JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

NAKUBALI

------------------------------------------

Sheria ya-kubadilisha baadhi ya masharti ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, ya mwaka 1977, kwa madhumuni ya
kuanzisha Mahakama ya Rufani ya Jamhuri ya Muungano

TS -
SuER1A hii imetungwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

1. Sheria hii iitwe Sheria ya Mabadiliko ya Kwanza Katika Katibe Jina ﬁl:m

ya Nchi, ya Mwaka 1979, na itaanza kutumika tarehe 15 Agosti, 1979.tsmheya
‘ kuanza
kutumika

2. Masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzanis, ya Mabadiliko
mwaka 1977 (ambayo katika jbara zifuatazo kwenye Sheria hii itatajwa Katiba
tu kwa kifupi-kama “Katiba”), yanabadilishwa kwa namna iliyoelezwa
katika ibara za Sheria hii zifuatazo. I :

3. Ibara ya 38 ya Katiba inafutwa na badala yake kutakuwa na ibara Kufuta ibara
mpya ifuatayo:— , _ » R
kuweka
nyingine

"W . » sege 3 badala yake
Uamuzi wa ua‘31?1.—(1) Kila shauri kwa ajili ya kupata vamuzi juu ya

el
m I o IRy ¥ © . '
Vbungo 8% (a) kama uchaguzi au uteuzi wa mtu ye yote kuwa Mbunge
‘ . ulikuwa halaliau sivyo; au s ~
- (b) kameunge amekoma kuwa Mbunge na kiti chake

katika Bunge ki waziau hapana, . . - .
litafunguliwa ' na kusikilizwa kwanza katika Mahpkama Kuu

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania:
. :
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Mabadiliko
katika Sura

ARR

Kufuta
maneno
kichwa
habari cha
Sura ya
Tano na
kuweka
maneno
mengine
badala yake

Kufuta
Sehemu ya
Kwanza ya
Sura ya
Tano ya
Katiba na
kl;vi;elga
nyingine
badala yake

Isipokuwa kwamba iwapo Tume ya Uchaguzi, katika kute-
keleza madaraka yake kwa mujibu wa masharti ya ibara ya
6 (4) ya Katiba hii, imemtangaza Mbunge ye yote kwamba
amechaguliwa kuwa Rais, basi Mahakama Kuu haitachu-
nguza zaidi suala lo lote linalohusu kiti cha Mbunge-huyo
kuwa wazi. R N
(2) Bunge laweza kutunga Sheria kwa ajili ya kuweka ma-
sharti kuhusu mambo yafuatayo: — v T
(a) watu wanaoweza kufungua shauri katika Mahakama
Kuu kwa ajili ya kupata uamuzi juu ya suala lo lote
kwa mujibu wa masharti ya ibaraliy | o oo

(b) sababu na nyakati za kufungua shauti la namna hiyo,
utaratibu wa kufungua shauri na masharti yanayotakiwa
yatimizwe kwa kila shauri’kama hilo; na -

(c) kutaja mamlaka ya Mahakama Kuu juu ya shauri kama
hilo, na kueleza utaratibu wa kusikiliza shauri lenyewe.

(3) Kutakuwa na haki ya kukata rufaa mbele ya Mahakama
ya Rufani ya Tanzania kupinga uamuzi wa. Mahakama Kuu
juu ya shauri lo lote lililosikilizwa kwa mujibu wa masharti
ya ibara hii.”’.

v I

4. Sura ya Tano ya Katiba inabadilishwa kwa namna ilivyoelezwa
katika ibara ya 5, ya 6, ya 7 na ya 8 ya Sheria hii.

5. Maneno ya kichwa cha habari cha Sura ya Tano ya Katiba yana-
futwa na badala yake kutakuwa na maneno mapya yafuatayo:—

“MAHAKAMA KUU YA JAMHURI YA MUUNGANO,
TUME YA KUAJIRI YA MAHAKAMA YA TANZANIA
BARA. MAHAKAMA KUU YA ZANZIBAR, MAHAKAMA
YA RUFANI YA JAMHURI YA MUUNGANO NA MAHA-

KAMA MAALUM YA KATIBA YA JAMHURI YA MUU-
NGANO”. ’

6. Sehemu ya Kwanza ya Sura ya Tano ya Katiba inafutwa na badala
yake kutakuwa na Sehemu ya Kwanza mpya ifuatayo; —

“SEHEMU YA KWANZA
ManakAMA KUU YA JAMHURT YA MUUNGANO

Mshakama 60,—(1) Kutakuwa na Mahakama Kuu ya Jamhuri ya
Jamhuriya Muungano (itakayojulikana kwa kifupl kama “Mahakema
Mumgano ~Kuu) ambayo mamlaka yake yatakuwa kema ilivyoelezwa
e ™ak® katika Katiba hii au katika Sheria nyingine yo.yote.
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(2) Iwapo Katiba hii au Sheria nyingine yo yote haikuta-
mka wazi kwamba shauri la aina iliyotajwa’ mahsusi lita-
sikilizwa kwanza katika Mahakama ya ngazi iliyotajwa mah-
susi kwa ajili hiyo, basi Mahakama Kuu itakuwa na mam-
laka ya kusikiliza kila shauri la aina hiyo. Hali kadhalika,
Mahakama Kuu itakuwa na uwezo wa kutekeleza shughuli
yo yote ambayo kwa mwujibu wa mila za kisheria zinazotumika

- Tanzania shughuli ya aina hiyo kwa kawaida hutekelezwa

na Mahakama Kuu:

Majaji wa
Mahakama
Kuu na
uteuzt wao

Isipokuwa kwantba masharti ya ibara hii ndogo yatatumika

bila ya kuathiri mamlaka ya Mahakama ya Rufani ya

Tanzania kama ilivyoelezwa katika. Katiba hii au katika
Sheria nyingine yo yote. .

61.—(1) Kutakuwa na Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu
(ambaye katika ibara zifuatazo kwenye Katiba hii atatajwa
tu kwa kifupi kama “Jaji Kiongozi) na Majaji wengine wa

Mahakama Kuu wasiopungpa kumi. na watano.

(2) Jaji Kiongozi na Majaji wengineo wa Mahakama Kuu
watateuliwa na Rais baada ya kushauriana na Jaji Mkuu
wa Mahakama ya Rufani ya Tanzania aliyetajwa katika
ibara ya 68B ya Katiba hii. . . :

3) Bila ya kuathiri masharti ya Katiba hii au ya Sheria
nygn)gine yo‘y;ote kuhusu madaraka ya Jaji ‘Mkuu aliyetajwa
katika ibara ndogo ya (2) ya ibara hii, Jaji Klongozg.atakuwa:
ndiye msaidizi maalum wa Jaji Mkuu katika utendaji wa kazi
katika Mahakama Kuu na Mahakama nyinginezo zote za
ngazi ya chini yake, na katika madaraka hayo Jaji Kiongozi
atatekeleza kazi na shughuli atakazoagizwa au kpelelgezwa
mara kwa mara na Jaji Mkuu, na kwa madhumuni ya ibara
hii, Jaji Kiongozi atajulikana pia kama Mkuu wa Mahakama
Kuu. ,

(4) Mbali na madaraka yake ya kawaida ya Jaji wa ‘Ma-
hakama Xuu kama Majaji wengine wote wa Mahakama
Kuu, Jaji Kiongozi atakuwa pia na mamlaka ya kutekeleza
kazi na shughul%?:lo zinazoambatana na mamlaka ya Ma-
hakama Kuu ambggo Jowa mujibu wa masharti ya Katiba
hii au ya Sheria nyingin® Yo yote au kufuatana na mila za
kisheria zinazotumika Tanzantd hutekiwe zitekelezwe na Mkuu
wa Mahakama Kuu: S

Tsipokuwa kwambe masherti ya ibera hii ndogo hayata:
tumika kwa ajili ya utekelezaji wa kazi au shughuli ambazo
kwa mujibu wa masharti ya Katiba hii au ya Sheria nyinging
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Sura ya 341

yo yote au kufuatana na mila za Kkisheria zinazotumika
Tanzania zimetajwa mahsusi au zinafahamika kuwa ni kazi
au shughuli zinazotakiwa kutekelezwa tu na Jaji Mkuu.

(5) Kwa madhumuni ya kuondoa mashaka juu ya ufafa-

" nuzi au utekelezaji wa masharti ya ibara ndogo ya (3) na

ya (4) ya ibara hii, inatamkwa rasmi hapa kwamba isipokuwa

. kama masharti ya Katiba hii au ya Sheria nyingine yo yote

yameagiza vingine, Jaji Mkuu atakuwa na uwezo wa kutoa
kwa Jaji Kiongozi mara kwa mara maagizo au maelekezo
kuhusu utendaji wa kazi na shughuli zake kama Mkuu wa

" Mahakama Kuu; vile vile, Jaji Mkuu atakuwa na uwezo wa

kuwakilisha kwa Jaji Kiongozi baadhi ya madaraka yake ya
uongozi na usimamizi juu ya utekelezaji wa kazi katika
Mahakama Kuu na Mahakama nyinginezo zote za ngazi
ya chini yake, na kila inapohitajika, Jaji Mkuu anaweza
kutekeleza yeye mwenyewe moja kwa moja madaraka yake
yo yote aliyowakilisha kwa Jaji Kiongozi.

(6) Kazi ya Jaji wa Mahakama Kuu haitafutwa wakati
yupo mtu aliyeshika madaraka ya Kiti cha Jaji.

(7) Bila ya kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (9) ya
ibara hii, mtu aweza tu kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama
Kuu ikiwa ana sifa maalum, kama ilivyofafanuliwa katika
ibara ndogo ya (8) ya ibara hii, na awe mta ambaye ame-
kuwa na mojawapo ya sifa maalum kwa muda usiopungua
miaka mitano. :

- (8) Kwa madhumuni ya ufafanuzi wa ibara ndogo ya (7),
ya (9) na ya (11) ya ibara hii, “sifa maalum” maana yake

_ni sifa zilizotajwa katika Sheria ya Mawakili (au Sheria

nyingine yo yote inayobadilisha hiyo Sheria ya Mawakili
au inayotumika badaia yake) ambazo ni lazima mtu awe
nayo mojawapo ya sifa hizo ili aweze kukubaliwa kuandiki-
shwa kama Wakili Tanzania Bara.

(9) Iwapo Rais atatosheka kwamba ijapokuwa
mtu mwenye sifa mojawapo ya hizo sifa maalum
hakuwa nayo sifa hiyo kwa muda usiopungua
miaka mitano, lakini mtu huyo ana uwezo, ujuzi na
kwa kila hali anafaa kukabidhiwa madaraka ya Jaji wa Ma-
hakama Kuu na kuna sababu za kumfanya mtu huyo astahili
kukabidhiwa madaraka hayo, basi Rais aweza kutangua
lile sharti la kuwi na sifa maalum kwa muda usiopungua
miaka mitano, na baada ya kushauriana na Jaji Mkuu kama

- kawaida, Rais aweza kumteua mtu huyo kuwa Jaji wa Ma-
hakama Kuu. :

(10) Tkitokea kwamba kiti cha J?"i Kiongozi kitakuwa wazi
au kwamba Jaji Kiongozi atashindwa kutekeleza kazi zake

kwa sababu yo yote, basi kazi hizo zitatekelezwa na Jaji

mmojawapo atakayeteuliwa na Rais kwa ajili hiyo, na
Jaji huyo atatekeleza kazi hizo mpaka atakapoteuliwa Jaji
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‘Kiongozi mwingine na kushika madaraka ya kiti cha Jaji

Kiongozi au mpaka Jaji Kiongozi mwenyewe ambaye alikuwa
hamudu kazi zake atakaporejea kazini, . - e

(11) Ikitokea kwamba. kiti cha Jaji ye yote kitakuwa wazi
au ikiwa Jaji ye yote atateuliwa kuwa Kaimu Jaji Kiongozi
au kama atashindwa kutekeleza kazi zake kwa sababu yo
yote, au kama Jaji Mkuu atamshauri Kais kuwa kazi za
Mahakama Kuu ziivyo wakati huo zahitaji ateuliwe ilaimu

- Jaji, basi Rais aweza, baada ya kushauriana ‘na’ Jaji uu

kama kawaida, kumteua Kaimu Jaji kutoka miongoni mwa
watu wenye sifa maaium: )

Isipokuwa kwamba—

(a) mtu hatahesabiwa kuwa hastahili kuteuliwa kwa mu-
jibu wa masharti ya ibara hii niogo kwa sababu tu
kwamba ametimiza umii uliotajwa Katika ibara ndogo
ya (1) yaibara ya 62 ya Katiba hui;

(b) kwa madhumuni ya kumteua Kaimu Jaji kwa mu-
jibu wa masharti ya ibara hii ndogo, Rais  aweza
kutangua lile sharti la kuwa na sita maalum kwa
muda usiopungua miaka mitano kwa sababu kama
zile zilizotajwa katika ibara ndogo ya (9) ya ibara

(12) Mtu ye yote atakayeteuliwa kuwa Kaimu Jaji kwa
mujibu. wa masharti ya ibara ndogo ya (11) ya ibara hii,

ataendeea kufanya kazi kama Kaimu Jaji kwa muda wo-
- wote utakaotajwa wakati wa kuteuliwa kwake au, kama

' muda haukutajwa, mpaka uteuzi wake utakapofutwa na Rais,

'Muda wa
Majaji wa

. lakini bila ya kujali kwamba muda wake wa kazi umema-

lizika au kwamba uteuzi wake umefutwa, mtu huyo aweza
kuendelea kufanya kazi kama Kaimu Jaji mpaka amalize
kutayarisha na kutoa hukumu au mpaka akamikshe shughuli
nyingine yoyote inayohusika na mashauri ambayo alikwisha
anza kuyasikiliza kabla muda wake wa kazi haujamalizika
au kabla ya uteuzi wake haujafutwa,

62.—(1) Kila Jaji wa Mahakama Kuu atalamizika kuacha
kazi yake atakapotimiza umri wa miaka sitini, lakini ma-

Kug kushike Sharti “ya ibara hii ndogo yatatumika bila ya kuathiri ma-

madaf@ka

sharti yafuatayo katika ibara hii.

(2) Jaji yeyote wa Mahakama Kuu aweza kujiuzulu kazi
katika utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wakati
wowote baada ya kutimiza umri wa miaka hamsini na tano,
isipokuwa kama Rais ataagiza kwamba asijiuzulu, na iwapo
Rais ataagiza hivyo, basi huyo Jaji atakayehusika na ma-
agizo hayo ya Rais hatakuwa na haki ya kujiuzulu mpaka
]tlllplte kwanza muda wowote utakaotajwa na Rais kwa ajili

yo. L ’ . c
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(3) Iwapo Rais ataona kuwa kwa ajili ya manufaa ya

‘Umma inafaa Jaji aliyetimiza umri wa miaka sitini aendelee

kufanya kazi, na huyo Jaji mwenyewe anakubali kwa ma-
andishi kuendelea kufanya kazi, basi Rais aweza kuagiza
kuwa Jaji huyo aendelee kufanya kazi kwa muda wowote
utakaotajwa na Rais. ’

(4) Bila ya kujali kwamba Jaji ametimiza umri ambao
analazimika kuacha kazi kwa mujibu wa masharti ya ibara
hii, mtu anayefanya kazi ya Jaji wa Mahakama Kuu aweza
kuendelea kufanya kazi baada ya kutimiza umri huo mpaka
amalize kutayarisha na kutoa hukumu au mpaka akamilishe
shughuli nyingine yoyote inayohusika na mashauri ambayo
alikwisha anza kuyasikiliza kabla hajatimiza umri huo wa
kuacha kazi.

(5) Jaji wa Mahakama Kuu aweza tu kuondolewa katika
madaraka ya kazi ya Jaji kwa sababu ya kushindwa kute-
keleza kazi zake (ama kutokana na maradhi au sababu nyi-
ngine yoyote) au kwa sababu ya tabia mbaya, na hataweza

+ kuondolewa kazini ila kwa'mujibu-wa ‘masharti ya ibara

ndogo ya (7) yaibara hii. . .

(6) Iwapo Rais anaona kuwa suala la kumwondoa Jaji
kazini lahitaji kuchunguzwa, basi katika hali hiyo mambo
yatakuwa ifuatavyo— :

- (a) Rais atateua Tume ambayo itakuwa na Mwenyekiti
na Wajumbe wengine wasiopungua wawili Huyo
Mwenyekiti na angalau nusu'ya Wajumbe wengine
wa Tume hiyo itabidi wawe-watu ambao ni Majaji
wa Mahakama Kuu au Mahakama ya Rufani katika
nchi yoyote iliyomo kwenye Jumuiya ya Madola.

(b) Tume hiyo itachunguza shauri lote halafu itatoa ta-

arifa kwa Rais kuhusu maelezo ya shauri lote na ita-
mshauri Rais kama hyyo Jaji anayehusika aondolewe
kazini kwa mujibu wa masharti ya ibara hii kwa sa-
babu ya kushindwa kufanya kazi kutokana na ma-

radhi au sababu nyingine yoyote au kwa sababu ya
tabia mbaya. : ' :

(7). Xkiwa Tume iliyoteuliwa kwa mujibu wa masharti ya
ibara ndogo ya (6) itamshauri Rais kwamba Jaji ambay
habari zake zimechunguzwa na hiyo Tume aondolewe kazi};
kwa sababu ya kushindwa kufanya kazi kutokana na marsdhi

au sababu nyingine yoyote au kwa sababu ya tabia mbaya,

_basi Rais atamwondoa kazini Jaji huyo anayehusika,

(8) Ikiwa suala la kumwondoa Jaji kazini limepelekwa
kwenye Tume kwa ajili ya uchunguzi kwa mujibu wa ma-
sharti ya ibdra ndogo ya (6) ya ibara hii, Rajs aweza kum-
simamisha kazi Jaji huyo anayehusika, na Rais aweza wa-
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kati. wowote kufuta uamuzi huo wa kumsimamisha kazi Jaji

_buyo, na kwa hali yoyote uamuzi huo utabatilika ikiwa
Tume itamshauri Rais kwamba Jaji huyo asiondrlewe ka-
Zini, ,

(9) Masharti ya ibara hii yatatumika bila ya kuathiri ma-
sharti ya ibara ndogo ya (12) ya ibara ya 61 ya Katiba hii.

Kiapo cha 63. Jaji wa Mahakama Kuu hatashika madaraka yake

Majaji ila mpaka awe ameapishwa kwanza kiapo cha uaminifu na
pia kiapo kingine chochote kinachohusika na utendaji wa
kazi kitakachowekwa kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na
Bunge.”.

7. Sehemu ya Pili ya Sura ya Tano ya Katiba inafutwa na badala Is<el]11fum
yake kutakuwa na Sehemu ya Pili mpya ifuatayo:— Pliya "
S
Tg;:oy;a
Katiba na
kuweka

“SEHEMU YA PILI nyingine

; badala yake
© MapARAKA YA KuaJri MAHAKIMQ ‘NA Wnumsm WENGINB
waA MAHAKAMA zA TANZANIA BARA NA TUME YA KUAJIRI YA
MAHAKAMA

Tume ya 64—(1) Kutakuwa na Tume ya Kuajiri kwa aji’i ya Maha-
Kumjiriya kimu na Watumishi wengineo wa Mahakama za Tanzania
Mahaksma  pBo.a  Wajumbe wa Tume hiyo watakuwa hawa wafuatao—

(2) Jaji Mkuu, ambaye atakuwa Mwenyekiti;

(b) Jaji. mmoja. wa Mahakama ya Rufani ya Tanzania
ambaye atateuliwa kwa ajili hiyo na Rais baada ya
kushauriana na Jaji Mkuu;

(c) Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu;

(d) Wajumbe wawili ambao watateuliwa na Rais.

(2) Mtu hataweza kuteuliwa kuwa mjumbe wa Tume kwa
mujibu wa masharti ya aya ya (d) ya ibara ndogo ya (1) ya
ibara hii ikiwa mtu huyo ni Mbunge au ni mtu mwenye
madaraka ya aina nyingine yoyote iliyotajwa kwa ajili hiyo
na Sheria iliyotungwa na Bunge.

%ﬁ‘d&;ﬁﬁ“ 65.—(1) Bila ya kuathiri masharti ya Sheria yoyote iliyo-
Mahakimu fungwa na Bunge inayohusika na suala la kuajiri Mahakimu
na Watumishi wengineo wa Mahakama, mgawano wa mada-

na
Watumishi ks kwa ajili ya suala hilo utakuwa ifuatavyo—

wengine na
Mahakama
(a) madaraka ya kuwaajiri watu wa kushika madaraka

ya aina zilizotajwa katika ibara ndogo ya (2) ya ibara

hii (pamoja na madaraka ya kuwathibiti watu hao

llc{a:iini na kuwapandisha vyeo) yatakuwa mikononi mwa
S,
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(b) madaraka ya kuthibiti nidhamu ya watu hao na mada-
-raka ya kuwaondoa kazini yatakuwa mikononi mwa

-~ Tume ya Kuajiri iliyotajwa katika ibara ya 64 ya
- Katiba hij. . :

(2) Madaraka yanayohusika na masharti ya ibara hii ni
madaraka ya Msajiii wa Mahakama ya Rufani ya Tanzania
~ha Naibu wa Msajili huyo wa daraja lolote, madaraka ya
Msajili wa Mabhakama Kuu na Naibu wa Msajili huyo wa
~.daraja lolote, madaraka ya Hakimu Mkazi na Hakimu wa
“aina nyingine yo yote, na araka ya-aina . nyingine yo yote
yanayohusika na Mahakarfia’ yo yote (isipokuwa Mahakama
-ya Kijeshi) itakayotajwa na Sheria iliyotungwa na Bunge kwa
mujibu wa masharti ya Katiba hii.”, ..

LR

Kufuta 8. Sehemu ya Nne ya Sura ya Tano ya Katiba inafutwa na badala
%eg:t;l: ya  yake kutakuwa na Sehemu mpya ifuatayo: —
Sura ya
Eaa‘tli‘l))ay:a RIS AR e
kuweka e .“SEHEMU YA NNE A
nyingine T ' Lol
badala yake MAHAKAMA YA RUFANI YA JAMHURI YA MUUNGANO
Tafsiri 68. Katika Sehemu hii ya Nne ya Sura hii ya Tano ya Katiba
. . hii na katika sehemu nyingjne zote za Katiba hii, ila iwapo
.maelezo yahitaji vinginevyo— e

““Idara ya Mahakama” méana yake ni Mahakama ya Rufani

- ya Jamhuri ya Muungano iliyotajwa katika ibara ya 63a
ya Katiba hii, ambayo, itajulikana kama Mahakama ya
Rufani ya Tanzania (au kwa kifupi “Mahakama ya Ru-
fani”), Mahakama Kuu ya Jamhurl ya Muungano iliyo-
tajwa katika ibara ya 60 ya Katiba hii (ambayo itajuli-
kana kwa kifupi kama “Mahakama Kuu”) pamoja na
Mahakama nyinginezo zote “za ngd#i ‘zilizo chini ya
Mahakama Kuu; - g T ‘

+ “Jaji Mkuu” maana_yake ni kama ilivyofafanuliwa katika
ibara ndogo ya (1) ya ibara ya 94 ya Katiba hii.

Mabak ~ 68a—(1) Kutakuwa na Mahakama ya Rufani ya Jamhuri
e Ruaiva  ya Muongano (itakayojulikana kwa “kifupi kama *“Maha-
gdagl‘};"ggnyj ' -kama ya Rufani”) ambayo mamlska yake yatakuwa kama
naknmmlaka ‘ ilivyoelezwa katika Katiba hii au katika Sheria ‘nyingine yo
yake yote. . D

- (2) Mahakama ya Rufani haitakuwa na mamlaka yoyote
kubusu usuluhishi wa suala lolote litakaloshughulikiwa kwa
~ mujibu wa masharti ya ibara ya 72 ya Katiba hii ambayo
inahusu .ubishi kati ya Serikali ya Jamhyri ya Muungano na
Serikali ya Zanzibar. Comi )
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- 8). Kazi ya Mahakama ya Rufani itakuwa ni kusiKiliza
‘na kutoa uamuzi juu ya kila rufaa inayoletwa mbele ya Ma-

- hakama ya Rufani kutokana wa hukumu au uamuzi wa namna
nyingine yoyote wa Mahakama Kuu au Mahakama ya Ha-
kimu.

(4) Sheria iliyotungwa kwa mujibu wa masharti ya Katiba
hii na Bunge au na Baraza {a Mapinduzi la Zanzibar
yaweza kuweka masharti yatakayoeleza utaratibu wa kupe-
leka rufaa mbele ya Mahakama ya Rufani, nyakati na saba-
bu za kukata rufaa na namna ya kushughulikia rufaa hizo.

" 68B~—(1) Kutakuwa na Jaji Mkuu wa Mahakama Y& Majsji wa
Rufani (ambaye kafika fbera zifuatazo kwenye Katiba hii Mahakema
atatajwa tu kwa kifupi kama “Jaji Mkuu”) na Majaji We- jteuzi wao
ngine wa Mahakama ya Rufani wasiopungua wawili na
wasiozidi wange.

(2) Jaji Mkuu atateulivg ha Rais na atakuwa ndiye Kio-
i wa Mahakama ya Rufani na pia Mkuu wa Idara ya
Mahakamhna kama ilivyofafanuliwa katika ibara ya 68 ya

(3) Majaji wengineo wa Mahakama ya Rufani watateu-
liwa na Rais, baada ya kushauriana na Jaji Mkuu, kutoka
miongoni mwa watu ambao wanaweza kuteuliwa kuwa Ma-
jaji wa Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muungano kama
ilivyoelezwa katika ibara ya 61 ya Katiba hii au kutoka
miongoni mwa watu wanaoweza kuteuliwa kuwa Majaji wa
Mahakama Kuyu ya Zanzibar kwa mujibu wa Sheria zinazo-
tumika Zanzibar. -

(4) Iwapo itatokea kwamba—

(@) kiti cha Jaji Mkuu kitakuwa wazi; au

(b) Jaji Mkuu hayupo Tanzania; au

- (©) Jaji Mkuu atashindwa kutekeleza kazi yake kwa sa-
babu yo yote, -

na Rais akiona kuwa kwa muda wa tukio lo lote kati ya
hayo matatu inafaa kumteua Kaimu Jaji Mkuu, basi Rais
aweza kumteua Kaimu Jaji Mkuu kutoka miongoni mwa
watu wenye sifa za ‘kustahili kuteuliwa kuwa Majaji wa
Mahakama ya Rufani, na huyo Kaimu Jaji Mkuu atateke-
leza kazi za Jaji Mkuu a atakapoteuliwa Jaji Mkuu
mwingine na kushika madaraka ya kiti cha Jaji Mkuu au
mpaka Jaji Mkuu mwenyewe ambaye alikuwa hayupo
Tanzania au alikuwa bamudu kazi zake atakaporejea kazini,

(3) Ikitokea kwamba kiti cha Jaji ye yote wa Mahakama
ya Rufani kitakuwa wazi au ikiwa Jaji ye yote wa Mahakama
ya Rufani atateuliwa kuwa Kaimu Jaji Mkuu au kama ata-
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shindwa kutekeieza kazi zake kwa sababu yo yote, au kama
“Jaji ‘Mkuu atamshauri Rais kuwa kazi za Mahakama ya
Rufani zlivyo wakati huo zahitaji ateuliwe Kaimu Jaji wa
- Mahakama ya Rufani, basi Rais aweza, baada ya kusha-
uriana na Jaji Mkuu kama kawaida, kumteua Kaimu Jaji
wa Mahakama ya Rufani kutoka miongoni mwa watu
ambao wanaweza kuteuliwa kuwa Majaji wa Mahakama ya
Rufani kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya (3) ya

~ ibara hii. o
(6) Mtu ye yote atakayeteuliwa kuwa Kaimu Jaji wa Maha-
kama ya Rufani kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo
ya (5) ya ibara hii, ataendelea kufanya kazi kama Kaimu
Jaji wa Mahakama ya Rufani kwa muda wo wote utakao-
tajwa wakati wa kutewiwa kwake, au, kama muda hauku-
tajwa, mpaka uteuzi wake utakapofitwa na Rais, lakini bila
ya kujali kwamba muda wake wa kazi umemalizika au kwa-
mba uteuzi wake umefutwa, mtu htyo aweza kuendelea ku-
fanya kazi kama Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani mpaka
amalize kutayarisha na kutoa hukumu au mpaka akamili-
-+ 7 rshe'shughuli nyingine Yo -yote imdyohusika‘na:> rufaa au ma-
- shauri mengine yo yote ambayo-alikwisha:anza'kuyasikiliza
kabla muda wake wa kazi haujamalizika au kabia ya uteuzi

<

wake haujafutwa.

(7) Kwa madhumuni ya kuondoa mashaka juu ya ufafa-
nuzi wa masharti ya ibara ndogo ya (1) ya ibara ya 68B ya
Katiba hii (inayotaja idadi ya Majaji wa kudumu wa Maha-
kama ya Rufani) na masharti ya ibara ya 68c ya Katiba. hii
(inayoeleza mamlaka ya Majaji.wa. Mehakama ya Rufani),
inatamkwa rasmi hapa kwamba Kaimu Jaji wa Mahakama
ya Rufani aliyeteuiiwa kwa mujibu wa masharti ya ibara
ndogo ya (5) ig ibara hii, atakuwa na mamlaka kamili ya
Jaji wa Mahakama ya Rufani na kwamba atatekeleza kazi
zake kama Kaimu Jaji wa Mahakama ya Rufani bila ya
kujali kuwa kuteuliwa kwake kutakiuka idadi ya Majaji wa
kudumu wa Mahakama 'ya Rufani iliyotajwa katika ibara
nd»og ya (1) ya ibara ya 688 ya Katiba hii, lakini masharti

~ ya ibara hii ndogo yatatumika bila ya kuathiri masharti ya
ibara ya 68F ya Katiba hii kuhusu kiwango cha vikao vya
Mahakama ya Rufani,

(8) Kazi ya Jaji wa Mahakama ya Rufani haitafutwa wa-
kati yupo mtu aliyeshika madaraka ya kiti cha Jaji wa Ma-

hakama ya Rufani, .
Mamilaka 6Bc. Jaji ye yote wa Mahakama ya Rufani hatakuwa na
Yamiwa = mamlaka ya kusikiliza shauri lo lote katika Mahakama Kuu
Mama au katika Mahakama ya Hakimu ya ngazi yo yote:
y‘ ‘ . s )

Isipokuwa kwamba iwapo Jaji ye yote wa Mahhkama Kuu
- atateuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya- Rufani, besi hata
 baada ya kuteuliwa kwake kuwa Jaji'wa Mabakama ya Ru-
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. fani, Jaji huyo aweza kuendelea kufanya kazi zake katika Ma-
hakama Kuu mpaka amalize kutayarisha na kutoa hukumu au
mpaka akamilishe shughuli nyingine yo'yote inayohusika na
mashauri ambayo alikwisha anza kuyasikiliza kabla hajate-
wiwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani, na kwa ajili hiyo
itakuwa halali kwake kutoa hukumu au uamuzi mwingne
wo wote unaohusika kwa kutumia na kutaja madaraka aliyo-
shika kabia ya kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani,
lakini endapo hatimaye hukumu hiyo au uamuzi huo mwi-
ngine utapingwa kwa njia ya rufaa itakayofikishwa mbele
ya Mahakama ya Rufani, basi katika hali hiyo Jaji huyo wa
Mabakama ya Rufani, hatakuwa na mamlaka ya kusikiliza
rufaa hiyo. " ‘

68D.—(1) Kila Jaji wa Mahakama ya Rufani ataﬁazimikam‘.’:ﬁw:m
kuacha kazi yake atakapotimiza umri wa miaka sitini na Mahakama
tano, ‘lakini masharti ya ibara hii ndogo yatatumika bila ya iaslﬁuikf;ni
kuathiri masharti yafuatayo katika ibara hii. madaraka

~(2) Jaji ye:yote wa Mahakama ya Rufani aweza kujiuzulu

. kazi katika utumishi wa. Serikali ya,Jamhuri ya Muungano

" wakati wo wote baada ya kutimiza umri wa.miaka sitini,

isipokuwa kama Rais ataagiza kwamba asijiuzulu, na iwapo

Rais ataagiza hivyo, basi huyo Jaji wa Mahakama ya Rufani

atakayehusika na maagizo hayo ya Rais hatakuwa na haki

ya kujiuzulu mpaka upite kwanza muda wo wote utakao-
tajwa na Rais kwa ajili hiyo.

(3) Iwapo Rais ataona kuwa kwa ajili ya manufaa ya
Umma inafaa..Jaji. wa Mahakama ya Rufani aliyetimiza
umri wa miaka sitini na tano aendelee kufanya kazi, na huyo
Jaji mwenyewe wa Mahakama ya Rufani anakubali kwa
maandishi kuendelea kufanya kazi, basi Rais aweza kuagiza
kuwa Jaji huyo wa Mahakama ya Rufani aendelee kufanya

- kazi kwa muda wo wote utakaotajwa na Rais.

- (4) Bila ya kujali kwamba Jaji wa Mahakama ya Rufani
ametimiza umri ambao analazimika kuacha kazi kwa mujibu
wa masharti ya ibara hii, mtu anayefanya kazi ya Jaji wa
Mahakama ya Rufani aweza kuendelea kufanya kazi baada
ya kutimiza umri hup mpaka amalize kutayarisha na kutoa
hukumu au mpaka akamilishe shughuli nyingine yo yote
inayohusika na mashayri ambayo alikwisha anza kuyasikiliza
kabla hajatimiza umri huo wa kuacha kazi. ’

(3) Jaji wa Mahakama ya Rufani aweza tu kuondolewa
katika madaraka ya kazi ya Jaji wa Mahakama ya Rufani
kwa sababu ya kushindwa kutekeleza kazi zake (ama
kutokana na maradhi au sababu nyingine yo yote) au kwa
sababu ya tabia mbaya, na hataweza kuomdolewa kazini ila
kwa mujibu wa masharti ya utaratiby unaofanana na ule
uliowekwa kwa ajili ya kumwondoa kazini Jaji wa Mahakama
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Kiapo-cha
Majaji wa
Mahakama
ya Rufani

Kiwango cha
vikao vya
Mahakama
ya Rufani

Mashauri
yanayoweza
kuamuliwa
na Jaji
mmoja wa
Mahakama
ya Rufani

Mabadiliko
katika ibara
ya 72 ya
Katiba

Kuu kama ilivyoelezwa katika -ibara ndogb ya (6) na ya (7)

_ya ibara ya 62 ya Katiba hii, na kwa ajili hiyo masharti ya

ibara ndogo ya (8) ya ibara hiyo ya 62 yatatumika kwa Jaji
wa Mahakama ya Rufani kwa namna ile ile yanavyotumika
kwa Jaji wa Mahakama Kuu.

(6) Masharti ya ibara hii yatatumika bila ya kuathiri

masharti ya ibara ndogo ya (5) ya ibara ya 68B ya Katiba
. . bi

68e. Jaji wa Mahakama ya Rufani hatashika ma-

daraka yake ila mpaka awe ameapishwa kiapo cha uaminifu

na kiapo kingine cho chote kinachohusika na utendaji wa kazi

kitakachowekwa kwa mujibu wa Sheria iliyotungwa na Bunge.

68r.~(1) Kiwango cha kila kikao cha Mahakama ya
Rufani ni Majaji wa Mahakama ya Rufani wasiopungua
watatu, ‘ ' ‘
_ (2) Katika kila rufaa suala hmalohitﬂi uamuzi wa Mabha-
kama ya Rufani litaamuliwa kwa kufuata kduli ya walio
wengi kati ya Majaji wa Mahakama ya Rufani waliosikiliza
rufaa.

68G. Jaji mmoja wa Mahakama ya Rufani aweza kute-
keleza madaraka yo yote ya Mahakama ya Rufani ambayo
hayahusiki na kutoa uamuzi juu ya'tufaa:”* .

Isipokuwa kwamba— B

(a) katika mashauri ya jinai, iwapo Jaji wa Mahakama
ya Rufani aliyoombwa kutckeleza madaraka hayo
atatoa uamuzi ambao mwombaji haridhiki nao, basi
mwombaji atakuwa na haki kutaka maombi yake yaa-
muliwe na Mahakama ya Rufani;

(b) katika mashauri ya madai, Mahakama ya Rufani ya-
weza kubatilisha au kubadilisha amri, agizo au ua-
muzi wa namna nyingine wo wote uliotolewa na Jaji
mmoja wa Mahakama ya Rufani kwa mujibu wa
masharti ya ibara hii.”.

9. Ibara ndogo ya (2) ya ibara ya 72 ya Katiba inafutwa na badala
yake kutakuwa na ibara ndogo mpya ifuatayo:—

“(2) Katika kutekeleza kazi yake kwa mujjbu wa masharti

'ya ibara hii, Mahakama Maalum ya Katiba haitakuwa na

mamlaka ya kuchunguza au kubadilisha uamuzi wa Maha-
kama Kuu au uamuzi wa Mahakama ya Rufani uliotolewa
kwa mujibu wa masharti ya ibara ya 38 ya Katiba hii au
uamuzi wa Mahakama ya Rufani uliotolewa kwa mujibu
wa ibara ya 68A ya Katiba hii.”.
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10. Ibara ndogo ya (2) ya ibara ya 73 ya Katiba inafutwa na badala Mabadiliko

yake kutakuwa na ibara ndogo mpya ifuatayo: —

katika ibara

“(2) Mtu anayeweza kuteuliwa kuwa Mjumbe wa Maha-
kama Maalum ya Katiba ni yule tu ambaye ni Jaji au aliye-
pata kuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani, Jaji wa Mahakama
Kuu ya Jamhuri ya Muungano au wa Mahakama Kuu ya
Zanzibar, au mtu mwenye uwezo na ujuzi wa kazi ya Jaji na
anayestahili kuteuliwa kuwa Jaji au Kaimu Jaji kwa mujibu
wa Sheria inayotumika Tanzania Bara na Sheria inayotumika
Tanzania Visiwani, kadri hali itakavyokuwa.”.

11. Ibara n&o'go].ya“(S) ya ibara ya 86 ya Katiba inafutwa na badala

yake kutakuwa na ibara ndogo mpya ifuatayo : —

- *“(5) Masharti ya ibara hii yatatumika kwa Jaji wa Maha-
kama ya Rufani, Jaji wa Mahakama Kuu ya Jamhuri ya Muu-
ngano, Mwenyekiti na kila Mjumbe wa Tume ya Kudumu
ya Uchunguzi na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu
za Serikali wa Jamhuri ya Muungano.”, '

12. Thata ogo ya (1) ya ibara ya 93 ya Katiba inafutwa na badala

yake kutakuwa na ibara ndogo mpya ifuatayo:— .

“(1) Kwa madhumuni ya ufafanuzi wa masharti ya Katiba
hii kuhusu utaratibu wa kukabidhi madaraka ya kazi katika
utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, ifabamike
kuwa mtu ye yote mwenye mamlaka, kwa mujibu wa Katiba
hii, ya kumteua au kumchagua mtu mwingine kushika ma-
daraka ya kazi fulani anao pia uwezo wa kumteua au kum-
chagua Kaimu au mtu ambaye atashikilia kwa muda na
kutekeleza madaraka ya kazi hiyo:

Isipokuwa kwamba maelezo hayo hayatatumika kwa ma-
daraka ya kazi ya Waziri, Waziri Mdogo, Jaji wa Maha-
kama ya Rufani, Jaji wa Mahakama Kuu, Mjumbe wa
Tume ya Kudumu ya Uchunguzi au Mjumbe wa Tume ya
Uchaguzi.”,

Racba

Mabadiliko
katika ibara

By

Mabadiliko
katika ibara
ya 93 ya
Katiba

.. 13. Ufafanuzi wa maneno “Jaji Mkuu” katika ibara ndogo
ibara ya 94 ya Katiba unafutwa na badala yake kutakuwa na
mpya ufuatao: —

ya (1) ya vrooaitiko

ufafanuzi katika ibara
ya%ya

Katiba

*Jaji Mkuu” maana yake ni Jaji Mkuu wa Mahakama ya Rufani aliye-

tajwa katika ijbara ndogo ya (1) ya ibara ya 688 ya Katiba hii
ampaye axpeteuhwa kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya (2)
ya ibara hiyo ya 688 au, iwapo Jaji Mkuu hayupo au apashindwa
kutekeleza kazi zake kwa sababu yo yote, Kaimu Jaji Mkuu aliye-
teuliwa kwa mujibu wa masharti ya ibara ndogo ya (4) ya ibara
hiyo ya 688 ya Katiba hii, na kama Kaimu Jaji Mkuu naye hayupo
au anashindwa kutekeleza kazi za Jaji Mkuu, Jaji wa Mahakama
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ya Rufani aliyopo kazini kwa wakati huo na aglbayc yuko kwenye
daraja la juu zaidi la madaraka kupita Majaji wengine wote wa
Mahakama ya Rufani waliopo.”.

Infepitishwa katika Bunge tarche kumi,-'né. nne Julai, 1979.
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