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Sheria ya Mabadiliko ya Kumi na Nne Katika Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1. Sheria hii itaitwa Sheria ya Mabadiliko ya Kumi na Nne Katika
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 2005.

SEHEMU YA PILI
KUFANYA MABADILIKO KATIKA KATIBA

2. Masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ya
Mwaka 1977, ambayo katika mafungu yafuatayo ya Sheria hii itaitwa
kwa kifupi “Katiba”, yanabadilishwa kwa namna ilivyoelezwa katika
vifungu vya Sheria hii.

3. Sehemu ya “UTANGULIZI” katika Katiba inayohusu “MISINGI
YA KATIBA” inafanyiwa mabadiliko kwa kufuta nukta mwishoni mwa
aya ya tatu na kuongeza maneno “na isiyokuwa na dini”.

4. Tbara ya 3 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo
ya (1) kwa kuweka maneno “isiyokuwa na dini,” mara baada ya neno
“kijamaa”.

Jina la
Sheria

Kufanya
katika
Katiba
Kufanya

katika
Utangulizi

Kufanya

katika
Ibara ya 3
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18

Kufanya

katika
Ibara ya
19

Kufanya

katika
Ibara ya
20

5. Ibara ya 18 ya Katiba inafutwa na kuandikwa upya kama ifuatavyo:
18. Kila mtu:

:vtghuru (a) anaouhuru wa kuwa na maoni na kueleza fikra zake;

maoni  (b) anayo haki ya kutafuta, kupokea na kutoa habari
bila ya kujali mipaka ya nchi,

(c) anao uhuru wa kufanya mawasiliano na haki ya
kutoingiliwa katika mawasiliano yake; na

(d) anayo haki ya kupewa taarifa wakati wote kuhusu
matukio mbalimbali muhimu kwa maisha na

shughuli za wananchi na pia kuhusu masuala
muhimu kwa jamii.”

6. Ibara ya 19 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko:

(@) kwa kuifuta Ibara ndogo ya (2) na kuiandika upya kama
ifuatavyo:

“(2) Kazi ya kutangaza dini, kufanya ibada na kueneza dini
itakuwa ni huru na jambo la hiari ya mtu binafsi, na shughuli
na uendeshaji wa jumuiya za dini zitakuwa nje ya shughuli za
mamlaka ya nchi.”

(b) kwa kuongeza Ibara ndogo ya (3) mara tu baada ya Ibara ndogo
ya (2) kama ifuatavyo:

“(3) Hifadhi ya haki zilizotajwa katika ibara hii itakuwa
chini ya taratibu zilizowekwa na sheria ambazo ni muhimu
katika jamii ya kidemokrasia kwa ajili ya usalama wa jamii,

, amani katika jamii, maadili ya jamii na umoja wa kitaifa.”
(c) kwa kuitaja Ibara ndogo ya (3) iliyopo kuwa Ibara ndogo ya
@.

7. Ibara ya 20 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko:
(a) kwa kuifuta Ibara ndogo ya (1) na kuiandika upya kama
ifuatavyo: ‘
“(1) Kila mtu anao uhuru wa kukutana na watu wengine -
kwa hiari yake na kwa amani, kuchanganyika, kushirikiana na
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watu wengine, na kwa ajili hiyo kutoa mawazo yake hadharani
na kuanzisha na kujiunga na vyama au mashirika
yaliyoanzishwa kwa madhumuni ya kuhifadhi au kuendeleza
imani au maslahi yake au maslahi mengineyo.”

(b) kwa kuifuta Ibara ndogo ya (2) na kuiandika upya kama
ifuatavyo:

“(2) Bila ya kujali masharti ya Ibara ndogo ya (1) na ya
(4), haitakuwa halali kwa chama chochote cha siasa
kuandikishwa ambacho kutokana na katiba au sera yake-

(@) kinakusudia kukuza au kupigania maslahi ya
(i)  imani au kundi lolote la dini;

(i) kundi lolote la kikabila, mahali watu watokeapo,
rangi au jinsia;

(ili) eneo fulani tu katika sehemu yoyote ya Jamhuri
ya Muungano; ‘

(b) kinapigania kuvunjwa kwa Jamhuri ya Muungano,

() kinakubali au kupigania matumizi ya nguvu au
mapambano kama njia za kufikia malengo yake ya
kisiasa,

(d) kinapigania au kinakusudia kuendesha shughuli zake za
kisiasa katika sehemu moja tu ya Jamhuri ya Muungano;

() hakiruhusu uongozi wake kuchaguliwa kwa vipindi na
kwa njia za kidemokrasia.”

(¢) kwa kuifuta Ibara ndogo ya (4) na kuiandika upya kama
ifuatavyo:

“(4) Ttakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kulazimishwa
kujiunga na chama chochote au shirika lolote au kwa chama
chochote cha siasa kukataliwa kusajiliwa kwa sababu tu ya
itikadi au falsafa ya chama hicho”.

8. Ibara ya 21 inafanyiwa mabadiliko katika Ibara ndogo ya (1) kwa Kufanya

kufuta maneno “ya 5,” yaliyopo kwenye mstari wa kwanza na kisha m&o
kuweka maneno “ya 47" mara baada ya tarakimu ya “39”. Thara ya ‘
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9. lbara ya 24 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuifuta Ibara
ndogo ya (1) na kuiandika upya kama ifuatavyo:

“Haki ya (1) Kila mtu anayo haki ya kumiliki mali,
k“‘l‘f"“k‘ na haki ya hifadhi ya mali yake aliyonayo kwa
mall muyjibu wa sheria.”

10. Ibara ya 37 inafanyiwa mabadiliko-
(a) katika ibara ndogo ya (2) kwa kufuta tarakimu “(3)”
inayoonekana kwenye mstari wa mwisho na kuweka badala
yake tarakimu “(5)”.

(b) kwa kufuta maneno ya utangulizi katika ibara ndogo ya (3)
na kuandika upya kama ifuatavyo:

“(3) Endapo Rais atakuwa hayupo katika Jamhuri ya
Muungano au atashindwa kutekeleza majukumu yake kwa
sababu nyingine yoyote, kazi na shughuli za Rais zitatekelezwa
na mmojawapo ya wafuatao kwa kufuata mpangilio ufuatao,
yaani-"

(c) kwa kufuta ibara ndogo ya (4) na kuandika upya kama
ifuatavyo:

“(4) Endapo Waziri Mkuu ndiye atatekeleza kazi na
shughuli za Rais kutokana na sababu kwamba Makamu wa
Rais hayupo basi Waziri Mkuu ataacha kutckeleza kazi na
shughuli hizo endapo lolote kati ya mambo yafuatayo likitokea
mwanzo-

(a) Rais atakaporejea katika Jamhuri ya Muungano au
atakapopata nafuu kutokana na maradhi na kuanza
kutekeleza kazi 2a Rais;

(b) Makamu wa Rais atakaporejea katika Jamhuri ya
Muungano.”
(d) Kwa kuongeza katika ibara ndogo ya (6) maneno “au

hawezi kumudu kazi zake” mara baada ya maneno
“Jamhuri ya Muungano yaliyopo katika maneno ya

utangulizi”.
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11. Ibara ya 59 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuifuta ibara Kufanya
ndogo ya (2) na kuiandika upya kama ifuatavyo- bk

“(2) Mwanasheria Mkuu wa Serikali atateuliwa kutoka
miongoni mwa watumishi wa umma wenye sifa ya kufanyakazi
za wakili au watu wenye sifa ya kusajiliwa kuwa wakili na
amekuwa na sifa hizo mfululizo kwa muda usiopungua miaka

kumi na tano.”

12. Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuongeza Ibara za 59A na
59B mara tu baada ya Ibard ya 59 kama ifuatavyo:

“Naibu
Mwana-
sheria
Mkuu wa
Serikali

59A.—(1) Kutakuwa na Naibu Mwanasheria
Mkuu wa Serikali atakayeteuliwa na Rais
kutoka miongoni- mwa watu. wenye sifa
zilizoainishwa katika ibara ndogo ya (2) ya
Ibara ya 59 na amekuwa na sifa hizo mfululizo
kwa muda usiopungua miaka kumi.

(2) Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali
atakuwa msaidizi mkuu katika kutekeleza kazi
za Mwanasheria Mkuu wa Serikali na atafanya
kazi nyingine kama atakavyoelekezwa na
Mwanasheria Mkuu wa Serikali.”

59B.~(1) Kutakuwa na Mkurugenzi wa
Mashtaka ambaye atateuliwa na Rais, kutoka
miongoni mwa watu wenye sifa zilizoainishwa
katika ibara ndogo ya (2) ya Ibara ya 59 na
amekuwa na sifa hizo mfululizo kwa muda
usiopungua miaka kumi,

(2) Mkurugenzi wa Mashtaka atakuwa na
uwezo wa kufungua, kuendesha na kusimamis
mashtaka yote nchini.-

(3) Mamlaka ya Mkurugenzi wa Mashtaka
kwa mujibu wa ibara ndogo ya (2) yaweza
kutekelezwa na yeye mwenyewe au kwa
maelékezo yake na maofisa waliopochini yake,
au wengineo wanaotekeleza kazi hizo kwa
maclekezo yake.

katika
Tbara ya
59

Kuongeza

mpya za
59A na

59B
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(4) Katika kutekeleza mamlaka yake,
Mkurugenzi wa Mashtaka atakuwa huru,
hataingiliwa na mtu yeyote au na mamlaka
yeyote na atazingatia mambo yafuatayo-

(a) nia ya kutenda haki;

(b) kuzuia matumizi mabaya ya taratibu za
utoaji haki; na

(c) maslahi ya umma.

(5) Mkurugenzi wa Mashtaka atatekeleza
mamlaka yake kama ilivyoelekezwa katika
sheria yoyote iliyotungwa au itakayotungwa na
Bunge.’)

Kufanya 13. Tbara ya 66 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo

mabadifiko .
Catika ya (1)
Ibara ya

66

(a) kwa kuifuta aya ya (b) na kuiandika upya kama ifuatavyo:

“(b) Wabunge wanawake wa idadi isiyopungua

asilimia thelathini ya wabunge wote waliotajwa
katika aya za (a), (c), (d), (¢) na (f) wenye sifa
zilitajwa katika Ibara ya 67 watakaochaguliwa
na vyama vya siasa kwa mujibu wa Ibara ya 78,
na kwa kuzingatia masharti ya uwiano wa kura;”

(b) kwa kuifuta aya ya (¢) na kuiandika upya kama ifuatavyo:

“(e) Wabunge wasiozidi kumi walioteuliwa na Rais

kutoka miongoni mwa watu wenye sifa
zilizotajwa katika aya za (a) na (c) za Ibara ya
67 na angalau Wabunge watano kati yao wakiwa
wanawake;”

(c) kwa kuongeza aya ya (f) mara baada ya aya ya (¢) kama

“(f) Spika, iwapo hatakuwa amechaguliwa kutoka

miongoni mwa Wabunge.”
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14. Ibara ya 74 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko: Kufanya
’ - mabadiliko
. . . . g katika
(i) katika 1bara' ndogo ya (1) kwa kuifuta aya ya (a) na kuiandika . va
upya kama ifuatavyo: 74

(a) Mwenyekiti ambaye atakuwa ni Jaji wa Mahakama Kuu
au Mahakama ya Rufani au ni mtu mwenye sifa ya kuwa
wakili na amekuwa na sifa hizo kwa muda usiopungua
miaka kumi na tano;

(b) Makamu wa Mwenyekiti ambaye atakuwa ni Jaji wa
Mahakama Kuu au Mahakama ya Rufani au ni mtu
mwenye sifa ya kuwa wakili na amekuwa na sifa hizo
kwa muda usiopungua miaka kumi na tano.”

'15. Ibara ya 78 inafanyiwa mabadiliko kwa kuifuta ibara ndogo ya Kufanya
(1) na kuiandika upya kama ifuatavyo: ?::ﬂko
atuka
“(1) Kwa madhumuni ya uchaguzi wa Ibaraya
Wabunge wanawake waliotajwa katika ibara 78
ya 66(1)(b), vyama vya siasa vilivyoshiriki
katika Uchaguzi Mkuu kwa kufuata utaratibu
uliowekwa, na kupata angalau asilimia tano ya
kura zote halali za wabunge, vitapendekeza
kwa Tume ya Uchaguzi majina ya wanawake
kwa kuzingatia uwiano wa kura ambazo kila
chama kimepata katika uchaguzi wa Wabunge.

(2) Bila kujali masharti ya ibara ndogo ya
(1), zifuatazo zitahesabiwa kuwa ni kura halali
za Mbunge aliyepita bila kupingwa katika
jimbo la uchaguzi:

(a) endapo chama kimemsimamisha
mgombea Urais, kura zilizopigwa katika
jimbo kwa mgombea Urais wa chama cha
Mbunge huyo; au

(b) endapo chama hakikumsimamisha
mgombea Urais, asilimia hamsini na moja
ya kura za watu wote waliojiandikisha
kupiga kura katika jimbo hilo.”
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16. Ibara ndogo ya (1) ya Ibara ya 107A inafutwa na kuandikwa

upya kama ifuatavyo:

“(1) Mamlaka yenye kauli ya mwisho ya
utoaji haki katika Jamhuri ya Muungano
itakuwa ni Mahakama”

17. Ibara ya 109 inafanyiwa mabadiliko kwa:-
(a) kufuta ibara ndogo ya (1) na ya (2) na kuandika badala yake

ibara ndogo ifuatayo:”
“Majaji 109.-(1) Kutakuwa na Jaji Kiongozi wa
wa Mahakama Kuu (ambaye katika Ibara zifuatazo
Kuu na kwenye Katiba hii atatajwa tu kwa kifupi kama
uteuzi “Jaji Kiongozi”) na Majaji wengine wa

wao

Mahakama Kuu wasiopungua thelathini
watakaoteuliwa na Rais baada ya kushauriana
na Tume ya Utumishi wa Mahakama.”

(b) kuzitaja upya ibara ndogo za (3), (4), (5), (6), (7), (8), (9), (10),
(11) na (12) kuwa (2), (3), (4), (5), (6), (7). (8), (9), (10) na (11).

(c) kuzifuta tarakimu (3) na (4) zilizomo katika mstari wa pili na
maneno “kuwakilisha” yaliyomo katika mistari ya saba na kumi
na mbili katika ibara ndogo ya (4) kama ilivyotajwa upya ili ibara
ndogo hiyo isomeke kama ifuatavyo:

“(4) Kwa madhumuni ya kuondoa mashaka
juu ya ufafanuzi au utekelezaji wa masharti ya
ibara ndogo ya (2) na ya (3) ya Ibara hii,
inatamkwa rasmi hapa kwamba isipokuwa
kama masharti ya Katiba hii au ya sheria
nyingine yoyote yameagiza vingine, Jaji Mkuu
atakuwa na uwezo wa kutoa kwa Jaji Kiongozi
mara kwa mara maagizo au maelekezo kuhusu
utendaji wa kazi na shughuli zake kama Mkuu
wa Mahakama Kuu; vile vile, Jaji Mkuu
atakuwa na uwezo wa kukasimu kwa Jaji
Kiongozi baadhi ya madaraka yake ya uongozi
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na usimamizi juu ya utekelezaji wa kazi katika
Mahakama Kuu na Mahakama nyinginezo zote
za ngazi ya chini yake, na kila inapohitajika,
Jaji Mkuu anaweza kutekeleza yeye
mwenyewe moja kwa moja madaraka yake
yoyote aliyoyakasimu kwa Jaji Kiongozi.”

(d) kufuta tarakimu ya “(9 )” na ya “(8)” zilizopo katika mstari wa
kwanza na wa tatu na neno “mitano” lililomo katika mstari wa
tano wa ibara ndogo ya (6) kama ilivyoitwa upya ili sasa isomeke
kama ifuatavyo:

“(6) Bila ya kuathiri masharti ya ibara
'ndogo ya (8) ya Ibara hii, mtu aweza tu
kuteuliwa kuwa Jaji wa Mahakama Kuu ikiwa
ana sifa maalum, kama ilivyofafanuliwa katika
ibara ndogo ya (7) ya Ibara hii, na awe mtu
ambaye amekuwa na mojawapo ya sifa
maalum kwa muda usiopungua miaka kumi.”

(e) kufuta tarakimu ya “(7)”, “(9)” na ya “(11)” zilizopo katika mstari
wa kwanza na wa pili wa ibara ndogo ya (7) kama ilivyotajwa
upya na kuweka badala yake tarakimu “(6)”, (8)” na ya “(10)”;

() kuifuta ibara ndogo ya (7) kama ilivyotajwa upya na kuiandika
. upya kama ifuatavyo:

“(7) kwa madhumuni ya ufafanuzi wa ibara
ndogo za (6), (8) na (10) ya Ibara hii, sifa
maalumu maana yake ni mtu aliye na shahada
ya sheria kutoka chuo kikuu kinachotambuliwa
na mamlaka ya ithibati Tanzania na-

(a) amekuwa hakimu;

(b) amefanya kazi katika utumishi wa umma akiwa na sifa za
kufanya kazi ya uwakili au ni wakili wa kujitegemea;

(c) ana sifa ya kusajiliwa kuwa wakili,
na, amekuwa na sifa hizo mfululizo kwa muda usiopungua
miaka kumi.”
(g) kuifuta ibara ndogo ya (8) kama ilivyotajwa upya na kuiandika
upya kama ifuatavyo:
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Ibara ya
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“(8) Iwapo Rais atatosheka kwamba
ijjapokuwa mtu mwenye sifa mojawapo ya hizo
sifa maalum hakuwa nayo sifa hiyo kwa muda
usiopungua miaka kumi, lakini mtu huyo ana
uwezo, ujuzi na kwa kila hali anafaa kukabidhiwa
madaraka ya Jaji wa Mahakama Kuu na kuna
sababu za kumfanya mtu huyo astahili
kukabidhiwa madaraka hayo, basi Rais aweza
kutengua lile sharti la kuwa na sifa maalum kwa
muda usiopungua miaka kumi na baada ya
kushauriana na Tume ya Utumishi wa
Mahakama, Rais aweza kumteua mtu huyo kuwa
Jaji wa Mahakama Kuu.”

(h) kuifuta tarakimu “(11)” iliyomo katika mstari wa pili wa ibara
ndogo ya (11) kama ilivyoitwa upya na kuiweka badala yake
tarakimu “(10)”; ‘

(i) kuifuta aya ya (b) ya ibara ndogo ya (10) kama ilivyoitwa upya
na kuiandika upya kama ifuatavyo: '

“(b) kwa madhumuni ya kumteua Kaimu Jaji
kwa mujibu wa masharti ya ibara hii
ndogo, Rais anaweza kutengua lile sharti
la kuwa na sifa maalum kwa muda
usiopungua miaka kumi kwa sababu
kama zile zilizotajwa katika ibara ndogo
ya (8) ya Ibara hii”.

18, Ibara ya 110 inafanyiwa mabadiliko kama ifuatavyo:
(a) Kwa kuifuta ibara ndogo ya (2) na kuiandika upya kama

“(2) Jaji yeyote wa Mahakama Kuu anaweza
kustaafu kazi katika utumishi wa Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wakati wowote baada ya
kutimiza umri wa miaka hamsini na tano,
isipokuwa kama Rais ataagiza kwamba asistaafu,
na iwapo Rais ataagiza hivyo, basi huyo Jaji
atakayehusika na maagizo hayo ya Rais
hatakuwa na haki ya kustaafu mpaka upite
kwanza muda wowote utakaotajwa na Rais kwa
ajili hiyo.”
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(b) kwa kuzifuta ibara hdogo za (5), (6), (7), (8) na (9).

Kuongeza 19. Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuongeza Ibara mpya ya
Ibara 110A mara tu baada ya Ibara ya 110 kama ifuatavyo:

mpya ya

110A. “Utaratibu
wa
kushughu-
likia .
nidhamu
ya Majaji
wa
Mahakama
Kuu

110A-(1) Utaratibu wa kushughulikia
nidhamu ya Majaji, kwa sababu mbali na zile
zilizoainishwa katika ibara ndogo ya (2),
utakuwa kama utakavyoelekezwa na Sheria
itakayotungwa na Bunge.

(2) Jaji wa Mahakama Kuu aweza tu
kuondolewa katika madaraka ya kazi kwa
sababu ya kushindwa kutekeleza kazi yake
(ama kutokana na maradhi au sababu nyingine
yoyote) au kwa sababu ya tabia mbaya
inayoathiri maadili ya kazi ya Jaji au sheria ya
maadili ya viongozi wa umma; na hataweza
kuondolewa kazini ila kwa mujibu wa masharti
ya ibara ndogo ya (4) ya Ibara hii. ‘

(3) Iwapo Rais anaona kuwa suala la
kumwondoa Jaji kazini lahitaji kuchunguzwa,
basi katika hali hiyo utaratibu utakuwa kama
ifuatavyo:-

(a) Rais anaweza baada ya kushauriana
na Jaji Mkuu, kumsimamisha kazi
Jaji huyo;

~ (b) Rais atateua Tume ambayo itakuwa
na Mwenyekiti na Wajumbe
wengine wasiopungua wawili. Na
huyo Mwenyekiti na angalau nusu
ya Wajumbe wengine wa Tume
hiyo itabidi wawe watu ambao ni
Majaji wa Mahakama Kuu au
Mahakama ya Rufani katika nchi
yoyote iliyomo kwenye Jumuiya ya
Madola;
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(c) Tume hiyo itachunguza shauri
lote halafu itatoa taarifa kwa Rais
kuhusu maelezo ya shauri lolote
na itamshauri Rais kama huyo Jaji
anayehusika aondolewe kazini
kwa mujibu wa masharti ya Ibara
hii kwa sababu ya kushindwa
kufanya kazi kutokana na
maradhi au sababu nyingine
yoyote au kwa sababu ya tabia-
mbaya.

(4) Ikiwa Tume iliyoteuliwa kwa mujibu
wa masharti ya ibara ndogo ya (3) itamshauri
Rais kwamba Jaji ambaye habari zake
zimechunguzwa na hiyo Tume aondolewe
kazini kwa sababu ya kushindwa kufanya kazi
kutokana na maradhi au sababu nyingine
yoyote au kwa sababu ya tabia mbaya, basi Rais
atamwondoa kazini Jaji huyo anayehusika na
utumishi wa Jaji huyo utakuwa umekoma.

(5) Ikiwa suala la kumwondoa Jaji kazini
limepelekwa kwenye Tume kwa ajili ya
uchunguzi kwa mujibu wa masharti ya ibara
ndogo ya (3) ya Ibara hii, Rais anaweza
kumsimamisha kazi Jaji huyo anayehusika, na
Rais aweza wakati wowote kufuta uamuzi huo
wa kumsimamisha kazi Jaji huyo, na kwa hali
yoyote uamuzi huo utabatilika ikiwa Tume
itamshauri Rais kwamba Jaji huyo asiondolewe
kazini.

(6) Masharti ya Ibara hii yatatumika bila
ya kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (11) y
Ibara ya 109 ya Katiba hii.”
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20. Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuyafuta maelezo ya Sechemu K“f] a“,)’r ‘l o

ya Tatu ya Sura ya Tano na kuyaandika upya kama ifuatavyo: atika
Sehemu

46 T tu
SEHEMU YA TATU Yo Tam

ya Tano

TUME YA UTUMISHI WA MAHAKAMA

112.-(1) Kutakuwa na Tume ya Ushauri wa Uteuzi wa Majaji  Tume ya
na Ajira ya Mahakimu wa Mahakama za Tanzania Bara ambayo g;“m‘sh‘
katika Katiba hii 1@Ma “Tume ya Utumishi wa Mahakama”. Mahal

(2) Wajumbe wa Tume hiyo watakuwa:

(@) Jaji Mkuu ambaye atakuwa Mwenyekiti;

(b) Mwanasheria Mkuu wa Serikali;

(c) Jaji mmoja wa Mahakama ya Rufaa atakayeteuliwa
kwa ajili hiyo na Rais baada ya kushaunana na Jaji
Mkuu;

(d) Jaji Kiongozi; na

(¢) Wajumbe wawili watakaoteuliwa na Rais.

(3) Mtu hataweza kuteuliwa kuwa mjumbe wa Tume kwa
mujibu wa masharti ya aya ya (¢) ya ibara ndogo ya (2) ya Ibara
hii ikiwa mtu huyo ni Mbunge au ni mtu mwenye madaraka ya
aina nyingine yoyote iliyotajwa kwa ajili hiyo na sheria’
iliyotungwa na Bunge.”
(4) Katika kutekeleza majukumu yake, Tume yaweza
kukasimu kazi zake kwa Kamati mbalimbali zitakazoundwa kwa
mujibu wa Sheria itakayotungwa na Bunge.
113.-(1) Majukumu ya Tume yatakuwa ni- , Majukurnu
@) kumshaunRalskuhusuutelmwaMmaglwaMahakamaKuu, nmaadmka
Tume
(b) kumshauri Rais kuhusu masuala ya nidhamu ya majaji; v
(¢) kumshauri Rais kuhusu mishahara na maslahi ya majaji;
(d) kumshauri Rais kuhusu uteuzi na nidhamu kwa ajili ya Msajili
wa Mahakama ya Rufani na Msajili wa Mahakama Kuu;
(e) kuajiri mahakimu na kusimamia nidhamu yao;
() kuunda kamati mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa
ma_]ukumu yake.
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Kufanya
mabadiliko
katika
Ibara ya
116

Kufanya
mabadiliko
katika
Ibara ya
118

(2) Madaraka ya uteuzi, kudhibiti nidhamu na ya kuwaondoa kazini
majaji yatakuwa mikononi mwa Rais kwa mujibu wa masharti ya Katiba

hii.

(3) Madaraka ya uteuzi, kuwathibitisha kazini, kudhibiti nidhamu
na ya kuwaondoa kazini Wasajili wa Mahakama ya Rufani na Mahakama
Kuu yatakuwa mikononi mwa Rais.

(4) Madaraka ya kuajiri, kuwathibitisha kazini, kudhibiti nidhamu
na kuwaondoa ka;ini mahakimu wa mahakama za Tanzania Bara
yatakuwa mikononi mwa Tume iliyotajwa katika Ibara ya 112.

(5) Bunge linaweza kutunga sheria itakayoweka masharti ya
utekelezaji wa majukumu ya Tume.

Uanachama
katika
vyama

vya siasa.

113A. Itakuwa ni marufuku kwa Jaji wa
Mahakama ya Rufani, Jaji wa Mahakama Kuu,
Msajili wa Mahakama ya ngazi yoyote, hakimu
wa ngazi yoyote kujiunga na chama chochote
cha siasa, isipokuwa tu kwamba atakuwa na
haki ya kupiga kura iliyotajwa katika Ibara ya
5 ya Katiba hii.”

21.<(1) Ibara ya 116 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko:

(a) kwa kufuta ibara ndogo ya (1); na

() kuzitaja ibara ndogo za (2) na (3) kuwa ibara ndogo za (1) na

(2).

22, Ibara ya 118 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko:
(a) kwa kuifuta Ibara hiyo na kuiandika upya kama ifuatavyo:

“Majaji
wa
Mahakama
ya Rufani
na uteuzi
wao.

118.-(1) Kutakuwa na Jaji Mkuu wa

- Mahakama (ambaye katika Ibara zifuatazo

kwenye Katiba atatajwa tu kwa kifupi kama
“Jaji Mkuu”) na Majaji wengine wa Rufani
wasiopungua wanne, isipokuwa kwamba kikao
maalum cha Mahakama nzima kitakamilika
kama kitakuwa na Majaji wa Rufani
wasiopungua watano.
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(2) Jaji Mkuu atateuliwa na Rais kutoka
miongoni mwa watu wenye sifa za kuwa Jaji
wa Rufani na atakuwa ndiye Kiongozi wa
Mahakama ya Rufani na pia Mkuu wa
Mahakama kama ilivyofafanuliwa katika Ibara
ya 116 ya Katiba na atashika madaraka ya Jaji
Mkuu mpaka atakapotimiza umri wa kustaafu
kama Jaji wa Rufani, isipokuwa kama.

(a) atajiuzulu; au

(b) Kkiti chake kitakuwa wazi kutokana na

maradhi au kifo,

(c) atavuliwa wadhifa wa Jaji Mkuu na

Rais.

(3) Majaji wengine wa Rufani watateuliwa
na Rais, baada ya kushauriana na Jaji Mkuu,
kutoka miongoni mwa watu wenye sifa za
kuteuliwa kuwa Majaji wa Mahakama Kuu ya
Jamhuri ya Muungano zilivyoainishwa katika
Ibara ya 109 ya Katiba au kutoka miongoni
mwa watu wanaoweza kuteuliwa kuwa Majaji
wa Mahakama Kuu ya Zanzibar kwa mujibu
wa sheria zinazotumika 'Zanzibar na

wamekuwa na sifa hizo kwa muda usiopungua
miaka kumi na tano.

(4) Iwapo itatokea kwamba:-
(@) Kiti cha Jaji Mkuu kitakuwa wazi; au
(®) Jaji Mkuu hayupo Tanzania; au

(c) Jaji Mkuu atashindwa kutekeleza kazi
yake kwa sababu yoyote,

'na, Rais ataona kuwa kwa muda wa tukio lolote
kati ya hayo matatu inafaa kumteua Kaimu Jaji
Mkuu, basi Rais anaweza kumteua Kaimu Jaji
Mkuu kutoka miongoni mwa Majaji wa Rufani.
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(5) Kaimu Jaji Mkuu atatekeleza kazi za
Jaji Mkuu mpaka atakapoteuliwa Jaji Mkuu
mwingine au mpaka Jaji Mkuu ambaye
alikuwa hayupo Tanzania au alikuwa hamudu
kazi zake atakaporejea kazini.

(6) Ikitokea kwamba kiti cha Jaji wa Rufani
kitakuwa wazi au endapo Jaji wa Rufani yeyote
atateuliwa kuwa Kaimu Jaji Mkuu au kama Jaji
wa Rufani atashindwa kutekeleza kazi zake

‘kwa sababu yoyote, au Jaji Mkuu atamshauri

Rais kuwa kazi za Mahakama ya Rufani ilivyo
wakati huo zahitaji ateuliwe Kaimu Jaji wa
Rufani, basi Rais aweza, baada ya kushauriana
na Jaji Mkuu, kumteua Kaimu Jaji wa Rufani
kutoka miongoni mwa watu ambao wanaweza
kuteuliwa kuwa Majaji wa Rufani kwa mujibu
wa masharti ya ibara ndogo ya (4) ya Ibara hii.

(7) Mtu yeyote atakayeteuliwa kuwa Kaimu
Jaji wa Rufani ataendelea kufanya kazi kama
Kaimu Jaji wa Rufani kwa muda wowote
utakaotajwa wakati wa kuteuliwa kwake, au,
endapo muda haukutajwa, mpaka uteuzi wake
utakapofutwa na Rais, lakini bila ya kujali
kwamba muda wake wa kazi umemalizika au
kwamba uteuzi wake umefutwa, mtu huyo
anaweza kuendelea kufanya kazi kama Kaimu
Jaji wa Rufani mpaka amalize kutayarisha na
kutoa hukumu au mpaka akamilishe shughuli
nyingine yoyote inayohusika na rufaa au
mashauri mengine yoyote ambayo
alikwishaanza kuyasikiliza kabla ya muda
wake wa kazi haujamalizika au uteuzi wake
haujafutwa.

(8) Kwa madhumuni ya kuondoa mashaka
juu ya ufafanuzi wa masharti ya ibara ndogo
ya (1) ya Ibara hii na Ibara ya 119 ya Katiba
hii, inatamkwa rasmi hapa kwamba mtu
aliyeteuliwa kuwa Kaimu Jaji wa Rufani
atakuwa na mamlaka kamili ya Jaji wa Rufani
na atatekeleza kazi zote za Jaji wa Rufani na
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kwamba idadi ya Majaji iliyotajwa katika Ibara
ya 122 ya Katiba hii, haitaathirika kwa sababu
tu mmoja au zaidi ya Majaji wa Rufani katika
kikao chochote ni Kaimu Jaji wa Rufani.

(9) Ofisi ya Jaji wa Rufani haitafutwa
wakati yupo mtu aliyeshika madaraka ya kiti
cha Jaji wa Rufani.”;

(b) kufuta maneno “ya Tanzania” popote yalipo katika Ibara ya

118.

23, Ibara ya 120 inafutwa na kuandikwa upya kama ifuatavyo:-

" “Muda
wa
Utumishi
wa
Majaji
wa
Rufani

120.-(1) Kila Jaji wa Rufani atalazimika
kuacha kazi yake atakapotimiza umri wa miaka
sitini na tano, lakini masharti ya Ibara hii ndogo
yatatumika bila kuathiri masharti yafuatayo
katika ibara hii.

(2) Jaji yeyote wa Rufani aweza kustaafu
kazi ya Ujaji wa Rufani wakati wowote baada
ya kutimiza umri wa miaka sitini, isipokuwa
kama Rais ataagiza kwamba asistaafu, na
iwapo Rais ataagiza hivyo, basi huyo Jaji wa
Rufani atakayehusika na maagizo hayo ya Rais
hatakuwa na haki ya kustaafu mpaka upite
kwanza muda wowote utakaotajwa na Rais
kwa ajili hiyo.

(3) Iwapo Rais ataona kuwa kwa ajili ya
manufaa ya umma inafaa Jaji wa Rufani
aliyetimiza umri wa miaka sitini na tano
aendelee kufanya kazi, na Jaji huyo wa Rufani
anakubali kwa maandishi kuendelea kufanya
kazi, basi Rais aweza kuagiza kuwa Jaji huyo
wa Rufani aendelee kufanya kazi kwa muda
wowote utakaotajwa na Rais.

(4) Bila ya kujali kwamba Jaji wa Rufani
ametimiza umri ambao analazimika kuacha
kazi kwa mujibu wa masharti ya Ibara hii, mtu
anayefanya kazi ya Jaji wa Rufani aweza

Kufanya
mabadiliko
katika
Ibara ya
120
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kuendelea kufanya kazi baada ya kutimiza umri
huo mpaka amalize kutayarisha na kutoa
hukumu au mpaka akamilishe shughuli
nyingine yoyote inayohusika na mashauri
ambayo alikwisha anza kuyasikiliza kabla
hajatimiza umri huo wa kuacha kazi.”

Kuongeza 24, Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuongeza Ibara mpya ya 120A
Ibara mara tu baada ya Ibara ya 120 kama ifuatavyo:

mpya ya
120A

120A-(1) Utaratibu wa kushughulikia
nidhamu ya Majaji wa Rufani kwa makosa
mbali na yale yaliyoainishwa katika ibara
ndogo ya (2) utakuwa kama utakavyo-
elekezwa na sheria itakayotungwa na Bunge.

“Utaratibu
wa
kushu-
ghulikia ‘
nidhamu (2) Jaji wa Rufani aweza kuondolewa katika
ya Majaii  madaraka ya kazi ya Jaji wa Rufani kwa
Rufani.  Sababu ya kushindwa kutekeleza kazi zake ama
kutokana na maradhi au sababu nyingine
yoyote au kwa sababu ya tabia mbaya, na
hataweza kuondolewa kazini ila kwa mujibu
wa masharti ya utaratibu unaofanana na ule
uliowekwa kwa ajili ya kumwondoa kazini Jaji
wa Mahakama Kuu kama ilivyoelezwa katika
ibara ndogo ya (2) na ya (3) ya Ibara ya 110A
ya Katiba hii, na kwa ajili hiyo masharti ya
ibara ndogo ya (4) ya Ibara hiyo ya 110A
yatatumika kwa Jaji wa Rufani kwa namna ile
ile yanavyotumika kwa Jaji wa Mahakama
Kuu.

(3) Masharti ya Ibara hii yatatumika bila
ya kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (5) ya
Ibara ya 118 ya Katiba hii.”

Kufanya 25. Ibara ya 151 ya Katiba inayohusu tafsiri ya maneno inafanyiwa
mabaditko  marekebisho kwa:

Ibara (a) kufuta maneno na tafsiri ya:

yal31 (i) “Idara ya Mahakama”,

(ii) Idara ya Mahakama ya Zanzibar”,

(b) kufuta na kuandika upya maneno:
“Jaji Mkuu” maana yake ni Jaji Mkuu aliyetajwa, kuteuliwa na
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ambaye majukumu yake yameelekezwa katika Ibara ya 118 ya
Katiba.”

(c) Kufuta maneno “Idara ya” katika tafSiri ya maneno “Jaji Mkuu
wa Zanzibar” na vile vile katika ibara ndogo ya (2) ya Ibara ya 4
ya Katiba.”

Umepitishwa na Bunge tarehe 7 Februari, 2005




