

**SHERIA YA MABADILIKO YA KUMI NA TATU KATIKA KATIBA YA  
NCHI, YA MWAKA 2000**

**YALIYOMO**

<i>Fungu</i>	<i>Kichwa cha habari</i>
1.	Jina la sheria na tarehe ya kuanza kutumika.
2.	Matumizi ya Sheria.
3.	Kufanya mabadiliko katika Katiba
4.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 5.
5.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 13.
6.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 36.
7.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 39.
8.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 41.
9.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 47.
10.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 50.
11.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 66.
12.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 67.
13.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 71.
14.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 74.
15.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 76.
16.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 78.
17.	Kufanya mabadiliko katika Sura ya Tano.
18.	Kufuta na kuweka upya Sura ya Sita.
19.	Kufanya mabadiliko katika ibara ya 151(1).
20.	Kufanya mabadiliko katika sheria Na. 4 ya mwaka 1988.

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA**



NA. 3 YA 2000

NINAKUBALI,

*Benjamin W. Mkapa*

Rais

*8<sup>th</sup> April, 2000.*

**Sheria ya kufanya mabadiliko katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano ili kurekebisha mambo kadhaa kutokana na maoni ya wananchi**

[.....]

IMETUNGWA na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

1.-(1) Sheria hii iitwe Sheria ya Mabadiliko ya Kumi na Tatu Katika Katiba ya Nchi, ya Mwaka 2000.

Jina la Sheria na tarehe ya kuanza kutumika

(2) Sheria hii itanza kutumika tarehe 1 Julai, 2000.

2. Sheria hii itatumika Tanzania Bara na vilevile Tanzania Zanzibar.

Matumizi ya Sheria

3. Masharti ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, ya Mwaka 1977 (ambayo katika ibara zifuatazo za Sheria hii itatajwa tu kwa kifupi kama "Katiba"), yanabadilishwa kwa namna ilivyoelezwa katika ibara za Sheria hii zifuatazo.

Kufanya mabadiliko katika Katiba

4. Ibara ya 5 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (3) kwa kuifuta aya ya (a) na kuweka badala yake aya ifuatayo:

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 5

"(a) kuanzisha Daftari la Kudumu la Wapiga kura, na kuweka utaratibu wa kurekebisha yaliyomo katika Daftari hilo;"

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 13

5. Ibara ya 13 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (5) kwa kuingiza baada ya neno "dini" alama ya mkato na neno "jinsia" kabla ya neno "au", na kuongeza mwishoni mwa ibara ndogo hiyo baada ya neno "lazima" alama ya mkato badala ya nukta, na maneno yafuatayo:

"isipokuwa kwamba neno "kubagua" halitafafanuliwa kwa namna ambayo itaizua Serikali kuchukua hatua za makusudi zenye lengo la kurekebisha matatizo katika jamii."

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 36

6. Ibara ya 36 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko -

(a) kwa kuongeza mara baada ya ibara ndogo ya (1) ibara ndogo ifuatayo:

"(2) Rais atakuwa na madaraka ya kuteua watu wa kushika nafasi za madaraka ya viongozi wanaowajibika kuweka sera za idara na taasisi za Serikali, na watendaji wakuu wanaowajibika kusimamia utekelezaji wa sera za idara na taasisi hizo katika utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, nafasi ambazo zimetajwa katika Katiba hii au katika sheria mbalimbali zilizotungwa na Bunge kwamba zitajazwa kwa uteuzi unaofanywa na Rais.";

(b) kwa kuifuta ibara ndogo ya (2) na kuweka badala yake ibara ndogo zifuatazo:

"(3) Bila ya kuathiri masharti ya ibara ndogo ya (2), masharti mengineyo yaliyomo katika Katiba hii na ya sheria yoyote inayohusika, mamlaka ya kuwateua watu wengine wote wasiokuwa viongozi wala watendaji wakuu, kushika nafasi za madaraka katika utumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, na pia mamlaka ya kuwapandisha vyeo watu hao, kuwaondoa katika madaraka, kuwafukuza kazi na mamlaka ya kudhibiti nidhamu ya watu waliokabidhiwa madaraka, yatakuwa mikononi mwa Tume za Utumishi na mamlaka mengineyo yaliyotajwa na kupewa madaraka kuhusu nafasi za madaraka kwa mujibu wa Katiba hii au kwa mujibu wa sheria yoyote inayohusika.

(4) Masharti ya ibara ndogo ya (2) na ya (3) hayatahesabiwa kuwa yanamzuia Rais kuchukua hatua za kudhibiti nidhamu ya watumishi na utumishi katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano.";

7. Ibara ya 39 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (1) :-
- (a) kwa kufuta nukta mwishoni mwa aya ya (d) na kuweka alama ya mkato badala yake;
- (b) kwa kuongeza baada ya aya ya (d) aya ifuatayo:
- "(e) katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu hajawahi kutiwa hatiani katika Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali."
8. Ibara ya 41 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuifuta ibara ndogo ya (6) na kuweka badala yake ibara ndogo ifuatayo:
- "(6) Mgombea yeyote wa kiti cha Rais atatangazwa kuwa amechaguliwa kuwa Rais iwapo tu amepata kura nyingi zaidi kuliko mgombea mwingine yeyote."
9. Ibara ya 47 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (4)—
- (a) kwa kufuta nukta mwishoni mwa aya ya (d) na kuweka alama ya mkato badala yake;
- (b) kwa kuongeza baada ya aya ya (d) aya ifuatayo:—
- "(e) katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi hajawahi kutiwa hatiani katika Mahakama yoyote kwa kosa lolote la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali."
10. Ibara ya 50 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (4) kwa kuingiza maneno "kifo au kujiuzulu" mara baada ya kituo kidogo kilichopo katika mstari wa tatu wa ibara ndogo hiyo.
11. Ibara ya 66 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko -
- (a) katika ibara ndogo ya kwanza kwa -
- (i) kuifuta aya ya (b) na kuweka badala yake aya ifuatayo:

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 39

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 41

"Kufanya mabadiliko katika ibara ya 47

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 50

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 66

"(b) Wabunge wanawake wa idadi inayoongezeka, kuanzia asilimia ishirini ya Wabunge waliotajwa katika aya ya (a), (c) na (d), itakayotajwa mara kwa mara na Tume ya Uchaguzi kwa taarifa iliyochapishwa katika *Gazeti la Serikali* baada ya kupata kibali cha Rais, watakaochaguliwa na vyama vya siasa vinavyowakilishwa Bungeni, kwa mujibu wa ibara ya 78, na kwa kuzingatia masharti ya uwiano wa uwakilishi baina ya vyama hivyo;"

(ii) kuifuta nukta mwishoni mwa aya ya (d), kuweka badala yake alama ya mkato, na kuongeza baada ya aya ya (d) aya ifuatayo:

"(e) Wabunge wasiozidi kumi walioteuliwa na Rais kutoka miongoni mwa watu wenye sifa kwa mujibu wa ibara ya 67, isipokuwa sifa iliyotajwa katika ibara ya 67(1) (b),"

(b) kwa kuifuta ibara ndogo ya (4).

Kufanya  
mabadiliko  
katika  
ibara ya  
67

12. Ibara ya 67 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (1) kwa kuongeza baada ya aya ya (b) aya ifuatayo:

"(c) katika kipindi cha miaka mitano kabla ya tarehe ya uchaguzi hakuwahi kutiwa hatiani katika Mahakama yoyote kwa kosa la kukwepa kulipa kodi yoyote ya Serikali."

13. Ibara ya 71 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (1) kwa kufuta maneno yote baada ya aya ya (g) na kuweka badala yake maneno yafuatayo:-

"lakini iwapo Mbunge hatakoma kuwa Mbunge kwa mujibu wa jambo lolote kati ya mambo hayo yaliyotajwa na kama hatajiuzulu au kufariki mapema zaidi, basi Mbunge ataendelea kushika madaraka yake kama Mbunge mpaka wakati Bunge litakapovunjwa kwa mujibu wa ibara ya 90, bila ya kuathiri haki na stahili zinazotokana na ubunge wake.";

14. Ibara ya 74 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko -

(a) katika ibara ndogo ya (1) kwa kuifuta aya ya (b) na kuweka badala yake aya ifuatayo:

"(b) Makamu Mwenyekiti ambaye atakuwa ni mtu anayeshika, aliyewahi kushika au anayestahili kuteuliwa kushika madaraka ya Jaji wa Mahakama Kuu au Jaji wa Mahakama ya Rufani;"

(b) kwa kuifuta ibara ndogo ya (7) na kuweka badala yake ibara ndogo ifuatayo:-

"(7) Kwa madhumuni ya utekelezaji bora wa majukumu yake yaliyoainishwa katika ibara hii, Tume ya Uchaguzi itakuwa ni idara huru inayojitegemea, itafanya maamuzi yake rasmi kuhusu utekelezaji wa majukumu yake kwa vika, na mtendaji wake mkuu atakuwa ni Mkurugenzi wa Uchaguzi ambaye atateuliwa na kufanya kazi kwa mujibu wa masharti ya sheria iliyotungwa na Bunge."

15. Ibara ya 76 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (3) kwa kufuta maneno "miezi sita ya nyuma" na kuweka badala yake "miezi kumi na miwili ya nyuma".

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 76

16. Ibara ya 78 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kuongeza baada ya ibara ndogo ya (3) ibara ndogo ifuatayo:

Kufanya mabadiliko katika ibara ya 78

"(4) Orodha ya majina ya wagombea wanawake iliyowasilishwa kwa Tume ya Uchaguzi na kila chama kwa ajili ya Uchaguzi Mkuu ndiyo itakayotumiwa na Tume ya Uchaguzi baada ya kushauriana na chama kinachohusika, kwa madhumuni ya kujaza nafasi yoyote ya Mbunge wa aina hii inapotokea wakati wowote katika maisha ya Bunge."

17. Katiba inafanyiwa mabadiliko katika Sura ya Tano kama ifuatavyo:-

Kufanya mabadiliko katika Sura ya Tano

(a) kwa kuingiza mwanzoni mwa kichwa cha habari cha Sura ya Tano maneno "UTOAJI HAKI KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO;"

(b) kwa kuingiza mara tu baada ya kichwa cha habari cha Sura ya Tano, Sehemu ya Kwanza ya Sura hiyo ifuatavyo:-

**"SEHEMU YA KWANZA  
UTOAJI HAKI KATIKA JAMHURI YA MUUNGANO**

Mamlaka  
ya utoaji  
haki

**107A.-(1)** Mamlaka ya utoaji haki katika Jamhuri ya Muungano itakuwa mikononi mwa Idara ya Mahakama na Idara ya Mahakama ya Zanzibar, na kwa hiyo hakuna chombo cha Serikali wala cha Bunge au Baraza la Wawakilishi la Zanzibar kitakachokuwa na kauli ya mwisho katika utoaji haki.

(2) Katika kutoa uamuzi wa mashauri ya madai na jinai kwa kuzingatia sheria, Mahakama zitafuata kanuni zifuatazo, yaani:

- (a) kutenda haki kwa wote bila ya kujali hali ya mtu kijamii au kiuchumi;
- (b) kutochelewesha haki bila sababu ya kimsingi;
- (c) kutoa fidia ipasayo kwa watu wanaoathirika kutokana na makosa ya watu wengine, na kwa mujibu wa sheria mahususi iliyotungwa na Bunge, na
- (d) kukuza na kuendeleza usuluhishi baina ya wanaohusika katika migogoro.

Uhuru wa  
Mahakama

**107B.** Katika kutekeleza mamlaka ya utoaji haki, Mahakama zote zitakuwa huru na zitalazimika kuzingatia tu masharti ya Katiba na yale ya sheria za nchi.";

- (c) kufuta kichwa cha habari "SEHEMU YA KWANZA" katika Sura ya Tano na kuweka badala yake kichwa cha habari "SEHEMU YA PILI";
- (d) kubadilisha vichwa vya habari "SEHEMU YA PILI", SEHEMU YA TATU" hadi "SEHEMU YA SITA" katika Sura ya Tano ili viwe "SEHEMU YA TATU", "SEHEMU YA NNE" hadi "SEHEMU YA SABA" katika Sura ya Tano kama ipasavyo.";

**18.** Katiba inafanyiwa mabadiliko kwa kufuta Sehemu ya Kwanza ya Sura ya Sita na kuweka badala yake Sehemu ya Kwanza ya Sura ya Sita ifuatayo:

**"SURA YA SITA  
TUME YA HAKI ZA BINADAMU NA  
UTAWALA BORA"**

**129.-(1)** Kutakuwa na Tume itakayoitwa Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora, ambayo majukumu yake yatakuwa kama ilivyoielezwa katika ibara ya 130 ya Katiba hii.

"Tume ya  
Haki za  
Binadamu  
na  
Utawala  
Bora

**(2)** Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora itakuwa na Makamishna wafuatao:

**(a)** Mwenyekiti, ambaye atakuwa ni mtu mwenye sifa ya kuweza kuteuliwa kuwa Jaji;

**(b)** Makamu Mwenyekiti, ambaye atateuliwa kwa kuzingatia kanuni kwamba endapo Mwenyekiti ni mtu anayetoka upande mmoja wa Jamhuri ya Muungano, yeye atakuwa ni mtu wa kutoka upande mwingine wa Jamhuri ya Muungano;

**(c)** Makamishna wengine wasiozidi watano watakaoteuliwa kutoka miongoni mwa watu wenye ujuzi, uzoefu na upeo mkubwa katika mambo ya haki za binadamu, sheria, utawala, siasa au mambo ya jamii;

**(d)** Makamishna Wasaidizi.

**(3)** Makamishna na Makamishna Wasaidizi wote watateuliwa na Rais baada ya kushauriana na Kamati ya Uteuzi.

**(4)** Kutakuwa na Kamati ya Uteuzi kwa madhumuni ya ibara hii ambayo itakuwa na wajumbe wafuatao:

**(a)** Jaji Mkuu wa Mahakama ya Rufani;

**(b)** Spika wa Bunge;

**(c)** Jaji Mkuu wa Zanzibar;

**(d)** Spika wa Baraza la Wawakilishi; na

**(e)** Naibu Mwanasheria Mkuu wa Serikali, ambaye atakuwa ndiye Katibu wa Kamati hii.



(5) Mwenyekiti, Makamu Mwenyekiti na Makamishna wengine wote kila mmoja atashika madaraka yake kwa kipindi cha miaka mitatu na anaweza kuteuliwa tena kwa kipindi kingine kimoja tu cha miaka mitatu.

(6) Kwa madhumuni ya kuwakinga Makamishna kutokana na migongano ya kimasilahi, mtu yeyote akiteuliwa kuwa Kamishna wa Tume atalazimika kuacha mara moja madaraka yoyote katika chama chochote cha siasa au madaraka ya aina nyingine yoyote itakayotajwa kwa ajili hiyo na sheria iliyotungwa na Bunge.

(7) Kamishna au Kamishna Msaidizi wa Tume aweza tu kuondolewa katika madaraka ya kazi yake katika Tume kwa sababu ya kushindwa kutekeleza kazi yake, ama kutokana na maradhi au sababu nyingine yoyote, au kwa sababu ya tabia mbaya inayoathiri maadili ya kazi ya Kamishna.

(8) Tume yaweza kutekeleza shughuli zake bila ya kujali kwamba kuna nafasi iliyo wazi miongoni mwa viti vya wajumbe au kwamba njumbe mmojawapo hayupo.

Majukumu  
ya Tume  
na  
taratibu  
za  
utekelezaji

130.-(1) Tume ya Haki na Utawala Bora itatekeleza majukumu yafuatayo:

- (a) kuhamasisha nchini hifadhi ya haki za binadamu na wajibu kwa jamii kwa mujibu wa Katiba na sheria za nchi;
- (b) kufanya shughuli za kupokea malalamiko ya uvunjaji wa haki za binadamu kwa jumla;
- (c) kufanya uchunguzi juu ya mambo yanayohusu uvunjaji wa haki za binadamu na ukiukwaji wa misingi ya utawala bora;
- (d) kufanya utafiti, kutoa na kueneza nchini elimu kwa umma kuhusu haki za binadamu na utawala bora;
- (e) kama ikibidi, kufungua mashauri mahakamani ili kuzuia vitendo vya uvunjaji wa haki za binadamu au kurekebisha haki inayotokana na uvunjwaji huo wa haki za binadamu, au ukiukwaji wa misingi ya utawala bora;

- (f) kuchunguza mwenendo wa mtu yeyote anayehusika au taasisi yoyote inayohusika na masharti ya ibara hii katika utekelezaji wa kawaida wa madaraka ya kazi au majukumu yake au utekelezaji unaokiuka madaraka hayo;
- (g) kutoa ushauri kwa Serikali na vyombo vingine vya umma na vya sekta ya binafsi kuhusu haki za binadamu na utawala bora;
- (h) kuchukua hatua zipasazo kwa ajili ya kukuza na kuendeleza usuluhishi na suluhu miongoni mwa watu na taasisi mbalimbali wanaofika au kufikishwa mbele ya Tume.

(2) Tume itakuwa ni idara inayojitegemea, na bila ya kuathiri masharti mengineyo ya ibara hii, katika kutekeleza madaraka yake kwa mujibu wa Katiba hii, Tume haitalazimika kufuata maagizo au amri ya mtu yeyote au idara yoyote ya Serikali au maoni ya chama chochote cha siasa au ya taasisi nyingine yoyote ya umma au ya sekta ya binafsi.

(3) Masharti ya ibara ndogo ya (2) yasihesabiwe kuwa yanamzuia Rais kutoa maagizo au amri kwa Tume, wala hayatoi haki kwa Tume kutofuata maagizo au amri, endapo Rais ataona kuwa, kuhusiana na jambo lolote au hali yoyote, masilahi ya taifa yahitajia hivyo.

(4) Tume itafanya uchunguzi kwa kufuata masharti ya ibara hii na masharti ya sheria iliyotungwa na Bunge kwa ajili hiyo, na itafanya uchunguzi juu ya mtu yeyote anayehusika au taasisi yoyote inayohusika kila itakapoagizwa na Rais kufanya uchunguzi; vile vile, isipokuwa kama Rais ameagiza Tume isifanye uchunguzi, Tume yaweza kufanya uchunguzi wakati wowote inapona nafaa kuchunguza mwenendo wa mtu yeyote anayehusika, au taasisi yoyote inayohusika, na masharti ya ibara hii anayetuhumiwa au inayotuhumiwa kwa kukiuka madaraka ya kazi yake, kutumia vibaya madaraka ya kazi yake au majukumu ya taasisi hiyo au kwa uvunjaji wa haki za binadamu au misingi ya utawala bora.

(5) Tume haitakuwa na mamlaka yoyote, ama kwa mujibu wa masharti ya ibara hii au masharti ya sheria yoyote iliyotungwa na Bunge kwa madhumuni ya Sura hii ya Katiba hii ya kuchunguza uamuzi wa Jaji yeyote, Hakimu yeyote au wa Mahakama iwapo uamuzi huo ametoa katika kutekeleza madaraka ya kazi yake; vile vile Tume haitakuwa na mamlaka ya kuchunguza uamuzi wowote uliotolewa na chombo chochote chenye asili ya Mahakama kilichoanzishwa kwa mujibu wa sheria iwapo uamuzi huo umetolewa katika kutekeleza mamlaka yake.

(6) Masharti ya ibara hii yatatumika kwa watumishi wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano na wale wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, watumishi na viongozi wa vyama vya siasa wanaoshughulikia mambo ya umma, wajumbe na watumishi wa Tume zote za Serikali ya Jamhuri ya Muungano na za Serikali hizo, mashirika ya umma na vyombo vingine vya umma au vya binafsi, kama ni kampuni, jumuiya, ushirika, wadhamini au muundo mwingine wowote, kadri itakavyoelezwa katika sheria iliyotungwa na Bunge; lakini masharti haya hayatumika kwa Rais wala kwa Kiongozi wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar isipokuwa tu kwa kuzingatia masharti ya ibara ya 46 ya Katiba hii au ibara ya 36 ya Katiba ya Zanzibar, ya 1984.

Mamlaka  
ya Tume  
na  
utaratibu  
wa  
shughuli  
zake

131.-(1) Bila ya kuathiri masharti mengineyo ya ibara hii, Bunge laweza kutunga sheria kwa mujibu wa masharti ya Sura hii ya Katiba hii kwa ajili ya kuweka masharti kuhusu mamlaka ya Tume, utaratibu wa kuendesha shughuli zake na kuhusu kinga za kisheria watazokuwa nazo Makamishna na watumishi wa Tume kwa makusudi ya kuwawezesha kutekeleza kazi zao bila ya matatizo ya kisheria.

(2) Tume haitachunguza mambo yafuatayo, kwa madhumuni ya kutekeleza majukumu yake, yaani:

- (a) jambo lolote ambalo liko mbele ya Mahakama au chombo kinginecho cha kimahakama;
- (b) jambo lolote linalohusu uhusiano au mashirikiano kati ya Serikali na Serikali ya nchi yoyote ya nje au shirika la kimataifa;
- (c) jambo linalohusu madaraka ya Rais kutoa msamaha;
- (d) jambo jingine lolote lililotajwa na sheria yoyote.

(3) Kila mwaka wa fedha Tume itatayarisha na kuwasilisha kwa Waziri anayesimamia haki za binadamu taarifa kuhusu-

- (a) shughuli za Tume katika mwaka uliotangulia;
- (b) hali ya utekelezaji wa hifadhi ya haki za binadamu katika Jamhuri ya Muungano,  
na Waziri atawasilisha mbele ya Bunge kila taarifa iliyowasilishwa kwake na Tume mapema iwezekanavyo baada ya kuipokea.

(4) Masharti ya ibara ndogo ya (3) hayatahesabiwa kuwa yanaizuia Tume kuwasilisha taarifa nyingine yoyote kwa mtu mwingine au mamlaka nyingine yoyote.";

19. Ibara ya 151 ya Katiba inafanyiwa mabadiliko katika ibara ndogo ya (1) kwa kuingiza mara tu baada ya ufafanuzi "Uchaguzi Mkuu" ufafanuzi ufuatao:

Kufanya  
mabadiliko  
katika  
ibara ya  
151(1)

Ujamaa" au "Ujamaa na Kujitegemea" maana yake ni misingi ya maisha ya jamii ya kujenga Taifa linalozingatia demokrasia, kujitegemea, uhuru, haki, usawa, udugu na umoja wa wananchi wa Jamhuri ya Muungano;"

*"Masharti yatokanayo na Mabadiliko ya Katiba"*

20. Sheria iitwayo "the Ministers and Members of Parliament (Salaries and Allowances) Act, 1988", inafanyiwa mabadiliko katika fungu la 3, kwa-


Kufanya  
mabadiliko  
katika  
sheria  
Na. 4 ya  
mwaka  
1988

(a) kuingiza katika kifungu cha (1) maneno "subject to the provisions of subsection (3)," kati ya maneno "Minister and" na "of Member of Parliament";

(b) kuongeza baada ya kifungu cha (2) kifungu kifuatacho:-

"(3) The salary of a Member of Parliament shall be paid to him monthly for sixty months commencing with the first month following the first meeting of a New Parliament and ending with the sixtieth month of his term of office, whether it falls on or after the dissolution of Parliament, save that nothing in this subsection shall entitle any Member of Parliament to receive any salary in respect of any month in which he was not a Member of Parliament."

Imepitishwa na Bunge tarehe 10 Februari, 2000.

  
.....  
Katibu wa Bunge