urithi 

wake, dini, kabila, hali yake ya 

kiuchumi au jinsi yake”. 

 

(iv) Ibara ya 50 hadi 53 zifupishwe na 

zirudushwe Katika Sura ya Nne. 

 

(v) Iongezwe ibara ndogo mpya 
itakayoeleza tafsiri ya maneno 

“maslahi ya umma” ambayo 

isomeke kama ifuatavyo: 

“maslahi ya Umma” ni suala lolote 

ambalo ni kwa faida ya maendeleo 

ya wananchi wote. 

Neno maslahi ya umma 
halina ufafanuzi jambo 

ambalo ni hatari katika 

jinsi kila mamlaka au mtu 

atakavyoweza kulitafsiri. 
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(b) Wajibu wa Mamlaka za Nchi 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha  
Habari 

Maoni ya Baraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

51. Hifadhi ya haki za 
binadamu 

(i) Ibara hii ifupishwe na irudishwe 
katika Sehemu ya Kwanza ya sura 

ya Nne. 

Uandishi mzuri wa sheria 
ni kuhakikisha vipengele 

vya aina moja 

vinapatikana sehemu 

moja kwa urahisi na kwa 

lugha nyepesi. 

1. Ibara ya 51 inakuwa ya 
53. 

2. Ibara ndogo ya (3) 

imerekebishwa kwa 

kuweka maneno 

‘’mikataba ya kikanda 
na ya kimataifa’’ badala 

ya maneno ‘’mikataba 

ya kimataifa’’ 

(ii) ibara ndogo ya (3) ifutwe. Mazingira yanaweza 
kubadilika. 

(iii) Katika ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe maneno “na Kikanda” 

baada ya neno “kimataifa”. 

Tanzania inaridhia 

mikataba ya kimataifa na 

kikanda. 

(iv) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza bayana kuwa haki za 

Binadamu zilizopo katika Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania zitapaswa kuwekwa 

katika Katiba za Washirika wa 

Muunagano na Kama Katiba za 

Washirika haitaweka, Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania itachukua precedence. 

 

52. Usimamizi wa haki za 

binadamu 

(i) Ibara hii ifupishwe na irudishwe 

katika Sehemu ya Kwanza ya sura 

ya Nne. 

Uandishi mzuri wa sheria 

ni kuhakikisha vipengele 

vya aina moja 

vinapatikana sehemu 

moja kwa urahisi na kwa 

lugha nyepesi. 

Ibara ya 52 inakuwa ya 54 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) Ibara hii irekebishwe ili kuwe na 
uwezekano wa shauri la haki za 

kikatiba kufunguliwa katika 

mahakama za chini. 

Kwa kuwa Mahakama 
Kuu haiko kila sehemu 

nchini. 

(iii) Katika Ibara ndogo ya (4) maneno 

“kwa mujibu wa sheria” yafutwe. 

Rasimu kwa kuweka 

sharti la kufungua shauri 

kwa mujibu wa sheria 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Baraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
linaitelekeza hii ibara kwa 

vile sheria inaweza 

kutungwa inayoweka 

vikwazo kama sheria 
iliopo sasa inayolazimisha 

uwepo wa Majaji watatu. 

(iv) Ibara ndogo ya (4) iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(4) Mahakama Kuu iwe ndio 

yenye mamlaka katika Mashauri 
ya kudai haki za kikatiba kwa 

mujibu wa ibara hii”. 

 

(v) Iongezwe ibara ya 52(5) na 

isomeke "Taasisi au mtu mwenye 

ujuzi maalum, baada ya kupewa 

kibali na mahakama, anaweza 

kutokea na kuwasilisha maoni 
kama rafiki wa mahakama."                         

 

(vi) Iongezwe ibara ya 52(6) na 

isomeke "katika kutekeleza 

usimamizi wa haki za kikatiba 

mahakama haitafungwa na 

masharti ya kiufundi ya 
uendeshaji kesi “  

 

53. Mipaka ya haki za 

binadamu 

(i) Ibara hii ifupishwe na irudishwe 

katika Sehemu ya Kwanza ya sura 

ya Nne. 

Uandishi mzuri wa sheria 

ni kuhakikisha vipengele 

vya aina moja 

vinapatikana sehemu 

moja kwa urahisi na kwa 

lugha nyepesi. 

Ibara ya 53 inakuwa ya 55 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) Katika aya ya (f) ya ibara ndogo ya 
(1) yaongezwe maneno “kulinda 

mila na desturi na usalama wa 

nchi”. 

 

(iii) Iongezwe ibara ndogo ya (3) Pamoja na vigezo 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha  

Habari 

Maoni ya Baraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ambayo itaeleza ulinzi wa jumla 

wa sehemu hii ya katiba kuwa 

isiwe na urahisi wa kubadilishwa 

na itakapolazimu kubadili basi 
mapendekezo ya mabadiliko 

yapigiwe kura ya maoni na pia 

sheria yoyote itakayokinzana na 

sehemu hii ya katiba iwe ni batili. 

vilivyowekwa rasimu 

haijaweka ulinzi wa haki 

hizi kwa maana ya kuwa 

isiwezekane kuibadili haki 
zilizomo katika sehemu hii 

ya katiba bila kuwepo kwa 

kura ya maoni. 
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SURA YA TANO YA RASIMU 
 

5.1 URAIA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

54. Uraia wa Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Ibara ya 54 hadi 56 ziandikwe 

upya ili zieleze kwamba kila raia 

wa Zanzibar na Tanganyika 
atahesabika moja kwa moja kuwa 

pia ni raia wa Shirikisho la 

Muungano wa Jamhuri za 

Tanzania. 

Uraia ndio msingi wa 

uananchi. Nchi mbili ndio 

zilizoungana kuwa 
shirikisho. 

1. Ibara ya 54 inakuwa 

ya 56. 

2. Katika ibara ndogo ya 
(1) maneno “raia wa 

Tanzania’’  yasomeke   
maneno “raia wa 

Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania’’ 

 

(ii) Ibara hii irekebishwe ili kila nchi 

iwe na uraia wake. 

(a) Ili kila mtu apewe 

uraia katika nchi 
yake. 

(b) Kabla ya Muungano 

kila nchi ilikuwa na 

uraia wake. 

(iii) Ibara isomeke Jamhuri za 

Muungano wa Tanzania. 

Muungano ni wa nchi 

mbili. 

(iv) Iongezwe ibara ndogo 
iatakayoweka tafsiri ya neno 

“Mtanzania”. 

 

(v) Ibara hii irekebishwe ili Uraia wa 

nchi mbili usikubalike. 

(i) Ili kuzuia mtu 

aliyezaliwa nje ya 

nchi asipate uraia. 

(ii) Unaweza kutoa 

mwanya kuingiza 
watu wasio raia wa 

Tanzania. 

(iii)  Ili kuzuia mtu 

aliyezaliwa nje ya 

nchi asipate uraia. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

(vi) Uraia usiwe suala la Muungano. Kila nchi iwe na uraia 

wake. 

 

(vii) Ibara hii irekebishwe ili kuruhusu 

Uraia wa nchi mbili. 
 

(a) Ili kupanua wigo wa 

watanzania 
kutumikia nchi na 

kutafuta maisha nchi 

za nje bila ya 

kupoteza Uraia. 

(b) Kuwawezesha 
watanzania waishio 

nje ya nchi kunufaika 

na fursa 

zinazopatikana katika 

nchi walizomo ikiwa 

wataamua kuwa raia 
wa nchi wanazofanyia 

kazi. 

(c) Kuwawezesha 

Watanzania waishio 

ughaibuni kunufaika 
na fursa 

zinazopatikana katika 

nchi walizomo ikiwa 

wataamua kuwa raia 

wa nchi hizo bila ya 

kulazimika kupoteza 
uraia wao wa 

Tanzania. 

(d) Ni haki ya msingi na 

maslahi ya kiuchumi 

kwa nchi yetu. 
(e) Ili kupanua wigo wa 

watanzania 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kutumikia nchi na 

kutafuta maisha nchi 

za nje bila ya 

kupoteza Uraia. 

(viii) Ibara hii irekebishwe ili 
kuruhusu uraia wa nchi zaidi ya 

moja, lakini uwe na mipaka kuwa 

raia yeyote mwenye uraia wa nchi 

zaidi ya moja, mojawapo ikiwa 

Tanzania, hataruhusiwa 
kugombea na kushika nyadhifa 

yoyote ya dola; na haruhusiwi 

kuajiriwa kwa namna yoyote 

katika idara nyeti za Taifa, 

ikiwamo Usalama wa Taifa. 

 

(ix) Ibara hii irekebishwe na itamkwe 

bayana kuwa raia wa Tanzania 
hatakuwa na uraia wa nchi 

nyingine. 

Inapendekezwa hivyo 

kutokana na usalama wa 
nchi yetu na mazingira 

yanayotuzunguka. 

Mathalan kwa mujibu wa 

Ibara ya 219/10 kila Raia 

analo jukumu la ulinzi na 
usama wa nchi yetu. 

Sasa, endapo mtu 

anakuwa na uraia 

anakuwa na uraia wa nchi 

nyingine na nchi hiyo 

ikaingia vitani na nchi 
yetu huyo raia atawajibika 

vipi chini ya sheria za 

nchi za nchi na za 

kimataifa, endapo ama 

atakataa kwenda vitani 
kupigana na nchi nyingine 

kwa vile ni raia wa nchi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
hiyo na akipigana kwa 

upande wa nchi hiyo na 

akakamatwa mateka na 

majeshi ya Tanzania. Je 
atakuwa mhaini au 

mateka wa vita? 

Endapo atachukuliwa 

kama mateka wa vita, je, 

baada ya vita kumalizika 
atapelekwa wapi? 

(x) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe 

kwa kubadilisha umri wa mtoto 

uwe miaka minne na pia mtoto 

huyo apewe uraia wa 

kuandikishwa na si wa kuzaliwa 

ila akifika miaka 18 apewe fursa 
ya kuomba kupewa uraia wa 

kuzaliwa. 

Haki hii inaweza 

kutumika vibaya hasa 

sehemu za mipakani 

wanapofika umri wa 

miaka saba ambao ni 

umri wa kuanza shule. 

(xi) Ibara ndogo ya (4) yaongezwe 

maneno “na endapo uraia wa asili 

wa mtoto huyo utagundulika au 

ukigundulika ulipatikana kwa 
udanganyifu, uraia wake 

utafutwa” mwisho wa sentensi. 

 

(xii) Utaratibu wa uraia ubaki kama 

ilivyo sasa 

 

(xiii) Kusiwe na matabaka kwenye 

uraia 

 

(xiv) Uraia uwe wa Jamhuri ya 

Muungano na siyo Tanzania 

Tanzania ni nchi na dola 

moja. 

(xv) Raia wa kuzaliwa asipoteze uraia 
wake kwa kuwa na uraia wa nchi 

nyingine 

 

(xvi) Kuwe na uraia wa zaidi ya nchi 

moja lakini kwa masharti. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xvii) Uraia na uhamiaji uondolewe 

kwenye mambo ya Muungano. 

 

(xviii) Ibara ndogo ya (4) yaongezwe  

maneno “baada ya uchunguzi 

wa kina” baada ya neno 
“hawajulikani”. 

 

55. Uraia wa kuzaliwa (i) Ibara hii ifutwe. Kulinda umoja wetu. 1. Ibara ya 55  inakuwa 

Ibara ya 57. 

2. Kuwe na ibara ndogo 

itakayosomeka kama 

ifuatavyo:  
“Ibara ndogo ya 4 

imeboreshwa: 

(a) Neno ‘’mipaka’’ 

limeondolewa na 

kuwekwa neno 

‘’eneo’’ 
(b) Neno ‘’kuzaliwa’’ 

limeondolewa na 

kuwekwa neno. 

‘’kuandikishwa’’  

(c) Ibara ndogo ya 5 
imerekebishwa na 

itasomeka ‘’Endapo 

uraia wa wazazi wa 

mtoto aliyepewa 

uraia chini ya 

masharti ya Ibara 
ndogo ya (4) 

utabainika kuwa si 

uraia wa Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania, uraia wa 
mtoto huyo 

utasita.” 

(ii) Katika Ibara ndogo ya (1) maneno 

“ni au alikuwa raia wa Jamhuri ya 

Muungano” yafutwe na badala 

yake isomeke “alistahili kuwa rais 

wa Jamhuri ya Tanganyika au 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar.” 

Kuondoa utata kuwa nani 

ni rais wa kweli wa 

kuzaliwa na nani si raia. 

(iii) Ibara ndogo ya (4) ifutwe. (a) Inaweza kutumika 

vibaya. 

(b) Kuondoa changamoto 

zinazoweza kujitokeza 

hasa katika maeneo ya 

mipakani mwa nchi. 
(c) Nchi yetu ina 

makambi mengi ya 

wakimbizi, kwa hiyo ni 

rahisi sana wakimbizi 

hao kutelekeza watoto 
wao hapa nchini 

wakijua kwamba 

watatambuliwa kama 

ni raia. 

(d) Katika mikoa ya 

mipakani, itakuwa ni 
rahisi sana kwa raia 

wa nchi jirani kuvuka 

mpaka na kutelekeza 

mtoto wake kwenye 

nchi yetu, ikizingatiwa 
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Ibara 
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Tume 
kwamba makabila 

mengi ya mipakani 

yanapatikana kwenye 

nchi mbili au zaidi na 
yanaongea lugha 

moja. 

(e) Baada ya muda wa 

miaka kumi au zaidi, 

Taifa litakuwa na 
kundi kubwa la vijana 

ambao siyo raia halali 

wa nchi hii. 

(f) Ikasomwa sambamba 

na Ibara ya 75(a) kuna 

uwezekano wananchi 
kuongozwa na mtu 

ambaye si mtanzania; 

(g) Kwa sababu za 

kiusalama kwani nchi 

inaweza kujikuta 
inahalalisha uraia wa 

watu walioingia nchini 

isivyo halali. 

(iv) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe ili 

kumfanya mtoto wa aina hii awe 

raia wa kuandikishwa. 

Kwa sababu Ibara hii 

inaweza kuhatarisha 

usalama wa Nchi na 

inaacha mwanya kwa 
Jamhuri kukusanya 

watoto wengi hasa katika 

maeneo ya mipakani 

endapo nchi jirani itapata 

maafa na kusababisha 
wakimbizi, au maafa 

yoyote watu wanaweza 

kuwatupa watoto upande 
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Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wa Tanzania kwa 

makusudi. 

(v) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe na 

ieleze kwamba umri wa mtoto wa 

aina hii uwe miaka minne na pia 
mtoto huyo apewe uraia wa 

kuandikishwa na si wa kuzaliwa 

ila akifika miaka 18 apewe fursa 

ya kuomba kupewa uraia wa 

kuzaliwa. 

(a) Haki hii inaweza 

kutumika vibaya hasa 

sehemu za mipakani 
wanapofika umri wa 

miaka saba ambao ni 

umri wa kuanza shule 

(b) Pamoja na kuwa 

rasimu imetaja 
mikataba ya haki za 

binadamu iliyoridhiwa 

na Tanzania kuwa ni 

sehemu ya katiba hii 

bado kuna umuhimu 

wa kuweka bayana 
haki ya afya katika 

upekee wake. 

(vi) Ibara ndogo ya (5) ihamishiwe 

katika Ibara ya 56 baada ya 

kuirekebisha kwa kuongeza 

maneno “kwa mujibu wa sheria 
iliyotungwa na Bunge” katika 

mastari wa tatu kati ya maneno 

“Muungano” na “kwa”. 

Ibara ndogo 55(5) 

ihamishiwe chini ya ibara 

ya 56 kwani uraia 

utakaopatikana kwa njia 
hiyo ni wa kuandikisha 

(vii) Iongezwe ibara ndogo ya (6) 

ambayo iandikwe kama ifuatavyo: 

“(6) Raia wa kuzaliwa hatapoteza 

uraia wake kwa kuwa amepata 
uraia wa nchi nyingine labda 

kama ataukana uraia wake wa 

Tanzania”. 

 

(viii) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe 

ili mtoto asihesabike kuwa raia wa 

Tanzania. 

(a) Watoto wengi 

watatupwa na 

kuongezeka. 
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Tume 
(b) Mtoto huyo hatokuwa 

na uzalendo wa nchi 

yake. 

(xix) Ibara (4) isomeke kuwa 

mkimbizi. 

 

(xx) 55(5) iunganishwe na ibara ya 
56 

 

(xxi) Uraia usitishwe ikigundulika 

kulikuwa na udanganyifu 

Mtoto huyo hatokuwa na 

uzalendo wa nchi yake. 

(xxii) Katika 55(2) inapendekezwa 

kuwa ili mtu aliyezaliwa nje ya 

Tanzania awe raia wa 

Tanzania kwa kuzaliwa mzazi 
mmojawapo pia awe raia wa 

Tanzania kwa kuzaliwa. 

 

(xxiii) 55(4) ifutwe kwa kuwa haina 

maslahi kwa Taifa 

 

(xxiv) Umri wa mtoto huyo uwe chini 

ya miaka minne na akifika 

miaka 18 apewe fursa ya 
kupewa uraia wa kuzaliwa 

Watoto wengi watatupwa 

na kuongezeka. 

(xxv) Kuwe na uraia wa kurithi  

(xxvi) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe 

ili mtoto awe raia wa 

kuandikishwa. 

Upo uwezekano wa kuwa 

raia wa Tanzania. 

(xxvii) Ibara ibadilishwe ili mtoto 

aliyezaliwa mpakani apewe 

uraia wa kuandikishwa, na 

yule aliyeokotwa ndani ya 
mipaka apewe uraia wa 

kuzaliwa. 

 

(xxviii) Ibara ndogo ya (5) iwekwe 

katika ibara ya 56. 

Maudhui yake 

yanalingana. 

(xxix) Ibara ndogo ya (5) ifutwe. Ili kuzuia mtoto wa 

kuasiliwa asiweze kuwa 
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Tume 
raia wa Tanzania. 

56. Uraia wa kuandikishwa (i) Ibara ndogo ya (1) hadi (4) zifutwe. Kulinda umoja wetu. 1. Ibara ya 56 inakuwa 

Ibara ya 58. 

2. Ibara ndogo ya 1, 

imerekebishwa na 
itasomeka:  

‘’Mara baada ya kuanza 

kutumika kwa Katiba hii, 

mtu ambaye amekuwa 

mkazi wa Jamhuri ya 
Muungano Tanzania na 

ambaye ametimiza 

masharti yote ya sheria za 

nchi anaweza kuomba 

kuandikishwa kuwa raia 

wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania’’ 

 

Ibara ndogo ya 2, 

imerekebishwa na 

itasomeka: 
’’Mtu aliyefunga ndoa na 

raia wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na 

ambaye: 

(a) amedumu katika ndoa 

hiyo kwa kipindi cha 
miaka mitano mfululizo; 

na 

(b) ametimiza masharti 

yaliyoainishwa katika 

sheria kwa mujibu wa 
Ibara ndogo ya (1),  

anaweza kuomba uraia 

wa kuandikishwa kuwa 

(ii) Ibara ndogo ya (1) iandikwe upya 

na iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Mara baada ya kuanza 

kutumika kwa Katiba hii, mtu 
ambaye amekuwa mkazi wa 

Tanzania Bara au Zanzibar kwa 

muda uliowekwa, na ambaye 

ametimiza masharti yote, chini ya 

sheria ya Bunge la Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania, anaweza 

kuomba kuandikishwa kuwa raia 

wa Jamuhuri ya Muungano”. 

 

(iii) Katika Ibara ndogo ya (2) 

yaongezwe maneno “kwa kipindi 

cha miaka mitano” baina ya 

maneno “ndoa” na “na”.   

Kuepuka kutumiwa 

vibaya, hasa katika suala 

la umiliki wa ardhi. 

 

(iv) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 
ambayo itakayoandikwa kama 

ifuatavyo: 

“(2) Raia wa kuandikishwa 

anaweza kufutiwa uraia wake 

iwapo: 
(a) ameupata uraia kwa njia ya 

udanganyifu; 

(b) amesaliti nchi wakati wa vita 

kwa kutoa siri za nchi kwa 

maadui; 

(c) ameshiriki katika kitendo cha 
uhaini; 

(d) ndani ya miaka mitano baada 

ya kupewa uraia ameshiriki 

katika makosa ya jinai na 

kufungwa kifungo kinachozidi 
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Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
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miaka mitano au adhabu 

nyingine kali”. 

raia wa Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania’’. 

 
3. Ibara ndogo ya 3, 

imerekebishwa na 

kwa kuweka maneno 

‘’Watanzania’’ mbele 

ya maneno ‘’Uraia 
wake’’: 

 

4. Ibara ndogo ya 5, 

imerekebishwa na 

itasomeka: 

‘’Mtoto aliye na umri 
wa chini ya miaka 

kumi na nane 

ambaye wazazi wake 

sio raia wa Tanzania, 

akiasiliwa na raia wa 
Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania, kwa 

kuasiliwa kwake 

huko, kutawezesha 

mtoto huyo kuwa 
raia wa Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania wa 

kuzaliwa’’. 

(v) Ibara ndogo ya (3) iandikwe upya 

na iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Endapo ndoa iliyorejewa 
katika Ibara ndogo ya (2) 

itavunjika, mtu huyo ataendelea 

kuwa raia wa Jamhuri ya 

Muungano, kama mtu huyo 

hakuukana uraia wake na kabla 
ya kuvunjika ndoa hiyo imedumu 

kwa muda uliowekwa na sheria ya 

Bunge la Tanzania”.  

 

(vi) Ibara ndogo ya (3) iandikwe upya 

kama ifuatavyo: 

“(3) Endapo ndoa iliyorejewa 

katika ibara ndogo ya (2) 
itavunjika, kama mtu huyo 

hakuukana uraia wake, na 

hakuwa na lengo la kupata uraia 

kisha avunje, ataendelea kuwa 

raia wa Jamhuri ya Muungano”. 

 

(vii) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (6) 
ambayo itaeleza kama ifuatavyo: 

“(6) Kwa kuzingatia masharti ya 

Ibara ndogo zilizotangulia raia wa 

kuandikishwa anaweza kufutiwa 

uraia wake iwapo amejihusisha na 

vitendo vya kihaini au ameisaliti 
nchi kwa kutoa siri wakati wa vita 

kwa maadui n.k.” 

 

(viii) Iongezwe ibara mpya mara baada 

ya ibara ya 56 itakayokuwa 57 

ambayo itaeleza kama ifuatavyo: 
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Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Haki ya kubaki na uraia wa kuzaliwa 

 “57. Raia wa kuzaliwa wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania atakayepata uraia wa 
nchi nyingine atakuwa na haki ya 

kubaki na uraia wake kwa mujibu 

wa masharti ya sheria”. 

(ix) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza tofauti baina ya neno 

“uraia” na “mkazi wa kudumu”. 

 

(x) Iongezwe ibara ndogo mpya 
itakayoruhusu uraia wa nchi 

mbili kwa Mtanzania mwenye 

uraia wa kuzaliwa. 

 

(xi) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe ili 

ndoa ikivunjika basi uraia nao 

ufutike. 

Kuleta manufaa kwa 

Watanzania walio nje ya 

nchi na nchi yetu. 

(xii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

kuweka muda wa miaka mitano 
mtu aliyeoa raia wa Tanzania 

ndipo aweze kuomba uraia. 

 

(xiii) Iongezwe ibara ndogo 

itakayoeleza masharti ya kuomba 

uraia kwa mgeni na kuweka 

muda maalum na muda huo 
ukimalizika bila ya kuomba uraia 

basi mgeni ashitakiwe. 

Ili kuweza kumchunguza. 

(xiv) Iongezwe ibara ndogo itakayozuia 

raia wa kuandikishwa kuwa na 

haki ya kumiliki ardhi. 

Ardhi ibaki kuwa mali ya 

wazawa. 

(xv) 56(2)kuwe na vigezo maalum kwa 

mtu alieolewa au kuoa mtanzania 
kupata uraia 

 

(xvi) Kuwe na miaka mitano kabla ya 

mwenza wa ndoa kupata uraia 
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Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xvii) Kuwe na tofauti ya uraia na 

makazi ya kudumu 

 

(xviii) Uraia ukome ikiwa ndoa 

itavunjika 

 

(xix) Uraia uendelee hata ndoa 

ikuvunjika 

 

(xx) Kuwe na vifungu kuzuia watu 
kunyang’anywa uraia wao 

 

(xxi) 56(2) Maana ya ndoa itafsiriwe  

(xxii) 56(2) ianze na mme au mke  

(xxiii)  56(3) isomeke “Endapo ndoa 

iliyorejewa katika Ibara ndogo ya 

(2) itavunjika, mtu huyo 

ataendelea kuwa raia wa 

Jamhuri ya Muungano, kama 
mtu huyo hakuukana uraia 

wake na kabla ya kuvunjika 

ndoa hiyo imedumu kwa muda 

uliowekwa na sheria ya Bunge la 

Tanzania.” 

 

(xxiv) Ndoa iwe miaka kumi na 
mwenza athibitishe hali ya ndoa 

 

(xxv) Masharti ya kufutiwa uraia 

ikiwa aliuapta kwa udanganyifu, 

amesaliti nchi wakati wa vita; 

ameshiriki kwenye uhaini na 

ameshiriki katika makosa ya 

jinai na kufungwa au 
kuadhibiwa kisheria. 

 

(xxvi) Kuwe na kipindi cha 

kuchunguzwa kabla ya mtu 

kupewa uraia 

 

(xxvii) Ndoa iwe kwa kipindi 

kisichopungua miaka mitatu 

kabla ya mtu kupata uraia 
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Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xxviii) Kuwe na vifungu 

vinavyoruhusu watu wasio na 

uraia wa nchi yeyote na ambao 

wamekaa nchini kwa muda 
mrefu kuweza kuomba kuwa 

raia wa kujiandikisha kwa 

minajiri ya sababu hiyo. 

 

  Imeongezwa Ibara mpya ya 

59 inayozungumzia ‘’Hadhi 

ya watu wenye asili au 
nasaba ya Tanzania’’ 
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SURA YA SITA YA RASIMU 

6.0 MUUNDO WA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
57. Muundo wa Muungano (i) Ibara hii ibaki kama ilivyo. Muundo wa Serikali Tatu 

ni bora katika kudumisha 

Muungano. 

(i) Serikali Tatu 

zitaongeza ajira kwa 
wananchi. 

(ii) Serikali Tatu 

zitajenga msingi bora wa 

maelewano. 

(iii) Maamuzi ya kuwa 

na Serikali Tatu 
yametokana na maoni ya 

wananchi wa Tanzania 

nzima. 

(iv) Serikali Tatu 

zitaondoa manung’uniko 
na kilio cha muda mrefu 

kwa wananchi wa 

Zanzibar. 

(v) Mfumo wa Serikali 

Tatu utasaidia kuongeza 

Vyanzo vya mapato. 
(vi) Itakuwa rahisi kwa 

wageni kuacha mapato 

katika nchi husika. 

(vii) Muundo wa 

Serikali Mbili hauna faida. 
(viii) Muundo wa 

Serikali Tatu hautakuwa 

1. Ibara ya 57 inakuwa 

Ibara ya 60. 

2. Katika Ibara ndogo 

ya (1)(c) na kila 

linapojitokeza neno 
“Tanzania Bara” 

lisomeke 

“Tanganyika”. 

3. Katika Ibara ndogo 

ya 3 neno “Tanzania 

Bara” lisomeke 
“Tanganyika”,   na 

kila linapojitokeza 

neno ‘’Washirika wa 

Muungano’’ 

yasomeke ‘’Nchi 
Washirika’’. 
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Kichwa cha 

Habari 
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na vurugu. 

(ix) Muundo wa 

Serikali Tatu utasaidia 

Zanzibar kuwa huru. 
(x) Serikali Tatu 

zitasaidia kupunguza 

gharama za uendeshaji. 

(xi) Muundo wa 

Serikali Tatu utasaidia 
Tanganyika nayo kuwa 

huru kama ilivyo 

Zanzibar. 

(xii) Kila nchi 

itanufaika kwa upande 

wake. 
(xiii) Itakuwa vizuri kwa 

kila nchi kuweza 

kujitegemea. 

(xiv) Mfumo wa Serikali 

Mbili haueleweki ni wa 
aina gani, ama ni “Unitary 

au Federation” hivyo, 

mfumo wa Serikali Tatu 

utaondoa utata uliopo. 

(xv) Mfumo wa Serikali 

Tatu utasaidia 
Tanganyika kutambulika, 

kwani katika Serikali 

Mbili Tanganyika 

haitambuliki imemezwa 

na Muungano. 
(xvi) Serikali iliyopo 

imepoteza Utanganyika. 

(xvii) Serikali Tatu 

itapunguza idadi ya 
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Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Wabunge hivyo gharama 

zitapungua. 

(xviii) Tokea mwanzo 

hakuna nchi inayoitwa 
Tanzania Bara. 

(xix) Mfumo wa Serikali 

Tatu utarahisisha 

majukumu ya kisera na 

kisheria. 
(xx) Muundo wa 

Serikali Tatu utarudisha 

heshima ya Tanganyika. 

(xxi) Katika Serikali 

Tatu, Serikali ya 

Muungano itadhibiti 
Serikali ya Zanzibar na 

Serikali ya Tanganyika. 

(xxii) Muundo wa 

Serikali Tatu utasaidia 

kuwa na mfuko maalum 
wa Serikali ya Muungano. 

(xxiii) Zanzibar wanacho 

chombo cha kujisemea 

lakini Tanganyika hawana 

sehemu ya kujisemea, 

hivyo katika Serikali Tatu, 
Tanganyika itakuwa na 

chombo chake cha 

kujisemea. 

(xxiv) Serikali Tatu 

zitarahisisha utendaji 
kazi. 

(xxv) Katika Serikali 

Tatu, kutakuwa na usawa 

miongoni mwa watu wa 
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Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
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pande zote mbili kwa 

kuwa kila upande 

utakuwa na serikali yake. 

(xxvi) Katika nchi 
zilizoungana ni kwa vipi 

nchi moja ina serikali 

wakati nchi nyengine 

haina serikali. 

(xxvii) Kuwa na Serikali 
Tatu kutawafanya 

Wazanzibari na 

Watanganyika kuwa kitu 

kimoja.  

(xxviii) Zanzibar kuna 

bendera, wimbo wa Taifa, 
Rais na Vikosi vya 

Usalama vinavyopokea 

maelekezo ya Rais wa 

Zanzibar hii inapelekea 

kutokuwepo kwa Serikali 
Mbili. 

(xxix) Kuwepo kwa 

Serikali Tatu hakutakuwa 

na gharama kubwa kwani 

kitakachobadilika ni 

kuwepo kwa Rais wa 
Muungano. 

(xxx) Kuwepo kwa 

Serikali Tatu kutapelekea 

kuwa na Bunge dogo 

ambalo hakutakuwa na 
gharama kubwa za 

matumizi. 

(xxxi) Sasa ni wakati 

sahihi wa kurudisha 
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Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Serikali ya Tanganyika. 

(xxxii) Zanzibar inayo 

Katiba yake wakati 

Tanganyika haina Katiba, 
hivyo ikitokea Muungano 

kuvunjika itapekelea 

Tanganyika kutotawalika 

hivyo ni sahihi kuwepo 

kwa Serikali Tatu ili 
Tanganyika iwe na Katiba 

yake. 

(xxxiii) Kuwepo kwa 

uhalali wa Tanganyika 

kuonekana waziwazi 

kama ilivyo Zanzibar na 
kutoa fursa kwa wananchi 

wa Tanganyika kushiriki 

katika Serikali yao. 

(xxxiv) Hoja ya kuwepo 

kwa Serikali Tatu ni hoja 
ya muda mrefu ambayo 

imeshawahi 

kupendekezwa na Tume 

mbalimbali zilizowahi 

kuundwa hapo kabla 

hivyo ni wakati muafaka 
wa kuwa na Serikali Tatu. 

(xxxv) Pamoja na 

kwamba watu wachache 

ndio wanaotaka kuwepo 

kwa Serikali Tatu ni 
wakati muafaka wa 

kuamua kuwepo kwa 

muundo huo. 

(xxxvi) Kuondoa 
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Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
mgongano wa maslahi. 

(xxxvii) Kuondoa 

muingiliano wa 

majukumu. 
(xxxviii) Wananchi 

wanaimani na Tume ya 

Katiba iliyopendekeza 

Serikali Tatu. 

(xxxix) Uwepo wa Serikali 
Tatu hauna itikadi au 

sera. 

(xl) Kumekuwa na 

malalamiko ya siku nyingi 

hasa upande wa Zanzibar, 

jambo linaloashiria 
Zanzibar kutoridhika na 

muundo uliopo wa 

Serikali Mbili.  

(xli) Zanzibar ni dola 

kamili hivyo Serikali Tatu 
zitapelekea kuundwa kwa 

Tanganyika itakayokuwa 

na mamlaka yake kamili. 

(xlii) Serikali Tatu ni 

madai ya pande zote mbili 

za Muungano. 
(xliii) Serikali Tatu 

zitaleta umoja na utulivu 

na zitaepusha kero na 

changamoto katika 

Muungano. 
(xliv) Itampunguzia kazi 

Rais wa Shirikisho. 

(xlv) Serikali Tatu 

itapunguza mzigo wa siku 
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Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
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nyingi kwa Tanganyika. 

(xlvi) Serikali Tatu 

zitaharakisha maendeleo. 

(xlvii) Serikali Tatu 
zitaweka usawa wa 

utendaji kazi kwa kuwa 

na vyombo vya kutunga 

sheria kwa pande zote 

mbili. 
(xlviii) Kuweka uwiano wa 

kazi kwa Marais wa 

Washirika. 

(xlix) Hakuna uwiano wa 

malipo kwa Wabunge wale 

wanaowawakilisha watu 
wengi na wale wanao 

wakilisha watu kidogo. 

Rais wa Muungano 

anapokea misaada kwa 

sehemu mbili, wakati Rais 
wa Zanzibar anapokea 

misaada yake kwa upande 

wake tu. 

(ii) Muundo wa Muungano waachiwe 

wananchi kuamua kwa kura ya 

maoni. 

(a) Muungano uwe wa 

ridhaa ya wananchi 

wa pande mbili. 

(b) Kupunguza kero za 
Muungano. 

(c) Kuondoa upinzani 

wa Rasimu ya Katiba 

wakati wa kura ya 

maoni. 

(iii) Ibara hii irekebishwe ili kuwepo 
na muundo wa serikali moja. 

(a) Kwa sababu za: 
(i) Kiusalama; 

(i) Kiitikadi; na 
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Habari 
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(ii) Kiuchumi. 

(b) Serikali Mbili 

hazikusaidia na hata 

Tatu hazitosaidia 
kuondoa matatizo. 

(c) Serikali Tatu 

zitaongeza gharama. 

(d) Serikali moja italeta 

maana halisi ya 
Muungano. 

(e) Serikali moja itajenga 

umoja zaidi. 

(f) Mapato ya 

Tanganyika na 

Zanzibar yote 
yataenda Muungano. 

(g) Zanzibar inachangia 

kidogo katika 

Muungano. 

(h) Zanzibar inayo kila 
kitu mfano Amiri 

Jeshi Mkuu, hivyo ni 

bora awepo Amiri 

Jeshi Mkuu mmoja 

tu. 

(i) Kitendo cha 
kuchanganya 

mchanga kati ya 

Zanzibar na 

Tanganyika, ni 

vigumu 
kuutenganisha 

mchanga huo. 

(j) Serikali moja ndio 

ilikuwa nia na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kusudio la waasisi wa 

Muungano. 

(k) Serikali Mbili zilizopo 

zimeshakomaa hivyo 
ziungane iwe moja. 

(iv) Kuwe na muundo wa Serikali 

Mbili. 

(v) Aya (c) ya ibara ndogo ya (1) na 

Ibara ndogo ya (3) zifutwe ili 

shughuli za kiutendaji zinazohusu 
Tanzania Bara zisimamiwe na 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

na zile za Zanzibar zisimamiwe na 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar. 

Maoni haya 

yamezingatia 

mambo yafuatayo:- 

(a) Kwenye mfumo wa 

Serikali tatu, Rais 
wa Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania 

ataongoza nchi 

kwa kutegemea 

fadhila ya Rais wa 
Tanganyika na 

Rais wa Serikali ya 

Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

(b) Kwenye mfumo wa 
Serikali tatu, Rais 

wa Jamhuri 

atakuwa hana 

watu wa 

kuwatawala. 

(c) Muundo wa 
Serikali tatu 

utaendeshwa kwa 

gharama kubwa 

kwa kuzingatia 

kwamba kutakuwa 
na marais watatu, 

Makamu wa Rais 

watatu, Mabunge 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
matatu. 

(d) Kuanzisha 

muundo wa 

Serikali tatu 
maana yake ni 

lazima kwanza 

uvunje Muungano 

uliopo, ufanyike 

uchaguzi wa 
Tanganyika na 

Zanzibar na baada 

ya hapo ndipo 

achaguliwe Rais 

wa Muungano. 

(e) Italeta amani na 
utulivu. 

(f) Ndio msingi wa 

makubaliano ya 

Muungano. 

(g) Kuepusha 
mkanganyiko. 

(h) Malalamiko ya 

Muungano yapatiwe 

ufumbuzi. 

(i) Serikali Tatu 

zitawayumbisha 
wananchi, kijamii, 

kiutawala na kisera. 

(j) Serikali kamili 

inapaswa kuwa na 

ardhi na watu, hivyo 
iwepo Serikali ya 

Muungano na Serikali 

ya Zanzibar kama 

ilivyo sasa. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(k) Serikali Tatu 

hazitaweka uwiano 

baina ya Zanzibar na 

Bara hasa kwa 
upande wa Wabunge. 

(l) Mchakato wa Katiba 

ya Tanganyika 

hauwezi kuanzishwa 

sasa. 
(m) Hakuna uchumi wa 

kutosha kugharamia 

Serikali Tatu. 

(n) Serikali Mbili hazina 

tatizo. 

(o) Hakutakuwa na 
ushindani. 

(p) Serikali Mbili 

ziendelee kuwepo ili 

kuendeleza serikali za 

mitaa. 
(q) Hati ya Muungano ni 

Serikali Mbili. 

(r) Serikali Tatu 

zitasababisha athari 

katika mikopo. 

(s) Ni njia ya kudumisha 
Muungano. 

(t) Mfumo wa Serikali 

Tatu ni mfumo mpya 

hapa Tanzania na 

duniani. 
(u) Mfumo wa Serikali 

Tatu utawaacha 

nyuma wanawake. 

(v) Mfumo wa Serikali 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Tatu utaleta vurugu 

na kuhatarisha 

amani. 

(w) Mfumo wa Serikali 
Tatu ni uroho wa 

madaraka kwa baadhi 

ya viongozi. 

(x) Hakuna Katiba ya 

Tanganyika. 
(y) Serikali Tatu 

zitavunja Muungano. 

  

Sababu nyengine 

zilizotolewa za kutaka 

mfumo wa Muungano wa 

Serikali mbili 
 

KISHERIA: 

 

i. Msingi mkuu wa 

Muungano kati ya 
iliyokuwa Jamhuri ya 

Tanganyika na 

Jamhuri ya Watu wa 

Zanzibar ni wa 

Serikali mbili kwa 

mujibu wa 
makubaliano ya 

mwaka 1964.  

ii. Mfumo wa Serikali 

tatu utaleta urasimu 

na utata wa kisheria 
katika umiliki na 

uendeshaji wa 

shughuli za kiuchumi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
na kijamii; 

iii. Mfumo wa Serikali 

tatu utasababisha 

mgogoro wa kisheria 
kuhusu masuala ya 

uwakilishi katika 

Bunge la Jamhuri ya 

Muungano kwani 

majimbo ya uchaguzi 
yatakuwa mikoa kwa 

Bara na wilaya kwa 

Zanzibar wakati 

uundwaji wa mikoa 

na wilaya si jambo la 

Muungano. 
 

 

KISIASA: 

 

i. Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano itaelea 

kimadaraka na 

kimamlaka kwa sababu 

haitakuwa na uwezo wa 

kushughulikia moja 

kwa moja masuala 
yanayowahusu 

wananchi kama elimu, 

afya, kilimo, maji na 

barabara kwani si kati 

ya mambo ya 
Muungano ingawa 

katika Rasimu hii ya 

Katiba yanazungumzwa 

kama sehemu ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
majukumu ya Serikali 

ya Muungano; 

ii. Kutokana na ukubwa 

wa eneo na uchumi wa 
Tanzania Bara ni wazi 

kwamba Serikali ya 

Tanzania Bara 

itachangia zaidi kwenye 

uendeshaji wa Serikali 
ya Muungano.  

 

KIUCHUMI: 

i. Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano itakuwa 

tegemezi kwa Serikali 
zinazounda Muungano 

hasa kwa Serikali ya 

Tanzania Bara ambayo 

uchumi wake ni 

mkubwa; 
ii. Urasimu wa kibiashara 

na umilikaji ardhi 

utaongezeka kwa 

sababu biashara, ardhi 

na umilikaji mali wa 

aina nyingine si mambo 
ya Muungano; 

iii. Gharama za uendeshaji 

wa Serikali zilizopo hivi 

sasa ni kubwa hivyo 

kuwepo kwa Serikali 
tatu kutakuwa ni 

gharama ya ziada na 

hivyo kuwa mzigo 

mkubwa kwa 



142 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wananchi. 

 

KIJAMII: 

Muundo 
unaopendekezwa 

utahatarisha amani, 

utulivu na utangamano 

wa kitaifa kwani watu 

wa pande mbili za 
Muungano wamekuwa 

na uhusiano na 

mwingiliano kwa miaka 

mingi. 

(vi) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza usawa kati ya nchi 

zote mbili katika maeneo muhimu 
kama elimu ngazi zote, raslimali 

ardhi, rasilimali malikale maliasili 

nk. 

 

(vii) Katika Ibara ndogo ya (1) neno 

‘Serikali” lifutwe na badala yake 

iandikwe “dola”. 

 

(viii) kila ilipotajwa “Serikali ya 
Zanzibar” iandikwe “Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar”. 

 

(ix) ibara ndogo ya (3) ifutwe.  

(x) Kuwe na Rais mmoja na wakuu 

wa washirika wapewe majina 

mengine 

 

(xi) Kuwe na serikali moja na 

Tanganyika na Zanzibar ziwe 
majimbo 

 

(xii) Kuwe na serikali mbili kuelekea 

moja 

 

(xiii) Katiba za nchi washirika  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
zielekezwe kwenda sambamba na  

masharti ya katiba ya Jamhuri 

ya Muungano. 

(xiv) Kuwe na vifungu vinavyotamka 

kuwa: “Lengo la Katiba za 
Washirika ni kufanikisha 

malengo ya Muungano na 

kuweka masharti ambayo 

yanafanana na masharti ya 

Katiba hii na kwa vyovyote vile 
masharti yasiyo kinyume na 

masharti ya Katiba hii.” 

 

(xv) Kuwe na msisitizo wa  Ukuu wa 

Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano  na pawe na Ibara 

ndogo inayotamka kuwa ni 

sharti katiba za Tanganyika na 
Zanzibar zisikinzane na Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

(xvi) Sarafu na Benki Kuu visiwe 

mambo ya muungano 

 

(xvii) Neno serikali liondolewe  

(xviii) Ibara ya 57(10) iitwe serikali ya 

Mapinduzi Tanzania Visiwani. 

 

(xix) Ibara ya 57(2)(c) iboreshwe 
kuweka maneno “Mahakama ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ishirikiane na 

TAKUKURU” 

 

(xx) Mahakama ya Katiba Pekee iwe 

ni ya Muungano 

 

(xxi) Shirikisho liwe kati ya serikali 
ya Tanganyika na Serikali ya 

Zanzibar na  Kuwe na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Kamisheni ya mambo ya 

shirikisho 

58. Vyombo vya utendaji 

vya Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Ibaki kama ilivyo.  Ibara ya 58 inakuwa 

Ibara ya 61 na inabaki 

ilivyo. 
(ii) Ibara ndogo (1) irekebishwe ili 

vyombo vya Muungano iwe kwa 

mambo ya Muungano tu. 

 

(v) Serikali ya Muungano iwe na 
Mamlaka kwa ajili ya mambo ya 

muungano tu.  

 

Maudhui yake hayaendani 
na muundo wa Serikali 

Mbili. 

(vi) Mahakama iwe ni kwa mambo ya 

muungano tu 

Maudhui yake hayaendani 

na muundo wa Serikali 

Mbili. 

(vii) Kusiwe na Bunge la shirikisho 
bali kuwe na kamati ya 

kutathmini na kupendekeza 

uendeshaji bora wa mambo 

tuliyokubaliana  kwenye 

shirikisho. 

 

59. Mamlaka ya Serikali ya 
Muungano 

(i) Iongezwe ibara ndogo mpya 
itakayoweka sharti kwa Serikali ya 

Muungano na Serikali za Nchi 

Washirika kushauriana na 

kushirikiana katika maeneo 

mbalimbali. 

Kuepuka mgogoro baina 
ya Serikali ya Muungano 

na za Washirika. 

1. Ibara ya 59 inakuwa 
Ibara ya 62. 

 

2. Katika Ibara ndogo ya 

3, neno Tanzania 

Bara lisomeke 

Tanganyika. (ii) ibara hii irekebishwe kwa kutaja 

 Mambo ya Muungano, yasiyo 
 ya Muungano na yale ambayo 

 Washirika watakuwa na 

 mamlaka sawa (concurrent 

jurisdiction). 

 

(iii) Ibara ibadilishwe ili Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano ijihusishe na 
mambo ya Muungano tu, mambo 

yasiyo ya Muungano waachiwe nchi 

Ndilo jina sahihi. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
washirika. 

(ii) Katika Ibara ndogo ya (3) maneno 

“Serikali ya Zanzibar” yasomeke 

‘Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar”.  

(a) Ili kila upande uweze 

kufaidi rasilimali 

zake. 

(b) Serikali za nchi 
Washirika zijisimamie 

wenyewe bila ya 

kuomba msaada 

kutoka kwa Serikali 

ya Muungano. 

(iii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe ili 
kuondoa uwezekano wa Serikali 

ya Muungano kutekeleza 

majukumu ya moja ya Serikali ya 

washirika kwa kubebesha mzigo 

wa gharama kwa Serikali 

nyingine, ibara hii irekebishwe 
kwa kutamka kwamba suala 

kama hili liwasilishwe kwenye 

Tume ya Baraza la Muungano 

kabla ya kupitishwa. 

Maudhui yake hayaendani 
na muundo wa Serikali 

Mbili. 

(iv) Ibara ndogo ya (3) maneno “kwa 

makubaliano na masharti maalum 
baina yake na Serikali ya Zanzibar 

au Serikali ya Tanzania Bara – pia 

mamlaka ya Serikali ya Zanzibar 

na Serikali ya Tanzania Bara” 

yafutwe na badala yake isomeke 

“chini ya Washirika wa 
Muungano”. 

 

(v) Ibara zote zinazohusiana na 

muundo wa Muungano wa Serikali 

Tatu zifutwe. 

 

(vi) Ibara zote zinazohusiana na 

muundo wa Muungano 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
zirekebishwe na ianzishwe 

Tanganyika. 

(vii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

kwa kufuta neno “Tanzania Bara” 

na isomeke Tanganyika. 

 

(viii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe ili 
Serikali ya Shirikisho kabla ya 

kukubaliana na Serikali ya 

mshirika kutekeleza mambo 

yasiyo ya Muungano, 

makubaliano hayo yaidhinishwe 
na Bunge la nchi mshirika wa 

Muungano.  

 

(xii) Sheria za upande mmoja wa 

Muungano zitambulike upande 

mwingine 

 

(xiii) Kuwe na orodha ya  Mambo ya 

Muungano;  Mambo yasiyo ya 

Muungano na  Mambo ya  
pamoja(concurrent jurisdiction). 

 

(xii) Sheria za upande mmoja wa 

muungano zitambulike upande 

mwingine 

 

(xiii) Kuwe na orodha ya  Mambo ya 

Muungano;  Mambo yasiyo ya 

Muungano na  Mambo ya  
pamoja(concurrent jurisdiction). 

 

(i) 59(3) makubaliano yawekwe 

wazi 

 

(viii) Ibara ya 59(3) ifutwe  

(xiv)Iongezwe Ibara itakayotambua 

utekelezaji wa Sheria 

zinazotumika katika upande 

mmoja wa Muungano 
kutambulika upande mwingine 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wa Muungano. 

(xv)Isomeke, “Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania haitaweza kuingia 

Mkataba wa Kimataifa ambao 

utaathiri nchi mshirika wa 
Muungano kabla ya kupata 

ridhaa ya nchi mshirika husika.” 

 

(xvi)Isomeke, “Bila kuathiri misingi ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania, Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania inaweza 
kuingia kwenye mkataba wa 

kimataifa wenye wanachama 

wengi kwa niaba ya mshirika wa 

muungano kama ikiombwa 

kufanya hivyo na nchi mshirika 

wa muungano. Ikitokea hivyo, 
gharama zote husika zitalipwa ma 

nchi mshirika wa muungano, na 

mkataba huo hautaathiri kwa 

namna yeyote nchi nyingine 

mshirika wa muungano. 

 

(xvii)Mkataba wowote wa kimataifa 
ulioingiwa na Jamhuri ya 

Muungano hautakuwa na nguvu 

ya kisheria kama au kwa kadiri 

unavyokinzana na katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

(xviii)Kila mshirika wa Muungano 
atalazimika kushauriana na 

Serikali ya Shirikisho kupitia 

Tume ya Uhusiano na Uratibu wa 

Serikali juu ya nia yake ya 

kuingia mkataba wa kimataifa. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Nchi mshirika wa muungano 

hataweza kuingia mkataba wa 

kimataifa kama: 

1. Upande wa pili wa mkataba 
ni nchi au taasisi 

isiyotambuliwa na 

mahusiano ya kidiplomasia 

na Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 
2. Mkataba huo unakinzana na 

sera ya kimataifa ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 

3.  Mkataba huo unakinzana na 

masharti ya kimataifa 

ambayo yanatekelezwa na 
Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

(xix) Kuwe na ibara ndogo 

inayosomeka, “Ikitokea nchi 

mshirika wa muungano akaingia 
mkataba wa kimataifa kwa 

kukiuka ibara ndogo hapo juu, 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania itakuwa na wajibu wa 

kuzuia na kutowajibika na 

utekelezaji wa mkataba huo 
kulingana na Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania.” 

 

(xx)Mambo ya muungano yawe:  

i. utumishi katika jamhuri ya 

muungano  

ii. Mahakama ya jamhuri ya 
muungano 

iii. Bunge la Jamhuri ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
muungano 

iv. Tume za uwajibikaji 

v. Uchaguzi na vyama vya siasa 

vi. Fedha za jamhuri ya 
 muungano 

vii. Haki za binadamu 

viii. Maliasili 

ix. ardhi 

 

(xxi)Mambo ya Muungano yaliyoko 
kwenye sheria yaorodheshwe 

kweye nyongeza kama mambo ya 

Muungano 

 

Neno “yaliyoorodheshwa” libadilishwe 

na kuwa “ yanayo orodheshwa” 

 

(xxii)Baraza la wawakilishi la 

Zanzibar liwe Bunge la Zanzibar 

 

(xxiv)Ibara hii ifutwe.  

(xxv)Ibara ndogo ya (3) maneno “kwa 
makubaliano na masharti 

maalum baina yake na Serikali 

ya Zanzibar au Serikali ya 

Tanzania Bara – pia mamlaka 

ya Serikali ya Zanzibar na 

Serikali ya Tanzania Bara” 
yafutwe na badala yake isomeke 

“chini ya Washirika wa 

Muungano”. 

 

(xxvi)Ibara zote zinazohusiana na 

muundo wa Muungano wa 

Serikali Tatu zifutwe. 

 

(xxvii)Ibara zote zinazohusiana na 
muundo wa Muungano 

zirekebishwe na ianzishwe 

Tanganyika. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xxviii)Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

kwa kufuta neno “Tanzania 

Bara” na isomeke Tanganyika. 

 

(xxix)Ibara ndogo ya (3) irekebishwe ili 

Serikali ya Shirikisho kabla ya 
kukubaliana na Serikali ya 

mshirika kutekeleza mambo 

yasiyo ya Muungano, 

makubaliano hayo yaidhinishwe 

na Bunge la nchi mshirika wa 
Muungano. 

(a) Ili kupata ridhaa 

ya wananchi. 
(b) Kuepusha 

ushawishi wa 

viongozi bila ya 

kuwashirika 

wananchi. 
 

60. Mambo ya Muungano i) Mambo ya Muungano 

yaainishwe katika Ibara hii sio 

katika Nyongeza.  

(a) Ili kuepuka tafsiri 

tofauti. 

(b) Kuyapa uzito zaidi. 

Ibara ya 60 inakuwa 

Ibara ya 63 na inabaki 

kama ilivyo. 

ii) Inapendekezwa kwamba 

mambo ya Muungano yawe 

tisa kama ifuatavyo:- 

1. Katiba na mamlaka ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. 

2. Ulinzi na Usalama wa Jamhuri 

ya Muungano. 

3. Uraia na Uhamiaji. 

4. Sarafu na Benki Kuu. 
5. Mambo ya Nje. 

6. Usajili wa Vyama vya Siasa. 

7. Ushuru wa bidhaa na mapato 

yasiyo ya kodi yatokanayo na 

mambo ya Muungano. 

8. Elimu ya Msingi, Sekondari na 
Elimu ya Juu. 

9. Masuala yote yanayohusu Ardhi. 

Ili kubaki na muundo 

wa serikali mbili 

iii) Orodha ya Mambo ya 

Muungano katika Rasimu ya 

Katiba, kama iliyoonyeshwa 

katika Nyongeza, ijumuishe 

Ili kuepuka kuwa na 

tafsiri tofauti. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
mambo yote yenye sura ya 

Muungano yaliyotajwa kwenye 

Jedwali. Aidha, mipaka ya 

utekelezaji wake ibainishwe na 
yachambuliwe ili kila jambo la 

Muungano litajwe peke yake. 

iv) Imetajwa kuwa Mamlaka ya 

Jamhuri ya Muungano ni 

jambo la Muungano. Zitajwe 
Asasi zilizo chini ya Mamlaka 

hiyo. 

v) Badala ya kutaja Sarafu na 

Benki Kuu kuwa ni jambo la 

Muungano, yatajwe 

majukumu na siyo jina la 
Asasi. 

vi) Suala la Haki za Binadamu 

lijumuishwe katika Mambo ya 

Muungano. Aidha, utolewe 

ufafanuzi wa mipaka ya 
utekelezaji wake. 

vii)  Ibara hii irekebishwe ili 

mambo yanayohusu Sarafu, 

Benki Kuu, Uraia, Uhamiaji na 

Usajili wa Vyama vya Siasa 

yawe chini ya mamlaka ya 

Washirika na yasiwe chini ya 
mamlaka ya Muungano. 

Ni Mambo muhimu kwa 

maendeleo ya kiuchumi 

na kisiasa kwa Washirika. 

viii) Iongezwe ibara ndogo ya (2) 

ambayo itazungumzia chombo 

kitakachoshughulikia mambo ya 

Muungano. 

ix) kuwepo na ibara nyengine ndogo 
ya (3) itakayoeleza kuwa Bunge 

litatunga sheria kusimamia 

Ili masuala ya Muungano 

yapewe hadhi ya Kikatiba. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
masuala yote yanayohusu 

Jamhuri ya Muungano. 

x) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayotoa mamlaka kwa 

washirika ama kupunguza au 
kuongeza mambo ya muungano.   

xi) Masuala ya kimataifa yawe chini 

ya Serikali ya Muungano pekee 

xii) Mambo ya nje yabaki kuwa ya 

muungano 
xiii) uteuzi wa mabalozi uzingatie 

weledi na siyo uwiano 

 

(a) Ili maamuzi yaweze 

kufanywa hata na 

upande mmoja tu wa 
nchi washirika pale 

uamuzi huo 

utakapoungwa mkono 

na Bunge la nchi 

mshirika, basi iwe 
moja kwa moja 

(automatic) jambo hilo 

linaondoka katika 

mambo ya Muungano.   

(b) Pendekezo hili 

linatokana na matatizo 
yaliyopo sasa katika 

utaratibu wa 

kuondosha jambo la 

muungano; kwa mfano 

Zanzibar ilishafanya 
maamuzi toka mwaka 

2009 kupitia Baraza la 

Mapinduzi na pia 

Baraza la Wawakilishi 

wa kuliondoa suala la 

mafuta na gesi asilia 
katika orodha ya 

mambo ya muungano, 

lakini kwa muda 

mrefu jambo hilo 

limeshindikana.   

(c) Kuhusu kuongeza 

jambo la Muungano, 

inapendekezwa kuwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
jambo hilo kwanza 

likubaliwe katika 

mabunge ya nchi 

washirika.  Hii 
itaondosha dhana ya 

mambo makubwa 

kama haya kuamuliwa 

bila ya kuvihusisha 

vyombo vikubwa vya 
nchi washirika kama 

vile Bunge na Baraza 

la Mawaziri, ambapo 

Zanzibar kwa mfano 

imekuwa kwa muda 

mrefu ikilalamika 
kuwa baadhi ya 

maamuzi 

yanayofanywa katika 

Bunge la Muungano 

hayapati ridhaa ya 
Baraza la Mapinduzi 

wala Baraza la 

Wawakilishi hasa 

ukizingatia kuwa 

hakuna utaratibu wa 

Kikatiba wala wa 
Kisheria wa vyombo 

hivi kufikisha maoni 

yake kupitia kwa 

Wabunge wa Bunge la 

Muungano kutoka 
Zanzibar. 

i) Inapendekezwa kuwa orodha ya 

mambo ya Muungano (Nyongeza I) 

isomeke hivi: 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(a) (Bila mabadiliko) Katiba na 

mamlaka ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

(b) (Bila mabadiliko) Ulinzi na 
Usalama wa Jamhuri ya 

Muungano;  

(c) (Kirekebishwe) Uraia, Uhamiaji 

na Haki za Binadamu;  

(d) (Bila mabadiliko) Sarafu na 
Benki Kuu; 

(e) (Bila mabadiliko) Mambo ya Nje; 

(f) (Bila mabadiliko) Usajili wa 

Vyama vya Siasa; na 

(g) (Bila mabadiliko) Ushuru wa 

Bidhaa na Mapato Yasiyo ya 
Kodi yatokanayo na mambo ya 

Muungano.  

ii) Ziongezwe ibara ndogo mpya kama 

ifuatavyo: 

(a) Urais wa Jamhuri ya 

Muungano utakuwa ni wa 
kupokezana baina ya 

Tanganyika na Zanzibar kila 

baada ya miaka kumi. 

(b) Chama chochote au mtu 

yeyote atakayekusudia 

kugombea Urais atalazimika 
kumpendekeza mtu yoyote 

kugombea nafasi ya Makamu 

wa Rais kutoka upande wa pili 

wa Muungano. 

Utaratibu huu utaepusha 

Jamhuri ya Muungano 

kuongozwa na watu wa 

upande mmoja wa 
Muungano kwa kipindi 

kirefu. 

iii) Ibara hii irekebishwe ili 

kujumuisha elimu ya juu kuwa 
ni miongoni mwa mambo ya 

Muungano. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
iv) Katika Nyongeza ya Rasimu 

iliyotajwa katika ibara ya 60 

iongezwe aya mpya zifuatazo: 

(a) Maadili na Miiko ya Uongozi na 
Utumishi wa Umma; 

(b) Haki za Binadamu na Wajibu wa 

Raia; 

(c) Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi 

na masuala yote yanayohusu 
uchaguzi. 

 

v) Ibara hii irekebishwe kwa kutaja 

taasisi zote zilizo chini ya 

Mamlaka ya Muungano; 

vi) majukumu ya Benki Kuu 

yatajwe badala ya kutaja 

“Safaru”; 
vii) Haki za Binadamu zitajwe kuwa 

ni Mambo ya Muungano. 

(a) Ibara hii inataja 

mambo ya Muungano 

kupitia Nyongeza ya 

Katiba kuwa ni 22, 

lakini Mambo yenye 

Sura ya Muungano 
yanayozungumziwa 

katika Rasimu ni 

zaidi ya hayo.   

(b) Mambo yote hayo 

yatajwe kuwa ni 
Mambo ya 

Muungano. 

(c) Mamlaka imetajwa 

kuwa ni jambo la 

Muungano. 

(d) Rasimu imetaja jina 
la taasisi. 

viii) Mambo ya Muungano 

yaongezwe elimu, rasilimali, 

ajira na Utumishi. 

 

ix) Sarafu, Benki Kuu, Uraia na 

Mambo ya Nje yaondolewe katika 

mambo ya Muungano. 

(a) Haya ni mambo yaliyo 

katika mamlaka ya 

nchi husika. 
(b) Kabla ya Muungano, 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Zanzibar ilikuwa na 

sarafu yake. 

x) Sarafu, benki, uraia na Mambo 

ya Nje yaondolewe katika mambo 

ya Muungano. 

Ili kila upande uweze 

kusimamia mamlaka yake 

kamili. 

xi) Afya, elimu, Jeshi la Polisi na hali 
ya hatari yawe mambo ya 

Muungano. 

 

xii) Mambo ya Muungano yawe tisa 

kwa kuongeza rasilimali za taifa 

na Mitaala ya elimu katika ngazi 

zote. 

(a) Rasilimali 

zitasababisha 

migogoro na kero 

mpya katika 
Muungano.  

(b) Wasomi wa pande 

zote mbili watapata 

fursa ya kufanya kazi 

sehemu zote mbili. 

(c) Sifa za ajira katika 
Muungano ziweze 

kufanana. 

(d) Kufuta ubaguzi wa 

kielimu. 

xiii) Katika orodha ya Mambo ya 

Muungano iongezwe elimu ya 
Juu. 

Kuongeza upeo wa elimu 

na kutoa nafasi zaidi ya 
ajira. 

xiv) Mambo ya Muungano yaainishwe 

katika Ibara hii sio katika 

Nyongeza.  

(a) kuondoa tafsiri 

tofauti. 

(b) Mambo ya Muungano 

yawe na uzito 

unaostahili. 

xv) Katika orodha ya mambo ya 
Muungano iongezwe Tume Huru 

ya Uchaguzi na Msajili wa Vyama 

vya Siasa. 

Ili kuendana na mfumo 
wa Serikali Mbili. 

xvi) Ibara hii ibaki kama ilivyo. Ili kila upande uweze 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kujitawala. 

xvii) Uraia na uhamiaji yasiwe mambo 

ya Muungano. 

(a) Ndio msingi wa 

wananchi. 

(b) Kurahisisha kila nchi 

kuratibu mambo 
yanayowahusu raia 

wake. 

(c) Kuweza kudhibiti 

uingiaji wa wageni 

kwa kuzingatia 
Zanzibar ni nchi 

yenye eneo dogo la 

ardhi. 

(d) Itasaidi uhalali na 

upatikanaji wa Rais 

katika nchi 
Washirika.  

(e) Kabla ya Muungano 

na mara baada ya 

Muungano Zanzibar 

ilikuwa na kadi zake 
za uraia. 

(f) Utamaduni wa 

Zanzibar ni tofauti na 

Watanganyika, hivyo 

kuachia kuingia watu 

kiholela itasababisha 
kuharibu utamaduni 

wa Zanzibar. 

xviii) Mambo ya Nje isiwe suala la 

Muungano. 

(a) Kujenga uwezo kwa 

nchi Washirika 

kuingia katika 

mahusiano na 
mikataba na 

mashirika ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kimataifa. 

(b) Ni utambulisho wa 

nchi kitaifa na 

kimataifa. 
(c) Kuimarisha 

mahusiano 

yaliyokuwepo katika 

nchi Washirika kabla 

ya Muungano. 
(d) Ili nchi Washirika 

waweze kuchagua 

nchi marafiki. 

(e) Kutoa fursa kwa nchi 

Washirika kujiunga 

na Jumuiya za 
Kimataifa. 

(f) Kuondosha 

usumbufu kwa 

wananchi wa upande 

mmoja wakati wa 
kuomba nafasi za 

kusafiri nchi za nje 

kutokana na 

kutokuwa na 

mabalozi. 

xix) Usajili wa Vyama vya Siasa lisiwe 

suala la Muungano. 

(a) Masuala ya kisiasa ni 

ya nchi husika. 
(b) Kabla ya Muungano 

Zanzibar na 

Tanganyika zilikuwa 

na vyama vyao vya 

siasa. 
(c) Itaondoa nchi 

Washirika 

kuburuzwa katika 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
maamuzi. 

(d) Kuzuia matumizi ya 

nguvu ya Serikali ya 

Muungano katika 
kulazimisha matokeo 

ya uchaguzi wa 

viongozi hasa kwa 

upande wa Zanzibar. 

xx) Ushuru wa bidhaa isiwe suala la 

Muungano. 

(a) Suala la uchumi sio 

suala la Muungano. 
(b) Nchi Washirika 

zinatofautiana katika 

mapato. 

xxi) Ibara hii isomeke mambo ya 

Shirikisho na sio mambo ya 

Muungano. 

 

xxii) Mambo ya Muungano yawe 

kama ifuatavyo: 
(a) Katiba ya Muungano wa 

Jamhuri za Tanzania. 

(b) Mamlaka ya Jamhuri ya 

Muungano za Tanzania. 

(c) Uratibu wa masuala ya Uraia 
na Uhamiaji. 

(d) Uratibu wa Sera ya Mambo ya 

Nje. 

(e) Uratibu wa mambo ya 

Usalama. 

(f) Utumishi katika Serikali ya 
Jamhuri za Muungano za 

Tanzania. 

(g) Mahakama ya Rufani ya 

Jamhuri za Muungano za 

Tanzania. 

Kwa kuzingatia Muundo 

wa Muungano wa Serikali 
mbili. 

xxiii) Ibara hii isomeke mambo ya  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Shirikisho na sio mambo ya 

Muungano. 

xxiv) Mambo yote ya Muungano 

yaorodheshwe kwenye Ibara hii 

na siyo kwenye nyongeza 

 

xxv) Tume ya Haki za Banadamu na 
utawala Bora na mipango ya 

uchumi, elimu, baraza la 

mitihani,maadili na miiko ya 

viongozi, utabiri wa haki ya 

hewa, usalama wa anga  yawe 
mambo ya muungano 

 

xxvi) Kuwe na usawa katika nafasi za 

ajira na uongozi kwa pande zote 

za Muungano. 

 

xxvii) Mambo ya nje, polisi, usajili wa 

vyama vya siasa, ushuru wa 

bidhaa yasiwe mambo ya 

muungano 

 

xxviii) Bunge la Jamhuri ya 

Muungano liwe jambo la 

muungano 

 

xxix) Nchi washirika wawe na uwezo 

wa kuongeza au kupunguza 

mambo ya muungano 

 

xxx) Jinsia iwe jambo la muungano 

 

 

xxxi) Kuwe na kupokezana katika 
nafasi ya Urais baina ya 

washirika 

 

xxxii) Mafuta na gesi visiwe mambo ya 

muungano 

 

xxxiii) Usajili wa Vyama vya Siasa 

lisiwe suala la Muungano. 

 

61. Washirika wa (i) Ushuru wa bidhaa isiwe suala la  1. Ibara ya 61 inakuwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Muungano Muungano. Ibara ya 64 na 

inabaki kama ilivyo. 

2. neno ‘’Tanzania 

Bara’’ lisomeke 
‘’Tanganyika’’. 

3.  Mahali popote 

litakapotokea neno 

‘’Washirika wa 

Muungano’’ lisomeke 
‘’Nchi Washirika’’. 

(ii)Mambo ya Muungano yawe kama 

ifuatavyo: 

(h) Katiba ya Muungano wa 

Jamhuri za Tanzania. 
(i) Mamlaka ya Jamhuri ya 

Muungano za Tanzania. 

(j) Uratibu wa masuala ya Uraia 

na Uhamiaji. 

(k) Uratibu wa Sera ya Mambo ya 
Nje. 

(l) Uratibu wa mambo ya 

Usalama. 

(m) Utumishi katika Serikali ya 

Jamhuri za Muungano za 

Tanzania. 
(n) Mahakama ya Rufani ya 

Jamhuri za Muungano za 

Tanzania. 

Kwa kuzingatia Muundo 

wa Muungano wa Serikali 

mbili. 

(iii)Ibara hii isomeke mambo ya 

Shirikisho na sio mambo ya 

Muungano. 

 

(iv)Ibara ndogo ya (4) ibadilishwe na 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(4) Washirika wa Muungano 

watatekeleza majukumu yao kwa 

kufuata masharti ya Katiba hii na 

Katiba zao”. 

 

(a) Katika ibara ya (5) itoe 

ufafanuzi wa neno “hadhi na 
haki sawa”. 

Kuondoa utata unaoweza 

kutokea. 

(vii) Ibara ndogo ya (4) na (5) zifutwe. Kwa kuzingatia Muundo 

wa Muungano wa Serikali 

mbili. 

(vi) Maneno Serikali ya Tanzania Bara  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
yabadilishwe na isomeke Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano. 

(vii) Neno Tanzania Bara lifutwe na 

badala yake lisomeke Tanganyika. 

 

(viii) Ibara hii ibaki kama ilivyo. 

Ili kukidhi muundo wa 

Serikali Tatu. 

(ix)Ibara ndogo ya (2) isomeke: 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania itakuwa na mamlaka juu ya 

mambo yote yahusuyo Tanganyika na 

Zanzibar.” 

Ili kukidhi mfumo wa 

Serikali Moja. 

(x) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. Mfumo wa Serikali Moja. 

(xi) Ibara ndogo ya (5) Neno 

“Washirika” lifutwe na badala 

yake isomeke “wananchi”.  

 

(ix) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe 
kwa kuongeza neno “haki sawa”. 

Ili ilingane na wingi wa 
watu. 

(xiii)Maneno hadhi na haki sawa 

yafafanuliwe. 

 

(xiv)Usawa uwe kwa mambo yote  

(xvi)Marginal note isomeke” mamlaka 

ya serikali ya muungano na serikali 

ya Zanzibar”. 

 

(xv)Ibara ya 61(4)(5) ziondolewe  

61(4) itumie maneno “kwa mujibu” 

badala ya “kwa kuzingatia’ 

 

(xvi)Neno usawa litumike badala ya 
uwiano 

 

(xvii)Washirika wawe na kura ya 

turufu kulinda maslahi yao. 

 

(xviii) Maneno Serikali ya Tanzania 

Bara yabadilishwe na isomeke Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano. 

 

(xix)Ibara hii ibaki kama ilivyo.  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xx)Ibara ndogo ya (2) isomeke: 

Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania itakuwa 

na mamlaka juu ya mambo yote 
yahusuyo Tanganyika na 

Zanzibar.” 

 

 

(xxi)Ibara ndogo ya (3) ifutwe.  

(xxii)Ibara ndogo ya (5) Neno 

“Washirika” lifutwe na badala 

yake isomeke “wananchi”. 

 

(xxiii)Ibara ndogo ya (5) irekebishwe 
kwa kuongeza neno “haki sawa”. 

(xxiii) Iongezwe Ibara ndogo 

itakayoruhusu mshirika wa 

Muungano kuweza kujiondoa 

katika Muungano na 

inayoruhusu nchi nyengine 
kuweza kujiunga na 

Muungano. 

 

62. Mamlaka ya Washirika 

wa Muungano 

(i) Ibara hii ifutwe. Kuruhusu nchi washirika 

kuingia mahusiano na 

taasisi za nje ni kukiuka 

Hati ya Muungano 

ianayotamka kuwa 
mambo ya nje ni ya 

Muungano. 

1. Ibara ya 62 inakuwa 

ya 65. 

2. Iongezwe ibara 

ndogo ya 4 

itakayoelekeza 
Bunge kutunga 

sheria 

itakayoainisha, 

pamoja na mambo 

mengine, “utaratibu 
wa namna ya 

utekelezaji bora wa 

masharti ya Ibara 

hii”. 

(ii) Ibara hii irekebishwe ili nchi 

washirika ziwe na mamlaka kamili 

katika kuanzisha mahusiano na 

nchi za nje. 

Hati za kisheria (Legal 

Instruments), ndizo 

zinazoanzisha jumuiya, 

taasisi na mashirika ya 
kimataifa ndizo 

zinazoweka sharti za nchi 

kuwa na Mamlaka kamili 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(sovereign states) ili 

kuweza kukubalika kuwa 

mwanachama. 

(iii) Ibara hii irekebishwe kukidhi 

Muungano wa Serikali mbili na 
kutoa uwezo kwa Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar kujiunga 

na jumuiya za kimataifa. Hivyo 

maneno “kila Mshirika wa 

Muungano” yafutwe na badala 
yake yawekwe maneno “Serikali ya 

Mapinduzi ya Zanzibar.” 

Hii ni njia mojawapo ya 

kuondosha kero za 
Muungano katika 

muundo wa sasa wa 

Muungano. 

(iv) katika ibara ndogo ya (1) neno 

“mshirika” lifutwe na badala yake 

kiandikwe “Jamhuri ya 

Muungano”. 

 

(v) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

kuruhusu Washirika waruhusiwe 
kujiunga au kupata “observer 

status” katika mashirika au 

jumuiya za kimataifa. 

Kwa kuwa Ushirikiano wa 

Kimataifa si suala la 
Muungano.  

(vi) katika Ibara ndogo ya (2) maneno 

“kwa mujibu wa Katiba ya 

Mshirika wa Muungano” yafutwe. 

Hayana athari yoyote. 

(vii) Aya ya (f) katika ibara ndogo ya (2) 
ibadilishwe na iandikwe kama 

ifuavyo: 

“(f) kuwapandisha vyeo na kutoa 

kamisheni kwa maafisa wa 

vyombo vya ulinzi na usalama 

katika ngazi mbalimbali”. 

Katika kuunganisha sera 
za ndani, sera za kigeni na 

sera za kijeshi kuhusiana 

na usalama wa Taifa ili 

kuwezesha Taasisi za 

ulinzi na Usalama 

kushirikiana kikamilifu. 

(viii) Katika Ibara ndogo ya (3) 

maneno “inaweza kutoa” yafutwe 

na badala yake iandikwe “itatoa”.   

Ili kuilazimisha Serikali ya 

Muungano kutoa msaada 

pale unapohitajika. 

(ix) ibara ndogo ya (2) na (3) zifutwe. (a) Kwa sababu inaeleza 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
masuala ya mambo 

ya nje, ambayo kwa 

mujibu wa katiba hii 

mambo ya nje ni 
mambo ya Muungano 

hivyo kutekelezwa 

kwa Ibara hizi ndogo 

ni utata hasa 

ikizingatiwa masilahi 
ya nchi washirika 

katika mashirikiano 

na nchi za nje. 

Tunatambua ushiriki 

wa nchi washirika 

kwa jumuiya za 
kimataifa kwa mambo 

yasio ya muungano ni 

za msingi lakini 

yatekelezwe na 

Jamhuri ya 
Muungano kwa 

kulinda umoja wetu. 

(b) Kuondoa dhana ya 

uwepo wa Washirika 

wa Muungano. 

(c) Zitaleta kero katika 
Muungano. 

(x) Maneno Serikali ya Zanzibar 

isomeke Serikali ya Mapinduzi ya 

Zanzibar. 

Kuondoa mgongano 

katika Bunge la Jamhuri 

ya Muungano kati ya 

Tanzania Bara na 

Zanzibar. 
 

(xi) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kuongeza maneno yafuatayo 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
mwisho wa sentensi: 

“Ilimradi mambo hayo 

hayataingilia au kuleta athari 

kisiasa, kiuchumi, kijamii na 
kidemokrasia katika nchi Mshiriki 

wa Muungano na Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania.” 

(xii) Ibara hii ibaki kama ilivyo. Ili kukidhi muundo wa 

Serikali Tatu. 

(xiii) Ibara ndogo ya (3)(a) ifutwe. (a) Inapingana na 

nyongeza ya Rasimu. 
(b) Mahusiano ya 

Kimataifa ni jambo la 

Muungano. 

(xiv) Mabalozi wathibitishwe na 

Bunge 

 

(xv) Ifanyiwe marekebisho kuendana 

na mfumo wa serikali mbili 

 

(xvi) Washirika wawe na uwezo wa 
kushiriki katika mambo ya 

kimataifa 

 

(xvii) Ibara ya 62(2) iwe “Bila ya 

kuathiri mipaka iliyowekwa na 

Katiba hii, kila Mshirika wa 

Muungano atakuwa na uwezo na 

uhuru wa kuanzisha mahusiano 
au ushirikiano na jumuiya au 

taasisi yoyote ya kikanda au 

kimataifa kwa mambo yaliyo chini 

ya mamlaka yake kwa mujibu wa 

Katiba ya Mshirika wa 
Muungano”. 

 

(xviii) 62(3) ishurutishe Jamhuri ya 

Muungano kukubali mashirikiano 

na washirika wa Muungano 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

(xix) Kuwe na nafasi sawa za 

ubalozi 

 

(xx) Washirika wa muungano 

wasiruhusiwe kuruhusu ndoa za 

jinsia moja 

 

(xxi) Kila mshirika awe na 
uwakilishi wake katika asasi za 

kimataifa. 

 

(xxii) Kwenye 61(2), maneno 

‘yahusuyo Tanzania Bara’ 

yaondolewe na iwe ‘yahusuyo nchi 

yao’ 

 

(xxiii) 62(2) na (3) zifutwe  

(xxiv) 62(1) neno ‘pande’ liondolewe 
na         neno ‘nchi’ litumike 

 

(xxv) 62(2)maneno ya mwisho 

yanayosomeka “kwa mujibu wa 

Katiba ya Mshirika wa Muungano” 

yaondoshwe. 

 

(xxvi) Mamlaka ya kuingia katika 

mahusiano ya kikanda na ya 
kimataifa yawe katika Jamhuri ya 

Muungano. 

 

 

(xxvii) Katika yale yasiyo ya 

muungano, washirika watatakiwa 

kushauriana, kupitia kuwasiliana 

au kwa ruhusa ya Serikali ya 
Muungano kwa sababu kwa 

mujibu wa sheria za kimataifa 

uwezo wa kuingia mikataba na 

nchi au taasisi za kimataifa ni 

moja ya uwezo wa dola huru 
(sovereign state as an international 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
personality). 

63. Mahusiano kati ya 

Washirika wa 

Muungano 

(i) Katika ibara ndogo ya (2) neno 

“wanaweza” lifutwe na badala 

yake iandikwe “lazima”.  

 1. Ibara ya 63 

inakuwa Ibara ya 

66 na inabaki 

kama ilivyo  
2. neno ‘’Tanzania 

Bara’’ lisomeke 

‘’Tanganyika’’  

3. neno ‘’Washirika 

wa Muungano’’ 
lisomeke ‘’Nchi 

Washirika’’. 

(ii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoainisha maeneo ya 
mashirikiano baina ya Serikali za 

Washirika. 

 

(iii) Iongezwe Ibara ndogo mpya 

itakayotambua utekelezaji wa 

Sheria zinazotumika upande 

mmoja wa Muungano 
kutambulika na mshirika 

mwingine wa Muungano. 

 

(i) Ibara hii ifutwe.  

(ii) Ibara hii ibaki kama ilivyo, lakini 

kwa mfumo wa Serikali Mbili. 

 

(iii) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

Kuwe na mashauriano katika 

maeneo ya ushirikiano 

 

Ushirikiano baina ya washirika 

uwe wa lazima 

 

Neno ‘inaweza’ kwenye ibara 
ndogo ya 3 liwe’inawajibika’ 

 

Serikali ya Muungano na Serikali 

Shiriki zote ziwe zinahusishwa 

katika mashauriano yanayohusu 

maeneo ya ushirikiano. 

 

64. Mawaziri Wakaazi (i) ibara hii ifutwe.  1. Ibara ya 64 

inakuwa Ibara ya 

67 na inabaki 
kama ilivyo. 

2. Neno ‘’Tanzania 

Bara’’ lisomeke 

‘’Tanganyika’’ na, 

(ii) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(iii) Ibara hii irekebishwe ili kuainisha 

kazi za Mawaziri Wakaazi. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na 
badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
      “(2) Mawaziri Wakaazi watakuwa 

na ofisi katika nchi Washirika, 

Waziri Mkaazi wa Zanzibar ofisi 

yake itakuwa Tanganyika na 
Waziri Mkaazi wa Tanganyika ofisi 

yake itakuwa Zanzibar kwa ajili ya 

kukuza na kuendeleza 

mahusiano”. 

3.  neno ‘’Washirika 

wa Muungano’’ 

lisomeke ‘’Nchi 

Washirika’’. 

(v) Ibara ndogo ya (3)(a) ibadilishwe 

na iandikwe kama ifuatavyo: 
(a) kushughulikia mambo yasiyo 

ya Muungano yanayohusu 

ushirikiano na mahusiano 

baina ya nchi washirika 

kimataifa”. 

 

(vi) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(vii) Mawaziri Wakaazi wasiwepo.  

(viii) Mawaziri Wakaazi wawe na 

ofisi katika nchi za Washirika. 

 

(ix) Mawaziri Wakaazi walipwe na 

Serikali zao. 

 

(x) (v) Majukumu yao yabainishwe  

(xi) Wasiwepo  

(xii) Waitwe mawaziri 

wanaoshughulikia mambo ya 

muungano. 

 

(xiii) Ibara ndogo ya (3)(a) 

ibadilishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo: 
(b) kushughulikia mambo yasiyo 

ya Muungano yanayohusu 

ushirikiano na mahusiano 

baina ya nchi washirika 

kimataifa”. 

 

(xiv) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
65. Mamlaka ya wananchi (i) ibara hii ibaki kama ilivyo.   

(ii) ibara hii ifutwe na badala yake 

iandikwe kama ilivyo Sura ya Nane 

ya Katiba ya sasa. 

 

(iii) Maelezo ya pembeni yabadilishwe 

na yasomeke kama ifuatavyo:  
“Mamlaka ya Wananchi juu ya 

Serikali Kuu na Serikali za Mitaa”. 

 

(iv) Ibara hii ifutwe.  

(v) Inapendekezwa maneno “Tanzania 

Bara” yafutwe na badala yake 

yasomeke “Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano.” 

 

(vi) katika Ibara ndogo ya (1) iishie 
katika neno “Katiba hii”. 

 

(vii) katika ibara ndogo ya (2) neno 

“Washirika” lifutwe na badala yake 

liandikwe neno “Jamhuri”. 

 

(viii) ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

na  isomeke kama ifuatavyo: 

“(2) Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 

itawajibika kugatua madaraka 

kwa serikali za Mitaa 

zitakazoanzishwa kwa mujibu wa 

Katiba hii.” 

 

 

(ix) Inapendekezwa kuwe na Sura 
nzima ya Serikali za Mitaa 

itakayoainisha mambo yafuatayo: 

(a) Uanzishaji na mamlaka, aina 

mipaka na Muundo wa serikali 

za mitaa; 
(b) Haki na uhalali wa Mamlaka 

za wananchi; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(c) Misingi na 

Malengo/Madhumuni ya 

serikali za Mitaa; 

(d) Kazi na Majukumu ya Serikali 
za Mitaa; 

(e) Uhuru wa Kujiamulia mambo 

yake kutegemeana na 

mazingira yake; 

(f) Mahusiana baina ya serikali 
kuu na serikali za mitaa; 

(g) Uchaguzi wa viongozi wa 

Serikali za Mitaa 

(h) Utumishi katika Serikali za 

mitaa; 

(x) Uwepo wa chombo cha 
wawakilishi cha Serikali za Mitaa 

kama ilivyo Katiba ya Afrika ya 

Kusini. 

(xi) Ibara ibaki kama ilivyo.  

(xii) Neno kugatua litolewe tafsiri.  

(xiii) Ibara ndogo ya (1) isomeke 

“Serikali ya Shirikisho itapata 

madaraka kutoka Serikali za 
Washirika”. 

 

(xiv) Ibara hii ifutwe.  

(xv) Irekebishwe kwa kufuta neno 

Tanzania Bara na badala yake 

isomeke Tanganyika. 

 

(xvi) Iwe kama ilivyo Sura ya nane ya 

Katiba ya sasa  

 

(xvii) Kusiwe na mgombea binafsi  

(xviii) Maneno “Tanzania Bara” 

yaondolewe na badala yake 
yasomeke “Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano.” 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xix) Ibara ya  65(2) iboreshwe 

kuweka mfumo imara wa serikali 

za mitaa na dhana nzima ya 

ugatuaji wa madaraka. 

 

(xx) Masuala ya serikali za mitaa 
yaachwe kwenye katiba za 

washirika  

 

(xxi) “... kupitia uchaguzi huru, wa 

haki na kidemokrasia....”  

 

(xxii) 65. (2) Mwishoni mwa Ibara hii 

ndogo yaongezwe maneno:  

(xxiii) i) “Ilimradi serikali za 
mitaa zitapewa na kuwa na 

mamlaka kamili juu ya mambo 

ndani ya maeneo yao 

yaliyokasimiwa kwa serikali za 

mitaa kwa mujibu wa Katiba na 

sheria za Washirika na 
kuwezeshwa kifedha ipasavyo na 

Serikali Kuu za Washirika.” 

 

66. Wajibu wa kulinda  

Muungano 

Ibara hii ifutwe na badala yake 

iandikwe kama ilivyo Ibara ya 46B ya 

Katiba ya sasa. 

 Ibara ya 66 inakuwa 

Ibara ya 69 na inabaki 

kama.  

(i) katika ibara ndogo ya (1) maneno 

“Washirika wa Muungano” 
yafutwe  na badala yake 

yasomeke “Katiba ya Zanzibar”. 

 

(ii) Katika Ibara ndogo ya (3)(c) 

maneno “Rais wa Tanzania Bara” 

yafutwe na badala yake yawekwe 

maneno “Waziri Mkuu wa 
Jamhuri ya Muungano”. 

Marekebisho haya 

yanazingatia 

mapendekezo ya 

kuendelea kuwepo kwa 
nafasi ya Waziri Mkuu 

ambaye ni kiongozi wa 

shughuli za Serikali 

Bungeni. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(3) Viongozi Wakuu wanaohusika 
na masharti ya Ibara hii ni: 

(a) Rais wa Jamhuri ya 

Muungano; 

(b) Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano; 
(c) Waziri Mkuu wa Tanganyika; 

(d) Waziri Mkuu wa Zanzibar”. 

Nchi Washirika ziongozwe 

na Mawaziri Wakuu ili 

kuondoa urudiaji wa 

kuwepo kwa viongozi 
wengi kwa jina la Rais. 

(iv) katika Ibara ndogo ya (1) maneno 

“Washirika wa Muungano” 

yafutwe  na badala yake 

yasomeke “Katiba ya Zanzibar”. 

 

(v) Katika Ibara ndogo ya (3)(c) 

maneno “Rais wa Tanzania Bara” 
yafutwe na badala yake yawekwe 

maneno “Waziri Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano”. 

 

(vi) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“(3) Viongozi Wakuu wanaohusika 

na masharti ya Ibara hii ni: 

(e) Rais wa Jamhuri ya 

Muungano; 

(f) Makamu wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano; 
(g) Waziri Mkuu wa Tanganyika; 

(h) Waziri Mkuu wa Zanzibar”. 

 

(vii) Ibara ndogo ya (3) aya (c) ifutwe.  

(viii) Ibara hii ieleze kuwa wajibu wa 

kulinda Muungano ni wa 

Watanzania wote na viongozi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wanabaki na dhamana tu. 

(ix) Aya (b) ya ibara ndogo ya (3) 

isomeke “Waziri Mkuu”. 

Serikali za Washirika 

zitaongozwa na Makamu 

wa Rais. 

(x) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (4) 

itakayomwajibisha kiongozi 
atakayekiuka masharti ya Katiba. 

 

(xi) Ibara hii ifutwe. Ili kupunguza gharama. 

(xii) Katika ibara ndogo ya (1) 

yaongezwe maneno “wa nchi 

Washirika” baada ya neno “raia” 

na pia baada ya neno 

“Muungano” yaongezwe maneno 
“pale ambapo wananchi 

wanaridhika na Muungano”. 

 

(xiii) Ibara ndogo ya (1) yaongezwe 

maneno “pale patakapokuwa na 

maslahi”. 

(a) Kuonesha kuwa 

Muungano ni jambo 

la hiari. 

(b) Nchi nyingine ziweze 
kuvutika kuweza 

kujiunga katika 

Muungano wetu. 

(xiv) Ibara ndogo ya (2) neno 

“Muungano” lifutwe na badala 

yake isomeke “umoja”. 

Kulinda umoja ni kulinda 

Muungano. 

(xv) Ibara hii irekebishwe ili kuwepo 

na Rais wa Tanzania, Rais wa 
Zanzibar na Rais wa Tanganyika. 

 

(xvi) Maneno “Washirika wa 

Muungano, Viongozi Wakuu na 

Rais wa Tanzania Bara” yafutwe. 

 

(xvii) Ibara hii ifutwe. (a) Uwepo wa Marais 

watatu wataongeza 

gharama. 
(b) Katiba itatetea 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
maslahi ya wakubwa. 

(xviii) Maneno “Rais wa Tanzania 

Bara” yasomeke “Rais wa 

Tanganyika”. 

 

(xix) Ibara ibadilishwe kwa kuweka 

Mawaziri Wakuu katika nchi 
Washirika badala ya Marais. 

 

(xx) Ibara ndogo ya (3)(b) isomeke 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya 

Muungano. 

Ili kuendana na mfumo 

wa Serikali Mbili. 

(xxi) Ibara ndogo (3)(a) na (b) zifutwe. Kupunguza matumizi 

makubwa ya fedha. 

(xxii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

ili wajibu wa kulinda Muungano 
isiwe kwa viongozi tu, bali iwe 

mpaka kwa raia wa kawaida. 

 

(xxiii) Itumike Ibara 46B ya Katiba 

ya sasa 

 

(xxiv) b) Ibara 66(3) iwe  

(xxv)Rais wa Jamhuri ya Muungano 

(xxvi) Waziri mkuu wa Jamhuri ya 
Muungano 

(xxvii) Waziri Mkuu wa serikali ya 

Tanganyika 

(xxviii) Waziri mkuu wa serikali ya 

Zanzibar. 

 

(xxix) Maneno, “Katiba za Washirika 

wa Muungano” yasomeke, “Katiba 
ya Zanzibar.” 

 

(xxx) Maneno, “Rais wa Tanzania 

Bara,” yasomeke, “Waziri Mkuu 

wa Jamhuri ya Muungano.” 

 

(xxxi) Viongozi wakuu wa washirika 

waitwe Mawaziri Wakuu. 

 

(xxxii) Marais wa washirika waape  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kwa katiba zao 

(xxxiii) iongezwe Ibara ndogo ya 66. 

(4) yenye maneno yafuatayo au 

kama hayo: “Kwa madhumuni ya 

kutekeleza kwa njia bora na 
muafaka maelekezo ya Ibara 

ndogo ya (3), Bunge la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 

litatunga sheria kwa ajili hiyo.” 

 

(xxxiv) Marais wa nchi washirika 

wasifungwe kuutetea muungano 

 

(xxxv) Viongozi wa serikali washirika 
wa muungano wawe na nyadhifa 

(titles) nyingine, mfano Gavana 

wa Tanganyika na Gavana wa 

Zanzibar au Waziri Mkuu wa 

Tanganyika na Waziri Mkuu wa 

Zanzibar 
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SURA YA SABA YA RASIMU 
 

7.0 SEHEMU YA KWANZA: SERIKALI, RAIS NA MAKAMU WA RAIS 

(a) Serikali 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
67. Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Marginal notes isomeke “Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano za 

Tanzania”. 

 1. Ibara ya 67 

inakuwa Ibara ya 

70. 

2. Ibara ndogo ya 2, 
imerekebishwa na 

inasomeka 

‘’Mamlaka ya 

Serikali ya 

Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania yatahusu 

utekelezaji na 

hifadhi ya Katiba 

hii na pia mambo 

mengine ambayo 
yameainishwa 

katika sheria za 

nchi.” 

(ii) Ibara ndogo ya (2) ibadilishwe 

kwa kuongeza kazi ya 
kushughulikia mambo yasiyo ya 

Muungano yanayohusu Tanzania 

Bara. 

(iii) Ibara ndogo ya (3), na (5) zibaki 

kama zilivyo. 
(iv) Ibara ndogo ya (4) Neno “wengine” 

lifutwe,  

 

(v) 67(3) .Mwishoni mwa ibara 

isomeke”….yameainishwa katika  

sheria za Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania” 

 

(vi) Ibara ndogo ya (3), na (5) zibaki 

kama zilivyo. 
 

 

(vii) Katika Ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe maneno 

“zitakazotungwa Kwa mujibu wa 

Sheria” mwishoni mwa ibara hii. 

 

(viii) Ibara ndogo ya (4) Neno 

“wengine” lifutwe, 
    yaongezwe maneno 

“zitakazotungwa kwa mujibu 

Maneno “watu wengine” 

yameleta dhana kuwa 
Rais anaweza kukasimu 

madaraka yake kwa mtu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wa Sheria” mwishoni mwa 

ibara hii. 

yeyote. 

(ix) 67(4).Maneno”Watu wengine 

wenye Madaraka” yaondolewe 

Ibara ya 73(b-c) tayari 

zimeshaainisha. 

(x) katika ibara hii, Katiba iweke 

msingi wa usawa katika maamuzi 
na uendeshaji wa vyombo vya 

Muungano kama vile: 

(a)  nafasi ya Rais wa Muungano; 

(b) Baraza la Mawaziri wa Serikali 

ya Muungano;  
(c) Bunge la Muungano na uongozi 

wake;  

(d) Mahakama za Muungano; na  

(e)  vyombo vyengine vya 

Muungano. 

 

Katiba haikuweka wazi 

uendeshaji wa vyombo vya 
Muungano, ingawa 

inatambua kuwepo kwa 

washirika wa Muungano. 

(xi) 67(6) Iongezwe na isomeke “Rais 
achague viongozi wote wa Serikali 

ya Muungano kwa hadhi ya 

kinchi na usawa bila ya kujali 

ukubwa au udogo wa nchi 

husika” 
 

Kifungu hiki kitaipa 
usawa na hadhi Jamhuri 

ya Muungano wa 

Tanzania 

 

(b) Rais 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
68. Rais wa Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Ibara hii irekebishwe Ili iwe na 

masharti ya kuweka utaratibu wa 

kupokezana Urais baina ya 

Tanganyika na Zanzibar. 

Kutokana na udogo wa 

Zanzibar upo uwezekano 

wa kukaa kwa muda 

mrefu bila kutoa Rais. 

Ili kuweka usawa baina ya 

Ibara ya 68 inakuwa 

ya 71 na inabaki kama 

ilivyo. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
washirika wa muungano. 

(ii) Katika Ibara ndogo ya (2) 

yaongezwe maneno “ wa Majeshi 

ya Ulinzi na Usalama” baina ya 

maneno “Mkuu” na “na”.  

 

(iii) Iongezwe aya mpya (a) katika ibara 
ndogo ya (2) itakayoeleza jukumu 

la Rais kusimamia na kulinda 

Katiba. 

 

(iv) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (3) 

itakayosema kama ifuatavyo: 

“(3) Rais atatekeleza majukumu 
yake kama ilivyoainishwa na 

Katiba hii na sheria nyingine 

zitakazotungwa na Bunge”. 

 

(v) Neno “nchi” libadilishwe liandikwe 

“Shirikisho”. 

 

 

69. Madaraka na 
majukumu ya Rais 

(i) Ibara hii ifutwe. 
 

 

(a) Viongozi walioainishwa 
katika Ibara hii tayari 

kuna vifungu 

vinavyohusu uteuzi 

wao; 

(b) Kuna sheria ambayo 

inaeleza jinsi uteuzi 
utakavyokuwa; 

(c) Kuepuka kuacha 

viongozi wengine 

ambao Rais ana 

jukumu la kuwateua. 

 

1. Ibara ya 69 
inakuwa Ibara ya 

72 

2. Ibara ya 72(3)(d) 

imefanyiwa 

marekebisho kwa 

kuongezwa 
maneno ‘’na 

Naibu Makatibu 

Wakuu” mwisho 

wa Sentensi. 

 

3. Ibara ndogo ya 
72(3)(e) maneno 

‘’Naibu 

Mwanasheria 

Mkuu yamefutwa’’   

(ii) 69(1) ibaki kama ilivyo kwa Rais 

kuendelea kuwa Mkuu wa Nchi 

(Head of State). 

 

Inajitosheleza. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) 69(2) b,c,d,e,Katiba itamke wazi 

kuwa atashauriana na Rais wa 

Zanzibar na Rais wa Tanganyika. 

 4. Ibara ndogo ya 

72(3)(f) 

yameongezwa 

maneno 
‘’Wenyeviti, 

Makamu 

Wenyeviti, na 

Wajumbe’’ mbele 

ya neno 
kuwateua. 

 

5. Iongezwe  ibara 

ndogo ya 5 

itakayompa  Rais 

mamlaka ya 
kutenda 

majukumu 

mengine ya asili 

ya Mkuu wa nchi, 

Amiri Jeshi Mkuu 
na Kiongozi wa 

Serikali 

yanayoweza 

kutokea. 

(iv) 69-Iongezwe Ibara ndogo ya (5) 

ambayo itaeleza kuwa licha ya 
majukumu ya Rais yaliyoainishwa 

katika ibara ndogo za (1), (2) na 

(3), Rais atakuwa na mamlaka ya 

kutekeleza majukumu mengine ya 

asili ya Mkuu wa Nchi, Amiri Jeshi 
Mkuu na Kiongozi wa Serikali 

ambayo hayakuainishwa katika 

Ibara hii na ambayo hayakiuki 

Katiba wala sheria za nchi. 

Ibara ya 69(1), (2) na 

(3) inaweza kuacha 
baadhi ya majukumu 

ya Rais kama Mkuu 

wa Nchi, Amiri Jeshi 

Mkuu na Kiongozi wa 

Serikali. 

(v) Ibara hii ifutwe na badala yake 

iandikwe kama ilivyo Katiba ya 

sasa. 

 

(vi) Ibara hii irekebishwe ili kutoa 
nafasi kwa Rais katika kuongoza 

masuala ya uchumi na fedha 

kama Mwenyekiti wa Baraza la 

Mawaziri haionekani.  Madaraka 

hayo yaongezwe ikiwemo:kuteua 
Wakuu wa Mikoa; na Kuwasilisha 

Bungeni taarifa za Mpango wa 

Muda Mrefu na Muda Mfupi. 

 

(vii) Katika Ibara ndogo ya (1)(a) ifutwe 

na badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(viii) “(a) kuheshimu Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano na Katiba 

za Nchi Washirika”; 

 

(ix) Aya (h) ya Ibara ndogo ya (1) 

ibadilishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo: 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(x) “(h) kuteua Mabalozi, Watu 

watakaoiwakilisha  Tanzania nje 

ya nchi na wawakilishi wa nchi 

katika taasisi mbalimbali za 
kimataifa  akishirikiana na 

vyombo husika kwa kuzingatia sifa 

maalum kwa mujibu wa sheria”; 

(xi) 69(1)Vifungu vidogo (h),(i)na(j) 

vifutwe. 

Mambo yaliyotajwa 

yatafanywa na Marais 

husika. 

(xii) (x)Aya ya (k) ya ibara ndogo ya (1) 
inapendekezwa ifutwe. 

Adhabu ya kifo ni 
kinyume na haki za 

binadamu. 

(xiii) (xi)Aya (f) ya ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe na isomeke kama 

ifuatavyo:- 

(xiv) “(f) Kuwapandisha vyeo na kutoa 

kamisheni kwa maafisa wa 
vyombo vya ulinzi na usalama 

katika ngazi mbalimbali”. 

 

(xv) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

ili Rais apewe madaraka ya 

kuteua Wakuu wa Mikoa na 

Wilaya. 

(a) Wakuu wa Mikoa na 

Wilaya ni wawakilishi 

wa Rais katika 

maeneo yao; 
(b) Wanasimamia 

shughuli za Ulinzi na 

usalama katika 

maeneo yao; 

(xvi) Katika Ibara ndogo ya (3) aya 

ya (c) maneno “Naibu Mawaziri” 

yafutwe. 

Masuala ya Muungano si 

mengi na pia itasaidia 

kupunguza gharama za 
uendeshaji wa Serikali. 

(xvii) Katika Ibara ndogo ya (3) aya 

(e) maneno “na Naibu 

Mwanasheria Mkuu” yafutwe. 

Hakuna nafasi ya Naibu 

Mwanasheria Mkuu. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xviii) Iongezwe Ibara ndogo ya (4) 

itakayoeleza kama ifuatavyo: 

(xix) “(4) Itakuwa ni marufuku kwa 

viongozi wa umma kutumia ofisi 
za umma au mali za umma kwa 

shughuli na faida ya vyama vya 

siasa au kwa masuala binafsi”. 

Ili kuzuia viongozi 

kutumia nafasi za uongozi 

kwa maslahi ya vyama 

vyao au maslahi binafsi. 

(xx) Ibara ndogo ya (4) ifutwe. Katika mfumo wanachi 

yetu mara nyingi 

wenyeviti wa vyama vya 
siasa ndiyo wamekuwa 

wagombea Urais, hivyo 

wanaweza kuonekana 

kama wanajinasibisha 

kwa namna inayokiuka 

kifungu hiki. 

(xxi) 69(4) ibaki kama ilivyo. Ili kuendana na masharti 
ya Ibara ya 68(2) 

inayompa Rais dhamana 

ya kukuza na kuhifadhi 

umoja wa kitaifa. 

70. Utekelezaji wa 

madaraka ya Rais 

(i) Ibara za 70, 71, 72, 73 na 74 ziwe 

kama ilivyo katika Sura ya Pili, 
Sehemu ya Kwanza ya Katiba ya 

sasa. 

 Ibara ya 70 itakuwa ya 

73. Inabaki kama 
ilivyo 

(ii) 70 ibaki ilivyo. Inajitosheleza. 

(iii) Ibara hii ifutwe. (a)Ibara hii inaondoa 

uwajibikaji wa Rais wa 

moja kwa moja kwa 

maamuzi anayoyafanya. 

Akilazimika kufuata 
ushauri hataweza 

kuwajibishwa au 

kuwajibika kwa maamuzi 

yake; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(b)Ibara ya 70(1) na (2) 

zinakinzana kwani Ibara 

ndogo (1) inamlazimisha 

Rais kufuata na 
kuzingatia ushauri 

atakaopewa ilhali Ibara 

ndogo (2) inasema Rais 

halazimiki kufuata 

ushauri. 

(iv)70(2)Kuweko na Tume maalum 
itakayowekwa kwa ajili ya kuteua 

viongozi wa juu wa umma ambao 

watafanyiwa usaili.Rais awe na 

majukumu ya kuwaapisha 

viongozi tu. 

 

Ili kuleta ufanisi 
kazini,kuzuia 

upendeleo,kupata viongozi 

wenye vigezo na sifa 

stahiki na iwe rahisi kwa 

Rais kuwaadhibu 

watendaji wake inapobidi 

(v)Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 
nafasi katika utumishi ziwe 

zinapatikana kwa ushindani na 

usaili. 

Rais asiteue watu kushika 
nafasi za madaraka katika 

utumishi 

(vi)70(3).Viongozi wa ngazi hizi ni 

muhimu wakapatikana kwa njia 

ya ushindani na uwazi isiyotia 
shaka kuhusu uwezo wao. 

Kuweka kipengele cha 

kumshauri Rais haisaidii 

na wala haijasaidia hadi 
leo. 

(vii)Ibara ndogo ya (3) ibadilishwe kwa 

kufuta neno “Mahakama” na 

badala yake iandikwe “Tume ya 

Utumishi ya Mahakama”. 

Mahakama haitoi ushauri 

ni chombo cha mwisho 

katika utoaji haki. Tume 

ya Utumishi wa 

Mahakama ndiyo yenye 

mamlaka ya kumshauri 
Rais kuhusu uteuzi katika 

mhimili wa Mahakama. 

71. Rais kuzingatia 

ushauri 

(i) Ibara ndogo ya (1) ifutwe. Rais asilazimishwe 

kufuata ushauri. 

1. Ibara ya 71 

inakuwa ibara ya 

74. (ii)71(2)isomeke “kwa madhumuni ya itawachanganya wasomaji 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ibara ndogo ya kwanza(1) Rais 

hatalazimika kuufata ushauri 

aliopewa ambao unakwenda kinyume 

au kukiuka masharti ya katiba. 
 

2. Kuwe na ibara 

ndogo itakayo 

elekeza kuwa 

“Rais 
hatalazimika 

kufuata ushauri 

aliopewa ambao 

unakwenda 

kinyume au 
kukiuka masharti 

ya Katiba hii na 

sheria za nchi”. 

(iii) 71(2).Ibara iongezwe maneno”Rais 

anapoamua kutofuata ushauri ni 

sawa,lakini analazimika kutoa 

sababu,na asifanye maamuzi yake 

binafsi,isipokuwa arudishe mchakato 
wa zoezi zima na uanze upya  kwa 

kushirikisha chombo husika pamoja 

na kufuata utaratibu uliowekwa 

kulingana na miiko ya maadili ya 

uongozi wa nchi.” 

 

72. Rais kushindwa 

kumudu majukumu 
yake 

72-Ibara ya 72(5) na (6) iwe Ibara 

mpya ya 72A (1) na (2) ambapo Ibara 
ya 72A itakuwa na “marginal note” 

itakayosomeka “Utaratibu wa kujaza 

nafasi ya Rais kabla hajamaliza muda 

wake”. 

Ibara ya 72(5) ni suala 

mahsusi linalohusisha 
utaratibu wa kujaza 

nafasi ya Rais ambaye 

hajamaliza muda wake 

kwa sababu mbalimbali. 

Ibara ya 72 inakuwa 

75 na inabaki kama 
ilivyo.  

(ii)Makamu wa Rais hakuchaguliwa 

kama Rais bali alichaguliwa kama 

mgombea mwenza wa Rais. 

 

 

(iii) 72(6) (a na b).Rais aliyetokana na 
aina yoyote ya Mgombea 

ashauriane na Baraza la Ulinzi na 

Usalama la Taifa na sio Chama 

chake cha siasa anachotoka. 

 

(iv) Kuendana na mapendekezo 

yaliyotolewa katika ibara ya 66(3). 

 

  Imeongezwa Ibara 
mpya ya 76 

itakayozungumzia 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
‘’utaratibu wa kujaza 

nafasi ya Rais kabla 

hajamaliza muda 

wake’’. 

73. Utekelezaji wa 
majukumu ya Rais 

akiwa hayupo 

(i) Inapendekezwa kuongezwa Ibara 
mpya mara baada ya Ibara ya 73, 

ambayo itazungumzia uanzishwaji 

wa chombo maalumu cha 

kumsaidia Rais katika masuala ya 

ushauri katika utekelezaji wa 
majukumu yake ya utendaji ya 
kila siku, (The Constitutional 
Committee). 

Kwa nchi changa kama 
yetu na kwa kuzingatia 

uzoefu uliojitokeza siku za 

nyuma ni vema Kamati au 

Chombo Maalumu cha 
Kikatiba (The 
Constitutional Committee) 
kikawepo ili kumpatia 

ushauri Rais kwenye 

masuala ya Kikatiba na 

chombo hiki kitamsaidia 

katika kumlinda ili 
asikiuke Katiba. Kwenye 

nchi za wenzetu vyombo 

vya namna hii vimekuwa 

vikijumuisha majaji, 

marais wastaafu na watu 

wenye heshima na 
uzalendo kwa Taifa lao. 

Ibara ya 73 inakuwa 
ibara ya 77.  

Inabaki kama ilivyo 

(ii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

kuweka utaratibu kama Rais 

hayupo madarakani Marais wa 

Nchi Washirika ndio wakaimu 

nafasi ya Urais wa Muungano. 

 

(iii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (3) 
isomeke kama ifuatavyo: 

“(a) Raisi wa nchi mojawapo 

washirika”. 

Ili kutoa nafasi kwa Rais 
mmoja wapo wa Nchi 

Washirika kukaimu nafasi 

ya Urais wa Muungano 

pale itakapotokea Rais wa 

Muungano hayupo kazini. 
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(c)  Uchaguzi wa Rais 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

  (iv) Iongezwe ibara ndogo ya (5) 
ambayo ieleze kama ifuatavyo:  

“(5) Endapo Rais hataweza 

kukasimu madaraka yake kwa 

hati maalum aliyosaini kutokana 

na sababu za kiafya itahesabika 
kuwa mtu anayekaimu nafasi hiyo 

kwa mujibu wa ibara ndogo ya (1) 

amekasimiwa”. 

Ibara hii haijazingatia hali 
ambayo Rais hataweza 

kuandika hati maalum, 

mfano amepatwa na 

ugonjwa wa ghafla. 

 

74. Uchaguzi wa Rais (i) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 

itakayoeleza kwamba Urais wa 

Jamhuri ya Muungano utakuwa 

kwa kupokezana baina ya nchi 
washirika na kwamba endapo 

katika kipindi kimoja Rais wa 

Jamhuri ya Muungano atatoka 

upande mmoja wa muungano, 

basi kipindi kinachofuata, Rais 
atatoka upande mwingine wa 

Muungano. 

(a)Tanganyika na Zanzibar 

ni nchi huru zenye hadhi 

sawa. 

(b)Kutapunguza 
misuguano baina ya 

Tanganyika na Zanzibar. 

(c)Kutafanya Zanzibar 

ijisikie kuwa sehemu ya 

Muungano. 
 

Ibara ya 74 inakuwa 

78 

na Ibaki kama ilivyo  

(ii) Urais usiwe wa kupokezana. (a)Rais apatikane kwa sifa 

zake; 

(b)Ikiwa Urais utakuwa wa 

kupokezana kuna hatari 

kwa Rais wa Tanzania 
kutoka dini moja kwa 

kipindi kirefu. 

(c)Katika muundo wa 

Serikali tatu, kupokezana 

Urais kunaweza 
kudhoofisha kupatikana 

kwa Rais wa JMT kwani 

nchi washirika zitakuwa 

katika harakati za 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuwania kupata viongozi 

wake; 

(iii) Ibara ndogo ya (3) iunganishwe na 

Ibara ya 75(2). 

Uandishi mzuri wa sheria 

unataka mambo 

yanayofanana yawekwe 
pamoja.  

75. Sifa za Rais (i) Aya (c) ifutwe na badala yake 

iandikwe “wazazi wake wote wawili 

wawe ni raia wa kuzaliwa”. 

Kuepusha nchi 

kuongozwa nan a mtu 

ambaye anaweza kuwa na 

uaminifu kwa nchi 

aliyotoka mmoja wa 
wazazi wake. 

1. Ibara ya 75 

inakuwa  79. 

2. Ibara hii 

imerekebishwa 

kama ifuatavyo:  
(i) Ibara ndogo ya 

(e),(k) na (l) 

zimefutwa. 

(ii) Imeongezwa 

Ibara ndogo (i) 

ambayo 
itaainisha sifa 

za uadilifu. 

(iii) Awe na sifa 

zilizoainishwa 

katika Ibara ya 
125(2),(e),(g) na 

(h). 

 

(ii) Aya (d) iandikwe kama ifuatavyo: 

“(d) Wakati wa kugombea awe na 

umri usiopungua miaka arobaini 

na usiozidi miaka sabini na tano”.  

 

(iii) Aya (d) iandikwe kama ifuatavyo: 

“(d) Wakati wa kugombea awe na 

umri usiopungua miaka arobaini 
na usiozidi miaka sabini na tano”.  

 

(iv)  75(d)-Umri wa kugombea 

Urais uanzie miaka 40 na ukomo 

wa umri wa kugombea uwe miaka 

70. 

Baada ya miaka 75 mtu 

anakuwa amechoka 

kimwili na hivyo hawezi 

kumudu mikiki mikiki ya 

Urais licha ya kuwa mtu 
huyo anakuwa na busara, 

hekima na ukomavu. 

(v) Aya (d) iandikwe kama ifuatavyo: 

“(d) Wakati wa kugombea awe na 

umri usiopungua miaka thelathini 

na tano.” 

 

(vi) Aya (c) ifutwe na badala yake 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(c) Wazazi wote wa Rais lazima 

wawe raia wa Jamhuri ya 

(a) Ili kupata kiongozi 
mwenye uzalendo. 

(b) Ili kuepuka nchi 

kuongozwa na Rais 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Muungano wa Tanzania kwa 

kuzaliwa”. 

ambaye utii na 

uaminifu wake upo 

katika nchi mbili. 

(vii) Aya ya (e) ifutwe. Kuruhusu mtu 

aliyetumikia Ubunge kwa 
vipindi vitatu kugombea 

Urais. 

(viii) Katika aya (e) yaongezwe 

maneno “isipokuwa masharti ya 

Ibara ya 117(2)(a)” mwisho wa 

sentensi. 

Ili kumwezesha Mbunge 

aliyeshika awamu tatu za 

Ubunge kuwa na sifa ya 

kugombea urais. 

(ix) Aya ya (j) ibadilishwe na iandikwe 
kama ifuatavyo: 

“(j) Mwenendo wake binafsi 

hautiliwi shaka na jamii kwa 

kuzingatia maadili ya Taifa letu”. 

 

(x)  75(f)-Neno “angalau” 

lifutwe. 

 

(x)75(f) Ibara ifafanue “Elimu ya Chuo 
kikuu kinachotambulika na 

Mamlaka  itakayoamua kama 

Shahada /Chuo husika 

kinatambulika.  

Elimu haimo katika 
masuala ya Muungano 

(xi) 75(g) Ibara hii ifutwe. (a)Haina mantiki, 

(b)Chama kisipewe nafasi. 

(xii) 75(k)-Upo umuhimu wa kutoa 

ufafanuzi wa kosa la jinai 
linalohusu kukosa uaminifu. 

Ili kuondoa utata wa 

tafsiri. 

(xiii)Aya (l) irekebishwe kwa kufuta 

maneno “miaka mitano” na 

badala yake kuweka maneno 

“maisha yake yote”. 

 

 (xiv) 75(l) yaongezwe maelezo 

yatakayomtaka Mgombea kuwa 
na hati iliyotolewa na Mamlaka 

Ili kudhihirisha kuwa 

amekuwa mlipa kodi 
mwadilifu kila mwaka kwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ya kodi. miaka mitano mfululizo 

(xv) Aya (l) irekebishwe kwa kufuta 

maneno “miaka mitano” na 

badala yake kuweka maneno 

“kipindi chochote kile”. 

 

(xvi)Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 
itakayoruhusu sifa zilizotajwa katika 

ibara hii kuratibiwa na Tume Huru ya 

Uchaguzi. 

Kuipa mamlaka hiyo 
mamlaka ya kupokea na 

kuchambua sifa za 

wagombea. 

76. Haki ya kuchaguliwa 

tena 

(i) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. 

 

 Ibara hii inakuwa 

ibara ya 79 na 

Ibakikama ilivyo. (ii)76(3) Ibara irekebishwe na isomeke 

“Mtu aliyewahi kuwa Rais wa 
Tanzania bara au Zanzibar 

hataruhusiwa kugombea nafasi ya 

Urais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania”. 

 

Mtu huyo ameshaitumikia 

ikulu kwa kipindi chake 
kisheria, hakuna sababu 

ya kuruhusiwa kugombea 

awaachie wengine nafasi 

hiyo. 

(iii)Ibara hii haieleweki, hivyo ifafanue 
zaidi suala la la Makamu wa Rais 

kushika Urais kwa masharti ya 

Ibara ya 72. Ibara ya 40(4) ya 

Katiba ya sasa inajieleza vizuri 

zaidi kuhusu suala hili. 

Ibara hiyo inazua maswali 
yafuatayo: 

(a) Je, miezi hii 36 

inahusu kipindi cha 

kwanza cha Umakamu 

wa Rais?  

(b) Kama ndivyo, mtu 
aliyeshika Urais kwa 

masharti ya Ibara ya 

72 kwa kipindi 

kilichozidi miezi 36 ya 

kipindi chake cha pili 

cha Umakamu wa 
Rais, anaweza 

kugombea nafasi ya 

Rais kwa kipindi 

kimoja au vipindi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
viwili vijavyo vya 

Urais? 

(c) Je, mtu aliyekamilisha 

vipindi viwili katika 
nafasi ya Makamu wa 

Rais anaweza 

kugombea nafasi ya 

Urais?  

(d) Kwa kipindi kimoja au 
viwili? 

(iv) 76 ibaki kama ilivyo isipokuwa 

wakati wa kugombea asiwe 

amevuka umri wa miaka 70. 

Inajitosheleza na baada ya 

miaka 75 mtu anakuwa 

amechoka kimwili na 

hivyo hawezi kumudu 

mikiki mikiki ya Urais 

licha ya kuwa mtu huyo 
anakuwa na busara, 

hekima na ukomavu. 

(v) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe 

kwa kufuta neno 

“aliyechaguliwa” na badala 

yake kuweka maneno “Mtu 
aliyeshika nafasi ya 

madaraka”. 

Mtu huyu hachaguliwi 

bali anashika nafasi ya 

Urais kwa mujibu wa 

Ibara ya 72. 

(vi) 76. Ibara imeandikwa kwa 

lugha ya kisheria zaidi, iwekwe 

katika lugha nyepesi. 

 

(vii)  76(1) na (2), Ibara zibaki 

kama zilivyo. 

 

(viii) 76. Ibara iwekewe 

kifungu kitakachoeleza kuwa 
nafasi ya Urais wa Muungano 

iwe ni ya kupokezana kati ya 

Zanzibar na Bara. 

 

77. Utaratibu wa (i) 77 (1) – (4) ibaki kama Inajitosheleza. 1. Ibara ya 77 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Uchaguzi wa Rais ilivyo. 

 

imekuwa 81. 

 

2. Ibara ndogo ya 

(6) imeongezwa 
neno ‘halali’ 

baada ya 

maneno 

asilimia 

hamsini ya 
kura zote.  

 (ii)Ibara ndogo ya (5) ibadilishwe 

na badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“Uchaguzi wa Rais wa Jamhuri 

ya Muungano utafanyika siku 

iliyo ya kazi na itatambuliwa 

kuwa siku maalumu kwa kadri 

itakavyoteuliwa na Tume Huru 
ya Uchaguzi kwa mujibu wa 

sheria za nchi”. 

 

(a)Ili kuwapa fursa raia 

kushiriki uchaguzi kwa 

uhuru bila kuingiliwa 
muda wao wa ibada. 

(b)Ili kuwapa fursa ya 

kutosha ya kushiriki 

katika uchaguzi. 

 (iii)Katika Ibara ndogo ya (6) 

yaongezwe maneno “amepata zaidi ya 

theluthi moja ya kura zilizopigwa 

Zanzibar”. 

(a) Kuondosha 

uwezekano wa 

kiongozi huyo wa 

Jamhuri ya 
Muungano kuwa 

anapatikana kwa 

kuungwa mkono na 

upande mmoja tu wa 

Jamhuri ya 
Muungano.   

(b) Utaratibu huu pia 

unatumika nchini 

Marekani ambapo 

mgombea wa urais wa 

nchi hiyo hupaswa 
kupata kiwango 

maalum cha kura 

katika baadhi ya 

majimbo ili aweze 

kushinda kiti cha 
urais. 

(iv)Ibara ndogo ya (7) ifutwe na badala  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
yake iandikwe kama ifuatavyo: 

“(7) Endapo katika Uchaguzi wa Rais 

hakuna mgombea aliyekidhi masharti 

ya Ibara ndogo ya (6), basi mgombea 

aliyeshinda ataunda Serikali ya mseto 
kwa kushirikiana na vyama vyengine.”   

 

 Kuepuka kurudia uchaguzi na 

kupunguza gharama zisizo za lazima. 

Kuepuka kurudia 

uchaguzi na kupunguza 

gharama zisizo za lazima. 

(vii) 77-Iongezwe Ibara ndogo ya (8) 

itakayotamka kuwa Tume itatakiwa 

kutangaza matokeo ya Urais ndani ya 
siku 7. 

Ni muhimu kuwa na 

muda maalum ambao 

matokeo yatakuwa 
yametangazwa na 

kuondoa migogoro. 

78. Malalamiko kuhusu 

uhalali wa uchaguzi 

wa Urais 

(i)Ibara ndogo ya (1) yaongezwe 

maneno “au mwakilishi wake” baada 

ya neno “mgombea”. 

 1. Ibara ya 78 

imekuwa 82. 

2. Ibara ya 

82(2)maneno ‘wa 

siku saba’ 
yameondolewa na 

kuweka maneno 

‘uliowekwa na 

sheria ya nchi’. 

3. Ibara ndogo ya (3) 
ifanyiwe 

marekebisho; 

maneno ‘katika 

kipindi cha siku 

kumi na nne’ 

yameondolewa na 
kuwekwa ‘muda 

utakaoainishwa 

na sheria ya nchi’. 

 

 (ii) 78(4) Isomeke Mahakama ya Juu 

ikitoa uamuzi lazima itoe sababu. 
(iii)  Sifa za Rais zisichanganywe na 

sifa za ubunge 

(iv) Kusiwe na muda maalum wa 

kutangaza matokeo ya Urais 

kwenye katiba. 

 

Ili kuepusha uvunjifu wa 

amani wa uharibifu wa 
mali mara nyengine 

inaweza kutumika kigezo 

hiki ili kuharibu utaratibu 

79. Kiapo cha Rais (i) Katika maelezo ya pembeni Ibara inazungumzia kiapo 1. Ibara ya 79 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(marginal note) yaongezwe 

maneno “na muda wa kushika 

madaraka”.  

na muda wa kushika 

madaraka. 

inakuwa ibara ya 

83. 

2. Kuwe na 

marekebisho 
katika ibara  

ndogo ya (2) kwa 

kuondoa  neno 

‘”alipochaguliwa” 

na kuweka “tangu 
siku 

alipoapishwa” 

3. Marginal Note 

isomeke “Kiapo 

cha Rais na muda 

wa kushika 
madaraka.” 

(ii) Ibara hii irekebishwe na ieleze 

kwamba Rais aapishwe baada ya 
siku thelathini tangu kutangazwa 

matokeo ya Urais, na endapo 

kabla ya kuapishwa Rais mteule 

atafariki, basi Makamu wa Rais 

aapishwe na ashike Urais kwa 
kipindi cha miezi sita tu na 

kufanyike uchaguzi mpya. 

Ili kutoa muda wa 

kutosha wa kutoa 
malalamiko mahakamani 

na pia kupata muda wa 

kutosha kwa 

makabidhiano. 

(iii) Ibara ndogo ya (1) inatatanisha. 

Upande mmoja inasema Rais 

ataapishwa mapema 

iwezekanavyo, lakini kwa upande 

mwingine inasema kwa vyovyote 
vile hatashika madaraka kabla ya 

siku thelethini kupita. 

Inapendekezwa Ibara ndogo hii 

iandikwe upya na kwa ufasaha ni 

wakati gani Rais ataapishwa na 
kushika madaraka. 

Kufafanua vizuri hasa 

wakati ambapo hakuna 

shauri la kuhoji uchaguzi 

wa Rais lililofikishwa 

Mahakamani; kuepusha 
ombwe la uongozi wakati 

ambapo Rais 

ameshaapishwa lakini 

hashiki madaraka, na kwa 

wakati huo huo Rais 
aliyekuwapo hawezi 

kuendelea kuongoza 

kwani Rais mteule 

ameshakula kiapo. 

(iv) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe na 

isomeke kama ifuatavyo: 

“(2) Rais mteule atashika nafasi 
ya madaraka ya Rais kwa muda 

wa miaka mitano tangu siku 

alipochaguliwa kuwa Rais, 

isipokuwa kama kiti cha Rais 

kitakuwa wazi kwa masharti 
yaliyoelezwa ndani ya Katiba hii.”  

Kujiuzulu au kufariki sio 

sababu pekee zinazoweza 

kumzuia Rais kushika 
madaraka kwa kipindi cha 

miaka mitano. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(v) Katika aya (a) ya ibara ndogo ya 

(3) yaongezwe maneno “na sasa” 

baina ya maneno “siku” na 

“ambapo”. 

 

(vi) Ibara hii irekebishwe na iweke 
utaratibu wa kumpata Rais pindi 

Rais Mteule anapofariki au 

kupoteza uwezo wa kumudu 

madaraka ya Rais kabla ya 

kuapishwa. 

 

(vii) Iongezwe Ibara mpya 
itakayotamka kuwa “Rais 

ataapishwa tarehe 15 Desemba 

ya mwaka wa uchaguzi na kipindi 

cha miaka mitano ya uongozi 

kianze kuhesabiwa mara baada 

ya Rais Mteule kuapishwa. Miaka 
mitano si lazima iwe kamili, 

inaweza kupungua au 

kuongezeka. 

Wakati wa kusubiri Rais Mteule 

kuapishwa, Rais anayeondoka 
awekewe ukomo wa mambo 

anayoweza kufanya, mfano 

azuiwe kufanya teuzi, labda 

kuziba nafasi wazi kutokana na 

vifo. 

 

 

(d)   Masharti Mahsusi kuhusu Mamlaka ya Rais. 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

80. Madaraka ya 
kutangaza vita 

(i)Ibara hii haitekelezeki hivyo ifutwe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano hana eneo la 

kijiografia na kisheria 

1. Ibara ya 80 
inakuwa ibara ya 

84. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
analoweza kulifanyia 

maamuzi. Aidha, Rais wa 

Serikali ya Muungano 

hana mamlaka ya 
kutangaza vita kwani 

suala hilo halimo katika 

orodha ya mambo ya 

Muungano. 

Inapendekezwa Ibara hii 
iangaliwe upya kwa 

kuzingatia mapendekeo ya 

muundo wa Serikali mbili. 

2. Inabaki kama 

ilivyo. 

(ii) Ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza na suala la 

ulinzi na usalama ni la 

Muungano na ni mamlaka 

ya Rais. 

 (iii) 80(3).Isiwe kutaarifu tu, bali 
Bunge lipewe mamlaka ya kushauri 

na kuidhinisha. 

 

81. Madaraka ya Rais 

kutangaza hali ya 

hatari 

(i) Ibara hii haitekelezeki hivyo 

ifutwe. 

Rais wa Jamhuri ya 

Muungano hana eneo la 

kijiografia na kisheria 

analoweza kulifanyia 
maamuzi. Aidha, Rais wa 

Serikali ya Muungano 

hana mamlaka ya 

kutangaza hali ya hatari 

kwani suala hilo halimo 

katika orodha ya mambo 
ya Muungano. 

Inapendekezwa Ibara hii 

iangaliwe upya kwa 

kuzingatia mapendekeo ya 

muundo wa Serikali mbili. 

1. Ibara ya 81 

inakuwa 85. 

2. Ibara ya 85(2) (b) 

neno “hasa” 
liondolewe na 

kuwekwa neno 

‘ya wazi’’ na) 

neno “baa” 

liondolewe na 

kuwekwa neno 
‘janga’’ . 

 

(ii) 81 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza na suala la 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ulinzi na usalama ni la 

Muungano na ni mamlaka 

ya Rais. 

(iii) Maneno ya pembeni yaongezwe 

“na kupeleka majeshi katika ulinzi 
wa amani”. 

 

(iv) Katika ibara ndogo ya (1) 

yaongezwe maneno “au kupeleka 

majeshi katika ulinzi wa amani” 

na vivyo hivyo katika ibara ndogo 

(3) kati ya maneno “Muungano” na 
“Rais”. 

Inapendekezwa maneno 

hayo yaongezwe ili kutoa 

fursa kwa Rais kutoa 

tangazo kwa Spika wa 

Bunge pale anapoamuru 
majeshi yaende nje ya 

nchi katika operesheni za 

ulinzi wa amani. 

(v) Ibara ndogo ya (4) ifutwe na 

badala yake iandikwe ibara ya 

32(2) ya Katiba ya sasa. 

 

(vi) Ibara ndogo ya (5) iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“(5) Tangazo la hali ya hatari 

lililotolewa na Rais kwa mujibu wa 

Ibara hii litakoma kutumika iwapo 

litafutwa na Rais au Bunge 

lisipoidhinisha”.  

 

(vii) 81(6). Isiwe kutaarifu tu, bali 
Bunge lipewe mamlaka ya 

kushauri na kuidhinisha. 

 

82. Mamlaka ya  Rais 

kutoa msamaha 

(i) Ibara ndogo ya (1) ifutwe. Kazi hiyo iwe kwa 

mahakama ambao ni 

mhimili mwingine wa 

Dola. 

1. Ibara ya 82 

inakuwa ibara ya 

86. 

2. Ibara 86(4) 
maneno ‘Kamati ya 

taifa ya ushauri ‘ 

yaondoke na 

kuweka maneno 

(ii) Ibara hii iangaliwe upya kwa 
kuzingatia kwamba Mahakama si 

mojawapo ya mambo ya 

Muungano. Hivyo haiyumkiniki 

Mambo ya sheria, 
mahakama, magereza na 

msamaha si mambo ya 

Muungano na hivyo Rais 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Rais wa jamhuri ya Muungano 

akawa na mamlaka ya kutoa 

msamaha kwa watu 

waliohukumiwa na vyombo vya 
kutoa haki ambavyo havimo 

katika orodha ya mambo ya 

Muungano. 

wa Muungano hatakuwa 

na mamlaka ya kutoa 

msamaha kwa mtu 

aliyehukumiwa katika 
maeneo ya Washirika wa 

Muungano.  

‘chombo 

kinachohusika na 

masuala ya 

msamaha wa 
wafungwa’ 

(iii) 82-Kwa adhabu ya kifo, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania awe ndiye mwenye 
mamlaka ya kubatilisha 

adhabu ya kifo na pia kutoa 

msamaha kwa makosa dhidi 

ya Jamhuri ya Muungano. 

Makosa mengine ambayo si 

dhidi ya Jamhuri ya 
Muungano, Marais wa nchi 

washirika wawe na mamlaka 

ya kutoa msamaha. 

Rais wa Jamhuri ya 

Muungano ndiye mwenye 

raia kwani uraia wa 
Tanzania ni wa Jamhuri 

ya Muungano. 

(iv) 82-Kwa adhabu ya kifo, Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania awe ndiye mwenye 
mamlaka ya kubatilisha 

adhabu ya kifo na pia kutoa 

msamaha kwa makosa dhidi 

ya Jamhuri ya Muungano. 

Makosa mengine ambayo si 

dhidi ya Jamhuri ya 
Muungano, Marais wa nchi 

washirika wawe na mamlaka 

ya kutoa msamaha. 

Rais wa Jamhuri ya 

Muungano ndiye mwenye 

raia kwani uraia wa 
Tanzania ni wa Jamhuri 

ya Muungano. 

(v) Ibara ndogo ya (1) maneno “Rais 

kwa mamlaka ya Mkuu wa nchi” 

yafutwe na badala yake iandikwe 
“Rais kama Mkuu wa nchi 

 



198 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
atakuwa na mamlaka”. 

(vi) Katika Ibara ndogo ya (1)(a) 

yaongezwe maneno “ya Rufani au 

Mahakama ya Juu” baada ya neno 

“Mahakama”. 

Ili kumpa Raisi mamlaka 

ya kuwasamehe wafungwa 

waliotiwa hatiani na 

mahakama za Jamhuri ya 
Muungano. 

(vii) Katika aya (b) ya Ibara ndogo ya 

(1) neno “kubatilisha” liandikwe 

“kubadilisha” na maneno “kuwa 

adhabu ya kifungo cha maisha” 

yafutwe na badala yake iandikwe 
“na kuwa adhabu tahafifu”. 

 

(viii) 82(1) (b). Adhabu ya 

kifo ifutwe kabisa kwenye 

Sheria za nchi. 

Mwenye jukumu la kuua 

ni Mwenyezi Mungu. 

(ix) Ibara ndogo ya (2) ifutwe. 

 

 

83. Kinga dhidi ya 

mashtaka ya Rais 

(i)Ibara hii irekebishwe na iandikwe 

kama ifuatavyo: 
 “83(1) Wakati wote Rais akiwa 

madarakani na baada ya kuacha 

kushika madaraka hayo, Rais 

anaweza kushtakiwa kwa ajili ya 

kosa lolote la jinai chini ya sheria, 

au chini ya mkataba wowote wa 
kimataifa ambao Jamhuri ya 

Muungano ni mwanachama 

ambao unakataza kinga dhidi ya 

mashtaka ya Rais. 

(2) Bunge la Jamhuri ya 

Muungano litatunga sheria 
itakayoweka utaratibu na 

masharti ya kufungua kesi ya jinai 

au mashauri ya madai dhidi ya 

Rais.” 

Mwelekeo wa sasa wa 

kikatiba – kama 
unavyoonyeshwa na 

Katiba Mpya za Kenya na 

Zimbabwe – ni kuondoa 

kinga dhidi ya mashtaka 

kwa Rais kwa makosa 

aliyoyafanya kabla na 
wakati akiwa Rais. 

Historia yetu halisi 

imethibitisha kwamba 

Rais anaweza kutenda 

uhalifu wa kijinai akiwa 

madarakani. Kwa hiyo, 
kuendelea kuwawekea 

marais wetu kinga dhidi 

ya mashtaka ya jinai sio 

tu kunapalilia uhalifu na 

1. Ibara ya 83 

inakuwa ibara 
ya 87.  

2. Inabaki kama 

ilivyo 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
matumizi mabaya ya 

madaraka ndani ya Ikulu, 

bali pia kunaenda 

kinyume na wimbi la 
mabadiliko katika nchi 

jirani na rafiki zetu 

ambazo zimeondoa dhana 

ya upendeleo kwa viongozi 

wao wakuu kwa 
kuwafanya wawe chini ya 

sheria za nchi. 

(ii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

kwa kuongeza maneno “isipokuwa 

kwa kutolipa kodi au kumsaidia 

mtu kutolipa kodi” baada ya neno 

“jinai”. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na 
badala yake iandikwe ibara ya 

46(3) ya Katiba ya sasa. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(3) Rais aliyemaliza kipindi chake 
cha uongozi anaweza kushitakiwa 

Mahakamani kwa makosa yoyote 

yale aliyoyafanya katika kipindi 

cha uongozi wake”. 

Ili kumfanya Rais kuwa 

makini wakati wa 

kutekeleza majukumu 

yake. 

(v) 83(3).Imependekezwa ibara hii 

ndogo ipanuliwe kueleza kuwa 

kinga hii inahusu 
maamuzi/matendo au 

kutotenda vinavyohusu 

mamlaka ya Rais, mfano; Rais 

anaruhusiwa kuendeleza 

shughuli zake binafsi (mfano 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
za kibiashara). Katika hali hiyo 

anaweza kutoa maamuzi yenye 

maslahi kwa biashara 

zake,lakini ambayo ni ya 
makosa. 

(vi) Ziongezwe ibara ndogo mpya 

zitakazosomeka kama ifuatavyo: 

“(1) Ikiwa Rais alikuwa na shtaka 

la jinai linalodhaminika na ikiwa 

shitaka hilo litakua linaendelea 
kabla na wakati wa Kampeni basi 

shitaka hilo halitaendelea hadi 

hapo atakapokoma kuwa Rais. 

(2) Ikiwa Rais alifunguliwa shtaka 

katika Mahakama ya Uhalifu ya 

Kimataifa au mahakama nyingne 
ya kimataifa au ya kikanda kabla 

ya kuapishwa kuwa Rais basi 

Shtaka hilo litaendelea dhidi yake 

kwa mujibu wa uendeshwaji wa 

shtaka husika’’. 

 

(vii) 83-Ibara ibaki Kama ilivyo. Kinga hii haitoi “absolute 
immunity” kwani hata 

akiwa madarakani, Rais 

anaweza kushtakiwa kwa 

kutumia Ibara ya 84. 

84. Bunge kumshtaki 

Rais 

(i) Ibara ndogo ya (2) aya (a) neno 

“mkubwa” lifutwe. 

 

Linaleta utata. 1. Ibara ya 84 

inakuwa ibara ya 

88.  
2. Ibara ndogo ya 7 

(b) imerekebishwa 

na kusomeka 

“wabunge wengine 

sita kutoka Bunge 
la Jamhuri ya 

(ii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 
kwa kufuta maneno “Makosa 

makubwa ya jinai” na badala yake 

yawekwe maneno “Makosa ya 

jinai”. 

Kosa lolote la jinai 
linatosha kutia doa 

wadhifa wa Rais. 

(iii) Ibara ndogo ya (2)(b) irekebishwe Kuondoa utata katika 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kwa kuainisha makosa makubwa 

ya jinai. 

kutafsiri masharti husika. Muungano, watatu 

kutoka kila 

upande wa Nchi 

Washirika 
watakaoteuliwa na 

Spika.” 

3. ibara ndogo ya 14 

imerekebishwe 

kwa kuweka 
vifungu vidogo 

viwili: 

a)  kushika nafasi ya 

Rais, Makamu wa 

Rais Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania, Rais wa 

Tanganyika au 

Rais wa Zanzibar; 

na  

b) kupata malipo 
yoyote ya uzeeni, 

posho wala kupata 

haki au nafuu 

nyingine 

anazopewa Rais au 

mtu aliyekuwa 
Rais kwa mujibu 

wa Katiba au 

sheria za nchi. 

(iv) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “Makosa 

makubwa ya jinai” na badala yake 
yawekwe maneno “Makosa ya 

jinai”. 

Kosa lolote la jinai 

linatosha kutia doa 

wadhifa wa Rais. 

(v) Ibara ndogo ya (2)(b) irekebishwe 

kwa kuainisha makosa makubwa 

ya jinai. 

Kuondoa utata katika 

kutafsiri masharti husika. 

(vi) Ibara ndogo ya (2)(b) irekebishwe 

kwa kuainisha makosa makubwa 
ya jinai. 

Kuondoa utata katika 

kutafsiri masharti husika. 

(vii) Makosa yanayotajwa katika aya (b) 

ya ibara ndogo ya (2) yawekwe 

katika Sheria. 

Ili kutoa tafsiri moja ya 

makosa hayo. 

(viii) Aya (h) ya ibara ndogo ya (2) 

maneno “ya kitaifa” yaongezwe 

mara baada ya neno “maadili”. 

 

(ix) Aya (b) ya Ibara ndogo ya (3) 
irekebishwe kwa kufuta maneno 

“asilimia ishirini na Tano” na 

badala yake kuweka maneno 

“asilimia 2/3”. 

25% ni idadi ndogo sana 
ambayo kwa itikadi za 

kisiasa na mfumo wa sasa 

wa vyama vingi Rais 

anaweza kuondolewa kwa 

urahisi na hivyo kuathiri 

ustawi wa nchi. 

(x) Ibara ndogo ya (4) ifutwe na 
badala yake iandikwe kama ilivyo 

Ibara ya 46A(4) ya Katiba ya sasa. 

 

(xi) Aya (b) ya ibara ndogo ya (7) 

ifutwe. 

Hakutakuwepo Jaji Mkuu 

wa Tanzania Bara katika 

Mfumo wa serikali mbili. 

(xii) Ibara ndogo ya (3)(b) irekebishwe 

ili kuweka utaratibu wa 
kutoshitakiwa Rais mpaka 

•25% ya wabunge ni idadi 

ya kutosha 
inayodhihirisha kuwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ipatikane asilimia 25% ya kura 

kutoka kila upande wa Muungano. 

kuna jambo linalotaka 

kufanyika. 

•Kila upande wa 

Muungano kushiriki 
katika maamuzi mazito ya 

mustakabali wa nchi. 

(xiii) Aya (d) ya Ibara ndogo ya (7) 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(d) wajumbe wengine watatu 

kutoka kila upande wa Muungano 
watakaoteuliwa na Spika”. 

Haitakwamisha maamuzi. 

(xiv) 84(8)- iandikwe upya 

kwa kuongezwa maneno 

yafuatayo “atarejea tena 

kwenye nafasi yake ikiwa 

hatopatikana na makosa”. 

Ili kuliweka suala hilo 

kuwa wazi zaidi. 

(xv) Ibara ndogo ya (12) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama ilivyo 
Ibara ya 46A (9) ya Katiba ya sasa. 

(xvi) kamati ya uchunguzi 

ijumuishe wabunge 

 

 (xvii) Katika Ibara ndogo ya (13) 

yaongezwe maneno ‘‘ndani ya 

muda wa masaa 24’’ baada ya 
maneno “Spika atamfahamisha 

Rais”. 

 

85. Maslahi ya Rais (i)Ibara hii irekebishwe ili kufuta 

uwezekano wa kutaja maslahi ya Rais 

na badala yake utaratibu wa sasa 

uendelee kutumika. 

 Ibara ya 85 inakuwa 

89. Inabaki kama 

ilivyo 

(ii) 85-iongezwe Ibara ndogo ya (3) 
itakayosema “Bunge litatunga sheria 

itakayohusu Maslahi na Mshahara wa 

Rais”. 

Kuweka uwazi na kuipa 
mwongozo Tume ya 

Utumishi wa Umma, 

inapopanga maslahi na 

mshahara wa Rais. 
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(e) Makamu wa Rais 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
86. Makamu wa Rais wa 

Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Ibara hii irekebishwe ili kuweka 

utaratibu wa Marais wa Nchi 

washirika kuwa Makamu wa Rais 

wa Muungano. 

Mfumo unaopendekezwa 

unamfanya Rais wa 

Jamhuri ya Muungano 

kutokuwa na mahusiano 

ya karibu na Marais 
kutoka Nchi Washirika 

hali ambayo inaweza 

kudhoofisha Muungano. 

Ni vyema Marais wa Nchi 

Washirika wakawa 

Wasaidizi Wakuu wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano 

kwa kila upande wa 

Muungano na kwa hivyo, 

Marais wan chi Washirika 

wakawa pia na wadhifa 
wa Makamu wa Kwanza 

na Makamu wa Pili wa 

Rais wa Jamhuri ya 

Muungano. 

1. Ibara ya 86 

inakuwa 90. 

 

2. Katika ibara 

ndogo ya (2) 
Maneno 

“kusababisha 

utekelezaji” 

yafutwe na 

kuwekwa maneno 

“atawezesha au 
kusimamia 

utekelezaji”. 

(ii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “kusababisha 

utekelezaji” na badala yake 
kuweka maneno “atawezesha au 

atasimamia utekelezaji”. 

Kuweka ufasaha wa 

Lugha ya Taifa. 

87. Upatikanaji wa  

Makamu wa Rais 

(iii) Iwekwe maelezo ya pembeni 

(marginal note) yatakayosomeka 

“Upatikanaji wa Makamu wa 

Rais”. 

 Ibara ya 87 inakuwa 

Ibara ya 91 na 

iwekewe ‘’Marginal 

Note’’ ambayo 
itasomeka 

‘’Upatikanaji wa 

Makamu wa Rais. 

 (iv) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na 
badala yake iandikwe ibara ya 

47(3) ya Katiba ya sasa. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(v) 87 Iongezwe ibara ya 87(4) 

itakayosomeka kwamba 

“Endapo mgombea wa uraisi 

atakua jinsi moja basi 
Makamu wa Rais atakua jinsia 

nyengine 

(vi) Kuwe na ibara mpya 

itakayozungumzia upatikanaji 

wa Makamu wa Rais 

Kuwepo na uwiano wa 

kijinsia katika nafasi za 

juu ya madaraka ya nchi 

kwa kuwa wana uwezo, 
elimu na wanawake ni 

wengi katika jamii kuliko 

wanaume 

88. Sifa za Makamu wa 
Rais 

(i) Ibara ndogo ya (2) maneno 
“chama chochote” yafutwe na 

badala yake iandikwe 

“anaependekezwa na chama 

chochote au mtu yeyote”, na 

maneno “Rais wa Tanzania 

Bara” yafutwe. 

 Ibara ya 88 itakuwa 
ibara ya 92 na itabaki 

kama  ilivyo 

(ii) 88(3) Vifungu hivi viainishwe ili 
visilete ukinzani. 

 

Kifungu hiki kinakinzana 
na ibara ya 86(1)(b) 

kwamba Makamu wa Rais 

atakua mwenyekiti wa 

Tume ya mahusiano ya 

Serikali. 

(iii) 88(4).Ibara ifafanue maslahi yake 
yatakuwaje kwa vile atakuwa 

hajakamilisha muda wake wa Urais 

wa Bara wala Zanzibar. 

 

(ii) 88(3) Vifungu hivi viainishwe ili 

visilete ukinzani. 

 

Kifungu hiki kinakinzana 

na ibara ya 86(1)(b) 

kwamba Makamu wa Rais 

atakua mwenyekiti wa 
Tume ya mahusiano ya 

Serikali. 

89. Kiapo cha Makamu 

wa Rais 

89 ibaki kama ilivyo Imejitosheleza Ibara ya 89 itakuwa ya 

93 na itabaki kama  

ilivyo 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
90. Wakati wa Makamu 

wa Rais kushika 

madaraka 

(i) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“Makamu wa Rais atashika nafasi 
ya madaraka ya Makamu wa Rais 

kwa muda wa miaka mitano tangu 

siku Rais alipochaguliwa, 

isipokuwa kama nafasi ya 

Makamu wa Rais itakuwa wazi 
kwa masharti yaliyoelezwa ndani 

ya Katiba hii.” 

Makamu wa Rais 

hachaguliwi ila huteuliwa 

kuwa mgombea mwenza 

na kuwa kwake Makamu 
wa Rais kunategemea 

kuchaguliwa kwa Rais. 

Ibara ya 90 itakuwa ya 

94 na itabaki kama  

ilivyo 

(ii) 90(3)(e).Kipengele hiki 

kisomeke”atakapotiwa hatiani 

kwa kosa lolote la Jinai” 

 

(iii) Ibara ndogo ya (4) isomeke 

‘’atakapotiwa hatiani kwa kosa 

lolote la jinai.” 

 

(iv) 90(4)(d).Ibara ifafanue Maslahi 
ya Makamu wa Rais 

yatakuwaje atakapoapishwa 

kuwa Rais.Aidha Maslahi ya 

Makamu wa Rais yatajwe. 

 

  (v) Vifungu vya ibara vibadilishwe 

na viwe na mpangilio 
ufuatao:90(1),90(4),90(3) na 

mwisho imalizie ibara ya 90(2). 

Ili kuwa katika mtiririko 

mzuri. 

 

91. Bunge kumuondoa 

Makamu wa Rais 

(i) Ibara ndogo ya (1) aya (a) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(a) Rais amewasilisha hati kwa 

Spika hati iliyopitishwa na Baraza 
la Mawaziri inayoeleza kwamba 

Makamu wa Rais ameacha au 

ameshindwa kutekeleza kazi za 

madaraka ya Makamu wa Rais”. 

 1. Ibara ya 91 

itakuwa ya 95. 

2. Katika ibara 

ndogo ya (1) 

liongezwe neno 
“kumuondoa” 

mbele ya neno 

“kumshtaki”. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(ii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

imtambue Waziri Mkuu. 

(iii) Ibara ndogo ya kwanza iongeze 

neno “kumuondoa” baada ya neno 
kumshataki 

   

(iv) 91. Ibara irekebishwe kwa 

kuingizwa ibara za 51, 52(1) na 

53(2) za Katiba ya sasa. 

 

Ili Waziri Mkuu awe ndiye 

kiongozi wa shughuli za 

Serikali Bungeni. 

(v) Iongezwe ibara mpya 

itakayoanzisha chombo huru 
kitakachokuwa na mamlaka ya 

kuteua Mawaziri, Mwanasheria 

Mkuu, Katibu Mkuu Kiongozi na 

Makatibu Wakuu. 

 

(vi) 91-Ibara ndogo ya (3) iwekwe 

mwisho wa ibara hii na 

iwekewe “Marginal note” 
itakayosomeka “Upatikanaji 

wa Makamu wa Rais wakati 

nafasi hiyo inapokuwa wazi”. 

Ili iweze kueleweka vizuri. 

(vii) 91(4).Maneno 

yarekebishwe.Mwisho wa 

sentensi neno”wala” liondolewe 
na mwisho yaongezwe maneno 

“wala nafasi nyingine ya 

kugombea au kuteuliwa na 

Rais”. 

 

    Inaongezwa Ibara 

mpya ya 96 ambayo 

inahusu “Upatikanaji 
wa Makamu wa Rais 

wakati nafasi hiyo 

inapokuwa wazi’’. 
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7.1 SEHEMU YA PILI: BARAZA LA MAWAZIRI LA SERIKALI YA JAMHURI YA MUUNGANO  

 

(a) Baraza la Mawaziri 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
92. Kuundwa kwa Baraza 

la Mawaziri 

i. Ibara hii irekebishwe na iandikwe 

kama ilivyo Ibara ya 54(1) ya 

Katiba ya sasa. 

 1. Ibara ya 92 

itakuwa ya 97. 

2. Ibara ya 97(1)(b) 

itaanza na 
maneno Waziri 

Mwandamizi na 

…………………. 

3. Ibara ya 97(2) 

neno 

“atahudhuria” 
limeondolewa na 

kuwekwa neno 

“ataongoza”. 

ii. Katika aya (a) ya ibara ndogo ya 

(1) neno “Makamu wa Rais” 
lifutwe na badala yake liwekwe 

“Waziri Mkuu”. 

 

iii. Inapendekezwa kabla ya Ibara ya 

92 iwepo Ibara nyingine ambayo 

inahusu Waziri Mkuu wa Jamhuri 

ya Muungano. Ibara hiyo itaitaja 
Ofisi ya Waziri Mkuu, kazi na 

mamlaka ya 

Mfumo unaopendekezwa 

ni wa kibunge na wa 

Serikali mbili. 

iv. Waziri Mkuu, uwajibikaji wa 

Serikali kama ilivyo katika Ibara 

za 51, 52(1) na (3), 53(a) za Katiba 

ya sasa. 

 

v. 92.Mawaziri Wakaazi wawe 

wajumbe wa Baraza la Mawaziri. 

Wao ndio kiungo kati ya 

Serikali za Washirika na 
ile ya Muungano 

vi. Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

kuweka utaratibu wa 

kuwajumuisha Marais wa Nchi 

Washirika kuwa Wajumbe wa 

Baraza la Mawaziri. 

 

vii. Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 
kwa kuongeza maneno “Serikali 

ya” kati ya kiunganishi “la” na 

neno ”Jamhuri”. 

 

viii. Ibara ndogo ya (1) itaje kwamba  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 

ndiye Mwenyekiti wa Baraza la 

Mawaziri kama ilivyo katika Katiba 

ya sasa. 

ix. (i) Ibara ndogo ya (1) iongezwe 
aya mpya ya (a) inayosema kama 

ifuatavyo: 

“(a) Rais atakuwa Mjumbe na 

Mwenyekiti wa Baraza la 

Mawaziri”. 

 

x. Iongezwe ibara ndogo itakayoeleza 
kwamba Barazaa la Mawaziri 

litajumuisha na Mawaziri wa nchi 

washirika. 

Kuweza kuwakilisha nchi 
zao katika Baraza la 

Mawaziri na endapo 

pendekezo la kuwepo 

Makamu wa Rais wawili 

litakubaliwa. 

93. Uteuzi wa Mawaziri 

na Naibu Mawaziri 

(i) Katika Ibara ndogo ya (2) 

inapendekezwa idadi ya mawaziri 
iwe 20 badala ya 15. 

Kuzingatia ukubwa wa 

majukumu katika 
muundo unaopendekezwa 

wa Serikali mbili. 

1. Ibara ya 93 

itakuwa ya 98. 
2. ‘’Katika Ibara 

ndogo ya 98 (2) 

yameongezwa 

maneno na 

Naibu Mawaziri 
mbele ya neno 

Mawaziri’’.  

 

 

(ii) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe ili 

kuweka idadi ya Naibu Mawaziri 

ambao wasizidi nusu ya 

Mawaziri. 

Idadi ya Mawaziri na 

Naibu Mawaziri ilingane 

na idadi ya mambo ya 

Muungano. 

(iii) 93(4).Kusiwe na Naibu Mawaziri.  

(iv) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe ili 
Mawaziri na Naibu Mawaziri 

wateuliwe kwa utaalamu wao. 

 

  (v) iongezwe Ibara ndogo mpya 

itakayoeleza wazi kuwa uteuzi wa 

Mawaziri na Naibu Mawaziri wa 

Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania utakuwa 

ni wa uwiano sawa kwa Nchi 

washirika wa Muungano.  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(vi) 93(4) -Neno “uwiano” lifafanuliwe 

kwa kuzingatia Washirika wa 

Muungano na jinsia. 

 

Ili kupata tafsiri moja na 

fasaha. 

(vii) 93(5) Hati ya uteuzi iitwe”Barua 
ya Uteuzi”. 

Hati ya Uteuzi 
(Instrument) hutolewa 

kwa Waziri. 

(viii) iongezwe ibara ndogo mpya 

ambayo itakuwa kama ifuatavyo: 

(ix) “Waziri atakayeshughulikia 

vyombo vya ulinzi na usalama 
ateuliwe kutoka miongoni mwa 

viongozi wa vyombo vya ulinzi na 

usalama”. 

 

(x) Ibara hii irekebishwe kwa 

kuongeza ibara ndogo mpya 

itakayokuwa kama ilivyo Ibara ya 

58 ya Katiba ya sasa. 
 

 

(xi) kuwe na ibara mpya itakayo 

anzisha ofisi ya Waziri Mwandamizi, 

namna atakavyoteuliwa na 

majukumu yake 

 

    Imeongezwa Ibara 

mpya ya 99 
inayozungumzia 

‘’Uanzishwaji wa Ofisi 

ya  

Waziri Mwandamizi’’. 

  Imeongezwa Ibara 

mpya ya 100 ambayo 
inazungumzia ‘’kazi na 

majukumu ya Waziri 

Mwandamizi’’. 

94. Sifa za Mawaziri na (i) Ibara ndogo ya (1) (a) irekebishwe Katika suala hili kusiwe 1. Ibara ya 94 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Naibu Mawaziri na kusomeka “awe raia wa 

Jamhuri ya Muungano”. 

na tofauti ya aina ya 

uraia. 

itakuwa Ibara ya 

101. 

2. Ibara ndogo  ya 

101(1(b) 
itasomeka “awe 

na Shahada ya 

Chuo cha Elimu 

ya Juu badala ya 

maneno ya 
Shahada ya 

Kwanza ya Chuo 

Kikuu”. 

 

3. Imeongezwa Ibara 

ndogo  ya 
100(1)(c) 

inayosomeka “awe 

na uweledi na 

uzoefu”. 

(ii) Aya (b) ya Ibara ndogo ya (b) 

ifutwe. 

 

Rais ateue kulingana na 

uwezo wa anayemteua 

pamoja na mahitaji ya 
Serikali yake. 

(iii) Aya (b) ya ibara ndogo ya (1) ifutwe 

na badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(b) awe na sifa mwelekeo na 

upeo”. 

Shahada haimfanyi mtu 

kuwa kiongozi bora. 

(iv) Ibara ndogo ya (1) (b) ibadilishwe 
kwa kufuta maneno “shahada ya 

kwanza” na badala yake iandikwe 

“shahada ya uzamili”. 

 

(v) Kuongeza aya zifuatazo katika 

ibara ndogo (1) kama ifuatavyo: 

(c) ni mwadilifu na anafuata 

maadili ya Taifa; 
(d) mweledi katika mambo 

yanayotekelezwa na wizara 

husika; 

(e) mwenendo wake binafsi 

hautiliwi shaka na jamii; 
(f) katika kipindi cha miaka 

mitano kabla ya tarehe ya 

kuteuliwa kwake hajawahi 

kutiwa hatiani kabla ya tarehe 

ya uchaguzi mkuu katika 

mahakama yoyote kwa kosa 
lolote la kukwepa kulipa kodi 

yoyote ya serikali”. 

Kuleta ufanisi katika 

utendaji kazi wa Mawaziri. 

(vi) Kuongeza aya zifuatazo katika 

ibara ndogo (1) kama ifuatavyo: 

(a) ni mwadilifu, anaheshimu haki 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
za binadamu na asiyedharau 

wala kubagua watu kwa 

misingi ya kabila, jinsia, 

maumbile au hali zao katika 
jamii; 

(b) hajawahi kupatikana na hatia 

ya kosa la jinai au kuwepa 

kodi ya Serikali; 

(c) mwenye akili timamu; 
(d) mwenendo wake binafsi 

hautiliwi shaka na jamii; 

(e) ana uzoefu wa kutosha katika 

sekta ya umma au binafsi; 

(f) awe na uelewa wa kutosha wa 

masuala ya kitaifa na 
kimataifa”. 

  (vii) aya (b) ya Ibara ya (2) 

irekebishwe ili mtu aliyepatikana 

na hatia ya makosa mengine ya 

jinai apoteze sifa ya kuteuliwa 

kuwa Waziri au Naibu Waziri. 

Yapo makosa mengi ya 

jinai yanayoweza 

kumuondolea mtu sifa ya 

uongozi. 

(viii) 94(2)(b).Yaongezwe na makosa ya 
kuua kwa kukusudia, kulemaza 

kwa kukusudia, ubakaji na 

kudhalilisha kijinsia,makosa ya 

jinai, madawa ya kulevya, 

ubadhirifu, rushwa , ufisadi na 

kuhatarisha usalama wa nchi. 

 

(ix) Katika aya (b) ya Ibara ndogo ya 
(2) maneno “makosa ya 

ubadhirifu wa mali za umma” na 

badala yake kuweka maneno 

“makosa ya jinai na ukiukaji wa 

maadili.” 

(a) Ubadhirifu ni moja tu 
ya makosa ya jinai.    

(b) Hivyo inahitajika 

kuongeza na ukiukwaji 

wa maadili. 

(x) Iongezwe ibara ndogo mpya  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
itakayoeleza kumwondolea sifa 

mtu aliyewahi kutiwa hatiani kwa 

makosa ya jinai ikiwemo rushwa, 

kukwepa au kusaidia kukwepa 
kodi na madawa ya kulevya. 

(xi) ibara ndogo ya (4) ibadilishwe ili 

kuweka  masharti kwamba uteuzi 

wa Mawaziri ufanywe na Rais kwa 

mashauriano na Marais wa nchi 

Washirika. 

 

(xii) ibara hii irekebishwe ili iweke 
idadi ya Mawziri inayolingana na 

mambo ya Muungano. 

 

95. Kiapo, muda na 

masharti ya kazi ya 

Waziri na Naibu 

Waziri 

(i) Aya (a) ya ibara ndogo ya (4) 

irekebishwe ili iongezwe masharti 

yanayohusu kuugua na 

kuthibitika kushindwa kufanya 

kazi. 

Kutoa fursa kwa matabibu 

kuthibitisha hilo. 

Ibara ya 95 itakuwa 

Ibara ya 102 na 

itabaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (3) ijitegemee na 
iwe na maelezo ya pembeni 

(marginal note) “Uwajibikaji wa 

pamoja wa Mawaziri” na isomeke 

kama ifuatavyo: 

“(3) Kila Waziri anawajibika 
binafsi na kwa pamoja kwa Rais 

na kwa uamuzi wea Baraza la 

Mawaziri katika utekelezaji wa 

majukumu na katika kutumia 

madaraka ya Waziri ili 

kuhakikisha uwajibikaji wa 
pamoja wa Mawaziri, kwa mantiki 

hiyo: 

(a) Waziri hatapingana au 

kumshambulia Waziri 

mwingine hadharani wala 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuifedhehesha Serikali; 

(b) Mawaziri wote wana wajibu 

wa kutetea maamuzi ya 

Serikali na hawana uhuru wa 
kuyapinga nje ya vikao vya 

Serikali; 

(c) Mawaziri wote wana wajibu 

wa kutunza siri za 

kumbukumbu na majadiliano 
ya Mikutano ya Baraza la 

Mawaziri na kwa vyovyote, 

Mawaziri hawatatoa nje siri za 

Baraza la Mawaziri; 

(d) Mawaziri wanawajibika kuwa 

na kauli moja katika kutetea 
maamuzi ya Serikali; 

(e) Kila Waziri, kabla ya kufikia 

uamuzi unaogusa sekta 

nyingine, atalazimika kwanza 

kushauriana kikamilifu na 
Mawaziri wanaohusiana na 

sekta hizo. 

96. Utekelezaji wa 

shughuli za Serikali 

Bungeni 

(i) Ibara hii ifutwe. Kuzingatia mfumo wa 

kibunge unaopendekezwa. 

Ibara ya 96 itakuwa 

Ibara ya 103 na 

itabaki kama ilivyo. (ii) 96(1) ibara hii irekebishwe na 

kuruhusu mawaziri kushiriki 

vikao vya bunge 

 

(iii) Katika ibara ndogo ya (2) maneno 

“Ibara ndogo ya (2)” yafutwe na 
badala yake iandikwe “ibara ndogo 

ya (1)(b)”. 

 

  (iv) 96(3) ibara hii irekebishwe na 

isomeke “Kila waziri atawajibika 

kwa utendaji wake ili kuongeza 

uwajibikauji” 

Ili  kuongeza 

uwajibikaji na ufanisi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

 

(b) Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

97. Mwanasheria  Mkuu  

wa  Serikali 

(i) Ibara hii irekebishwe na iandikwe 

kama ilivyo Ibara ya 59 ya Katiba 

ya sasa isipokuwa,  Mwanasheria  
Mkuu  wa  Serikali asiwe Mbunge 

na asithibitishwe na Bunge. 

 1. Ibara ya 97 

itakuwa Ibara ya 

104. 
 

2. Ibara ya 104(2)(c) 

imerekebishwa 

kwa kuwekwa 

maneno 
Mahakama Kuu 

ya Zanzibar au 

Mahakama Kuu 

ya Tanganyika 

badala ya neno 

Mahakama. 
3. Ibara ya 104(2)(d) 

imerekebishwa na 

itasomeka ‘’Awe ni 

Mtumishi 

Mwandamizi 
katika Utumishi 

wa Serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano au 

Serikali za Nchi 

Washirika. 
4. Imeongezwa Ibara 

ndogo mpya ya 6, 

ambayo 

itasomeka: 

(ii) Ibara ndogo (1) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Kutakuwa  na  Mwanasheria  

Mkuu  wa  Serikali  ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambaye 

katika Katiba hii atatajwa  tu  kwa  

kifupi  kama  "Mwanasheria  

Mkuu"  ambaye atateuliwa na Rais 

baada ya kupita kwenye mchakato 

wa wazi wa usaili mbele ya Tume 
ya Utumishi wa Mahakama na 

kuthibitishwa na Bunge”. 

 

(iii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe na kusomeka “awe 

raia wa Jamhuri ya Muungano”. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (2) aya (c) 

liongezwe neno “Kuu” baada ya 
neno “Mahakama”. 

 

(v) Katika aya (d) ya ibara ndogo ya 

(2) neno “mwandamizi” lifutwe na 

badala yake iandikwe “kwa kipindi 

kisichopungua miaka kumi na 

tano”. 

 

(vi) 97(2)(b).Kipengele hiki Sifa ya kuwa Wakili 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kifafanuliwe kuwa ni “Shahada 

ya sheria ya Chuo kikuu 

kinachotambulika na vyombo 

husika vya Washirika…”. 

haitoshi hasa ikizingatiwa 

kuwa Uwakili sio suala la 

Muungano. 

Mwanasheria 

Mkuu wa serikali 

hatashika nafasi 

ya madaraka ya 
Mwanasheria 

Mkuu mpaka awe 

ameapa mbele ya 

Rais kiapo cha 

utii na uaminifu 
na kiapo kingine 

chochote 

kinachohusu 

utendaji wa kazi 

yake 

kitakachowekwa 
kwa mujibu wa 

sheria za nchi. 

 

 

  
 

(vii) Aya (e) ya Ibara ndogo (2) ifutwe. Kwa sababu imemezwa 
katika ibara ndogo 2(d). 

(viii) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe 

ili Mwanasheria Mkuu aingie 

katika Mahakama za Jamhuri ya 

Muungano tu.  

Mwanasheria Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano 

hana nguvu na mamlaka 

ya kisheria kuingia na 

kusikilizwa na Mahakama 
Kuu ya Zanzibar. 

(ix) Iongezwe ibara mpya mara baada 

ya ibara ya 97 itakayoelezea 

kuhusu Naibu Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali, Inapendekezwa 

iandikwe Ibara ya 59B ya Katiba 

ya sasa na vilevile iandikwe kama 
ilivyo Ibara ya 56A (7) ya Katiba ya 

Zanzibar, ibara hiyo ieleze 

kwamba ikiwa Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali anatoka upande 

mmoja basi Naibu Mwanasheria 
Mkuu atoke upande wa pili wa 

Muungano. 

(x) Sifa za Naibu Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali ziwe sawa na sifa za 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali.  

 

 (xi) Iongezwe ibara nyingine mpya 

itakayoeleza kuhusu Mkurugenzi 
wa Mashtaka ya Jinai na sifa. 

Inapendekezwa iandikwe Ibara ya 

59B ya Katiba ya sasa na vilevile 

iandikwe kama ilivyo Ibara ya 56A 

(7) ya Katiba ya Zanzibar. 
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(c) Katibu Mkuu Kiongozi na Makatibu Wakuu 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

98. Katibu Mkuu 

Kiongozi 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 
“(1) Kutakuwa na Katibu Mkuu 

Kiongozi atakayeteuliwa na Rais 

baada ya kupendekezwa na Tume 

ya Utumishi wa Umma kutoka 

miongoni mwa watumishi 

waandamizi na kuthibitishwa na 
Bunge”. 

 1. Ibara ya 98 

itakuwa Ibara ya 
105. 

2. Ibara ndogo ya (1) 

imefanyiwa 

marekebisho na 

itasomeka ‘’ 

Kutakuwa na 
Katibu Mkuu 

Kiongozi 

atakayeteuliwa na 

Rais kutoka 

miongoni mwa 
Watumishi watatu 

waandamizi 

watakaopendekezw

a na Tume ya 

Utumishi wa 

Umma na 
kuthibitishwa na 

Bunge. 

 

3. Ibara ndogo ya (3) 

imefanyiwa 
marekebisho na 

itasomeka 

ifuatavyo: 

 

Katika wadhifa 

wake wa Katibu wa 
Baraza la 

Mawaziri, Katibu 

  (ii) Ibara ya 98,Sifa za Katibu Mkuu 

kiongozi ziainishwe. 

 

  (iii) 98(1) isomeke “Rais atateua 

kutoka orodha ya watumishi wa 

Umma, Watumishi watatu 

waandamizi na kupigiwa kura na 
Bunge”. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (2) na (3) 

zinazungumzia Mamlaka ya 

Katibu Mkuu Kiongozi kuwa Mkuu 

wa Utumishi wa Umma, lakini 

utumishi wa umma siyo suala la 
Muungano kwa mujibu wa ibara 

ya 60, ikisomwa pamoja na 

Nyongeza inayoelezea mambo ya 

Muungano. Ili kuimarisha 

Muungano na kupunguza 

gharama, inashauriwa kwamba 
suala la utumishi wa umma 

liongezwe kwenye mambo ya 

Muungano na pasiwepo mifumo 

sambamba kwenye serikali za 

washirika wa Muungano.   
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(v) Ibara hii irekebishwe ili  Katibu 

Mkuu Kiongozi asithibitishwe na 

Bunge; 

 Mkuu Kiongozi 

atakuwa Mtendaji 

Mkuu katika Ofisi 

ya Baraza la 
Mawaziri, na 

atatekeleza 

shughuli zifuatazo 

kwa kufuata 

maagizo ya jumla 
au maalum 

atakayopewa na 

Rais, yaani: 

(a) kuandaa ratiba ya 

mikutano na 

kutayarisha 
orodha ya shughuli 

za Baraza la 

Mawaziri; 

(b) kuandika na 

kuweka 
kumbukumbu za 

mikutano; 

(c) kutoa taarifa na 

maelezo ya uamuzi 

wa Baraza la 

Mawaziri kwa kila  
mtu  au  chombo  

cha  umma  

kinachohusika  na 

uamuzi uliotolewa; 

na 
(d) kutekeleza kazi na 

shughuli nyingine 

zozote ambazo Rais 

ameagiza. 

(vi) Ibara hii irekebishwe kwa kueleza 

kazi za Katibu wa Baraza la 
Mawaziri kuwa ni Mkuu wa 

Utumishi wa Umma na Katibu wa 

Baraza la Ulinzi na Usdalama wa 

Taifa; 

 

  (vii) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (5) 

itakayokuwa kama ifuatavyo: 
“(5)   Katika wadhifa wake wa 

Katibu wa Baraza la Ulinzi na 

Usalama wa Taifa, Katibu Mkuu 

Kiongozi atakuwa ndiye Mkuu na 

Mratibu wa Sekretarieti ya Baraza 

la Ulinzi na Usalama wa Taifa.” 

Kutambua nafasi ya 

Katibu Mkuu Kiongozi. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

4. Ibara ndogo ya (4) 

imefanyiwa 

marekebisho na 
itasomeka kama 

ifuatavyo: 

Akiwa Mkuu wa 

Utumishi wa 

Umma, Katibu 
Mkuu Kiongozi 

atakuwa na 

mamlaka ya kutoa 

maelekezo ya mara 

kwa mara 

kuhusiana na 
masuala ya 

utumishi wa 

umma. 

 

5. Imeongezwa Ibara 
ndogo ya (5) 

ambayo itasomeka: 

Katika wadhifa 

wake wa Katibu wa 

Baraza la Ulinzi na 

Usalama wa Taifa, 
Katibu Mkuu 

Kiongozi atakuwa 

Mkuu na Mratibu 

wa Sekretarieti ya 

Baraza la Ulinzi na 
Usalama la Taifa. 

 

6. Imeongezwa Ibara 

ndogo ya (6) 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ambayo itasomeka: 

Katibu Mkuu 

Kiongozi hatashika 

madaraka yake 
mpaka awe 

ameapa mbele ya 

Rais kiapo cha utii 

na uaminifu au 

kiapo kingine 
chochote 

kinachohusu 

utendaji wa kazi 

zake 

kitakachowekwa 

kwa mujibu wa 
sheria za nchi. 

99. Makatibu  Wakuu (i) Imependekezwa kuwa makatibu 

wakuu na naibu katibu wakuu 

wathibitishwe na Bunge baada ya 

kuteuliwa. 

Kutokana na unyeti wa 

majukumu waliyonayo. 

1. Ibara ya 99 

itakuwa Ibara 

ya 106. 

 

2. Marginal Note 
iongezwe 

maneno na 

‘’Naibu 

Makatibu 

Wakuu. 

 
3. Ibara ndogo 

ya (5) 

imerekebishw

a na isomeke 

‘’Katibu Mkuu 
au Naibu 

Katibu Mkuu 

hatashika 

(ii) 99(1).Nafasi za Makatibu wakuu 

ziwe wazi na zishindaniwe kwa 
mujibu wa sifa.Utumike mfumo 

kama unaotumika Kenya 

kuwapata watendaji hawa. 

 

(iii) 99- Marginal note isomeke 

“Makatibu Wakuu na Naibu 

Makatibu Wakuu”. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

Makatibu Wakuu wasipendekezwe 
na Tume ya Utumishi wa Umma; 

Tume haina uwezo wa 

kufanya upekuzi na 
vyombo vya kutambua 

watu wenye uwezo. 

(v) Katika ibara ndogo ya (3), maneno 

“kwa mapendekezo ya Tume ya 

Utumishi” yafutwe. 

 



220 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(vi) Katika ibara ndogo ya (4), 

kuongeza maneno “wa Wizara 

aliyopangiwa” baina ya maneno 

“Waziri” na “kwa”. 

 madaraka 

yake mpaka 

awe ameapa 

mbele ya Rais 
kiapo cha utii 

na uaminifu 

au kiapo 

kingine 

chochote 
kinachohusu 

utendaji wa 

kazi zake 

kitakachowek

wa kwa 

mujibu wa 
sheria za nchi. 

 

(vii) Ibara ndogo ya (5) irekebishwe ili 
kiapo cha Katibu Mkuu Kiogozi 

kihamie katika Ibara ya 98. 

 

 

(d) Utendaji Kazi wa Baraza la Mawaziri 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

100. Kamati  Maalumu ya 

Makatibu  Wakuu 

Maelezo ya pembeni (Marginal note) 

yabadilishwe na yaandikwe 

“Utekelezaji wa shughuli za Baraza la 
Mawaziri”. 

Kibebe maudhui. Ibara ya 100 itakuwa 

ya 107 na itabaki 

kama ilivyo.  
 

1. Ibara ya 101 

itakuwa ya 108. 

2. Ibara ndogo ya 

108(1), 

imeongezwa 
maneno ‘’Kama 

itakavyopangiwa 

na Katibu wa 

Baraza la 

101. Sekretarieti ya Baraza 

la Mawaziri 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

kuondoa maneno “Baraza la 

Mawaziri” na kuweka maneno 

“Katibu wa Baraza la Mawaziri”. 

 

(ii) 101(1) Maneno yarekebishwe na 

yasomeke “….kama 

itakavyopangiwa na Katibu wa 
Baraza la Mawaziri”. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii)Katika Ibara ndogo ya (2) neno 

‘linaweza’ lifutwe na badala yake 

liandikwe neno ‘litatunga’. 

 Mawaziri” badala 

ya maneno “kama 

itakavyopangiwa 

na Baraza la 
Mawaziri”. 

(v) Ibara ndogo ya (2) ifutwe. Serikali huongozwa na 

miongozo, kanuni, 
taratibu na nyaraka 

mbalimbali za utumishi.   

Ni vigumu kwa Bunge 

kutunga sheria ya jumla 

inayotoa utaratibu wa 
kutekeleza shughuli za 

Serikali. 

(v)Ibara hii iingie baada ya ibara ya 96  
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SURA YA NANE YA RASIMU 
 

8.0 URATIBU WA MAHUSIANO YA WASHIRIKA WA MUUNGANO 
 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

 URATIBU WA 

MAHUSIANO YA 

WASHIRIKA WA 
MUUNGANO 

 

Katika Sura ya Nane isomeke kama 

ifuatavyo: 

“UTARATIBU WA MAHUSIANO 
KATIKA MUUNGANO”. 

Kukidhi matakwa ya 

Serikali mbili. 

 

102. Tume ya Mahusiano  

ya Uratibu wa 

Serikali  

(i) Maneno ya pembeni yasomeke 

“Tume ya Uratibu wa Utekelezaji 

wa Masuala ya Muungano”. 

 

 Ibara ya 102 itakuwa 

ya 109 na itabaki 

kama ilivyo. 

(ii) Katika ibara hii neno “Tume” 
lifutwe na badala yake litumike 

neno “Baraza la Mahusiano”. 

Kutokana na watu 
wanaunda Tume hii, 

likiwa Baraza litakuwa na 

nguvu zaidi. 

(iii) Ibara hii irekebishwe ili kuweka 

muundo mpya wa Tume ya 

Utaribu kama ifuatavyo: 
a. Rais wa Muungano 

ndio awe Mwenyekiti; 

b. Marais wa Nchi 

Washirika; 

c. Wanasheria Wakuu wa 

Nchi Washirika; 
d. Mawaziri Wakaazi; 

e. Makatibu Wakuu 

Viongozi wa Nchi 

Washirika. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (1) ili kumfanya 

Rais wa Shirikisho ndiyo awe 

Marais wa nchi Washirika 

wanapaswa kuwa na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Mwenyekiti wa Tume. hadhi sawa na ile ya 

Makamu wa Rais.  Kwa 

kuwa msingi wa 

Shirikisho ni Tanganyika 
na Zanzibar. 

(v) Ibara hii irekebishwe ili 

kuwafanya Mawaziri wa mambo 

ya Muungano kuwa wajumbe. 

 

(vi) Katika Ibara ndogo ya (2) 

ziongezwe aya mpya 
zitakazoeleza kwamba, 

Mwanasheria Mkuu na Naibu 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania watakuwa Wajumbe 

wa Tume kwa nafasi zao (ex-
officio members). 

 

(vii) Ibara ndogo ya (2) iandikwe 

“Tume ya Uratibu wa Utekelezaji 

wa Masuala ya Muungano 

itaundwa na Wajumbe 

wafuatao”. 

 

(viii) Aya (d) ya ibara ndogo ya (2) 
iandikwe “Waziri mwenye 

mamlaka ya mambo ya 

Muungano”. 

Ili kusaidia kutoa 
ufafanuzi wa hoja husika. 

(ix) Iongezwe ibara mpya mara 

baada ya ibara ya 102 

itakayokuwa 103 itakayoeleza 

mambo yafuatayo: 
(x) Mtendaji Mkuu wa Tume ya 

Uratibu ya Muungano; 

(xi) Sekretarieti; na 

(xii) Masharti kuhusu nyenzo na 

rasilimali watu na fedha. 

Kuiwezesha Tume 

kufanya kazi zake kwa 

ufanisi. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xiii) Ibara hii irekebishwe kwa 

kuzingatia muundo wa 

Serikali mbili, na Kamati 

ifanye kazi zake ndani ya 
Mfumo wa Serikali. 

Kutatua kero za 

Muungano. 

(xiv) Aya (e) ifutwe. Hakutakuwa na Waziri wa 

Mambo ya Ndani. 

(xv) Kichwa cha habari 

kirekebishwe kisomeke 

“URATIBU WA MAHUSIANO 

YA MUUNGANO”. 

 

 (xvi) Tume ya Mahusiano ibaki. (a) Kuleta uwiano wa 
madaraka katika 

utendaji kazi. 

(b) Kuratibu na 

kusimamia 

mahusiano katika 

Serikali Tatu. 

 (xvii) Neno “Tume” lifutwe na 
badala yake iitwe “Wizara”. 

 

(xviii) Neno “Tume” lifutwe iitwe 

“Jopo”. 

 

(xix) Ibara hii ibaki kama ilivyo. Ili kuweka uwiano kati ya 

Washirika wa Muungano. 

(xx) Neno Washirika wa Muungano 

lifutwe na badala yake isomeke 

Serikali ya Muungano. 

 

(xxi) SURA yote ifutwe. Kukidhi muundo wa 
Serikali Mbili. 

(xxii) Rais wa Muungano ndio awe 

Mwenyekiti wa Tume. 

Ndiye Mtendaji Mkuu 

katika Serikali. 

(xxiii) Maneno “Rais wa Tanzania 

Bara” yasomeke Rais wa 

Tanganyika. 

 

(xxiv) Kazi na majukumu ya Tume  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
yaelezwe katika sheria. 

(xxv) Ibara ndogo ya (2)(a) ifutwe.  

(xxvi) Ibara ndogo ya (2)(b) isomeke 

“awe Waziri 

anayeshughulikia Mambo ya 

Muungano”. 

 

(xxvii) Marais wa Washirika ndio 
wawe Makamu wa Rais. 

Kila Makamu awe msaidizi 
wa Rais kwa upande 

wake. 

(xxviii) Waziri wa Mambo ya Nje 

asiwepo katika Tume ya 

Mahusiano. 

(a) Mambo ya Nje lisiwe 

suala la Muungano. 

(b) Mambo ya Nje ndio 

inayoifanya nchi 
kuwa na mamlaka 

kamili. 

(xxix) Ibara ya 102 hadi 104 zifutwe. Malengo na majukumu 

yake hayatekelezeki. 

(xxx) Wajumbe wa Tume hii 

wajumuishe mawaziri wote 

wenye dhamana ya mambo 
ya Muungano. 

 

(xxxi) Tume iwe na uwezo wa 

kumwalika waziri yeyote wa 

serikali ya Muungano 

kuhudhuria vikao vyake 

 

(xxxii) Rais wa Jamhuri ya 

Muungano awe Mwenyekiti 

na wajumbe wengine wawe 
Marais wa washirika wa 

Muungano; Mawaziri 

Wakaazi; wanasheria wakuu 

na makatibu wakuu viongozi. 

 

 

(xxxiii) 102(1) Marginal Note iwe, 
Tume ya Uratibu wa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
utekelezaji wa masuala ya 

muungano” 

(xxxiv) Marginal note (2) iwe, “Tume 

ya Uratibu Utekelezaji wa 

Masuala ya Muungano 
itaundwa na wajumbe 

wafuatao..,” 

 

(xxxv) 102(2)(d) iwe, Waziri 

mwenye mamlaka ya mambo ya 

Muungano. 

 

(xxxvi) Isiwepo kwa kuwa 

kuna Kamati ya Kuratibu 
Mahusiano ya Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya sasa ichukue 

  

(xxxvii) Wajumbe wa Tume 

wawe pamoja na:  Mwanasheria 

Mkuu na Naibu Mwanasheria 

Mkuu wa Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ambao 

watakuwa ex-officio. 

(xxxviii) Mawaziri wa fedha 

wawe sehemu ya Tume ya 

Uratibu wa Serikali. 
(xxxix) Rais wa SHIRIKISHO 

awe ndiye Mwenyekiti wa Tume 

na sio Makamu wake. 

 

103. Malengo ya Tume (i) Ibara hii ifutwe. (i) Katika mfumo wa sasa 

kuna kamati ya 

kuratibu utekelezaji 

wa Masuala ya 
Muungano ambayo 

inapendekezwa 

irasimishwe kikatiba. 

(ii) Ibaki kama utaratibu 

Ibara ya 103 itakuwa 

ya 110 na itabaki 

kama ilivyo. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
unaotumika sasa, 

isipokuwa utaratibu 

huo uelezwe 

(urasimishwe) kwenye 
Katiba. 

(iii) Ni msingi wa Serikali 

Tatu. Itasababisha 

migogoro kwani 

haikuonesha namna 
ya kuondoa migogoro 

hiyo. 

(ii) Katika aya (a) maneno 

“mashauriano na mshikamano 

baina ya Serikali ya Muungano na 

Serikali za Washirika wa 

Muungano” yafutwe na badala 
yake iandikwe “mambo ya 

Muungano baina ya Serikali”; 

 

(iii) Aya (b) neno “Washirika” lifutwe 

na badala yake iandikwe “Serikali 

ya Muungano na Serikali ya 

Zanzibar”; 

 

(iv) Katika aya (b) maneno “kwa lengo 
la kuwezesha kufanana kwa 

kiwango cha utoaji huduma kwa 

wananchi wote” yafutwe na badala 

yake yawepo maneno “kwa lengo 

la kuwezesha kubadilishana 

uzoefu”.  

Kwa kuwa Serikali za 
Washirika ndizo zenye 

jukumu la kusimamia 

maendeleo ya uchumi na 

kiwango cha utoaji 

huduma kwa wananchi, 

kufanana kwa kiwango 
cha utoaji huduma 

kutategemea juhudi za 

nchi mshirika. 

(v) Aya (d) maneno “na Washirika wa 

Muungano” yafutwe na badala 

yake iandikwe “Serikali ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Zanzibar”; 

  (vi) Iongezwe aya (e) itakayoandikwa 

kama ifuatavyo: 

“(e) Tume hii itakuwa na 

majukumu mengine yoyote kama 
itakavyoelezwa na Katiba hii au 

sheria itakayotungwa na Bunge”. 

 

(vii) Ibara hii ibaki kama ilivyo. (a) Ili kusaidia nchi 

Washirika wa 

Muungano.  

(b) Inaimarisha 
Muungano na 

kuharakisha utatuzi 

wa migogoro. 

(viii) Ibara ya 103 na 104 

ziunganishwe. 

Kwa sababu zinafanana. 

(ix) Maneno katika 103(b), “kwa lengo 

la kuwezesha kufanana kwa 

kiwango cha utoaji huduma kwa 
wananchi wote” yaondolewe na 

iwe: “kwa lengo la kuwezesha 

kubadilishana” 

 

(x) 103(a) iwe, mambo  ya muungano 

baina ya serikali.’ 

 

(xi) Neno “washirika” liondolewe na 

badala yake liwekwe, “ serikali ya 
muungano na serikali ya 

Zanzibar” 

 

  (xii) Iongezwe (e) itakayosomeka 

kuwa, “Tume hii itakuwa na 

majukumu mengine yeyote kama 

itakavyoelezwa na katiba hii au 
sheria itakayotungwa na Bunge “ 

 

(xiii) Ifutwe na badala yake kamati 

ya sasa ya Kuratibu utekelezaji wa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
masuala ya Muungano 

irasimishwe kikatiba 

(xiv) Ibara ya 103(b) ifutwe kwani 

inaipa Tume majukumu 

yakujihusisha na mambo yasiyo 
ya muungano 

 

(xv) 103 (b & c): Nia ni nzuri lakini kila 

nchi Mshirika iwe na uwajibikaji 

katika kugharimia kulingana na 

kiwango chake cha uwakilishi 

katika Serikali ya Muungano, na 
kwa vyovyote vile itakavyokuwa, 

wajibu huo uainishwe bayana 

kwenye Katiba 

 

(xvi) Yaongezwe maneno 

yaliyowekewa mkazo hapa: 

viwango bora vya utoaji huduma 

kulingana na viwango vya kikanda 
na kimataifa. 

 

 

(xvii) Iongezwe: kulenga kujenga 

umoja kidemokrasia kwa 

kuongeza mambo ya Muungano na 

kuimarisha mahusiano na 
mashirikiano kwa njia, taratibu na 

vigezo wazi na muafaka. 

 

104. Majukumu ya Tume (i) Ibara hii ifutwe. Katika mfumo wa sasa 

kuna kamati ya kuratibu 

utekelezaji wa Masuala ya 

Muungano ambayo 

inapendekezwa 
irasimishwe kikatiba. 

1. Ibara ya 104 

itakuwa ya 111. 

2. Katika Ibara 

ndogo ya 

111(1)(c) mwisho 
wa sentensi 

isomeke ‘’nchi 

washirika’’ 

3. Katika Ibara 

(ii) Katika ibara (1)(a)(i) maneno 

“Washirika wa Muungano” yafutwe 

na badala yake iandikwe ‘Serikali 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ya Zanzibar” na neno 

“mashirikiano” lifutwe na badala 

yake iiandikwe “ushirikiano”. 

ndogo ya 111(3) 

neno “Bunge 

linaweza” 

liondolewe na 
badala yake 

isomeke “Bunge 

litatunga”. 

(iii) Aya (i) ya ibara ndogo ya (1)(a) 

ifutwe. 

 

(iv) Aya (a) na (b) ya ibara ndogo ya (1) 
zifutwe. 

 
Majukumu ya Tume: 

Tunashauri Ibara ya 

104(1)(a)(ii) na (b) zifutwe 
na ziondoshwe kabisa 

katika Rasimu Katiba. Hii 

ni kutokana na sababu ya 

kutoa uhuru kwa kila 

nchi mshirika wa 
Muungano awe na 

mamlaka ya kutunga 

sheria na sera zake 

wenyewe katika mambo 

yasiyo ya Muungano.  

(v) Katika ibara (1)(a)(i) maneno 

“Washirika wa Muungano” yafutwe 
na badala yake iandikwe ‘Serikali 

ya Zanzibar” na neno 

“mashirikiano” lifutwe na badala 

yake iiandikwe “ushirikiano”. 

 

(vi) Katika aya (e) ya ibara ndogo ya (1) 

maneno ‘Washirika wa Muungano” 
yafutwe na badala yake iandikwe 

“Serikali ya Zanzibar”. 

 

(vii) Aya (ii) ya ibara ndogo ya (1)(e) 

ifutwe. 

 

(viii) Neno “utatuzi” katika aya (e) 

ya ibara ndogo ya (1) ifutwe. 

 

(ix) Ibara ndogo ya (1) aya (b) ifutwe 

na badala yake iandikwe kama 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ifuatavyo: 

“(b) kusimamia, kuratibu na 

kuhakikisha kwamba kuna 

kuwiana kwa sera na sheria 
za Washirika wa Muungano 

katika maswala yasiyo ya 

muungano”. 

(x) Ibara ndogo ya (3)(a) maneno 

‘Washirika wa Muungano” yafutwe 

na badala yake iandikwe “Serikali 
ya Zanzibar”. 

 

(xi) Inapendekezwa iongezwe ibara 

ndogo mpya ya (4) itakayoeleza 

kuanzishwa kwa Sekretarieti ya 

Tume ambayo itakuwa na 

uwakilishi sawa kutoka Nchi 

Washirika wa Muungano, ibara 
hiyo iandikwe kama ifuatavyo: 

“(4) Kutakuwa na Sekretariati ya 

Tume yenye wajumbe kwa idadi 

sawa kutoka pande mbili za 

Muungano”. 

 

(xii) Ibara ndogo ya (1)(b) irekebishwe 
kwa kutoonyesha uwiano kati ya 

sera na sheria. 

 

(xiii) Ibara hii ifutwe. (a) Ili kuondoa migogoro 

itakayoweza 

kujitokeza. 

(b) Itawabana watu wa 

upande mmoja wa 
Muungano. 

(xiv) Ushirikiano wa Washirika wa 

Muungano uwe wa lazima ili iweze 

kufanya kazi zake 

 

(xv) Isomeke “kusimamia, kuratibu na  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuhakikisha kwamba kuna 

kuwiana kwa sera na sheria za 

Washirika wa Muungano katika 

maswala yasiyo ya muungano.” 

(xvi) Ibara 104(3)(b) iseme “Bunge 
litunge sheria kuanzisha 

Sekretarieti yenye wajumbe wenye 

uwiano sawa kutoka washirika wa 

muungano yenye mamlaka ya 

kiutendaji kuisaidia Tume ya 
Uhusiano na Uratibu wa Serikali. 

Mwenyekiti na Makamu 

mwenyekiti wasitoke nchi moja ya 

washirika wa Muungano na wawe 

na ukomo wa utumishi.” 

 

  (xvii) Ibara ya 104(1)(b) ifutwe ili 

Tume isiwe na majukumu ya 
kuingilia masuala yasiyo ya 

muuungano. 

 

(xviii) 104(1)(c) Maneno.. ” kwa niaba 

ya nchi” yafutwe na iwe. “ ...kwa 

mambo ya muungano” 

 

(xix) Katika Ibara ya 104(1)(e), 

Tume isipewe kazi ya 
kushughulikia migogoro na badala 

yake ifanye kazi ya usuluhishi 

pekeee 

 

 

(xx) Neno “utatuzi” liondolewe kwa 

kuwa Tume ya Uratibu wa 

Mahusiano ya Muungano ni 
chombo cha kisiasa zaidi na kwa 

muundo wake hakiwezi kufanya 

kazi ya utatuzi wakati wa 

migogoro baina ya pande za 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
muungano ambapo migogoro 

yenyewe inatarajiwa 

kuwasilishwa na hao 

wanaotarajiwa kufanya utatuzi. 
(xxi) Kuwe na Baraza la Marais 

chini ya Rais wa shirikisho 

pamoja na Marais wa 

washirika wa Muungano 

wakisaidiwa na mawaziri 
waandamizi 

 

  Imeongezwa Ibara 

mpya ya 112, 

inayozungumzia 

‘’Uanzishwaji wa 

Sekretarieti ya Tume 
ya Mahusiano na 

Uratibu’’ 
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SURA YA TISA YA RASIMU 
 

9.0 SEHEMU YA KWANZA: KUUNDWA KWA BUNGE LA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

 SURA YA TISA Mpangilio wa Ibara za 128-132 uwe 
kama ifuatavyo: 

Ianze ibara ya 129 ifuate ya 130, 132, 

131, 129 na Ibara ya 131 iwe ya 132. 

Mtiririko unaopendekezwa 
ni mzuri zaidi kiuandishi. 

 

105. Bunge la Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Katika ibara ndogo ya (2)(b) 

maneno “wenye ulemavu” 

yaongezwe mara baada ya maneno 
“Wabunge Watano” na maneno 

“kwa uwiano wa kuzingatia 

Washirika wa Muungano” yafutwe.  

 1. Ibara 105 itakuwa 

113.  

2. Ibara ya 113(2)(a) 
imerekebishwa na 

inasomeka 

“Wabunge sabini  

wa kuchaguliwa 

kupitia majimbo 

ya uchaguzi 
yatakayotangazwa 

na Tume Huru ya 

Uchaguzi, 

hamsini kutoka 

Tanganyika na 
Ishirini kutoka 

Zanzibar. 

3. Ibara ndogo ya (3) 

imerekebishwa  

na itasomeka 

kama ifutavyo: 
4. “katika kila jimbo  

la uchaguzi 

kutakuwa na 

(ii) Ibara ndogo ya (2)(b) inapendekeza 

kuwa wabunge watano wateuliwe 

kupitia katika vyama vyao vya 

walemavu. 

Ili kupata wawakilishi 

waliokusudiwa watakao 

wakilisha walemavu. 

(iii) Aya ya (b) katika ibara ndogo ya 
(2) irekebishwe na kiandikwe 

kama ifuatavyo:  

(a) Aya ya (b) katika ibara 
ndogo ya (2) 

irekebishwe na 

kiandikwe kama 

ifuatavyo:  

“(b) Wabunge ishirini 

watakaochaguliwa kutokana na 
uwiano wa kura zilizopigwa kwa 

vyama vya siasa katika uchaguzi wa 

Bunge la Jamhuri ya Muungano, kwa 

kuzingatia uwiano sawa wa Washirika 

wa Muungano.” 

“(b) Wabunge ishirini 

watakaochaguliwa 
kutokana na uwiano wa 

kura zilizopigwa kwa 

vyama vya siasa katika 

uchaguzi wa Bunge la 

Jamhuri ya Muungano, 

kwa kuzingatia uwiano 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
sawa wa Washirika wa 

Muungano.” 

nafasi mbili za 

ubunge, moja kwa 

ajili ya 

mwanamke na 
moja kwa ajili ya 

mwanamme” 

(iv) Aya (b) ya Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe ili kati ya hao 

wabunge watano wawakilishi wa 
watu wenye ulemavu wanawake 

wasipungue wawili. 

Ibara hii pamoja na 

kwamba imetoa nafasi 

kwa kundi la watu wenye 
ulemavu kuingia bungeni 

lakini haijaweka wazi 

uwiano wa kijinsia wa 

watu hao watano 

watakaoteuliwa na Rais. 

(v) Aya (b) ya ibara ndogo ya (2) 
ifutwe. 

Ili kuondoa mgongano wa 
kimakundi. 

Walemavu wana nafasi 

sawa ya kugombea 

kwenye majimbo kama 

wabunge wengine na sio 

kutegemea nafasi za 
kuteuliwa na Rais kwani 

ikitokea mlemavu 

amechaguliwa na 

wananchi na pia anayo 

nafasi ya kuteuliwa basi 
watapata viti vingi vya 

uwakilishi. 

(vi) Ibara ndogo ya (3) ibadilishwe ili 

kuwepo na idadi sawa ya wabunge 

kutoka Zanzibar na Tanganyika. 

Kuweka msingi wa usawa 

kwa washirika wa 

Muungano. 

(vii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Kwa madhumuni ya ibara 
ndogo ya (2)(a), kila mmoja wa 

Washirika wa Muungano 

atagawanywa katika majimbo 

kumi ya uchaguzi. 

(4) Kwa madhumuni ya ibara 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ndogo ya (3) kila wilaya kwa 

upande wa Tanganyika na mkoa 

kwa upande wa Zanzibar litakuwa 

jimbo la uchaguzi”. 

(viii) Katika ibara ndogo ya (3) neno 
“Mkoa” iandikwe “Wilaya”. 

(a) Ili kuleta uwiano 
baina ya Tanzania 

Bara na Zanzibar. 

(b) Kuepusha ugawaji wa 

majimbo kwa 

dhamira ya kisiasa. 

(ix) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe ili 
kigezo kiwe ni idadi ya watu 

badala ya mkoa au wilaya. 

(c) Kuepuka kero ya 
uwiano inayoweza 

kutokea. 

(x)  Ibara ndogo ya (3), (4) na (5) 

zirekebishwe ili Wabunge wa 

Bunge la Muungano ukiondoa 

wale wanaowakilisha watu wenye 

ulemavu, wawe hamsini na kila 
mshirika wa muungano atoe 

wabunge 25.   

Ili kupunguza gharama za 

uendeshaji wa muungano, 

wabunge hao wachaguliwe 

na mabunge ya nchi 

washirika kama utaratibu 
unaotumika sasa katika 

kuwapata wabunge wa 

Bunge la Afrika 

Mashariki.   

 
Isipokuwa kuwa wabunge 

hao wasiwe miongoni mwa 

wabunge wa mabunge ya 

nchi washirika ili 

kuongeza ufanisi kwa 

kutowatwisha wabunge 
majukumu mengi.   

Hivyo kwa mujibu wa 

utaratibu huu 

unaopendekezwa 

kwamba, ibara nyingine 
kadhaa pia zirekebishwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ili kukidhi utaratibu huu 

unaopendekezwa ikiwemo 

ibara ya 119. 

(xi) Ibara ndogo ya (4) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 
ifuatavyo: 

“(4) Katika kila jimbo la uchaguzi 

kutakuwa na nafasi mbili za 

Ubunge.” 

Kuondoa uwezekano wa 

watu wa jinsia moja iwe 
wanaume au wanawake 

kuweza kupata nafasi. 

(xii) Ibara ndogo ya(4) irekebishwe ili 

uwakilishi wa jimbo  usitokane na 
usawa  wa kijinsia bali wawakilishi 

wawili wa jimbo watokane na 

ushindani wenye mazingira ya 

fursa sawa. 

Tunatambua umuhimu 

wa uwiano wa kijinsia 
kwenye vyombo vya 

maamuzi lakini uwakilishi 

uwe wa ushindani na kila 

mmoja awe na nafasi ya 

kuwa mwakilishi. 

(xiii) Ibara hii irekebishwe ili Rais awe 

sehemu ya Bunge. 

Kuendana sambamba na 

mfumo wa kibunge. 
Kutokana na nafasi yake 

ya kusaini Miswada ya 

Sheria. 

(xiv) 105(2) (a)-Idadi ya Wabunge 

iwe 75 ambapo 70 watakuwa 

wa kuchaguliwa kupitia 
majimbo ya uchaguzi ambapo 

Tanzania Bara watakuwa 50 

na Zanzibar watakuwa 20 na 

watano watakuwa wa viti 

maalum vya walemavu. 

Kuweka idadi kamili ya 

wabunge na kuipa Tume 

Huru ya Uchaguzi uwezo 
wa kugawa majimbo ya 

uchaguzi. 

(xv) 105(3)- Tume Huru ya 

Uchaguzi itakuwa na mamlaka 
ya kugawa na kutangaza 

majimbo ya uchaguzi kwa 

Tanzania Bara na Zanzibar. 

Ili kuzuia nchi washirika 

kujiongezea mikoa au 
wilaya kwa madhumuni 

ya kuongeza majimbo 

ikitiliwa maanani kuwa 

suala la mikoa na wilaya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
si la Muungano. 

(xvi) Ibara hii irekebishwe ili kuweka 

idadi  sawa ya Wabunge toka 

pande za Muungano. 

Kuleta uwakilishi 

uliyosawa. Kwa kuwa kila 

upande utakuwa tayari 

una Bunge/ Baraza lake. 
 

106. Muda wa Bunge (i) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kuongeza maneno “bila 

kuathiri haki ya Wabunge kulipwa 

mishahara kwa muda wote wa 

miaka mitano” katika tafsiri ya 
maneno “maisha ya Bunge”. 

Kuwawezesha wabunge 

kupata stahili zao hadi 

Bunge jipya 

litakapoapishwa.  

Ibara 106 inakuwa 

114. 

Inabaki kama ilivyo. 

(ii) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 

ambayo itasema “Mbunge 

ataendelea kuwa mbunge hadi 

pale atakapoapishwa mbunge 

mwingine kushika nafasi ya 

mbunge aliyemaliza muda wake”. 

 

107. Madaraka ya Bunge (i) Ibara ndogo (2)(a) irekebishwe na 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(2)(a) kujadili na kutoa maelekezo 

katika mambo yote yenye maslahi 

kwa taifa na umma wa 

Watanzania”; 

 1. Ibara ya 107 
inakuwa 115. 

2. Ibara ndogo ya 

2(f) inakuwa 

ibara ndogo ya 

2(a) na 
inasomeka kama 

ifuatavyo: 

“kutunga sheria pale 

ambapo utekelezaji 

unahitaji kutungiwa 

sheria” 

(ii) Katika ibara ndogo ya (2) aya (e) 
yaongezwe maneno  ‘‘katika au nje 

ya Jamhuri ya Muungano’’  baada 

ya neno   ‘‘serikali’’; 

 

(iii) Aya (h) ya Ibara ya (2) ifutwe. (a) Kazi inayotajwa ya 

kujadili na kuridhia 

mikataba 
inayohusisha 

rasilimali na maliasili 

zinazosimamiwa na 

Serikali ya Jamhuri 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ya Muungano si 

jukumu la Bunge bali 

ni la Serikali. 

(b) Rasilimali na mali 
asili sio masuala ya 

Muungano. 

(c) Litapunguza mvutano 

wa uwekezaji nchini.  

Pia, Serikali ndiyo 
mamlaka husika 

katika kuingia na 

kusimamia Mikataba 

na wawekezaji Bunge 

lisumamie matokeo 

ya Mikataba hii. 

(iv) Aya (h) ya Ibara ndogo ya (2) 
ibadilishwe kwa kuzingatia sababu 

zilizoelezwa.  

(a) Serikali inaweza 
kushindwa kufanya 

kazi zake kikamilifu 

na pia inaweza 

kuvujisha siri za 

mikataba ya Serikali 
katika masuala ya 

rasilimali za Taifa. 

(b) Shughuli za Serikali 

zinazohusu mikataba 

ya kibiashara 

zinahitaji usiri ili 
kuzuia hujuma za 

washindani, hivyo 

kuiweka mikataba hii 

katika mijadala ya 

Bunge usiri huo 
utatoweka.  

(v) Iongezwe aya mpya ya (i) katika 

ibara ndogo ya (2) ambayo iongeze 

Kuzuia utendaji wa 

makosa ya wazi. 



240 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
jukumu la kufuatilia utekelezaji 

wa mikataba hiyo. 

(vi) 107 kiongezwe kifungu kidogo 

kitakachosomeka: 

(vii)  “Bunge litaunda kamati ya uteuzi 
wa Tume ya watu (12),watu (6) 

kutoka kila upande wa 

Muungano,Wawili ni Wanasheria 

kutoka Tanganyika na Wawili 

Wanasheria kutoka 
Zanzibar,Wabunge (4) kutoka 

Tanganyika na Wabunge (4) 

kutoka Zanzibar miongoni mwao 

wawili wawe ni Wanawake na 

wawili ni Wanaume.Kamati hii 

itakuwa na jukumu la kutafuta 
majina ya wajumbe wa Tume kwa 

mujibu wa sifa zitakazotajwa 

kwenye katiba kwa kila 

Tume.Wajumbe wa Tume hizo 

watapatikana baada ya kutangaza 
majina hayo kwa siku (30),na 

kutoa muda wa 

pingamizi(malalamiko) wa siku 

(15), kuwafanyia usaili wa 

hadharani,watakao faulu 

watapelekwa Bungeni kwa ajili ya 
kujadiliwa na kuthibitishwa”. 

(viii) Tume zitakazohusika na 

mchakato huu ni pamoja na Tume 

ya Utumishi wa Mahakama, Tume 

ya Sheria na Katiba, Tume ya 
Utumishi wa umma, Tume ya 

uchunguzi wa Rushwa na 

ubadhirifu wa mali za 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Serikali,Tume ya Maafa na 

Majanga ya Taifa na Tume ya 

Ulinzi na Usalama wa Taifa.Tume 

hizi zitawajibika kwa Spika wa 
Bunge. 

108. Mipaka ya Bunge 

katika kutumia 

madaraka yake  

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe na 

badala yake kuweka neno 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Katika kutekeleza madaraka 

ya kuisimamia Serikali kwa 
mujibu wa Katiba hii, wajibu wa 

Bunge itakuwa ni kuielekeza 

Serikali na endapo Bunge 

halitaridhishwa na hatua 

zilizochukuliwa na Serikali katika 

utekelezaji wa suala lililotolewa 
ushauri, basi Bunge litakuwa na 

haki ya kuiwajibisha Serikali kwa 

mujibu wa madaraka iliyopewa 

katika Katiba hii”. 

 Ibara ya 108 inakuwa 

ibara ya 116 na 

inabaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 
“(2) Kwa madhumuni ya Ibara 

ndogo ya (1), Bunge halitachukua 

hatua yoyote ya kiutendaji 

ambayo, kwa desturi ni shughuli 

za Serikali, na halitatoa maagizo 

yoyote ya kiutendaji kwa Serikali 
na Watumishi wa Umma, 

isipokuwa Bunge litaelekeza 

kuhusu suala lolote lililo katika 

dhamana ya Waziri anayehusika”. 

 

109. Madaraka ya Bunge 

kutunga sheria  

Ibara hii ifutwe na badala yake 

iandikwe ibara ya 64(1), (2), (3) na (4) 
ya Katiba ya sasa. 

 Ibara ya 109 inakuwa 

ibara ya 117 na ibaki 
kama ilivyo. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

110. Utaratibu wa 

kutunga sheria 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Bunge la Shirikisho la 

Tanzania litatumia madaraka yake 
ya kutunga sheria kwa kujadili na 

kuipitishwa Muswada wa Sheria 

ambao utawekwa saini na Rais wa 

Shirikisho”. 

Jina la Bunge na pia 

kubainisha Rais 

anayetamkwa 

1. Ibara ya 110 

inakuwa 118. 

2. Imeongezwa 

ibara ndogo ya 
(4) na 

inasomeka; 

“Muswada wa sheria 

utahesabiwa kuwa 

umepitishwa na 
bunge iwapo 

utaungwa mkono 

kwa kura za 

wabunge 

wasiopungua 

theluthi mbili ya  
wabunge wote 

kutoka Tanganyika 

na wabunge 

wasiopungua 

theluthi mbili ya 
wabunge wote 

kutoka Zanzibar” 

3. Ibara ndogo ya 

(4) imekuwa ya 

(5). 

(ii) 110.Ibara itamke bayana: 

(iii) (a)Kwamba Sheria na kanuni zake 
zitatungwa katika lugha ya Taifa 

(Kiswahili). 

(iv) (b)Utaratibu ambao Serikali 

italazimika kuutumia ili 

kuwashirikisha wananchi wakati 

wa kuandaa muswada wa sheria. 
(v) (c)Na utaratibu huo wa 

kushirikisha Wananchi ufuatwe 

bila ya kujali muswada wa sheria 

umetayarishwa na chombo 

kingine, mbali na Serikali. 

 

(vi) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 
itowe haki kwa mbunge moja 

mmoja kuwasilisha muswada 

badala ya kikundi cha wabunge. 

Kururuhu mbunge mmoja 
kuwasilisha muswada 

 (vii) 110(3) Neno 

‘kuhusu jambo 

lolote la Muungano 

litoke’. 
 

(viii) Aya ya (a) ya ibara ndogo ya (4) 

irekebishwe ili iruhusu upitishaji 

wa Miswada uwe kwa kura ya siri. 

Ili Wabunge wawe huru 

zaidi, badala ya kufuata 

misimamo ya vyama vyao. 

(ix) Iongezwe ibara ndogo itakayoeleza Kila upande wa mshirika 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
bayana kwamba utaratibu wa 

kutunga sheria utakuwa ni kwa 

Mswada wa sheria husika 

kupitishwa kwa kura zisizopungua 
theluthi mbili ya kura za Wabunge 

kutoka kila upande wa mshirika 

wa muungano. 

wa muungano ushiriki 

katika kupitisha sheria. 

Kila upande uwe na nafasi 

sawa katika kupitisha 
sheria. 

111. Utaratibu wa 

kubadilisha Katiba hii 

na baadhi ya sheria 

(i) Ibara ndogo ya (1) ifutwe. 

 

 

Pendekezo hili linatolewa 

ili kuondoa mwanya kwa 

Bunge kuchezea Katiba, 
kama ambavyo tumekuwa 

tukishuhudia viongozi 

katika nchi nyingine, kwa 

kutumia Bunge, 

wanabadilisha katinba ili 

waendelee kuaka 
madarakani.  

1. Ibara ya 111 

inakuwa ibara ya 

119. 
2. Ibara ndogo ya 

(2) maneno “au 

masharti ya 

sheria” 

yameondolewa. 

(ii) 111. Ibara ianishe mambo ya 

msingi ambayo hayaruhusiwi 

kuguswa isipokuwa kwa 

ridhaa ya Wananchi kupitia 

kura ya maoni. 

 

(iii) 111(2). Mabadiliko yoyote 
katika katiba hii, ni lazima 

kwanza yapitishwe na 

Mabunge ya Washirika kila 

mmoja kwa upande wake. 

 

(iv) Ibara hii irekebishwe ili kuweka 

utaratibu wa kubadilisha Katiba 

uwe kwa idadi ya zaidi ya nusu ya 
kura za wajumbe kutoka kila 

upande wa Muungano. 

Ili wajumbe wa kila 

upande washiriki kwa 

usawa katika kufanya 
mabadiliko ya Katiba. 

112. Utaratibu wa 

kubadilisha masharti 

mahususi 

(i) Suala la kuongeza au 

kupunguza mambo ya 

Muungano liamuliwe na Bunge 

 1. Ibara ya 112 

inakuwa 120. 

2. Ibara hii 



244 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kwa maamuzi ya theluthi mbili 

ya wabunge wote kutoka 

Tanzania Bara na theluthi 

mbili kutoka Zanzibar. 

imeandikwa 

upya na 

itasomeka 

kama 
ifuatavyo: 

‘’Bunge halitaweza 

kufanya 

mabadiliko ya 

Katiba kuhusu: 
(a) Masharti yaliyomo 

katika Sura ya 

Kwanza, Sura ya 

Pili na Sura ya 

Nne; 

(b) Masharti ya Ibara 
ya 60; 

(c) Masharti ya Ibara 

ya 79; 

(d) Kuongeza au 

kupunguza jambo 
lolote la 

Muungano 

yaliyoainishwa 

katika ibara ya 

63; 

(e) Uwepo wa 
Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania; 

(f) Masharti ya Ibara 

ya 116; 
 

Mpaka kwanza 

mabadiliko hayo 

yaungwe mkono na 

(ii) Suala la kuwepo kwa Jamhuri 
ya Muungano liamuliwe na 

wananchi kwa kura ya maoni. 

 

Uhai wa Jamhuri ya 
Muungano unahitaji 

uamuzi wa moja kwa moja 

wa wananchi na si kupitia 

kwa wawakilishi wao. 

(iii) Ibara iandikwe upya ili 

mamlaka ya kuitishwa, 
kusimamiwa na kuendeshwa 

kwa kura ya maoni ili kupata 

ridhaa ya maamuzi ya 

wananchi ya kuongeza au 

kupunguza jambo lolote la 

Muungano, uamuzi wa 
kuendelea kubaki au 

kujiondoa katika Muungano 

uendeshwe na mamlaka ya 

nchi husika kupitia Tume 

Huru ya Uchaguzi ya nchi 
mshirika na siyo  Tume Huru 

ya Uchaguzi ya shirikisho kwa 

mujibu wa sheria ya kura ya 

maoni iliyotungwa na chombo 

cha kutunga sheria cha nchi 

mshirika.     

 

(iv) Iongezwe aya mpya (c) ambayo 
itasomeka kama ifuatavyo: 

(v) “(c) Kuingeza au kupunguza 

hati ya haki za binadamu.” 

 

(vi)  Iongezwe aya mpya ya (c) 

itakayoeleza haki za msingi za 

binadamu; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Iongezwe aya mpya ya (d) 

itakayoweka ukomo wa 

mamlaka ya Bunge katika 

kurekebisha baadhi ya 
maeneo muhimu ya Katiba, 

mfano wa maeneo hayo ni: 

(a) Mamlaka na madaraka ya nchi 

yatokanayo kwa wananchi; 

(b) Katiba kuwa sheria kuu; 
(c) Uwepo na nguvu za msingi ya 

mihimili ya dola na mgawanyo 

wa madaraka kati ya mihimili 

mikuu ya dola; 

(d) Haki za binadamu na utawala 

wa sheria; 
(e) Serikali kutokuwa na dini. 

(Mfano mzuri ni ibara ya 289 

na 290 ya Katiba ya Ghana). 

(iv) Ibara hii irekebishwe ili iwekwe 

masharti mahususi ya Katiba 
yaweze kurekebishwa baada ya 

kuungwa mkono na theluthi mbili 

ya wabunge wote. 

(i) Kwa kuwa Katiba ni 

sheria kuu 

inayotokana na 

wananchi ambayo 
inasimamia 

utaratibu wa 

uendeshaji wa 

shughuli za nchi, 

serikali na watu 
wake na ambayo 

inatarajiwa 

kutumika kwa muda 

mrefu ujao, isiwe na 

utaratibu mwepesi 

sana kama ilivyo 
kwa sheria za 

kawaida. 

(ii) Wakati wa kufanya 

mabadiliko ya Katiba 

ni vizuri 
kuwashirikisha 

wananchi kabla ya 

kubadilisha vipengele 

vinavyohusu misingi 

hiyo. 

theluthi mbili ya 

wananchi wa Jamhuri 

ya Muungano kutoka 

kila upande wa 
Muungano kwa Kura 

ya Maoni 

itakayoendeshwa na 

kusimamiwa na Tume 

Huru ya Uchaguzi ya 
Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kwa 

mujibu wa sheria 

itakayotungwa na 

Bunge. 

113. Utaratibu wa 

kutunga sheria 
kuhusu mambo ya 

fedha 

Ibara ya 113 ifutwe. Inaondoa kabisa mamlaka 

ya Bunge na inawezesha 
Rais kutumia mfuko wa 

fedha vibaya. Hivyo kuwe 

na ibara itakayoonesha 

jinsi ambavyo Bunge 

linaweza kuielekeza 
Serikali kwenye masuala 

yahusuyo fedha. 

Ibara ya 113 itakuwa 

ya 121 na itabaki 
kama ilivyo. 

114. Madaraka ya Mkuu (i) Neno “Mkuu” katika maneno ya  1. Ibara ya 114 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wa Nchi kuhusu 

Muswada wa Sheria 

pembeni libadilishwe na iandikwe 

“Rais”. 

itakuwa ya 122. 

 

2. Ibara hii 

imefanyiwa 
marekebisho 

katika Ibara 

ndogo ya 6 kwa 

kuongeza 

maneno mbele 
ya neno Rais 

kuweka saini 

ambayo 

yatasomeka 

’’Basi Katibu wa 

Bunge ataandika 
hati kuthibitisha 

kuwa mswada 

huo umekuwa 

sheria’’. 

 
 

(ii) 114(1)-yaongezwe maneno 

“kwa nafasi ya Mkuu wa Nchi” 

baada ya neno “Rais” katika 
mstari wa pili. 

Rais anaweka saini katika 

Muswada kwa nafasi yake 

kama Mkuu wa Nchi na 
sio Mkuu wa Serikali. 

(iv) Aidha, kifungu hiki 

kiboreshwe ili kuondoa uwezekano wa 

kumlazimisha Rais kusaini jambo 

lisilo na masilahi kwa Taifa. Hali hii 

ikitokea, suala iwasilishwe kwenye 
Tume ya Mawasiliano na Uratibu ili 

kupata muafaka unaotekelezeka. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (6) iandikwe 

kama ilivyo Ibara 97 ya 

Katiba ya sasa. 

Kukosekana kwa 

ridhaa/idhini ya Rais 

kutafanya utekelezaji wa 

Sheria husika kuwa 

mgumu na kukosa tija. 

(v) Ibara ndogo ya (6) ifutwe na 
kuandikwa upya kama 

ifuatavyo: 

“(6) Endapo Rais hatakubali 

muswada huo basi usipitishwe 

kuwa Sheria.” 

Ili kuondoa uwezekano wa 
kumlazimisha Rais 

kupitisha kuwa sheria 

muswada ambao hauna 

maslahi kwa nchi au 

wananchi hawautaki. 

 (vi) Iongezwe Ibara ndogo mpya 
ya (7) itakayompa mamlaka 

Spika wa Bunge kusaini hati 

maalumu ya kuonesha kuwa 

mswaada uliokataliwa 

kusainiwa na Rais umekuwa 

sheria baada ya siku sitini 
toka ulipopitishwa kwa mara 

ya pili. 

 

115. Kupitishwa kwa hoja 

za Serikali 

(i) Ibara ndogo ya (2) ibadilishwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

Serikali haiwezi kuwa kuu 

mbele ya wawakilishi wa 

Ibara ya 115 itakuwa 

ya 123 na inabaki 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
“(2) Serikali itawajibika kuyafanyia 

kazi mapendekezo ya Bunge kwa 

kadri itakavyowezekana na kisha 

kuwasilisha tena Bungeni hoja 
husika pamoja na maelezo ya 

utekelezaji wa maelekezo ya Bunge 

na endapo Bunge litakataa kwa 

mara ya pili hoja kuhusu Bajeti ya 

Serikali, basi hoja hiyo itafanyika 
kama ambavyo imeelekezwa na 

Bunge”. 

wananchi. kama ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

kama Bajeti haikupitishwa na 

Bunge Baraza la Mawaziri 

livunjwe. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

ikiwa mapendekezo ya Bunge 
yameshindikana kutekelezwa na 

Serikali, Rais atalihutubia Bunge 

kufafanua msimamo wa serikali 

na kuliomba tena likubali 

kupitishwa kwa Bajeti ya Serikali 
na mara baada ya Hotuba ya Rais 

Bunge litaijadili na kupitisha 

bajeti”. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kueleza kuwa hoja au bajeti 

za serikali zitakapokuwa 

zimekataliwa na Bunge, 
zirudishwe serikalini kwa ajili ya 

marekebisho hata mara mbili au 

zaidi, na kama ikizidi mara tatu, 

basi hoja au bajeti hiyo iondolewe 

kabisa Bungeni hadi 
itakapoandaliwa upya. 

Kulinda uwezo wa Bunge 

wa kuhoji na 

kupitisha/kutopitisha 

hoja za serikali 
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9.1 SEHEMU YA PILI:WABUNGE 

Uchaguzi wa Wabunge 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
116. Uchaguzi wa 

Wabunge 

(i) 116(1-5) ibara 

irekebishwe na 

isomeke “ 1.Wabunge 

wa Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania 

watachaguliwa 

kutokana na ushindi 

wa viti vya Ubunge 

wa vyama vyao vya 

siasa katika Mabunge 
ya nchi shirikishi kwa 

utaratibu ufuatao: 

(ii) Wabunge (10) kutoka 

chama chenye idadi 

kubwa ya viti vya 

Wabunge katika 
Mabunge ya nchi zao. 

(iii) Wabunge (7) kutoka 

chama cha pili kwa 

idadi ya viti vya 

Ubunge katika nchi 
yao, 

(iv) Wabunge (5) kutoka 

chama cha tatu  kwa 

idadi ya viti vya 

Ubunge katika nchi 

yao, 
(v)  Wabunge watatu 

kutoka chama cha 

 Ibara ya 116 itakuwa 

ya 124 na inabaki 

kama ilivyo. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
nne kwa wingi wa viti 

katika Bune la nchi 

yao, 

(vi) Ikiwa vyama 
vilivyopata viti vya 

Bunge ni viwili(2) tu 

katika nchi zao, 

watagawana kwa 60% 

kwa 40% ya viti 
ukitoa vya kuteuliwa, 

(vii)  Ikiwa vyama vyenye 

viti ni (3), Wabunge 

(12) watatoka chama 

chenye viti vingi, 

Wabunge (8) chama 
cha pili kwa idadi ya 

viti na Wabunge (8) 

kutoka chama cha 

tatu kwa wingi wa viti 

kwenye Bunge la nchi 
yao. 

(viii)  Kila chama 

kitakachotakiwa 

kutoa Wabunge 

wataunda utaratibu 

wao wenyewe wa 
kuwapata Wabunge 

hao. 

(ix) Wabunge 

watakaochaguliwa 

wasiwe Wabunge 
katika Mabunge ya 

nchi zao, Mawaziri, 

Makatibu Wakuu, 

Manaibu Makatibu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Wakuu wala 

Wakurugenzi ndani 

ya nchi zao. 

(x) Wabunge wa Bunge 
la Tanzania watakaa 

muhula mmoja wa 

miaka mitano na 

ukomo ni Mihula 

miwili. 
(xi) Wabunge wataapa 

mbele ya Spika wa 

Bunge la Jamhuri ya 

Watu wa Tanzania.” 

 

  (xii) Ibara ndogo ya (4) 

iandikwe kama 
ifuatavyo: 

(xiii) “Endapo Mbunge 

yoyote atapoteza sifa 

za kuwa mbunge kwa 

sababu yoyote 
isiyokuwa ya Bunge 

kumaliza muda wake, 

Tume Huru ya 

Uchaguzi ya Jamhuri, 

kwa mujibu wa sheria 

ya uchaguzi itaitisha 
uchaguzi upya 

isipokuwa kama 

kipindi kilichobaki ni 

chini ya mwaka 

mmoja kabla ya 
Uchaguzi Mkuu 

kufanyika”. 

 

(xiv) Ibara ndogo ya (4)  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ibadilishwe ili 

kuruhusu uchaguzi 

mdogo itakapotokea 

hali iliyoelezwa katika 
ibara ndogo hiyo. 

(xv) Ibara ndogo ya (4) 

iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(xvi) “(4) Endapo 

Mbunge yoyote 
atapoteza sifa za 

kuwa mbunge kwa 

sababu yoyote 

isiyokuwa ya Bunge 

kumaliza muda wake, 

chama cha siasa 
ambacho Mbunge 

huyo anatoka 

kitateua mtu 

mwingine kujaza 

nafasi iliyoachwa 
wazi, isipokuwa kama 

kipindi kilichobaki ni 

chini ya mwaka 

mmoja kabla ya 

Uchaguzi Mkuu 

kufanyika”. 

Kuondoa uwezekano wa Wabunge 

kuhujumiana wenyewe kwa wenyewe.  

(xvii) Ibara ndogo ya (4) 
iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(xviii) “(4) Endapo 

mjumbe anayetokana 

na Chama cha Siasa 
au mgombea huru 

atapoteza sifa za 

Mapendekezo haya yana lengo la 
kukuza demokrasia inayoheshimu 

matakwa vya watu, kuliko kuwateulia 

wananchi Mbunge ambaye hatokani 

na kura zao bali utashi wa Chama. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuwa Mbunge kwa 

sababu yoyote 

isiyokuwa ya Bunge 

kumaliza muda wake, 
tume huru ya 

uchaguzi ya Jamhuri, 

itamteua na 

kumtangaza kuwa 

Mbunge mjumbe 
aliyeshiriki uchaguzi 

na kupata kura 

zilizofuatia katika 

wingi wa kura wakati 

wa uchaguzi wa awali 

ndiye awe mbunge 
mbadala.” 

(xix) Ibara ndogo ya (5) 

iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(xx) “(5) Orodha ya majina 
ya wagombea 

walioshiriki katika 

Uchaguzi Mkuu ndiyo 

itakayotumiwa na 

Tume Huru ya 

Uchaguzi ya Jamhuri 
ya Muungano kwa 

madhumuni ya 

kujaza nafasi ya 

mbunge inapotokea 

kuwa wazi, wakati 
wowote wa maisha ya 

Bunge”. 

(xxi) Ibara ndogo ya (5) 

ifutwe. 

Ili kuruhusu uchaguzi mdogo.  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xxii) Ibara hii 

irekebishwe ili 

kuainisha vigezo vya 

kuanzisha majimbo. 

 

117. Sifa za 
kuchaguliwa 

kuwa Mbunge 

(i) Katika ibara ndogo ya (1) aya 
(a) maneno “ishirini na tano” 

yafutwe na badala yake 

yaandikwe “ishirini na moja”. 

Umri wa sasa wa miaka 21 hauna 
tatizo lolote. 

1. Ibara ya 117 
itakuwa ya 125 na 

inabaki kama 

ilivyo. 

2. Ibara ndogo ya 

(1)(a) imefanyiwa 
marekebisho kwa 

kuweka umri wa 

miaka 21 badala 

ya 25 kwa mtu 

anayetaka 

kugombea ubunge. 
3. Ibara imeongezwa 

aya (h) katika 

kifungu kidogo cha 

pili ambayo 

itasomeka: 
‘’Ikiwa katika kipindi 

cha miaka mitano 

kabla ya tarehe ya 

uchaguzi amewahi 

kutiwa hatiani katika 

mahakama kwa kosa 
la kukwepa kulipa 

kodi yoyote ya 

Serikali au makosa 

yanayohusu kukosa 

uaminifu’’ 
4. Katika Ibara ndogo 

ya (5) kipengele (e) 

kimefanyiwa 

(ii) Katika ibara ndogo ya (1) aya 

(a) maneno “ishirini na tano” 

yafutwe na badala yake 
yaandikwe “kumi na nane”. 

(a) Umri wa miaka kumi na nane ni 

umri wa mtu mzima. 

(b) Kutoa fursa kwa vijana wenye 
uwezo wa kulitumikia Taifa na 

wazalendo waanze mapema. 

(iii) Katika ibara ndogo ya (1)(a) 

maneno “kidato cha nne” 

yasomeke “kidato cha sita”. 

 

(iv) 117(1)(b)-Kiwango cha 

chini cha mgombea 

Ubunge kiwe Shahada 
ya Kwanza 

inayotambulika na 

mamlaka ya elimu ya 

juu katika nchi 

washirika. 

Bunge hili ni dogo na ni rahisi 

kuwapata Wabunge wenye sifa 

hiyo. 
Bunge la Muungano litakuwa 

likijadili masuala mazito 

yanayohitaji elimu ya kutosha kwa 

Wabunge. 

(v) Ibara ndogo ya (1)(b) 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(b) anajua kusoma na 

kuandika lugha ya Kiswahili 

au Kiingereza na ana elimu 

isiyopungua shahada ya 

kwanza”. 

Majukumu ya Bunge la Muungano ni 
makubwa hivyo yanahitaji watu wenye 

taaluma na weledi. 

(vi) Ibara ndogo ya (1)(b) 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(b) anajua kusoma na 

kuandika lugha ya Kiswahili” 

Kiingereza isiwe kigezo cha kumnyima 

haki ya kuchaguliwa Mtanzania 

yeyote. 



254 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(vii) Aya (b) katika ibara 

ndogo ya (1) neno “au” 

lifutwe na badala yake 

iandikwe “na”. 

Kulazimisha uelewa wa lugha zote 

mbili badala ya moja wapo.   Kuweka 

urahisi kwa Wabunge wetu kushiriki 

Mabunge ya Nje. 

marekebisho kwa 

kuondoa maneno 

na ‘’Naibu 

Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali’’ 

5. Katika Ibara ndogo 

ya (5) kipengele (f), 

kimefanyiwa 

marekebisho na 
kitasomeka 

‘’Katibu Mkuu 

Kiongozi, Mawaziri 

na Makatibu 

Wakuu na Naibu 

Makatibu Wakuu’’. 
 

 

 

(viii) 117(1)(b). Kifungu 
kisomeke “Awe na elimu 

ya angalau kidato cha 

nne, na awe 

amejiandikisha kuwa 

Mpiga kura katika Jimbo 
analowania kugombea 

Ubunge” 

(ix) Katika aya (b) ya ibara 

ndogo ya (1) neno 

“Kiingereza” liondolewe. 

Mtu aliyemaliza kidato cha nne 
anauelewa mkubwa wa mambo. 

 (x) Aya (e) ya ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe ili mtu aliyetiwa 
hatiani kwa kosa lolote la 

jinai akose sifa za 

kugombea ubunge. 

(a) Ni utaratibu  wa utumishi wa 

kawaida 

(xi) Katika ibara ndogo ya 1 (b) 

maneno “kidato cha nne” 

yasomeke “kidato cha sita.” 

 

(xii) Aya (e) ya Ibara ndogo ya (1) 
irekebishwe ili mtu aliyetiwa 

hatiani kwa kosa lolote la 

jinai asiwe na sifa ya 

kugombea ubunge. 

Mbunge kama kiongozi hapaswi kuwa 
na hatia ya kosa lolote la jinai kama 

ilivyo kwa viongozi wengine katika 

Rasimu hii ya Katiba. 

(xiii) Katika aya (e) ya ibara 

ndogo ya (1) maneno “miaka 

mitano” isomeke “kwa muda 
wote”. 

 

(xiv) 117(1)(e)- ihamishiwe 

katika Ibara ndogo ya 

(2) na iwe aya 

Ibara ndogo ya (1) imeainisha sifa 

ambazo ni chanya ilhali aya ya (e) ina 

sifa ambazo ni hasi. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
inayojitegemea na  

iongezwe  « makosa 

yanayohusu utovu wa 

maadili ya kijamii 
(moral turpitude). » 

(xv) 117(2)(a),Liongezwe 

neno“mfululizo kwa 

vipindi vitatu vya miaka 

mitano mitano”. 

 

 (xvi) Ibara ndogo ya (2) ifutwe. Uamuzi wa kuchaguwa nani awe 

mmbuge wao ni wa wananchi 
wenyewe. 

(xvii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya 

(2) ifutwe. 

Kwa kuwa nafasi ya ubunge ni ya 

uwakilishi ni vema wananchi 

wakaachiwa kuamua ukomo wa 

mwakilishi wao. 

(xviii) Katika aya (a) ya Ibara 

ndogo ya (2) maneno “vitatu 

vya miaka mitano” yafutwe 
na badala yake iandikwe 

“viwili vya miaka mitano”. 

 

(xix) Aya (c) ya ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe kwa 

kujumuisha watu watakao 

hukumiwa nje ya nchi kwa 
makosa yanayotambulika 

nchini. 

Kuondoa mwanya wa wahalifu 

waliohukumiwa nje kuwa na sifa ya 

kugombea. 

(xx) 17(2)(c).Kifungu 

kisomeke”Ikiwa amewahi 

kupatikana na hatia  ya 

jinai na kuhukumiwa na 
Mahakama yoyote katika 

Jamhuri ya Muungano 

na kupewa adhabu ya 

kifungo gerezani kwa 

Kuweza kuondoa utata katika tafsiri 

ya “Uaminifu”. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
muda usiopungua miezi 

sita”. 

 (xxi) Katika aya (e) ya ibara 

ndogo ya (2) maneno “miiko 

maalum” yatolewe tafsiri. 

Kuepuka kutolewa tafsiri 

isiyokusudiwa na kuathiri watu 

wasiohusika. 

(xxii) 117(2) (e) Ibara ikataze 
mtu mwenye maslahi ya 

kimkataba na Serikali 

ya Jamhuri ya 

Muungano, kugombea 

Ubunge. 

 

(xxiii) Iongezwe aya mpya (h) 
katika ibara ndogo ya (2) 

kama ifuatavyo: 

“(h) Mtu ambaye hajafanya 

kosa la udanganyifu wa 

kuiba kura”. 

 

(xxiv) Katika ibara ndogo ya (2)(f) 

maneno “Serikali ya 
Mapinduzi” yafutwe na 

badala yake iandikwe 

“Serikali ya Zanzibar”. 

 

(xxv) Ibara ndogo ya (3) na (4) 

zisiwe katika Katiba bali 

katika Sheria. 

Itakuwa ni rahisi kufanya 

marekebisho pale itakapoonekana 

inafaa badala ya kubaki katika Katiba 
ambayo utaratibu wake wa kufanya 

marekebisho ni mrefu. 

(xxvi) Katika Ibara ndogo ya (3) 

maneno “asichaguliwe” 

yafutwe na badala yake 

iandikwe “asiwe mgombea”. 

 

(xxvii) Katika Ibara ndogo ya (4) 
maneno “Tanzania Bara” 

yafutwe. 

 

 (xxviii) Katika Ibara ndogo ya  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(5)(b) maneno “Rais wa 

Tanzania Bara” yafutwe na 

maneno “Rais wa Zanzibar” 

yafutwe iandikwe “na 
Makamu wa wake”. 

(xxix) Katika aya ya (f) ya ibara 

ndogo ya (5) maneno 

“Katibu Mkuu” yafutwe na 

badala yake iandikwe 

“Katibu Mkuu Kiongozi”. 

Ndiyo wadhifa wake. 

 

(xxx) Katika ibara ndogo ya 
(5)(j) maneno “ya Washirika” 

yafutwe na badala yake 

iandikwe “ya Zanzibar”. 

Aidha, viongozi wote 

watajwe kwa kuzingatia 

ukuu na nafasi zao katika 
mihimili ya dola. 

 

(xxxi) Ibara ndogo ya (5)(c) na 

(d) zisomeke kama ifuatavyo: 

“(c) Spika na Naibu Spika wa 

bunge watachaguliwa na 

wabunge kutoka miongoni 
mwa wabunge; 

(d) Waziri na Naibu Waziri 

watateuliwa na Rais kutoka 

miongoni wa Wabunge”. 

 

(xxxii) Aya (m) ya ibara ndogo 

ya (5) na 118(a) na (b) 

zibadilishwe.  

Zinakinzana.  

118. Watu wenye 
Madaraka 

Serikalini 

kukoma 

utumishi 

(i) hii ifutwe.  (a) Ielezwe kwenye sheria.  
(b) Suala la kukoma utumishi 

linahusu Kanuni na Taratibu za 

kawaida za Utumishi wa Umma. 

Ibara hii imefutwa. 

ii).118 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
119. Utaratibu wa 

uchaguzi wa 

Wabunge 

119 Ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. Ibara ya 119 inakuwa 

126 na inabaki kama 

ilivyo. 

120. Kiapo cha 

Wabunge 

(i) 120 itamke kuwa kila Mbunge 

ataapishwa na Spika wa Bunge. 

Ndivyo utaratibu ulivyo. 1. Ibara ya 120 

inakuwa 127. 
2. ‘’Marginal Note’’ 

itabadilika na 

itasomeka ‘’Kiapo 

na masharti ya 

kazi ya Wabunge’’ 
 

3. Ibara ya 120, 121, 

123 

zimechanganywa 

na zitakuwa Ibara 

moja ya 127.  

(ii)  Ibara hii iandikwe 
kuonyesha kiapo na masharti ya 

kazi ya ubunge kama ifuatavyo:- 

(1) Kila Mbunge ataapishwa 

kiapo cha uaminifu na Spika 

katika Bunge kabla hajaanza 
kushiriki katika shughuli za 

Bunge, lakini Mbunge anaweza 

kushiriki katika uchaguzi wa 

Spika hata kabla hajaapishwa. 

 (2) Wabunge watashika 

madaraka yao kwa mujibu wa 
Katiba hii, na watalipwa 

mshahara, posho na malipo 

mengine kama yatakavyopangwa 

na Tume ya Utumishi wa Umma 

kwa mujibu wa sheria za nchi. 
 (3) Wakati wowote wa 

madaraka yake, Mbunge 

atawajibika moja kwa moja kwa 

wapiga kura wake.   

Inajitosheleza. 

121. Masharti ya kazi 

ya Wabunge 

(i) Ibara hii irekebishwe ili 

Tume ya Utumishi wa Bunge 

ishughulikie mishahara wa 
wabunge. 

Wabunge ni viongozi wa kisiasa hivyo 

washughulikiwe na Tume inayohusu 

masuala ya Bunge. 

 Ibara imeingizwa 

Ibara ya 127. 

(ii) Tume ya utumishi wa umma 

ipange mishahara, posho na 

stahiki nyingine zozote za 

wabunge na kuziweka wazi 

kwa wananchi. Pia wabunge 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
walipe kodi kama watumishi 

wengine kwa mujibu wa 

sheria. 

Ibara ya 121 iondolewe. Inatoa masharti kwa Mhimili mmoja 

tu. 

122. Muda wa 
Wabunge 

kushika 

madaraka 

(i) Maelezo ya pembeni 
yasomeke “Ukomo wa 

Wabunge kushika 

madaraka” 

 1. Marginal Note 

itabadilika na 

kusomeka 

‘’Kupoteza sifa 

za Ubunge’’ 

 

2. Ibara ya 122 
inakuwa ya 

128. 

3. Ibara ya 

128(1)(g) 

imerekebishwa 
na inasomeka 

kama ifutavyo:- 

“Ikiwa kwa 

ridhaa yake 

atajiondoa au 

kujivua 
uanachama wa 

chama chake 

cha siasa, 

atafukuzwa au 

kuvuliwa 
uanachama na 

chama chake 

cha siasa.” 

4. Imeongezwa 

ibara ndogo 

nyingine (i) 
ambayo 

(ii) Marginal note isomeke 

“Kupoteza sifa za 

Ubunge”. 

Kuendana na maudhui ya ibara. 

(iii) Neno “atakoma” 
lisitumike na badala yake 

litafutwe neno zuri zaidi. 

Linaleta tafsiri isiyopendeza. 

(iv).122(1) (b) irekebishwe kwa: 

(i) kufuta maneno “vikao 

vya”; 

(ii) kufuta neno “mitatu” na 
badala yake kuweka 

maneno “miwili”. 

Kuweka ufasaha. 

(v). 122(1)-Iongezwe aya 

mpya ya (h) itakayosomeka 

“kufariki dunia”. 

Kuweka ufasaha. 

Aya (b) ya ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe ili kueleza muda 

uwe ni vikao vitano mfululizo 
katika Mkutano mmoja wa 

Bunge 

Muda uliyopendekezwa ni mrefu mno 

ukizingatia jukumu alilonalo Mbunge 

kuwawakilisha wananchi Bungeni. 

(v) Aya (d) ya Ibara ndogo ya 

(1) irekebishwe kwa 

kuondoa maneno “afya 

ya mwili”. 

Ugonjwa usimuondolee mtu sifa ya 

kuwa Mbunge. 

(vi) Aya (d) ya Ibara ndogo ya (1) 
irekebishwe ili suala la 

Magonjwa yote ni lazima yathibitishwe 
kwanza. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ugonjwa wa akili au afya ya 

mwili liwe kwa   uthibitisho 

wa daktari. 

inasomeka 

“kufariki 

dunia” 

 
 

 

(vii) Katika aya (d) ya ibara 

ndogo ya (1) maneno 
“kizuizini ndani ya” yafutwe 

na badala yake iandikwe 

“kifungo gerezani”. 

 

(viii) Iongezwe aya mpya (h) 

itakayoeleza kuwa mtu 

atakoma kuwa mbunge 
endapo atasema uongo 

bungeni na ikadhihirika 

kuwa alisema uongo huo 

makusudi na kwa nia ya 

kupotosha, kulihadaa 

Bunge, kuleta hofu kwa 
wananchi, kuleta uhasama 

katika jamii kutahatarisha 

usalama wanchi au 

kuchinganisha Serikali na 

wananchi.  

Pendekezo hili linatokana na vitendo 

vya baadhi ya wabunge kutoa habari 

za uongo bungeni ambazo zinaweza 
kuleta athari kwa wananchi na taifa 

kwa ujumla. – Mfano kudai kuwa 

majeshi ya Kenya na Uganda 

yameingia nchini hadi ukerewe na 

kupiga wananchi.  

 
Taarifa hii ingeweza kuleta hofu kwa 

wanchi, kuwachonganisha wananchi 

na serikali yao kwa wananchi kudhani 

kuwa serikali haijali usala wao au 

vyombo vya ulinzi na usalama ni 
dhaifu, au kuleta chokochoko kati ya 

Tanzania na nchi hizo 

(ix) Katika Ibara ndogo ya (1) 

iongezwe aya mpya ya (h) 

itakayosomeka kama 

ifuatavyo: 

“(h) ikiwa atafariki akiwa 
madarakani.” 

 

123. Uwajibikaji  wa 

Wabunge 

(i) Ibara ndogo ya (1) na (2) 

irekebishwe kwa kuweka 

dhana kwamba Mbunge ni 

mwakilishi wa wananchi, 

hivyo awajibike kwao sio 

 Ibara imeingizwa Ibara 

ya 127. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kwa chama. 

(ii) 123(1)-Ibara iishie katika 

maneno “atawajibika moja 

kwa moja kwa wapiga kura 

wake”. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (1) 
irekebishwe kwa kuondoa 

neno “kwa wapiga kura 

wake” na badala yake 

kuweka ‘”jimbo lake la 

uchaguzi” na kuongeza 
maneno “taifa lake” kabla ya 

maneno “chama chake cha 

siasa”. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe ili Mbunge 

akipoteza uanachama wake 

kwa kufukuzwa au kujitoa 
uanachama achukuliwe 

kwamba amepoteza sifa ya 

kuwa Mbunge. 

Kwa mbunge ambaye hakuwa 

mgombea huru, hoja inayoamua 

ubunge wake ni uanachama na siyo 

namna alivyopoteza sifa ya kuwa 
mwanachama. 

(v) Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe kwa kuzingatia 

upatikanaji wa nafasi za 
ugombea kupitia vyama au 

ugombea huru, hivyo 

itasomeka kama ifuatavyo; 

“(2) Mbunge 

aliyependekezwa na Chama 

cha Siasa atapoteza Ubunge 
wake ikiwa Mbunge huyo 

atafukuzwa au kuvuliwa 

Uanachama wa Chama 

chake pia mgombea huru 

naye akiamua kujiunga na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Chama chochote cha Siasa, 

atapoteza nafasi yake ya 

Ubunge”. 

(vi) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na 

badala yake isomeke kama 
ifuatavyo:  

“(2) Mbunge aliyependekezwa 

na chama cha siasa 

atapoteza Ubunge wake 

ikiwa Mbunge huyo 
atafukuzwa au kuvuliwa 

uanachama wa chama chake 

cha siasa”; 

 

(vii) Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe na isomeke  

“(2) Mbunge 

aliyependekezwa na chama 
chake cha siasa 

amefukuzwa au kuvuliwa 

uanachama sifa za kuwa 

mbunge na atakoma kuwa 

mbunge”.  

Sababu ni ili kulinda nidhamu ndani 

ya vyama vya siasa. Vyama vya siasa 

ni vyombo vya wananchi na vya 

kikatiba vya kuongoza nchi hivyo ni 
vyema vilindwe na pawepo nidhamu 

ndani ya taasisi hizi.  

Katiba ikilinda haki ya ugombea huru 

na kuacha mlango wazi ili vyama 

vidharauliwe na viwe legelege, taifa 
litazaa fujo na litaporomoka.  

Katiba isiruhusu uongozi mamluki na 

usio na nidhamu kwa kisingizio cha 

demokrasia.  

Demokrasia lazima ilindwe na iwe na 

nidhamu.  
Anayechagua kugombea kwa kupitia 

chama akubali utii na nidhamu ya 

chama na kamwe asiruhusiwe kula 

keki yake na bado kutaka awe nayo. 

(viii) 123(3) ihamishiwe katika 

Ibara ya 121 na ieleze 
pamoja na mambo mengine 

Kuweka nidhamu ya chama na 

kuimarisha demokrasia kupitia vyama 
vya siasa. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuwa Mbunge atapoteza 

ubunge ikiwa atavuliwa au 

kufukuzwa uanachama na 

chama chake cha siasa. 

 (ix) Katika ibara ndogo ya (3) 
neno “atasita” libadilishwe 

na iandikwe “atakoma”. 

 

(x) Iongezwe ibara ndogo mpya 

ambayo itasomeka kama 

ifuatavyo: 

‘‘Endapo mbunge 
amefungua kesi kwenye 

mahakama za kisheria ya 

kupinga uamuzi wa chama 

chake cha siasa kwa 

kumvua uanachama, basi 

Mahakama itamaliza 
kusikiliza kesi hiyo ndani ya 

siku tisini za kufukuzwa 

kwake’’.  

Sababu ni kuhakikisha kuwa 

wananchi wanawakilishwa na mbunge 

ambaye uhalali wa ubunge wake 

haubishaniwi. 

(xi) Iongezwe Ibara ndogo ya (4) 

itakayomtaka Mbunge 

kukutana na wananchi 
wake angalau mara nne 

kwa mwaka, kabla na/au 

baada ya kila kikao cha 

Bunge. 

 

124. Haki ya wapiga 

kura 

kumwajibisha 
Mbunge 

(i) Ibara hii ifutwe. Wapiga kura watumie haki yao ya 

kumbadilisha Mbunge baada ya 

kipindi cha miaka mitano. 

1. Ibara ya 124 

inakuwa ibara 

ya 129. 
 

2. Ibara ndogo 

(1)(d),(e), 

(f),(g)na (h) 

zimeondolewa. 

(ii) 124(1).Vigezo vya kutekeleza 
vipengele (a) hadi (c) vya 

Rasimu hii, vitamkwe wazi. 

(iii) Ibara hii iandikwe upya 

kama ifuatavyo: 

Kuepusha utata katika utekelezaji 
wake. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
“Bila ya kuathiri masharti 

ya ibara ya 123 ya Katiba 

hii, wananchi wa jimbo la 

uchaguzi watakuwa na haki 
ya kumuondoa mbunge wao 

madarakani kwa sababu, na 

kwa kufuata utaratibu na 

masharti yatakayowekwa na 

sheria itakayotungwa na 
Bunge.” 

 

(iv) Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe kwa kufuta aya 

za (a) na (b). 

(a) Hazina viwango na ni subjective. 

(b) Ni mambo ya jumla mno na 

yatawanyima Wabunge haki ya 

kutetea maslahi ya Taifa; 

(c) Masharti haya yanaweza 

kuweaondoa Wabunge wengi 
watetezi wa maslahi ya Umma. 

(v) Katika aya (a) ya ibara (1) 

maneno “kinyume na 

maslahi ya wapiga kura” 

yafutwee. 

 

(vi) Ibara ndogo ya (1) iandikwe 

upya kama ifuatavyo: 
“(1) Bila kuathiri masharti 

ya Ibara ya 123 ya Katiba, 

wananchi watakuwa na 

haki ya kumuondoa 

mmbunge wao madarakani 

endapo hatatekeleza 
madaraka yake vyema. 

 

(2) Bunge litatunga sheria 

kuweka masharti ya namna 

ya kuendesha uchunguzi wa 
Mbunge atakayeshindwa 

Sheria itapambanua bayana kuhusu 

uamuzi wa kama mtu ni mbunge, na 
kuwa watu/wapiga kura na kuwapa 

watu uwezo wa kufungua shauri 

mahakamani ili kujiridhisha na 

uhalali wa mbunge. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kutekeleza majukumu yake 

kwa wapiga kura wake 

nautaratibu wa kumuondoa 

mbunge huyo”. 

(vii) Aya (b) ya Ibara ndogo ya (1) 
irekebishwe ili kuweka 

vigezo vya jinsi ya kupima 

udhati wa uwakilishi na 

utetezi vitakavyothibitishwa 

na mahakama. 

Ibara hii inaweza kutumika vibaya.  

(viii) Aya (c) Ibara ndogo (1) 
ifanywe kuwa moja ya sifa 

za mtu kuchaguliwa kuwa 

Mbunge. 

Ibara hii inaweza kutumika vibaya.  

(ix) Ibara hii irekebishwe kwa 

kutenganisha mambo 

ambayo mengine 

yanapaswa kuwa katika 
Sheria au Kanuni. 

 

(x) Katika aya (c) ya Ibara 

ndogo ya (1) yaongezwe 

maneno “isipokuwa iwapo 

mbunge ataacha kuishi 

jimboni mwake kwa sababu 
za kiafya na ambapo jopo la 

madaktari limependekeza 

kuwa aishi sehemu 

nyingine”. 

 

 (xi) Aya (f) isomeke kama 

ifuatavyo: 

“(f) kufanya biashara, 
kumiliki makampuni, 

kutetea maslahi binafsi 

Bungeni au kuwa na 

hisa katika makampuni 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ambayo yana mikataba 

au mahusiano ya 

biashara na taasisi za 

umma kwa namna 
ambayo inaleta 

mgongano wa 

kimaslahi;” 

(xii) Katika aya (g), maneno 

“kutiwa hatiani kwa makosa 

haya yawe ni miongoni mwa 
mambo ambayo yanapoteza 

sifa za mtu kuwa Mbunge. 

 

125. Uamuzi wa 

suala kama mtu 

ni Mbunge 

(i) Ibara hii ifutwe na badala 

yake iwekwe katika Sheria 

husika ya uchaguzi. 

Sheria itapambanua bayana kuhusu 

uamauzi wa kama mtu ni Mbunge na 

kuwapa wapiga kura uwezo wa 

kufungua shauri mahakamani ili 

kujiridhisha na uhalali wa Mbunge. 

Ibara ya 125 inakuwa 

ibara ya 130 na 

inabaki kama ilivyo. 

(ii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (1) 
inayohusu ukomo wa mtu 

kuwa spika iwapo 

atateuliwa kuwa mbunge 

iondolewe. 

 

(iii) Aya (c) ya ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe ili uwezo wa 
mahakama kupokea 

mashauri ya kupinga 

uchaguzi ushushwe kwenye 

ngazi ya mahakama za 

wilaya na mahakama za 

hakimu mkazi.   

Ili kutoa fursa kwa wananchi wa 

kawaida kufikia vyombo vya kutafsiri 
sheria. 

(iv) Aya (b) ya Ibara ndogo ya (1) 
inapingana na Ibara ya 

185(2), inapendekezwa 

mamlaka malalamiko ya 

uchaguzi yashughulikiwe na 

Ndicho chombo cha kimahakama cha 
Muungano. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Mahakama ya Rufaa.  

126. Tamko Rasmi la 

Wabunge 

kuhusu Maadili 

ya Viongozi 

126 ibaki kama ilivyo Inajitosheleza. Ibara ya 126 inakuwa 

131 na inabaki kama  

ilivyo. 

127. Wabunge kutoa 
taarifa ya mali 

(i) Ibara ndogo ya (1) 
irekebishwe kwa kuongeza 

maneno “na watoto wake” 

mwishoni mwa Ibara hiyo. 

 Ibara ifutwe masharti 
yake yapo katika ibara 

ya 17. 

(ii) 127(1) mstari wa mwisho 

neno “mke” 

amependekeza iongezwe 
“au wake zake”. 

 

(iii) 127 irekebishwe kwa: 

(a) Kufuta Ibara ya (2); 

(b) Mbunge kuwasilisha 

nakala moja  ya 

taarifa rasmi; 

(c) mali ya mtoto aliye 
chini ya umri wa 

miaka 18 kutolewa 

taarifa. 

 

(iv) 127 Inapendekezwa 

kuwa ;Taarifa kuhusu 

mali za Wabunge 
zitangazwe kila mwaka 

na ihusishe na Madeni 

yao. 

 

(v) Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe ili kutompa 

mamlaka Katibu wa 
Bunge kupokea nakala 

ya taarifa za mali ya 

Mbunge. 

Kuepuka uvujaji wa taarifa binafsi za 

Mbunge na kuacha Tume ya Maadili 

kusimamia sheria. 

(vi) Iongezwe ibara ndogo mpya  Masharti ya Ibara hii yatumike pia 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
itakayoeleza kama ifuatavyo: 

“Wabunge watoe taarifa za 

mali zao kabla ya Bunge 

kuvunjwa na kupisha 
uchaguzi”. 

kwa mbunge anayejiuzulu au 

anayepoteza sifa za kuwa mbunge kwa 

mujibu wa Katiba hii. 
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9.2 SEHEMU YA TATU:UONGOZI WA BUNGE 

(a) Spika na Naibu Spika 

 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho 

ya Tume 
128. Spika  na 

mamlaka yake 

(i) Ibara ndogo ya (4) 

irekebishwe kwa kuongeza 

maneno “na watoto wake” 

mwishoni mwa Ibara hiyo. 

 Ibara ya 128 

itakuwa ibara ya 

132. 

Ibara ndogo ya (4) 

imefutwa. 
 

(ii) Ibara ndogo ya (4) iandikwe 

kama ifuatavyo: 

 

(iii) “(4) Spika atatakiwa 
kuwasilisha kwa Rais nakala 

mbili za taarifa rasmi ya 

maelezo ya mali yake, kadri 

itakavyokuwa, mali ya mke 

au mume wake au watoto 

wake”. 

 

(iv) 129.Iongezwe ibara 
inayojitegemea itakayoelezea 

sifa za mtu kuweza kuwa 

Spika,na sifa hizo zijumuishe 

kuwepo kwa hati inayotolewa 

na Mamlaka ya kodi 
kuthibitisha kuwa mtu 

anaetarajiwa kupigiwa kura  

kuwa , amelipa kodi zote 

stahiki kwa kipindi cha 

miaka mitano mfululizo. 

 

(v) Katika Ibara ndogo ya (4) 

neno “Rais” lifutwe na badala 
yake liandikwe “Tume ya 

Maadili ya Utumishi wa 

Umma”.   

Rais ni muhimili mwingine hivyo 

itadhoofisha uhuru wa muhimili wa 
Bunge. 

(vi) Ibara ndogo ya (4)  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho 

ya Tume 
irekebishwe na ielezwe 

kwamba Spika awasilishe 

tamko la mali yake kwa Tume 

ya Maadili ya Viongozi na 
Uwajibikaji kama ilivyo kwa 

viongozi wengine. 

(vii) Ibara ndogo ya (4) 

irekebishwe kwa kuongeza 

kiunganishi “na” kati ya 

maneno “mali yake” na “kadri 
itakavyokuwa”. 

Kuweka lugha ya Kiswahili sawa sawa. 

129. Ukomo wa 

mamlaka ya 

Spika 

  

(i) Maelezo ya pembeni 

yasomeke “Ukomo wa 

Mamlaka ya Spika”. 

(a) Maelezo ya pembeni hayawiani na 

maelezo ya Ibara hii.  

(b) Ibara inamzungumzia Spika na si 

Bunge. 

1. Ibara ya 129 

inakuwa ibara 

ya 133. 

2. Marginal note 

isomeke 

« Ukomo wa 
Mamlaka ya 

Spika » 

 

3. Iongezwe aya 

ya (h) 
itakayosomeka

, “kufariki 

dunia.” 

(ii) Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe na isomeke kama 

ifuatavyo:  
“(1) Spika atakoma kuwa 

Spika na ataacha nafasi ya 

madaraka ya Spika kama 

moja ya mambo yafuatayo 

likitokea:” 

 

(iii)  Iongezwe aya mpya katika 
ibara ndogo ya (1) 

itakayoeleza kwamba kifo ni 

moja kati ya mambo 

yatakayomfanya Spika 

kufikia ukomo wa Spika. 

 

(iv) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (1) 

ifutwe. 

Utaratibu wa sasa wa mfumo wa 

kibunge uendelee kutumika ili Spika 
atoke miongoni mwa Wabunge kama 

ilivyo hivi sasa ndani au nje ya Bunge 

endapo Wabunge wataamua hivyo kwa 

kumchagua mtu asiye Mbunge. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho 

ya Tume 
(v) Katika aya (a) na (b) ya ibara 

ndogo (1) liongezwe neno “au” 

katika kila mwisho wa 

sentensi.  

(vi) Katika aya (a) na (b) ya ibara ndogo 

(1) liongezwe neno “au” katika kila 

mwisho wa sentensi.  

(vi)  Aya (c) ya Ibara ndogo ya (1) 
 irekebishwe kwa kufuta 

 maneno “Wabunge wote” 

 na badala yake kuweka 

 maneno “Wabunge wa 

 kila Mshirika wa 
 Muungano”. 

(vii) Aya (c) ya Ibara ndogo ya (1) 
irekebishwe kwa kufuta maneno 

“Wabunge wote” na badala yake 

kuweka maneno “Wabunge wa kila 

Mshirika wa Muungano”. 

(vii) Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe na isomeke kama 

ifuatavyo: 

“(2) Hakuna shughuli yoyote 

itakayotekelezwa katika 

bunge wakati wowote ambao 
nafasi ya madaraka ya Spika 

itakapokuwa wazi, isipokuwa 

shughuli ya kumchagua 

Spika’’. 

(viii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe na 

isomeke kama ifuatavyo: 

“(2) Hakuna shughuli yoyote 

itakayotekelezwa katika bunge 

wakati wowote ambao nafasi ya 

madaraka ya Spika itakapokuwa 
wazi, isipokuwa shughuli ya 

kumchagua Spika’’. 

130. Naibu Spika (i) 130 iwekwe ibara ndogo 

mpya itakayomtaka Naibu 
Spika kuwasilisha taarifa ya 

mali yake kwa Tume kwa 

utaratibu utakaotumika kwa 

Spika. 

Kumpa mhusika wajibu kuwasilisha 

taarifa zake binafsi. 

1. Ibara ya 130 

inakuwa ibara 
ya 134. 

2. Ibara ndogo 

ya (4) neno 

“atakoma” 

lisomeke 

“atasita.” 
(ii) 130 Ibara itamke 

kuwa “Naibu Spika 

asitokane na Chama 
chochote cha Siasa”. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe ili Naibu 

Spika atokane na 

Kwa kuwa Spika anaweza kutoka nje ya 

Bunge, ni vema Naibu Spika awe 

Mbunge kama ilivyo sasa. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho 

ya Tume 
Wabunge. 

(iv) Ibara ndogo ya (4) ifutwe.  

130(4).Imependekezwa kuwepo 

kwa ibara inayojitegemea 

itakayoainisha sifa za mtu kuwa 

Naibu Spika; vile vile sifa za 
kupoteza nafasi hiyo ziwe sawa 

kwa Spika na Naibu wake. 

(iv)131-Neno “kiapo” liwekwe 

katika marginal note. 

Kuweka ufasaha. 

131. Utaratibu wa 

kumchagua 
Spika na Naibu 

Spika 

(i) 131(4) Spika na naibu 

Spika watachaguliwa kwa 
masharti kwamba endapo 

spika atatoka upande 

mmoja wa washirika wa 

muungano naibu spika 

atatoka upande mwingine 

wa washirika wa 
muungano kwa 

kuzingatia jinsia 

(ii) Ibara ndogo ya (5) ifutwe. 

Suala la mtu kuchaguliwa kuwa Spika 

au Naibu Spika ni sehemu ya 
demokrasia ndani ya Bunge, hivyo ni 

vema Wabunge wachague Spika au 

Naibu Spika kwa kadri watakavyoona 

inafaa 

1. Ibara 131 

inakuwa ibara 
ya 135. 

2. Marginal note 

Isomeke 

“utaratibu wa 

kumchagua 

spika na naibu 
spika na kiapo” 

3. Ibara ibaki 

kama ilivyo.  

(iii) 131-Neno “kiapo” liwekwe 

katika marginal note. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (6) ifutwe 

na badala yake iwe ibara 
mpya ya 132 na iandikwe  

kama ifuatavyo: 
Kiapo cha Spika na Naibu 
Spika. 

(v) 132. Mtu yeyote 

atakayechaguliwa kuwa 
Spika au Naibu Spika 

atatakiwa, kabla ya 

kuanza kutekeleza 

madaraka yake, 

 



273 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho 

ya Tume 
ataapishwa na Jaji Mkuu 

kiapo cha uaminifu”.  

(vi) Baada ya marekebisho ya 

hapo juu, ibara 

zinazofuata zirekebishwe 
kwa mpangilio wake. 

 

132. Sifa za mtu 

anayefaa 

kuchaguliwa 

kuwa Spika au 

Naibu Spika 

(i) Aya (a) ya Ibara hii 

irekebishwe kwa kufuta 

maneno “kwa mujibu wa 

sheria za nchi”. 

 1. Ibara ya 132 

inakuwa Ibara 

ya 136. 

2. Ibara ndogo ya 

(1)(c) imekuwa 
(1)(b) na (1)(b) 

imekuwa (1)(c) 

3. Ibara ndogo ya 

(1)(c) isomeke 

bila ya kuathiri 

masharti ya aya 
(a) na (b), awe 

na sifa za 

kumwezesha 

kuchaguliwa 

kuwa mbunge. 
4. Imeongezwa 

ibara ndogo ya 

(2) ambayo 

inasomeka 

“kwa 

madhumuni ya 
aya (d) kiongozi 

wa juu wa 

chama cha 

siasa ni 

mwenyekiti, 
makamu 

mwenyekiti, 

(ii) Aya (a) ya ibara hii 

irekebishwe kwa kufuta 
maneno “angalau elimu ya 

Chuo Kikuu” na badala yake 

isomeke “angalau Shahada 

ya Kwanza”.  

Kwa sasa vyuo vikuu vinaendesha 

programu za mafunzo ya Cheti, 
Stashahada na Shahada. 

(iii) 132. Kwa kuwa Elimu si 

suala la Muungano, ni 
vyema ikaainishwa ni 

nani/chombo au vyombo 

gani vitathibitisha Elimu 

aliyonayo Mgombea wa 

Uspika au Unaibu Spika. 

Inaweza kutokezea kuwa mmoja wa 

Washirika anakitambua Chuo fulani na 

Mshirika mwengine hakitambui 

(iv) Aya (d) ya ibara hii ifutwe.  Kwa mfumo tulionao ambapo kwa kaisi 
kikubwa Spika anatokana na chama cha 

siasa, ni vigumu kupata mtu mwenye 

sifa hizo ambaye hakuwahi kujihusisha 

na chama cha siasa. 

(v) 132(d)-Maneno “kiongozi 

wa juu” yapatiwe 

ufafanuzi. 

Kuweka ufasaha. 

(vi) Iongeze aya zifuatazo katika 
ibara hii ambazo zitasomeka 

kama ifuatavyo: 

    “(e) awe ni mtu mwenye uzoefu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho 

ya Tume 
wa kutafsiri sheria na 

kanuni na kuweza 

kuendesha mijadala ya 

kidemokrasia; 
     (g) uzoefu wake usiopungua 

miaka kumi katika kazi; 

     (h) elimu ya Spika iwe 

angalau shahada ya 

uzamili”. 

katibu mkuu, 

naibu Katibu 

mkuu au 

mjumbe wa 
chombo 

chochote cha 

kitaifa chenye 

mamlaka katika 

chama cha 
siasa.” 

 

(b) Ofisi ya Bunge 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

133. Katibu wa 

Bunge 

(i) Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe kwa kufuta 

maneno “Katibu wa Bunge 

atateuliwa na Tume ya 

Utumishi ya Bunge” na 
badala yake yawekwe 

maneno “Tume ya 

Utumishi wa Bunge 

itapendekeza majina 

matatu kwa Rais ambaye 

atafanya uteuzi wa jina 
moja la Katibu wa Bunge 

kati ya majina 

yaliyopendekezwa.” 

Kwa kuwa Tume ya Utumishi ya 

Bunge inaundwa na wabunge, 

iwapo Tume hiyo ndiyo itakuwa na 

madaraka ya kumteua Katibu wa 

Bunge, Katibu huyo hataweza 
kutekeleza majukumu yake kwa 

uhuru na weledi unaotakiwa katika 

nafasi hiyo. 

1. Ibara ya 133 inakuwa 

ibara ya 137.  

2. Ibara ndogo ya (1) 

itasomeka   kama 

ifuatavyo:-  
“Kutakuwa na 

Katibu wa Bunge 

ambaye atateuliwa 

na Rais kutoka 

miongoni mwa 

majina matatu ya 
watu wenye 

madaraka ya juu 

katika utumishi wa 

Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano 
yatakayopendekezwa 

na Tume ya 

Utumishi wa 

Umma”.  

 (ii) 133-Katibu wa Bunge 

ateuliwe na Rais kutoka 

miongoni mwa majina matatu 
yatakayopendekezwa na Tume 

ya Utumishi wa Umma. 

Katibu wa Bunge ni Mtendaji Mkuu 

kama walivyo Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama na Makatibu Wakuu wa 
Wizara. 

(ii) Ibara ndogo ya (1)  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

irekebishwe kwa kufuta 

maneno “Katibu wa Bunge 

atateuliwa na Tume ya 

Utumishi ya Bunge” na 
badala yake isomeke 

“Tume ya Utumishi ya 

Bunge itapendekeza majina 

matatu kwa Rais ambaye 

atafanya uteuzi”. 

 

 (iii) Ibara hii irekebishwe ili 
isomeke kama ifuatavyo:-  

133.(1) Kutakuwa na 

Katibu wa Bunge ambaye 

atateuliwa na Rais 

kutokana na mapendekezo 

ya Tume ya Utumishi wa 
Bunge na kuidhinishwa na 

Bunge. 

 

(2)  Mtu hatateuliwa 

kushika nafasi ya Katibu 
wa Bunge isipokuwa tu 

kama ni:- 

(a)  mwenye weledi na 

uzoefu katika masuala 

ya Sheria au masuala 

ya Bunge; 
(b)  mtumishi 

mwandamizi katika 

utumishi wa Serikali 

ya Jamhuri ya 

Muungano;  na 
(c)  Mwadilifu na mwenye 

tabia na mwenendo 

mwema. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

(3) Katibu wa Bunge 

atakuwa ndiye Mtendaji 

Mkuu wa Ofisi ya Bunge 

na atawajibika kwa 
utendaji bora wa shughuli 

za Bunge kwa kuzingatia 

masharti ya Katiba hii na 

sheria za nchi”. 

(iv) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoanzisha Tume ya 
Utumishi wa Bunge 

ikijumuisha majukumu 

yake. 

Kama ilivyo kwa Tume nyingine. 

(v) Iongezwe ibara mpya 

itakayoanzisha Mfuko wa 

Bunge kama ilivyo ibara ya 

175 inayoanzisha Mfuko 
wa Mahakama. 

 

(vii) Kutakuwa na katibu wa 

bunge ambaye atateuliwa na 

tume ya utumishi ya bunge 

kutoka miongoni mwa watu 

wenye madaraka ya juu katika 
utumishi wa serikali ya 

jamhuri ya muungano.na 

vikao vya bunge vitafanyika 

kwa haki na usawa kati ya 

nchi washirika,na ikulu ya 

Rais wa Muungano itakuwepo 
Zanzibar. 

 

Vikao vya bunge kwa miaka 50 

sasa havijafanyika Zanzibar 

kuwepo ibara hii italazimisha 

Serekali katika utendaji wa Bunge. 

134. Sekretarieti  ya 

Bunge 

(i) Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe kwa kufuta 

maneno “kutoka sehemu 

zote Washirika wa 

 Ibara ya 134 inakuwa 138 

na Ibara ibaki kama ilivyo. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

Muungano”.  

(ii) Ibara hii irekebishwe kwa 

kuongeza Ibara ndogo 

itakayoeleza sifa za Katibu 

wa Bunge ambayo 
itasomeka kama ifuatavyo: 

“(4) Sifa za mtu kuteuliwa 

kuwa Katibu wa Bunge iwe 

ni shahada ya kwanza 

katika fani za sheria, 
utawala au mipango na 

awe na uzoefu katika fani 

hizo kwa muda 

usiopungua miaka saba”. 

 

(iii) 134. Ibara itamke 

bayana ni Chombo kipi 

ambacho Katibu wa 
Bunge atakuwa 

anawajibika nacho, na 

watumishi wa 

Sekreteriet 

wanawajibika kwa 
nani. 
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9.3 SEHEMU YA NNE: UTARATIBU WA SHUGHULI BUNGENI 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
135. Kanuni za 

Kudumu za 

Bunge 

(i) Katika Ibara ndogo ya (1) 

neno “linaweza” lifutwe na 

iandikwe “litatunga”. 

 Ibara ya 135 

inakuwa 139 ibaki 

kama ilivyo. 

(ii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

ya (4) itakayosomeka kama 

ifuatavyo: 
“(4) Katika kulihutubua 

Bunge katika kikao cha 

mwisho wa mwaka, Rais 

pamoja na mambo mengine, 

atatoa taarifa kuhusu deni la 

Taifa”. 
 

 

136. Rais kulihutubia 

Bunge 

(i) Ibara hii irekebishwe kwa 

kueleza Kiongozi wa shughuli 

za Serikali Bungeni awe ni 

waziri Mkuu. 

Kiongozi wa Shughuli za Serikali 

Bungeni hajatajwa sehemu yoyote ya 

rasimu hii wala uteuzi wake. 

1. Ibara ya 136 

inakuwa ibara 

ya 140. 

2. Ibara ndogo ya 

(3) imefutwa’’ 
 

 

(ii) Ibara ya 136(2) 

irekebishwe kwa kufuta 
maneno “Kiongozi wa 

Shughuli za Serikali 

Bungeni” na badala yake 

kuweka maneno “Waziri 

Mwandamizi”. 

Katika mfumo unaopendekezwa hakuna 

Kiongozi wa Shughuli za Serikali 
Bungeni. 

(iii) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na 
badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(2) Bila ya kuathiri masharti 

ya ibara ndogo ya (1) Rais 

anaweza wakati wowote, 

ikiwa Bunge litapitisha 
azimio maalum kumwalika, 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kulihutubia Bunge”. 

(iv) Mara baada ya ibara ya 136 

ziongezwe Sura Mpya 

itakayoeleza kuhusu Uongozi 

wa Bunge ambayo itaeleza 
kama ifuatavyo: 

 
Tume ya Utumishi wa Bunge 

136.(1) Kutakuwa na Tume 

ya Utumishi wa Bunge 
ambayo itaundwa na 

Wajumbe wafuatao:- 

(a) Spika wa Bunge la Jamhuri 

ya Muungano ambaye 

atakuwa ni Mwenyekiti; 

(b) Naibu Spika wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano 

ambaye atakuwa Makamu 

Mwenyekiti; 

(c) Waziri anayehusika na 

masuala ya Bunge; 
(d) Waziri anayehusika na 

masuala ya Utumishi wa 

Umma; 

(e) Kiongozi wa Kambi ya 

Upinzani Bungeni au 

mwakilishi wake; 
(f) Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano; 

(g) Spika wa Bunge la Tanzania 

Bara; 
(h) Spika wa Baraza la 

Wawakilishi, Zanzibar. 

(2) Katibu wa Bunge atakuwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Katibu wa Tume ya Utumishi 

wa Bunge. 

(3)  Tume inaweza kumualika 

mtu mwingine yeyote 
mwenye utaalam mahususi 

kushiriki kikao chochote cha 

Tume, isipokuwa mtu huyo 

hatakuwa na haki ya kupiga 

kura. 
(4) Tume itaweka utaratibu 

wa kuendesha vikao vyake. 

 

137.(1) Tume ya Utumishi wa 

Bunge itakuwa na wajibu wa 

kuendeleza, kuwezesha na 
kuhakikisha utekelezaji wa 

kazi na shughuli za Bunge, 

kwa ufanisi na uwazi. 

(2) Tume ya Utumishi wa 

Bunge itatekeleza majukumu 
yafuatayo:- 

(a) kupendekeza kwa Rais 

majina ya watu wanaofaa 

kuteuliwa kushika nafasi ya 

Katibu wa Bunge; 

(b) kupendekeza masharti ya 
utumishi wa Katibu wa 

Bunge, ikiwemo masuala ya 

nidhamu na maslahi yake; 

(c) kuweka masharti ya 

utumishi wa Watumishi 
wengine wa Bunge, ikiwemo 

masuala yanayohusu 

nidhamu,  maslahi na 

maendeleo yao; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(d) kuajiri, kuthibitisha kazini, 

kupandisha vyeo na 

kusimamia nidhamu za 

watumishi wa Bunge, 
kuteua, kuajiri na kupokea 

malalamiko dhidi yao kwa 

mujibu wa sheria 

itakayotungwa na Bunge; 

(e) kuandaa na kutekeleza 
mipango ya kujiendeleza 

kielimu kwa Watumishi wa 

Bunge; 

(f) kuandaa na kupendekeza 

Serikalini, viwango vya 

mishahara, posho na 
marupurupu mengine kwa 

Wabunge na Watumishi wa 

Bunge; 

(g) kupendekeza Serikalini 

maboresho ya Taasisi ya 
Bunge ili kuongeza ufanisi 

wa utekelezaji wa majukumu 

ya kikatiba ya Bunge; 

(h) kutekeleza majukumu yoyote 

yatakayowekwa kwa mujibu 

wa Katiba hii au sheria 
nyingine. 

 

(3)  Katika kutekeleza 

majukumu yake, Tume 

itazingatia:- 
(a) uwazi katika mchakato wa 

uteuzi na ajira ya watumishi 

wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(b) uwakilishi wa sehemu mbili 

za Washirika wa Muungano;  

na 

(c) uwakilishi wa kijinsia. 
 

(4) Katika kutekeleza 

majukumu yake, Tume 

inaweza kukasimu madaraka 

yake kwa kamati mbalimbali 
zitakazoundwa kwa mujibu 

wa sheria iliyotungwa na 

Bunge. 

(5) Bunge litatunga sheria 

itakayoweka masharti ya  

utekelezaji wa majukumu ya 
Tume. 

 
Mfuko wa Bunge 

138.(1) Kutakuwa na mfuko 

utakaoitwa Mfuko wa Bunge 
la Jamhuri ya Muungano 

ambao utakuwa chini ya 

usimamizi wa Katibu wa 

Bunge la Jamhuri ya 

Muungano. 

(2) Mfuko wa Bunge la 
Jamhuri ya Muungano 

utatumika kwa ajili ya 

kugharamia shughuli za 

uendeshaji, pamoja na 

shughuli zingine muhimu 
katika utekelezaji wa 

majukumu ya Bunge la 

Jamhuri ya Muungano. 

(3) Serikali itahakikisha 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kwamba, katika kila bajeti ya 

mwaka wa fedha wa Serikali, 

inatenga kwa kiwango 

kinachotosha, fedha ambazo 
zitaingizwa katika Mfuko wa 

Bunge la Jamhuri ya 

Muungano. 

(4) Bunge litatunga sheria 

itakayoweka masharti 
kuhusu uendeshaji wa 

Mfuko wa Bunge la Jamhuri 

ya Muungano.” 

137. Mikutano ya 

Bunge 

Katika Ibara ndogo ya (2) neno 

“limegizwa” lisomeke 

“limeagizwa”. 

 1. Ibara 137 

inakuwa ibara 

ya 141. 

2. Ibara inabaki 
kama ilivyo. 

(ii) .Bunge liwe na Makao 

Makuu yake Rasmi,na 
litakiwe kukutana hapo 

tu si kwengineko. 

Kupunguza gharama. 

138. Uongozi na vikao 

vya Bunge 

138 Ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. Ibara ya 138 

inakuwa 142 na 

Inabaki kama ilivyo 

139. Akidi ya vikao 

vya Bunge 

(i) Ibara hii irekebishwe kwa 

kufuta maneno “Wabunge 
wote” na badala yake 

kuweka maneno “Wabunge 

wa kila Mshirika wa 

Muungano”. 

 1. Ibara ya 139 

inakuwa 143. 
 

2. Ibara 139 (2) 

mwisho wa 

sentensi 

yameongezwa 

maneno 
yanayosomeka;- 

“isipokuwa kwa 

masuala 

yaliyowekewa 

masharti 

(ii) Ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe ili kuweka 

masharti ya angalau theluthi 
moja ya wabunge wote wa 

kila mshirika wa muungano 

wawepo ili kutimiza akidi.  

Ili akidi ya Bunge izingatie uwepo wa 

wabunge wa pande zote za Muungano.  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Katika Ibara ndogo ya (2) 

maneno “ya siri” yaongezwe 

baada ya neno “kura” hivyo 

kuwa “kura ya siri”. 

 mahususi chini 

ya katiba hii” 

  (iv) • 139-Ibara ya (3) 
iwe ya (2) na kinyume 

chake (vice versa). 

Kupata mtiririko mzuri.  

(v) Ibara ndogo ya (2) 

irekebishwe kwa kuongeza 

maneno “linapaswa kuungwa 

mkono kwa zaidi ya 50% ya 
wabunge wote waliohudhuria 

na kupiga kura lakini kwa 

kuzingatia kuwa suala 

linaloamuliwa liwe linaungwa 

mkono na angalau theluthi 

moja ya wabunge kutoka kila 
upande”. 

Ili kuepusha maamuzi ya Bunge 

kufanywa na upande mmoja wa 

Muungano. 

140. Kamati za Bunge Ibara ndogo ya (4) ifafanuliwe 

zaidi.  

Haieleweki. Ibara ya 140 

inakuwa 144 na 

inabaki kama ilivyo. 

 

9.4 SEHEMU YA TANO:MADARAKA NA HAKI ZA BUNGE 
 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

141. Uhuru wa 

majadiliano 
Bungeni 

(i) Ibara ya 141 ifutwe na irudishwe 

katika kanuni za Bunge. 

Ibara hii inaweza kubadilika mara 

kwa mara hivyo kwa njia ya Kanuni 
ni rahisi kukidhi haja ya 

marekebisho kuliko kwenye Katiba. 

Ibara ya 141 

inakuwa 145 na 
Ibaki kama ilivyo. 

(ii) 141(2).Neno”Hatatakiwa” 

lisomeke”Hatarajiwi”. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe ili 

kuruhusu Wabunge kushtakiwa 

kwa kusema uongo. 

Ili kudhibiti uhuru wa Wabunge na 

kudhibiti matumizi mabaya, 

hususan, kauli zenye kuleta 

uchochezi na kudhalilisha watu 
wengine nje ya Bunge. 

142. Mipaka ya 

majadiliano 

Bungeni 

(i) Ibara hii ifutwe na irudishwe 

katika kanuni za Bunge. 

Ibara hii inaweza kubadilika mara 

kwa mara hivyo kwa njia ya Kanuni 

ni rahisi kukidhi haja ya 

marekebisho kuliko kwenye Katiba. 

Ibara ya 142 

inakuwa 146 na 

Ibaki kama ilivyo. 

 

 (ii) Baada ya ibara hii iongezwe 

Sura mpya itakayoelezea Serikali 
ya Zanzibar kama ilivyo katika 

Sura ya Nne ya Katiba ya sasa. 

 

(iii) 142(1).Ibara hii ifutwe. 

 

Masharti yake yanatoa mwanya wa 

kuminya uhuru wa wabunge 

kujieleza na kutoa maoni yao. 

(iv) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

kuruhusu mwananchi yoyote 

atakayeona kwamba 
amedhalilishwa na Mbunge 

wakati wa mjadala Bungeni 

aweze kumshtaki Mbunge huyo 

Mahakamani. 

 

 

(v) Katika ibara ndogo ya (2) 
yaongezwe maneno “na 

Mahakama ya Kadhi” mwisho 

wa sentensi. 

Ni muhimu Katiba iitambue 
Mahakama ya Kadhi na kuwa ni 

chombo kikuu cha kusimamia 

mahakama hiyo. 

Mahakama ya Kadhi ianzishwe na 

ishughulikie mambo ya mirathi, 

ndoa, talaka waqfu, malezi ya watoto, 
hibba, wosia, biashara, bima, benki 

bila ya kuingiliwa na chombo 

chochote. 

  Imeongezwa ibara 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
mpya ya 147 

inayohusu 

uanzishwaji wa 

“Tume ya Utumishi 
wa  Bunge.” 

  Imeongezwa ibara 

mpya ya 148 

inayohusu 

“Majukumu ya 

Tume ya Utumishi 
wa Bunge.” 

  Imeongezwa ibara 

mpya ya 149 

inayozumngumzia 

“uanzishwaji wa 

mfuko wa Bunge” 
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SURA YA KUMI YA RASIMU 

10.0 SEHEMU YA KWANZA: MISINGI YA UTOAJI HAKI NA UHURU WA MAHAKAMA 

 

Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza                                                      Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
143. Kuanzishwa kwa 

Mahakama ya 

Tanzania 

(i) Ibara hii irekebishwe ili kuweka 

mfumo wa kuwa na Mahakama 

moja tu ya Muungano. 

Ili kupunguza gharama za 

Muungano. 

Ibara ya 143 

itakuwa ibara ya 

150 na Ibaki kama 

ilivyo. (iv) 143(2)-Mahakama ya Rufani 

isiwe ya Muungano bali iwe 

chini ya mamlaka ya nchi 
washirika. 

Ni vema mamlaka za nchi 

washirika zikaamua kuwa na 

Mahakama ya Rufani au 
kutokuwa nazo. 

  

144. Misingi ya utoaji haki (i) Katika aya (a) yaongezwe 

maneno “rangi na jinsia”.   

Ili kupanua wigo wa haki 

kulindwa na kutendeka. 

1. Ibara ya 144 

inakuwa ibara 

ya 151. 

2. Ibara ndogo ya 

(e) imalizikie 
kwenye maneno 

‘masharti ya 

kiufundi’. 

  (ii) Aya (b) irekebishwe kwa kuweka 

muda maalumu wa kumalizika 

kwa kesi au mashauri ya aina 
zote. 

  

(iii) Aya (f) irekebishwe na  isomeke 

kama ifuatavyo: 

“(f) Lugha ya Kiswahili itumike 

kikatiba katika nyaraka 

zote na iwe na usawa wa 

kutetea wote. 

 

(iv) 144(e)-Maneno“yanayoweza 
kuchelewesha au 

kukwamisha haki 

Kuweka ufasaha. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza                                                      Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kutendeka”. 

145. Uhuru wa Mahakama (i) Katika ibara ndogo (1) yaongezwe 

maneno “na sheria za nchi” mara 

baada ya maneno “Katiba hii”. 

 1. Ibara ya 145 

inakuwa ibara 

ya 152. 

 
2. Ibara ndogo ya 

(6) 

imerekebishwa 

na isomeke: 

 
‘’Jaji wa 

Mahakama ya 

Juu au Jaji wa 

Mahakama ya 

Rufani 

hatashtakiwa 
kwa jambo 

lolote 

alilolifanya au 

kutolifanya kwa 

nia njema 
katika 

utekelezaji wa 

shughuli ya 

utoaji haki kwa 

mujibu wa 

sheria za nchi’’. 
 

 

(ii) 145(1)-(5) ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

(iii) Iongezwe Ibara ndogo ya (2) 

itakayosomeka kama ilivyo 
ibara ya 165(5) ya Katiba ya 

Afrika ya Kusini. 

 

(ii) Ibara ndogo ya (1) na (2) 

zirekebishwe kwa kuweka 

masharti yatakayosaidia kuthibiti 

uzembe wa Mahakama pale 
inapothibitika. 

Kuhakikisha kuwa haki 

inatolewa kwa wakati. 

(iii) Ibara ndogo ya (3), (4) na (5) 

zifutwe na badala yake zielezwe 

kwenye Sheria. 

 

(iv) Katika ibara ndogo ya (2), (3), (4) 

na (5) maneno ‘Mahakama ya 

Juu na Mahakama ya Rufani” 
yafutwe.  

Kinga ni kwa Majaji wote. 

(v) Ibara itaje nafasi za hao 

watumishi mfano, Jaji ambao 

hufanya shughuli za utoaji Haki. 

Neno mtumishi yeyote liko pana 

sana. 

(vi) Katika ibara ndogo ya (6) neno 

“Mtumishi” lifutwe na badala 

yake iandikwe “Jaji au Hakimu”. 

Kuwaondolea kinga watumishi 

wengine ambao kwa asili ya 

majukumu yao hawafanyi kazi 

ya kutoa haki. 

Neno “mtumishi wa mahakama” 
litafsiriwe katika Ibara ya 238. 

 

(vii) Katika ibara ndogo ya (6) neno 

“yeyote” lifutwe; 

 

(viii) Ibara ndogo ya (6) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

Ili mtumishi wa mahakama 

akifanya kosa kwa kuamua kesi 

bila ya haki achukuliwe hatua 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza                                                      Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
“(6) Mtumishi yeyote wa 

Mahakama anaweza kushitakiwa 

kwa jambo lolote alilolifanya au 

kutolifanya kwa makusudi katika 
utekelezaji wa shughuli ya utoaji 

haki kwa mujibu wa Sheria.” 

ya kushitakiwa. 
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10.1 SEHEMU YA PILI:MUUNDO WA MAHAKAMA 
 

(a) Mahakama za Jamhuri ya Muungano 

Ibara  
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

146. Muundo wa 

Mahakama 

(i) Katika ibara ndogo ya (1) maneno 

“Bila ya kuathiri masharti yoyote 
yaliyotangulia katika sehemu hii 

kutakuwa na” yafutwe. 

 Ibara ya 146 

inakuwa 153 na 
inabaki kama ilivyo. 

(ii) Ama 146(1) ibaki kama ilivyo Inajitosheleza. 

Au  

146(1)-Mahakama ya Rufani isiwe ya 

Muungano bali iwe chini ya mamlaka ya 

nchi washirika. 

Ni vema mamlaka za nchi 

washirika zikaamua kuwa 

na Mahakama ya Rufani au 

kutokuwa nazo. 

(iii) Katika Ibara ndogo ya (1) ziongezwe 
aya (c)  na (d) kama ifuatavyo: 

“(c) Mahakama Kuu ya Jamhuri ya 

Muungano; na 

(d) Mahakama za Mahakimu 

zitakazoundwa kwa mujibu wa 

sheria ya Bunge.” 

 

(iv) Iongezwe aya (c) mpya katika ibara 
ndogo ya (1) kama ifuatavyo: 

“(c) Mahakama Kuu ya Kadhi”. 

Bila ya Mahakama ya Kadhi 
kutambuliwa na Katiba, 

itakuwa ni vigumu 

kuanzishwa kwa 

Mahakama katika Serikali 

ya Tanganyika ambayo 
haikuwapo kabla katika 

Katiba hii.  

(v) Ibara ndogo ya (2) ibara hii ifafanue 

nini maana ya Mahakama ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 

(vi) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na badala 

yake iandikwe kama ifuatavyo: 

“(2) Mahakama Kuu ya Jamhuri ya 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Muungano iliyopendekezwa katika 

ibara ya 146(1)(c) itashughulikia 

utoaji haki katika mambo ya 

Muungano na yasiyo ya Muungano 
kwa Tanzania Bara”. 
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(b) Mahakama ya Juu ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara  
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

147. Mahakama ya Juu (i) Katika aya (a) ya Ibara ndogo ya (1) 
neno “Rais” lifutwe na badala yake 

liwekwe “Jaji Mkuu Kiongozi”. 

 1. Ibara ya 147 
inakuwa 154. 

2. Katika Ibara 

ndogo ya (1)(a) 

na (b), maneno 

Jaji Mkuu na 
Naibu Jaji Mkuu 

yafuatiwe na 

maneno “wa 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania.” 
 

(ii) Katika aya (b) ya ibara ndogo ya (1) 

maneno “Makamu wa Rais” yafutwe 

na badala yake iandikwe “Naibu Jaji 

Mkuu Kiongozi”. 

 

(iii) Ibara hii irekebishwe ili kufuta vyeo 
vya Urais na Makamu Rais katika 

mhimili wa Mahakama ya Juu. 

Vyeo hivi vibadilishwe na 
kuweka Jaji Mkuu na 

Makamu wa Jaji Mkuu. 

(iv) Katika ibara hii neno “Rais” lifutwe 

na badala yake Jaji Mkuu abaki 

kuwa Jaji Mkuu wa Mahakama. 

 

(v) Katika aya (c) ya ibara ndogo ya (1) 

maneno “wasiopungua saba” yafutwe 

na badala yake iandikwe 
“wasiopungua watano na wasiozidi 

saba”. 

Kuwepo ukomo wa idadi ya 

chini na ya juu ya Majaji 

katika Mahakama ya Juu. 

(vi) Katika ibara ndogo ya (2) maneno 

“uwakilishi wa sehemu mbili za 

Washirika wa Muungano” yafutwe na 

badala yake iandikwe “sheria za 
nchi”.    

 

(vii)  Ibara ndogo ya (2) iishie katika 

maneno “Katiba hii”. 

 

(viii) Ibara ndogo ya (2) na Ibara ya 

158(2) zifanyiwe marekebisho ili 

zitamke wazi  Majaji wa Mahakama 

za Muungano watateuliwa kwa 
msingi wa usawa baina ya nchi 

washirika wa Muungano’’ na hivyo 

kuwa na idadi sawa ya Majaji kati ya 

Zanzibar na Tanganyika. 

Maneno yaliyotumika 

kwenye Rasimu uwakilishi 

na uwiano hayakupewa 

tafsiri. 

148. Akidi ya vikao vya (i) Ibara ndogo ya (2) ifutwe. Kazi za Mahakama ni kazi Ibara ya 148 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Mahakama ya Juu za kitaaluma na vigezo vya 

uwakilishi visitumike katika 

kupata akidi ya vikao vya 

Mahakama ya Juu. 

inakuwa 155 na 

inabaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (2) ifanyiwe 
marekebisho ili itamke ‘’Akidi ya 

majaji iwe ni idadi sawa baina ya 

nchi washirika wa Muungano. 

Maneno ‘’uwakilishi wa 
sehemu mbili za 

Muungano’’ yanaweza 

kuleta utatanishi katika 

tafsiri. 

(iii) Katika Ibara ndogo ya (3) neno 

“uamuzi” lifutwe na badala yake 
iandikwe “au ushauri”.  

 

149. Madaraka ya 

Mahakama ya Juu 

(i) Katika Ibara ndogo ya (1) neno 

“Washirika” lifutwe na badala yake 

iandikwe “Serikali ya Muungano na 

Serikali ya Zanzibar”. 

 1. Ibara ya 149 

inakuwa 156. 

2. Ibara ndogo ya 

(1)(b) imefanyiwa 

marekebisho na 

itasomeka 
‘’Kusikiliza na 

kuamua 

mashauri 

yatakayowasilish

wa na wananchi, 
serikalini au 

serikali za nchi 

washirika 

kuhusu tafsiri 

au utekelezaji wa 

katiba hii’’ 
3. Ibara ndogo ya 

(1)(e) mwisho wa 

sentensi 

yameongezwa 

maneno ‘’pale 
itakapoombwa’’ 

(ii) 149(1)(c-e).Ibara ifafanue ni vipi 

migogoro hiyo itafikishwa katika 

mahakama hiyo, itaingiliaje 
migogoro hiyo na pia itatoa ushauri 

kuanzia wapi na kwa nani? 

(ii) Kuepusha lawama 

katika utekelezaji wa 

majukumu yake. 

(iii) Aya (e) ya ibara ndogo ya (1) ifutwe. (a) Kutoa maoni ya 

kiushauri si kazi ya 

kimahakama.  

(b) Pia itakuwa inaingilia 
mhimili mwingine wa 

mahakama. 

(iv) 149 ibaki kama ilivyo. Isipokuwa 

Ibara ya 149(1)(e) irekebishwe kwa 

kuongeza maneno “pale 

itakapoombwa” baada ya maneno 
“Serikali za Washirika; na”. 

Inajitosheleza. 

(v) Aya (e) ya Ibara ndogo ya (1) ifutwe. Ili kuzuia Mahakama ya 

Muungano kuingilia 

mamlaka za Nchi 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Washirika. 4. Katika Ibara 

ndogo ya 2 neno 

‘’zitabanwa’’ 

lisomeke 
‘’zitalazimika’’ 

5. Maneno 

‘’Mahakama ya 

Jamhuri ya 

Muungano 
yasomeke 

‘’Mahakama ya 

Rufani’’. 

(vi) Katika aya (c) ya ibara ndogo ya (1) 

maneno “kutoka Mahakama ya 

Rufani” yafutwe na badala yake 

iandikwe ‘kwa mujibu wa sheria 
itakayotungwa na Bunge”.  

 

150. Madaraka ya Majaji 

wa Mahakama ya Juu 

Ibara hii irekebishwe kwa kuzingatia 

Muundo wa Serikali mbili. 

 Ibara ya 150 

inakuwa ya 157. 

Ibara ndogo ya (1) 

imefanyiwa 
marekebisho na 

itasomeka ‘’Jaji 

yeyote wa 

Mahakama ya Juu 

atakuwa na 
Mamlaka ya 

kusikiliza na 

kuamua shauri 

lolote katika  

(c)  Uteuzi wa Majaji wa Mahakama ya Juu 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

 

151. 

 

Uteuzi wa Jaji 
Mkuu 

 

(j) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe na 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Jaji Mkuu atateuliwa na Rais 

baada ya kupendekezwa na Tume 

 Mahakama ya Juu”. 

1. Ibara ya 151 inakuwa 
ya 158. 

 

2. Ibara ndogo ya (3) 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ya Utumishi wa Mahakama na 

kabla ya kuapishwa jina lake 

litawasilishwa Bungeni kwa ajili 

ya kuthibitishwa na Bunge”. 

imefanyiwa 

marekebisho na 

itasomeka: 

 
(a) Awe raia wa kuzaliwa 

wa Jamhuri ya 

Muungano mwenye 

sifa ya uadilifu, tabia 

njema na uaminifu; 
(b) Awe na shahada ya 

sheria kutoka katika 

Chuo 

kinachotambuliwa na 

Mamlaka 

zinazoshughulikia 
Elimu ya Juu katika 

Jamhuri ya 

Muungano; na 

(c) Awe: 

i. Amefanya kazi ya 
ujaji katika 

Mahakama ya 

Rufani au 

Mahakama Kuu za 

nchi Washirika; au 

ii. Amefanya kazi ya 
utumishi wa Umma 

katika Jamhuri ya 

Muungano au 

anataaluma akiwa 

na sifa ya 
kusajiliwa kuwa 

Wakili au wakili na 

amekuwa na sifa 

hizi mfululizo kwa 

(i) 151(1-3) ibara irekebishwe na 
isomeke “Jaji Mkuu 

atapendekezwa na Tume ya 

Utumishi wa Mahakama, Katiba 

na Sheria, baada ya kutangazwa 

nafasi hiyo kwa wananchi na 
kutoa siku (30) za kupeleka 

maombi, siku (15)  za kuweka 

pingamizi au malalamiko kwa 

maandishi kwa Tume.Baada ya 

kufanyiwa usaili wa wazi na Tume 

kupata majina matatu 
yatapelekwa kwa Spika wa Bunge 

kwa kupigiwa kura ili kumpata 

mshindi mmoja tu.Jaji Mkuu 

ataapa mbele ya Rais”. 

 

(ii) Ibara ndogo ya (1) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 
ifuatavyo: 

“(1) Jaji Mkuu atateuliwa na Rais 

kutoka katika majina ya Majaji 

wa Mahakama ya Juu au Majaji 

wa Mahakama ya Rufani 

yatakayopendekezwa na Tume ya 
Utumishi wa Mahakama na 

ataapishwa na Rais”. 

(a) Ili kuepusha siasa 

wakati wa uteuzi wa 
Jaji Mkuu; 

(b) Mahakama ya Juu sio 

sehemu ya kufanyia 

majaribio. 

  (iii) Ibara hii irekebishwe ili Tume ya 

Utumishi wa Mahakama iteue 

majina matatu yatakayopigiwa 

kura na Majaji wote na 
atakayeshinda ndiyo aapishwe na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Rais.  muda usiopungua 

miaka kumi na 

tano.   

 

(iv) Ibara hii irekebishwe ili Jaji mkuu 

na Naibu wake waombe hizi 

nafasi na wafanyiwe usaili wa 

wazi na wathibitishwe na Bunge 
na wananchi waruhusiwe kuweka 

pingamizi. 

Mamlaka ya uteuzi wa 

Jaji yasiwekwe kwa Rais. 

(v) Ibara ndogo ya (3) maneno “miaka 

kumi na Tano” yafutwe na 

isomeke “miaka kumi”. 

Miaka kumi na tano ya 

sifa za ujaji ni nyingi 

sana. 

(vi) Ibara hii irekebishwe ili Jaji Mkuu 

asithibitishwe na Bunge. 

Ni Mhimili mwingine wa 

Dola. 

(vii) Sifa za mtu atakayeteuliwa kuwa 
Jaji mkuu zibainishwe kama 

ifauatavyo:- 

(a) [awe raia wa kuzaliwa wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania mwenye sifa ya uadilifu, 

tabia njema na uaminifu; 
(b) awe na shahada ya sheria 

kutoka katika chuo 

kinachotambuliwa na mamlaka 

inayoshughulikia elimu ya juu 

katika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; na 

(c) awe: 

(i) amefanya kazi ya ujaji katika 

Mahakama ya Rufani au 

Mahakama Kuu za Nchi 

Washirika; au 
(ii) amefanya kazi ya utumishi wa 

umma katika Jamhuri ya 

Muungano au uanataaluma 

akiwa na sifa ya kusajiliwa kuwa 

wakili na amekuwa na sifa hizo 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
mfululizo kwa muda usiopungua 

miaka ishirini.] 

152. Uteuzi wa Naibu 

Jaji Mkuu 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

Majaji wa Mahakama ya Juu 

wateuliwe kutoka Mahakamani. 

Kuepusha watumishi 

kutoka kada nyingine 

kuteuliwa kuwa Jaji. 

Ibara aya 152 inakuwa 159 

na inabaki kama ilivyo. 

  
 (ii) 152(1).Sifa na kupatikana 

kwake iwe sawa na 

mapendekezo yaliyopo kwa Jaji 

Mkuu. 

 

(iii) 152- Uteuzi wa Naibu Jaji 

Mkuu uzingatie kuwa: ikiwa 

Jaji Mkuu anatoka upande 
mmoja wa Muungano basi 

Naibu Jaji Mkuu atoke upande 

mwingine wa Muungano kwa 

kuzingatia sifa na weledi. 

Kuweka uwiano wa pande 

mbili za Muungano. 

(iv) Ibara ya 152 ifanyiwe marekebisho 

ili Tume ya Utumishi wa 

Mahakama iteue majina matatu 
yatakayopigiwa kura na Majaji 

wote na majina hayo matatu 

yatokane na ushindani wa watu 

watakaoomba nafasi hiyo. 

 

(v) Ibara hii irekebishwe ili Naibu Jaji 

Mkuu asithibitishwe na Bunge. 

Ni Mhimili mwingine wa 

Dola. 

153. Uteuzi wa Majaji wa 
Mahakama ya Juu 

(i) Ibara hii irekebishwe ili Majaji wa 
Mahakama ya Juu wateuliwa toka 

miongoni mwa Majaji wa 

Mahakama ya Juu. 

 1. Ibara ya 153 itakuwa 
ya 160. 

2. Ibara ndogo ya (2) 

imefanyiwa 

marekebisho na 

itasomeka: 
 

“(2)Mtu anaweza kuteuliwa 

kuwa Jaji wa 

Mahakama ya Juu 

(ii) Ibara hii ifutwe na kuandikwa 

upya kama ifuatavyo: 

“Mtu atakayeteuliwa kuwa Jaji wa 
Mahakama ya Juu sharti awe 

amekuwa Jaji wa Mahakama kuu 

ya Tanzania, Mahakama kuu ya 

Ili kuondoa uwezekano 

wa mtu mwingine asiye 

na uzoefu wa mahakama 
kuteuliwa kuingia katika 

mahakama ya juu kabisa 

ya nchi ambayo ndiyo 



298 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Zanzibar au Jaji wa Majakama ya 

Rufaa”. 

inatoa uamuzi wa mwisho 

katika maswala ya 

kisheria yaliyo 

mahakamani. 

endapo  atakuwa na 

sifa zifuatazo: 

(a) awe raia wa kuzaliwa 

wa Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania mwenye sifa 

ya uadilifu, tabia njema 

na  uaminifu 

(b) awe na shahada ya 
sheria kutoka chuo  

elimu ya juu   

kinachotambuliwa na 

mamlaka 

inayoshughulikia elimu 

ya juu wa katika 
Jamhuri ya Muungano 

Tanzania; na 

(c) awe: 

(i) amefanya kazi ya ujaji 

katika Mahakama ya 
Rufani au Mahakama 

Kuu za Nchi Washirika; 

au 

(ii) amefanya kazi ya 

utumishi wa umma 

katika Jamhuri ya 
Muungano au 

uanataaluma akiwa na 

sifa ya kusajiliwa kuwa 

wakili au wakili na 

amekuwa na sifa hizo 
mfululizo kwa muda 

usiopungua miaka 

kumi na tano.” 

 

(iii) Katika Ibara ndogo ya (2) liongezwe 
neno “weledi” baada ya maneno 

“atakuwa na sifa ya”. 

 

(iv)  Ibara ibainishe sifa za mtu 

atakayeteuliwa kuwa Jaji wa 

Mahakam ya Juu. 

[(1) Mtu anaweza kuteuliwa kuwa 
Jaji wa Mahakama ya Juu endapo  

atakuwa na sifa zifuatazo: 

(a) awe raia wa kuzaliwa wa Jamhuri 

ya  Muungano wa Tanzania 

mwenye  sifa ya uadilifu, tabia 

njema na  uaminifu 
(b) awe na shahada ya sheria kutoka 

katika chuo kinachotambuliwa na 

mamlaka inayoshughulikia elimu 

ya juu katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; na 
(c) awe: 

(i) amefanya kazi ya ujaji 

katika Mahakama ya 

Rufani au Mahakama Kuu 

za Nchi Washirika; au 

(ii) amefanya kazi ya 

utumishi wa umma katika 

Jamhuri ya Muungano au 

uanataaluma akiwa na 

sifa ya kusajiliwa kuwa 
wakili au wakili na 

amekuwa na sifa hizo 

mfululizo kwa muda 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
usiopungua miaka kumi 

na tano.] 

(d) Katika aya (c) ya Ibara ndogo ya (2) 

maneno “miaka kumi” yafutwe na 

bada la yake iandikwe “miaka 
kumi na tano”. 

 

(e) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza sifa za mtu kuteuliwa 

kuwa Jaji katika Mahakama za 

ngazi zote sifa zitofautiane katika 

umri. 

 

  (f) Ibara irekebishwe ili Majaji 
waombe nafasi kupitia kwa Tume 

ya Utumishi wa Mahakama na Jaji 

Mkuu mamlaka zaidi katika uteuzi 

wa majaji na wananchi 

waruhusiwe kuweka pingamizi. 

 

(g) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. Rais asiwe na mamlaka 

ya kutengua masharti ya 
sifa za majaji. 

154. Kiapo cha Majaji wa 

Mahakama ya Juu 

Ibara ya hii irekebishwe kwa kuongeza 

maneno “amethibitishwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano” kabla ya 

maneno  “na ameapishwa.” 

(a) Ibara hii 

itashabihiiana na 

Ibara ya 151(1) 

inayohusu uteuzi wa 

Jaji Mkuu na Ibara 
ya 152(1) inayohusu 

uteuzi wa Naibu Jaji 

Mkuu na hivyo 

kuwafanya Majaji 

wote kuwa na 

viwango vilivyo sawa 
katika uteuzi na 

kushika madaraka.  

(b) Pili, itwafanya Majaji 

walioteuliwa na 

Ibara ya 154 inakuwa 161 

na inabaki kama ilivyo. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuthibitishwa na 

Bunge kuwa huru 

zaidi katika 

utekelezaji wa 
majukumu yao. 

(c) Tatu, kutokana na 

umuhimu wa Majaji 

wa Mahakama ya 

Juu, ili kutambua 
uadilifu, weledi na 

kuweka imani kwa 

wananchi, ni vema 

Majaji wote wa 

Mahakama ya Juu 

wakathibitishwa na 
Bunge kwa kupigiwa 

kura na Wabunge 

kama ilivyo kwa 

wakuu wengine wa 

Taasisi zilizotajwa 
katika rasimu ya 

Katiba. 

155. Muda wa kuwa 

madarakani kwa 

Jaji Mkuu, Naibu 

Jaji Mkuu na Majaji 

wengine 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe kwa 

kupunguza umri na ubaki miaka 

sitini na tano. 

Umri wa miaka sabini ni 

mkubwa unaweza 

kuathiri utendaji. 

1. Ibara ya 155 inakuwa 

162. 

2. Ibara imetenganishwa 

kwa kuelezea muda wa 

kuwa madarakani Jaji 
Mkuu na Naibu Jaji 

Mkuu na Majaji wa 

Mahakama  ya Juu. 

(ii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. (a) Haijazingatia sababu 

zingine zinazoweza 

kusababisha mtu 
mwenye nafasi kama 

hiyo kukoma kazi 

kama vile kufariki 

dunia, kuteuliwa 

nafasi ya juu zaidi, 
matatizo ya kiafya au 

kuacha kwa hiari.  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(b) Aidha, athari za 

kuongeza muda usio 

na kikomo unaweza 

kusababisha uzembe 
katika utekelezaji wa 

majukumu yake.  

 

(c) Vile vile utaratibu 

huuu unaweza 
kusababisha majaji 

kulimbikiziwa au 

kujilimbikizia kazi 

nyingi sana au Jaji 

huyo kutokutoa 

maamuzi ya mashauri 
aloyonayo kwa wakati 

uanostahili huku 

akijua kuwa 

anakaribia kustaafu 

au hata baada ya 
umri wake wa 

kustaafu kuwadia na 

yeye kuendelea 

kushughulikia 

mashauri aliyo nayo. 

Ikumbukwe kuwa 
taarifa ya kustaafu 

haiji ghafla.  

 

(d) Wafanyakazi wote wa 

Serikali wanafahamu 
muda wao wa 

kustaafu hivyo 

wanatakiwa 

kutekeleza majukumu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
yao kwa wakati ili 

unapofika muda wa 

kustaafu wawe 

wamekamilisha kazi 
zao. 

 (iii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe. Kuruhusiwa kukaa 

madarakani mpaka 

kumaliza mashauri 

waliyoyaanza au kazi 

nyingine 

(iv) ibara hii irekebishwe kwa kuweka 
muda maalum wa Jaji Mkuu, 

Naibu Jaji Mkuu, na Majaji 

wengine kuendelea kufanya kazi ili 

kukamilisha shughuli au 

mashauri waliyoanza kuyasikiliza 

kabla hawajatimiza umri wa 
kustaafu. 

Kuondoa mianya ya 
kufanya kazi kwa muda 

mrefu baada ya kustaafu 

kwa manufaa yao binafsi. 

 

(v) Ibara hii irekebishwe ili umri wa 

kustaafu Majaji ulingane na 

watumishi wengine wa umma. 

 

156. Utaratibu wa 

kukaimu katika 

Mahakama ya  Juu 

(i) Ibara hii irekebishwe ili Tume ya 

Utumishi ya Mahakama iwe na 

jukumu la kumteua kaimu Jaji 
Mkuu. 

Rais asiwe na mamlaka 

haya. 

Ibara ya 156 inakuwa ya 

163 na inabaki kama ilivyo. 

(ii)156 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza.  

(iii) Iongezwe aya mpya (d) katika 

ibara ndogo ya (1) itakayoeleza 

kama ifuatavyo: 

“(d) Iwapo Jaji Mkuu na Naibu Jaji 

Mkuu hawapo ofisini Jaji wa 
Mahakama ya Juu Mwandamizi 

atakaimu nafasi hiyo”. 

 

(iv)156(2).Kuwe na muda wa ukomo 

wa kukaimu nafasi ya Ujaji. 

Isitumike vibaya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
157. Utaratibu wa 

kushughulikia 

nidhamu ya Majaji 

wa Mahakama ya 
Juu  

(i) Maelezo ya pembeni (marginal 

note) yaandikwe “Utaratibu wa 

kushughulikia nidhamu ya 

Majaji”. 

Hakuna haja ya kurudia 

utaratibu wa 

kushughulikia nidhamu 

ya Majaji wa Ngazi zote, 
hivyo ibara hii iwe sawa 

na ibara ya 167. 

1. Ibara ya 157 inakuwa 

ya 164. 

 

2. Ibara imeandikwa 
upya kuelezea 

utaratibu wa 

kushughulikia 

nidhamu ya Majaji wa 
Mahakama ya Juu. 

(ii) 157(1) ifutwe. Utaratibu wa 

kushughulikia nidhamu 

ya Majaji umeelezwa 

katika Ibara ya 157(2)-(5). 

(ii) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (3) 
ibadilishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(a) Rais anaweza, baada ya 

kushauriana na Tume ya 

Utumishi wa Mahakama, 

kumsimamisha kazi Jaji 
huyo”. 

 

 (iii) Katika aya (c) ya Ibara ndogo ya (3) 

na maneno “tabia mbaya” yafutwe 

na badala yake kuweka maneno 

“utovu wa nidhamu”. 

 

(iv) 157(2)-(6) ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

(i) Aya (c) ya Ibara ndogo ya (3) 

ifutwe. 
 

Masharti ya Ibara hii 

yaelezwe katika sheria. 

(ii) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe kwa 

kufuta maneno “tabia mbaya” na 

badala yake kuweka maneno 

“utovu wa nidhamu”. 
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(d) Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  
Tume 

158. Mahakama ya 
Rufani 

(i) Katika aya (b) ya Ibara ndogo ya 
(1) neno “wasiyozidi” lifutwe na 

badala yake kuweka neno 

“wasiyopungua”. 

 1. Ibaki ya 158 inakuwa 
ya 165. 

 

2. Katika Ibara ndogo ya 

(1) kimeongezwa 

kifungu (b) 
kinachotambulisha 

uwepo wa Makamu 

Mwenyekiti wa 

Mahakama ya Rufani. 

(ii) 158(1)(b).Inapendekezwa idadi 

ya Majaji wa Mahakama ya 

Rufaa wapunguzwe. 

 

(iii) Ibara ya 158(1)(b) 
inapendekezwa aongezwe 

Makamu Mwenyekiti wa 

Mahakama ya Rufani 

 

(iv) 158(2) Ibara isomeke “Majaji 

wa Mahakama ya Rufaa 

wapendekezwe na Tume ya 

Utumishi wa Mahakama,baada 
ya kutangazwa nafasi hizo kwa 

siku (30) na siku (15) za 

kuweka pingamizi,kufanyiwa 

usaili na kuthibitishwa 

Bungeni”.Majaji wa Mahakama 
ya Rufani wataapa Mbele ya 

Rais, 

 

(v) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kufuta neno “uwiano” na 

badala yake kuweka neno 

“usawa”. 

 

(vi)  158(2).Ibara ifafanue ni vipi 

uwiano huo utakuwa. 

 

(vii) Ibada ndogo ya (2) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “na uwiano 

wa uwakilishi wa sehemu mbili za 

Washirika wa Muungano”. 

 

(viii) Ibara ndogo ya (3) maneno “za 

Washirika wa Muungano” 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
yafutwe. 

(ix)  158 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

159. Akidi ya vikao vya 

Mahakama ya 

Rufani.  

(i) Aya (b) ya ibara ndogo ya (1) 

irekebishwe kwa kufuta neno 

“wasiozidi” badala yake isomeke 

“wasiopungua”. 

 Ibara ya 159 inakuwa 166 

na inabaki kama ilivyo. 

(ii) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 
itakayosomeka kama ilivyo ibara 

ya 123(a) na (b) ya Katiba ya sasa. 

 

(iii) 159 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

160. Mamlaka ya 

Mahakama ya 

Rufani 

(i) ibara ya 160 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 1. Ibara ya 160 inakuwa 

167. 

 

2. Katika Ibara ya 
167(1)(b) 

Imerekebishwa na 

itasomeka kama 

ifuatavyo:- 

“Mamlaka ya kufanya 
mapitio ya maamuzi ya 

Mahakama Kuu au 

Mahakama yoyote ya chini 

iliyopewa mamlaka maalum 

ya kusikiliza mashauri 

ambayo kwa kawaida 
husikilizwa na Mahakama 

Kuu;” 

(ii)   Ibara 160(1)(b) irekebishwe ili 

isomeke kama ifuatavyo:- 

“Mamlaka ya kufanya mapitio ya 

maamuzi ya Mahakama Kuu au 
Mahakama yoyote ya chini iliyopewa 

mamlaka maalum ya kusikiliza 

mashauri ambayo kwa kawaida 

husikilizwa na Mahakama Kuu;” 

 

161. Mamlaka ya Majaji 

wa Mahakama ya 

Rufani 

(i) Katika Ibara ndogo ya (2) maneno 

“za Washirika wa Muungano” 

yafutwe. 

 1. Ibara ya 161 inakuwa 

166. 

 

2. Ibara ndogo ya (1) 
imerekebishwa ili 

kutoa mamlaka kwa 

Jaji yeyote wa 

Mahakama ya Rufani 

(ii) 161(2) Inapendekezwa kuwepo 

kwa Ukomo wa muda ambao 
atatakiwa kumaliza shughuli 

hizo, na kama hawezi,basi 

zihamishiwe kwa Jaji au 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Hakimu mwengine katika 

Mahakama husika. 

kuweza kusikiliza 

shauri lolote katika 

Mahakama ya Rufani. (iii) 161 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

(iv) Kichwa cha habari cha (e) 

kiandikwe  

“(e) Uteuzi wa Mwenyekiti na Naibu 
Mwenyekiti”. 

 

(v) Ibara ya 161[(1) irekebishwe ili 

isomeke  

‘Mtu anaweza kuteuliwa kuwa 

Mwenyekiti wa Mahakama ya 

Rufani endapo atakuwa na sifa 
zifuatazo: 

(a) awe raia wa kuzaliwa wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania mwenye sifa ya 

uadilifu, tabia njema na 

uaminifu; 
(b)  awe na shahada ya 

sheria kutoka katika chuo 

kinachotambuliwa na 

mamlaka inayoshughulikia 

elimu ya juu katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; na 

(c)    awe: 

(i) amefanya kazi ya ujaji 

katika Mahakama Kuu 

za Nchi Washirika; au 

(ii) amefanya kazi ya 
utumishi wa umma 

katika Jamhuri ya 

Muungano au 

uanataaluma akiwa na 

sifa ya kusajiliwa kuwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
wakili au wakili na 

amekuwa na sifa hizo 

mfululizo kwa muda 

usiopungua miaka 
kumi.] 
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(e) Uteuzi wa majaji wa mahakama ya Rufani 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  
Tume 

162. Uteuzi wa 

Mwenyekiti wa 

Mahakama ya 

Rufani 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kuongeza maneno “na 

kuthibitishwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano” mara 

baada ya maneno “Tume ya 

Utumishi wa Mahakama.” 

Kujenga imani kwa 

wananchi na kumpa 

uhuru zaidi Mwenyekiti 

wa Mahakama ya Rufani 

katika utekelezaji wa 

majukumu yake. 

1. Ibara ya 162 inakuwa 

169. 

 

2. Ibara ndogo ya (2) 

imefanyiwa 

marekebisho na 
inasomeka kama 

ifuatavyo: 

 

Mtu anaweza kuteuliwa 

kuwa Mwenyekiti wa 

Mahakama ya Rufani 
endapo atakuwa na sifa 

zifuatazo: 

(a) awe raia wa kuzaliwa 

wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 
mwenye sifa ya uadilifu, 

tabia njema na uaminifu; 

  (b) awe na shahada ya 

sheria kutoka katika 

chuo kinachotambuliwa 

na mamlaka 
inayoshughulikia elimu 

ya juu katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

na 

  (c ) awe: 
     (i) amefanya kazi ya ujaji 

katika Mahakama 

Kuu za Nchi 

Washirika; au 

(ii) 162(1).Imependekezwa 
utaratibu kama unaotumika 

sasa kwenye katiba ya Kenya 

wa ushindani na uwazi 

(Meritocratic). 

 

ili kuleta ufanisi 

(iii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 
na iandikwe kama ifuatavyo: 

“(1) Mwenyekiti wa Mahakama ya 

Rufani atateuliwa na Rais baada 

ya kupendekezwa na Tume ya 

Utumishi wa Mahakama”. 

 

(iv) Ibara ya 162 ifanyiwe 

marekebisho ili Tume ya 
Utumishi wa Mahakama iteue 

majina matatu yatakayopigiwa 

kura na Majaji wote.  

Atakayeshinda ndiyo aapishwe na 

Rais. Majina hayo matatu 
yatokane na ushindani wa watu 

watakaoomba nafasi hiyo. 

 

(v) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (1) 

itakayosomeka kama ifuatavyo: 

“(1) Kutakuwa na Mwenyekiti na 

Naibu Mwenyekiti ambao 

watateuliwa na Rais”. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(vi) Ibara ya 162(1) irekebishwe na 

kusomeka kama ifutavyo:- 

Mtu anaweza kuteuliwa kuwa 

Mwenyekiti wa Mahakama ya 
Rufani endapo atakuwa na sifa 

zifuatazo: 

(a) awe raia wa kuzaliwa wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania mwenye sifa ya uadilifu, 
tabia njema na uaminifu; 

(b) awe na shahada ya sheria 

kutoka katika chuo 

kinachotambuliwa na 

mamlaka inayoshughulikia 

elimu ya juu katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania; na 

(c ) awe: 

(i) amefanya kazi ya ujaji katika 

Mahakama Kuu za Nchi 

Washirika; au 
(ii) amefanya kazi ya utumishi wa 

umma katika Jamhuri ya 

Muungano au uanataaluma 

akiwa na sifa ya kusajiliwa 

kuwa wakili au wakili na 

amekuwa na sifa hizo 
mfululizo kwa muda 

usiopungua miaka kumi. 

      (ii) amefanya kazi ya 

utumishi wa umma 

katika Jamhuri ya 

Muungano au 
uanataaluma akiwa na 

sifa ya kusajiliwa kuwa 

wakili au wakili na 

amekuwa na sifa hizo 

mfululizo kwa muda 
usiopungua miaka kumi. 

 

 (iii) Katika Ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe maneno “wa 

Mahakama ya Rufani” baada ya 

maneno “majina matatu”. 

 

(iv) Aya (a) ya Ibara ndogo ya (3) 
irekebishwe kwa kufuta maneno 

“na mamlaka inayoshughulikia 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
elimu ya juu katika Jamhuri ya 

Muungano”. 

(v) 162(4) ifutwe. Inaweza kutumika vibaya 

kwa upendeleo. 

162(4) Imependekezwa iwe kama 

ilivyopendekezwa katika ibara ya 
153(3) na 162(1). 

 

(vi) Ibara ndogo ya (4) ifutwe. (a) Kutoleta 

mkanganyiko kwenye 

masuala ya 

kutathmini malipo ya 

mafao kwa Majaji 
waliotumikia vipindi 

tofauti.  

(b) Aidha, Rais anaweza 

kuitumia Ibara hiyo 

vibaya kwa kuingiza 

upendeleo.  
(c) Ikiwa Rais ataweza 

kutengua mojawapo 

ya sifa zilizoainishwa 

itapelekea Rais 

kumteua mtu yeyote 
hata kama hana sifa 

ambazo ni msingi 

kwa ajili ya 

utekelezaji wa 

majukumu yake ya 

kila siku.  
(d) Hivyo, sifa zilizotajwa 

zizingatiwe katika 

uteuzi wa Majaji wa 

Mahakama ya 

Rufani. 
(e) Kupunguza 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
uwezekano wa Rais 

kuteua mtu kwa 

upendeleo. 

(f) Uteuzi wa Majaji 
unatokana na 

mapendekezo ya 

Tume ya Utumishi 

wa Mahakama na sio 

vinginevyo. 

 (vii) Aya (c) ya Ibara ndogo ya (4)  
ifutwe 

Haiko wazi na haibainishi 
kigezo muafaka bali 

inatoa mwanya kwa 

madaraka yasiyo na 
mipaka (discretionary 

powers). 

(viii) Ibara hii irekebishwe ili Rais 

asiwe na mamlaka ya uteuzi. 

Aombe na kufanyiwa 

usaili. 

  Imeongezwa Ibara mpya ya 

170 inayozungumzia Uteuzi 
wa Makamu Mwenyekiti wa 

Mahakama ya Rufani. 

163 Uteuzi wa Majaji wa 

Mahakama ya 

Rufani 

(i) Ibara hii irekebishwe ili Rais 

aondolewe sifa za kuteua majaji. 

Tume ya utumishi ya 

mahakama isimamie hili 

na waombe na kufanyiwa 

usaili. 

1. Ibara ya 163 inakuwa 

ibara ya 171. 

2. Ibara ndogo ya (2) 

imerekebishwa na 
itasomeka “Mtu 

anaweza kuteuliwa 

kuwa Jaji wa 

Mahakama ya Rufani 

endapo atakuwa na 
sifa zilizoainishwa 

katika ibara ya 171(2)” 

(ii) Katika ibara ndogo ya (1) maneno 
“Tume ya Utumishi wa 

Mahakama” yafutwe na badala 

yake iandikwe ‘‘kutoka 

Mahakama Kuu”. 

 

(iii) Ibara hii ibadilishwe ili Majaji 

waombe nafasi hizo kwa Tume ya 
Utumishi na Tume ya Utumishi 

iteue majina matatu yapigiwe 

kura na Majaji wote na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
watakaoshinda waapishwe na 

Rais. 

(i) Iongezwe ibara mpya yenye 

masharti ya uteuzi wa 

Makamu Mwenyekiti wa 
Mhakama ya Rufani 

itakayosomeka kama ifutavyo: 

 163.-(1) Makamu 

Mwenyekiti wa Mahakama ya 

Rufani atateuliwa na Rais 
kutoka miongoni mwa majina 

ya watu watatu 

yatakayopendekezwa na Tume 

ya Utumishi wa Mahakama. 

 (2) Mtu atateuliwa 

kuwa  Makamu Mwenyekiti wa 
Mahakama ya Rufani endapo 

atakuwa na sifa zilizoainishwa 

katika Ibara ya 162(2).] [ 

Inajitosheleza. 

164. Kiapo cha Majaji wa 

Mahakama ya 

Rufani 

(i) 164 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. Ibaki ilivyo 

(ii)  164. Katiba itamke aina ya 

kiapo kwa nafasi zote 
zinazohitaji kiapo. 

Ibara ya 164 inakuwa 

ibara ya 172 na inabaki 
kama ilivyo katika 

Rasimu. 

165. Muda wa kuwa 

madarakani kwa 

Mwenyekiti na 

Majaji wengine wa 
Mahakama ya 

Rufani 

(i) 165 (1) na (2) ibaki kama ilivyo zinajitosheleza 1. Ibara ya 165 inakuwa 

ibara ya 173. 

2. Ibara ndogo ya (2),neno 

“Naibu” limeondolewa 
na kuwekwa neno 

“Makamu”. 

3. Imeongezwa Ibara 

ndogo ya (4) ambayo 

itasomeka “Bila ya 

kuathiri masharti ya 
Ibara ndogo ya (3), 

(ii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe 

ili kutoa fursa ya kuongezewa 

muda baada ya kustaafu ili 

kumalizia kesi na shughuli 
nyingine. 

Inajitosheleza. 

(ii) 165 (3) ifutwe. Kuepuka Majaji 

kujilimbikizia kesi kwa 

ajili ya kuendelea kuwapo 

kazini hata baada ya umri 

wa kustaafu kuwadia. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(iii) Katika ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe maneno “kwa kipindi 

kisichozidi miezi kumi na mbili” 

mwisho wa sentensi. 

 Mwenyekiti au Makamu 

Mwenyekiti wa 

Mahakama ya Rufani 

aliyetimiza umri wa 
kustaafu,ataachia 

nafasi ya madaraka 

yake,isipokuwa 

ataendelea kutekeleza 

shughuli ambazo 
hajazikamilisha akiwa 

katika nafasi ya 

madaraka ya Jaji wa 

Mahakama ya Rufani 

mpaka 

atakapokamilisha 
shughuli hizo”. 

(iv) Iongezwe ibara ndogo ya (4) 
itakayoeleza muda wa kustaafu 

kwa Majaji atakapofikia umri wa 

miaka 60 kama ilivyo katika ibara 

ya 110(2) na 120(1) ya Katiba ya 

sasa. 

 

(v) Iongezwe Ibara ndogo mpya 
itakayoeleza utaratibu wa 

kumuondoa Jaji Mkuu na Naibu 

Jaji Mkuu. 

Hii ni kwa mujibu wa 
Ibara ya 155(1)(c) ambayo 

inatamka kuwa Jaji 

Mkuu na Naibu Jaji 

Mkuu atavuliwa 

madaraka kwa mujibu wa 

Katiba. 

(vi) Ibara hii irekebishwe kama 
ifuatavyo: 

(a) umri wa kustaaafu wa Majaji 

ulingane na watumishi 

wengine wa umma; 

(b) Jaji asipewe kesi mpya muda 
wake wa kustaafu 

unapokaribia; 

(c) masharti ya Ibara hii 

yapelekwe katika sheria. 

 

 (vii) Iongezwe ibara ndogo 

itakayosomeka kama ifuatavyo: 

 (3) Bila ya kujali masharti ya 
Ibara ya ndogo ya (1) na (2), Jaji 

aliyetimiza umri wa kustaafu 

atalazimika kuendelea kufanya 

kazi baada ya kutimiza umri huo 

mpaka amalize kutayarisha na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kutoa hukumu au mpaka 

akamilishe shughuli nyingine 

yoyote inayohusika na mashauri 

ambayo alikwishaanza 
kuyasikiliza kabla hajatimiza 

umri wa kustaafu.   

 (4) Bila ya kuathiri masharti ya 

ibara ndogo ya (3), Mwenyekiti au 

Makamu Mwenyekiti wa 
Mahakama ya Rufani aliyetimiza 

umri wa kustaafu, ataachia nafasi 

ya madaraka yake, isipokuwa 

ataendelea kutekeleza shughuli 

ambazo hajazikamilisha akiwa 

katika nafasi ya madaraka ya Jaji 
wa Mahakama ya Rufani mpaka 

atakapokamilisha shughuli hizo. ] 

166. Utaratibu wa 

kukaimu katika 

Mahakama ya  

Rufani 

(i) Ibara ndogo ya (1) (b) ifutwe.  Ibara ya 166 inakuwa ya 

174 na inabaki kama ilivyo (ii) Ibara ndogo ya (1)(c) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(c) Naibu Jaji Mwenyekiti akiwa 
hayupo nafasi yake ishikwe na 

Jaji Mwandamizi wa Mahakama 

ya Rufani ambaye atakaimu 

nafasi ya Mwenyekiti”. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (3) maneno “Jaji 

Mkuu” yafutwe na badala yake 

iandikwe “Tume ya Utumishi wa 
Mahakama”. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (4) maneno ‘kama 

muda haukutajwa basi mpaka 

uteuzi utakapofutwa na Rais” 

yafutwe na badala yake muda 

utajwe katika barua ya uteuzi. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(v) 166(4) Imependekezwa kuwa 

na ukomo wa muda wa 

kukaimu usiozidi miezi 12. 

Ili isiwe njia ya mkato ya 

watu kuwa Majaji. 

(vi) Ibara ndogo ya (5) inapendekezwa 

muda wa kumaliza mashauri 
usizidi miezi sita. 

 

(vii) 166 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

167. Utaratibu wa 

kushughulikia 

nidhamu ya Majaji 

wa Mahakama ya 

Rufani 

(i) Inapendekezwa ielezwe kama 

ilivyo kwenye ibara za 108 na 109 

za Katiba ya sasa. 

 1. Ibara ya 167 inakuwa 

ya 175.  

2. Ibara ndogo (1) 

imefutwa. 

3. Katika Ibara ndogo ya 
(2) mbele ya maneno 

‘’Madaraka ya Jaji’’ 

yameongezwa maneno 

ya ‘’Mahakama ya 

Rufani’’. 

(ii) 167 (1) ifutwe. Utaratibu wa 

kushughulikia nidhamu 

ya Majaji umeelezwa 
katika Ibara ya 157(2)-(5). 

(iii) Kiongezwe kichwa cha habari 

kipya kitakachoelezea kuhusu 

nidhamu ya Majaji, aidha kwa 

kuzingatia mtiririko uliopo katika 

Sheria ya Utumishi wa 
Mahakama, Ibara zinazohusu 

Mtendaji Mkuu wa Mahakama 

(170 na 171) zitangulie kabla ya 

zile zinazohusu Msajili Mkuu. 

 

(f) Usimamizi wa Shughuli za Mahakama 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya  Maoni Marekebisho ya 
Tume 

168. Msajili wa (iv) Masharti ya Ibara hii  1. Ibara ya 168 inakuwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya  Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Mahakama yapelekwe katika sheria. 

(i) Ibara hii irekebishwe na nafasi 

usajili wa Mahakama itangazwe 

na usaili ufanyike. 
(ii) Katika ibara ndogo (1) neno 

“Msajili” iandikwe ‘Msajili Mkuu”, 

aidha maneno “na baada ya 

kuidhinishwa na Bunge” yafutwe. 

(iii) Ibara ibadilishwe kwa kuweka 
sharti kwamba Msajili ateuliwe na 

Tume ya Utumishi wa Mahakama. 

(iv) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama ilivyo 

kifungu cha 27 cha Sheria ya 

Usimamizi wa Mahakama 
(Judiciary Administration Act 

Nam. 4/2011). 

 

(a) Mahakama inawasajili 

wengi ambao wote 

wapo chini ya Msajili 
Mkuu. 

(b) Kuidhinishwa na 

Bunge ni kuingilia 

Muhimili mwingine. 

ya 176. 

 

2. Katika ‘’Marginal 

Note’’  
Neno Msajili wa 

Mahakama lisomeke 

‘Msajili Mkuu wa 

Mahakama’ 

 
3. Katika Ibara ndogo ya 

kwanza neno ‘’Msajili’’ 

lisomeke ‘’Msajili 

Mkuu wa Mahakama’’ 

 

4. Ibara ya kwanza 
ikomee kwenye 

maneno ‘’Tume ya 

Utumishi wa 

Mahakama’’ 

 
5. Katika Ibara ndogo ya 

(2), neno ‘’Msajili’’ 

lisomeke ‘’Msajili 

Mkuu wa Mahakama’’ 

 

6. Imeongezwa Ibara 
ndogo ya 2(a) ambayo 

inasomeka ‘’Awe raia 

wa kuzaliwa wa 

Jamhuri ya Tanzania’’ 

169. Majukumu ya 

Msajili wa 
Mahakama 

(i) Ibara ibadilishwe ili Msajili 

awajibike kwa Jaji Mkuu. 

a. Tume haikutani kila 

siku. 
 

Kuwajibika kwake kwa 

Tume ya Utumishi wa 

1. Ibara ya 169 inakuwa 

ya 177. 
 

2. Neno ‘’Msajili’’  

lisomeke ‘’Msajili 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya  Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Mahakama kunapunguza 

ukaribu na uwajibikaji. 

Mkuu wa Mahakama’’ 

(ii) Iongezwe aya mpya ya (d) 

katika ibara ndogo ya (2) 

itakayoweka sharti la kuwa na 
shahada ya Chuo Kikuu 

kinachotambulika na Serikali. 

 

170. Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama 

(i) Ibara ibadilishwe ili nafasi ya 

Mtendaji Mkuu wa mahakama 

itangazwe, watu wenye sifa 

waombe na wafanyiwe usaili. 

Uwazi na ushindani 

vitaongeza uhuru na 

uwajibikaji katika 

utumishi wa umma. 

Ibara ya 170 inakuwa ya 

178. 

 

Katika Ibara ndogo ya 
178(1) maneno ‘’Tume ya 

Utumishi wa   Mahakama’’  

yasomeke ‘’Tume ya 

Utumishi wa Umma’’. 

 

(ii) 170(1)-Mtendaji Mkuu 
apendekezwe na Tume ya 

Utumishi wa Umma. 

Ndio utaratibu wa kada 
hii ya utumishi. 

(iii) Ibara ibadilishwe ili Mtendaji 

Mkuu asiidhinishwe na Bunge. 

Kunaingilia Mhimili 

mwingine. 

(iv) 170(2) ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

171. Majukumu ya 

Mtendaji Mkuu wa 

Mahakama 

(o) 171(1)(a),(c),(d) na (e) ibaki 

kama ilivyo. 

Inajitosheleza. Ibara ya 171 inakuwa 179 

na inabaki kama ilivyo. 

 (ii)  171(1) (b)-Maneno “Afisa 

Masuuli” yapatiwe tafsiri. 

Ili lieleweke kwa wengi. 

(iii) 171(2) ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 
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10.2 SEHEMU  YA TATU:TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA NA MFUKO WA MAHAKAMA 
 

(a) Tume Ya Utumishi Wa Mahakama 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

172. Tume ya Utumishi 

wa Mahakama 

(i) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe kwa 

jina la Tume kuwa Tume Huru ya 
Utumishi wa Mahakama. 

 1. Ibara ya 172 iwe 180. 

 
2. Imeongezwa Ibara 

ndogo ya (1)(e) ambayo 

itasomeka Majaji 

Wakuu wa nchi 

Washirika. 

 
3. Katika Ibara ndogo ya 

(1) (g) neno Vyuo Vikuu 

lisomeke  Vyuo Vikuu 

husika. 

(ii) Ibara ibadilishwe ili muundo wa 

Tume ujumuishe watu wa taaluma 

nyingine mbali ya taaluma ya 

sheria. 

 

(iii) Ibara irekebishwe ili kuweka 

utaratibu wa kuzuia ukwamishaji 

wa rufani kutoka Mahakama za 
nchi Washirika kwenda kwenye 

Mahakama za Jamhuri ya 

Muungano.  

 

(iv) Wawakilishi kutoka tume ya 

haki za binaadamu na watoa 

huduma ya msaada wa kisheria 
waongezwe. 

 

Orodha haijitoshelezi kwa 

kuwa imeacha 

wawakilishi kutoka Tume 
ya haki za Binaadam na 

watoa huduma ya 

msaada wa kisheria 

(v) Aya (c) ya Ibara ndogo ya (1) 

ibadilishwe na iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“(c) Jaji mmoja wa Mahakama ya 

Juu aliyechaguliwa na Majaji wa 

Mahakama ya Juu”. 

 

(vi) 172(1)(c).Kipengele kiondolewe. Kuna Jaji Mkuu. 

  (vii) aya (d) ibadilishwe na iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(d) Jaji mmoja wa Mahakama ya 
Rufani aliyechaguliwa na Majaji wa 

Mahakama ya Rufani.” 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(viii) 172(1)(d),Kipengele kirekebishwe 

na kisomeke “Naibu Jaji Mkuu”. 

 

 

(ix) ibara ibadilishwe kwa kutaja 

Chama cha Wanasheria wa 
Tanganyika. 

Wajumbe wa Tume – 

chama cha wanasheria 
wa Tanzania bara hakipo. 

(x) iongezwe aya zifuatazo katika 

Ibara ndogo ya (1): 

“(1) Watu wawili wasiokuwa 

wanasheria kutoka miongoni mwa 

wananchi watakaoteuliwa na 
taasisi za kidini na taasisi za kiraia 

kutoka Tanganyika na Zanzibar; 

(2) Mtumishi mmoja wa umma 

atakayeteuliwa na Tume ya 

Utumishi wa Umma.” 

Ili kupata na kusikiliza 

malalamiko ya wadau na 

watumiaji wa Mahakama. 

(xi) Aya (f) ya ibara ndogo ya (1) ifutwe.  

(xii) Aya (g) katika ibara ndogo ya (1) 

maneno “Wakuu wawili wa vitivo 
vya Sheria” yafutwe na iandikwe 

“Mkuu mmoja wa kitivo cha 

Sheria”. 

 

(xiii) 172(1)(g) irekebishwe kwa 

kufuta maneno 

“watakaopendekezwa na Jaji 
Mkuu”. 

Vitivo vipendekeze kupitia 

taratibu zao. 

173. Majukumu ya Tume 

ya Utumishi wa 

Mahakama 

(i) Katika Ibara ndogo ya (2)(a) 

maneno “ya Juu na Mahakama ya 

Rufani” yafutwe na badala yake 

iandikwe “Mahakama mbalimbali”. 

 1. Ibara ya 173 iwe 181. 

 

2. Imeongezwa Ibara 

ndogo ya (5), ambayo 

itasomeka ‘’Bila ya 
kuathiri Masharti ya 

Ibara ndogo ya 2(b), 

Mapendekezo ya 

maslahi kwa Majaji na 

(ii) 173(2).Imependekezwa 

kipengele hicho kitoe mamlaka 
kwa Tume ya Utumishi wa 

Mahakama, ya kuitisha 

maombi ya kujaza nafasi mbali 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
mbali za utumishi katika 

mahakama, zikiwemo za Ujaji 

na kupendekeza uteuzi ambao 

utathibitishwa na Bunge kabla 
ya Rais hajakamilisha. 

Watumishi wengine wa 

Mahakama 

yatawasilishwa kwenye 

chombo chenye 
jukumu la kusimamia 

maslahi ya Watumishi 

wa Umma’’. 
(iii) iongezwe ibara ndogo mpya ya (6) 

kitakayoeleza kama ifuatavyo: 

“(6) Bila ya kuathiri masharti ya 

ibara ndogo (2)(b)  mapendekezo ya 

masilahi kwa majaji na  watumishi 
wengine wa mahakama 

yatawasilishwa kwenye chombo 

chenye jukumu la kusimamia 

masilahi ya watumishi wa umma”. 

 

(iv) 173(3)(a) iboreshwe kwa 

kumtaka Rais kuzingatia 

kuteua Majaji kutoka katika 
orodha ya majina iliyowalishwa 

na Tume ya Utumishi wa 

Mahakama na si vinginevyo. 

Kuepuka kumpa Rais 

mwanya wa kuteua Majaji 

ambao 
hawajapendekezwa na 

Tume ya Utumishi wa 

Mahakama. 

174. Uanachama katika 

vyama vya siasa 

(p) Katika ibara hii yaongezwe 

maneno “Jaji ya Mahakama 

Kuu, Mahakimu na Wasaidizi 
wa Sheria wa Majaji”. 

 Ibara ya 174 inakuwa  182 

na inabaki kama ilivyo 

(ii) 174 isomeke “Mara 

atakapoteuliwa aache 

uwanachama wa chama chake cha 

siasa; kwa muda ambao atakuwa 

jaji”.  

ili kila mtu awe na haki 

ya kikatiba ya kuwa 

mwanachama wa chama 

cha siasa “Freedom of 

Association” akichaguliwa 

Jaji asitishe uanachama 
mpaka hapo atakapoacha 

Ujaji. 

(iii) 174. bara ifafanue maana 

ya”Kuwa mwanachama wa chama 

chochote cha siasa” ni kuwa na kadi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ya chama husika, Kuhudhuria 

mikutano ya hadhara ya chama 

husika au  Kuhudhuria shughuli 

nyingine zilizo wazi kwa umma za 
chama cha siasa. 

(iv) 174 ibaki kama ilivyo. 

 

Inajitosheleza. 
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(b) Mfuko wa Mahakama 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya  Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  
Tume 

175. Mfuko wa 

Mahakama 

(i) katika Ibara ndogo ya (1) na (3) 

Suala la Mfuko wa Mahakama 
lisitajwe kwenye Katiba bali litajwe 

kwenye sheria itakayotungwa na 

Bunge kama ilivyo kwa mifuko 

mingine yote isipokuwa Mfuko 

Mkuu wa Hazina. 

Mifuko ni mingi 

isimamiwe katika sheria 
na taratibu za 

mahakama. 

1. Ibara ya 175 

inakuwa  183.  
 

2. Katika Ibara ndogo 

ya (1) maneno 

‘’Mfuko 

utakaojulikana 

kama’’ yamefutwa.. (ii) Ibara ndogo ya (3) irekebishwe ili 

iandikwe kama ifuatavyo: 
“(3) Kila mwaka wa fedha, Mtendaji 

Mkuu wa Mahakama atawasilisha 

bajeti ya Mahakama Bungeni kwa 

ajili ya kuthibitishwa na Bunge, 

baada ya kuthibitishwa na Bunge, 
bajeti hiyo itaingizwa katika mfuko 

wa Mahakama kutoka kwenye 

mfuko mkuu wa hazina.” 

 

(iii) 175 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 
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SURA YA KUMI NA MOJA YA RASIMU 

11.0 SEHEMU YA KWANZA: UTUMISHI KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 
  

Ibara  
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  
Tume 

 SURA YA KUMI NA 

MOJA 

 

 

SURA YA KUMI NA MOJA: 
Isomeke “UTUMISHI WA UMMA 

KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 

WA TANZANIA”. 

  

176. Misingi Mikuu ya 

Utumishi wa Umma 

(i) Ibara hii ifutwe.   Masharti yapelekwe 

katika Sheria za Utumishi 

wa Umma 

Ibara ya 176 inakuwa  184. 

 

Ibara inabaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (1), isomeke: 

“(1) Kutakuwa na utumishi wa 
umma katika Jamhuri ya 

Muungano ambao utazingatia 

misingi na kanuni zifuatazo:” 

 

(iii) Ibara ndogo ya (2), ongeza maneno 

“na katika kuchukua hatua za 

kinidhamu” katikati ya maneno 
“uongozi” na “katika”. 

 

(i) Ibara ndogo ya (1) iongezwe 

maneno “utumishi huo uzingatie 

usawa”. 

Nchi zote mbili zina hadhi 

sawa. 

(ii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe ili 

kuweka usawa katika Bunge. 

Kuzingatia hadhi ya nchi 

na sio ukubwa na udogo 

wa nchi. 

Ibaki kama ilivyo  

Isomeke, “Kutakuwa na utumishi 

wa umma katika Jamhuri ya 
Muungano ambao utazingatia 

 



324 
 

Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
misingi na kanuni zifuatazo” 

 Ibara 176(2) isomeke, “misingi 

na kanuni za umma zilizoainishwa 

katika ibara hii zitazingatiwa na 

kutumika katika uteuzi wa 
kushika nafasi za madaraka ya 

uongozi  na katika kuchukua 

hatua za kinidhamu.” 

 

  

Ibara isomeke, “ Kutakuwa na 

utumishi wa umma katika 

Jamhuri ya Muungano ambao 
utazingatia misingi na kanuni 

zifuatazo” 

 

176(2) isomeke, “misingi na 

kanuni za umma zilizoainishwa 

katika ibara hii zitazingatiwa na 

kutumika katika uteuzi wa 

kushika nafasi za madaraka ya 
uongozi na katika kuchukua 

hatua za kinidhamu..” 

 

  Makosa yanayotendwa na 

watumishi yawekwe kwenye 

sheria 

  

Neno rasilimali liboreshwe na 

kuwa raslimali 

 

177. Masharti kuhusu 
utumishi katika 

Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Katika Ibara hii suala la 
uwiano halikufafanuliwa wala 

vigezo vyake havijabainishwa 

katika Rasimu. Inapendekezwa 

uwiano kati ya nchi Washirika 

uzingatie sifa na vigezo wazi na 
muafaka ikiwemo idadi ya 

watu katika nchi Washirika. 

  
1. Marginal Note isomeke 

‘’Ajira na Uteuzi wa 

Viongozi wa Taasisi 

katika Serikali’’ 

 
2. Ibara ya 177 inakuwa  

185 na isomeke: 

 (ii) Katika Ibara hii uwiano baina  
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
ya Washirika wa Muungano 

uwe wa haki. 

(1) Bila ya kuathiri 

masharti ya katiba hii, ajira 

katika utumishi wa umma 

na uteuzi katika nafasi za 
madaraka ya uongozi 

katika serikali ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania 

na taasisi zake, itatolewa 

na kufanyika kwa 
kuzingatia: 

(a) Taaluma na uweledi; na  

(b) Uwakilishi wa nchi 

washirika. 

(2)Kwa madhumuni ya 

ibara ndogo ya kwanza, 
uteuzi wa viongozi katika 

serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

utafanyika kwa 

kuzingatia ushiriki wa 
kila upande wa nchi 

washirika. 

 

 

(i) Katika Ibara hii itamkwe kwamba 

suala la Utumishi wa Umma ni 

moja kati ya mambo ya 
Muungano, ili kuwezesha 

mchanganyiko ambao hatimaye 

utaimarisha Umoja wa Kitaifa. 

 

(ii) Ibara hii ifanyiwe marekebisho ili 

kuweka maelezo na ufafanuzi wa 

kina kwa mambo yafuatayo: 
(a) Watumishi katika Serikali 

ya Muungano watakuwa 

kwa uwiano gani; 

(b) Utaratibu wa mtumishi wa 

umma anayehamishwa 

kutoka Serikali ya Zanzibar 
au Serikali ya Tanganyika 

kwenda kufanya kazi 

Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano; 

(c) Maslahi ya wale ambao 
kabla ya kuanza kwa 

Katiba Mpya walikuwa ni 

watumishi wa Serikali ya 

Muungano. 

 

 

(d) Iongezwe ibara ndogo itakayotoa 

tafsiri ya neno “uwiano”. 

 

(e) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (2) 
ambayo itakuwa kama ifuatavyo: 

“(2) Bila ya kuathiri masharti ya 

Katiba hii, utumishi wa umma na 

uongozi katika Jamhuri ya 

Muungano utazingatia uwiano ulio 

Ili kuondoa 
manung’uniko na hisia za 

kuwepo upendeleo wa 

udini na ubaguzi katika 

uteuzi wa nafasi katika 

utumishi wa umma. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
sawa (50%) baina ya Waislam na 

Wakristo.” 

(f) Neno “uwiano” lifutwe na badala 

yake iandikwe “usawa”. 

 

Katika ibara hii neno “uwiano” 

lisomeke “usawa”. 

Kuzingatia hadhi ya nchi 

na sio ukubwa na udogo 
wa nchi. 

Suala la Utumishi wa Umma liwe 

la Muungano ili kuimarisha 

Muungano. 

 

Ibara ibaki ilivyo  

Uwiano wa washirika wa 

Muungano katika utumishi 

ubainishwe 

 

Ihaririwe kuzingatia muundo wa 
serikali mbili 

 

Kuwe na nafasi sawa na 

mzunguko katika nafasi za 

uongozi na ajira 

 

Kuwe na uwiano katika 

Muungano utolewe ifafanuzi, 

iwapo ni ni 50/50 au vinginevyo 

 

Iongezwe “jinsi” itakayoelezea 
masharti ya utumishi katika 

Jamhuri ya Muungano ili isomeke 

“utoaji wa ajira na uteuzi wa 

viongozi utazingatia uwiano wa 

washirika wa muungano na jinsi” 

 

uwiano kati ya nchi Washirika 

uzingatie sifa na vigezo wazi na 
muafaka ikiwemo idadi ya watu 

katika nchi Washirika. 

 

Utaratibu wa kuunda Tume hii 

uwe ni wa wazi wa kutangaza 

nafasi, watu wenye sifa kuomba, 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
usaili, na Tume ya Utumishi wa 

Umma iteue, kisha Rais, na 

mwisho Bunge liidhinishe. 

Utumishi wa umma uzingatie 

uwiano ulio sawa (50%)kati ya 
wakristo na waislamu 

 

Katika ibara hii neno “uwiano” 

lisomeke “usawa”. 

Kuzingatia hadhi ya nchi 

na sio ukubwa na udogo 

wa nchi. 

  

178. Tume ya Utumishi 

wa Umma 

(i) Katika Ibara hii Tume ya Utumishi 

wa Umma Sura ya 11, kabla ya 

ibara ya 178 pawepo kichwa cha 
habari “Tume ya Utumishi wa 

Umma”.  

(ii) Aidha, masuala ya utumishi wa 

umma hayajapewa uzito 

unaostahili. Kwa mfano Tume 

kuwa na mamlaka ya 
kuwawajibisha wasimamizi wa 

waajiri ambao wanashindwa 

kuchukua hatua dhidi ya 

watumishi wanaowasimamia.   

 1. Ibara ya 178 

itakuwa 186. 

2. Ibara ndogo ya (3) 
imeandikwa upya  

na ibara ndogo ya 

(4) imefutwa. 

(iii) Ibara hii iweke utaratibu wa 

kuunda Tume hii uwe ni wa wazi 
wa kutangaza nafasi, watu wenye 

sifa kuomba, usaili, na Tume ya 

Utumishi wa Umma iteue, kisha 

Rais, na mwisho Bunge 

liidhinishe. 

 

(iv) Katika Ibara ndogo ya (4) neno 
“kuidhinishwa” lifutwe na badala 

yake iandikwe “kuthibitishwa”. 

 

(v) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe ili 

Katibu wa Tume athibitishwe na 

Utaratibu wa uthibitisho 

hufuata baada ya uteuzi. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Bunge baada ya kuteuliwa na 

Rais. 

(vi) Ibara irekebishwe ili Katibu wa 

Tume asithibitishwe na Bunge. 

(a) Ni mtendaji wa 

Mhimili wa Serikali. 

(b) Hawajibiki Bungeni. 
(c) Si nafasi ya kisiasa. 

(vii) Kuwe na kinga ya mashtaka dhidi 

ya Mwenyekiti, Wajumbe na 

Katibu kwa makosa waliyotenda 

katika utekelezaji wa majukumu 

yao. 

 

(viii) Ibara hii irekebishwe ili ieleze 
dhana ya utumishi katika Serikali 

ya Muungano. 

Ili kuondoa utata 
unaoweza kujitokeza. 

(ix) Ibara ndogo ya (1) na (4) ieleze: 

(a) Mwenyekiti na wajumbe 

wapatikane kwa uwazi na 

ushindani; 

(b) wajumbe na Katibu 
wasiidhinishwe na Bunge 

Kuepuka Mhimili mmoja 

kuingia mwingine. 

(x) Katika ibara ndogo ya (4) maneno 

“baada ya” yafutwe. 

Kuleta mtiririko wa 

mantiki. 

(xi) Ibara ieleze uhusiano baina ya 

Tume na Tume za Washirika au 

mamlaka zenye kufanana na hizo. 

Kujua mipaka ya 

majukumu ya Tume. 

(xii) Ibara ieleze kwamba muda wa 

kukaa madarakani Mwenyekiti na 
wajumbe wa Tume uwe ni vipindi 

viwili vya miaka mitano mitano. 

Ili kutoa muda wa 

kutosha kutathmini 
utendaji wao wa kazi. 

(xiii) Kuwe na uhuru wa Tume 

kutoingiliwa na mtu au mamlaka 

yoyote. 

Kutoa uhuru kwa Tume 

na kuleta uwajibikaji. 

(xiv) Ibara hii iboreshwe kwa 

kuongeza ibara ndogo ambayo 
itaainisha sifa za Makamishna 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kulingana na unyeti wa 

majukumu ya kazi zao. 

Ibara ndogo iongezwe 

itakayoainisha utaratibu wa 

kumuondoa Mwenyekiti na 
Wajumbe wa Tume. 

 

Kabla ya ibara ya 178, kuwe na 

kichwa, “Tume ya Utumishi wa 

Umma.” 

 

Tume iwe na mamlaka ya 

kuwawajibisha wasimamizi na 

waajiri. 

 

Katibu wa Tume ateuliwe 
miongoni mwa watumishi 

waandamizi katika Jamhuri ya 

Muungano. 

 

Iitwe Tume ya Utumishi ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

 

Suala la utumishi liwe “utumishi 
katika Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano”. 

 

Katibu  wa Tume asithibitishwe  

na Bunge. 

 

Upatikanaji wa Mwenyekiti na 

wajumbe uwe wa ushindani na 

wasiidhinishwe na Bunge ili 

kuondoa mihimili kuingiliana. 

 

Katibu wa Bunge asiidhinishwe na 
Bunge. 

 

Sifa za Mwenyekiti ziwekwe wazi.  

Apendekezwe na chombo fulani 

kwa Rais na kuthibitishwa na 

Bunge kabla ya uteuzi rasmi Rais. 

 

Wajumbe sita wa Tume  
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
wapendekezwe na chombo 

maalum, sifa zao ziwekwe wazi 

kwa vile chombo hicho kinabeba 

nguvu kubwa za Rais. 

Katika ibara ya 178(4) Katibu wa 
Tume apendekezwe na chombo 

maalum kwa Rais kabla ya jina 

lake kupelekwa Bungeni kwa 

uteuzi rasmi. 

 

Katibu wa Tume athibitishwe na 

Bunge. 

 

Ibara ya 178(1) iseme, “Tume ya 
Uteuzi  iliyoundwa  chini ya ibara 

ya 182 itapendekeza majina ya 

watu wanaofaa kuteuliwa kuwa 

Wajumbe wa Tume ya Utumishi 

wa Umma na itatelekeza 

majukumu yake kwa mujibu wa 
ibara hiyo.” 

 

Ibara ya 178(1) iseme, “Tume ya 

Uteuzi iliyoundwa  chini ya ibara 

ya 182 itapendekeza majina ya 

watu wanaofaa kuteuliwa kuwa 

Wajume wa Tume ya Utumishi wa 
Umma na itatelekeza majukumu 

yake kwa mujibu wa ibara hiyo.” 

 

178(1) Ifutwe.  

178(1) iseme wajumbe sita; 

watatu wanawake na watatu 

wanaume 

 

Sifa za wajumbe wa Tume 

zibainishwe ikiwemo uzoefu 
mkubwa wa kazi Serikalini na 

katika asasi za kiraia. 

 

Idadi ya Wajumbe wa Tume iwe Watumishi wanatoka 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
sawa kutoka kila Nchi Mshirika. pande zote mbili za 

Shirikisho. 

  Imeongezwa ibara mpya ya 

187 inayohusu uanzishwaji 

wa nafasi ya Katibu wa 
Tume ya Utumishi wa 

Umma 

179. Mamlaka na 

majukumu ya Tume 

(i) Ibara hii ifanyiwe marekebisho ili: 

(a) kuruhusu kutungwa kwa 

sheria ya Bunge 

itakayosimamia mambo 
yafuatayo- 

(a) utayarishaji na utoaji wa 

taarifa za Tume; 

(b) utayarishaji wa majukumu ya   

Tume; 

(c) utoaji wa maamuzi na 
mapendekezo ya Tume; 

(d) kinga kwa watumishi; 

(e)  masuala mengine muhimu ya 

Tume. 

 1. Ibara ya 179 itakuwa 

ibara ya 188. 

2. Ibara ndogo ya 2(c) 

neno ‘idara ya’ 
limefutwa. 

 

(ii) Tume iongezewe jukumu la 

kukagua rasilimali watu 
Serikalini na kutoa taarifa 

Bungeni. 

Kufuatilia utendaji katika 

Utumishi wa Umma na 
kuleta ufanisi katika 

utoaji wa huduma. 

(iii) Ibara hii iweke masharti 

yanayohusu upatikanaji wa 

fedha, nyenzo na rasilimali watu 

za kutosha. 

Majukumu ya Tume ni 

makubwa na mazito hivyo 

yanahitaji kutekelezwa 

kwa ufanisi mkubwa. 

(iv) Katika Ibara ndogo ya (2)(a) 

yaongezwe maneno “katika 
utumishi wa umma” mara baada 

ya neno “mbalimbali”. 

 

(v) Katika Ibara ndogo ya (2)(a) ieleze 

kwamba kazi ya Tume iwe ni 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kupokea na kuchambua 

mapendekezo kutoka taasisi 

zinazohusika juu ya uteuzi wa 

viongozi wa taasisi mbalimbali na 
kumshauri Rais.   

(vi) Ibara ya 179(2) (c), (d) na (e) 

irekebishwe kwani imechanganya 

kazi za utendaji na kazi za 

nidhamu. 

Kuleta utendaji mzuri. 

(vii) Ibara 179(2)(g-h)  irekebishwe 

kutokana na uzito wa suala 
Mishahara kwa Watumishi wa 

Umma, ni muhimu jukumu hili 

litekelezwe na chombo mahsusi 

cha kikatiba badala ya kuwekwa 

kama shughuli mojawapo tu ya 

Tume ya Utumishi wa Umma. 
Kwa hiyo Ibara ndogo (2) (g-h) 

ziondolewe chini ya Tume ya 

Utumishi wa Umma na ziwekwe 

chini ya chombo maalum cha 

kikatiba.  

 

(viii) Neno “kusawazisha” liondolewe 
na badala yake yatumike maneno 

“kuoanisha na kuwianisha”.   

Kwa sababu mishahara 
haiwezi kusawazishwa 

bali inawianishwa. 

(ix) Neno “masilahi” litumike badala 

ya  “marupurupu”. 

 

(x) Majukumu ya Tume yaangaliwe 

upya: 

(a) yanaingiliana na ya Katibu 

Mkuu Kiongozi kama Mkuu wa 
utumishi wa Umma; 

(b) ni makubwa mno, kupanga 

mishahara, uteuzi, kusimamia 

nidhamu za watumishi wa 

(a) Yataleta mgogoro/ 

mgongano wa 

majukumu. 

(b) Ni kinyume na 
Utawala Bora. 

(c) Mfumo wake umeigwa 

Kenya, ambako tayari 

umeshaanza 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
umma na rufaa. kulalamikiwa na 

baadhi ya makundi, 

ikiwemo Wabunge. 

Kazi ya Tume iwe ni kupokea 

na kuchambua mapendekezo 
kutoka Taasisi zinazohusika 

juu ya uteuzi wa viongozi wa 

Taasisi mbalimbali na 

kumshauri Rais. 

  

Kuwe na chombo mahsusi 

kikatiba kushughulikia 
mishahara na maslahi ya 

viongozi na watumishi. 

 

Neno  “maslahi” litumike 

badala ya marupurupu. 

 

Ibaki kama ilivyo.  

Iangaliwe upya kuondoa 

migongano na Katibu Mkuu 

Kiongozi. 

 

Itazamwe upya ili 
kutenganisha kazi za nidhamu 

na utendaji ili kuleta utendaji 

mzuri. 

 

 

Ibara ya 179(g) na 179(h) 

zisomeke: 

 

Isomeke, “Kuunda na 

kudurusu mishahara na 
marupurupu ya watumishi wa 

umma, ikiwemo viongozi wa 

juu wa nchi, viongozi wa 

kisiasa na wabunge, 

watumishi waliopo chini ya 
utumishi wa serikali, 

mahakama, Bunge, maofisa 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
wa majeshi ya ulinzi.” 

“Kusawazisha mishahara na 

marupurupu ya maafisa wote 

wa serikali ikiwemo viongozi 

wa juu wa nchi, viongozi wa 
kisiasa, Bunge, wabunge, 

mahakama, maofisa wa 

umma, maofisa wa majeshi ya 

ulinzi na usalama na askari 

wa majeshi ya ulinzi.” 

 

Katika ibara ya 179(1) Maneno 
yaongezwe maneno,  “ katika 

mamlaka ya Jamhuri ya 

Muungano.” 

 

Irekebishwe 179(2)(g) kwa 

maneno; “kuunda na kupitia 

mishahara na marupurupu ya 

viongozi wa juu wa nchi, 
viongozi wa kisiasa na 

Serikali. 
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SURA YA KUMI NA MBILI YA RASIMU 
12.0 SEHEMU YA KWANZA: UCHAGUZI KATIKA VYOMBO VYA UWAKILISHI NA VYAMA VYA SIADA 
Uwakilishi wa Wananchi 

 
Ibara 

Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

180. Ushiriki katika 

vyombo vya 

uwakilishi 

(i) Maneno ya pembeni yasomeke 

“Haki ya kujiandikisha na kupiga 

kura”. 

 1. Ibara ya 180 

inakuwa ibara ya 

189. 

2. Marginal note 

isomeke “Ushiriki 
katika uchaguzi na 

kura ya maoni”. 

3. 180(1)-Maneno “kwa 

ajili” yafutwe na 

badala yake 
yawekwe maneno 

“na kushiriki”. 

 

4. 180(2) (b) na (c)-

Neno “mtu” lisomeke 

“raia”. 
5. 180(2)- Yaongezwe 

maneno “wa haki” 

baada ya maneno 

“”huru na”. 

6. 180(4)- Yaongezwe 
maneno “wa haki” 

baada ya maneno 

“”huru”. 

(ii) 180-marginal note isomeke 

“Ushiriki katika uchaguzi na 

kura ya maoni”. 

Kuendana na maudhui ya 

Ibara. 

(iii) Ibara ndogo ya (1) iandikwe kama 
ifuatavyo: 

“(1) Kila raia wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania mwenye 

umri wa miaka kumi na nane au 

zaidi ana haki ya kujiandikisha na 
kupiga kura katika uchaguzi 

utakaofanyika Tanzania au kura 

ya maoni.” 

 

(iv) 180-marginal note isomeke 

“Ushiriki katika uchaguzi na 

kura ya maoni”. 

Kuendana na maudhui ya 

Ibara. 

(v) 180(1)-Maneno “kwa ajili” 
yafute na badala yake yawekwe 

maneno “na kushiriki”. 

Kuweka ufasaha. 

(vi) Ibara ya 180(2) (b) irekebishwe 

Kwa kufuta neno “ulemavu” na 

badala yake kuweka maneno 

“mahitaji maalum”. 

Ili kuweka usawa kwa 

kujumuisha watu wote 

wenye mahitaji maalum. 

(vii) 180(2) (b) na (c)-Neno “mtu” 

lisomeke “raia”. 

Kuweka ufasaha. 

(viii) 180(2) Inapendekezwa 
Ibara ndogo mpya baada ya 

Ibara ya 180(2)(c) na isomeke: 

Kuhakikisha ushiriki 
sawa katika vyombo vyote 

wa uwakilishi. 
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Ibara 
Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 

“(c) Wanawake na waume 

watakuwa na fursa sawa za 

kushiriki katika vyombo vya 

uwakilishi”. 

(ix) Katika Ibara ndogo ya (2)(d)(iii) 

neno “haukuwa” libadilishwe na 

iandikwe “hautakuwa”. 

Kuweka ufasaha. 

(x) 180(2)- Yaongezwe maneno “wa 
haki” baada ya maneno “huru 

na”. 

Kuweka ufasaha. 

(xi) Katika Ibara ndogo ya (2) na (3)- 

(a) Neno “Mamlaka ya Uchaguzi” 

itolewe tafsiri ili ijulikane kama 

ni Tume Huru ya Uchaguzi au 
ni chombo kingine; 

(b) Majukumu yaliyotajwa katika 

Ibara za 180 (3) na 184 (1), (2) 

& (3) yaainishwe. 

 

(xii) Katika Ibara ndogo ya (3), maneno 

“mamlaka ya nchi” yafutwe na 

badala yake iandikwe neno 
“Bunge”. 

 

(xiii) Katika Ibara ndogo ya (3)(f) 

yaongezwe maneno “kundi la 

wafungwa na mahabusu”. 

 

(xiv) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe 

kwa kutaja muda wa siku 21 ya za 

kufungua mashauri ya uchaguzi. 

 

(xv) Ibara ndogo ya (4) ifutwe. Imeshaelezwa na Ibara ya 
125(2). 

(xvi) 180(4)- Yaongezwe maneno “wa 

haki” baada ya maneno “”huru”. 

Kuweka ufasaha. 

(xvii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kama ifuatavyo: 
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Ibara 
Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 

“Bunge litatunga sheria ya 

utaratibu na ukomo wa muda 

utakaofuatwa katika kutangaza 

matokeo ya uchaguzi wa Ubunge 

na ya Urais”.  

(xviii) Ibara ya 180(3) inapingana na 

Ibara ya 105(3). 
(xix) Iongezwe Ibara mpya 

itakayozungumzia haki ya kupiga 

kura kwa raia ambayo isomeke: 

(xx)  kila raia wa Jamhuri ya 

Muungano aliyetimiza umri wa 
miaka 18 anayo haki na wajibu wa 

kupiga kura katika uchaguzi 

wowote uanaofanywa na Jamhuri 

ya Muungano. 

(xxi)  kutakuwa na Daftari la 

kudumu la wapiga kutra ambalo 
litatumika katika chaguzi zote za 

Jamhuri, na litatuzwa na/au 

kuwekwa mahali ambapo kila raia 

mwenye kutimiza umri ya miaka 

18 ataweza kuandikishwa kama 
mpiga kura anapotimiza umri huo. 

(xxii) (3) Bunge halitatunga Sheria 

kuzuia au kufifisha haki ya kupiga 

kura isipokuwa tu kwa sababu ya 

kukosa uwezo wa kisheria wa umri 

au ugonjwa wa akili. 
(xxiii) Iandikwe kuwa: Bunge 

litatunga Sheria ya Uchaguzi 

itakayoweka masharti kuhusu 

mambo yafuatayo: 

(a) Kutaja sehemu ambapo 
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Ibara 
Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 

Daftari la kudumu la 

wapiga kura litawekwa kwa 

ajili ya kuandikisha wapiga 

kura au kurekebisha 

yaliyomo katika Daftari 

hilo, na sehemu na nyakati 
za kupiga kura; 

(b) Utaratibu wa kumwezesha 

mtu kujiandikisha  sehemu 

moja na kupiga kura 

sehemu nyingine; 
(c) Utaratibu wa kumwezesha 

raia anayeishi nje ya 

Jamhuri ya Muungano au 

aliyeko chini ya ulinzi wa 

vyombo au mamlaka ya 

usalama au hukumu au 
amri yeyote ya mahakama 

anapiga kura. 

  (xxiv) Iongezwe ibara mpya 

itakayokuwa na masharti 

yanayohusu ajira na uteuzi wa 

viongozi wa taasisi za serikali 
itakayosomeka kama ifuatavyo: 

 -(1) Bila ya kuathiri masharti 

ya Katiba hii, ajira katika utumishi 

wa umma na uteuzi katika nafasi 

za madaraka ya uongozi katika 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na taasisi zake, 

itatolewa na kufanyika kwa 

kuzingatia:  

(a) taaluma na weledi; na 

(b) uwakilishi wa Nchi Washirika. 
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Ibara 
Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 

 (2) Kwa madhumuni ya Ibara 

ndogo ya (1), uteuzi wa viongozi 

katika Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania utafanyika 

kwa kuzingatia ushiriki wa kila 

upande wa Nchi Washirika. 
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12.1 SEHEMU YA PILI: TUME HURU YA UCHAGUZI 

(a) Muundo wa Tume Huru ya Uchaguzi 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 
Tume 

SURA YA 

KUMI NA 

MBILI 

Sura ya Kumi na 

mbili (Ibara 180-

187) Uchaguzi 
katika vyombo vya 

Uwakilishi na 

vyama vya siasa  

Inapendekezwa 

kwamba ibaki kama 
ilivyo. 

   

181. Kuundwa kwa Tume 

Huru ya Uchaguzi 

(i) Jina pia liwe “Tume Huru ya 

Uchaguzi, Vyama vya Siasa na 

Mipaka”.  

 

 1. Ibara 181 imekuwa 

ibara 190. 

2. Ibara ndogo ya (1) 

imefanyiwa 

marekebisho na 

isomeke: 
“Kutakuwa na tume huru 

ya uchaguzi ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania 

itakayokuwa na wajibu wa 

kusimamia na kuratibu 
shughuli za uchaguzi 

ambayo pia itaitwa “Tume 

Huru ya Uchaguzi”” 

 

(ii) Ibara ndogo ya (2) - Tume Huru ya 

Uchaguzi  iundwe, kwa utaratibu 

wa kutangaza, wahusika kuomba, 
usaili, Kamati ya uteuzi kufanya 

kazi yake, ndipo Rais ateue na 

Bunge kuidhinisha. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe kwa 

kuondoa masuala ya vyama vya 

siasa kama sehemu ya majukumu 
ya Tume Huru ya Uchaguzi. 

(a) Kuipa nafasi Tume 

kushughulikia 

suala moja tu la 
kusimamia 

masuala ya 

uchaguzi. 

(b) Kuongeza ufanisi 

katika utendaji wa 

vyombo hivyo; 
(c) Kuondoa 

mifarakano ya 

kisiasa katika 

Tume Huru ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
Uchaguzi. 

(iv) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe ili 

kutenganisha masuala ya Tume ya 

Uchaguzi yakatenganishwa na 

Vyama vya Siasa. 

 

(v) Tume hii haikutajwa kama moja 
ya Mambo ya Muungano. Kwa 

kuwa inahusika na chaguzi na 

Vyama vya Siasa, inapendekezwa 

kuwa iongezwe kwenye orodha ya 

Mambo ya Muungano. 

 

(vi) Ibara ya 181(2) itamke kuwa Tume 
Huru ya Uchaguzi itaidhinishwa 

na Bunge. 

Kuleta imani na 
kuimarisha uwajibikaji 

wa chombo hicho. 

(vii) Ibara ya 181(4)(b) irekebishwe kwa 

kuongeza maneno “za Washirika 

wa Muungano” mara baada ya 

maneno “Mahakama Kuu”. 

 

(viii) Ibara ndogo ya (4)(b), iandikwe 
upya na iandikwe “awe ni  mtu 

mwenye shahada yoyote ya Chuo 

Kikuu”. 

 

(ix) Aya ya (b) ifanyiwe marekebisho 

ili:- 

(a) sifa iwe ni shahada ya pili, 

hususan, ya sheria; 
(b) uzoefu uwe ni miaka kumi na 

tano. 

 

(x) Ibara ya 181(4)(b) iongeze masharti 

ya uzoefu wa Ujaji kwa kipindi 

kisichopungua miaka mitano. 

Kuepuka kuteua Majaji 

wastaafu. 

(xi) 181(4)(b)-Mwenyekiti na 

Makamu Mwenyekiti wawe na 
sifa ya kuwa mawakili na 

wamekuwa na sifa hiyo kwa 

Kutanua wigo wa 

kupatikana kwa mtu 
anayefaa kushika wadhifa 

huo. 



439 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
muda usiopungua miaka 

kumi. 

(xii) Ibara iboreshwe kwa kuonyesha 

uchaguzi wa serikali za mitaa. 

 

(xiii)  Aya (d) ya ibara ndogo ya (4) 

ifutwe.  

Kipengele hiki kinaweka 

kibano ambacho 
kitakuwa kigumu 

kutekeleza. 

(xiv) Aya (d) ya Ibara ndogo ya (4) 

na badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo:  

“(d) awe na uzoefu wa utumishi wa 
umma au binafsi katika moja wapo 

ya nyanja za sheria, utawala, 

menejimenti, logistics na takwimu 

kwa kipindi kisichopungua miaka 

mitano”. 

Hakuna haja ya kuweka 

sifa za mtu kuwahi kuwa 

Jaji Mkuu. 

 

(xv) Katika Ibara ndogo ya (4)(e) 

yaongezwe maneno “kukosa 
uaminifu” baada ya maneno 

“linalohusiana na”. 

 

(xvi) Katika aya (c) ya ibara ndogo 

ya (6) kiwekwe uwiano kwa sifa za 

wajumbe wote. 

Ambaye hajawa kwenye 

nafasi ya utumishi wa 

uma kwa muda wa miaka 

mitano kabla ya uteuzi 
huo. 

(xvii) Ibara ndogo ya (6)(c) 

ibadilishwe ili iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(c) mtu ambaye anashika nafasi 

ya madaraka katika asasi zisizo za 
kiserikali”. 

 

(xviii) Aya ya (c) ya Ibara ndogo ya (6) 

ifutwe.  

Haieleweki ni kwa nini 

iliwekwa kuwazuia watu 

walioshika madaraka 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
kwenye asasi zisizo za 

kiserikali kuwa wajumbe 

wa Tume.  

(xix) Ibara ndogo ya (6) neno 

‘mtawalia” lifutwe na badala yake 
liandikwe neno “kwa kufuatana”. 

 

(xx) Ibara ndogo ya (7) neno ‘uwiano” 

lifutwe na badala yake liandikwe 

neno “asilimia”. 

 

(xxi) Ibara hii irekebishwe ili Tume 

Huru ya Uchaguzi iundwe kuanzia 

ngazi ya Taifa hadi Wilaya.  

(a) Kwa sasa, katika 

ngazi za Wilaya 

Msimamizi wa 
Uchaguzi ni 

Mkurugenzi wa Wilaya 

ambaye siyo 

mwajiriwa wa Tume 

ya Uchaguzi.   

(b) Kuwepo kwa Tume 
Huru katika ngazi ya 

Wilaya kutawezesha 

kuendeshwa kwa 

uchaguzi huru na wa 

haki na kuondoa 
manung’uniko kwa 

vyama 

vinavyoshindwa 

kwenye chaguzi 

husika.   

(c) Watendaji wote wa 
Tume Huru ya 

Uchaguzi siyo 

wanachama wa 

chama cho chote cha 

siasa hivyo watatenda 
haki kwa kila chama 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
cha siasa na 

wananchi wataona 

hivyo. 

(xxii) Katika Ibara ndogo ya (8) 

tarakimu “(8)” ifutwe na kuweka 
tarakimu “(7)”. 

Masahihisho.  

(xxiii) 181(2-5) Ibara irekebishwe na 

isomeke : 

2.Tume huru ya uchaguzi 

itaundwa na Mwenyekiti na 

Makamu Mwenyekiti na 
Wajumbe wengine (12) Sita 

kutoka Tanganyika na Sita 

kutoka Zanzibar.Mwenyekiti 

akitoka Tanganyika,Makamu 

wake atoke Zanzibar.Nafasi za 

Wajumbe zitatangazwa na 
Tume ya Utumishi wa Umma 

kwa muda wa siku (30),na 

kutangaza siku (15) kwa ajili 

ya pingamizi yoyote kwa 

Wagombea,Wagombea 
watafanyiwa usaili na 

watakaochaguliwa 

watapelekwa Bungeni kwa 

kuthibitishwa.Kila Mjumbe ni 

lazima apate kuanzia asilimia 

51% ya kura za 
Wabunge.Wajumbe hao 

wataapa kwa Spika wa 

Bunge.Ikiwa kuna mgombea 

hakupata asilimia ya kura 

iliyowekwa,mchakato kwa 
nafasi hiyo utaanza upya. 

3. Wajumbe wa Tume ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
Uchaguzi watafanya kazi kwa 

mihula miwili ya miaka mitano 

mitano bila ya kuhitajika 

kupigiwa kura tena baada ya 
muhula wa kwanza. 

4. Tume itaweza kushitakiwa 

katika Mahakama ya juu na 

Mgombea binafsi ama chama 

chochote cha siasa ama 
mwananchi ambae 

amedhalilishwa ama 

kunyimwa haki ya 

kuandikishwa ama kupiga 

kura. 

5.Wajumbe wa Tume 
watakuwa na sifa zifuatazo: 

  (a) Awe ni raia wa asili 

ya Tanzania, si wa kuomba au 

kuombewa na wazazi 

wake.Ikiwa aliombewa na babu 
ama bibi upande wa baba au 

mama ataweza kuwa Mjumbe. 

 (b)Awe ni mwenye akili 

timamu na hajawahi kuugua 

maradhi ya akili, 

 (c)Asiwe na maradhi makubwa 
ambayo yataweza kumzuilia 

kutekeleza majukumu yake, 

(d) Awe ni mwenye elimu 

isiyopungua shahada ya 

kwanza, 
(e)Asiwe amewahi 

kuhukumiwa kwa makosa ya 

uhaini au jinai, 

(f) Asiwe mwenye 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
kujishirikisha katika biashara 

haramu ama vitendo vya 

uhalifu. 

 
(xxiv) Ibara ndogo ya (2) 

ifutwe na badala yake iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(2) Katibu Mkuu Kiongozi 

atakuwa Katibu wa Kamati ya 
Uteuzi”.  

182. Kamati ya Uteuzi (i) Ibara 182(1) irekebishwe kwa 

kongeza Katibu wa Tume ya 

Utumishi wa Umma katika kamati 

hiyo ili kuwa na uwakilishi wa 

mihimili yote mitatu. 

 1. Ibara ya 182 

inakuwa 191. 

2. Ibara ndogo ya (1)(g) 

isomeke 

“mwenyekiti wa 

Tume ya Maadili na 
Uwajibikaji” 

3. Ibara ndogo ya (3) 

na (4) yameongezwa 

maneno “na 

waliopendekezwa” 
mbele ya neno 

“walioomba” 

4. Ibara ndogo ya (6) 

yameongezwa 

meneno “wanaoweza 

kuteuliwa” mbele ya 
maneno “majina ya 

watu” 

 Ili kutoa nafasi kwa 

Mkurugenzi wa Tume 
Huru ya Uchaguzi 

kuteuliwa na Tume na 

siyo yeye kushiriki katika 

kuwateua wajumbe wa 

Tume huru ya uchaguzi. 

(ii) Katika aya ya 182 inayohusu 
‘Kamati ya Uteuzi’ kuongeza 

vipengele vifuatavyo baada ya 

kipengele (g) cha ibara ndogo ya 

(1): 

(h) Wajumbe watakaowakilisha 

vyama vya mawakili wa 
kujitegemea vya Washirika wa 

Muungano; 

(g) Wajumbe watakaowakilisha 

chama cha siasa chenye 

wawakilishi katika Bunge la 
Jamhuri ya Muungano au 

Kuweka ufasaha. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
mabunge ya Washirika wa 

Muungano. 

(iii) 182 (1)(g) isomeke Mwenyekiti wa 

Tume ya Maadili na Uwajibikaji. 

 

(iv) Ibara ya 182 uteuzi wa Wajumbe 

kutoka Mhimili wa Serikali nao 
wawepo. 

 

(v) 182(3) na (4)-Yaongezwe maneno 

“na waliopendekezwa” baada ya 

neno “walioomba”. 

 

(vi) Aya (d) na (e) ya ibara ndogo ya 

(4) zifutwe. 

 

(vii) 182 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

183. Ukomo wa kushika 

madaraka ya 
Ujumbe wa Tume 

Huru ya Uchaguzi 

(i) Ibara ndogo (2)(e) iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“(e) kutiwa hatiani kwa kosa la 

kukosa uaminifu na adhabu yake 

ni kifungo gerezani kwa muda 

unaozidi miezi sita”. 

 Ibara ya 183 inakuwa ibara 

ya 192. 
 

Ibara ibaki kama ilivyo. 

 

(ii) Ibara ya 183 (2) irekebishwe kwa 

kuongeza aya mpya ya (g) 
itakayosema “kuzuia uiingiliaji na 

uvurugaji mchakato wa uchaguzi 

kinyume na sheria.”   

Kosa hili liwe sababu ya 

mtu kukoma kuwa 
mjumbe katika Tume. 

(iii) Ibara ndogo ya (3) neno 

‘Kamishna” lifutwe na badala yake 

liandikwe neno “Mjumbe”. 

Neno mjumbe ndilo 

lililotumika katika 

rasimu. 

 (iv) 183(4) Ibara 

irekebishe na 
isomeke ‘apelekwe 

kwenye tume ya 

maadili 

ashughulikiwe na 

pia apelekwe 
mahakamani ili 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
ahukumiwe. 

 

(v) Ibara ya 183(6) Katiba itamke 

kwamba utaratibu husika 

utawekwa na Sheria wala siyo 
Kamati kama ambavyo Rasimu 

inasema. 

 

(v) Ibaki kama ilivyo. 

 

Inajitosheleza. 

(vi) Maneno “utawala bora” 

yaondolewe. 

Utawala Bora 

haushughulikiwi na Tume 

hii. 

184. Wajibu wa Tume  
Huru ya Uchaguzi   

(i) Ibara ya 184(1) irekebishwe kwa 
kuongeza aya mpya za (g)na (h) 

zitakazosema: 

“(g) kuweka mipaka ya Majimbo 

kwa kufuata sheria; 

(h) Kutangaza matokeo yote ya 

uchaguzi kwa wakati muafaka 
(siku 5 baada ya siku ya uchaguzi) 

na kuyaweka wazi ili kuwapa 

wananchi nafasi ya kulinganisha 

na matokeo yanayotangazwa na 

Tume.” 

 1. Ibara ya 184 inakuwa 
ibara ya 193. 

2. Ibara ndogo ya (1) (e) 

isomeke “kusimamia 

fedha za vyama vya 

siasa. 

3. Ibara ndogo ya (2) mbele 
ya maneno “mpiga 

kura” yamewekwa 

maneno “wakati wa” 

badala ya neno “katika” 

aidha mbele ya neno 
”kuratibu” 

yameongezwa maneno 

“utoaji wa elimu ya 

uraia kuhusu 

uchaguzi”. Pia neno 

“wananchi” 
limeondolewa. 

(ii) 184(1)(f)Neno “ruzuku” 
liondolewe na badala yake 

yawekwe maneno “fedha za 

vyama vya siasa”. 

Msajili asimamie fedha 
zote. 

(iii) 184(1)(d), (e) na (f) zihamishwe 

kwenda katika Ibara 

zinazohusu Ofisi ya Msajili wa 
Vyama. 

Kutenganisha Msajili wa 

Vyama vya Siasa na Tume 

Huru ya Uchaguzi. 

(iv) Ibara ya 184 Wajibu uainishwe 

vizuri zaidi. 

 

(v) Ibara ya 184 Tume iongozewe Kuweka mamlaka ya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
jukumu la kuratibu sifa 

zilizoainishwa katika Ibara ya 75. 

kuratibu sifa za 

wagombea 

(vi) Ibara ndogo ya (1)(a) hadi (c) 

zifutwe na badala yake 

zisomeke kama ilivyo ibara 
74(6)(d) ya Katiba ya sasa. 

 

(vii) 184(3)(b) kuwe na akidi 

maalum ya kutolea 

maamuzi,wawe si chini ya 

5.Idadi ya wajumbe wanawake 

na wanaume ilingane. 
 

Kuleta uwajibikaji na 

maamuzi yenye manufaa 

ya taifa na kuzingatia 

usawa wa kijinsia kwenye 

vyombo vya kutoa 
maamuzi. 

(viii) Ibara ndogo ya (3)(d) maneno 

“kwa kuzingatia uwakilishi wenye 

usawa na” yafutwe. 

 

(ix) Ibara ndogo ya (4) ifutwe na 

iandikwe upya na iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“(4) Endapo suala la kumuondoa 
Mjumbe wa Tume huru ya 

Uchaguzi kwa kukiuka Kanuni za 

Maadili ya Uongozi wa Umma 

litajitokeza, jambo hilo 

litashughulikiwa na Tume ya 
Maadili ya Uongozi na Uwajibikaji”. 

 

(x) Ibara ya 184(1)(a) iboreshwe kwa 

kuongeza kusimamia uchaguzi wa 

viongozi wa serikali za mitaa. 

 

(xi) 184(8)-Rejea iwe Ibara ndogo 

ya (7). 

 

(xii) Ibara ya 184(8)(f) iboreshwe 

wasimamizi wote wa uchaguzi 
ambao ni waajiriwa wa Tume. 

 

(xiii) Ibara ya 184 (4)(a) isomeka 

kwamba awe raia wa kuzaliwa”.   

 



447 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
(xiv) Iongezwe ibara ndogo ya (9) 

itakayosomeka kama ifuatavyo: 

“(9) Kwa madhumuni ya kulinda 

na kuhifadhi uhuru wa Tume na 
kuhakikisha uchaguzi 

unaosimamiwa na Tume unakuwa 

huru na wa haki, itakuwa 

marufuku kwa wasimamizi wote 

wa uchaguzi kuwa watumishi wa 
serikali.” 

 

(xv) Watendaji na Wakurugenzi wa 

Tume na katika (Taasisi za 

Muungano) wasiteuliwe na Rais 

peke yake.  Iwe pia kwa njia ya 

mchakato wa kutangaza nafasi, 

wahusika kuomba, usaili na 
kuidhinishwa na Bunge. 

 

(xvi) Ibara ya 184(5) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “haitalazimika 

kufuata” na badala yake kuweka 

neno “haitofuata”. 

 

(xvii) Ibara ya 184(7) irekebishwe 

kwa kufuta neno “kujiunga” na 
badala yake kuweka neno “kuwa”. 

 

185. Malalamiko kuhusu 

uchaguzi 

(i) Ibara ya 185(2) ikisomwa pamoja 

na Ibara ya 125 zina maelezo 

yanayokinzana juu ya Mahakama 

inayotakiwa kupokea shauri 

linalohusu malalamiko ya 

uchaguzi. Ibara ya 185(2) inaitaja 
mahakama ya Rufani ilhali Ibara 

ya 125 inaitambua Mahakama 

Kuu kama ngazi ya mwanzo ya 

kufungua shauri la uchaguzi. 

Iwekwe bayana ni 

mahakama gani yenye 

mamlaka ya mwanzo wa 

kusikiliza shauri la 

uchaguzi. 

1. Ibara ya 185 itakuwa 

ibara ya 194. 

2. Ibara ndogo ya (2) 

neno “mahakama ya 

rufaa” isomeke 

“Mahakama Kuu” 
3. Ibara ndogo ya (3) 

imeondolewa. 

(ii) Ibara ya 185(2) Ibara hii Hakuna mamlaka hayo  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
inakinzana na ya 160(1). kwa Mahakama ya 

Rufani. 

(iii) Katika ibara ndogo ya (2) maneno 

“Mahakama ya Rufaa” yafutwe na 

badala yake iandikwe “Mahakama 
Kuu”. 

  

(iv) Ibara ya 185(3) ifutwe. Katiba isiweke idadi ya 

majaji wa kusikiliza 

shauri bali suala la idadi 

liwekwe kwenye kanuni 

za Mahakama. 

(v) Mahakama kuu iendelee kusikiliza 
mashauri ya wabunge na sio 

mahakama ya rufaa. 

 

(vi) Iongezwe ibara mpya yenye 

masharti ya Uteuzi wa Mkurugenzi 

wa Uchaguzi itakayosomeka kama 

ifuatavyo: 

           “_(1) Kutakuwa na Mkurugenzi 
wa Uchaguzi atakayeteuliwa na Rais 

baada ya kupendekezwa na Tume ya 

Utumishi wa Umma na kuthibitishwa 

na Bunge. 

 (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi 
atakuwa na sifa zifuatazo: 

(a) awe ni raia wa kuzaliwa na 

angalau mmoja kati ya wazazi wake ni 

raia wa kuzaliwa wa Tanzania; 

(b) awe ni mtu mwaminifu, 

mwadilifu, na mwenye mwenendo 
usiotiliwa shaka na jamii; 

(c) asiwe kiongozi wa chama 

chochote cha siasa na hajawahi 

kushika wadhifa wowote wa kisiasa 

katika chama chochote cha kisiasa; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
(d) awe na elimu ya shahada ya 

chuo cha elimu ya juu 

kinachotambuliwa kwa mujibu wa 

sheria za nchi; na 
(e) awe ni mtu ambaye hajawahi 

kutiwa hatiani kwa kosa lolote la jinai 

linalohusu kukosa uaminifu. 

(vii) Iongezwe ibara mpya 

itakayobainisha majukumu ya 

Mkurugenzi wa Uchaguzi 
itakayosomeka kama ifuatavyo: 

 “(1) Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atakuwa ndiye msimamizi na 

mtekelezaji mkuu wa majukumu 

ya kila siku ya Tume Huru ya 

Uchaguzi kuhusiana na masuala 
ya uchaguzi, uandikishaji wa 

wapiga kura na uendeshaji wa 

kura ya maoni. 

 (2) Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atatekeleza majukumu yake kwa 
kufuata utaratibu ulioainishwa na 

sheria za nchi kuhusu masuala ya 

uchaguzi. 

 (3) Mkurugenzi wa Uchaguzi 

atatekeleza majukumu yake kwa 

kusaidiwa na watendaji ambao ni 
watumishi wa umma kwa kadri ya 

idadi inayohitajika. 

 (4) Katika kutekeleza 

majukumu yake, Mkurugenzi wa 

Uchaguzi atawajibika kwa Tume 
Huru ya Uchaguzi. “ 

 

  Imeongezwa Ibara mpya ya 

195  inayozungumzia 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya 

Tume 
“uteuzi wa Mkurugenzi wa 

Uchaguzi” 

  Imeongezwa Ibara mpya ya 

196  inayozungumzia 

majukumu ya Mkurugenzi 
wa uchaguzi 

 

(b) Vyama vya siasa 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekeb isho ya 

Tume 
186. Vyama vya siasa (i) Iongezwe Ibara kuhusu mgombea 

huru. 

Kuweka masharti ya 

kuzuia mgombea huru 

kuwa na sera za mrengo 

wa kuligawa taifa kwa 
misingi ya udini, ukabila, 

ukanda, rangi, jinsia au 

kuvunja Muungano. 

1. Ibara 186 itakuwa 

197. 

2. Ibara ndogo ya (2) 

neno “chombo” 
lisomeke “chama” 

 

 

(ii) Ibara ya 186 ifutwe na vyama 

visiwe katika mambo ya 

Muungano. 

 

(iii) 186-iweke masharti kwa 
vyama vya siasa kuzingatia 

uwiano wa kijinsia katika 

nafasi za uongozi. 

Kuweka uwiano wa 
kijinsia. 

 (iv) 186(2)(c) “Nguvu” 

Neno “Nguvu” 

litafsiriwe 

(v) Ibara ndogo ya (2) aya (d) ifutwe.  

(vi) Ibara hii irekebishwe kwa 

kuongeza ibara ndogo mpya 
itakayoruhusu Vyama vya siasa 

kuungana na kuunda muungano 

wa kisiasa siku 21 kabla ya tarehe 

ya mwisho ya kuanza rasmi kwa 

Utaratibu huu, utasaidia 

kuunganisha vyama 
vidogo vidogo pia utakuza 

demokrasia. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekeb isho ya 

Tume 
kampeni za uchaguzi mkuu na 

muungano huo utasajiliwa bila ya 

kuathiri usajili wa chama husika. 

(vii) 186(5)-Maneno “na sheria 

iliyotungwa na Bunge kwa ajili 
hiyo” yafutwe. 

Sheria iliyotungwa na 

Bunge imetajwa katika 
Ibara ya 187(4). 

  (viii) Iongezwe ibara mpya 

inayobainisha masharti ya 

uteuzi wa Msajili wa vyama vya 

siasa itakayosomeka kama 

ifuatavyo. 
187 (1) Kutakuwa na Msajili 

wa Vyama vya Siasa 

atakayeteuliwa na Rais baada 

ya kupendekezwa na Tume ya 

Utumishi wa Umma na 

kuthibitishwa na Bunge. 
(2) Msajili wa Vyama vya Siasa 

atakuwa na sifa zifuatazo: 

(i) awe raia wa kuzaliwa wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; 
(ii) awe ni mtu mwaminifu, 

mwadilifu, na mwenye 

mwenendo usiotiliwa shaka na 

jamii; 

(iii) awe ni mtu ambaye siyo 

kiongozi wa chama cha siasa 
na hajawahi kushika wadhifa 

wowote wa kisiasa katika 

chama chochote cha kisiasa; 

na 

(iv) awe na elimu ya shahada ya 
chuo cha elimu ya juu 

kinachotambuliwa kwa mujibu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekeb isho ya 

Tume 
wa sheria za nchi. 

 

  (ix) Iongezwe ibara mpya 

itakayobainisha wajibu wa 

msajili wa vyama vya siasa na 
isomeke kama ifuatavyo: 

 188.-(1) Msajili wa 

Vyama vya Siasa atakuwa na 

wajibu wa:  

(a) kusimamia na kuratibu 
uandikishaji na shughuli za 

vyama vya siasa kwa mujibu 

wa masharti ya Katiba na 

sheria za nchi; 

(b) kutayarisha na 

kuchapisha ripoti za kila 
mwaka kuhusu ripoti za 

ukaguzi wa fedha wa kila 

chama cha siasa; na 

(c) kusimamia fedha za 

vyama vya siasa. 
 (2) Msajili wa Vyama 

vya Siasa atatekeleza 

majukumu yake kwa kufuata 

utaratibu ulioainishwa na 

sheria za nchi kuhusu 

masuala yahusuyo vyama vya 
siasa. 

  

  Imeongezwa Ibara mpya ya 

198  inayozungumzia  

uteuzi wa Msajili wa Vyama 

vya Siasa 

    Imeongezwa Ibara mpya ya 

199  inayozungumzia  
Wajibu wa Msajili wa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekeb isho ya 

Tume 
Vyama vya Siasa 
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(c) Mkurugenzi wa uchaguzi na Msajili wa Vyama vya Siasa 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

187. Utekelezaji wa 
majukumu ya Tume 

Huru ya Uchaguzi 

(i) Ibara ya 187 Ofisi ya Tume ya 
Uchaguzi na Msajili wa Vyama vya 

Siasa ziendelee kuwa taasisi mbili 

tofauti ili kuondoa mgongano wa 

masilahi ya kimajukumu. 

 Ibara imefutwa 

(ii) 187(5) isomeke “Mkurugenzi 

wa Uchaguzi na Msajili wa 
Vyama vya Siasa kila mmoja 

atateuliwa na Rais kutoka 

miongoni mwa majina ya watu 

watatu yaliyopendekezwa na 

Tume ya Utumishi wa Umma 

na kabla ya kuapishwa jina 
lake litawasilishwa Bungeni 

kwa ajili ya kuthibitishwa na 

Bunge.” 

Kada hii inahitaji uteuzi 

wa Rais. 

(iii) Ibara ya 187(2) isomeke: 

 Jina la nafasi ya Mkurugenzi 
wa Uchaguzi libadilishwe kuwa 

Mkurugenzi wa Uchaguzi ili 
kuwezesha Wakuu wa Idara 

kufikia Vyeo vya Ukurugenzi. 

 Pasiwepo na Accounting 
Officers wawili katika 

Insitution. Usajili wa Vyama 

uwe ni Idara ya Tume. 

 Mkurugenzi wa Uchaguzi awe 
ndio “Over All Incharge”. 

 Ili kuifanya Tume kuwa Huru 
awe ni Mwajiriwa wa Tume. 

 

(iv) Ibara ya 187 Ifanyiwe marekebisho 

ili: 
(a) kuainisha majukumu na sifa 

za Mkurugenzi na Msajili wa 

(a) Majukumu yao ni 

mazito.  
(b) Kuleta uhuru katika 

utendaji kazi wao. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Vyama vya Siasa; 

(b) Wakurugenzi wa Halmashauri 

wasiwe wasimamizi wa 

Uchaguzi 

(v) Ibara ndogo ya (5) maneno “baada 
ya” yafutwe na badala yake 

iandikwe “na”. 

 

(vi) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayosomeka kama ifuatvyo: 

“Msimamizi wa uchaguzi wa Jimbo 

atatakiwa awe na sifa sawa na za 
kumuwezesha kuwa Mjumbe wa 

tume huru ya uchaguzi kwa 

mujibu wa Ibara ya 181(5)”. 

 

(vii) Iongezwe Ibara ndogo mpya 

itakayoainisha sifa za Mkurugenzi 

wa Uchaguzi na Msajili wa Vyama 

vya Siasa. 
 

Mkurugenzi na Msajili wa 

Vyama vya Siasa 

wamepewa majukumu 

makubwa kwa mujibu wa 
Rasimu ya Katiba hii 

hivyo ni vyema sifa 

zikawekwa wazi. 

 (viii) Iongezwe ibara mpya 

itakayotamka kuwa fedha za 

uendeshaji wa Tume ya Uchaguzi 
zitatoka mfuko Mkuu wa Hazina 

na utaundwa mfuko maalumu kwa 

ajili ya kuendesha shughuli za 

Tume ya Uchaguzi. 

 

(ix) Ibara ifutwe,suala hili 

litazungumziwa katika Tume 

za washirika. 

 

 

  



456 
 

SURA YA KUMI NA TATU YA RASIMU 
 

13.0 SEHEMU YA KWANZA:TUME YA MAADILI YA UONGOZI NA UWAJIBIKAJI 
 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya  
Tume 

188. Tume ya Maadili ya 

Uongozi na 
Uwajibikaji 

(i) Katika aya (c) inapendekezwa 

maneno “utumishi wa umma” 
yafutwe na yasomeke “uongozi”. 

 1. Ibara ya 188 itakuwa 

ibara ya 200. 
2. Ibara ndogo (2) 

maneno Tume ya 

Utumishi wa Umma 

yaondolewe na 

kuwekwa maneno 

“kamati maalum ya 
uteuzi” 

3. Ibara ndogo (4)(a) 

isomeke “awe raia wa 

kuzaliwa wa Tanzania” 

 
4. Imeongezwa ibara 

ndogo ya (3) ambayo 

itasomeka: 

 

“Uteuzi wa Mwenyekiti 

na Makamu 
Mwenyekiti wa Tume, 

utafanywa kwa 

kuzingatia misingi 

kwamba endapo 

Mwenyekiti atateuliwa 

kutoka upande mmoja 
wa Jamhuri ya 

Muungano, basi 

Makamu Mwenyekiti 

(ii) Uteuzi ufuate mchakato wa wazi 

kwa wote ikiwa ni pamoja na 

wajumbe wote; 

 

(iii) TAKUKURU iingie kama kitengo 

ndani ya Tume hii, na pia iwe 

Kitengo huru. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na badala 

yake iandikwe kama ifuatavyo: 
“(2) Mwenyekiti na Makamu 

Mwenyekiti wa Tume ya Maadili ya 

Uongozi na Uwajibikaji 

watateuliwa na Rais baada ya 

kupendekezwa na Kamati Maalum 
ya uteuzi. 

(3) Kutakuwa na Kamati ya uteuzi 

kwa madhumuni ya ibara hii 

ambayo itakuwa na wajumbe 

wafuatao:- 

(a) Jaji Mkuu wa Mahakama ya 
Rufani; 

(b) Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano; 

(c) Jaji wa Mahakama Kuu ya 

Tanzania; 
(d) Jaji wa Mahakama Kuu ya 

Taasisi hii ni nyeti na ya 

Kikatiba na inapaswa 
kuwa huru. Namna ya 

kuifanya iwe huru na 

ionekane kuwa iko huru 

ni kuanzia kwenye uwepo 

wa namna huru ya uteuzi 
wa wajumbe wake. 

Wajumbe walioainishwa 

wako huru kwanza wao 

binafsi na hata taasisi 

zao. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya  

Tume 
Zanzibar; 

(e) Spika wa Bunge la Tanzania; 

(f) Spika wa Baraza la 

Wawakilishi Zanzibar; 
(g) Mwanasheria Mkuu wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania. 

atateuliwa kutoka 

upande wa pili wa 

Jamhuri ya 

Muungano”; “ 
 

5. Ibara ndogo ya (5) (c) 

imerekebishwa na 

itasomeka ‘’miaka 

kumi na tano” badala 
ya “miaka kumi” 

6. Imeongezwa ibara 

ndogo ya (5)(e) ambayo 

inasomeka “awe 

hajawahi kutiwa 

hatiani kwa kosa la 
jinai au kosa la 

kukwepa kulipa kodi, 

rushwa, uhujumu 

uchumi, ubadhirifu wa 

mali ya umma au 
kutumia madaraka 

yake vibaya.” 

 

(v) Ibara ya 188(3) irekebishwe kwa 

kufuta maneno “kuthibitishwa na 

Bunge” na yawekwe maneno 
“kuapishwa na Rais”. 

(a) Wapo katika Mhimili 

wa Serikali. 

(b) Si viongozi wa kisiasa. 
(c) Hawawajibiki 

Bungeni. 

(vi) Ibara ya 188(4)(b) irekebishwe kwa 

kufuta maneno “kwa mujibu wa 

sheria za nchi”. 

 

(vii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

ambayo itasema kama kifuavyo: 

“Iwapo Mwenyekiti anatoka 
upande mmoja wa Muungano, 

Makamu Mwenyekiti atoke upande 

mwingine wa Muungano”. 

 

(viii) Iongezwe Ibara nyingine 

itakayoelezea upatikanaji wa 

Wajumbe wengine wa Tume na sifa 
zao ambazo zitaeleza kama 

ifuatavyo: 

1. Wajumbe wengine saba 

watateuliwa na Rais baada ya 

kupendekezwa na Tume ya 

Utumishi wa Umma. 
2. Sifa za Wajumbe zitakuwa 

kama ifuatavyo: 

(a) Awe raia wa Tanzania; 

(b) Mtu mwenye shahada ya 

Chuo Kikuu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya  

Tume 
kinachotambulika kwa 

mujibu wa sheria za nchi; 

(c) Mtu mwenye uzoefu 

kwenye uongozi kwa 
kipindi kisichopungua 

miaka saba; 

(d) Mtu mwenye heshima, 

weledi, uaminifu, uadilifu 

na asiye na tabia au 
mwenendo wenye kutiliwa 

shaka. 

 (ix) Iongezwe ibara mpya 

itakayobainisha masharti ya uteuzi 

wa wajumbe wa kamati ya uteuzi 

ambayo itasomeka kama ifuatavyo: 

 “ .- Kutakuwa na Kamati 
Maalum ya Uteuzi ambayo itakuwa 

na Wajumbe wafuatao: 

(a) Jaji Mkuu wa Mahakama ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania; 
(b) Spika wa Bunge la Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; 

(c) Jaji wa Mahakama Kuu ya 

Tanganyika; 

(d) Jaji wa Mahakama Kuu ya 

Zanzibar; 
(e) Spika wa Bunge la 

Tanganyika; 

(f) Spika wa Baraza la 

Wawakilishi la Zanzibar; na 

(g) Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania. 

 

  Imeongezwa ibara mpya 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya  

Tume 
201 inayozungumzia 

“uteuzi na sifa za wajumbe 

wa Tume ya Maadili  ya 

Uongozi na Uwajibikaji.” 

  Imeongezwa ibara mpya ya 
202 ambayo inazungumzia 

“uanzishwaji wa kamati 

maalum ya Uteuzi.” 

189. Majukumu ya jumla 

ya Tume 

(i) Tume ya Haki za Binadamu 

ijulikane kwa jina la Tume ya Haki 

za Binadamu na Utawala Bora. 

 1. Ibara ya 189 inakuwa 

ya 203. 

2. Ibara ndogo ya (2)(b) 
imerekebishwa na 

inasomeka: 

“kufanya upekuzi kwa 

kushirikiana na Taasisi 

nyingine” 

3. Ibara ndogo ya (2)(e) 
imerekebishwa na 

inasomeka; kutoa 

ushauri juu ya 

masuala ya ubadhirifu 

wa fedha na mali za 
umma. 

4. Ibara ndogo ya (2)(j) 

neno “kutoa 

maelekezo” lisomeke 

kutoa ushauri. 

  (ii) Ibara ya 189(2)(b),(c),(d),(e), (f),(g),(j) 
na (k) ziangaliwe upya. Majukumu 

makuu ya Tume yatajwe ndani ya 

Katiba na mengine yatajwe kwa 

kina katika sheria ya Bunge ili 

kuyaainisha vizuri zaidi kwa 

kuzingatia majukumu ya vyombo 
vingine ambavyo kazi zake 

zinaweza kufanana na za Tume hii. 

(a) Tume imepewa 
majukumu mengi mno 

yanayoifanya iwe 

mpelelezi, mpekuzi, 

mwendesha mashtaka 

na kukaribia kutoa 

hukumu. Hii 
inakinzana na misingi 

ya utawala bora na 

utawala wa sheria. 

(b) Sheria ina utaratibu 

mwepesi endapo 
mabadiliko 

yatahitahika kuliko 

utaratibu wa 

kurekebisha katiba. 

(iii) Kuwepo na masharti yatakayoleta 

ushirikiano na vyombo vingine vya 

dola kwa mambo ambayo yako nje 
ya majukumu ya Tume. 

 

190. Muda wa kukaa 

madarakani wa 

Wajumbe wa Tume 

Ibara ya 190 irekebishwe ili isomeke 

kama ifuatavyo: 

190[(1) Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti na Wajumbe wengine wote 

 1. Ibara ya 190 inakuwa 

ibara ya 204. 

2. Ibara imeandikwa upya 

na inasomeka kama 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya  

Tume 
kila mmoja atashika madaraka yake 

kwa kipindi cha miaka mitatu au 

kipindi chengine cha chini ya miaka 

mitatu kama itakavyoainishwa katika 
barua ya uteuzi, ikizingatiwa kwamba 

uteuzi wa Wajumbe wa Tume 

utafanywa kwa namna ambayo 

Wajumbe wa Tume hawataanza au 

kumaliza muda wao kwa wakati 
mmoja. 

 

(2) Bila ya kuathiri masharti ya ibara 

ndogo ya (1), Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti au Mjumbe wa Tume 

anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi 
kingine kimoja tu cha miaka mitatu 

au vinginevyo vyovyote itakavyokuwa.  

 

(3) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti 

na Wajumbe wa Tume wakati 
watakapokuwa madarakani 

hawataruhusiwa kuteuliwa, 

kuchaguliwa au kushika wadhifa 

mwingine wowote katika nafasi ya 

utumishi wa umma.] 

ifuatavyo: 

“204[(1) Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti na 

Wajumbe wengine wote 
kila mmoja atashika 

madaraka yake kwa 

kipindi cha miaka 

mitatu au kipindi 

kingine cha chini ya 
miaka mitatu kama 

itakavyoainishwa katika 

barua ya uteuzi, 

ikizingatiwa kwamba 

uteuzi wa Wajumbe wa 

Tume utafanywa kwa 
namna ambayo 

Wajumbe wa Tume 

hawataanza au 

kumaliza muda wao 

kwa wakati mmoja. 
(2) Bila ya kuathiri 

masharti ya ibara 

ndogo ya (1), 

Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti 

au Mjumbe wa 
Tume anaweza 

kuteuliwa tena kwa 

kipindi kingine 

kimoja tu cha miaka 

mitatu au vinginevyo 
vyovyote 

itakavyokuwa.  

(3) Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya  

Tume 
na Wajumbe wa 

Tume wakati 

watakapokuwa 

madarakani 
hawataruhusiwa 

kuteuliwa, 

kuchagulia au 

kushika wadhifa 

mwingine wowote 
katika nafasi ya 

utumishi wa umma. 

191. Kuondolewa 

madarani kwa 

Wajumbe wa Tume 

(i) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na badala 

yake iandikwe kama ifuatavyo: 

“(2) Mwenyekiti, Makamu wa 

Mwenyekiti au mjumbe wa Tume 

anaweza kuondolewa madarakani 
kutokana na mapendekezo ya 

Kamati Maalum itakayoundwa na 

Rais”. 

 1. Ibara ya 191 itakuwa 

ibara ya 205. 

 

2. Ibara ndogo ya (1) na 

(2)  ziongezewe maneno 
“Makamu wa 

Mwenyekiti  au 

Mjumbe baada ya neno 

Mwenyekiti”. 

3. Ibara ndogo ya (3) 
imeandikwa upya na 

inasomeka: 

“Baada ya kupokea 

maombi hayo 

kutoka kwa 

wananchi au Tume 
ya Utumishi wa 

Umma, Rais 

ataunda kamati 

maalum 

itakayofanya 
uchunguzi kuhusu 

malalamiko hayo. 

(ii) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na badala 

yake iandikwe kama ifuatavyo: 

“(3) Baada ya kupokea maombi 
hayo kutoka kwa wananchi au 

Tume ya Utumishi wa Umma, Rais 

ataunda Kamati Maalum 

itakayofanya uchunguzi kuhusu 

malalamiko hayo”. 

Sababu za ujumla kwenye 

Ibara hizi ndogo ni 

kwamba Tume ya 
Utumishi wa Umma 

ikipokea maombi ya 

kuondolewa kwa 

wajumbe, ikaunda kamati 

na kuamua yenyewe 

itapingana na kanuni za 
haki za asili. 

192. Uhuru wa Tume (i) Ibara ndogo ya (3) ifutwe na badala Sababu za ujumla kwenye Ibara ya 192 inakuwa ibara 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya maoni Marekebisho ya  

Tume 
yake iandikwe kamai ifuatavyo: 

“(3) Baada ya kupokea maombi 

hayo kutoka kwa wananchi au 

Tume ya Utumishi wa Umma, Rais 
ataunda Kamati Maalum 

itakayofanya uchunguzi kuhusu 

malalamiko hayo”. 

Ibara hizi ndogo ni 

kwamba Tume ya 

Utumishi wa Umma 

ikipokea maombi ya 
kuondolewa kwa 

wajumbe, ikaunda kamati 

na kuamua yenyewe 

itapingana na kanuni za 

haki za asili. 
 

ya 206 na ibaki kama ilivyo. 

193. Uwezeshaji wa 

nyenzo na rasilimali 

(i) Ibara ya 193 irekebishwe kwa 

kufuta maneno “kadri hali 

itakavyoruhusu”. 

 Ibara ya 193 inakuwa ibara 

ya 207 na Ibaki kama 

ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (1) hadi ya (5) 

ifutwe na badala yake iandikwe 

ibara  ya 129 ya Katiba ya sasa. 

Kulinda uhuru wa Tume. 

(iii) Maneno “kadri hali inavyoruhusu” 

yafutwe. 
 

Ili Tume iweze 

kutelekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi badala 

ya kutegemea fedha ‘kadri 

hali inavyoruhusu’.  

Neno hili linautata na kila 

mtu anaweza 
kulichukulia     

anavyotaka yeye na ile 

maana ya Kikatiba 

ikatoweka. 
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13.1 SEHEMU YA PILI:TUME YA HAKI ZA BINADAMU 
 

Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
194. Tume ya Haki za 

Binadamu 

(i) Ibara ndogo ya (1) ibadilishwe na 

ieleze kwamba, “Wajumbe wateuliwe 

kwa kuzingatia jinsi ikiwa na 

wajumbe 4, jinsia nyingine iwe na 

Wajumbe 3. 

 1. Ibara ya 194 inakuwa 

ibara ya 208 

2. Ibara ndogo ya (1) 

maneno “wajumbe 

wasiozidi saba” 
yasomeke 

“makamishna wasiozidi 

saba” 

 

3. Imeongezwa Ibara 

ndogo ya (3) ambayo 
itasomeka:- 

“Uteuzi wa Mwenyekiti 

na Makamu Mwenyekiti 

wa Tume, utafanywa 

kwa kuzingatia misingi 
kwamba endapo 

Mwenyekiti atateuliwa 

kutoka upande mmoja 

wa nchi mshirika, basi 

Makamu Mwenyekiti 

atateuliwa kutoka 
upande wa pili wa nchi 

mshirika;” 

 

4. Ibara ndogo ya (6)(c) 

imeandikwa upya na 
kusomeka:- 

 

(c) mtu mwenye uzoefu 

usiopungua miaka 

kumi ikiwa angalau 

(ii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe na 
iandikwe kama ifuatavyo: 

“(2) Mwenyekiti na Makamu 

Mwenyekiti wa Tume ya Haki za 

Binadamu watateuliwa na Rais 

baada ya kupendekezwa na Tume 

ya Utumishi ya Mahakama”.  

 

(iii) Ibara ya 194(3) maneno 

“kuthibitishwa na Bunge” yafutwe 

na kuweka maneno “kuapishwa na 

Rais”. 

(a) Wapo katika Mhimili 

wa Serikali. 

(b) Si viongozi wa 

kisiasa. 

(c) Hawawajibiki 

Bungeni 

(iv) Ibara ndogo ya (4)(a), Mwenyekiti na 
Makamu wake wawe raia wa 

kuzaliwa wa Tanzania. 

 

(v) Ibara ndogo ya (4)(c) irekebishwe 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“(c) Mtu mwenye uzoefu wa 

utumishi wa umma, upeo 
mkubwa katika mambo ya 

haki za binadamu, utawala na 

mambo ya jamii kwa kipindi 

kisichopungua miaka kumi”. 

 

(vi) Ibara ndogo ya (4) aya (c) kiandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(c) mtu mwenye uzoefu wa 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
utumishi wa umma au katika 

taasisi binafsi zinazojishughulisha 

na maswala ya haki za binadamu 

kwa muda usiopungua miaka 
mitano”. 

ana sifa ya masuala 

ya sheria, haki za 

binadamu, utawala, 

siasa na mambo ya 
jamii; 

 

5. Imeongezwa Ibara 

ndogo ya (7) 

inayozungumzia sifa  za 
makamishna wa Tume. 

(vii) Iongezwe ibara nyingine 

itakayoeleza uteuzi wa Wajumbe na 

sifa zao kama ifuatavyo: 

“(6) Wajumbe wengine watateuliwa 

na Rais baada ya kupita kwenye 
mchakato wa wazi kwenye Tume ya 

Utumishi wa Umma. 

(7) Sifa za Wajumbe zitakuwa kama 

ifuatavyo: 

(a) awe raia wa kuzaliwa wa 

Tanzania; 
(b) mtu mwenye kuishi na 

kuheshimu haki za 

binadamu; 

(c) mtu mwenye uzoefu 

usiopungua miaka saba 
ikiwa angalao ana sifa ya 

masuala ya sheria, haki za 

binadamu, utawala, siasa na 

mambo ya jamii; 

(d) mtu mwenye heshima, 

weledi, uaminifu, uadilifu na 
asiye na tabia au mwenendo 

wenye kutiliwa shaka na 

jamii”. 

 

(viii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

ambayo itaeleza kama ifuatavyo: 

“Mwenyekiti akitoka upande mmoja 
wa muungano, itamkwe kuwa 

Makamu Mwenyekiti atatoka 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
upande mwingine wa Muungano”. 

Sehemu yote inayohusu Tume ya Haki 

za Binadamu iandikwe upya na 

iandikwe kama ifuatavyo: 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora 

 “194.-(1) Kutakuwa na Tume 

itakayoitwa Tume ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora itakayoundwa na 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, na 
Makamishna wasiozidi watano. 

      (2) Mwenyekiti, Makamu 

Mwenyekiti na Makamishna 

watateuliwa na Rais baada ya 

kushauriana na Tume ya uteuzi kama 

itakavyoelezwa katika Katiba hii. 
      (3) Mwenyekiti na Makamu 

Mwenyekiti na Makamishna watashika 

nyadhifa zao baada ya kuthibitishwa na 

Bunge na kuapishwa na Rais. 

      (4) Sifa za Mwenyekiti wa Tume 
zitakuwa kama ifuatavyo; 

(a) awe raia 

(b) mtu mwenye  shahada ya 

sheria, na sifa za kuteuliwa 

kuwa jaji; 

(c) mtu mwenye uzoefu  wa 
utumishi wa umma kwa 

kipindi kisichopungua miaka 

kumi; na  

(d) mtu mwenye heshima, weledi, 

uaminifu, uadilifu na asiye na 
tabia au mwenendo wenye 

kutiliwa shaka na jamii. 

     (5) Sifa za Makamu Mwenyekiti 

(a) Kutokana na 

Marekebisho ya 13 ya 

Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa 
Tanzania ya Mwaka 

2000, (Bill 

Supplement No. 16 of 

31st December, 1999) 

kwenye ukurasa wa 
kumi na moja (11) wa 

sheria tajwa, ilielezwa 

kuwa Tume ya 

Kudumu ya 

Uchunguzi 

(Ombudsman) 
haifutwi, kimajukumu 

ila inabakia na 

inajumuishwa na 

Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala 
Bora.  

(b) Majukumu ya Tume 

ya Kudumu ya 

Uchunguzi 

yamekuwepo kwenye 

Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 

1977 (Sura 2 ya 

Sheria za Tanzania) 

na Sheria ya Tume ya 
Haki za Binadamu na 

Utawala Bora Na. 7 ya 

Mwaka 2001 (Sura 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
zitakuwa kama zilivyoainishwa katika 

Ibara ndogo ya (4) na kwamba iwapo 

Mwenyekiti anatoka sehemu moja ya 

Mshirika wa Muungano basi Makamu 
Mwenyekiti atatoka sehemu nyingine ya 

Mshirika wa Muungano. 

      (6) Makamishna watakuwa na sifa 

kama zilivyoainishwa kwenye Ibara hii: 

(a) awe ni raia 
(b) wawe na shahada kutoka vyuo 

vinavyotambulika na sheria ya 

nchi 

(c) wawe miongoni mwa watu 

wenye ujuzi, uzoefu na upeo 

mkubwa katika mambo ya haki 
za binadamu, sheria, utawala, 

siasa au mambo ya jamii. 

(d) Mtu mwenye heshima, weledi, 

uaminifu, uadilifu na asiye na 

tabia au mwenendo wenye 
kutiliwa shaka na jamii. 

     (7) Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora ni Idara huru ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania. 

 

391 ya Sheria za 

Tanzania).  

(c) Hata Rasimu hii bado 

imeendelea kuainisha 
kazi za Ombudsman 

katika majukumu ya 

Tume ya Haki za 

Binadamu. Hivyo ili 

kuondoa 
mkanganyiko ni vema 

Tume ikaendelea na 

jina lake la awali 

kama lilivyo kwani 

kitendo cha kuliacha 

ni kufuta shughuli za 
“Ombudsman” 

chombo ambacho 

kimefanikiwa kwa 

kiasi kikubwa hapa 

nchini na Tanzania 
imekuwa ikipata sifa 

kwa kuwa nchi ya 

kwanza Afrika kuwa 

na Taasisi kama hii 

tangu mwaka wa 

1965. 
(d) Hivyo popote 

itakapotajwa Tume hii 

basi iandikwe kama 

Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala 
Bora. 

(e) Inapendekezwa kuwa 

neno “Wajumbe” 

linaloonekana kwenye 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Rasimu kuhusu Tume 

hii liondolewe na 

kuwepo neno 

“Kamishna” kwa 
sababu kulingana na 

Kanuni za Paris (Paris 

Principles) ambazo 

ndiyo chimbuko la 

Taasisi kama Tume ya 
Haki za Binadamu na 

Utawala Bora   

duniani kote, Uongozi 

wa Juu wa Tume hizi 

kuanzia hizo za 

Kimataifa hadi za nchi 
wanachama, 

wanajulikana kwa 

jina la Kamishna. Awe 

Mwenyekiti au 

Makamu Mwenyekiti 
pamoja na wengine, 

wote huitwa 

Makamishna. 

(f) Siyo vibaya 

kutofautiana au 

kufanya ubunifu 
lakini kwa Taasisi 

kama hizi mabadiliko 

ya majina haya 

yanaweza kuleta 

muonekano tofauti wa 
Tanzania na Taasisi 

yetu kwenye duru za 

Kikanda na kimataifa 

pia na kuonekana 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kwenda kinyume na 

mfumo mzima 

ulioanzishwa na 

Kanuni za Paris na 
kuridhiwa na Baraza 

la Umoja wa Mataifa 

ambalo Tanzania ni 

mwanachama. 

(g) Aidha kutokana na 
majukumu ya Tume 

ya Haki za Binadamu 

na Utawala Bora, 

pamoja na uzoefu 

tangu ilipoanzishwa, 

idadi ya Makamishna 
wasiozidi watano (5) 

ukiondoa Mwenyekiti 

na Makamu 

Mwenyekiti na hivyo 

kufanya idadi yao 
kuwa saba (7) 

inatosha. 

(h) Inapendekezwa kuwa 

Makamishna wote 

kutokana na asili ya 

majukumu, unyeti 
wake, na ile dhana ya 

kutokutofautiana kwa 

majukumu ya Tume 

kwa ujumla ni vema 

Mwenyekiti, Makamu 
Mwenyekiti na 

Makamishna wote 

kabla ya kushika 

madaraka yao 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
wathibitishwe na 

Bunge.  

(i) Sifa za Makamishna 

pia zinapendekezwa 
kuwekwa bayana ili 

vigezo viwe wazi kwa 

kuzingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu 

za Utumishi wa 
Umma pamoja na 

Kanuni za Paris (Paris 

Principles) ambazo 

zinataka mchakato wa 

upatikanaji wao uwe 

wazi, shirikishi na 
unaozingatia 

uwakilishi (Pluralism). 

    Imeongezwa Ibara ya 209 

inayozungumzia 

“Uanzishwaji wa Kamati ya 

Uteuzi” 

195 Kazi na majukumu 
ya Tume 

 

195.(1) Kazi na majukumu ya Tume ya 
Haki za Binadamu na Utawala Bora 

yatakuwa kama ifuatavyo: 

(a) kuhamasisha hifadhi ya haki za 

binadamu na wajibu kwa jamii 

kwa mujibu wa Katiba na sheria 

za nchi; 
(b) kupokea malalamiko juu ya 

uvunjwaji wa haki za binadamu 

kwa ujumla; 

(c) kuchunguza uvunjwaji wa haki 

za binadamu na ukiukwaji wa 
misingi ya utawala bora; 

(d) kufanya utafiti na kutoa elimu 

Ili kuweza kuendana na 
Kanuni za Paris ambazo 

zilipitishwa na Baraza la 

Umoja wa Mataifa mwaka 

1993 ambapo Tanzania 

ni mwanachama, kila 

taasisi kama Tume kote 
ulimwenguni ili 

kutekeleza majukumu 

yake vyema zinapaswa 

kusimamia kazi na 

majukumu yote 
yaliyoainishwa.  

Kwa Tanzania kuacha 

1. Ibara ya 195 inakuwa 
ibara ya 210. 

2. Ibara ndogo ya (1) 

imeongezewa aya ndogo 

(i),(j), (k), (l) na (m). 

3. Aidha ibara 

imeongezewa ibara 
ndogo ya (2) 

inayozungumzia 

mamlaka ya Tume ya 

Haki za Binadamu. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kwa umma kuhusu haki za 

binadamu na utawala bora; 

(e) kufungua mashauri 

mahakamani ili kuzuia vitendo 
vya uvunjaji wa haki za 

binadamu au kurekebisha haki 

inayotokana na uvunjwaji huo 

wa haki za binadamu au 

ukiukwaji wa misingi ya 
utawala bora; 

(f) kuchunguza mwenendo wa mtu 

yeyote anayehusika au taasisi 

yeyote inayohusika  na masharti 

ya Ibara hii katika utekelezaji 

wa kawaida wa madaraka na 
kazi au majukumu yake au 

utekelezaji unaokiuka 

madaraka hayo; 

(g) kutoa ushauri kwa serikali na 

vyombo vingine vya umma na 
vya sekta binafsi kuhusu haki 

za binadamu na utawala bora; 

(h) kuchukua hatua zinazostahili 

kwa ajili ya kukuza na 

kuendeleza usuluhishi na 

suluhu miongoni mwa watu na 
taasisi mbali mbali wanaofika 

au kufikishwa mbele ya Tume; 

(i) kutembelea magereza/ vituo vya 

polisi na mahala wanapozuiliwa 

watu au sehemu zinazofanana 
na hizo kwa madhumuni ya 

kutathmini na kukagua hali za 

watu wanamozuiliwa sehemu 

hizo na kutoa mapendekezo 

kutekeleza kazi na 

majukumu tajwa hapo 

juu ni kwenda kinyume 

na makubaliano kwenye 
Baraza la Umoja wa 

Mataifa wakati wa 

kuridhia Kanuni tajwa na 

ni kuishushia heshima 

nchi yetu kwenye duru za 
kimataifa.  

    Aidha, kwa mara mbili 

mfululizo, Tume ya Haki 

za Binadamu na Utawala 

Bora imepata Alama “A” 

inayotolewa na 
International 

Coordinating Committee 

ya UN Human Rights 

Council baada ya kukidhi 

vigezo vilivyowekwa 
Kimataifa. Kitendo cha 

kupunguza majukumu 

yake ni kudhoofisha 

picha nzuri ya Tanzania 

kwenye anga za Kimataifa 

katika duru za ulinzi wa 
haki za binadamu na 

usimamizi wa misingi ya 

utawala bora. 

Chombo cha mwisho cha 

utoaji haki ni Mahakama 
na maamuzi ya Tume 

hupelekwa Mahakamani 

kwa ajili ya kutiliwa 

nguvu. 

. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
yatakayowezesha kurekebisha 

kasoro zilizopo; 

(j) kutoa mapendekezo 

yanayohusiana na sheria 
iliyokwisha tungwa au 

inayokusudiwa kutungwa, 

kanuni, au mambo ya kiutawala 

ili kuhakikisha zinakidhi 

viwango vya kimataifa na 
kikanda  vya haki za binadamu; 

(k) kuwasilisha taarifa na maoni 

huru kwenye vyombo  na taasisi 

za kimataifa na za kikanda 

kuhusu hali ya haki za 

binadamu nchini pale inapobidi; 
(l) kuihamasisha Serikali ya 

jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania kutia saini na 

kuridhia mikataba au 

makubaliano ya kimataifa 
yanayohusu haki za binadamu, 

kufuatilia na kutathmini 

utekelezaji, ndani ya Jamhuri 

ya Muungano, wa haki za 

binadamu zilizomo kwa mujibu 

wa Katiba hii, Katiba za 
Washirika wa Muungano, sheria 

za nchi na mikataba au 

makubaliano ya kimataifa 

ambayo Jamhuri ya Muungano 

inawajibika nayo; 
(m) kwa kupitia Serikalini, 

kushirikiana na wawakilishi wa 

Umoja wa Mataifa, Mashirika ya 

Umoja wa Mataifa, Umoja wa 

Nyongeza hii ya 

Majukumu au kazi za 

Tume ni kulingana na 

Kanuni za Paris (Paris 
principles) ambazo 

zinatabanahisha kinaga 

ubaga Majukumu ya 

Taasisi za namna hii 

ambayo Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 

Bora ni mojawapo. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Nchi za Afrika, Jumuiya ya 

Madola na taasisi nyingine 

zenye mahusiano baina yao, 

miongoni mwao au ya kikanda 
na taasisi za nchi za nje ambazo 

zina uzoefu katika maeneo ya 

hifadhi na ukuzaji wa haki za 

binadamu. 

  (2) Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora itakuwa na mamlaka 

maalumu kama ifuatavyo: 

(d) kumuita mtu yeyote mbele ya 

Tume na kumtaka               

awasilishe mbele  yake nyaraka 

zozote,              kumbukumbu 
au kitu chochote kilichopo chini 

ya              miliki ya mamlaka 

yake  kinachohusiana na jambo             

linalochunguzwa na Tume; 

(e) kumtaka mtu yeyote kutoa 
taarifa anayoifahamu kwa Tume 

juu ya jambo linalochunguzwa 

na Tume; 

(f) kutoa amri ya zuio la muda, 

kusubiri kumalizika kwa 

uchunguzi au utatuzi wa shauri 
unaofanywa na Tume; 

(g) kwa kuzingatia sheria nyingine, 

kuingia na kukagua, jengo au 

mahali popote panapohusiana 

na uchunguzi wa Tume na 
kukamata nyaraka zozote 

husika au kitu chochote; 

(h) kusababisha mtu yeyote 

anayekiuka maagizo yake au 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
taratibu za Tume kufunguliwa 

mashtaka ya jinai mahakamani. 

(a) Iongezwe ibara ndogo ya 

(2) itakayosomeka kama 
ilivyo ibara 130(5) ya 

Katiba ya sasa. 

(b) Iongezwe Ibara ndogo 

itakayoeleza kazi za 

Tume kama ifuatavyo: 
(c) Kutembelea Magereza/ 

Vituo vya Polisi na 

mahala wanamozuiliwa 

watu au sehemu 

zinazofanana kwa 

madhumuni ya 
kutathmini na kukagua 

hali za watu 

wanamozuiliwa sehemu 

hizo na kutoa 

mapendekezo 
yatakayowezesha 

kurekebisha kasoro 

zilizopo. 

(d) Kutoa mapendekezo 

yanayohusiana na sheria 

iliyokwishatungwa au 
inayokusudiwa 

kutungwa, kanuni, au 

mambo ya kiutawala ili 

kuhakikisha 

zinakubaliana na haki za 
binadamu. 

(e) Kuihamasisha Serikali 

ya Jamhuri ya 

Muungano kuridhia/ 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kutia saini mikataba au 

makubaliano 

yanayohusu haki za 

binadamu, kufuatilia na 
kutathmini utekelezaji, 

ndani ya Jamhuri ya 

Muungano, wa haki za 

binadamu zilizomo kwa 

mujibu wa katiba hii, 
Katiba za Washirika wa 

Muungano, sheria za 

nchi na mikataba au 

makubaliano ambayo 

Jamhuri ya Muungano 

inawajibika nayo. 
(f) Kwa kupitia Serikalini, 

kushirikiana na 

wawakilishi wa Umoja 

wa Mataifa, Mashirika ya 

Umoja wa Mataifa, 
Umoja wa Nchi za Afrika, 

Jumuiya ya Madola na 

taasisi nyingine zenye 

mahusiano baina yao, 

miongoni mwao au ya 

kikanda na taasisi za 
nchi za nje ambazo zina 

uzoefu katika maeneo ya 

hifadhi na ukuzaji wa 

haki za binadamu. 

196 Muda wa kukaa 
Madarakani kwa 
Makamishna wa 
Tume. 

 

Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na 

Makamishna wa Tume watakaa 
madarakani kwa kipindi kimoja  cha 

miaka saba na wengine kwa utaratibu 

unaozingatia kwamba uteuzi wa 

Namna hii ya kukaa 

madarakani kwa Tume ni 
nzuri kwa sababu kila 

mara katika uhai wa 

Tume, kutakuwepo na 

1. Ibara ya 196 inakuwa 

ibara ya 211. 
2. Ibara imerekebishwa 

na inazungumzia 

muda wa kukaa 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Makamishna hautamalizika kwa wakati 

mmoja; 

(a) Mwenyekiti na Makamishna 

watatu watakaa              
madarakani kwa muda wa 

miaka saba kila mmoja; 

(b) Makamu Mwenyekiti na 

Makamishna wawili watakaa 

madarakani kwa Miaka mitano; 
(c) Tume ya Uteuzi itashauriana na 

Rais kuhusu Makamishna 

wawili watakaokaa madarakani 

kwa miaka mitano (5); 

(d) Kwamba kama Mwenyekiti 

anatoka sehemu moja ya 
Mshirika wa Muungano, 

Makamu Mwenyekiti atatokea 

sehemu nyingine ya Mshirika 

wa Muungano.      

Makamishna wenye 

uzoefu na taasisi na 

hivyo kutakuwa na nafasi 

ya kuelekezana na 
kupeana ujuzi wenyewe 

kwa wenyewe hivyo 

kupunguza gharama za 

kuwapeleka kwenye 

mafunzo.  
Pili itapunguzia serikali 

na Tume yenyewe 

gharama za uteuzi wa 

Makamishna wengi kwa 

wakati mmoja. 

Uteuzi utafanyika kwa 
wachache na baada ya 

muda mrefu ili tu kuziba 

mapengo. 

madarakani kwa 

makamishna wa 

Tume. 

197 Kuondolewa 
Madarakani kwa 
Makamishna wa 
Tume. 

 

(1) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti 

wa Tume au Kamishna yeyote wa Tume 
anaweza kuondolewa madarakani kwa: 

(a) kutokuwa na uwezo wa 

kutekeleza Majukumu yake 

kutokana na matatizo ya 

akili au kimwili; 

(b) kukiuka kanuni za maadili 
ya viongozi wa umma; 

(c) kukiuka miiko ya uongozi; 

(d) kukosa weledi; na  

Kwa asili ya kazi za Tume 

inapendekezwa kuwepo 
na chombo maalum 

kitakachoweza kupokea 

malalamiko na 

kupendekeza 

Makamishna kuondolewa 

madarakani tofauti na 
Tume ya Utumishi wa 

Umma.  

Kuwepo kwa Tume ya 

Utumishi wa Umma 

kama chombo cha 
kuwapendekeza 

kuondolewa madarakani 

ni hatari kwa 

1. Ibara ya 197 inakuwa 

ibara ya 212. 
2. Ibara imerekebishwa 

kwa kuweka neno 

“makamishna’ kila 

palipokuwa na neno 

“wajumbe” 

3. Imeongezwa ibara 
ndogo ya (6) 

inayosomeka: 

“Rais atachukua hatua 

kama 

atakavyoshauriwa na 
kamati maalum.” 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 

(e) utovu wa nidhamu. 

   (2) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti 

au Kamishna wa Tume anaweza 

kuondolewa madarakani kutokana na 
mapendekezo ya Kamati ya Uteuzi au 

kwa maombi ya mtu yeyote kwa Kamati 

ya Uteuzi, ambapo; 

(a) maombi hayo yawe ya 

maandishi; na  
(b) yaainishe masuala 

yanayolalamikiwa. 

   (3) Baada ya kupokea maombi hayo 

au endapo malalamiko yametolewa na 

Kamati yenyewe, Rais ataunda Kamati 

Maalum itakayofanya uchunguzi 
kuhusu malalamiko hayo. 

   (4) Baada ya kupokea ripoti ya 

Kamati Maalum, Tume ya Uteuzi 

itapeleka mapendekezo ya Kamati 

Maalum kwa Rais kwa uamuzi. 
   (5) Rais atalazimika kuchukua hatua 

kama atakavyoshauriwa na Kamati 

Maalum.  

   (6) Kwa madhumuni ya kuwakinga 

Makamishna kutokana na migogoro ya 

kimaslahi, mtu yeyote akiteuliwa kuwa 
Kamishna wa Tume atalazimika kuacha 

mara moja madaraka yeyote katika 

chama chochote cha siasa au 

madaraka ya aina nyingine yoyote 

itakayotajwa kwa ajili hiyo na sheria 
iliyotungwa na Bunge. 

 

     (7) Tume yaweza kutekeleza 

mustakabali wa Tume na 

usimamizi mzima wa 

majukumu yake kwani 

Tume ya Utumishi wa 
Umma ni chombo 

ambacho kimsingi kipo 

chini ya Rais na kinaweza 

kutumiwa vibaya na watu 

wasiopenda au 
wanaochukizwa na 

utendaji kazi wa Tume 

yenyewe au Kamishna 

mmoja mmoja.  

Pia upo uwezekano 

watendaji wa Tume ya 
Utumishi wa Umma 

yenyewe wakalalamikiwa 

na wakachunguzwa na 

Tume hivyo kutokea 

mgongano wa kimtazamo. 
Hivyo ni vema kukawepo 

chombo huru 

kitakachotajwa na Katiba 

hii kama ilivyokuwa hapo 

awali. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
shughuli zake bila kujali kwamba kuna 

nafasi iliyo wazi miongoni mwa viti vya 

Makamishna au kwamba Kamishna 

mmoja hayupo.      

 (i) Ibara ndogo ya (1)(d) maneno 
“kukosa weledi” yafutwe na badala 

yake yasomeke ‘kukosa uaminifu”.  

 

198. Uhuru wa Tume (i) Ibara ndogo ya (1) iboreshwe kwa 

kutamka kuwa sheria zielekeze 

namna bora ya wananchi kupewa 

uhuru wa kuhoji utendaji wa Tume 
ya Haki za Binadamu pale 

itakaposhindwa kutekeleza 

majukumu yake ipasavyo. 

(ii)  Tume itakuwa huru; na kwa 

mantiki hiyo, haitaingiliwa na mtu 

yeyote au mamlaka yoyote katika 
utekelezaji wa Majukumu yake. 

(iii)        (2) Uchunguzi, mwenendo wa 

mashauri au mchakato wa Tume, 

hautakuwa batili kwa sababu tu ya 

makosa au upungufu kwenye 
taratibu, isipokuwa kwa sababu ya 

kutokuwa na mamlaka kisheria, 

hakuna uchunguzi, mwenendo, 

taratibu za uendeshaji mashauri au 

taarifa ya Tume itaweza kupingwa, 

kupitiwa upya, kufutwa au 
kuhojiwa katika mahakama yeyote. 

(iv)       (3) Hakutakuwa na mashtaka 

ya aina yoyote yatakayofunguliwa 

dhidi ya Makamishna, maafisa, na 

watumishi wa Tume na watu 
wengine waliopewa mamlaka na 

Tume, juu ya jambo lolote 

 Ibara ya 198 inakuwa ibara 

ya 213 na inabaki kama 

ilivyo. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
lililofanywa au kutofanywa wakati 

wa utekelezaji wa majukumu yao 

chini ya sheria hii isipokuwa pale 

itakapoonekana kwamba kitendo 
hicho au kutokufanyika huko 

kumefanywa au kuachwa kwa nia 

mbaya. 

(v)        Hakuna Kamishna au mtu 

mwingine aliyetajwa katika kifungu 
kidogo cha nne ataitwa kutoa 

ushahidi katika mahakama yoyote 

au katika mashauri yoyote yenye 

asili ya kimahakama kuhusiana na 

taratibu katika uchunguzi wowote 

au jambo lolote atakalolifahamu 
wakati wa utekelezaji wa majukumu 

yake chini ya Katiba hii. 

(vi)        Bila kuathiri ibara 

zilizotangulia, Tume itatoa Taarifa 

zake Bungeni kwa kujadiliwa si 
chini ya mara moja kwa mwaka kwa 

kupitia Kamati husika ya Bunge 

kuhusu utekelezaji wa Majukumu 

yake yaliyoainishwa kwenye Katiba 

hii. 

(vii)       Bunge litatunga sheria 
itakayoweka masharti kuhusu: 

(viii) utaratibu wa utekelezaji wa 

Majukumu ya Tume; 

(ix) utayarishaji wa Taarifa za Tume; 

(x) utaratibu wa utoaji wa 
mapendekezo na  maamuzi ya 

Tume; 

(xi) watumishi wa Tume ; na  

(xii) masuala mengine muhimu 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
yanayoihusu Tume. Ili Tume 

kuwa huru katika utendaji kazi 

wake  ni lazima watumishi wake pia 

kuanzia ngazi ya Mwenyekiti hadi 
watendaji wake kuwa na kinga ili 

kuwalinda na hila mbaya ambazo 

zinaweza kufanywa na watu wenye 

nia mbaya au wavunja haki na 

misingi ya utawala bora ambayo 
Tume inasimamia. 

Aidha kwa kujua kuwa Taasisi 

kama hizi zina wajibika kwa 

wananchi kupitia vyombo vyao vya 

uwakilishi kama Bunge, ni vema 

kuwa taarifa zote za Tume 
ziwasilishwe Bungeni kwa ajili ya 

kujadiliwa.  

(xiii) Rejea Kanuni ya Tatu (3) (a) ya 

Paris inayozungumzia umuhimu wa 

kuwasilisha taarifa kwa ajili ya 
kujadiliwa Bungeni. 

(xiv) Kwa kuwasilisha taarifa 

Bungeni, wananchi wanapata fursa 

ya kuielewa Tume na wajibu wake 

na kupata nafasi ya kuihoji pia. 

Aidha utoaji wa taarifa Bungeni kwa 
majadiliano ni fursa nyingine ya 

kuelimisha jamii ili kukuza, 

kuhifadhi na kutetea haki za 

binadamu na misingi ya utawala 

bora nchini. 

 (xv) Kabla ya ibara ndogo ya (2) 
iongezwe ibara ndogo nyingine 

ambayo itasomeka kama ifuatavyo. 

(xvi) “(2) Tume itatoa taarifa Bungeni 

(a) Tume ni chombo cha 
wananchi na 

kinapaswa 

kuwajibika kwa 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kwa kujadiliwa si chini ya mara 

moja kwa mwaka kwa kupitia 

Kamati husika kuhusu utekelezaji 

wa majukumu yake yalioainishwa 
na katiba hii”. 

(xvii) Tume ya Uteuzi wa Mwenyekiti, 

Makamu Mwenyekiti na 

Makamishna. 

(xviii) Iandikwe upya kama ifuatavyo: 
(1) Kutakuwa na Tume ya Uteuzi 

kwa madhumuni ya ibara hii 

ambayo itakuwa na wajumbe 

wafuatao: 

1. Jaji Mkuu wa Mahakama ya 

Rufani; 
2. Spika wa Bunge; 

3. Jaji Mkuu wa Zanzibar; 

4. Spika wa Baraza la Wawakilishi 

Zanzibar; 

5. Jaji Mkuu wa Tanzania Bara; 
6. Spika wa Bunge la Tanzania 

Bara; 

7. Naibu Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, ambaye       atakuwa 

ndiye Katibu wa Kamati hii. 

(xix)  Kwa sababu ya unyeti 
wa majukumu ya Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora, upo 

umuhimu wa kamati ya uteuzi au 

chombo cha uteuzi wa Makamishna 

hawa kuwa huru kwanza kibinafsi 
na pia kitaasisi. 

(xx) Tume ya Utumishi 

inayopendekezwa kuwa ndiyo 

itakayoteua Makamishna wa Tume 

wananchi hivyo 

wananchi 

wanapaswa kujua 

namna 
inavyotekeleza 

majukumu yake kwa 

kupitia kwa 

wawakilishi wao 

ambao ni wabunge.  
(b) Pia hatua hii ni 

kuhakikisha uwepo 

wa uwazi na 

uwajibikaji wa 

Kitaasisi na Serikali 

katika kukuza, 
kulinda na kutetea 

haki za binadamu na 

misingi ya Utawala 

bora nchini.  

(c) Uwasilishaji wa 
Taarifa Bungeni kwa 

kujadiliwa ni 

mojawapo ya 

masharti 

yaliyoainishwa na 

Kanuni za Paris 
(Paris Principles) 

ambazo ndio 

chimbuko la taasisi 

kama hizi 

ulimwenguni kote. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
haiko huru kwani yenyewe iko chini 

ya Rais na kwa mantiki hiyo ni 

vigumu sana kuweza kuteua 

Makamishna bila kuwa na maslahi 
ya mamlaka iliyopo madarakani. Hii 

ni hatari kwa mustakabali wa Tume 

na hata uangalizi wa haki za 

binadamu na misingi ya utawala 

bora nchini. 
(xxi)  Aidha inapendekezwa kuwa ni 

vema kukawepo na Kamati Maalum 

ya Uteuzi yenye watu makini ambao 

watakuwa kwa ubinafsi wao ni huru 

na pia wapo huru kitaasisi 

kutokana na mchakato wa uteuzi 
wao ulivyo.Mchakato wa zamani wa 

uteuzi wa Makamishna 

unapendekezwa kuendelea ilimradi 

unazingatia mabadiliko 

yatakayoletwa na mfumo wa aina za 
serikali zitakazokuwepo. 

199. Uwezeshaji wa 

nyenzo na rasilimali 

Uwezeshaji wa Nyenzo na Rasilimali 
Watu 

.(1) Serikali itahakikisha kuwa Tume ya 

haki za Binadamu na Utawala Bora 

inapatiwa fedha, nyenzo na rasilimali 

watu ya kutosha ili kulinda uhuru 
wake katika kutekeleza kazi na 

Majukumu yake kwa ufanisi.  

      (2) Katika kuhakikisha uhuru na 

ufanisi unaozungumziwa kwenye Ibara 

ya (1), fedha zote yaani, mishahara ya 
Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti, 

Makamishna, watumishi wote wa Tume 

na fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

 Kanuni za Paris zinataka 

Taasisi za namna hii 

kuwa huru kwenye kila 

nyanja na mojawapo ni 

uhuru wa kifedha ili 

kuweza kutekeleza 
majukumu yake 

ipasavyo.Kanuni ya Tano 

(5) ya Paris ambazo 

Baraza la Umoja wa 

Mataifa limeridhia ni 
kwamba Taasisi 

inapaswa kupewa fedha 

za kutosha (adequate 

Ibara ya 199 inakuwa ibara 

ya 214 na inabaki kama 

ilivyo. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
majukumu ya Tume ya Haki za 

Binadamu na Utawala Bora zitoke 

kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina. 

 
 

funding). Nanukuu kwa 
kimombo “The national 
institution shall have an 
infrastructure which is 
suited to the smooth 

conduct of its activities, in 
particular adequate 
funding. The purpose of 
this funding should be to 
enable it to have its own 
staff and premises, in 
order to be independent of 
the Government and not 
be subject to financial 

control which might affect 
its independence”. 

    Aidha uzoefu kwenye 

Taasisi nyingine Afrika na 

ulimwenguni 

umeonyesha kuwa utoaji 

wa fedha kwenye Mfuko 
Mkuu wa Hazina ndiyo 

namna bora zaidi ya 

kutekeleza uhuru huu wa 

kifedha ili taasisi iweze 

kutekeleza majukumu 

yake kama 
yalivyoainishwa.  

Namna hii inatoa 

uhakika zaidi katika 

utendaji kazi wa Tume 

kwa ufanisi.  
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13.2 SEHEMU YA TATU:MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
200. Uteuzi wa Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za 

Serikali 

(i) Ibara ya 200(1) irekebishwe na 

isomeke “Kutakuwa na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali ambaye atateuliwa na 

Rais.”  

(a) Tume ya Utumishi wa 

Umma ni mojawapo 

ya Taasisi 

zinazokaguliwa na 

Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 

Serikali.  

(b) Hivyo, kumpendekeza 

Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu 

kutasababisha uwepo 
wa matakwa binafsi 

au mgongano wa 

kimaslahi.  

(c) Aidha, CAG anapaswa 

sio tu kuwa huru bali 
kuonekana kuwa 

huru kwa mujibu wa 

Miongozo ya Umoja 

wa Mataifa.  

(d) Hivyo, si sahihi kwa 

Tume ya Utumishi wa 
Umma kumpendekeza 

CAG.  

Ibara ya 200 inakuwa ibara 

ya 215 na inabaki kama 

ilivyo. 

(ii) Ibara ya 200(2) irekebishwe na 

isomeke “Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 

atashika wadhifa huo mara tu 
baada ya kuthibitishwa na Bunge 

la Jamhuri ya Muungano na 

kuapishwa na Rais.” 

Ni muhimu Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa 

hesabu za Serikali 

aapishwe kiapo cha 
kutekeleza majukumu 

yake kwa mujibu wa 

sheria, uadilifu na 

kuilinda Katiba ya nchi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
na rasilimali zake. 

(iii) Ibara ya 200 ibadilishwe Mdhibiti 

Mkuu asithibitishwe na Bunge. 

Awe huru, kwani Bunge 

nalo linakaguliwa na 

Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za 
Serikali 

201. Sifa za Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali 

(i) Ibara ya 201 irekebishwe kwa 

kufuta maneno “watumishi wa 

umma” na badala yake kuweka 

neno “Watanzania” 

Kutoa haki sawa kwa 

Watanzania wote wenye 

sifa na uwezo wa 

kutekeleza majukumu ya 

Taifa katika nafasi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Muu 

wa Hesabu za Serikali 

ambao hawako katika 

Utumishi wa Umma. 

1. Ibara ya 201 inakuwa 

ibara ya 216 

 

2. Imeongezwa aya (a) 

ambayo inasomeka 
“Awe raia wa Jamhuri ya 

Muungano.” 

 

3. Imeongezwa kifungu (e) 

ambacho kinasomeka: 

 
“Awe ni mtu ambaye 

hajawahi kutiwa hatiani 

kwa makosa ya ukwepaji 

wa kodi, rushwa, 

uhujumu uchumi, 
ubadhirifu, kutumia  

madaraka yake vibaya 

au kukosa uaminifu.” 

(ii) Ibara ya 201(a) isomeke “awe 

amefuzu mafunzo ya juu ya 

uhasibu au fani yoyote 
inayohusiana na usimamizi wa 

fedha za umma na kusajiliwa na 

mamlaka husika.” 

Mamlaka ya ukaguzi 

yamepanuka sana 

yakihusisha mambo zaidi 
ya ukaguzi wa hesabu 

kwa mfano ukaguyzi wa 

thamani ya fedha, 

mazingira, utambuzi, n.k. 

hivyo kubaki kama ilivyo 
katika Rasimu ni 

kuwanyima fursa 

Watanzania wengine 

wenye fani nyingine. 

(iii) Ibara ya 201(b) isomeke “ana 

uzoefu usiopungua miaka kumi na 

tano katika masuala yanayohusu 
usimamizi wa fedha za umma au 

ukaguzi wa hesabu.” 

Maneno “katika utumishi 

wa umma” yanaleta 

ubaguzi na pia 
yanaondoa wigo mpana 

wa kupata Watanzania 

mahiri na waadilifu 

wanaoweza kutekeleza 

jukumu hili kwa ufanisi 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
zaidi ambao hawapo 

katika Utumishi wa 

Umma. 

(iv) Ibara ya 201(c) ifutwe na badala 

yake isomeke “awe ni raia wa 
Tanzania wa kuzaliwa.” 

Ibara ya 201(b 

inajitosheleza na 
inajumuisha sifa 

zilizoainishwa kwenye 

Ibara ya 201(b) kama 

ilivyopendekezwa. Aidha, 

nafasi hii inapaswa 
kupewa mtu ambaye ni 

mzawa na asiwe pandikizi 

kutoka mataifa ya nje. 

(v) Ibara ya 201(c) irekebishwe kwa 

kufuta maneno “za Serikali”. 

 

202. Kazi na majukumu 

yake 

(i) Jukumu la kuidhinisha kutolewa 

kwa fedha kutoka katika Mfuko 

Mkuu wa Hazina lisiwe jukumu la 
CAG kama ilivyoelezwa katika 

Ibara 202(1)(a). 

CAG kama Mkaguzi wa 

Hesabu za Serikali 

atatakiwa kufanya 
ukaguzi wake katika 

hatua zote ikiwemo 

utaratibu uliotumika 

katika kuidhinisha 

matumizi ya fedha 
kutoka katika Mfuko 

Mkuu wa Hazina. Kwa 

hiyo akiidhinisha 

matumizi ya fedha 

kutoka katika mfuko huo 

atakuwa kama 
anajikagua mwenyewe 

1. Ibara ya 202 inakuwa 

ibara ya 217. 

2. Ibara ndogo ya (1)(c)  na 
 zimerekebishwa na 

zinasomeka: 

 

 (c) angalau, mara moja kila 

mwaka, kufanya ukaguzi 
na kutoa taarifa juu ya 

ukaguzi wa hesabu: 

(i)  za Serikali ya Jamhuri 

ya Muungano; 

(ii)  zinazosimamiwa na 

watumishi wote wa 
Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano; 

(iii) za Mahakama za 

Jamhuri ya Muungano; 

na  
(iv) zinazosimamiwa na 

(ii) Ibara ya 202(1) (c) irekebishwe kwa 

kumpa CAG mamlaka ya kufanya 

ukaguzi wa aina nyingine tofauti 

na ukaguzi wa hesabu kama 

atakavyoona inafaa. 

Ukaguzi wa hesabu peke 

yake hautoshelezi 

kuimarisha uwajibikaji 

na thamani ya fedha 

katika kukusanya na 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
kutumia rasilimali za 

umma. Hivyo, ni muhimu 

CAG kufanya kaguzi 

zingine zinazolenga 
kuleta tija kwa Taifa. 

Katibu wa Bunge; na 

 

3. Aidha Ibara ndogo ya (4) 

inasomeka: 
Kutayarisha ripoti ya 

mwaka na kuiwasilisha 

bungengi kwa ajili ya 

kujadiliwa na kutolewa 

mapendekezo. 
 

4. Ibara ndogo ya (5) 

imerekebishwa na 

inasomeka kama 

ifuatavyo:- 

 
 “Baada ya kupokea taarifa 

hiyo, Rais atawaagiza watu 

wanaohusika wawasilishe 

taarifa hiyo kwenye kikao 

cha kwanza cha Bunge 
kitakachofanyika baada ya 

Rais kupokea taarifa hiyo na 

itabidi iwasilishwe katika 

kikao hicho kabla ya kupita 

siku saba tangu siku ile 

ulipoanza Mkutano huo, na 
iwapo Rais hatachukua 

hatua za kuwasilisha taarifa 

hiyo kwa Spika wa Bunge, 

basi Mdhibiti na Mkaguzi wa 

Hesabu za Serikali 
atawasilisha taarifa hiyo 

kwa Spika wa Bunge au kwa 

Naibu Spika iwapo nafasi ya 

madaraka ya Spika iko wazi, 

(iii) Ibara ya 202(3) irekebishwe kwa 

kufuta maneno “Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali na kila mtumishi wa 

Serikali” na badala yake kuweka 
maneno “Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

mtumishi wa Serikali au mtu 

yeyote.” 

Kumpa uhuru CAG 

kuwatumia watu ambao 

wana utaalamu ambao si 

watumishi wa Ofisi ya 

CAG wa suala 
analolikagua kuweza 

kumsaidia kufanya 

ukaguzi wake. 

(iv) Ibara ya 202(8) isomeke:- 

“Bunge linaweza kutunga sheria ya 

utekelezaji wa majukumu ya 
mdhibiti na mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali.” 

Maneno haya yanaweza 

kufungua mianya ya 

kutunga sheria 
itakayomkandamiza na 

kukinzana na uhuru wa 

CAG ulioainishwa katia 

Ibara ya 202(2) ya Katiba 

ya Jamhuri ya 
Muungano. 

(v) Majukumu ya udhibiti na ukaguzi 

wa hesabu za Serikali 

yatenganishwe. 

(a) Udhibiti wa matumizi 

ya Serikali 

umeonyesha udhaifu 

mkubwa kama 

inavyodhihirishwa na 

ripoti za kila mwaka 
za Mdhibiti na 

Mkaguzi wa Hesabu 

za Serikali. 

(b) Pesa zinazotengwa 

kwa ajili ya matumizi 
ya kawaida na miradi 



487 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
zinachelewa kuwafikia 

watendaji. Hii 

imelalamikiwa sana 

katika Bunge na ni 
sababu mojawapo ya 

ucheleweshwaji wa 

utekelezaji wa miradi 

ya ujenzi wa 

barabara. Hili ni suala 
la utekelezaji wa 

bajeti. 

(c) Utekelezaji wa bajeti 

ya Serikali haujapewa 

umuhimu unaostahili 

katika ripoti za 
Mdhibiti na Mkaguzi 

wa Hesabu za 

Serikali. Ripoti hizi 

zimejikita katika 

matokeo ya ukaguzi 
wa matumizi ambayo 

yamekwisha 

kufanyika baada ya 

muda mrefu, yaani 

mwaka. Udhibiti 

unaofanyika baada ya 
utendaji wa muda 

mrefu unakosa 

uharaka wa kuzuia 

udhaifu katika 

utekelezaji wa 
mipango na matumizi 

ya serikali; na 

(d) Siyo rahisi kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi 

ambaye atawasilisha taarifa 

hiyo kwa Bunge.” 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
Mkuu kukosoa 

maamuzi ambayo 

anayafanya kuhusu 

udhibiti wa matumizi 
ya Serikali wakati 

akifanya kazi kwa 

kutumia kofia yake ya 

pili ya ukaguzi. 

Kunakuwepo 
mgongano wa wazi 

wazi wa maslahi ya 

muhusika.  

(e) Hivyo, Sura ya 13, 

Sehemu ya 3 ya 

Rasimu ya Katiba ya 
Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania ibadilishwe 

ili wawepo Mkaguzi 

Mkuu na Mdhibiti wa 
Bajeti.  

Mdhibiti wa 

Bajeti: 

(a) Ateuliwe na Rais kwa 

kupewa mapendekezo 

yaliyopatikana kwa 
njia ya uwazi na 

ushindani, na 

kuthibitishwa na 

Bunge; 

(b) Sifa zake zifanane na 
zile za Mkaguzi Mkuu 

kama zilivyoanishwa 

katika aya ya 201 ya 

Rasimu; 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
(c) Kazi na majukumu 

yake viwe kama 

ilivyoainishwa katika 

aya ya 202 (1) (a), (b) 
na (2) ya Rasimu na 

aongezewe jukumu la 

kutoa taarifa kwa 

Bunge juu ya 

utekelezaji wa Bajeti 
kila baada ya miezi 

minne. 

(d) Hii ina maana kuwa 

Mkaguzi Mkuu 

atabaki na kazi na 

majukumu 
yaliyoanishwa katika 

aya ya 201 (1), (c), (d) 

(2), (3), (6), (7) na (8); 

(4) na (5) ya aya hii 

vifutwe na badala 
yake kiwekwe kifungu 

cha kumtaka Mkaguzi 

Mkuu kutoa ripoti 

zake moja kwa moja 

kwa Bunge. 

203. Muda wa kukaa 

madarakani 

(i) Ibara ya 203(1) isomeke  

“Muda wa kukaa madarakani kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

hesabu za Serikali utakuwa ni 

kipindi cha miaka kumi mfululizo”. 

Katika Nyanja za 

kimataifa, kipindi cha 
CAG kuwa madarakani ni 

miaka mitano hadi kumi 

na tano, hivyo kipindi 

kinachopendekezwa cha 

miaka kumi ni sahihi. 

Ibara ya 203 inakuwa ibara 

ya 218 na ibaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara ya 203(1) irekebishwe iwe 
vipindi viwili vya miaka mitatu 

mitatu. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
204. Kuondolewa 

madarakani 

(i) Ibara ya 204 iboreshwe kwa 

kuongeze kipengele kinachohusu 

utaratibu wa kumwondoa kazini 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Serikali kama ilivyo katika Ibara 

ya 144(1)-(7) ya katiba ya Jamhuri 

ya Muungano ya 1977. 

(a) Ni muhimu Katiba 

kutaja mazingira 

ambayo Mkaguzi na 

Mdhibiti Mkuu wa 
Serikali ataondolewa 

madarakani.  

(b) Awe huru, Tume ya 

Utumishi wa Umma 

nayo inakaguliwa na 
yeye. 

1. Ibara ya 204 inakuwa 

ibara ya 219.  

2. Ibara ndogo ya (1)(a) 

sentensi imalizie na 
maneno “kama 

itakavyopendekezwa na 

taarifa ya daktari”.  

3. Aidha ibara ndogo ya (2) 

(3), (4) na (5) 
zimeandikwa upya na 

kusomeka kama 

ifuatavyo: 

 

[(2) Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za 
Serikali anaweza 

kuondolewa katika 

madaraka ya kazi yake 

kwa sababu ya 

kushindwa kutekeleza 
kazi zake ama kutokana 

na maradhi au sababu 

nyingine yoyote au kwa 

sababu ya tabia mbaya, 

au kwa kuvunja masharti 

ya miiko na maadili ya 
Uongozi wa Umma na 

hataweza kuondolewa 

kazini isipokuwa kwa 

mujibu wa masharti ya 

ibara ndogo ya (4). 
(3) Endapo Rais anaona 

kwamba suala la 

kumwondoa madarakani 

Mdhibiti na Mkaguzi 

(ii) Ibara ya 204 1(d) na Ibara ya 

204(1)(e) zifutwe. 

Suala la maadili 

limeshazungumziwa kwa 

mapana kwenye 

kipengele cha Maadili na 

Miiko ya Uongozi ya 

Utumishi wa Umma, 
Sura ya Tatu kwenye 

Sehemu ya Kwanza 

inayozungumzia Maadili 

ya Viongozi wa Umma.  

(iii) Katika Ibara ndogo ya (2) maneno 

“Tume ya Utumishi wa Umma” 
yafutwe na badala yake iandikwe 

“Kamati Maalum itakayoundwa na 

Rais”.  

 

(iv) Katika Ibara ndogo ya (3) maneno 

“Tume ya Utumishi” yafutwe na 

badala yake iandikwe “Rais”.   

 

(v) Ibara ya 204(2), (3), (4) na (50 

zifutwe na badala yake zisomeke: 
“(2) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali anawza 

kuondolewa katika madaraka ya 

kazi yake kwa sababu ya 

kushindwa kutekeleza kazi zake 

 Ibara hizi zinaondoa 

uhuru wa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali wa 

kufanya kazi zake na 

zinaondoa maana ya 

Ibara zingine zote za 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
kutokana na sababu zilizoainishwa 

katika Ibara ya 20 na Ibara ya 

204(1) ya Katiba hii. 

(3) Iwapo Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 

atatakiwa kuondolewa katika 

madaraka yake kwa mujibu wa 

masharti ya Ibara hii basi katika 

hali hiyo utaratibu utakuwa kama 
ifuatavyo: 

(a) Rais atateua Tume maalum 

ambayo itakuwa na 

mwenyekiti na Wajumbe 

wengine wasiopungua wawili. 

Huyo Mwenyekiti na angalau 
nusu ya Wajumbe wengine 

wa Tume hiyo itabidi wawe 

watu ambao ni Majaji au 

watu waliopta kuwa Majaji 

wa Mahakama Kuu, 
Mahakama ya Rufani au 

Mahakama ya Juu katika 

nchi yoyote iliyomo kwenye 

jumuiya ya Madola; 

(b) Tume hiyo itachunguza shauri 

lote na itatoa taarifa kwa Rais 
kuhusu maelezo ya shauri 

lote na itamshauri Rais kama 

huyo Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Serikali aondolewe 

kazini kwa mujibu wa 
masharti ya Ibara hii kwa 

sababu ya kushindwa 

kufanya kazi kutokana na 

masharti ya Ibara hii. 

Rasimu hii zinazompa 

uhuru wa kufanya kazi 

bila ya kuingiliwa na mtu 

yeyote isipokuwa 
mahakama tu.  

 

Hivyo basi, Ibara ya 

144(2),(3) na (4) ya katiba 

ya sasa irudi kama ilivyo.  
 

Aidha, taratibu za 

kumwondoa kazini CAG 

zishahabiane na taratibu 

za kuwaondoa kazini 

majaji wa Mahkama ya 
Rufani na Mahakama ya 

Juu oamoja na 

Mwenyekiti wa Tume ya 

Uchaguzi kama 

ilivyoainishwa katika 
Rasimu. 

Mkuu wa Hesabu za 

Serikali linahitaji 

kuchunguzwa, hivyo basi: 

(a) Rais atateua Tume 
Maalum ambayo itakuwa 

na Mwenyekiti na 

Wajumbe wengine 

wasiopungua wawili, 

Mwenyekiti na angalau 
nusu ya wajumbe 

wengine wa Tume hiyo 

itabidi wawe watu ambao 

ni Majaji au watu 

waliopata kuwa Majaji wa 

Mahakama ya Juu, 
Mahakama ya Rufani au 

Mahakama Kuu za Nchi 

Washirika; 

(b) Tume hiyo itachunguza 

shauri lote halafu itatoa 
taarifa kwa Rais kuhusu 

maelezo ya shauri lote na 

itamshauri Rais kama 

huyo Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za 

Serikali aondolewe 
madarakani kwa mujibu 

wa masharti ya ibara hii 

kwa sababu ya 

kushindwa kufanya kazi 

kutokana na maradhi au 
sababu nyingine yoyote 

au kwa sababu ya tabia 

mbaya. 

(4) Endapo Tume 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
 

(4) Ikiwa Tume iliyoteuliwa kwa 

mujibu wa masharti ya Ibara 

ndogo ya (3) itamshauri Rais 
kwamaba huyo Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

aondolewe kazini, basi Rais 

atamwondoa kazini.”    

iliyoteuliwa kwa mujibu 

wa masharti ya ibara 

ndogo ya (3) itamshauri 

Rais kwamba Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali 

aondolewe madarakani 

kwa sababu ya 

kushindwa kufanya kazi 
kutokana na maradhi au 

sababu nyingine yoyote 

au kwa sababu ya tabia 

mbaya, basi Rais 

atamwondoa madarakani. 

(5)Ikiwa suala la 
kumwondoa madarakani 

Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za 

Serikali limepelekwa 

kwenye Tume kwa ajili ya 
uchunguzi kwa mujibu 

wa masharti ya ibara hii, 

Rais anaweza 

kumsimamisha kazi huyo 

Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za 
Serikali, na Rais anaweza 

wakati wowote kufuta 

uamuzi huo wa 

kumsimamisha kazini, na 

kwa hali yoyote uamuzi 
huo utabadilika ikiwa 

Tume itamshauri Rais 

kwamba Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa 

(vi) Ibara hii ibadilishwe na iandikwe 

kama ilivyo Ibara ya 144 ya Katiba 
ya sasa. 

Ofisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi wa Hesabu za 
Serikali ndio inadhibiti 

na kukagua hesabu za 

Serikali, hivyo utaraibu 

wa kumuondoa Mdhibiti 

unapaswa kuwa wazi na 

ambao hautaathiri uhuru 
wake katika utendaji kazi 

zake. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
Hesabu za Serikali 

asiondolewe madarakani.] 

205. Uwezeshaji wa 

nyenzo na rasilimali 

(i) Ibara ya 205 isomeke: 

“(a) Serikali kwa kupitia Bunge 

itahakikisha kuwa Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi M kuu 

wa Hesabu za Serikali 

inapatiwa fedha, nyenzo na 

rasilimali  watu ya kutosha ili 

kulinda uhuru wake katika 
kutekeleza kazi na 

majukumu yake kwa ufanisi; 

 

(b) Kutakuwa na mfuko 

utakaojulikana kama Mfuko 

wa Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano ambao utakuwa 

chini ya usimamizi wa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali; 

 

(c)   Mfuko wa Ofisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali utatumika kwa 

ajili ya kugharamia shughuli 
za utawala na uendeshaji 

wa Ofisi ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano na shughuli 
zingine muhimu katika 

utekelezaji wa majukumu ya 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Kuipa ofisi ya CAG uwezo 

wa kutekeleza majukumu 

yake kwa ufanisi 
mkubwa. 

Ibara ya 205 inakuwa ibara 

ya 220 na inabaki kama 

ilivyo. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebiso ya 

Tume 
Mkuu wa Hesabu za 

Serikali; 

 

(d) Bunge litatunga sheria 
itakayoweka masharti 

kuhusu uendeshaji wa 

Mfuko wa Ofisi ya Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano.” 

(ii) Baada ya Ibara hii inapendekezwa 

kuwekwa Sura itakayoeleza 

Madaraka ya Umma. 

Katika mfumo wa Serikali 

mbili, suala la Madaraka 

ya Umma ni muhimu 

kuelezwa katika Katiba. 

(iii) Inapendekezwa iandikwe kama 

ilivyo Sura ya Nne Ibara ya 145 na 

146 ya Katiba ya sasa. 

 

(iv) Kuwe na chombo 
kitakachosimamia maendeleo, 

hasa Tume ya Mipango. 

 

(v) Ibara ya 206 ifutwe na badala yake 

iwekwe ibara ya 133 na 134 za 

Katiba ya jamhuri ya Muungano 

ya 1977 
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SURA YA KUMI NA NNE YA RASIMU 

14.0 MASHARTI KUHUSU FEDHA ZA JAMHURI YA MUUNGANO 
 

(a) Mfuko Mkuu wa Hazina na Fedha za Jamhuri ya Muungano 

Ibara  
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

SURA YA 
KUMI NA 

NNE 

Sura ya kumi nne 
(Ibara 206-218) 

Masharti kuhusu 

fedha za Jamhuri 

ya Muungano 

Inapendekezwa 
kwamba ibaki kama 

ilivyo 

   

206. Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali 

ya Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Maneno “zitakazopatikana kwa 

njia mbalimbali” yafutwe na 

kuweka maneno “fedha zote za 

Muungano zitawekwa kwa mujibu 

wa Ibara ya 215.” 

 Ibara ya 206 inakuwa ibara 

ya 221 na inabaki kama 

ilivyo. 

 

 

a)  Ifanyiwe marekebisho kwa 
kufuta maneno 

“…zitakazopatikana kwa njia 

mbalimbali…” na kusomeka 

“…fedha zote za Muungano 

zitawekwa kwa mujibu wa Ibara 
215,…” 

b) Ibaki kama ilivyo 

c) Ibara iondolewe na badala 

yake iwekwe Ibara ya 133 na 134  

ya Katiba ya sasa ya Jamhuri ya 

Muungano kwa kuwa zinaendana 
na muundo wa serikali mbili. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
d) Ibara hii ionyeshe wazi asilimia 

halisi ya mgawo wa wa fedha 

kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina 

kwenda kwa washirika wa 
Muungano. 

e) TAKUKURU ipewe nguvu ya 

kikatiba 

f) Irekebishwe au  kufutwa 

kabisa  
g) Kuwe na ibara 

inayozungumzia wajibu wa kila 

mtu kulipa kodi na kuwajibisha 

serikali kukusanya kodi na 

kuwajibika katika matumizi yake. 

h) Iishie...zitawekwa badala ya “ 
isipokuwa”  

i) kifungu (a) kiondolewe 

j) Kifungu(b) kirekebishwe na 

kusomeka: “ Taasisi za Serikali ya 

Shirikisho/ Muungano 
walioruhusiwa kwa mujibu wa 

sheria kukusanya fedha 

watawajibika kuomba fedha hizo 

kisheria kutoka Mfuko Mkuu wa 

Hazina na Fedha za Shirikisho 

kwa ajili ya uendeshaji wa Taasisi 
hizo.” 

207. Masharti ya kutoa 

fedha za matumizi 

katika Mfuko Mkuu 

wa Hazina ya 

Serikali  

(i) Ibara ya 207(2) irekebishwe ili 

jukumu la kuidhinisha fedha 

kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina 

au mifuko mingine ya Serikali 

lifanywe na mamlaka nyingine na 
si Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali. 

 Ibara ya 207 inakuwa ibara 

ya 222. 

Ibaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (2), ifanyiwe  



516 
 

Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
marekebisho ili jukumu la 

kuidhinisha Fedha katika Mfuko 

Mkuu wa Hazina au mifuko 

mingine yoyote ya Serikali 
litekelezwe na Mamlaka nyingine 

tofauti na Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

(iii) Iongezwe Ibara mpya 

itakayoainisha masharti ya 

uhaulishaji wa fedha kutoka 
Serikali ya Muungano kwenda 

kwa Nchi Washirika na kinyume 

chake. 

 

(iv) Kuwe na mfumo wa kitaasisi 

utakaosimamia utaratibu wa 

uchangiaji gharama za Muungano 

na mgawanyo wa mapato. 

 

(v) Iongezwe Ibara ndogo katika 
itakayofafanua masharti ya 

Uhaulishaji wa Fedha kutoka 

Serikali ya Muungano kwenda 

kwa Washirika wa Muungano na 

kinyume chake. 

 

(vi) Uwepo mfumo wa Kiasasi 
Kikatiba wa kuratibu uchangiaji 

wa gharama za Muungano na 

mgawanyo wa mapato. 

 

(vii) Ibara ya 206 na 207 zibaki kama 

zilivyo. 

 

(viii) Iongezwe Ibara mpya baada ya 

hii itakayofafanua masharti ya 
Uhaulishaji wa Fedha kutoka 

Serikali ya Muungano kwenda 

kwa Washirika wa Muungano na 

kinyume chake.  
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
 

(ix) Kuwepo mfumo wa kitaasisi kwa 

ajili ya uhaulishaji wa mapato na  

kuratibu uchangiaji wa gharama 

za Muungano. 
 

 

(x) Ibara ya 207(2) irekebishwe ili 

jukumu la kuidhinisha Fedha 

kutoka katika Mfuko Mkuu wa 

Hazina au Mifuko mingine yoyote 

ya Serikali litekelezwe na 
Mamlaka nyingine tofauti na ya 

Mdhibiti Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali. 

 

(xi) 207(2) iongezwe mwisho wa 

kifungu na isomeke: ‘...Hesabu 

za shirikisho za Seriakli ya 

Shirikisho la Tanzania.’ 

  

208. Utaratibu wa 
kuidhinisha 

matumizi ya fedha 

zilizomo katika 

Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali 

(i) Ibara ya 208-Bunge likikataa 
kuidhinisha matumizi ya 

nyongeza, Serikali italazimika 

kujiuzulu. 

 1. Ibara ya 208 inakuwa 
ibara ya 223.  

2. Ibara ndogo ya (2) neno 

kutawasilishwa 

lisomeke “Serikali 

itawasilisha” 
(ii) Ibara ndogo ya (1) irekebishwe 

kwa kuondoa maneno “watu 

wanaohusika” na badala yake 
yawe Waziri wa Fedha. 

 

(iii) 208(1) itaje ofisa wa serikali 

anayehusika ni Katibu Mkuu 

Kiongozi kwa sababu ni Mkuu 

wa Utumishi wa Umma 

 

(iv) 208(1) itaje ofisa wa serikali 

anayehusika ni Katibu Mkuu 
Kiongozi kwa sababu ni Mkuu wa 

Utumishi wa Umma 

 

(v) Ibara ndogo ianze na maneno,  
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
“Rais atatoa maagizo kwa Katibu 

Mkuu Kiongozi kutayarisha na 

kuwasilisha kwenye Bunge...” 

(vi) Ibara ibaki kama ilivyo  

(vii) Ianishe wananchi kushirikishwa 

katika matayarisho ya bajeti ya 
serikali yao 

 

(viii) Muswada wa sheria ya mapato 

na matumizi ya fedha ya serikali 

ya shirikisho la Tanzania. 

 

209. Utaratibu wa 

kuidhinisha 

matumizi ya fedha 
kabla ya Sheria ya 

Matumizi ya Fedha 

za Serikali kuanza 

kutumika 

(i) Ibara ndogo ya (1)- uidhinishaji 

wa fedha kutika Mfuko Mkuu wa 

Hazina unaofanywa na Rais 
uidhinishwe na Bunge. 

 1. Ibara ya 209 

inakuwa ibara ya 

224. 
2. Ibara ndogo ya (1) 

neno “mpaka ipite 

miezi minne” 

lisomeke “ndani ya 

miezi minne”.  

3. Aidha ibara ndogo ya 
(2) maneno “Bunge 

linaweza kutunga” 

lisomeke “Bunge 

litatunga”. 

(ii) Ibara ya 209 iongezwe maneno 

“serikali za mitaa” baada ya 

maneno “Serikali Kuu”. 

 

(iii) Ibara hii irekebishwe ili kulipa 

Bunge mamlaka ya kupitisha 

bajeti ya mwaka unaofuata kabla 
ya mwaka wa fedha unaoishia 

kumalizikia. 

 

(iv) Ibara hii ifutwe.  

(v) Ibaki kama ilivyo  

(vi) Bunge liwe na  mamlaka ya 

kupitisha bajeti ya mwaka 

unaofuata kabla ya mwaka wa 

fedha unaoishia kumalizikia ili 

kuboresha mfumo wa matumizi 
wa fedha za Serikali. 

 

(vii) Ibara ya 210(1) Katiba ielekeze 

kutungwa kwa sheria ya Bunge 

ambayo itadhibiti aina ya 

dharura zitakazijitokeza ili 

kuepusha ufisadi 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(viii) 209. (1)  Kuidhinisha matumizi 

kabla ……  Asiachiwe mamlaka 

hayo Rais peke yake, 

yaidhinishwe na Bunge. 

 

(ix) 209 (2)  Bunge sio linaweza bali 
litatunga sheria …. 

 

  

210. Mfuko wa matumizi 

ya dharura 

(i) Ibara ya 210 isomeke 

(a) Mfuko wa matumizi ya 

Dharura; 

(b) Mfuko wa Taifa wa Taasisi za 

Kiraia (NGO); 
(c) Mfuko Rasmi wa Wakulima. 

 Ibara ya 210 inakuwa ibara 

ya 225 na inabaki kama 

ilivyo. 

(ii) Ibara ndogo ya (1) ielekeze 

kutungwa kwa sheria ya Bunge 

ambayo itadhibiti aina ya dharura 

zitakazijitokeza ili kuepusha 

ufisadi. 

 

(iii) Ibara ya 210: 
(a) Suala la dharura lihusishe 

Serikali ya Muungano na 

Washirika; 

(b) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

ili ngazi ya uidhinishaji wa 

matumizi ya dharura iwe ni 
Rais na Waziri Mkuu, 

kutegemea ukubwa wa 

dharura. 

 

(iv) Ibaki kama ilivyo  

(v) Suala la Dharura liwe linahusisha 

Serikali ya Muungano na Serikali 

za Nchi Washirika. 

 

(vi) Iongezwe Ibara ndogo ya 210(4), 
ambayo itatoa ufafanuzi wa neno 

“Dharura” na mipaka yake. Aidha, 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Sheria itakayohusika itaje vyanzo 

vya mapato ya Mfuko huo. 

(vii) Ibara 210(2) irekebishwe ili ngazi 

ya uidhinishaji wa Matumizi ya 

Dharura iwe Rais na Waziri 
mwenye dhamana ya Fedha kwa 

kuzingatia kiwango cha Dharura. 

 

(viii) Ibara ya 210(1) Katiba ielekeze 

kutungwa kwa sheria ya Bunge 

ambayo itadhibiti aina ya 

dharura zitakazijitokeza ili 
kuepusha ufisadi 

 

211. Mishahara ya 
baadhi ya 

watumishi 

kudhaminiwa na 

Mfuko Mkuu 

(i) Ibara ya 211(5) irekebishwe kwa 
kuongeza maneno “Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali” kati ya maneno “Mjumbe 

wa Tume ya Haki za Binadamu” 

na maneno “na Watumishi 

wengine.” 

CAG ni kiongozi mwenye 
majukumu ya 

kuhakikisha kuwa 

mapato na matumizi ya 

rasilimali za umma 

zinatumika ipasavyo 

ndani ya Serikali.  
 

Ili kiongozi huyo aweze 

kufanya kazi vizuri bila 

vikwazo vya namna 

yoyote ni lazima awe na 
uhakika wa upatikanaji 

wa maslahi yake kama 

ilivyo kwa viongozi 

wengine wa taasisi 

zinazotakiwa kuwa huru 

kama Mahakama.  
 

Aidha, utaratibu huu si 

mpya kwani upo kwenye 

Katiba ya sasa na hata 

1. Ibara ya 211 
inakuwa 226. 

2. Ibara ndogo ya (5) 

mbele ya maneno 

“Tume ya Haki za 

Binadamu” 

yaongezwe maneno 
“Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za 

Serikali” 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
nchi jirani kama Uganda 

zina utaratibu huo. 

(ii) Ibara ya 211(5) –ihusishe wakuu 

wa Tume zote na taasisi za 

Serikali zinazojitegemea.  

Ili wawe na imani na 

hivyo kuwa huru katika 

kutimiza majukumu yao. 

 

(iii) Katika ibara ndogo ya (5) 
aongezwe Mwenyekiti na 

wajumbe wa Tume ya utumishi 

wa Umma. 

Wana majukumu nyeti 
na mazito. 

(iv) Ibara ndogo ya (5) iongezwe 

maneno “Jaji wa Mahakama Kuu 

na Mdhibiti Mkuu wa Serikali”. 

 

(v) Ibaki kama ilivyo isipokuwa 
211(5) Iongeze Jaji wa Mahakama 

Kuu na Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Serikali 

 

(vi) Ibaki kama ilivyo isipokuwa 

211(5) Iongeze Jaji wa Mahakama 

Kuu na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali 

 

(vii) Kuwe na masharti kuhusu ulipaji 

wa mishahara na posho kutokana 

na hali halisi ya Mtanzania 

 

(viii) 211. (5) Ihusishe 

wakuu wa Tume zote na 

taasisi za Serikali 

zinazojitegemea ili wawe na 
imani na hivyo kuwa huru 

katika kutimiza majukumu 

yao. 

 

(ix) Ibara ndogo ya (1) na (2) 

watumishi wanaodhaminiwa 

na Mfuko Mkuu watajwe na 
viwango wanacholipwa. 

Kuondoa mgongano wa 

malipo na posho kwa 

watumishi wa umma 

(x) Ibara ndogo ya (1) na (2)  
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
zirekebishwe ili watumishi 

wote walipwe kupitia Mfuko 

Mkuu wa Serikali.  

 
 

(b) Deni la Taifa na Mikopo ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara Na. Kichwa cha 
habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

212. Deni la Taifa (i) Ibara ya 212(2) irekebishwe kwa 

kuongeza maneno “likihusisha 
deni la ndani na nje” baada ya 

maneno “deni lenyewe” na kufuta 

maneno “fedha zinazowekwa kwa 

ajili ya kulipa deni kwa awamu”. 

Kuhakikisha kuwa 

maelezo kuhusu deni la 
Taifa yanakidhi hali 

halisi ya deni hilo. 

1. Ibara ya 212 

inakuwa ibara ya 
227.  

 

2. Ibara ndogo ya (2) 

imerekebishwa ili 

kuweka tafsiri ya 
deni la Taifa ambayo 

itajumuisha deni la 

serikali ya Jamhuri 

ya Muungano 

pamoja na deni lolote 

litakalodhaminiwa 
na serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano wa 

Tanzania. 

(ii) Ibara ndogo ya (2) ifafanue maana 

ya deni la Taifa na isomeke kama 
ifuatavyo- 

“deni lenyewe na pia riba 

inayolipwa juu ya deni hilo, 

malimbikizo ya deni na gharama 

zote zinazoambatana na 

usimammzi wa deni hilo.  Kwa 
madhumuni ya Ibara hii, Deni la 

Taifa linajumuisha Deni la 

Serikali ya Muungano na madeni 

ya Serikali za Washirika wa 

Muungano yaliyodhaminiwa na 
yasiyodhaminiwa na Serikali ya 

Muungano.” 

 

(iii) Serikali isichukue mikopo yenye 

riba. 

 

(iv) usimamizi wa “Deni la Taifa” 

ushirikishe pande zote 
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Ibara Na. Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

zinazohusika (Washirika). 

(v) Aya ya (a) ifutwe. (a) Shirikisho halina 

bidhaa kama chanzo 

cha mapato. 

(b) Bidhaa za chanzo cha 
mapato zipo kwenye 

nchi Washirika. 

(vi) Ibara hii irekebishwe ili kila nchi 

iruhusiwe kukopa kwa mujibu 

wa haja na matumizi yake. 

Shirikisho lisikope 

litachangiwa na nchi 

Washirika. 

(vii) Kuwe na tafsiri ya deni la Taifa  

(viii) Ibaki kama ilivyo  

(ix) Madeni ya Serikali ya 

Muungano yabaki kwake baada 
ya kuanza kutumika  Katiba 

Mpya. 

 

(x) Irekebishwe na kutaja; ‘Deni la 

Serikali ya Shirikisho tu’.  

Ikizingatia mchango na tija ya 

mkopo wa deni hilo kwa 
mshirika husika. 

 

(xi) Serikali isichukue mikopo yenye 

riba. 

 

  

213. 

 

 

Mamlaka ya 

kukopa ya Serikali 

ya Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Serikali isichukue mikopo yenye 

riba. 

 1. Ibara ya 213 

inakuwa ibara ya 

228. 

2. Imeongezwa ibara 

ndogo ya (2)(b) 
ambayo inasomeka: 

“itaweka ukomo wa 

deni la Taifa na 

madhumuni ya deni 

hilo”  

(ii) Maelezo ya pembeni yabadilishwe 

na badala yake yasomeke 

“mamlaka ya kukopa na kulipa 

ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania”. 

 

(iii) Ibara ndogo ya (2) iandikwe: 

“(2) Bunge litatunga sheria 

ambayo:” 

 

(iv) Ibara hii ifutwe Shirikisho lisikope. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

(v) Marginal note iboreshwe na 

isomeke “mamlaka ya kukopa na 

kulipa ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania” 

 

(vi) Iwe ni jukumu la Serikali kulipa 
madeni na ulipwaji uwe wa wazi. 

 

(vii) Taarifa za madeni yaliyolipwa na 

yaliyosamehewa ichapishwe 

kwenye gazeti la Serikali na pia 

ijadiliwe Bungeni. 

 

(viii) Isomeke; “ kwa azimio maalum la 

Bunge linaweza kuizuia serikali 
kukopa endapo litaona kuwa 

kuna haja...” 

 

(ix) Bunge liridhie mikopo kabla 

haijachukuliwa na serikali 

 

(x) Neno “linaweza “ libadilishwe liwe 

“Bunge litatunga sheria 

ambayo...” 

 

(xi) Katika ibara ya 213(2)(a) 
yaongezwe maneno “...na 

kuidhinisha ukopaji huo” 

 

(xii) Pawepo kifungu kidogo 

kinachozungumzia udhibiti wa 

mikopo likiwemo sharti la 

kufanya uchambuzi wa mikopo 

kijinsia 

 

(xiii) Bunge liweke utaratibu 
utakaofuatwa kwa mshirika 

kudhaminiwa na serikali ya 

shirikisho 

 

(xiv) Kuwe na utaraibu wa washirkia 

kunufaika na mikopo ya 

shirikisho 
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Ibara Na. Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

214. Mamlaka ya 

Kukopa fedha  kwa  

Serikali za 

Washirika wa 
Muungano 

(i) Ibara ya 214 (1) na (2) iangaliwe 

vizuri ili kuepuka utegemezi wa 

Nchi Mshirika mmoja kwa 

mwingine. 

 Ibara ya 214 inakuwa ibara 

ya 229 na  ibaki kama ilivyo. 

(ii) Ibara 214(1) itamke wazi kuwa 
deni la mshirika mmoja wa 

muungano  halitaihusu Jamhuri 

ya Muungano. 

 

(iii) Ibara ya 214 (2) ifanyiwe 

marekebisho ili- 

(a) jukumu la kudhamini mikopo 
kwa Washirika wa Muungano 

liendane na uwezo wa 

kimapato wa Serikali ya 

Muungano. 

(b) utaratibu wa kutoa dhamana 

ushirikishe Washirika wote na 
si Mshirika mmoja mmoja. 

 

(iv) Ibara ya 214 (3) irekebishwe kwa 

kuongeza maneno “ilimradi 

Serikali Mshirika 

itakayodhaminiwa iwajibike kwa 

Serikali ya Muungano.” Mwishoni 
mwa Ibara hiyo. 

 

(v) Ibara hii ifutwe. Inahusu uwepo wa 

Serikali Tatu. 

(vi) Ibara hii irekebishwe ili Bunge 

lipewe mamlaka ya kutunga 

Sheria kwa ajili ya kuweka 

utaratibu mzuri ambao 

utaainisha mfumo, viwango na 
sera ya serikali juu ya kudhamini 

nchi washirika wanapokopa. 

 

(vii) Bunge lipewe mamlaka ya 

kuamua juu ya uwezekano wa 
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Ibara Na. Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

Serikali kusaidia serikali za 

washirika, pale inapotokea kuwa 

serikali za washirika zimeshindwa 

kulipa deni na sababu ya kufanya 
hivyo ikiwa imetolewa rasmi na 

baada ya Bunge kuijadili sababu 

hiyo kuwa ni kweli kuna haja ya 

Serikali kusaidia serikali za 

washirika katika kulipa deni 
husika. 

(viii) Ibara ya 214: 

(a) Ifanyiwe marekebisho kwa 

kuzingatia muundo wa serikali 

mbili. 

(b) Tume ya Mipango iundwe 

kikatiba na majukumu yake 
yaainishwe; 

(c) Kuwe na Ibara itakayoweka 

masharti kuhusu uchumi, 

mipango na fedha za Jamhuri 

ya Muungano. 

 

(ix) Ibara ndogo ya (2) neno 
“inaweza” lisomeke “inawajibika”.  

Kutoa fursa kwa nchi 
Washirika kutekeleza 

mahitaji yake bila ya 

taabu. 

(x) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe ili 

kuweka uwazi wa mikopo kwa ajili 

ya Serikali za Washirika na taarifa 

za mikopo zichapishwe katika 
magazeti. 

Ili wananchi waweze 

kufahamu. 

(xi) Utaratibu wa kutoa dhamana kwa 

mujibu wa Ibara 214(2) 

ushirikishe Washirika wote wa 

Muungano badala ya kushirikisha 

Mshirika mmoja mmoja. 

 



527 
 

Ibara Na. Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

(xii)    Ibara 214(2) inayohusu Tafsiri 

ya ya Deni la Taifa ifanyiwe 

marekebisho kama ifuatavyo:- 

Kwa kuondoa maneno “fedha 
zinazowekwa akiba kwa ajili ya 

kulipa deni kwa awamu” na 

badala yake kuweka maneno 

“malimbikizo ya madeni”.  

Na mwisho kuongeza maneno “na 
kwamba kwa madhumuni ya 

Ibara, Deni la Taifa linapewa 

tafsiri kuwa ni Deni la Serikali ya 

Muungano na madeni ya Serikali 

za Washirika wa Muungano 

yaliyodhaminiwa na 
yasiyodhaminiwa na Serikali ya 

Muungano”. 

 

(xiii) Usimamizi ya Deni la Taifa 

ufanyike Kimuungano kwa 

kuwashirikisha Washirika. 

 

(xiv) Iondolewe  

(xv) Tume ya Mipango ianzishwe 

kikatiba 

 

(xvi) Bunge lipewe mamlaka ya 
kutunga Sheria kwa ajili ya 

kuweka utaratibu mzuri ambao 

utaainisha mfumo, viwango na 

sera ya serikali juu ya kudhamini 

nchi washirika wanapokopa. 

 

(xvii) Bunge lipewe mamlaka ya 

kuamua juu ya uwezekano wa 
Serikali kusaidia serikali za 

washirika inapohitajika 

 

(xviii) Nchi Washirika wa Muungano 

zitakuwa na mamlaka ya 
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Ibara Na. Kichwa cha 

habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

kukopeshana fedha kwa 

makubaliano 

(xix) Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano itakuwa na mamlaka 

ya kudhamini mikopo ya 
washirika wa muungano 

 

(xx) Katiba iunde kamati maalum 

kuidhinisha mikopo ya serikali 

ya muungano, kuidhinisha 

matumizi ya dharurana 

kuchanganua na kuhimiza 
michango ya Washirika wa 

Muungano kwenda Serikali ya 

Muungano. 

 

(xxi) Kamati hiyo iwe na wajumbe 

wafuatao:  

(i) Waziri mwenye dhamana ya 

fedha wa serikali ya Muungano 
ambaye atakuwa Mwenyekiti; 

(ii) Mawaziri wenye dhamana ya 

mambo ya fedha wa washirika 

wa Muungano. 

 

(xxii) Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano   isikope fedha kwa 
matumizi ya kawaida(recurrent 

expenditure) 

 

(xxiii) Ibara ya 214(3) iongezwe 

maneno ’...kuzingatia kiwango 

cha michango na madeni 

yaliyopo ya mshirika 

muombaji” 

 

  Imeongezwa ibara mpya ya 

230 inayozungumzia 

“masharti ya kutoza kodi.” 
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(c ) Vyanzo vya Mapato ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara Na. Kichwa cha 
Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

215. Vyanzo vya mapato 
vya Serikali ya 

Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Maelezo ya pembeni isomeke 
“Mikopo na misaada kutoka ndani 

na nje ya Jamhuri ya Muungano”. 

 1. Ibara ya 215 inakuwa 
ibara ya 231.  

2. Ibara ndogo (b) neno 

“maduhuli” lisomeke 

“mapato yasiyo ya 

kodi” 

(ii) Vyanzo vya mapato katika Ibara ya 

215 viongezwe kwa kujumuisha 

gawio la benki Kuu, misaada isiyo 

na masharti na mapato ya 
Muungano yasiyo ya kodi. 

Kwa kuzingatia mfumo 

wa Serikali mbili 

unaopendekezwa hii ni 

sehemu ya maafikiano ya 
kuondosha kero za 

Muungano. 

(iii) Vyanzo vilivyoainishwa, licha ya 

kuwa si vya wazi, pia si vya 

uhakika.  Ufafanuzi unahitajika na 

pia utaratibu muafaka kuwekwa; 

(iv) Utaratibu wa kukusanya ushuru 
wa bidhaa ueleweke kwa kuwa 

ushuru utatokana na biashara ya 

ndani na nje ya serikali za 

Washirika. Hii inaweza kuwa 

chanzo cha kero; 
(v) Kanuni ya Washirika kuchangia 

gharama za Muungano 

itengenezwe kitaalamu na vigezo 

vyake viwe wazi. 

 

(vi) Ibara ya 215: 

(a) Chanzo cha aya ya (a) si cha 

uhakika sana, vitafutwe 
vyanzo vyenye uhakika zadi. 

(b) wigo na mipaka ya utozaji wa 

ushuru wa bidhaa viwekwe 

bayana; 

(c) aya ya (c) ifutwe na vitafutwe 
vyanzo vingine vya mapato.  

Kama vile kodi ya mapato, 

ushuru wa forodha, n.k. 

Ni bidhaa zisizo za 

lazima. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

(vii) Ibara ya 215-ushuru wa bidhaa 

usiwe chanzo cha mapato ya 

Muungano. Ni vyema Serikali ya 

Muungano kuwa katika mfumo wa 
kuchangiwa na Serikali za nchi 

washiriki. Mapato ya ziada ni yale 

yatakayotokana na maduhuli ya 

taasisi za Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano. 

Ili azma nzuri ya 

kuziimarisha nchi 

washiriki ifikiwe kwa 

haraka. 

(viii) Masuala ya mapato yawe 
kama yavyoonyeshwa kwenye 

nyongza namba 16 ya mambo ya 

Muungano. 

 

(ix) Kuhusiana na gharama za 

Muungano 

(a) utaratibu wa kugharamia 

Mambo ya Muungano 
uliopendekezwa kwenye 

Rasimu ya Katiba, utaratibu 

huu unakubalika. 

(b) Chanzo cha mapato 

kutokana na Ushuru wa 
Bidhaa kinategemea 

matumizi ya bidhaa zisizo za 

lazima. Chanzo hiki 

kinaweza kuathirika iwapo 

hali ya uchumi itatetereka. 

Hivyo, kiangaliwe upya ili 
Mambo ya Muungano 

yagharamiwe na vyanzo 

vyenye uhakika zaidi. 

(c) Wigo na mipaka ya utozaji 

wa Ushuru wa Bidhaa 
ufafanuliwe. 

(d) Suala la kuzitaka Serikali 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

Shiriki kuchangia Gharama 

za Muungano, kwa mujibu 

wa Ibara 215 (c), linaweza 

kudhoofisha Mapato ya 
Serikali ya Muungano, iwapo 

Serikali Shiriki zitakuwa na 

hali mbaya ya kimapato. 

Hivyo, Kifungu hicho kifutwe 

na badala yake vitafutwe 
vyanzo vingine vya mapato, 

kwa mfano Kodi ya Mapato, 

Ushuru wa Forodha n.k.  

(e) Maduhuli kama chanzo cha 

Mapato ya Muungano 

kinahitaji kufafanuliwa. 
(f) Ibara 215(d) irekebishwe kwa 

kujumuisha Misaada isiyo na 

masharti. 

(x) Aya (a) iandikwe “ushuru wa 

bidhaa na huduma”. 

 

(xi) Aya (b) ya yaongezwe maneno 

“kulingana na Sheria 
zitakazopitishwa na Bunge”. 

 

(xii) Aya (c) ifutwe.  

(xiii) Ibara ya 215(c) ifafanuliwe 

kuwa michango itakuwa kwa 

misingi ya uwiano. 

Kuepuka malalamiko 

toka kwa Washirika. 

(xiv) Iongezwe ibara ndogo mpya 

ambayo itatamka kuwa Bunge 

litatunga Sheria ambayo itaweka 

utaratibu mzuri wa serikali za 
washirika kuchangia asilimia 

kadhaa kwa ajili ya Serikali ya 

Shirikisho. 

 

(xv) iongezwe Ibara ndogo ya (e)  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

inayosomeka kama ifuatavyo:- 

“mauzo ya rasilimali asili kama 

vile gesi/mafuta, madini, mazao ya 

baharini, wanyama, misitu, 
ushuru utokanao na kukodishwa 

kwa ardhi/uwekezaji”.   

(xvi) Aya ya (a) na (d) zifutwe 

(a) Ushuru wa bidhaa uwe chini ya 

nchi Washirika kwani ndio njia 

mama ya kupata na kutoa 
mchango kwa Shirikisho. 

(b) Kuondoa usumbufu kwa 

wananchi kulipa ushuru mara 

mbili. 

 

(xvii)  Ibara hii ifutwe. 

Vyanzo vya mapato viachiwe nchi 

Washirika, kasha nchi Washirika ndio 
wachangie Shirikisho. 

 

(xviii) Aya (d) liongezwe neno “na 

misaada”. 

Kuongeza mapato ya 

Muungano. 

(xx) Aya (a), (b) na (d) zifutwe. Chanzo kikuu kiwe ni 

michango ya Washirika.  

(xxi) Ibara 215(b) ifafanuliwe kwa 

mapana kwa kuainisha aina 

za Taasisi zinazohusika. 

 

(xxii) Iongezewe maneno: 
“Kulingana na Sheria 

zitakazopitishwa na Bunge.” 

 

(xxiii) Isomeke, “mauzo ya rasilimali 

asili kama vile gesi/mafuta, 

mazao ya baharini, wanyama, 

misitu, ushuru utokanao na 
kukodishwa kwa 

ardhi/uwekezaji.” 

 

(xxiv) Chanzo cha mapato kutokana  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

na Ushuru wa Bidhaa 

kinategemea matumizi ya 

bidhaa zisizo za lazima. 

(xxv) Wigo na mipaka ya utozaji wa 

ushuru wa bidhaa 
ufafanuliwe. 

 

(xxvi) Suala la kuzitaka Serikali 

Shiriki kuchangia Gharama 

za Muungano, kwa mujibu wa 

Ibara 215 linaweza 

kudhoofisha Mapato ya 
Serikali ya Muungano, iwapo 

Serikali Shiriki zitakuwa na 

hali mbaya ya kimapato. 

 

(xxvii) Maduhuli kama chanzo cha 

Mapato ya Muungano 

kinahitaji kufafanuliwa. 

 

(xxviii) Ibara 215(d) irekebishwe kwa 

kujumuisha Misaada isiyo na 
masharti. 

 

(xxix) 215(d) isomeke ushuru wa 

bidhaa na huduma 

 

(xxx) 215(d) isomeke, ‘mikopo na 

misaada kutoka ndani na nje 

ya Jamhuri ya Muungano 

 

(xxxi) Vyanzo vya mapato viongezwe 

vikiwemo 
i. gawio la Benki Kuu;  

ii.misaada isiyo na masharti  

na; 

iii.mapato yasiyo ya kodi. 

 

 

(xxxii) Pawekwe ibara ndogo ambayo 
itatamka kuwa Bunge 

litatunga Sheria ambayo 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

itaweka utaratibu mzuri wa 

serikali za washirika 

kuchangia asilimia kadhaa 

kwa ajili ya Serikali ya 
Shirikisho 

(xxxiii) Pawekwe ibara ndogo ambayo 

itatamka kuwa Bunge 

litatunga Sheria ambayo 

itaweka utaratibu mzuri wa 

serikali za washirika 
kuchangia asilimia kadhaa 

kwa ajili ya Serikali ya 

Shirikisho 

 

(xxxiv) Mchango kutoka kwa 

Washirika wa Muungano uwe 

50/50 kama ilivyo katika 

masuala mengine 

 

(xxxv) Kuwe na chanzo cha mapato 
kilicho chini ya madaraka ya 

serikali ya shirikisho 

yenyewe, na yaliyobaki 

yategemee ruzuku kutoka 

nchi za nje na vyanzo vingine 
vilivyotajwa kwenye ibara hii 

 

(xxxvi) Ielezwe kuwa pia serikali ya 

shirikisho inaweza 

kuwasaidia washirika wa 

muungano na viwango vya 

mchango vitategemea 

makubaliano kati ya serikali 
tatu. 

 

(xxxvii) Ushuru wa bidhaa usiwe 

chanzo cha mapato ya 

muungano 

 

(xxxviii) Kuwe na mfumo wa  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

kuchangia serikali ya 

muungano kutoka nchi 

washirika na mapato ya 

maduhuli kutoka kwa taasisi 
za muungano. 

(xxxix) 215(a) iongezwe, na huduma 

zitokanazo na Taasisi za 

Shirikisho la Tanzania’ 

 

(xl) iongezewe...asilimia 50 kwa 

50 kwa kila mshirika wa 

shirikisho ambazo zitatolewa 
kwa muda utakaokubaliwa. 

 

(xli) iongezewe...katika maeneo ya 

mambo ya shirikisho 

 

(xlii) Benki Kuu  

216. Manunuzi ya umma (i) 216(1) irekebishwe ili Katiba itoe 

agizo la Bunge kutunga sheria 

kali au kuboresha iliyopo dhidi 

ya Ufisadi katika manunuzi ya 
Umma. 

 1. Ibara ya 216 inakuwa 

ibara 232.  

2. Marginal  Note 

imefanyiwa 
marekebisho na 

inasomeka   “Ununuzi 

ya Umma” . 

(ii) Ibara ya 216 irekebishwe ili 

kuongeza masharti ya jukumu la 

“usimamizi wa mali za umma” 

na udhibiti wa matumizi 

mengine ya umma. 

 

(iii) Linaongozwa kwa misingi ya 

sheria, kanuni na taratibu za 
utekelezaji, liondolewe. 

Halihitaji mwongozo wa 

Kikatiba. 

(iv) Ibara hii irekebishwe ili Jukumu 

la Manunuzi ya Umma 

lijumuishe pia Usimamizi wa 

Mali za Umma 

 

(v) Udhibiti wa matumizi mengineyo 

ya umma lijumuishwe kwenye 
Katiba. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari  

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

(vi) Iondolewe  

(vii) Utaratibu wa ‘value for money’ 

uwekwe wazi na iwe ni marufuku 

kwa manunuzi yoyote makubwa 

kufanyika mfano kabla ya bajeti 
yake kuidhinishwa na Bunge. 

 

(viii) Katiba itoe agizo la Bunge 

kutunga sheria kali au 

kuboresha iliyopo dhidi ya 

Ufisadi katika manunuzi ya 

Umma 

 

 

 

(d) Benki Kuu 

Ibara 
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

217. Benki Kuu ya 

Jamhuri ya 

Muungano 

(i) Suala la manunuzi ya umma 

linaongozwa kwa misingi ya 

sheria, kanuni na taratibu za 
utekelezaji, hivyo liondolewe. 

Halihitaji mwongozo wa 

Kikatiba. 

Ibara ya 217 inakuwa ibara 

ya 233 na inabaki kama 

ilivyo. 
 

(ii) Ibara ya 217 itoe mamlaka kwa 

Benki Kuu kuzuia biashara 

nchini kufanyika kwa fedha ya 

nje, isipokuwa tu pale inapobidi. 

Ili kulinda thamani ya 

fedha yetu na uchumi 

kwa ujumla 

(iii) Ibara ya 217 irekebishwe na 

kuongezewa masharti ya Gavana 

na Manaibu Gavana pamoja na 
utaratibu wa upatikanaji wao, 

majukumu yao na muda wao wa 

kukaa madarakani. 

Benki Kuu ni chombo 

muhimu kwa Taifa lolote, 

hivyo viongozi wake ni 
muhimu kutajwa. 

(iv) Aya (d) ya Ibara ndogo ya (1) 

ifutwe. 

Ili kudhibiti usimamizi 

mzuri wa mzunguko wa 

sarafu na fedha. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

(v) Iongezwe ibara mpya mbili 

ambazo zieleze mambo 

yafuatayo: 

(a) Kuhusu malipo yote 
nchini yafanyike kwa 

kutumia sarafu tofauti za 

fedha za kigeni. 

(b) Kuhusu jukumu 

mojawapo la benki kuu 
liwe ni kudhibiti mfumuko 

wa bei. 

 

(vi) Ibara ya 217(1) iongezewe aya 

mpya ya (e) itakayokuwa na 

maneno “kuandaa na kusimamia 

sera za kifedha na sera za 

kibajeti.” 

Haya ni majukumu 

mazito katika kulinda 

uchumi wa nchi, hivyo ni 

muhimu yake kwenye 

taasisi yenye uhuru wa 
kiutendaji kama Benki 

Kuu. 

(vii) Ibara ndogo ya (2) irekebishwe 

na ieleze kwamba Benki Kuu 

haitaingiliwa na mtu yeyote 

katika utekelezaji wa majukumu 
yake isipokuwa Bunge. 

 

(viii) Iongezwe ibara ndogo mpya 

itakayoeleza kwamba taarifa za 

utekelezaji wa kazi za Benki Kuu 

zitajadiliwa na Bunge angalau 

mara moja kila mwaka wa fedha 

na kwa kadiri itakavyoonekana 
sahihi kufanya hivyo. 

 

  (ix) Ibara hii ifutwe na badala yake 

iandikwe kama ifuatavyo: 

217(1) Kutakuwa na Benki Kuu  

ya Jamhuri ya Muungano 

waTanzania itakayojulikana 

(a) Jukumu la msingi la 

Benki Kuu popote 

duniani ni 

utayarishaji na 

utekelezaji wa sera za 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

kuwa “Benki Kuu ” ambayo 

itakuwa na majukumu 

yafuatayo: 

(a) Kutayarisha na kutekeleza 
sera za fedha; 

(b)  kutoa sarafu, kudhibiti na 

kusimamia mzunguko wa 

sarafu; 

(c) kuandaa na kusimamia Sera 
na Mipango inayohusiana na 

sarafu; 

(d) kudhibiti na kusimamia 

masuala ya fedha za kigeni;  

(e) kutunza akaunti za fedha za 

Serikali husika. 
(f) Kusimamia mabenki na taasisi 

za fedha nchini kwa mujibu wa 

Sheria zitakazopitishwa; na 

(g) Kutoa ushauri kwa Serikali ya 

Muungano na zile za 
Washirika kuhusu masuala ya 

kiuchumi na fedha. 

(2) Katika utekelezaji wa 

majukumu yake, Benki Kuu 

itakuwa huru na haitaingiliwa 

ama kwa kupewa maelekezo au 
kudhibitiwa na mtu au mamlaka 

yoyote. 

(3) Bunge litatunga sheria 

itakayoweka masharti kuhusu 

muundo wa Benki Kuu 
itakayozingatia shughuli na 

utendaji wa Benki Kuu.” 

fedha. Hivyo jukumu 

hili linabidi libaki 

kuwa la Benki Kuu ya 

Muungano. 
 

(b) Benki Kuu ndiyo 

chanzo pekee cha 

ukwasi (Liquidity) 

nchini kwa vile ndio 
taasisi iliyo na uwezo 

wa kuchapisha na 

kutoa sarafu ya 

Tanzania. Mahitaji ya 

Serikali ya ukwasi 

kupitia mkopo 
(advances) kila mwezi 

ni makubwa kwa vile 

matumizi yake kwa 

kawaida huwa lazima 

yafanyike kabla ya 
makusanyo ya 

mapato.  

(c) Utekelezaji wa 

majukumu ya Benki 

Kuu, kwa mfano sera 

za fedha, 
zinazojumuisha 

kusimamia fedha za 

kigeni, kusimamia 

kiwango cha riba, 

ujazi wa fedha na 
mfumuko wa bei, 

ukiwa chini ya zaidi 

ya chombo kimoja 

unaweza kuleta utata 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

katika usimamizi. 

Mathalani, huwezi 

kuwa na misimamo 

tofauti inayohusu 
mwelekeo wa riba au 

ujazi wa fedha 

kwenye eneo au 

uchumi ambapo 

sarafu moja 
inatumika. Utaratibu 

unaotumika Marekani 

na Uswiss ni mifano 

mizuri ya hoja hii. 

 

(x) Katika Ibara za 217 na 216 

majukumu yanayoainishwa 
katika Ibara hizi yanagongana 

na majukumu ya sasa ya Benki.  

Kuna mgongano wa 

majukumu. 

 

  (xi)  Ibara hii ifutwe. (a) Suala la uchumi sio 

suala la Muungano 

hivyo kila nchi 

Washirika iwe na 
Benki Kuu yake. 

(b) Kila Nchi Washirika 

ijipangie mambo yake 

ya kiuchumi. 

(c) Uchumi sio suala la 

Muungano. 
(d) Uchumi wa nchi mbili 

unatofautiana, 

Zanzibar inategemea 

huduma na 

Tanganyika 
inategemea rasilimali. 

(e) Uchumi wa nchi mbili 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

ni wa ushindani. 

(f) Uchumi wa nchi 

unategemea Benki 

ambayo ndio 
muhimili mkubwa wa 

mapato. 

(g) Kuzuia mfumuko wa 

bei. 

(xii) Iongezwe aya mpya (e) katika 

ibara ndogo ya (1) itakayosema  
      “(e) kuandaa na kusimamia sera 

za kibajeti”. 

Kuongeza wigo wa 

wataalam wa bajeti 
katika Benki Kuu. 

(xiii) Isomeke: “Kutakuwa  na  “Benki 

Kuu ” ambayo itakuwa na 

majukumu yafuatayo: 

i. Kutayarisha na kutekeleza 

sera za fedha; 
ii. kutoa sarafu, kudhibiti na 

kusimamia mzunguko wa 

sarafu; 

 

(xiv) Kuwe na sarafu na Benki Kuu 

moja 

 

(xv) Kuwepo bodi maalum ya 

kudhibiti pesa zote za Nchi 
Washirika 

 

(xvi) Benki Kuu iwe na mamlaka ya 

kusimamia Benki zote 

 

(xvii) Utaratibu wa sasa uendelee  

(xviii) Ibara iongezewe kipengele (e) 

chenye maneno,”kuandaa na 

kusimamia sera za kifedha na 

sera za kibajeti.” 

 

(xix) Nchi washirika zisiruhusiwe 
kumiliki “Benki Kuu” zao hii ni 

hatari katika kudhibiti 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

mzunguko wa sarafu na 

usimamizi mzima wa maswala 

ya fedha. 

(xx) Ibara ya 217 iboreshwe na 

paongezwe ibara ndogo mbili, 
ya kwanza ni juu ya malipo 

yote nchini yafanyike kwa 

kutumia sarafu tofauti na hivi 

sasa ambapo malipo mengine 

hutumia fedha za kigeni na pili 
jukumu mojawapo la Benki 

Kuu liwe ni kudhibiti 

mfumuko wa bei. 

 

  (xxi) Ibara ya 217(2) iboreshwe na 

itamkwe kwamba Benki Kuu 

haitaingiliwa na mtu yeyote 

katika utekelezaji wa 
majukumu yake isipokuwa 

Bunge. Taarifa za utekelezaji 

wa kazi za Benki Kuu 

zitajadiliwa na Bunge angalau 

mara moja kila mwaka wa 
fedha na kwa kadiri 

itakavyoonekana sahihi 

kufanya hivyo 

 

(xxii) Itamke kuwa kutakuwa na 

Gavana wa Benki Kuu. Tume 

ya Utumishi wa Umma 

ipendekeze majina matatu na 
Rais ateue mmoja wao. 

 

(xxiii) Gavana na Naibu Gavana 

wateuliwe na Rais kutokana 

na ushauri wa Tume ya 

utumishi na kuthibitishwa na 

Bunge. 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

(xxiv) Gavana na Naibu wake watoke 

pande tofauti za muungano na 

kuwe na kupishana katika 

madaraka. 

 

(xxv) Ibadilishwe na kusomeka: 
Kutakuwa na ‘Central Bank’ ya 

Shirikisho la Tanzania. 

ambapo majukumu yake 

yatalenga mahitaji ya shughuli 

za kifedha za Shirikisho tu. 

 

(xxvi) Kila nchi mshirika atakuwa na 
Benki Kuu yake 

itakazoshughulika na Sera ya 

“Mipango ya sarafu”, na 

kusimamia na kudhibiti 

masuala ya fedha za kigeni. 

 

(xxvii) Ibara hii ifutwe, na kipengele 

cha  nne (4) cha Nyongeza ya 
Rasimu kirekebishwe ili 

kisomeke “sarafu, Fedha za 

Kigeni na Benki Kuu.” 

(xxviii) b) Benki Kuu Pekee iwe 

na jukumu la kusimamia sera 
za kifedha na Benki za 

Washirika wa Muungano 

zisihusike na jukumu hilo. 

(xxix) c) Kuwepo bodi maalum 

ya kudhibiti pesa zote za nchi 

washirika 
(xxx) d)  Majukumu hayo 

yaondolewe kutoka Benki  za 

Washirika  b). Majukumu hayo 

yabaki kwenye Benki Kuu  ili 

kulinda uchumi wa nchi. 
(xxxi) e) Ibara hii ifutwe, kwa 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

kuwa hakuna haja ya kuwa na 

Benki za Serikali za Washirika 

kufanya hivi kunapingana na 

Ibara ya 60 ya rasimu 
ikisomwa kwa pamoja na 

Nyongeza ambapo swala la 

Sarafu na Benki Kuu ni jambo 

la 4 katika mambo 7 ya 

Muungano. 

218. Benki za Serikali za 
Washirika 

(i) Majukumu ya kusimamia sera za 
kifedha na benki za biashara yawe 

ya Benki Kuu. 

Haya ni majukumu 
mazito katika kulinda 

uchumi wa nchi, hivyo ni 

muhimu yakae kwenye 

taasisi yenye uhuru wa 

kiutendaji kama Benki 

Kuu. 

Ibara ya 218 inakuwa ibara 
ya 234 na inabaki kama 

ilivyo. 

(ii) Inazuia udhibiti, usimamizi na 
uongozi kamili wa Benki Kuu 

katika benki za nchi Washirika na 

katika Nyanja nzima ya fedha na 

forodha nchi nzima; 

(iii) Kiundwe chombo cha 
kuunganisha sera za mapato na 

matumizi (fiscal policies) za 

Serikali za Nchi Washirika na 

Muungano ili kuhakikisha 

mazingira sawa ya ushindani na 

kudhibiti deni la Taifa. 

 

(iv) Ibara hii ifutwe.  Utaratibu wa 
sasa uendelee. 

 

 

(a) Hakuna haja ya kuwa 
na Benki Kuu za 

Serikali za Washirika. 

(b) Ibara hii inapingana 

na Ibara ya 60 

ikisomwa kwa pamoja 
na Nyongeza ambapo 



544 
 

Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

swala la Sarafu na 

Benki Kuu ni jambo 

la 4 katika mambo 7 

ya Muungano. 
(c) Mapendekezo ya 

kuwa na Benki Kuu 

ya Muungano na 

Benki za Washirika 

hauendani na 
uhalisia katika 

utekelezaji wa 

majukumu ya Benki 

Kuu. 

(d) Mapendekezo yaliyoko 

kwenye Rasimu 
hususan kuhusiana 

na kuundwa kwa 

Benki za Washirika 

yanakinzana na 

mwelekeo katika 
uendeshaji wa 

uchumi kikanda 

(Regional Integration) 

ambapo inakusudiwa 

kuwa na Benki Kuu 

na umoja wa sarafu 
moja katika Afrika 

Mashariki. 

(e) Majukumu 

yaliyopewa benki za 

Washirika 
yanakinzana na 

uhuru wa Benki Kuu 

hivyo upo uwezekano 

wa kutokea 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

migongano.  

(f) Benki Kuu iliyotajwa 

kwenye Rasimu 

inakosa majukumu 
ya Benki Kuu ya 

kawaida kwa sababu 

Benki za Washirika 

zina uhuru wa 

kutekeleza majukumu 
yote ya Benki Kuu 

isipokuwa kutoa na 

kudhibiti mzunguko 

wa Sarafu.  

(g) Uwepo wa Benki za 

Washirika utaongeza 
gharama za 

uendeshaji 

zinazotokana na kila 

upande wa Muungano 

kuwa na shughuli 
zinazofanana 

ukizingatia kiuchumi 

tungali wachanga. 

(h) Uwepo wa Benki za 

Washirika utaongeza 

gharama za 
uendeshaji 

zinazotokana na kila 

upande wa Muungano 

kuwa na shughuli 

zinazofanana 
ukizingatia kiuchumi 

tungali wachanga. 

(i) Kama itakubalika 

kuwa na Benki Kuu 
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

ya Muungano na 

Benki za Washirika, 

itakuwa vigumu sana 

kutekeleza majukumu 
ya kusimamia benki 

za biashara. Kwa 

mfano, nchi za Ulaya 

zimekumbwa na 

tatizo hilo miaka ya 
karibuni na sasa hivi 

ziko kwenye 

mchakato wa 

kuanzisha utaratibu 

utakaowezesha Benki 

Kuu ya pamoja 
kusimamia baadhi ya 

benki za biashara 

kulingana na viwango 

vitakavyokubaliwa 

chini ya mfumo wa 
Shirikisho. 

(v) Ibara ya 218 ibaki kama ilivyo.  

(vi) Ibara hii ifutwe. (a) Kila nchi Washirika 

iwe na Benki yake ya 

kutunza akaunti ya 

fedha zake za 

kuendesha Serikali 

yake. 
(b) Kuwepo kwa Benki 

Kuu tatu 

kutasababisha 

kuyumba kwa sarafu 

kwa upande mmoja 
wa Serikali hizi. 

(vii) Kipengele cha nne (4) cha  
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Ibara 

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

Nyongeza ya Rasimu 

kirekebishwe ili kisomeke 

“sarafu, Fedha za Kigeni na 

Benki Kuu.” 

(viii) Benki Kuu Pekee iwe na 
jukumu la kusimamia sera za 

kifedha na Benki za Washirika 

wa Muungano zisihusike na 

jukumu hilo. 

 

(ix) Kuwepo bodi maalum ya 

kudhibiti pesa zote za Nchi 
Washirika. 

 

(x) Majukumu hayo yaondolewe 

kutoka Benki  za Washirika  

b). Majukumu hayo yabaki 

kwenye Benki Kuu  ili kulinda 

uchumi wa nchi. 

 

(xi) Ibara hii ifutwe, kwa kuwa 

hakuna haja ya kuwa na 
Benki za Serikali za Washirika 

kufanya hivi kunapingana na 

Ibara ya 60 ya Rasimu 

ikisomwa kwa pamoja na 

Nyongeza ambapo swala la 
Sarafu na Benki Kuu ni jambo 

la 4 katika mambo 7 ya 

Muungano. 
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SURA YA KUMI NA TANO YA RASIMU 

15.0 SEHEMU YA KWANZA: ULINZI NA USALAMA KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO 

(a) Ulinzi na Usalama wa Taifa 

Ibara  
Na. 

Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  
Tume 

 SURA YA KUMI NA 

TANO 

(i) Katika Sura ya 15 inayohusu 

Ulinzi na Usalama wa Taifa 
yametumika maneno “vyombo vya 

ulinzi na Usalama”, Majeshi ya 

Ulinzi na Usalama”, Majeshi ya 

Nchi” na Vyombo vya Dola hali hii 

inachangangia kuleta 
mkanganyiko kuhusu nani ni 

Jeshi la Ulinzi au nani ni 

chombo/taasisi ya usalama. Ili 

kuondoa mkanganyiko huu 

inapendekezwa popote pale katika 

Katiba inapotakiwa kuongelea 
vyombo vya hivi basi itamkwe 

kuwa ni “Jeshi la Ulinzi na “Idara 

za Usalama”. 

  

219. Usalama wa Taifa (i) Katika aya ya 219(3)(a) inayohusu 

kanuni za ulinzi na usalama wa 

Jamhuri ya Muungano, kwa 
kufuta kipengele (a) na kuweka 

kipengele kipya kitakachosomeka 

kama ifuatavyo: 

(a) Usalama wa taifa unaongozwa 

na wataalamu watakaokuwa 

chini ya usimamizi wa 
mamlaka za kiraia na 

watakaowajibika kwa Bunge 

la Jamhuri ya Muungano. 

 Ibara ya 219 inakuwa 235 

na inabaki kama ilivyo. 

 
 

 

(ii) Masharti ya Usalama wa Taifa 

yaandikwe kiujumla kama ilivyo 

Masuala haya ni nyeti 

katika kulinda na 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
katika Sura ya Tisa ya Katiba ya 

sasa. 

kutunza usalama.   

Hayafai kuwekwa 

hadharani. 

(iii) Masharti ya Usalama wa Taifa 

yaandikwe kiujumla kama ilivyo 
katika Sura ya Tisa ya Katiba ya 

sasa. 

Masuala haya ni nyeti 

katika kulinda na 
kutunza usalama.   

Hayafai kuwekwa 

hadharani. 

(iv) Ibara ya 219(3)(b) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “ikiwemo 

Sheria za Kimataifa”. 

 

  (v) Iongezwe ibara ndogo ya (4) 
itakayosomeka: 

“Bila kuathiri Ibara ndogo ya (3) 

Jeshi la Ulinzi na Idara za 

Usalama wa Taifa watatekeleza 

majukumu yao bila kujali 

utamaduni wa aina mbalimbali 
pale ambapo itathibitika kwamba 

utamaduni huo unahatarisha 

usalama wa Taifa” 

Ni muhimu kipengele hiki 
kikaongezwa ili kuzuia 

watu wenye nia mbaya 

kwa usalama wa taifa 

letu kutumia kisingizio 

cha utamaduni kufanya 

fujo, ghasia na 
kuhatarisha usalama wa 

nchi 

 

(vi) Iongezwe ibara ndogo mpya ya (4) 

ambayo itakuwa kama ifuatavyo: 

“(4) ni Marufuku kuanzishwa 
vikundi vya ulinzi na usalama 

visivyo rasmi.” 

Ili kudhibiti uanzishaji 

wa vikundi vya ulinzi nje 

ya vile vya Serikali. 

(vii) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(viii) Ibara ndogo ya (2) yaongezwe 

maneno “ikiwa ni pamoja na 

maziwa na nchi kavu”. 

 

(ix) Kuwepo na uwiano wa kiofisi 

katika nchi Washirika wa 
Muungano. 

 

(x) Idara ya usalama iitwe Taasisi ya 

Usalama wa Taifa. 

Kwa sababu Amiri Jeshi 

Mkuu ni Rais. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(xi) Ibara hii ifutwe. Mambo ya usalama ni 

mambo ya ndani hivyo 

yaachiwe yawe katika 

nchi Washirika. 

(xii) Ulinzi na usalama uwe chini ya 
Jumuiya za Kikanda kupunguza 

gharama 

 

(xiii) Masuala ya ulinzi na usalama 

yawe ya Muungano 

 

(xiv) Popote pale katika katiba 

inapotamkwa vyombo vya ulinzi 

na usalama itamkwe, ni “Jeshi 
la Ulinzi” na “Idara za usalama.” 

 

(xv) Iongezwe, “ bila kuathiri ibara 

ndogo ya (3) Jeshi la Ulinzi na 

Idara za Usalama wa Taifa 

watatekeleza majukumu yao 

bila kujali utamaduni wa aina 

mbalimbali pale ambapo 
itathibitika kwamba 

utamaduni huo unahatarisha 

usalama wa Taifa.” 

 

(xvi) Marginal Note, isomeke “Ulinzi 

na Usalama wa Taifa” 

 

(xvii) 219(3)(a) kiondolewe ili Bunge 

lisihusike kwa kuwa baadhi ya 
taarifa ni siri 

 

(xviii) Kipengele 3(a) kibadilishwe ili 

kuiweka idara ya usalama wa 

Taifa kuwa chini ya mamlaka 

ya kiraia na kuwajibika kwa 

Bunge 

 

(xix) Iongezwe sehemu ya maziwa 
na mito 

 

(xx) Suala la usalama lisiwe la  
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
muungano 

(xxi) Iboreshwe kuzungumzia idara 

ya usalama wa Taifa kufanya 

kazi kwa maslahi ya nchi 

 

(xxii) Iongezwe uhaini na ugaidi  

(xxiii) 219(3)(b) iwe kuzingatia sheria 

za nchi. “sheria za kimataifa” 
iondolewe. 

 

(xxiv) Kila upande wa muungano 

uwe na idara yake ya ulinzi na 

usalama bila kuathiri 

mamlaka ya nchi 

 

(xxv) Iwe ni marufuku kuanzishwa 

vikundi vya ulinzi na usalama 
visivyo rasmi 

 

220. Taasisi za ulinzi na 

usalama wa Taifa 

(i) Ibara ya 220(a)(c) yaongezwe 

maneno Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania baada ya jina la 

Taasisi; 

(ii) Kiongezwe kipengele (d) chenye 
Idara ya Uhamiaji ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania. 

 1. Ibara ya 220 inakuwa 

ibara ya 236.  

2. Marginal note 

imerekebishwa na 

inasomeka “Vyombo vya 
Ulinzi na usalama wa 

Taifa”. 

3.  Aidha neno “Taasisi za 

Ulinzi lisomeke 

“Vyombo vya Ulinzi”. 

(iii) Ibara ya 220(1) ifutwe na 

kuandikwa upya kuwa: 

“220(1) Jeshi la Ulinzi na Idara za 

Usalama wa Taifa ni: 

(a) Jeshi la Ulinzi la wananchi wa 
Tanzania; 

(b) Idara ya Polisi; na 

(c) Idara ya Usalama wa taifa 

Pendekezo la kuifuta na 

kuiandika upya Ibara 

ndogo ya (1) linatokana 

na ukweli kwamba jinsi 

ilivyokaa itavinyima 
vyombo hivyo na 

watumishi wake uhuru 

wa kutekeleza kazi zao 

ipasavyo kulingana na 

matakwa ya kazi zao 

(iv) Ibara ya 220(1) iongezewe aya 
mpya ya (d) itakayosomeka: 

“(d) Jeshi la Magereza.” 

Jeshi la Magereza ni 
muhimu katika kulinda 

amani na usalama na pia 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Washirika wa Muungano 

hawataruhusiwa kuwa 

na vyombo vya Ulinzi na 

usalama ikihusisha pia 
Jeshi la Magereza. 

(v) Iongezwe ibara ndogo ya (2) na 

(3), isomeke: 

“(2) Ni marufuku kwa mtu yeyote 

au shirika lolote au kikundi 

chochote, isipokuwa serikali ya 
Jamhuri ya Muungano kuunda au 

kuweka Majeshi ya ulinzi au 

Taasisi za usalama za aina yoyote 

Tanzania. 

 

(3)  Bila kuathiri ibara ndogo ya (1) 
na (2) kutakuwepo na Jeshi la 

Kujenga Taifa ambalo litakuwa na 

jukumu la kuwajenga vijana 

kizalendo na uzalishaji maji. 

(a) Maneno usalama 

wananchi yasitumike 

ili kuondoa 

makanganyiko wa 

nani anawajibika na 
usalama wa 

wananchi kati ya 

Jeshi na Polisi. 

 

(b) Jeshi la polisi liitwe 

Idara ya Polisi kwa 
sababu Jeshi la Polisi 

(Polisi Force) 

linatumika kwa polisi 

iliyokaa na kufanya 

kazi kijeshi 
(militasistic) na 

kishari (aggressive) eg 

polisi wa kikoloni, na 

haishirikishi jamii 

katika kutatua 

matatizo. Kwa 
upande mwingine 

Idara ya Polisi (Police 

Service) lengo lake ni 

kutatua matatizo 

katika jamii kwa 
amani, kwa 

kushirikisha jamii, 

jambo ambalo polisi 



553 
 

Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
wa nchi hii 

wanaelekea kufanya – 

mfano Polisi Jamii, 

ulinzi shirikishi nk. 

 (vi) Ibara ndogo ya (3) isomeke: 
(3) Katika utekelazaji wa 

majukumu yao, Jeshi la Ulinzi na 

Idara za Usalama na kila 

mtumishi wa Jeshi na Idara hizo 

watatekeleza majukumu yao kwa 
kuzingatia Sheria za nchi na 

Kanuni za taratibu zinazotawala 

kazi zao. 

 

(vii) Katika aya ya 220(5) inayohusu 

mamlaka ya Rais juu ya taasisi 

za ulinzi na usalama, kwa 

kuongeza maneno yafuatayo 
baada ya neno ‘Rais’: “na 

zitawajibika katika Bunge la 

Jamhuri ya Muungano kwa 

utekelezaji wa majukumu yake” 

 

(viii) Ibara ya 220 (6) -Mamlaka 

yasiwe kwa Rais na Baraza tu, 
bali pia Bunge lishauri na 

kuidhinisha. 

 

(ix) Ibara ndogo ya (6) ifutwe. Majeshi yaliyopo 

yanatosha. 

(x) Katika aya ya 220(6) ifutwe.  

(xi) Katika Ibara ya 220 maneno 

“Jeshi la Wananchi wa Tanzania” 

yabadilishwe na yasomeke “Jeshi 
la Ulinzi la Wananchi wa 

Tanzania” na ‘Jeshi la Polisi” 

yasomeke “Idara ya Polisi” kila 

linapotokea katika Rasimu. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(xii) Ziongezwe ibara ndogo nyingine 

mpya ambazo zitasomeka kama 

ilivyo Ibara ya 143(4) na 147(3) ya 

Katiba ya sasa. 

 

(xiii) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(xiv) Ibara hii ifutwe. Masuala ya usalama ni 
mambo ya ndani ya nchi 

Washirika. 

(xv) TAKUKURU iingizwe katika 

vyombo vya Ulinzi na Usalama vya 

Muungano. 

 

(xvi) Ibara ndogo ya (2) maneno 

“watu wengine” yafutwe na badala 
yake isomeke “na raia wengine”. 

 

(xvii) Uhamiaji iingizwe katika 

vyombo vya Ulinzi na Usalama. 

 

(xviii) Jeshi la Polisi la Muungano 

lisiwepo, Polisi ibaki kuwa chini ya 

mamlaka ya Washirika. 

 

(xix) Katika ibara ndogo ya (6) 

yaongezwe maneno “na 
kuthibitishwa na Bunge”. 

Usalama wa raia ni 

jambo muhimu linahitaji 
uwazi. 

(xx) Neno anaweza lifutwe na badala 

yake isomeke “Rais ataunda”. 

Ili kumpa uwezo Rais wa 

kuanzisha Vyombo vya 

Ulinzi na Usalama. 

(xxi) Iongezwe Jeshi la Magereza na 

Mgambo katika vyombo vya 

Ulinzi na Usalama. 

Zote ni taasisi za ulinzi 

na usalama. 

(xxii) Ziongezwe ibara ndogo 

nyingine mpya ambazo 
zitasomeka kama ilivyo Ibara ya 

143(4) na 147(3) ya Katiba ya 

sasa. 

 

(xxiii) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(xxiv) Ibara hii ifutwe. Masuala ya usalama ni 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
mambo ya ndani ya nchi 

Washirika. 

(xxv) TAKUKURU iingizwe katika 

vyombo vya Ulinzi na Usalama vya 

Muungano. 

 

(xxvi) Ibara ndogo ya (2) maneno 
“watu wengine” yafutwe na badala 

yake isomeke “na raia wengine”. 

 

(xxvii) Uhamiaji iingizwe katika 

vyombo vya Ulinzi na Usalama. 

 

(xxviii) Jeshi la Polisi la Muungano 

lisiwepo, Polisi ibaki kuwa chini ya 

mamlaka ya Washirika. 

 

(xxix) Katika ibara ndogo ya (6) 
yaongezwe maneno “na 

kuthibitishwa na Bunge”. 

Usalama wa raia ni 
jambo muhimu linahitaji 

uwazi. 

(xxx) Neno anaweza lifutwe na badala 

yake isomeke “Rais ataunda”. 

Ili kumpa uwezo Rais wa 

kuanzisha Vyombo vya 

Ulinzi na Usalama. 

(xxxi) Iongezwe Jeshi la Magereza na 

Mgambo katika vyombo vya 
Ulinzi na Usalama. 

Zote ni taasisi za ulinzi 

na usalama. 

(xxxii) Maslahi ya Taasisi yafanane  

(xxxiii) Inspekta Jenerali wa Polisi 

ateuliwe kutoka ndani ya Jeshi 

la Polisi Tanzania 

 

(xxxiv) Ifutwe na kuandikwa upya  

kama ifuatavyo: 

(1) Jeshi la Ulinzi na Idara za 

Usalama wa Taifa ni: 
a) Jeshi la Ulinzi la Wananchi 

wa Tanzania 

b) Idara ya Polisi 

c) Idara ya Usalama wa Taifa 

(2) Iongezwe: marufuku kwa mtu au 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
shirika lolote isipokuwa Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano 

kuunda au kuweka Majeshi ya 

Ulinzi au Taasisi za Usalama za 
aina yoyote Tanzania. 

(3). Kuanzishwa kwa JKT  

(4). Itamkwe kuwa katika 

utekelezaji wa majukumu yao, 

Jeshi la Wananchi wa Tanzania na 
Idara za usalama watatekeleza 

majukumu yao kwa kuzingatia 

sheria za nchi. 

(2) Jeshi la Polisi (Police Force) liitwe 

Idara ya Polisi (Police Service) ili 

kuifanya iweze kushirikiana na 
jamii katika utendaji wake 

tofauti na ilivyo sasa ambapo 

imekaa kama chombo cha 

mabavu. 

(xxxv) 220(1) mpaka (3) ibaki kama 

zilivyo 

 

(xxxvi) Ibara 147(3) na (4) ya katiba ya 
sasa viongezwe 

 

(xxxvii) Ibara ya 220(5) iongezewe 

maneno yatakayozifanya Taasisi 

hizi kuwajibika kwa Bunge la 

Jamhuri ya Muungano 

 

(xxxviii) Ibara ndogo ya 220(6) 

ifutwe 

 

(xxxix) Rais aongezwe kama taasisi 

mojawapo miongoni mwa 
Taasisi za Ulinzi na Usalama 

 

(xl) Ibara ndogo ya (5) isomeke (4) 

na ibara ndogo (7) isomeke (5) . 

 

(xli) Ibara ndogo ya (6) isomeke;  
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
“itakuwa ni marufuku 

kuanzisha taasisi, kampuni, 

jumuiya au shirika linalohusina 

na ulinzi na usalama au 
ushirika wa kijeshi 

(xlii) Ibara ndogo ya (7) isomeke, 

“Bunge linaweza kutunga sheria 

itakayoweka masharti ya 

kuanzisha taasisi, kampuni, 

jumuiya au shirika 
linalohusiana na ulinzi. 

 

(xliii) Ibara ndogo ya 220 (6) ifutwe.  

(xliv) Kiundwe chombo kidogo 

maalum cha kikatiba 

kitakachokuwa na mamlaka 

yanayofanana na ya kipolisi ya 

kuchunguza makosa makubwa 

yanayo tendeka ndani na nje ya 
nchi kikiundwa na wataalam wa 

fani mbalimbali 

 

(xlv) Uongozi wa juu wa vyombo 

vyote vya ulinzi na usalama viwe 

kwa kupokezana kati ya 

washirika 

 

(xlvi) 220 (6) Mamlaka yasiwe kwa 
Rais na Baraza tu, bali pia 

Bunge lishauri na kuidhinisha. 

 

(xlvii) Neno ”chombo” lielezwe maana 

yake kwenye katiba 

 

(xlviii) Bunge liwezeshe kuanzishwa 

kwa chombo hicho cha ulinzi na 

usalama 

 

(xlix) Kuwepo kamati ya Bunge 
kufuatilia utendaji wa chombo 

hicho. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
  (l) Kiwepo Chombo huru cha 

Kikatiba ambacho kitakuwa na 

nguvu kisheria katika kuzuia na 

kupambana na rushwa/ufisadi. 
(li) Iongezwe ibara mpya 

itakayoanzisha “Kamati ya 

Vyombo vya Ulinzi na Usalama 

itakayoeleza kama ifuatavyo: 

(lii) Kuwe na Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ambayo itakuwa na 

Majukumu ya kulishauri Baraza 

la Usalama la Taifa. Kamati hiyo 

itakutana na kujadili masuala ya 

ulinzi na usalama kadri 

itakavyopangwa.  Wajumbe wa 
Kamati hiyo watakuwa ni; 

(a) Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi – 

Mwenyekiti; 

(b) Mkuu wa Idara ya Polisi; 

(c) Mkuu wa Idara ya Usalama wa 
Taifa; 

(d) Mkuu wa Magereza; 

(e) Mkuu wa Idara ya Uhamiaji; 

(f) Mkuu wa Usalama na Utambuzi 

Jeshini – Katibu.  

 

Ili kuzuia rushwa na 

ufisadi. 

 

 
 

Mapendekezo haya yana 

lengo la kuhakikisha 

kwamba masuala ya 

ulinzi na usalama ni 
Mambo ya Muungano na 

yanabaki chini ya 

mamlaka pekee ya 

Jamhuri ya Muungano ili 

kwenda sambamba na 

matakwa ya aya za 59(1), 
60 zinazohusu mamlaka 

ya Jamhuri ya Muungano 

juu ya mambo ya 

Muungano; na aya ya 

61(2), (3) na (5) 
inayohusu mamlaka ya 

Washirika wa Muungano 

‘juu ya mambo yote 

yasiyo ya Muungano’ 

yanayowahusu. Vile vile 

mapendekezo haya yana 
lengo la kuhakikisha 

kwamba vyombo vya 

ulinzi na usalama 

vinawajibika kwa Bunge 

la Jamhuri ya Muungano 
kwa utekelezaji wa 

majukumu yao. 

 

221 Kuanzishwa kwa (i) Ibara ya 221(1)(c) irekebishwe Kwa mfumo 1. Ibara ya 221 inakuwa 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Baraza la Ulizi na 

Usalama la Taifa 

kwa kufuta maneno “Rais wa 

Tanzania Bara” na badala yake 

kuweka maneno “Waziri Mkuu” 

unaopendekezwa wa 

Serikali mbili hakuna 

Rais wa Tanzania Bara. 

ibara ya 237. 

2. Ibara ndogo ya (1)(a) 

imefutwa.  

3. Ibara ndogo ya (2) 
imerekebishwa na 

inasomeka: 

“Mwenyekiti anaweza 

kumwalika mtu yeyote 

kushiriki katika kikao cha 
Baraza la Usalama la Taifa” 

Ibara ndogo ya (4) 

imerekebishwa na 

inasomeka: 

“vikao vya Baraza la Ulinzi 

la usalama la Taifa 
vitaongozwa na Rais” 

 

4. Imeongezwa Ibara ndogo 

(1)(m), ambayo 

imemuongeza Kamishna 
Mkuu wa Uhamiaji kuwa 

Mjumbe wa Baraza la  

Ulinzi na Usalama wa 

Taifa” 

(ii) Ibara ya 221(1) iongezwe Waziri 

mwenye dhamana na uhamiaji na 
uraia. 

Suala la uhamiaji na 

uraia ni muhimu na nyeti 
kwa Taifa. 

(iii) Aya ya (c) ya Ibara ndogo ya (1) 

ifutwe 

 

(iv) Ibara ndogo ya (4) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama ilivyo: 

“(4) Mwenyekiti wa Baraza 

atakuwa ni Rais ambaye ndiye 
ataongoza vikao vya Baraza na 

endapo Rais hayupo vikao 

vitaongozwa na Makamu wa 

Rais”. 

 

(v) Baraza la Ulinzi na Usalama liwe 

na wajumbe wachache ambao ni 

Rais wa jamhuri ya Muungano, 
Makamu wa Rais, Rais wa 

Zanzibar, Waziri Mkuu na 

Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar. Wengine wote 

wakaribishwe itakapohitajika.  

Baraza la Ulinzi na 

Usalama dogo litaleta 

ufanisi, wepesi na 
uaharaka wa kufanya 

maamuzi. Linaweza kuita 

wataalamu au mawaziri 

wanaohusika pale 

itakapohitajika. 

(vi) Ibara ya 221(1) irekebishwe kwa 
kuongeza aya mpya ya (n) 

itakayosomeka: 

“(n) Kamishna Mkuu wa Jeshi la 

Magereza.” 

Jeshi la Magereza ni 
muhimu katika ulinzi na 

usalama wa Taifa kwani 

linapokea wahalifu na 

washukiwa wa uhalifu. 

Hivyo, kuwaweka nje ya 

Baraza la Ulinzi na 
Usalama wa Taifa sio 

sahihi. 

(vii) Ibara ya 221 irekebishwe kwa 

kuongeza Ibara ndogo ya (7) 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
itakayosomeka “Bila ya kujali 

muundo uliotajwa hapo juu, 

Muundo wa Baraza la Taifa 

utakuwa na uwiano sawa wa 
Washirika wa Muungano.” 

(viii) iongezwe Ibara ndogo ya 7 

inayosema 

“kuwe na chombo ndani ya 

baraza kinachoshughulikia 

maslahi ya vyombo vya ulinzi na 
usalama”. 

 

  

(ix) Watendaji wakuu wa Washirika 

wawe wajumbe. 

Kuwa na ushiriki mpana 

wa Washirika wa 

Muungano. 

(x) Mawaziri wa Fedha wa Washirika 

wawe wajumbe. 

 

(xi) Ibara ndogo (2)(b) ifutwe. Makamu wa Rais asiwepo 

katika Baraza la Ulinzi 
na Usalama. 

(xii) Maneno “Rais wa Tanzania Bara” 

yasomeke “Rais wa Tanganyika”. 

 

(xiii) Ibara ya 221(1)(c) irekebishwe 

kwa kufuta maneno “Rais wa 

Tanzania Bara” na badala yake 

kuweka maneno “Waziri Mkuu”. 

 

(xiv) Ibara ndogo ya (1)(c) ibaki kama 

ilivyo. 

(a) Ili kuwezesha uwepo 

wa Serikali Tatu. 
(b) Kufuatilia na kulinda 

ulinzi na usalama 

kwa ujumla. 

(xv) Ibara ndogo ya (4) irekebishwe ili 

Mwenyekiti awe mmoja wa Marais 

wa nchi Washirika kwa mujibu wa 
makubaliano ya Washirika. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(xvi) Wajumbe wafuatao waongezwe 

katika Baraza la Ulinzi: 

(a) Mawaziri wenye dhamana na 

Mambo ya Nje wa nchi 
Washirika; 

(b) Wanasheria Wakuu kutoka 

nchi Washirika. 

(c) Mawaziri wenye dhamana na 

Fedha kutoka nchi Washirika. 
(d) Wakuu wa Jeshi la Polisi 

kutoka nchi Washirika. 

Kuweka usawa katika 

maamuzi na uwakilishi 

wa nchi Washirika. 

 

(xvii) Kuwe na chombo cha 

kushughulikia maslahi ya 

vyombo vya ulinzi na usalama 

 

Ibaki kama ilivyo isipokuwa 

221(1) iondolewe 

 

(xviii) Ibara ndogo ya 221(1)(c) 

ifanyiwe marekebisho kuzingatia 
muundo wa serikali mbili 

 

(xx) Maneno Waziri Mkuu 

yatumike badala ya Rais wa 

Tanzania Bara 

 

(xxi) Baraza la Ulinzi na Usalama 

liwe na wajumbe wachache: 

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano, Waziri Mkuu, 

Makamu wa Rais,  Rais wa 

Zanzibar na Makamu wa Pili 

wa Rais wa Zanzibar. Udogo 

huo utaleta ufanisi na wepesi 

katika maamuzi. 

 

(xxii) Neno ‘Tanzania Bara’ 

libadilike na lisomeke 

‘Tanganyika’; hivyo basi Ibara ya 

221(1)(c) libadilishwe na lisomeke 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
‘Rais wa Tanganyika’. 

(xxiii) Ibara ya 221(4) 

iboreshwe na ikiwa Makamu wa 

Rais hayupo basi vikao vya Baraza 

la Ulinzi na Usalama  viongozwe 
na Rais wa Tanganyika au Rais wa 

Zanzibar na yeyote kati yao awe 

na mamlaka ya kufanya hivyo bila 

ya kuvunja itifaki kwa kuwa 

marais wa Tanganyika na 
Zanzibar wanayo hadhi sawa. 

 

(xxiv) Ibara ndogo 1(m) 

zifutwe. Badala yake iwe 

Bunge linaweza kutunga  

sheria itakayoweka  masharti 

ya kuanzisha vyombo   

 

(xxv) Ibara ya 221(1) (b) iondolewe  

(xxvi) Ibara ya 221(1)(c) isomeke 

“Waziri Mkuu wa Zanzibar” 

 

(xxvii) Baraza la Ulinzi na Usalama 

liripoti kwenye Kamati Teule ya 

Bunge 

 

(xxviii) Ibara ya 224 ifutwe na 

iandikwe kama ifuatavyo: 

“224(1) kutakuwa na Mkuu 

wa Majeshi ya Ulinzi ambaye 
atateuliwa na Rais baada ya 

kushauriana na Kamati 

Maalum ya Ulinzi na Usalama 

wa Taifa. 

(2) Kamati Maalum ya Ulinzi 
na Usalama wa Taifa itakuwa 

na wajumbe wafuatavyo: 

(a) Makamu wa Rais; 

(b) Rais wa Zanzibar; 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(c) Waziri mwenye 

dhamana ya ulinzi; 

(d) Mkuu wa majeshi ya 

ulinzi; 
(xxix) Mkurugenzi wa Idara ya 

Usalama wa Taifa. 

(xxx) Kamati ya Ulinzi na 

Usalama wa Taifa itakuwa na 

wajumbe wafuatao: 

(xxxi) Makamu wa Rais 
(xxxii) Rais wa Zanzibar 

(xxxiii) Waziri wa Ulinzi 

(xxxiv) Mkuu wa Majeshi  

(xxxv) Mkurugenzi wa Idara 

ya Usalama wa Taifa 

(xxxvi) Rais asishauriane na 
Baraza laUlinzi na Usalama wa 

Taifa kwani baadhi ya 

wajumbe wa Baraza hilo 

hawajui sifa za Mkuu wa 

Majeshi 
(xxxvii) Mkuu wa Majeshi ya 

Ulinzi awe na mamlaka ya 

kuteua makamanda wa vikosi;  

Rais ateue makamanda wa 

Brigedi na Kamandi 

(xxxviii) Kuwe na kamati ya 
uteuzi itakayokuwa ina 

mshauri Rais kuhusu uteuzi 

wa Mkuu wa Majeshi, Jeshi la 

Polisi na Idara ya Usalama wa 

Taifa. 
 

 

 222. 

 

Majukumu ya 

Baraza la Ulinzi na 

(i) Rais atoe taarifa kisheria kwa 

wakati wowote tatizo 

Kipindi cha mwaka 

mmoja ni kirefu mno. 

1. Ibara ya 222 inakuwa 

ibara ya 238. 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Usalama la Taifa litakapotokea, Rais atoe taarifa 

katika Bunge kwa miezi sita. 

 2. Ibara ndogo ya (1)(b) 

imerekebishwa na 

inasomeka; 

“kupokea, kutathmini na 
kuchunguza taarifa 

kutoka katika vyombo 

vya ulinzi na usalama 

wa taifa, taasisi za 

serikali kuhusiana na 
usalama wa nchi.” 

3. Ibara ndogo ya (1) (c) 

imeongezwa na 

inasomeka: 

“kutoa maelekezo mahususi 

kuhusiana na masuala ya 
ulinzi na usalama wa taifa 

kwa serikali ya Jamhuri ya 

Muungano, serikali ya nchi 

washirika na vyombo vya 

ulinzi na usalama wa taifa.” 
 

4. Imeongezwa ibara ndogo 

(1) (e ) ambayo 

inasomeka:  

“kufanya kazi nyingine 

yeyote itayowasilishwa 
kwake na Rais”. 

(ii) Kiongezwe kipengele (d) na 

kisomeke "Katika kutekeleza 

majukumu yake, vyombo vya 
usalama wa Taifa,havitatumia 

silaha yoyote kwa kushambulia 

wananchi wa Jamhuri ya 

Muungano wasio na silaha." 

 

(iii) Rais apate mapendekezo ya 

Baraza la ulinzi katika utendaji 
wake wa kazi. 

Ulinzi na usalama wa 

nchi ni jambo la kila 
siku. 

Mwaka mmoja ni mrefu. 

(iv) Ibara ndogo iongezwe: (7) Bila ya 

kujali muundo uliotajwa hapo 

juu ya muundo wa Baraza la 

Usalama wa Taifa litakuwa na 

uwiano sawa wa Washirika wa 
Muungano. 

 

 

(v) Ibara ndogo ya (2) yaongezwe 

maneno “Rais atatoa taarifa kwa 

Bunge kila baada ya miezi sita 

na kwa kadri atakavyoona inafaa 

kuhusiana na hali ya usalama.” 

 

(vi) Rais atoe taarifa Bungeni kila 
Bunge linapokutana. 

Mwaka mmoja ni muda 
mrefu sana. 

(vii) Rais atoe taarifa Bungeni kama 

ilivyo sasa. 

 

(viii) Katika ibara ndogo ya (1)(b) 

maneno “kujitolea na hatari” 

yafutwe na badala yake isomeke 

“kukitokea”. 

 

(ix) Ibara ndogo iongezwe: (7) Bila ya 
kujali muundo uliotajwa hapo 

juu ya muundo wa Baraza la 
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Ibara  

Na. 

Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Usalama wa Taifa litakuwa na 

uwiano sawa wa Washirika wa 

Muungano. 

 

(b) Jeshi la Wananchi wa Tanzania 

Ibara Na. Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 
Tume 

223. Kuanzishwa kwa 
Jeshi la Wananchi 

wa Tanzania 

(i) Ibara ya 223 ifutwe na kuandikwa 
kama ifuatavyo: 

“223(1) Kutakuwepo na Jeshi la 

Ulinzi litakaloundwa na: 

(a) Jeshi la Kudumu 

litakalojulikana kama Jeshi la 
Ulinzi la Wananchi wa 

Tanzania ambalo litakuwa na: 

(b) Jeshi la Nchi Kavu; 

(c) Jeshi la Anga; na 

(d) Jeshi Jeshi la Maji. 

(e) Jeshi la Akiba kama 
litakavyoidhinishwa katika 

Sheria itakayotungwa na 

Bunge; 

(4) Idara na taasisi nyingine 

zitakuwa sehemu ya Jeshi la 
ulinzi pale tu na kwa muda ule 

tu ambapo watakuwa 

wamehamishwa (mobilized) au 

watakapokuwa wameitwa 

kufanya mafunzo au mazoezi 

ya pamoja na Jeshi la Ulinzi la 
wanachi wa Tanzania kwa 

mujibu wa Sheria iliyotungwa 

na Bunge.” 

(5) Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 

 1. Ibara ya  223 inakuwa 
ibara ya 239.  

2. Ibara ndogo ya (1) neno 

“mamlaka” lisomeke 

“jukumu”. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Tanzania litakuwa na mamlaka 

ya kusimamia ulinzi wa 

mipaka ya Jamhuri ya 

Muungano na Wananchi wake. 
(6) Bila kuathiri ujumla wa Ibara 

ndogo ya (2), Jeshi la Ulinzi 

litakuwa na wajibu wa: 

(a) Kulinda uhuru na 

mipaka ua Jamhuri ya 
Muungano; 

(b) Kusaidia na 

kushirikiana na 

mamlaka nyingine 

wakati wa dharura au 

maafa; 
(c) Kusaidia mamlaka au 

uongozi wa Serikali 

kutuliza ghasia, fujo au 

kurejesha hali ya 

utulivu, pale linapoitwa 
na mamlaka husika 

kufanya hivyo kwa 

mujibu wa Sheria 

iliyotungwa na Bunge; 

(d) Kushirikiana na 

jumuiya ya kimataifa 
katika ulinzi wa amani  

(e) pale itakapoonekana 

unafaa. 

Rais anaweza kuanzisha vikosi 

vingine vya jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania kama 

atakavyoona inafaa. 

Ibara vya 223(2) irekebishwe kwa 

kufuta neno “vingine”. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(i) Ibara ndogo ya (2) ifutwe.   

(ii) iongezwe ibara ndogo ya (2) 

itakayoeleza kama ifuatavyo: 

(iii) “(2) Kutakuwa na Jeshi la 

akiba la kudumu linalotokana 
na Wanajeshi Wastaafu wa 

Jeshi la Ulinzi wa Wananchi 

wa Tanzania”. 

 

(iv) Ibara ndogo ya (2) ifutwe na 

badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 
“(2) Rais anaweza kuanzisha 

vikosi vingine vya Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania kama 

atakavyoona inafaa kwa 

kushauriana na Baraza la 

Ulinzi na Usalama na Bunge 
kuidhinisha vikosi hivyo na si 

vinginevyo.” 

 

(v) Ibara ndogo ya (2) iwe ya (3) na iwe 

kama ifuatavyo: 

“(3) Rais anaweza kuanzisha 

Kamandi na Vikosi vingine vya 
majeshi ya ulinzi wa Wananchi wa 

Tanzania kama atakavyoona 

inafaa”. 

 

(vi) Iongezwe ibara ndogo mpya 

ambayo itakuwa kama ifuatavyo: 

(vii) “Rais baada ya kushauriana 

na Baraza la Ulinzi na 
Usalama na kuidhinishwa na 

Bunge, anaweza kuunganisha 

au kufuta kikosi chochote cha 

ulinzi na usalama.” 

 

(viii) Ibara hii ibaki kama Mwaka mmoja ni muda 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ilivyo. mrefu sana. 

(ix) Ibara hii isomeke “Uanzishaji 

wa Vikosi vya Ulinzi 

uthibitishwe na Bunge”. 

Vyombo vya ulinzi 

vianzishwe kwa uwazi. 

 

(x) Ibara ya 223(2) isomeke, “Rais 

anaweza kuanzisha vikosi 
vingine vya Jeshi la Wananchi 

wa Tanzania kama 

atakavyoona inafaa kwa 

kushauriana na Baraza la 

Ulinzi na Usalama na Bunge 
kuidhinisha vikosi hivyo na si 

vinginevyo.” 

 

(xi) Mamlaka ya Rais ya  

kuunganisha au kufuta kikosi 

chochote alichoanzisha awe 

nayo mara baada ya 

kushauriana na Baraza la 
Ulinzi na Usalama na Bunge 

kuidhinisha, Rais anaweza 

kufuta kikosi chochote 

alichoanzisha au kuunganisha  

vikosi. 

 

(xii) Rais asiruhusiwe kuanzisha 
chombo chochote kingine cha 

ulinzi na usalama. 

 

224. Uteuzi wa Mkuu wa 

Majeshi 

(i) Ibara ya 224 ifutwe. Rais awe huru kuteua 

kwa kuzingatia utaratibu 

na kanuni za uteuzi wa 

watendaji na watumishi 

wa vyombo vya ulinzi na 
usalama. 

Ibara ya 224 inakuwa ibara 

ya 240 na inabaki kama 

ilivyo. 

(ii) Katika aya ya 224 inayohusu 

uteuzi wa Mkuu wa Majeshi ya 

Ulinzi, kwa kuongeza maneno 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
yafuatayo baada ya neno 

‘Taifa’: “na kuthibitishwa na 

Bunge.” 

(iii) Iongezwe ibara ndogo ya (2) 

itakayosomeka kama 
ifuatavyo: 

“(2) Baada ya kuteuliwa jina lake 

litapelekwa katika Bunge la 

Jamhuri ya Muungano 

lithibitishwe au kutothibitishwa”. 

 

(iv) Iongezwe ibara ndogo ya (3), 
isomeke; 

“(3) Bila kuathiri Katiba na Sheria 

itakayotungwa na Bunge, Mkuu 

wa Majeshi ya Ulinzi atakuwa na 

mamlaka ya kuteua Makamanda 

wa Vikosi”. 

Inapendekezwa Mkuu wa 
majeshi ateue 

makamanda wa vikosi ili 

kumpunguzia mzigo Rais 

na Amiri Jeshi Mkuu 

ambaye abakie kuwateua 

makamanda wa 
fomesheni ambazo ni 

brigedi na kamandi 

(v) Uteuzi wa Mkuu wa Majeshi 

uwe wa kupokezana baina ya 

Washirika wa Muungano. 

(a) Kuwe na mzunguko 

wa madaraka katika 

nafasi ya Mkuu wa 

Majeshi kutoka kila 
upande wa nchi 

Washirika. 

(b) Madaraka ya 

Amiri Jeshi Mkuu 

yapunguzwe. 

 

(vi) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(vii) Isomeke kama ifuatavyo: 
“kutakuwa na Mkuu wa Majeshi ya 

Ulinzi ambaye ataomba kazi na 

kuthibitishwa na Bunge la Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania”. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(viii) Mkuu wa Jeshi la 

Ulinzi athibitishwe na Bunge. 

Ili aweze kuwajibika 

Bungeni. 

(ix) Ibara ndogo 224(1) Iandikwe 

kuwa: “Kutakuwa na Mkuu wa 

Majeshi ya Ulinzi ambaye 
atateuliwa na Rais baada ya 

kushauriana na Kamati  

Maalum ya Ulinzi na Usalama 

wa Taifa.” 

Vyombo vya ulinzi 

vianzishwe kwa uwazi. 

(x) Uteuzi wa Mkuu wa Majeshi 

kuthibitishwa na Bunge). 

 

(xi) Ibara ibaki kama ilivyo  

(xii) Vyeo hivyo vijazwe baada ya 
mapendekezo ya majina 

matatu kwa kila cheo kutoka 

Baraza la Ulinzi na Usalama la 

Taifa na Rais atateua kutoka 

katika mapendekezo hayo. 

Mkuu wa Polisi athibitishwe 
na Bunge 

 

  

(xiii) Uteuzi wa Mkuu wa 

Majeshi uthibitishwe na Bunge 

 

225. Madaraka ya Amiri 

Jeshi Mkuu 

(i) Ihamishiwe Ibara ya 69 baada ya 

kufanyiwa marekebisho yafuatayo: 

(a) Katika Ibara ndogo ya (1) katika 

mstari wa saba yaongezwe 
maneno “ulinzi wa amani” kati ya 

maneno “hatari” na “mambo 

mengineyo” 

(b) Katika Ibara ndogo ya (2)(b) neno 

“vikosi” lifutwe na kuwekwa neno 
“fomesheni”; 

(c) Katika Ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe maneno “au kiongozi 

Inapendekezwa ibara hii 

ihamishiwe ibara ya 69 

inayohusu majukumu  ya 

Rais kwa vile majukumu 
yaliyo katika Ibara ya 

225 anayotekeleza vile 

vile kama rais kwa 

mujibu wa Ibara ya 68(2). 

1. Ibara ya 225 inakuwa 

ibara 240. 

 

2. Ibara 241 imeandikwa 
upya ili kuelezea 

madaraka ya Amiri 

Jeshi Mkuu wa Majeshi 

ya Ulinzi na Usalama ya 

Tanzania. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wake” baada ya maneno “Amiri 

Jeshi Mkuu” na maneno “kwa 

mujibu wa masharti ya ibara 

ndogo ya (1) na (2) ya ibara hii” 
yafutwe. 

(ii) Ibara ya 225.-(1) Bila ya kuathiri 

masharti yatakayowekwa na 

sheria yoyote iliyotungwa na 

Bunge, miongoni mwa madaraka 
ya Rais akiwa Amiri Jeshi Mkuu ni 

kuyaamuru majeshi ya nchi 

yatende mambo yanayohusika na 

vita vya ulinzi wa Jamhuri ya 

Muungano, mambo ya kuokoa 

maisha na mali ya watu katika 
hali ya hatari na mambo 

mengineyo ambayo Amiri Jeshi 

Mkuu ataona inahitajika, na kwa 

ajili hiyo Amiri Jeshi Mkuu 

anaweza kuyaamuru majeshi hayo 
yatekeleze mambo hayo ama ndani 

au nje ya Tanzania.  

 (2) Bila ya kuathiri masharti 

yatakayowekwa na sheria iliyotungwa 

na Bunge, madaraka juu ya mambo 

yafuatayo yatakuwa mikononi mwa 
Amiri Jeshi Mkuu-  

(a) madaraka ya kuwateua 

viongozi katika majeshi ya 

ulinzi ya Jamhuri ya 

Muungano;  
(b) madaraka ya kuwateua 

wanajeshi watakaoongoza 

vikosi mbali mbali vya majeshi 

ya ulinzi; na  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(c) madaraka ya kumwamuru 

mwanajeshi yeyote asitumie 

madaraka yoyote 

aliyokabidhiwa na ambayo 
yanaambatana na kuwa kwake 

mwanajeshi.  

 (3) Jambo lolote atakalotenda 

mwanajeshi yoyote kinyume cha amri 

iliyotolewa na Amiri Jeshi Mkuu kwa 
mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya 

(1) na (2) ya ibara hii litakuwa batili. 

  (iii) Ibara ndogo ya (2)(b) iandikwe 

kama ifuatavyo: 

“(b) madaraka ya kuwateua 

Wanajeshi watakaoongoza 

Kamandi na Vikosi mbalimbali vya 
majeshi ya ulinzi na usalama”.  

  

(iv) Iongezwe ibara ndogo mpya ya 

(4) itakayosomeka kama ilivyo Ibara 

ya 69(4) ya Rasimu.  

 

(v) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(vi) Ibara hii isomeke kama 

ifuatavyo: 

“Rais kwa kushauriana na Mkuu wa 
Majeshi atakuwa na madaraka ya 

kuwateua Viongozi katika Majeshi ya 

Jamhuri ya Muungano”. 

 

(vii) Ibara ndogo ya (2)(a) 

irekebishwe ili Mkuu wa 

Majeshi afanye uteuzi wa 

viongozi wa majeshi. 

 

(vii) Ibara ndogo ya (2)(a) ibaki 

kama ilivyo. 

 

(viii) Ihamishiwe Ibara ya 69 

baada ya kufanyiwa 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
marekebisho yafuatayo: Ibara 

ndogo ya (1) iongezewe 

maneno “ulinzi wa amani” kati 

ya maneno “hatari” na “mambo 
“mengineyo” 

(ix) Neno “vikosi” katika ibara ndogo 

ya (2) lifutwe na kuwekwa 

“fomesheni” 

 

(x) Katika ibara ndogo ya (3) 

yaongezwe, “kiongozi wake”  

baada ya maneno “Amiri Jeshi 
Mkuu” na maneno “kwa mujibu 

wa masharti ya ibara ndogo ya 

(1) na (2) ya ibara hii yafutwe. 

 

(xi) Ibaki kama ilivyo  

(xii) Iwe marufuku kuwepo kwa 

kambi za jeshi lolote la nchi za 

nje nchini 

 

Amiri Jeshi Mkuu asiweze kuamrisha 
majeshi yaende vitani nje ya nchi 

kabla ya Bunge 

 

226. 

 

Tume ya Utumishi 

ya Jeshi la 

Wananchi wa 

Tanzania 

(i) Ibara ya 226- Tume ya Utumishi 

ya Jeshi la Wananchi – muundo 

na utaratibu wa uundaji wake 

uelezwe. 

 

 Ibara 226 inakuwa ibara ya 

242 na inabaki kama ilivyo. 

 

(ii) Ibara ya 226 ifutwe na kuandikwa 
upya kuwa: 

“Kamati ya Majeshi ya Ulinzi – 

Kutakuwepo na Kamati ya Majeshi 

ya Ulinzi kama ilivyoainishwa 

katika Sheria iliyotungwa na 
Bunge yenye jukumu la 

kusimamia masuala yote ya Sera, 

Utawala na Utumishi wa 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
wanajeshi wa jeshi la ulinzi la 

wananchi wa Tanzania”. 

(iii) Ibara ndogo ya (1) iandikwe kama 

ifuatavyo: 

(iv) “(1) Kutakuwa na Tume ya 
Utumishi ya Jeshi itakayokuwa na 

jukumu la kusimamia masuala 

yote ya utumishi wa Wanajeshi wa 

Majeshi ya ulinzi na usalama wa 

Tanzania, Kamandi na Vikosi 
vyake”.  

 

(iv) Iongezwe ibara nyingine mpya 

zitakayoeleza sifa za wajumbe wa 

Tume ya Jeshi la Wananchi wa 

Tanzania, ambayo zitasomeka 

kama ifuatavyo: 

(1) Mtu yoyote mwenye sifa ya 
kuwa Jaji wa Mahakama ya 

Juu; 

(2) Wajumbe wawili ambao ni 

wanajeshi wa ngazi za juu 

wanaowakilisha fani 
mbalimbali jeshini; na 

(3) Wajumbe wengine wawili 

waliotumikia umma kwa 

uadilifu na weledi mkubwa; 

Mkuu wa Jeshi la Wananchi.” 

 

(v) Iongezwe Ibara ndogo mpya 

itakayosomeka kama ilivyo Ibara 
ya 199 ya Rasimu. 

 

(vi) Ibaki kama ilivyo.  

(vii) Tume ya Utumishi ya Jeshi 

ifutwe na liachiwe Bunge litunge 

sheria kusimamia Utumishi wa 

majeshi. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(viii) Ifutwe na kuandikwa upya, kama 

ifuatavyo: “Kutakuwepo na 

kamati ya ulinzi  kama 

ilivyoainishwa katika sheria 
iliyotungwa na Bunge yenye 

jukumu la kusimamia maswala 

yote ya sera, utawala na 

utumishi wa Wanajeshi wa Jeshi 

la Wananchi wa Tanzania 

 

(ix) Ibara ya  1 isomeke: “Kutakuwa 
na Tume ya Utumishi   ya Jeshi 

la Wananchi wa Tanzania 

itakayokuwa  na wajumbe 

wafuatao: 

1. Mnadhimu Mkuu wa 

Jeshi, ambaye atakuwa 
Mwenyekiti; 

2. Mkuu wa kikosi cha anga; 

3. Mkuu wa JKT 

4. Wakuu wa Brigedi; 

5. Katibu Mkuu, wizara 
yenye dhamana ya ulinzi 

ambaye atakuwa Katibu 

wa Tume. 

 

 

(x) Kazi na Majukumu ya Tume ya 

Utumishi wa Jeshi la Wananchi 

yatakuwa kama ifuatavyo: 
1. Kutoa miongozo 

mbalimbali na kusimamia 

mchakato wa ajira katika 

utumishi wa Jeshi la 

wananchi; 
2. Bila kuathiri masharti ya 

katiba hii, kuteua watu 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
kuhudumu au kushikilia 

ofisi za kijeshi na za 

kiraia jeshini kwa muda, 

kuidhinisha uteuzi na 
kudhibiti nidhamu na 

kuwaondoa wanajeshi na 

watumishi wa kiraia 

jeshini wanaohudumu au 

kushikilia ofisi hizo; 
3. Kusimamia na 

kuhamasisha utekelezaji 

wa misingi na kanuni za 

utumishi katika sekta 

zote jeshini; 

4. Kusimamia maadili na 
uwajibikaji jeshini; 

5. Kutoa elimu ya maadili ya 

wanajeshi kuhusu miiko 

na maadili ya viongozi 

jeshini; 
6. Kushughulikia masuala 

ya ubadhirifu wa fedha na 

mali za umma; 

7. Kuandaa kanuni za 

taratibu na matumizi ya 

mamlaka au utekelezaji 
wa kazi na majukumu ya 

Tume kama 

ilivyoelelekezwa na sheria; 

8. Kuhamasisha hifadhi ya 

haki za binadamu na 
wajibu wa wanajeshi kwa 

jamii kwa mujibu wa 

katiba hii na sheria za 

nchi; 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
9. Kuchunguza uvunjaji wa 

haki za binadamu na 

ukiukwaji wa misingi ya 

utawala wa sheria jeshini. 
na 

10. Ibara ya 226 isomeke. 

Tume ya Utumishi ya 

Jeshi la Wananchi – 

“Muundo na utaratibu wa 

uundaji wake uelezwe.” 

 

(v) Tume iwe na wajumbe 
wafuatao: 

1. Mtu yeyote mwenye sifa ya 

kuwa Jaji wa Mahakama ya 

Juu. 

2. Wajumbe wawili ambao ni 

polisi wa ngazi za juu 
wenye fani mbalimbali na 

weledi wa hali ya juu,  

heshima na nidhamu. 

 3. Wajumbe wengine wawili 

waliotumikia umma kwa 
uadilifu na weledi mkubwa. 

 

227. 

 

Jeshi la Polisi la 

Tanzania  

 

Polisi irejeshwe katika orodha ya 

Mambo ya Muungano. 

Kwa mujibu wa Rasimu 

hii, polisi si suala la 

Muungano. 

Jeshi la Polisi limekuwa 

tishio kwa Raia na mali 

zao kwa kutowajibika 
kikatiba na kupelekea 

liogopwe na raia kwa 

kubambika kesi 

 

Ibara ya 227 inakuwa ibara 

ya 243 na inabaki kama 

ilivyo. 

 

Ibara ya 227(1) isomeke kutakuwa 

na Jeshi la Polisi la JM 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
litakalokuwa na jukumu la ulinzi 

wa watu na mali zao bila kutumia 

nguvu chini ya masharti ya katiba 

hii. 

(4) Ibara hii maginal note inasema 
Jeshi la Polisi Tanzania na 

kichwa cha habari cha Ibara 

ya 227 sura ya 15 kipengele (c) 

kinasema Jeshi la Polisi la 

Jamhuri ya Muungano, Ibara 
hii tunaona kuwa haifanani ili 

kuondoa mgongano 

tunapendekeza marginal note 

na Kichwa cha habari 

kisomeke JESHI LA POLISI 

TANZANIA. Na sehemu zingine 
zilizoandikwa Jeshi la Polisi la 

Jamhuri ya Muungano 

ISOMEKE “JESHI LA POLISI 

TANZANIA” 

 

(vi) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(vii) Ibara ya 227 hadi 235 zifutwe.  

(a) Kila nchi Washirika 
iwe na mamlaka 

yake ya ulinzi wa 

ndani. 

Kupunguza gharama kwa 

nchi Washirika. 

 

(viii) Ibara ndogo ya (1) maneno 
“masharti ya Katiba hii” yafutwe 

na badala yake isomeke ‘Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano.” 

 

(ix) Marginal note itumie jina sahihi 

“Jeshi la Polisi la Jamhuri ya 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
Muungano wa Tanzania” 

Ibaki kama ilivyo isipokuwa 227(1) 

iongezewe, “... na usalama” 

 

11. Polisi irejeshwe kwenye 

mambo ya Muungano 

 

(x) Ibara hii ifutwe  

3. Itolewe katazo ndani ya 
Katiba au litolewe agizo la 

kutungwa sheria ya kupiga 

marufuku mauaji ya Raia 

yanayofanywa na Polisi 

 

Ibara ya 227(1) isomeke “ 

kutakuwa na Idara ya Polisi 

ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania itakayokuwa na 

jukumu la kulinda haki za 

msingi za watu na 

itakayowajibika kwa 

wananchi kulingana na 
sheria” 

 

228. 

 

Misingi ya utendaji 

wa Jeshi la Polisi 

 

(i) Katika Ibara ya 228 (d) 

inapendekezwa kiundwe chombo 

maalumu kilicho huru ambacho 

kitakuwa na mamlaka ya kuzuia 

na kupambana na rushwa.  

Maelezo ni kwamba 

chombo hicho kiwe huru 

na ambacho kinaweza 

kufanya uchunguzi wa 

kina na kuwa na jukumu 

wa kushtaki 
watuhumiwa 

mahakamani. 

1. Ibara ya 228 inakuwa 

ibara ya 244. 

 

2. Ibara hii imeandikwa 

upya na inasomeka 

kama ifuatavyo: 
 

“244(1)Katika utekelezaji 

wa majukumu yake, 

Jeshi la Polisi la 

Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania 

litazingatia:- 

 

a. Viwango vya juu 

(ii) Katika Ibara hii tunapendekeza 

liongezwe neno “Kupambanana” 

mara tu baada ya neno “na” na 

kabla ya neno “ufisadi” ili 
isomeke “kuzuia rushwa na 

kupambana na ufisadi”. 

 

(i) Iongezwe Ibara ya 228(f) isomeke:  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Jeshi la polisi lifanye kazi kwa 

uadilifu bila kuonea Raia yeyote. 

vya kitaaluma na 

nidhamu miongoni 

mwa wafanyakazi 

wake; 
b. Ulinzi na ukuzaji 

wa haki za 

binaadamu; 

c. Kanuni za uwazi 

na uwajibikaji; na  
d. Kukuza mahusiano 

na jamii. 

 

(2).Jeshi la Polisi katika 

kutekeleza majukumu 

yake, litashirikiana na 
vyombo vinavyohusika 

na kupambana na 

uhalifu vya Nchi 

Washirika, katika 

kuufanya uchunguzi na 
kushughulikia makosa 

ya rushwa na ufisadi 

kwa Viongozi na 

watumishi wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano. 

 

a)  Kiwepo Chombo huru cha 

Kikatiba ambacho kitakuwa na 

nguvu kisheria katika kuzuia na 
kupambana na rushwa/ufisadi 

b) Ibaki kama ilivyo 

c) ifutwe 

 

(iv) Ibara hii ibaki kama ilivyo. Vitu hivyo 

vimejitosheleza. 

Kumpunguzia Rais kazi 
na madaraka. 

Uwazi utavujisha siri za 

Polisi. 

 

(v) Aya (d) yaongezwe maneno 

“udanganyifu, uhujumu na 

ubadhirifu”. 

 

(vi) Wakuu wa Vyombo vya Ulinzi na 
Usalama wateuliwe na Bunge. 

 

(vii) Ibara ya (1)(c) neno “Uwazi” 

lifutwe. 

 

(ii) Iongezwe ibara ndogo 

itakayosomeka kama ifuatavyo: 

(viii) “Mkuu wa Jeshi la Polisi 

atatekeleza majukumu yake kwa 
uaminifu na uadilifu.” 

 

(ix) Ibara hii ibaki kama ilivyo  

(x) Ibara hii ifutwe  

229. Uteuzi wa Mkuu wa 

Jeshi la Polisi 

Ibara ya 229 ifutwe. Rais awe huru kuteua 

kwa kuzingatia utaratibu 

na kanuni za uteuzi wa 

watendaji na watumishi 

wa vyombo vya ulinzi na 
usalama. 

Ibara ya 229 inakuwa ibara 

ya 245 na inabaki kama 

ilivyo. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(iii) Katika aya ya 229 inayohusu 

uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 

la Jamhuri ya Muungano, kwa 

kuongeza maneno yafuatayo 
baada ya neno ‘Taifa’: “na 

kuthibitishwa na Bunge.” 

 

(iv) Ibara ya 229- Mkuu wa Jeshi la 

Polisi aidhinishwe na Bunge, 

Mchakato pia uwe wa wazi: wa 

kutangaza, wahusika kuomba, 
usaili, kupendekezwa, kuteuliwa 

na Rais na kuidhinishwa na 

Bunge. 

 

(i) Ibara hii igawanywe katika Ibara 

ndogo (2) Ibara ya 1 isomeke 

kama ifuatavyo:- 
(1) “kutakuwa na mkuu wa jeshi 

la polisi la jamhuri ya muungano 

wa tanzania ambaye atateuliwa 

na rais baada ya kushauriana na 

baraza la ulinzi na usalama wa 

taifa”. 
(2). “inspekta jenerali wa polisi 
atateuliwa kutoka ndani ya jeshi 

la polisi Tanzania”. 

 

(ii) Iongezwe ibara ndogo ya (2) 

itakayosomeka kama ifuatavyo: 

“(2) Baada ya kuteuliwa jina lake 

litapelekwa katika Bunge la 
Jamhuri ya Muungano 

lithibitishwe au kutothibitishwa”. 

 

(iii) iongezwe ibara ndogo ya (3) 

itakayoeleza maana ya neno 

Polisi, kama ifuatavyo: 

(v) “(3) Polisi maana yake ni kikundi 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
cha Raia wa Tanzania 

kilichofundishwa ukakamavu na 

kupewa silaha nyepesi kwa ajili ya 

ulinzi na usalama wa raia na mali 
zao na sio vinginevyo”. 

  (vi) Uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 

uwe wa kupokezana baina ya 

Washirika wa Muungano. 

Vitu hivyo 

vimejitosheleza. 

 

(vii) Uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 

uthibitishwe na Bunge. 

Ili aweze kuwajibishwa 

na Bunge kwa manufaa 

ya umma. 

(viii) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

Mkuu wa Jeshi athibitishwe na 
Bunge. 

Uteuzi kufanywa na 
Bunge utafanywa kwa 

uwazi na kujenga imani 

kwa wananchi. 

(iv) Isomeke kama ifuatavyo: 

(ix) “Kutakuwa na Mkuu wa Jeshi la 

Posili ambaye ataomba kazi katika 
Tume ya Utumishi ya Jeshi la 

Polisi na ataomba kazi kwa 

misingi ya uwazi na kuthibitishwa 

na Bunge”. 

 

(x) Ibara hii ifutwe  

Ibara hii ibaki kama ilivyo  

(v) Uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 

Kuthibitishwa na Bunge 

 

(vi) Uteuzi wake upendekezwe  na 

Baraza la ulinzi na usalama wa 

Taifa na kupitishwa na Bunge na 

kuhojiwa maswali  yatakayo 

onyesha kuwa ana weledi mpana 

katika masuala ya ulinzi 

 

(vii) Mkuu wa polisi anaweza 
kuondolewa na Rais pekee baada 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
ya uchunguzi huru na bunge 

kuridhia 

Mchakato wa uteuzi  uwe wa 

wazi: wa kutangaza, wahusika 

kuomba, usaili, kupendekezwa, 
kuteuliwa na Rais na 

kuidhinishwa na Bunge. 

 

230. Majukumu na 

uhuru wa Mkuu wa 

Jeshi la Polisi 

(i) Ibara ya 230 Haipo, 

Inapendekezwa kwamba iwekwe 

ambayo kimsingi ikiwekwa 

itaainisha shughuli za Mkuu wa 
Jeshi la Polisi Kikatiba. 

 1. Ibara ya 230 inakuwa 

ibara ya 246. 

2. Inasomeka kama 

ifuatavyo: 
3. 246 (1) Mkuu wa Jeshi 

la Polisi atatekeleza 

majukumu ya kazi zake 

kwa uhuru na bila 

woga, upendeleo wala 

chuki, kwa mujibu wa 
masharti ya Katiba hii 

na sheria za nchi. 

 

(ii) Izungumzie Majukumu na Uhuru 

wa Mkuu wa Jeshi la Polisi 

 

(iii) Ibara ibakie na ieleze mchakato 

wa uteuzi wa Mkuu wa Jeshi la 

Polisi na madaraka yake 

 

(iv) Ibara hii ifutwe  

(v) Ibara ibaki kama ilivyo.  

231. Tume ya Utumishi 

wa Jeshi la Polisi  

(i) Ziongezwe ibara nyingine 

zitakazoeleza sifa za Wajumbe wa 

Tume ya Jeshi la Polisi kama 
ifuatavyo: 

“(a) Mtu mwenye sifa ya kuwa Jaji 

wa Mahakama ya Juu; 

(b) Wajumbe wawili ambao ni 

Polisi wa ngazi za juu wenye fani 

mbalimbali wenye weledi wa hali 
ya juu, heshima na nidhamu; 

(c) Wajumbe wengine wawili 

waliotumikia umma kwa 

uadilifu na weledi mkubwa; 

(d) Mkuu wa Jeshi la Polisi.” 

 Ibara ya 231 inakuwa ibara 

ya 247 na inabaki kama 

ilivyo. 

(ii) Katika Ibara ndogo ya (2)  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
yaoengezwe maneno mwisho wa 

sentensi “na sheria ya Bunge”.  

(iii) Iongezwe Ibara ndogo mpya 

itakaosomeka kama ilivyo Ibara 

ya 199 ya Rasimu. 

 

(iv) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(v) Ibara ya (2)(c) maneno “Katiba 
hii” yafutwe na badala yake 

isomeke “Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano”. 

 

(vi) Ibara ya 231(1) Ibaki kama ilivyo  

(vii) Katika Ibara ya 231(2) 

maneno...na sheria ya Bunge” 

yaongezwe 

 

(viii) Katika Ibara ya 231(3) Iongezewe 
maneno kutoka Ibara ya 199 ya 

Rasimu 

 

(ix) Miongoni mwa wajumbe wa 

Tume hii wawemo:  

1. Mtu mwenye wadhifa wa Jaji 

wa Mahakama Kuu; 
2. Polisi wawili wastaafu; 

3. Watu watatu wenye maadili 

mema na amabao wamewahi 

kuwa watumishi wa umma 

4. Mkuu wa polisi 

5. Naibu Mkuu wa polisi 

 

 (x) Majukumu ya Tume iwe ni 
pamoja na kuajiri,kupandisha 

vyeo, kuhamisha vituo vya kazi 

na masuala ya nidhamu tu 

 

(xi) Ibara ya 231. Tume ya Utumishi 

ya Jeshi la Polisi.  Muundo, na 

utaratibu wa uundaji wake 
vielezwe. Mengine yawe kama 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
katika 229. 

(xii) Tume iwe na wajumbe wafuatao 

1. Mtu yeyote mwenye sifa ya 

kuwa Jaji wa Mahakama ya 

Juu. 
2. Wajumbe wawili ambao ni 

polisi wa ngazi za juu wenye 

fani mbalimbali na weledi wa 

hali ya juu,  heshima na 

nidhamu. 
3. Wajumbe wengine wawili 

walioytumikia umma kwa 

uadilifu na weledi mkubwa. 

4. Mkuu wa Jeshi la Polisi 

 

 

(xiii) Tume ya Utumishi ya vyombo 

vyote vya Ulinzi iwe moja 

 

232. Polisi wa Washirika 
wa Muungano  

(i) Ibara ya 232 ifutwe. Utaratibu 
unaopendekezwa 

utasababisha mgongano 

wa kiutendaji na 

kiusalama.  

Hivyo Jeshi la Polisi liwe 
moja tu. 

Ibara hii imefutwa 

(ii) Ibara ndogo ya (1) na (2) zifutwe 

na badala yake Ibara hii isomeke  

“Ni marufuku kwa nchi washirika 

wa Muungano kuanzisha vikosi 

vya Ulinzi na Usalama nje ya 

vikosi rasmi vya Ulinzi na 
Usalama vya Muungano.  

Kwa mujibu wa ibara hii, 

vikosi vyote vya aina hiyo 

vilivyopo sasa vitaingizwa 

kwenye mfumo wa 

vyombo vya Ulinzi na 

Usalama. Ili suala la 
ulinzi na usalama liwe la 

muungano kwa asilimia 

mia moja. 

(iii) Ibara ya 232 (1)- Polisi liwe jambo 

la Muungano 

Mlolongo wa 
madaraka/amri (Chain of 



586 
 

Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
command) utaathirika 

kwa kutenguka na 

unaweza kuwa chanzo 

cha uhaini. 
 

(iv) Ibara ya 232  ifutwe. Inarudia yaliyomo katika 

ibara ya 227. 

 (a) Mambo yote ya Ulinzi 

yawe chini ya 

Muungano. 

(b) Kuepusha mgongano 

wa madaraka. 
(c) Ulinzi na usalama ni 

jambo la 

Muuungano. 

(d) Vikosi vya Polisi 

vitaleta chokochoko 
katika Muungano. 

(e) Itaondoa hofu kwa 

nchi Washirika 

kuagiza vifaa  vya 

Jeshi, Polisi nk. 

(v) Maneno “Washirika wa 

Muungano” yafutwe. 

 

(vi) Ibara hii ibaki kama ilivyo. (a) Ni haki na wajibu 
kila mshirika wa 

Muungano kuwa na 

kikosi chake cha 

ulinzi. 

(b) Kudumisha na 
kuwaenzi waasisi wa 

Muungano kwa 

kuamua Zanzibar 

kuwa na vikosi vyake 

vya ulinzi. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

Tume 
(vii) Ibara hii ihamishiwe katika ibara 

ya 223. 

(a) Ili kuondoa 

mgongano. 

(b) Kupunguza 

mlundikano wa 
majeshi. 

(c) Ili kuimarisha ulinzi 

kila upande. 

(viii) Kuwe na Jeshi moja tu la Polisi  

(ix) Ibara hii ifutwe  

(x) Itazamwe upya kuzingatia 

muundo wa serikali mbili 

 

(xi) Polisi iongezwe katika masuala 

ya muungano 

 

(xii) Itumike “vikosi vya usalama” 
badala ya “vikosi vya ulinzi” 

 

(xiii) Ibara ya 232. Isomeke  

‘’ Nchi Washirika haziwezi 

kuanzisha vikosi vyake.  

Mlolongo wa madaraka/amri 

(Chain of command) utaathirika 
kwa kutenguka na unaweza 

kuwa chanzo cha uhaini 

 

(xiv) Washirika wa Muungano 

waruhusiwe tu kuanzishwa 

majeshi ya polisi 

(d)  

(xv) Majeshi yote yawe chini ya 

Rais 

(e)  

 

(c) Idara ya Usalama ya Jamhuri ya Muungano 

Ibara Na. Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

233. Kuanzishwa kwa 
Idara ya Usalama 

(i) Ibara ya 233-kazi ya kulinda 
Katiba iwe kazi ya Jeshi la Ulinzi 

 Ibara 233 inakuwa ibara ya 
248 na Inabaki kama ilivyo. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

ya Taifa wa Tanzania na siyo Idara ya 

Usalama wa Taifa. Idara ya 

Usalama iwe na jukumu la 

kulinda usalama wa nchi na 
viongozi wake kwa mujibu wa 

sheria. 

  (ii) Ibara ya 233(3) isomeke: 

Idara ya Usalama wa Taifa 

itekekeze majukumu yake kwa 

mujibu Katiba na ifanye kazi kwa 
manufa ya taifa. 

  

(iii) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(iv) Ibara hii irekebishwe ili ajira 

itangazwe kwa wananchi wote. 

(a) Ili kuondoa ajira kwa 

watoto wa viongozi. 

(b) Kutoa fursa kwa raia 

wote kuajiriwa katika 

Idara hiyo. 

(c) Kuondoa ubaguzi wa 
ajira katika Idara 

hiyo. 

(v) Ibara ndogo ya (2) maneno “kutii 

Katiba hii” yafutwe. 

Hii ni Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano. 

(vi) Itazamwe upya kuzingatia 

muundo wa serikali mbili 

 

(vii) Kazi ya kulinda iwe kazi ya Jeshi 

la Ulinzi wa Tanzania na siyo 
Idara ya Usalama wa Taifa. Idara 

iwe na jukumu la kulinda 

usalama wa nchi na viongozi kwa 

mujibu wa sheria. 

 

234. Uteuzi wa 

Mkurugenzi wa 
Idara ya Usalama 

wa Taifa 

(i) Ibara ya 234 ifutwe. Rais awe huru kuteua 

kwa kuzingatia utaratibu 
na kanuni za uteuzi wa 

watendaji na watumishi 

wa vyombo vya ulinzi na 

Ibara 234 inakuwa 249 na 

inabaki kama ilivyo. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

usalama. 

  (ii) Katika aya ya 234 inayohusu 

uteuzi wa Mkurugenzi wa Idara 

ya Usalama wa Taifa, kwa 

kuongeza maneno yafuatayo 
baada ya neno ‘Taifa’: “baada ya 

kuthibitishwa na Bunge.” 

  

(iii) Ibara ya 234- Mkurugenzi 

Usalama wa Taifa, apatikane kwa 

kuidhinishwa na Bunge. 

 

(iv) Kuwe na mgawanyo wa 

madaraka kwa kuzingatia pande 
zote mbili za Muungano. 

 

(v) Ibara hii ibaki kama ilivyo.  

(vi) Mkurugenzi wa Usalama wa Taifa 

athibitishwe na Bunge. 

(a) Kujenga utumishi 

kwa umma; 

(b) Wananchi kuwa na 

imani na mambo ya 

usalama. 

(vii) Ibaki kama ilivyo  

(viii) Uteuzi wa Mkurugenzi wa 
Usalama wa Taifa uidhinishwe 

na Bunge 

 

(ix) Mkurugenzi apendekezwe  na 

Rais baada ya kushauriana na 

Baraza la Ulinzi wa Taifa na 

atathibitishwa na Bunge 

 

(x) Bunge liwe na kamati za 

kusimamia usalama 

 

235. Usalama wa 
Washirika wa 

Muungano 

(i) Ibara ya 235 ifutwe. Muundo 
unaopendekezwa katika 

Rasimu hii unaweza 

kusababisha mgongano 

wa kiutendaji hivyo 

kuhatarisha Muungano 

1. Ibara ya 235 inakuwa 
ibara ya 250.  

2. Marginal Note inakuwa: 

“Usalama Katika Nchi  

washirika.” 

3. Ibara  imeandikwa upya 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

badala ya kuulinda. na itasomeka kama 

ifuatavyo: 

249(1) “Bila ya kuathiri 

masharti ya sura hii, 
wakuu wa nchi 

washirika wanaweza 

kuagiza jeshi la polisi 

au idara ya usalama wa 

Taifa kuchukua hatua 
yoyote ambayo ni  

muhimu kwa ajili ya 

kulinda, au kuimarisha 

usalama wa eneo lolote 

la nchi mshirika 

husika.” 
(2) Bunge litatunga 

sheria itakayoainisha 

masharti yanayohusu 

namna bora ya 

utekelezaji wa ibara 
ndogo (1). 

 

(ii) Ibara ya 235- Wajibu huu uwe 

katika mamlaka ya Muungano tu.  

Ni jambo la Muungano. 

 

Ni hatari kwa usalama 

wa nchi Washirika na 

kwa Muungano kama 

hazifuati maelekezo ya 
vyombo vinavyosimamia 

ulinzi na usalama wa 

Taifa.   

(iii) Washirika wa Muungano 

wasiruhusiwe kuanzisha vyombo 

vya ulinzi bali suala hili liwe chini 
ya Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano 

Ulinzi katika Taifa lolote 

ni mojawapo ya mambo 

ya msingi ambayo lazima 
yawe na sura ya Utaifa.  

 

Hii ni kwa minajili ya 

kuimarisha Muungano. 

(iv) Ibara hii ifutwe. (a) Kuondoa mgongano 

wa utendaji wa 

chombo cha usalama 
jambo 

litakalosababisha 

usumbufu kwa raia. 

(b) Ili kuondoa ubaguzi 

kati ya vikosi vya 
Tanzania Bara na 

Zanzibar. 

(c) Inakinzana na 

mambo ya 

Muungano 

(v) Ibara hii ibaki kama ilivyo. (a) Itaimarisha usalama 

wa watu na mali zao 
katika serikali zote 

mbili na Serikali ya 

Muungano. 

(b) Kabla ya 1984, kila 

upande wa 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya Tume 

Muungano ulikuwa 

na Idara yake ya 

Usalama wa Taifa na 

hakuna matatizo 
yoyote yoliyotokea. 

(vi) Ifutwe kwa kuwa ni jukumu la 

Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano tu kuunda taasisi za 

usalama 

 

(vii) Ibara hii itazamwe upya 

kuzingatia muundo wa Serikali 
mbili 

 

(viii) Ifutwe kwa kuwa muundo huu 

unaweza kusababisha 

migongano ya kiutendaji na 

kuhatarisha Muungano. 
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SURA YA KUMI NA SITA YA RASIMU 

MENGINEYO 
 

Ibara Na. Kichwa cha 
Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  
Tume 

236. Masharti kuhusu 
utaratibu wa 

kukabidhi 

madaraka 

(i) Ibara ya 236(1) ziongezwe Serikali 
za Mitaa; 

(ii) Kiongezwe kipengele cha (e) 

kisomeke “iwapo kiongozi wa 

Serikali za mitaa atawasilisha 

kwenye mamlaka iliyomchagua”. 

 Ibara 236 inakuwa 251 na 
inabaki kama ilivyo. 

(iii) Ibara ya 236(1) itaje na Mhimili wa 

Mahakama. 

 

(iv) Ibara ya 236(3) ziongezwe Serikali 
za mitaa. 

 

(v) 236 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

237. Masharti kuhusu 

madaraka ya kazi 

(i) Ibara ya 237(1) itamke kuwa muda 

wa kukaimu madaraka kwa 

viongozi usizidi miezi 6. 

Kukaimisha nafasi za 

uongozi kunazorotesha 

maendeleo.  

Ibara 237 inakuwa  252 na 

Marginal Note 

imerekebishwa na 

inasomeka  “Masharti 

kuhusu kukabidhi 

madaraka”.   

(ii) Katika Ibara ndogo ya (1) maneno 

“Jaji wa Mahakama ya Rufani” 

yafutwe na badala yake iandikwe 
‘Jaji wa Mahakama Kuu”. 

 

(iii) Muda wa kukaimu madaraka ya 

uongozi uwe ni mwaka mmoja. 

Ni vigumu kuziba nafasi 

ya uongozi wa kisiasa 

kwa muda mfupi. 

(iv) Muda wa kukaimu uongozi wa 

kisiasa iwe ni mwaka mmoja na 

kwa watumishi wa umma iwe ni 
wiki mbili. 

Ni vigumu kuziba nafasi 

ya uongozi wa kisiasa 

kwa muda mfupi. 

(v)  237 ibaki kama ilivyo. Inajitosheleza. 

  Imeongezwa ibara mpya 253 

inayozungumza “zuio kwa 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
baadhi ya watumishi wa 

umma kutogombea nyadhifa 

za kisiasa.” 

238. Ufafanuzi (i) Ufafanuzi utolewe kwa maneno: 

(a) msimamizi wa uchaguzi (Ibara 
ya 184(8)(f); 

(b) kiongozi wa Shughuli za 

Serikali Bungeni; 

(c) mlemavu; 

(d) miiko maalum; 
(e) Jumuiya ya Madola. 

(f) Naibu Waziri, 

(g) Tamko, 

(h) Kiongozi wa umma, 

 Ibara ya 238 inakuwa ibara 

ya 254.  
 

 

(ii) Ibara ya 238 (1) Inapendekezwa 

kwamba “Tanzania Bara” 

iondolewe na itambuliwe 
“Tanganyika” 

Isomeke:  

“Tanganyika” maana yake ni eneo 

lote la Jamhuri ya Muungano 

ambalo ndilo zamani lilikuwa 
eneo la Jamhuri ya Tanganyika. 

 

(iii) Maneno “Naibu Waziri” 

yafafanuliwe; 

 

(iv) Kuongeza tafsiri ya neno 

Utamaduni ambayo itasomeka 

kama ifuatavyo: 

“Utamaduni maana yake ni 

mwenendo wa maisha ya kila siku 
ya jamii na taratibu zao za 

kuendesha mambo katika 

mazingira yao zinazowatofautisha 

wao na jamii nyingine, nazo 

hupatikana katika mila na desturi, 

Ili kuweka wazi dhana ya 

maadili katika jamii, 

aidha inapendekezwa 

tafsiri hii iwekwe katika 

Sura ya Kwanza Sehemu 
ya Kwanza. 

 



594 
 

Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
lugha, sanaa, maliasili, malikale, 

michezo, mapokeo na historia, 

uzalishaji mali, malezi, jando na 

unyago, imani, itikadi na miiko”. 

(v) tafsiri ya neno Jeshi ifutwe na 
badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“Jeshi maana yake ni kundi la 

Raia wa Tanzania lililofundishwa 

mbinu za medani na utendaji wa 
kivita na kukabidhiwa silaha nzito 

kwa ajili ya ulinzi wa nchi na 

mipaka yake, dhidi ya aina yoyote 

za chokochoko za nchi za nje”. 

 

(vi) Tafsiri ya neno “Jaji” ifutwe na 

badala yake iandikwe kama ilivyo 

katika Katiba ya sasa. 

 

(vii) Tafsiri ya neno “Serikali” ifutwe 
na badala yake iandikwe kama 

ilivyo katika Katiba ya sasa na 

mwisho yaongezwe maneno “kwa 

mujibu wa Katiba hii na sheria za 

nchi”.   

 

  (viii) Tafsiri ya neno ‘Zanzibar” ifutwe 
na badala yake iandikwe kama 

ifuatavyo: 

“Zanzibar” maana yake ni nchi 

ambayo eneo la mipaka yake ni 

eneo lote la Visiwa vya Unguja na 

Pemba pamoja na visiwa vidogo 
vilivyoizunguka bahari yake 

ambayo kabla ya Muungano wa 

Tanganyika na Zanzibar ikiitwa 

Jamhuri ya Watu wa Zanzibar”. 

 

(ix) Iongezwe tafsiri ya neno “Naibu  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Waziri” ambayo itakuwa kama 

ifuatavyo: 

“Naibu Waziri” maana yake ni 

mtu au watu walioteuliwa na Rais 
kwa ajili ya kumsaidia Waziri 

katika kutekeleza majukumu 

yake na watafahamika hivyo na si 

vinginevyo”. 

(x) Neno “mahakama” lisomeke kuwa 

ni “mahakama yoyote yenye 
mamlaka katika Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na 

inajumuisha mahakama 

iliyoundwa kwa amri ya Jeshi”. 

 

  (xi) Neno “jeshi” lisomeke kuwa ni 

“Jeshi la ulinzi la wananchi wa 

Tanzania”. 

  

(xii) Iongezwe tafsiri ya neno “Kiongozi 
wa juu” kama ilivyorejewa katika 

Ibara ya 132. 

 

(xiii) Kuna haja ya kuongeza tafsiri ya 

maneno “uwiano” na “usawa”. 

 

(xiv) Neno shirikisho litafsiriwe kwenye 

Ibara ya 238 inayohusu ufafanuzi 

ili kuleta maana moja kwa watu 
wote. 

 

(xv) Neno askari lisomeke “ni mtu 

aliyeandikishwa katika Jeshi la 

Ulinzi la Wananchi wa Tanzania 

au aliyeajiriwa katika Idara ya 

Polisi, idara ya Magereza na idara 
ya wanyama pori”. 

 

(xvi) Tafsiri ya neno” Serikali” 

iboreshwe ili isomeke kama ilivyo 

kwenye Ibara ya 6, 8 na 151 ya 

(a) Lengo ni kufafanua 

zaidi na kuweka wazi 

misingi ya mamlaka 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Katiba ya sasa. kuwa ni ya watu,  

(b) Kufafanua malengo 

makuu ya serikali, 

(c) Kutaja serikali zilizomo 
ndani ya Muungano 

zikiwemo Serikali za 

Mitaa, na mtu yeyote 

anayetekeleza 

madaraka yoyote kwa 
niaba ya Serikali. 

(xvii) 238 Tafsiri ya “kiongozi wa 

umma” maana yake “Ni mtu 

yoyote ambaye anatumikia 

katika sehemu ya mamlaka ya 

serekali ya Jamhuri ya 

Muungano” 

 

239. Jina la Katiba na 
kuanza kutumika 

(i) ibara ndogo ya (1), ondoa tarakimu 
“2013” na weka maneno “mwaka 

ambao Katiba itaanza kutumika”. 

 Ibara ya 239 inakuwa ibara 
ya 255 inazungumzia jina la 

katiba na tarehe ya kuanza 

kutumika.  (ii)  Ibara ndogo ya (2), 

ondoa maneno “kuzinduliwa 

rasmi” na weka maneno 

“kusainiwa na Rais”. 

 

  

(iii) Tarehe ya kuanza kutumika 
iwe tarehe ya uzinduzi wa 

Katiba utakaofanywa na Rais. 

 

240. Kufutwa kwa 

Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano ya 

Mwaka 1977 

(i) Kabla ya ibara hii, iwepo Ibara 

mpya itakayoeleza kuhusu 

masharti ya mpito kabla ya 

kuanza kutumika rasmi Katiba 
Mpya. 

Ili kuweza kuandaa 

mazingira ya kuifanya 

Katiba Mpya kufanya 

kazi sawa sawa. 
Ili kutoa fursa ya 

kuandaa sheria 

zitakazoweka utaratibu 

kabla ya kuanza 

Ibara ya 240 itakuwa ibara 

ya 256 ambayo 

inazungumzia “kufutwa kwa 

Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya 

1977.’  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kutumika kwa katiba 

Mpya. 

Ili kuondoa matatizo 

yanayoweza kujitokeza.  
Ili kuweza kufanya 

marekebisho kwa sheria 

zilizopo na kuruhusu 

Katiba Mpya kuweza 

kufanya kazi ipasavyo. 

(ii) Katiba hii isitumike hadi pale nchi 
Washirika zitakapokuwa zimeunda 

Katiba zao kwa kuzingatia na 

kufuata masharti na maelekezo ya 

Katiba hii ya Muungano. 
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MAPENDEKEZO MAPYA 
 

Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
 Masharti 

yatokanayo na 

masharti ya mpito 

(i) Kuwe na Kifungu chenye 

masharti na maelekezo 

mahsusi au juu ya utekelezaji 

wa Katiba hakipo kabisa. 

 Imeongezwa sura mpya ya 

kumi na saba inayohusu 

masharti yatokanayo na 

masharti ya mpito. 

  (ii) Kuna haja ya kuwa na Ibara 

inayoweka utaratibu wa 
utekelezaji wa Katiba 

ikibainisha vyombo maalumu 

vya usimamizi, uratibu na 

uhakiki wa utekelezaji huo. 

Mfano Katiba ya Kenya 

inaunda vyombo viwili 
muhimu vinavyofanya kazi 

kwa kushirikiana vikihusisha 

na vyombo vingine vya dola 

kama itakiwavyo na Katiba. 

  

  (iii) Aidha, kuna maelekezo na 

masharti ya jumla kwenye Ib. 
258 katika Sura ya 17 Mambo 

ya Jumla (General Provisions), 

kuhusu jambo hili muhimu. 

Hasa, katika Ib. 262, Sura ya 

18 (Mambo ya Kipindi cha 

Mpito) na Nyongeza ya Sita ya 
Katiba  ndipo Katiba imeunda: 

  

  (iv) Kifungu chenye masharti na 

maelekezo mahsusi au juu ya 

utekelezaji wa Katiba hakipo 

kabisa. 

  

  (v) Kuna haja ya kuwa na Ibara 

inayoweka utaratibu wa 
utekelezaji wa Katiba 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
ikibainisha vyombo maalumu 

vya usimamizi, uratibu na 

uhakiki wa utekelezaji huo.  

 (vi) Mfano Katiba ya Kenya 

inaunda vyombo viwili 
muhimu vinavyofanya kazi 

kwa kushirikiana vikihusisha 

na vyombo vingine vya dola 

kama itakiwavyo na Katiba.  

  

 (vii) Aidha, kuna maelekezo na 

masharti ya jumla kwenye Ib. 
258 katika Sura ya 17 Mambo 

ya Jumla (General Provisions), 

kuhusu jambo hili muhimu. 

Hasa, katika Ib. 262, Sura ya 

18 (Mambo ya Kipindi cha 

Mpito) na Nyongeza ya Sita ya 
Katiba  ndipo Katiba imeunda: 

  

 (viii) Kuwe na Sura mahsusi 

kwa ajili ya kuanzishwa 

Jamhuri ya watu wa  

Tanganyika. 

(ix) Inapendekezwa kuwepo na 
orodha ya sheria mpya au 

mabadiliko ya sheria na ratiba 

ya utekelezaji iwekwe 

kufuatana na Katiba Mpya; 

(x) Inapendekezwa kuwa ndani ya 

miezi 12 sheria ya haki ya 
kupata habari na ile ya 

huduma za vyombo vya habari 

ziwe zimetungwa. 

  

 Watendaji 

kuidhinishwa na 

Serikali 

(i) Kuwe na ibara itakayoweka 

utaratibu wa Watendaji 

Wakuu wote wa muhimili wa 

(a) Lengo ni kupunguza 

mlolongo wa 

wateule kuhitaji 

Ibaki kama ilivyo. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
Serikali kiudhinishwa na 

Bunge. 

 

 

kidhinishwa na 

Bunge.  

(b) Rais aachiwe baadhi 

ya watendaji wakuu 
afanye uteuzi wake 

moja kwa moja ili 

asipunguziwe sana 

madaraka. 

(ii) Kiundwe chombo cha 

kusimamia mishahara na 
maslahi. 

 

(iii) Iongezwe Ibara mpya 

itakayoelezea Waziri 

Mwandamizi, ambayo itakuwa 

kama ifuatavyo: 

 

 Haki za Wanaume Iongezwe Ibara mpya itakayoeleza 

haki za wanaume na haki hizo ni 

pamoja na: 
(i) kuheshimiwa utu wake; 

(ii) kuwa salama dhidi ya 

unyonyaji na ukatili; 

(iii) kushiriki katika uchaguzi 

na ngazi zote za maamuzi 
bila ubaguzi; 

(iv) kupata huduma ya juu ya 

afya inayopatikana; 

(v) kupata ajira sawa na 

wanawake; 

(vi) kulindwa ajira yake wakati 
wa ugonjwa na dhidi ya 

ubaguzi wa aina yoyote. 

Kuondoa unyanyasaji wa 

wanaume kutokana na 

kutolindwa kisheria. 

Ibaki kama ilivyo 

 Haki ya Jamii 

Kumiliki Rasilimali 

za Asili 

 Iongezwe ibara mpya  itakayosomeka 

kama ifuatavyo:  

 

‘‘Haki ya jamii kumiliki rasilimali 

Ili kuhakikisha kwamba  

wananchi 

wanashirikishwa 

kikamilifu katika 

Ibaki kama ilivyo 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
za asili’’ 

(1) Rasilimali asili zote, yaani 

ardhi, madini, mafuta na gesi 

asilia, maji na misitu na wanyama 
pori, ni mali ya Watanzania na 

zitatumika kwa manufaa ya 

watanzania. 

(2) Itakuwa ni marufuku kwa 

mamlaka ya serikali ya Jamhuri 
ya Muungano au mamlaka za 

Washirika wa Muungano kutwaa 

rasilimali asili kwa malengo ya 

kuzigawa kwa wawekezaji au kwa 

malengo yoyote bila kwanza 

kupata ridhaa huru na ya 
ufahamu (free, prior informed 

consent) ya wananchi wanaoishi 

kwenye eneo zinapopatikana 

rasilimali hizo; 

(3) Bunge litatunga sheria 
itakayoweka masharti na 

utaratibu wa wanachi wa maeneo 

zinapopatikana rasilimali asili 

kutoa ridhaa huru na ya ufahamu 

wakati mamlaka ya nchi 

inapofanya uamuzi wa kutwaa 
rasilimali hizo kwa wawekezaji au 

kwa malengo mengine yoyote; 

(4) Sheria iliyotajwa katika ibara 

ndogo ya (3) itaweka masharti na 

utaratibu utakaowezesha 
wananchi wa maeneo hayo 

kufaidika na rasilimali 

zinazopatikana kwenye maeneo 

yao, pale zinapotwaliwa kwa 

maamuzi yanayohusu 

rasilimali asili 

zinazopatikana katika 

maeneo yao na vile vile 
kufaidika na rasilimali 

hizo pale zinapotwaliwa 

kwa malengo ya 

uwekezaji au kwa 

malengo mengine. 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
wawekezaji au kwa malengo 

mengine yoyote;” 

 Wajibu wa Waziri 

Mwandamizi. 

(i) Kutakuwa na Waziri 

Mwandamizi atakayeteuliwa 

na Rais na kuidhinishwa na 
Bunge kutokana na sifa za 

kuwa Waziri kwa mujibu wa 

Katiba hii. 

(ii) Waziri Mwandamizi atakuwa 

na madaraka juu ya udhibiti, 
usimamiaji, utekelezaji wa 

siku hadi siku wa kazi na 

shughuli za serikali ya 

Jamhuri ya Muungano. 

(iii) Waziri Mwandamizi atakuwa 

kiongozi wa shughuli za 
serikali bungeni. 

(iv) Waziri Mwandamizi katika 

utekelezaji wa madaraka yake, 

Waziri Mkuu atatekeleza au 

kusababisha utekelezaji wa 
jambo lolote au mambo yoyote 

ambayo Rais ataagiza kwamba 

yatekelezwe. 

 Ibara mpya ya 99 kuhusu 

Waziri Mwandamizi 

imewekwa. 

(v) Iongezwe Ibara itakayoruhusu 

mshirika wa Muungano 

kuweza kujiondoa katika 

Muungano na inayoruhusu 
nchi nyengine kuweza 

kujiunga na Muungano. 

 

 Haki ya Kinga na 

Tiba ya Magonjwa 

Iongezwe Ibara mpya itakayoeleza 

haki ya kinga na tiba ya magonjwa 

kwa watu wote itakayosomeka kama 

ifuatavyo: 
« Kila mtu ana haki ya kupata 

Lengo la ibara hii ni 

kuhakikisha wananchi 

wana afya njema kwa 

ustawi wa nchi na hasa 
makundi yaliyo katika 

Ibaki kama ilivyo 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
kinga na tiba ya magonjwa bila 

kubaguliwa kwa misingi ya 

uwezo, dini, kabila, umri, rangi, 

ulemavu, jinsi au itikadi. 
(2) Kwa madhumuni ya 

kuhifadhi haki ya mtu kupata 

kinga na tiba ya magonjwa, 

mamlaka ya nchi itaweka 

utaratibu wa kisheria kuhusu 
namna mtu atapata huduma 

ya kinga na tiba ya afya. » 

mazingira magumu kama 

wazee, watoto, wajane, 

wagane, yatima, 

walemavu nk.  

(vi) Iongezwe Ibara itakayoruhusu 

mshirika wa Muungano 

kuweza kujiondoa katika 

Muungano na inayoruhusu 

nchi nyingine kuweza kujiunga 
na Muungano. 

 

 Haki za Walaji (a)  Walaji wana haki ya: 

(b) kupata huduma na bidhaa 

zenye ubora unaokubalika; 

(c) kupata habari muhimu 

kuhusu manufaa ya huduma 
na bidhaa husika; 

(d) kulindwa dhidi ya afya zao, 

usalama na haki za 

kiuchumi; 

(e) kulipwa fidia pale 

wanapopata madhara 
kutokana na huduma au 

bidhaa zisizofaa. 

(f) (2) Bunge litatunga sheria ya 

kuhakikisha walaji 

wanalindwa na matangazo 
yenye ukweli na uhalisia wa 

ubora wa bidhaa husika, 

 Ibaki kama ilivyo 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
matangazo lazima yazingatie 

maadili ya Kitanzania. 

(3) Sehemu hii itahusu bidhaa na 

huduma zinazotolewa na serikali, 
watu binafsi na taasisi nyingine za 

ndani na nje ya nchi. 

 Haki Zingine Ziongezwe ibara mpya 

zitakazozungumzia mambo yafuatayo: 

(g) Haki ya kupata chakula; 

(h) Haki ya makazi bora; 
(i) Haki ya utamaduni; 

(j) Haki ya wananchi 

kuandamana kudai haki; 

(k) Haki ya kupata maji safi; 

(l) Haki ya hifadhi ya jamii; 

(m) Haki ya likizo yenye malipo 
na uhuru wa kuunda na 

kujiunga na chama cha siasa 

au kijamii; 

(n) Haki ya kumiliki uchumi na 

rasilimali za nchi; 
(o) Haki ya kupata chakula; 

(p) Haki ya makazi bora; 

(q) Haki ya utamaduni; 

 

Ni haki za muhimu na za 

msingi kuainishwa katika 

Katiba.  

Ibaki kama ilivyo 

(r) Haki ya kuishi kwa amani na 

usalama. 

(s) Serikali itaweka utaratibu wa 
kuhakikisha usalama na 

amani ya raia kwa 

kuhakikisha Taifa linalindwa 

na kuhifadhiwa. 

(t) Haki ya Maendeleo. 
(u) Kila raia ana haki ya 

maendeleo; 

 



605 
 

Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
(v) Serikali itaweka 

miundombinu, sera na 

sheria zinazowezesha 

wananchi wake kupata 
maendeleo; 

(w) Maendeleo hayo 

yatagawanywa katika uwiano 

sawa. 

(x) Haki ya kuandamana na 
kukusanyika kutoa maoni.  

(y) Kila mtu ana haki ya 

kukusanyika kwa amani bila 

silaha, kuandamana, 

kugoma na kupeleka 

malalamiko yao kwa 
maandishi kwa mamlaka 

husika. 

(z) Haki ya kuwa na familia 

(aa) Familia ni mahali pa kwanza 

pa makuzi na mahusiano ya 
kijamii ambayo Serikali 

inapaswa kutoa ulinzi; 

(bb) Kila mtu mzima kwa hiari 

yake ana haki ya 

kuunganika na mtu wa jinsi 

tofauti kwa lengo la kukuza 
mahusiano ya ndoa, 

kuendeleza uzazi na 

kuanzisha familia; 

(cc) Wanandoa wana haki sawa 

wakati ndoa inapoanza, 
inapoendelea na hata 

inapovunjika; 

(dd) Bunge litatunga sheria 

kulinda na kuongoza 



606 
 

Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
mahusiano ya ndoa. 

(ee) Haki ya afya. 

(ff) Kila mtu anahaki ya kupata: 

(gg) Huduma bora za afya 
ikiwepo na kufikika kwa 

huduma za afya ikiwemo 

afya ya uzazi; 

(hh) Kupata nyumba yenye 

viwango vinavyokubalika; 
(ii) Kuwa huru na njaa na 

kuhakikisha lishe bora 

inapatikana kwa watu wote; 

(jj) Kupata maji safi na salama 

kwa kiwango 

kinachohitajika; 
(kk) Kupata hifadhi ya jamii; 

(ll) Kupata elimu ya kutosha na 

taarifa mbalimbali kuhusu 

masuala ya afya na lishe. 

(mm) (2) Mtu yeyote 
hatanyimwa haki ya kupata 

huduma za dharura za afya. 

(nn) (3) Serikali itatoa huduma za 

hifadhi za jamii kwa watu 

wasiojiweza na wategemezi 

wao. 
 

 Idara ya Takwimu 

za Taifa 

(i) Iongezwe Ibara mpya 

itakayohusu kuanzishwa kwa 

idara ya Takwimu za Taifa 

ambayo itakuwa kama 

ifuatavyo: 
(ii) Serikali itaanzisha Mamlaka 

ya Taifa ya Takwimu. 

(iii) Kipengele cha dini katika 

Rasimu itoe uzito 

unaostahiki katika suala 

la takwimu za Taifa na 

sense ili kuwe na 

umakini wenye kuleta 
tija katika zoezi la sensa. 

Ibaki kama ilivyo 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya  

Tume 
sensa ya watu na makazi kiwepo. 
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NYONGEZA 
Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

“Tume 
249. Nyongeza (i) Katika orodha ya mambo ya 

Muungano, aya ya kwanza ifutwe 

na badala yake isomeke “Katiba 

na Mihimili ya Dola ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania’’. 

 

 Ibaki kama ilivyo 

(ii) Mambo ya Muungano yawe kama 

ifuatavyo: 

(a) Mahakama ya Rufaa na 

Mahakama ya Juu; 

(b) Utumishi wa Umma katika 
Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano; 

(c) Polisi; 

(d) Mamlaka juu ya mambo ya 

Muungano; 

(e) Mikopo na biashara za nje; 
(f) Usafiri na usafirishaji wa 

anga; 

(g) Utabiri wa Hali ya Hewa; 

(h) Takwimu;na  

(i) Kodi ya mapato inayolipwa 
na watu binafsi, ushuru wa 

forodha na ushuru wa 

bidhaa zinazotengenezwa 

nchini usiosimamiwa na 

idara ya forodha. 

 

(iii) Mambo yafutayo yaongezwe  
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

“Tume 
katika orodha ya mambo ya 

Muungano: 

(a) Utumishi wa Umma; 

(b) Bunge la Jamhuri ya 
Muungano; 

(c) Mahakama Kuu na 

Rufani; 

(d) Tume ya Haki za 

Binadamu; 
(e)  Tume Huru ya 

Uchaguzi; na  

(f)  Uhamiaji. 

(iv) Uraia na Uhamiaji, mambo ya nje 

na usajili wa vyama vya siasa  

viondoshwe katika orodha ya 

mambo ya Muungano. 
 

 

(a) Kwanza kabisa kuipa 

uwezo wa kisheria 

Zanzibar kujiunga 

na Mashirika na 
Taasisi za kimataifa 

ulimwenguni kama 

vile Umoja wa 

Mataifa, Jumuiya ya 

Afrika ya Mashariki, 
Shirikisho la Mpira 

wa Miguu 

Ulimwenguni n.k.  

(b) Kutoa na kukuza 

fursa kwa nchi 

washirika wa 

Muungano hususan 

Zanzibar kujitangaza 
kimataifa 

ulimwenguni, fursa 

ambayo Zanzibar 

imeikosa kwa kipindi 

kirefu sana licha ya 

kuhitajika uwepo 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

“Tume 
wake.  

(c) Kuiwezesha Zanzibar 

kurudisha uhusiano 

wake wa kibalozi na 

mataifa mbali mbali 

uliokuwepo kabla ya 

Muungano wa 1964.  

(d) Kuna umuhimu 
mkubwa wa kuilinda 

Zanzibar kutokana 

udogo wa eneo lake, 

uhaba wa ardhi na 

rasilimali nyinginezo. 

Uhamiaji wa kawaida 
tu unaweza 

ukasababisha 

mfadhaiko mkubwa 

juu ya matumizi ya 

rasilimali ardhi.  

(e) Vile vile kwa upande 

wa kuenzi na 

kutunza utamaduni, 
mila, desturi na 

demografia ya 

Wazanzibari, suala la 

kudhibiti kwa 

kuratibu uhamiaji 
lina umuhimu wa 

kipekee Zanzibar.  

(v) Aya ya 4 katika orodha ya mambo 

ya Muungano iandikwe “sarafu, 
fedha za kigeni na Benki Kuu”. 

 

(vi) Sarafu na Benki Kuu zifutwe na 

ziondoshwe katika orodha ya 

(a) Ili kutoa uwezo, 

mamlaka na fursa 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

“Tume 
Mambo ya Muungano.  

 

kwa Nchi washirika 

wa Muungano katika 

kujipangia, kudhibiti 

na kuratibu sera za 
Uchumi kikamilifu 

hatimae kuharakisha 

maendeleo katika 

mambo yote 

yahusuyo uchumi.  
(b) Vipau mbele vya 

uchumi vya nchi 

washirika wa 

Muungano 

vinatofautiana, hali 

ambayo inaleta 
mvutano wa ukuzaji 

wa vipaumbele vya 

uchumi na 

mgawanyo wa faida 

inayotokana na 
shughuli za Benki 

Kuu. 

(vii) Mambo ya Nje yabaki katika 

orodha ya mambo ya Muungano, 

lakini inapendekezwa kuwa 

Rasimu ya Katiba ioneshe wazi 

kuwa mambo yote ya nje 
yatakuwa ni ya uwiano sawa kwa 

asilimia mia moja kiuwiano 

katika mambo yote husika baina 

ya washirika wa Muungano. Kwa 

mfano, uteuzi wa mabalozi, 
Mawaziri 8 wa Nchi katika Afisi za 

Ubalozi wa Nje, mgao wa misaada 

mbali mbali, mikopo na masuala 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

“Tume 
yote yatayohusiana na Mambo ya 

Nje.  

(viii) Makubaliano ya Muungano 

‘’Articles of the Union’’ yatajwe 

kama ni jambo la kwanza katika 
orodha ya mambo ya Muungano.  

Katiba iweke utaratibu 

wa wazi wa jinsi 

makubaliano ya 
Muungano 

yatakavyokuwa 

yanarekebishwa. 

(ix) Mambo yafuatayo yaongezwe 

katika orodha ya mambo ya 

Muungano: 
(a) Mikataba ya kimataifa 

ambayo Tanzania 

imeridhia; 

(b) Mambo ya Nje; 

(c) Elimu ya Juu na Baraza la 

Taifa la Mitihani; 
(d) Utabiri wa hali ya hewa na 

usafirishaji wa anga na 

majini; 

(e) Haki za binadamu; 

(f) Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 

Bora 

(g) Mahakama ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano; 

(h) Mahakama ya Rufaa ya 

Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania; 

(i) Polisi; 

(j) Utumishi katika Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano; 

(k) Takwimu; 
(l) Mamlaka ya Juu ya 

mambo ya hatari; 
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Ibara Na. Kichwa cha 

Habari 

Maoni ya Mabaraza Sababu ya Maoni Marekebisho ya 

“Tume 
(m) Utafiti; 

(n) Posta na simu; 

(o) Udhibiti na usimamizi wa 

usafi wa mazingira. 
  

(x) Mambo ya Muungano yaendelee 

kuwa 22. 

 

(xi) Masuala ya Mipango na uchumi 

yaongezwe katika mambo ya 

Muungano. 

Ili utekelezaji wa Dira na 

Mipango ya Maendeleo 

vifanywe kwa pamoja. 

(xii) Katika Orodha ya mambo ya 

Muungano yaongezwe mambo 
yafuatayo: 

(a)   Mahakama ya Jamhuri ya 

Muungano. 

(b)  Hifadhi ya Mazingira.  

(c)  Haki za Binadamu.  

(d)  Bunge.  
(e)  Tume ya Uchaguzi.  

(f)  Tume ya Maadili na 

Uwajibikaji. 

(g)  Utumishi katika 

Serikali ya Muungano. 
(h)  Tume ya Uratibu wa 

Mahusiano na Uratibu wa 

Serikali.  

Masuala haya 

yanazungumziwa katika 
Katiba lakini hayamo 

katika Orodha ya Mambo 

ya Muungano. 

 


