JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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Sheria ya kufanya mabadiliko zaidi katika Katiba ya Jamhuri ya
Muungano ili kuweka utaratibu mpya wa uchaguzi wa Rais,
kufafanua madaraka ya Rais na mambo mengine yanayohusiana
na hayo

IMETUNGWA na Bunge la Jamburi ya Muungano wa Tanzania.
1.~~(1) Sheria hii iitwe Sheria ya Mabadiliko ya Tisa katika Katiba - Jina 1la

i sheria na -
ya Nchi, ya mwaka 1992. . , ' tarehe ya
(2) Sheria hii itaanza kutumika tarehe ] Januari, 1993. kuanza
kutumika
2. Sheria hii itatumika Tanzania Bara na vile vile TanzaniaZanzibar. Matumizi
‘ ya Sheria

3. Masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya  Kufanya
mwaka 1977 (ambayo katika ibara zifuatazo za Sheria hij itatajwa tu = maba-
kwa kifupi kama “Katiba”), yanabadilishwa kwa namna ilivyoelezwa diliko

. . . ce S ) katik
katika ibara za Sheria hii zifuatazo. Katlibz

4. Ibara ya 37 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo  Kufanya

ya (3) kwa kufuta sehemu ya utangulizi ya ibara ndogo hiyo na kuweka  mabadili-

’ ko kati
badala yake maneno yafuatayo: ib(;raa'

“(3) Ikitokea kwamba kiti cha Rais ki wazi kutokana na 37
masharti yaliyomo katika ibara ndogo ya (2) au endapo kiti
cha Rais ki wazi kutokana na sababu nyingine yoyote, na
endapo Rais atakuwa hayupo katika Jamhuri ya Muungano
~au Bunge likipitisha hoja ya kuunda Kamati Maalum ya
Uchunguzi kwa mujibu wa ibara ya 46A(3) ya Katiba, kazi na
- shughuli za Rais zitatekelezwa na mmojawapo wa wafuatao,
kwa kufuata orodha kama ilivyopangwa, yaani—”
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3. Ibara ya 38 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuifuta ibara
ndogo ya (2) na kuweka badala yake ibara ndogo zifuatazo:

“(2) Bila yakuathiri masharti mengineyo ya Katiba hii,
kiti cha Rais kitakuwa ki wazi, na uchaguzi wa Rais utafanyika
ili kujaza nafasi hiyo kila mara litokeapo lolote kati ya mambo
yafuatayo— :

(a) baada ya Bunge kuvunjwa;

(b) baada ya Rais kujiuzulu bila ya kulivunja Bunge

_ kwanaza; B

(c) baada ya Rais kupoteza sifa za kushika nafasi ya
madaraka ya kuchaguliwa;

(d) baada ya Rais kushtakiwa Bungeni kwa mujibu wa

, Katiba hii, na kuondolewa katika madaraka;

(e) baada ya kuthibitishwa kwa mujibu wa masharti ya
ibara ya 37 ya Katiba hii kwamba Rais hawezi kumudu
kazi na shughuli zake;

(f) baada ya Rais kufariki.”” _

*f‘(3) Kiti cha Rais hakitahesabiwa kuwa ki wazi kwa sababu
tu ya Bunge kupitisha hoja ya kutokuwa na imani kwa Waziri
Mkuu.”,

6. Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuifuta ibara ya 41 na kuweka
badala yake masharti yafuatayo— .

;E‘mﬁ' 41.—(1) Baada ya Bunge kuvunjwa au kukitokea jambo

uchaguz?a . jingine lolote lililotajwa katika ibara ndogo ya (2) ya ibara
wa Rais ya 38 na inalazimu uchaguzi wa Rais kufanyika, kila chama
- cha siasa kinachopenda kushiriki katika uchaguzi wa Rais
kitawasilisha kwa Tume ya Uchaguzi, kwa mujibu wa sheria,

Jina la mwanachama wake mmoja kinayetaka asimame kama

mgombea katika uchaguzi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano.

~(2) Mapendekezo ya majina ya wagombea katika uchaguzi
wa Rais yatawasilishwa kwa Tume ya Uchaguzi katika siku
na saa itakayotajwa kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na
Bpnge, na mtu hatakuwa amependekezwa kwa halali
isipokuwa tu kama kupendekezwa kwake kunaungwa mkono
na wananchi wapiga kura kwa idadi na kwa namna itakayota-
Jwa na Sheria iliyotungwa na Bunge,

(3) Endapo inapofika saa na siku iliyotajwa kwa ajili ya
kuwasilisha mapendekezo ya majina ya wagombea, ni
mgombea mmoja tu ambaye anapendekezwa kwa halali,
Tume itawasilisha jina lake kwa wananchi, nao watapiga kura
ya kumkubali au kumkataa kwa mujibu wa masharti ya ibara
hii na ya Sheria iliyotungwa na Bunge.

(4) Uchaguzi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano utafanywa
siku itakayoteuliwa na Tume ya Uchaguzi kwa mujibu wa
" Sheria iliyotungwa na Bunge.
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(5) Mambo mengine ydtc"yahus‘uyo utaratibu wa uchaguzi

-wa Rais yatakuwa kama itakavyofafanuliwa katika Sheria

iliyotungwa na Bunge kwa ajili hiyo.
- (6) Mgombea ye yote wa kiti cha Rais atatangazwa kuwa

amechaguliwa kuwa Rais iwapo tu amepata zaidi ya nusu ya

kura zote halali zilizopigwa au, kama uchaguzi umerudiwa
kwa sababu ya kutopatikana mgombea mwenye zaidi ya nusu
ya kura zote halali, iwapo amepata ama zaidi ya nusu ya kura
zote halali zilizopigwa au kura nyingi zaidi kuliko wagombea
wengine. Lo .

(7) Iwapo mgombea ametangazwa na Tume ya Uchaguzi
kwamba amechaguliwa kuwa Rais kwa mujibu wa ibara hii,
basi hakuna mahakama yoyote itakayokuwa na mamlaka ya
kuchunguza kuchaguliwa kwake.".

7. Ibara ya 46 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo
ya (3) kwa kuingiza mwanzoni mwaibara ndogo hiyo maneno yafuatayo:

8. Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuweka ibara ya 46; ibara mpya
ifuatayo:

“Bunge
laweza
kum-
shtaki
Rais”

“Isipokuwa kama ataacha kushika madaraka ya Rais
kutokana na masharti ya ibara ya 46A(10),”.

46A.—(1) Bila ya kujali masharti ya ibara ya 46 ya Katiba
hii, Bunge linaweza kupitisha azimio la kumuoudoa Rais
madarakani-endapo- itatolewa hoja ya. kumshtaki Rais na
ikapitishwa kwa mujibu wa masharti ya ibara hii.

#(2) Bila ya kuathiri masharti mengineyo ya ibara hii, hoja
yoyote ya- kumshtaki Rais haitatolewa isipokuwa tu kama
inadaiwa kwaniba Rais—

(a) ametenda’ vitendo .ambavyo kwa jurhla vinaivunja.

.-Katiba; ‘ _
(b) ametenda vitendo ambavyo . vinakiuka maadili

yanayohusu uandikishwaji wa vyama. vya siasa

'yaliyotajwa katika ibara ya 20(2):ya Katiba, au

(c) amekuwa na mwenendo unaodhalilisha kiti cha Rais-

wa Jamhuri ya Muungano, na haitatolewa hoja ya
namna hiyo ndani ya miezi kumi na miwili tangu toja
kama hiyo ilipotolewa na ikakataliwa na Bunge.
(3) Bunge halitapitisha hoja ya kumshtaki Rais isipokuwa
tu kama— ' o
(a) taarifa’ ya maandishi, iliyotiwa sahihi ma kuungwa
mkono na Wabunge wasiopungua asilimia ishirini ya
Wabunge wote itawasilishwa kwa Spika siku thelathini
kabla. ya kikao -antbapo hoja hiyo inakusudiwa
kutolewa Bungeni, ikifafanua makosa aliyoyatenda
- Rais, na ikipendekeza kuwa Kamati Maalum ya
Uchunguzi iundwe ili. -ichunguze ' 'mashtaka
yaliyowasilishwa, dhidi ya Rais;

Kufanya
mabadi-
liko

“katika

ibafa 'ya
46

‘Kuweka
ibara
mpya ya
46A
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(b) wakati wowote baada ya Spika kupokea taarifa
iliyotiwa sahihi na Wabunge na kujiridhisha kuwa
masharti ya Katiba kwa ajili ya kuleta hoja
yametimizwa, Spika atamruhusu mtoa hoja
kuiwasilisha hoja hiyo, na kisha Spika atalitaka Bunge,

bila ya kufanya majadiliano, lipige kura juu ya hoja
'ya kuunda Kamati Maalum ya Uchunguzi na kama
ikiungwa mkono na Wabunge wasiopungua theluthi
mbili ya Wabunge wote, atatangaza majina ya
wajumbe wa Kamati Maalum ya Uchunguzi.

(4) Kamati Maalum ya Uchunguzi, kwa madhumuni ya
ibara hii, itakuwa na wajumbe wafuatao, yaani—

(a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano, ambaye atakuwa
ndiye Mwenyekiti wa Kamati;

(b) Jaji Mkuu wa Tanzania Zanzibar; na

(c) Wabunge saba walioteuliwa na Spika kwa mujibu wa
Kanuni za Bunge na kwa kuzingatia uwiano wa
uwakilishi baina ya vyama vya siasa vinavyowakilishwa
Bungeni.

(5) Endapo Bunge litapitisha hoja ya kuunda Kamati
Maalum ya Uchunguzi, Rais atahesabiwa kuwa hayupo
kazini, kisha kazi na madaraka ya Rais yatatekelezwa kwa
mujibu wa masharti ya ibara ya 37(3) ya Katiba hii hadi Spika
atakapomfahamisha Rais juu ya azimio la Bunge Kuhusiana
na mashtaka yaliyotolewa dhidi yake. ‘

(6) Ndani ya siku saba baada ya Kamati Maalum ya
Uchunguzi kuundwa, itakaa, ichunguze na kuchambua
mashtaka dhidi ya Rais, pamoja na kumpatia Rais fursa ya
kujieleza, kwa kutuatd utaratibu uliowekwa na.Kanuni za
Bunge.

(7) Mapema iwezekanavyo, na kwa vyovyote vile katika
muda usiozidi siku tisini, Kamati Maalum ya Uchunguzi itatoa
taarifa yake kwa Spika. :

(8) Baada ya Spika kupokea taarifa ya Kamati Maalum
ya Uchunguzi, taarifa hiyo itawasilishwa Bungeni kwa
kufuata utaratibu uliowekwa na Kanuni za Bunge.

(9) Baada ya taarifa ya Kamati Maalum ya Uchunguzi .
kuwasilishwa kwa mujibu wa ibara ndogo ya (8), Bunge
litaijadili taarifa hiyo na litampa Rais fursa ya kujieleza, na
kisha, kwa kura za Wabunge wasiopungua theluthi mbili ya
Wabunge wote, Bunge litapitisha azimio ama kuwa mashtaka
dhidi ya Rais yamethibitika, na kwamba hastahili kuendelea
kushika kiti cha Rais, au kuwa mashtaka hayo
hayakuthibitika..
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(10) Endapo Bunge litapitisha azimio kuwa mashtaka
dhidi ya Rais yamethibitikit na kwamba hastahili kuendelea
kushika kiti cha Rais, Spika atawafahamisha Rais na
Mwenyekiti wa Tume ya Uchaguzi juu ya azimio la Bunge,
na hapo Rais atawajibika kujiuzulu kabla ya kuisha kwa siku
ya tatu tangu Bunge lilipopitisha azimio hilo.

(11) Endapo Rais ataacha kushika kiti cha Rais kutokana
na mashtaka dhidi yake kuthibitika, hatakuwa na haki ya
kupata malipo yoyote ya pensheni wala kupata haki au nafuu
nyinginezo alizo nazo kwa mujibu wa Katiba au Sheria yoyote
iliyotungwa na Bunge.”

9. Ibara ya 51 ya Katiba inafutwa na badala yake kunawekwa ibara
mpya ifuatayo:—

“Wagziri
Mkuu wa
Jamhuri

ya Muun- .

gano

51.—(1) Kutakuwa na Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano atakayeteuliwa na Rais kwa kufuata masharti ya
ibara hii na ambaye kabla ya kushika madaraka yake ataapa
mbele ya Rais kwa kiapo kinachohusika na kiti cha Waziri

- Mkuu kitakachowekwa na Bunge.

(2) Mapema iwezekanavyo, na kwa vyovyote vile ndani
ya siku kumi na nne, baada ya kushika madaraka yake, Rais
atamteua Mbunge wa kuchaguliwa kutoka katika Jimbo la
uchaguzi anayetokana na chama cha siasa chenye Wabunge
wengi zaidi Bungeni au, kama hakuna chamy cha siasa chenye
Wabunge wengi zdidi, anayeelekea kuungwa mkono na
Wabunge walio wengi kuwa Waziri Mkuu wa Jamhuri ya
Muungano, naye hatashika madaraka hayo mpaka kwanza
uteuzi wake uwe umethibitishwa na Bunge kwa azimio
litakaloungwa mkono na kura za Wabunge walio wengi.

(3) Bila ya kuathiri masharti méngineyo ya Katiba hii,
Waziri Mkuu atashika kiti cha Waziri Mkuu hadi—
(a) sikuambapo Rais mteule ataapa kushika kiti chake; au

(b) siku ambapo atafariki dunia akiwa katika madaraka;
au

(c) siku atakapojiuzulu; au

(d) siku Rais atakapomteua Mbunge mwingine kuwa
Waziri Mkuu; au

(e) atakapoacha kushika kiti cha Waziri Mkuu kwa
mujibu wa masharti mengineyo ya Katiba hii.”.

10. Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuweka mara baada ya ibara

ya 53 ibara ifuatayo:—

“Kura ya
kutokuvga

na imant

53A.—(1) Bila ya kujali masharti ya ibara ya 51 ya Katiba
hii, Bunge linaweza kupitisha azimio la kura ya kutokuwa na
imani na Waziri Mkuu endapo itatolewa hoja kupendekeza
“hivyo na ikapitishwa kwa mujibu wa masharti ya ibara hii.

1992 5
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(2) Bila ya kuathiri masharti mcngmeyq ya ibara hu ho;a

yoyote ya kutaka kupitisha kura ya kutokuwa na imani na
Waziri Mkuu haitatolewa Bungen: endapo—

- (a) haina uhusiano na utekelezaji wa majukumu ya Waziri
Mkuu kwa mujibu wa ibara ya 52 ya Ka’tiba;‘au'
- (b) haijapita miezi sita tangu allpoteullwa

(c) haijapita miezi tisa tangu ho;a ya namna hiyo

ilipotolewa Bungeni na Bunge likakataa kuipitisha.

(3) Hoja ya kura ya kutokuwa na imani ha Waziri Mkuu
haitapitishwa na Bunge isipokuwa tu kama—.

(a) taarifa ya maandishi, iliyotiwa sahihi na-kuungwa

mkono na Wabunge wasiopungua asilimia ishirini ya

Wabunge wote itatolewa kwa Spika, siku angalau

kumi na nne kabla ya siku inapokusudiwa
kuwasilishwa Bungeni;

(b) Spika atajiridhisha kuwa masharti ya Katiba kwa ajili
ya kuleta hoja yametimizwa.

(4) Hoja' iliyotimizé masharti ya ibara hii itawasilishwa
Bungeni mapema iwezekanavyo kwa mujibu wa Kanuni za
Bunge.

(5) Hoja ya kutokuwa naimanj na Waziri Mkuu itapitishwa
tu iwapo inaungwa mkono na Wabunge walio wengi.

(6) Endapo hoja ya kura ya kutokuwa na imani kwa Waziri
Mkuu itaungwa mkono na Wabunge wengi, Spika
atawasilisha azimio hilo kwa Rais, na mapema iwezekanavyo,
na kwa vyovyote vile ndani ya siku mbili tangu Bunge
lilipopitisha azimio la hoja ya kura ya kutokuwa na imani
kwa Waziri Mkuu, Waziri Mkuu atatakiwa apuzulu na Rais
atamteua Mbunge mwingine kiwa Waziri Mkuu.”

11. Tbara ya 57 ya Katiba indfanyiwa mabadlhko katika ibara ndogo

(a) kwa kuongeza mara tu baada ya aya ya (d) aya ifuatayo:—

“(e) iwapo Waziri Mkuu atajiuzulu au kiti chake kikiwa wazi
kwa sababu nyingine yoyote;”,

(b) kwa kuibadilisha aya ya sasa ya (e) kuwa aya ya ®.

12. Ibara ya 63 ya Katiba inafanyiwa mabadlhko katika‘ibara ndogo

(a) kwa kuweka alama ya nukta — mkato badala ya nukta mwishoni
mwa aya ya (d), na
(b) kuweka baada ya aya ya (d) aya ifuatayo:

“(e) kujadili na kuridhia mikataba yote mayohusu Jamhuri ya

Muungano na- ambayo - kwa masharti yake inahitaji
kuridhiwa.” :
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13, Ibara ya 90 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuifuta ibara

ndogo

“(2)

ya (2) na kuweka badala yake ibara ndogo ifuatayo:
Rais hatakuwa na uwezo wa kulivunja Bunge wakati- wowote,

isipokuwa tu—

(a)

(b)
(©)
(d)

(e)

kama Bunge limemaliza muda wa uhai wake kwa mujibu wa ibara
ya 65 ya Katiba; au wakati wowote Katika miezi kumi na miwili
ya mwisho ya uhai wa Bunge, isipokuwa tu kama Spika amepokea
taarifa rasmi inayopendekeza kuundwa kwa Kamati Maalum ya
Uchunguzi kwa madhumuni ya kumuondoa Rais madarakani kwa
mujibu wa ibara ya 46A ya Katiba hii;

kama Bunge limekataa kupitisha Bajeti iliyopendekezwa na
Serikali; '

kama Bunge limekataa kupitisha Muswada wa Sheria kwa mujitu
wa ibara ya 97(4) ya Katiba;

kama Bunge limekataa kupitisha hoja ambayo ni ya msingi katika
sera za Serikali, na Rais anaona kwamba njia ya kuendelea kutoka
hapo si kumteua Waziri Mkuu mwingine bali ni kuitisha Uchaguzi
MkKuu; '

endapo, kutokana na uwiano wa uwakilishi wa Vyama vya Siasa
katika Bunge, Rais anaona kwamba hakuna uhalali kwa Serikali
iliyopo kuendelea kuwapo, na wala haiwezekani kuunda Serikali
mpya.”

14. Ibara ya 104 ya Katiba inafutwa na kunawekwa badala yake ibara
ifuatayo:

“104.—(1) Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
atachaguliwa na wananchi katika Tanzania Zanzibar kwa
mujibu wa masharti ya Katiba ya Zanzibar, na kwa kufuata

_utaratibu uliowekwa kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na
Baraza la Wawakilishi la Zanzibar inayohusu uchaguzi kwa
ujumla au uchaguzi wa Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi

" ya Zanzibar.

(2)- Bila ya kuathiri masharti mengineyo ya Katiba hii, kiti

cha Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kitakuwa
ki wazi, na uchaguzi wa Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar utafanyika ili kujaza nafasi hiyo kila mara
litokeapo lolote kati ya mambo yafuatayo:

(a) baada ya Baraza la Wawakilishi kuvunjwa;

(b) baada ya Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kujiuzulu bila ya kulivunja Baraza la Wawakilishi
kwanza; '

(c) baada ya Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kupoteza sifa za kushika nafasi ya madaraka ya
kuchaguliwa;

(d) baada ya Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar |

kushtakiwa katika Baraza la Wawakilishi kwa mujibu wa
Katiba ya Zanzibar na kuondolewa katika madaraka;

Kufa'n'ya
mabadi-

- liko

katika
ibara vya
90

Kufuta na
kuweka
upyaibara
ya 104
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(e) baada ya kuthibitishwa kwa mujibu wa Katiba ya
Zanzibar kwamba Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar hawezi kumudu kazi na shughuli zake;

(f) baada ya Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
kufariki.”.

Masharti 15. Masharti yaliyoainishwa katika Nyongeza iliyoko mwishoni mwa

ﬁfup'i"“da Sheria hii yatatumika kuanzia siku ya kuanza kutumika kwa Sheria hii.

“NYONGEZA — (Ibara ya 16)

Masharti ya Muda Mfupi

1. Masharti yaliyomo katika Nyongeza hii yataendelea kutumika kwa muda uliotajwa
katika aya ya 2 na ya 3 za Nyongeza hii.

3. Isipokuwa kama Bunge litaweka masharti mapya mapema zaidi, masharti.ya ibara
ya 47, 48, 49 na 50 za Katiba yataendelea kutumika hadi tarehe 31 Desemba, 1994.

) 2. Bila ya kujali masharti ya fungu la 10 la Sheria hii, Waziri Mkuu aliyeteuliwa kabla
ya Sheria hii kutungwa ataendelea kushika kiti hicho hadi atakapoacha kushika kiti cha
Waziri Mkuu kwa mujibu wa Katiba.”.

Muswada huu ulipitishwa tarehe 11 Desemba, 1992.

Umepigwa chapa na Mpigachapa wa Serikali, Dar es Salaam——Tanzania



